Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump anatabiri uhusiano mzuri na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwenye mkutano wao wiki hii nchini Vietnam. Na White House inasema lengo kuu la mazungumzo ni kutokomeza silaha za nyuklia za Korea Kaskazini. Trump alisema jana kuwa tunaelewana vyema, ninaamini mtaona mambo mengi zaidi katika siku chache zijazo. Viongozi hao wawili walikutana Juni mwaka jana, baada ya Trump kutangaza hakuna tena tishio la nyuklia kutoka Korea Kaskazini, lakini wakati atakapokutana na Kim mjini Hanoi Siku ya Jumanne na Jumatano hakuna ushahidi wa msingi kwamba maendeleo yamepatikana katika masuala kuhusu Korea Kaskazini kuachana na harakati za nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alikiambia kituo cha CNN jana kwamba hakuna mabadiliko katika vikwazo vya kiuchumi vya Marekani kwa Kaskazini mpaka itakaporidhia kuachana kabisa na harakati za nyuklia. Masoko ya hisa nchini China yalifungwa yakiwa juu kwa zaidi ya asilimia tano leo Jumatatu, baada ya rais wa marekani Donald Trump kutangaza kwamba anaahirisha ushuru mpya kwa China kwa sababu ya kile alichosema maendeleo ya msingi katika mazungumzo ya biashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani. Trump alitwiti Jumapili wakiendi nzuri sana kwa Marekani na China, akisema pande zote zimepiga hatua katika masuala muhimu sana ya msingi, ikiwemo ulinzi wa mali, kuhamisha teknolojia, kilimo, huduma, sarafu na masuala mengine mengine. Rais alipanga Machi mosi ni tarehe ya mwisho ya kupandisha ushuru kwa bidhaa za China za dola milioni mia mbili kutoka asilimia kumi hadi ishirini na tano kama hakuna makubaliano yatakayofikiwa, kukiwa bado makubaliano ya mwisho yaliyofikiwa. Trump alisema ataahirisha ushuru huo kama makubaliano yanakaribia kukamilika. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amemweleza rais wa muda wa Venezuela anayetambuliwa na, na Marekani Juan Guaido kwamba Marekani inamuunga mkono asilimia mia moja. Pence alitoa matamshi hayo wakati wa mkutano na viongozi watatu mjini Bogota akiwa na Guaido pamoja na rais wa Colombia ivan Duque. Akiwa Bogota, Pence na viongozi wa kieneo wanatarajia kujadili mkakati wa kuharakisha kuondoka kwa rais wa Venezuela aliyekumbwa na mzozo Nicolas Maduro, na namna ya kuingiza misaada ya kibinadamu ambayo imekwama hivi sasa katika mpaka wa Brazil na Colombia na kuingizwa nchini Venezuela ambako chakula na madawa yamepungua sana. Atatoa hotuba kwa kundi la Lima juu ya mgogoro unaoongezeka huko Venezuela. Makamu rais wa Marekani pia amepangiwa kukutana na wananchi wa Venezuela wanaoishi uhamishoni pamoja na familia zao kabla ya kurudi Washington. Katika taarifa fupi kwa waandishi wa habari, ofisa mmoja wa mwandamizi wa utawala wa Trump alisema Marekani ina nia ya kuleta mtazamo, kuchukua hatua kamili za kiuchumi pamoja na kidiplomasia kwa suala la Venezuela, na hotuba yake itaonyesha mifano ya msingi madhubuti kwa kile inachokimaanisha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Baadhi ya vituo vya kupigia kura nchini Nigeria viliendelea kuwa wazi jana Jumapili, huku kura zikiwa zimeanza kuhesabiwa katika uchaguzi wa urais unaoonekana kuwa ni vigumu kubashiri nani anaelekea kushinda, wakati idadi ya vifo katika ghasia zinazohusiana na uchaguzi ikiongezeka kufikia watu thelathini na tisa. Tume huru ya uchaguzi nchini Nigeria, INEC, ilisema itapanga tena uchaguzi katika baadhi ya sehemu kwenye majimbo ya e Lagos. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa Washington DC. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo tunaangalia hali ya mambo inavyoendelea nchini Nigeria mara baada ya uchaguzi kufanyika, hasa wakati huu ambapo inadaiwa watu takriban 39 wamepoteza maisha katika ghasia zilizosababishwa na uchaguzi huo. Na katika sehemu ya pili tutaangalia hatua ya Burundi eh, kuondoa wanajeshi wake katika nchi ya Somalia ambao walikuwa wakilinda amani eh, chini ya Umoja wa Afrika, ambapo hivi sasa suala hilo limezua, eh, limezua kwelikweli tafrani na tutaliangalia kwa undani na kukaribisha katika kwa undani. Mimi naitwa Idi Ligongo, tuwe nami mpaka mwisho wa matangazo. Naam, kwa undani, moja kwa moja, tunaanzia hii leo katika taifa la Nigeria ambalo lilifanya uchaguzi wake, ambapo shirika moja la mwamvuli la Situation Room ambalo e, linajumuisha mashirika ya siyo ya kiserikali takriban sabini yamethibitisha kwamba kuna watu 39 wamefariki dunia, na taarifa hizo wamezipata kutoka kwa uh, wale waangalizi wake takriban elfu nane ambao wako nchini Nigeria wanaangalia kile kinachoendelea hivi sasa nchini humo. Lakini katika suala lingine, watu wa Nigeria na dunia kiujumla inasubiri kusikia matokeo ya uchaguzi na kufahamu kile kinachoendelea. Na kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Colin Atonhengbe. Colin, moja kwa moja, labda utueleze hali ya mambo ilivyo hivi sasa hapo Nigeria. Je, kuna matokeo yoyote yametolewa ama nini kinaendelea juu ya uchaguzi huu uliofanyika sasa hivi? Mwenyekiti wa tume za uchaguzi ameahirisha matangazo zaidi ya matokeo ya kura mpaka saa mbili. Lakini kabla ya kuahirisha matokeo uh, Mahmud Yakubu kasema kwamba anatangaza kiasi cha majimbo ambayo yamekamilisha matokeo ya uchaguzi na baada ya kuangalia matangazo wa ujumla, mwenye kumradi mpigania mgombea urais kwa chama kuu cha upinzani bwana uh, Atiku Abubakar pamoja na mwenyekiti wa chama cha upinzani sekondi akasema, uh, kwamba hawakubali na matokeo ya kura eh, ambaye imetangazwa na tume ya uchaguzi. Wanasema kwamba maonyesho kutoka kila vituo vya kupiga kura ambaye uh, ilijulishwa na ilikuwa chanzo cha kusonyika matokeo ya kura uh, inaonyesha tofauti na yaliyotangazwa na tume ya ucha- ya uchaguzi. Na ameahidi kwamba watatumia mfano pamoja na uh, kuwepo wa uh, alama ya kila kura iliyopatikana na kila chama ya kuweza kushindania haki zao za kushinda. Uh, hiyo ni kweli sana uh, kwa hadi sasa, na Wanaijeria wengi nakwambia, katika Abuja wanajukia matokeo ya uchaguzi kama ilivyotangazwa mpaka sasa. Sasa Colin, uh, umezungumzia Atiku ameshatangaza bayana kwamba hakubaliani na matokeo, na matokeo hayo uh, bado hayajafikia ukomo wake kutangazwa. Kwa maana hiyo, amesema chochote kwamba matokeo yatakayotolewa baadaye yeye vile vile hatokuwa anaiatilia maanani. Na je, ni nini anachokizungumza ukiwa ni uamuzi wa mwisho, endapo matokeo hayo hayakubali? Ni maana yake ni kwamba anajitoa, ama kuna azimio lolote, ama kuna masharti yote ameyatoa kwa tume ya uchaguzi? Maneno yake inalingana na, na matokeo ambayo yameshatangulishwa sasa kwa sababu kama nilivyoeleza kuna, uh, kuna kuna rekodi, kuna kuna kuna uh, makaratasi ya kuandikisha matokeo katika kila kichuo na ukuweka yote pamoja, utaona tofauti na kiasi cha uh, matokeo yameshatangazwa na jinsi ambayo inapasia kila mtu, inaathiria kila mtu aliyo aliyeshindania kiti uh, hajazungumza kuhusu matokeo yanayobakia, lakini matokeo ambayo sasa yametangazwa, yani waziwazi, ndiyo mambo uh, chama pinzani People's Democratic Party kina tofautiana na tume ya usalama uh, chama hicho kinasema kwamba chama tawala All Progressive Congress pamoja na INEC, yani tume ya uh, u, uchaguzi, vile vile uh, wanajeshi na mapolisi, yani miundo ya usalama waliotumwa kusimamia uchaguzi, walishirikiana kubadilisha matokeo kama ilivyo kutoka vichuo vya kupiga kura. Sasa uh, Colin, labda pengine vilevile ungetufahamisha juu ya hizi taarifa za vifo, takriban vifo vya watu takriban thelathini na tisa. Je, uh, kwa taarifa ambazo zipo hapo zinatangaza idadi hii ama ni hili kundi tu la uangalizi la situation room ndio linafanya uh, uangalizi wake na takwimu hizi kwa namna moja ma nyingine zinaweza zikawa zinatofautiana na zile ambazo zipo kwa wanausalama hapo Nigeria. Na ukiangalia kweli, uh, idadi hiyo ni idadi iliyojulisha waziwazi, na katika maoni yangu ni kwamba idadi hiyo imepita idadi ya thelathini na tisa kwa sababu uh, ni wale walio u... Ambi, uh, ni idadi ni iliyoambia polisi ambaye wanaandika wana na ku, ku, kutangaza uh, labda uh, kuna sehemu zingine ndani mpaka um, sasa uh, watu wana hofu ya kutoka nje. Cha muhimu ni kwamba vifo hivi vilikuwa wengi sana katika upande wa kusini. Uh, mwa nchi magharibi na mashariki uh, sehemu kadhaa hivyo, katika upande wa kaskazini ya kati ya kaskazini mpaka uh, uchaguzi ku, kuisha na mambo kuimarishwa ku, ku itakuwa vigumu sana kujua idadi halisi, lakini mimi nafikiri uh, idadi hiyo iko zaidi ya thelathini na tisa na vifo hivi sasa, hebu ungetueleza undani wake. Vimesababisha, ina maana kuna ghasia baina ya watu wa vyama viwili tofauti, ama hizi ghasia hasa zinazosababisha hivi vifo ni ghasi za namna gani? E, kuna sababu gani? E, mbali, mbali moja ni upande wa a, vyama ambavyo vilitofautiana kuna wengine wakorofi waliojiunga kujaribu ku, ku, kusumbua mwendo wa uchaguzi. Kwa mfano katika majimbo kama Rivers na Bayelsa, magavana wao walikuja walitoka, wali waziwazi kutangaza uh, upande uh, matendo ya mapolisi na jeshi katika, uh, katika ghasia na ambayo ilisababisha watu kufa. Unajua, hapo sehemu ya bonde la Naja, yani Naja delta ni vigumu sana kutoa habari ya idadi ya watu waliokufa kwa sababu ya uh, safari ngumu, e, sana. Ni sehemu ya majimaji. Uh, kuna wale waliopigwa risasi na polisi. Uh, kuna mwengine waliokuwa wana wana Uh, mabishiano kuhusu nani atashinda, na ilitokea kuwa mapigano walipigana na walitumia vitu uh, kama vipa uh, na majisu na, na watu wakafa kafa inatoka sehemu uh, mambo sababu mbalimbali mbali. Sasa, Colin labda ungetueleza, mpaka hivi sasa tume ya uchaguzi imeshaeleza pengine lini inaweza ikawa imekamilisha hatua ya kuhesabu kura, na utaratibu ukoje? Mara tu kura zinapokamilishwa uh, kuhesabiwa na kuhapishwa rasmi, ni nini ambacho uh, kinafuata kwa mujibu wa katiba ya Nigeria? Kwa jioni usiku e, wataendelea kutangaza uh, matokeo zaidi lakini mi nafikiri kesho ni siku ya kumaliza uh, utoaji habari uh, kuhusu kura zimesha hesabiwa uh, na unajua kuna mpango pia wa kuchunguza uh, uh, kilichosababisha ghasia uh, katika sehemu ambaye haukuwa kura uh, na baadaye kura itapigwa hapo, lakini lini hatujui. Kwa Wanigeria wanajiona kwamba ni, ni baya sana, jinsi uh, tume la usalama ilitenda, uh, kumradi tume la kura, tume la uh, uchaguzi kutenda mambo hiyo. Sasa, kwa mujibu wa katiba za Nigeria, pindi matokeo yanapotangazwa ni nini kinatarajiwa kutokea? Uh, kuna mahakama ya kikatiba kwa mfano kuthibitisha hayo matokeo, ama ni rais aliyechaguliwa ataapishwa moja kwa moja, ama kuna muda maalum ambao inabidi isubiriwe, kama kuna mtu ana pingamizi lolote aweze kuwasilisha? ni nini hasa ambacho kipo? kuna, kuna mahakama ya kusikiliza kesi ya kura katika kila jimbo na kesi itapelekwa mahakama kuanjalia eh, ku, ku, ku, ku, uh, na kutoa uamuzi. Baada ya hukumu uh, uh, mahakama hiyo imewekwa hasa. Na kutoka hapo ikiwa uh, hakuna uh, kuna upande ambayo inayotukubali na ina hukumu kutoka mahakama ya kura, anaweza kuenda mahakama kuu kabisa ya kuomba um, mambo kurudiwa, yaani Supreme Court. Sasa kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa, wananchi uh, je, wao wamekuwa watulivu ama kuna hali ya ghasia yoyote ile ya kushinikiza kile kinachotokea hivi sasa kwenye matokeo uh, haya ya awali ambapo, ambapo umegusia. E, mpinzani Atiku amepinga matokeo yaliyotangazwa yali mpaka sasa na hali iko safi, hakuna wasiwasi -wasi yote hadi sasa, lakini hatujui matokeo baada ya usiku, baada ya kutangaza uh, uh, matokeo zaidi ya kura, na hatujui kama watu katika sehemu zingine za nchi wanapanga nini mpaka uh, labda kesho au uh, kesho kutwa. Lakini juma hili pekee ni juma kwa kila mtu kuonyesha hadhari katika pembezi. Shukran sana Colin Aton Hegbe kutoka hapo uh, Nigeria, kwa kutufahamisha kile kinachoendelea, na macho yetu bado yapo katika taifa hilo eh, ambalo lina uchumi mkubwa wa barani Afrika na idadi kubwa ya watu kuliko taifa lolote la like Kiafrika tunakamilisha sehemu ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili e, moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi ambapo kumezuka hali ya utata. E, kufuatia hatua ya Burundi e, kuonyesha kugomea ama kupinga hatua ya Umoja wa Afrika kupunguza walinda amani wake wapatao alfu moja ikidai e, kwamba kuna hila inayoendelea e, nchi ya Burundi ikitaka kuona kwamba kila nchi ambayo ina wanajeshi wake waliomo ndani ya ardhi ya Somalia chini ya Umoja wa Afrika kwa ajili ya kulinda amani wanarejesha wanajeshi wake sawa eh, kwa idadi kamili kama makubaliano yalivyokuwa hapo awali. Lakini hayo yakiendelea tayari tuna haba, kuna habari ambazo zinaeleza wanajeshi takriban mia mbili na moja wamesha rejea nchini Burundi, na kuna taarifa ambazo hazijathibitishwa zimeeleza kwamba baadhi ya wanajeshi wa Burundi ambao walikuwa wapande ndege kuelekea nchini Burundi wamegoma, e, wakieleza kwamba wao bado wanasalia nchini Somalia. Kwa hiyo hali mpaka hivi sasa bado ya sintofahamu, lakini kujua hali halisi, e, tunaye mwanahabari wetu Haidala Hakizimana. E, Haidala, moja kwa moja kwanza tuanzie na hii habari ambayo inaelezwa, kuna wanajeshi Eh, kundi la pili la wanajeshi wa Burundi ambao walikuwa warejea Bujumbura wamegoma kuondoka Somalia. Hapo Burundi, hizi taarifa mnazo na ni nini hasa kinachoendelea ama kinachoelezwa? Naam, asante sana Idi Ligongo. Ni kwamba kama walivyosema bado ni hali ya tisintofahamu kwa sababu eh, kulingana na ratiba eh, wanajeshi mia mbili walikuja wiki iliyopita na wengine walikuwa wakitarajiwa kuwasili hapa Burundi tarehe ishirini na nane ya mwezi huu wa Februari. Eh, ni wale ambao wanasalia zaidi ya mia nane ambao wako kule Somalia, lakini pamoja na hayo, serikali imekuwa kilani kwamba hatua hiyo ya kuondoa wanajeshi elfu moja yani, ya kupunguza kwa kile kikosi cha Burundi cha zaidi ya elfu tano wanajeshi wote wa elfu moja ni, ni kinyume cha sheria, na serikali imekuwa ikishinikiza, mfano niseme kupitia barua ambayo ilitumiwa uh, Umoja wa Afrika katika tume yake ya amani na usalama uh, serikali inasema kwamba wanajeshi uh, kwanza inalani kuona kamanda mkuu wa AMISOM uh, ameamuru kwamba majeshi ya Burundi yataacha ngome ziko karibu na mji wa Somalia mji mkuu wa Somalia Mogadishu, eh, na hizo ngome ambazo ziko karibu kwa kuchukuliwa na jeshi la Somalia ambazo, eh, kwa mjibu wa taarifa limeanza kuimarika na hivyo alipe jukumu lake eh, umoja wa Afrika. Uh, Burundi sasa imegoma kwa sababu inasema kikosi hicho chao kikiacha hizo ngome ambazo ziko karibu na mji wa Somalia eh, wale ambao wanasalia kule Somalia eh, watakuwa katika hali ya udhaifu na wa kuweza kushambuliwa na maadui wao ambao ni kundi la Alshabab. Sasa eh, eh, serikali bado inasema kwamba iwapo kamanda mkuu wa AMISOM uh, ataamuru uh, vikosi vya Burundi viache hizi ngome ambazo ziko karibu na mji mkuu wa Somalia na, na ni sehemu hiyo ya mji mkuu Mogadishu ambako wanakusanyika kabla ya kuja hapa Burundi, wanasema kwamba hawawezi kwa sababu watakuwa wamewaacha wale ambao wanasalia katika hali ya udhaifu katika hali ya kushambuliwa. Sasa, mpaka sasa ni hali ya sintofahamu, haijajulikana iwapo Umoja wa Afrika umekubali kwamba wataacha ngome ambazo ziko mbali na mji mkuu wa Somalia eh, na kusalia katika ngome ambazo ziko karibu, ili pengine, eh, kama inavyosema serikali ya Burundi, kikosi chake ikisalia kwenye usalama. Eh, si, hatujajua kwamba ombi hilo limepokelewa, lakini bado ni hali ya sintofahamu. Wanajeshi wangetarajiwa kufika hapa tarehe ishirini na nane lakini tunapata taarifa kwamba eh, wamegoma uh, wa kuanza kukusanywa na kuacha hizi ngome ambazo ziko karibu eh, kwa sababu wao wanasema tukiacha hizi ngome ambazo ziko karibu wanajeshi wale ambao wanasalia watakuwa katika hali ya udhaifu. eh, eh, eh, sasa anayeongoza kikosi cha Burundi amegoma kabisa kuwakusanya na kuwatoa kwenye hizo ngome. Sasa sasa, kama walivyosema ni hali ya sintofahamu, haijajulikana iwapo watapandishwa ndege na kuasili hapa mjumbura kama eh, wenzao mia mbili ambao waliwasili mwishoni mwa wiki iliyopita sasa, haidala lakini, uh, mwanzo kabisa uh, utaratibu ama makubaliano yalikuwa vipi katika urejeshaji wa hawa wanajeshi? Maanake mpango ulikuwa unaeleza ifikapo elfu mbili uh, na ishirini na moja Somalia iwe na uwezo wa kujilinda yenyewe. Mkakati ama mpango ulikuwa wa awali unaeleza nini, Anamta. Kulingana na barua ambayo iliandikwa na, m, na ubalozi wa Burundi mjini Addis Ababa nchini Ethiopia ni kwamba eh, huu mpango wa kuacha hatua kwa hatua kuachia majukumu jeshi la Somalia ungeendelea mpaka mwaka wa elfu mbili na ishirini eh, na moja ili majeshi yote ambayo yanahudumu chini ya Amisom yao yamekuwa yameondoka na kuachia kazi ya majeshi ya Somalia ambayo wanasema yameanza kujimarisha, kujiimarisha sasa, eh, kila ambayo o kwanza kinakasirikisha serikali ya Burundi na kupinga mpango huo ni kwamba wameanzia kwa wanajeshi wote elfu moja wawe ni kutoka Burundi ambao watapunguzwa, na ini hali kwenye Amisom ni nchi zaidi ya nne ambazo zinawakilisha swa so, serikali inasema kwa mjibu wa makubaliano ambayo yalikuwepo tangu mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na nane ni kwamba ee, hao elfu moja ambao wangepunguzwa wangetoka kwenye vikosi vyote mia mbili pengine Burundi, mia ngapi kutoka jeshi la Uganda, ee, mia ngapi vilevile kutoka jeshi ya Ethiopia hivyo hivyo, ndo ingekuwa ni sheria. Lakini wanasema kwamba kuona wameondoa Burundi peke yao ni kitu ambacho serikali haikikubali, na jambo lingine ambalo linakera serikali kwa sababu wanasema wakiacha kama alivyoamuru kamanda mkuu wa AMISOM, wakiacha hizi ngome ambazo ziko karibu na mji mkuu wa Somalia, Mogadishu na sehemu, na ikiwa ndio sehemu ambako wanakusanyika kabla ya kupandishwa ndege na kuelekezwa Bujumbura, wanasema kwamba hawa ambao watakuwa wamesalia mia nne na kitu ambao watakuwa wamesalia kule Somalia na kuwa kwenye ngome ambazo ziko mbali kabisa na mji mkuu wa Somalia watakuwa wamewaacha vibaya, watakuwa wako dhaifu na kuweza kushambuliwa na Alshababu na hivyo kukosa eh, sehemu ambako watarudi nyuma kuweza kujipanga. Kwa hiyo sasa ni vitu viwili, kwanza. Na kitu kingine serikali imetoa azimio mwishoni mwa wiki iliyopita, baada siku mbili baada ya ziara ya rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed hapa Burundi, ambako eh, alikutana na mwenzio wa Burundi na kupinga uamuzi huo wa kuondoa wanajeshi wote yaani wa kupunguza wanajeshi wote elfu moja kutoka Burundi. Eh, azimio hilo lilikuwa linashinikiza iwapo hatua hiyo haitabadilishwa uh, Uh, waweze wa, wa, wa, wa kuheshimisha makubaliano ambayo walisaini mwaka jana mwezi Novemba kwamba Umoja uh, wa Afrika sasa ujipange kuweza, uh, kuondoa majeshi yote elfu tano na mia nane wa Burundi ambao wako kule Somalia uh, ni kama vile tishio la kushinikiza uh, wabadili wa huo msimamo wa kuondoa wanajeshi wote na utakumbuka kwamba um, Burundi inategemea uh, vikuu kikubwa ka, katika uh, operesheni hizo za kijeshi ambazo zinafanyika kule nchini Somalia. Sasa Haidala, kwa kumalizia, hebu tueleze kwa nini Burundi uh, yenyewe kama nchi bado inaendelea kulazimisha wanajeshi wake waendelee kubaki Somalia. Singekuwa kwa jambo la heri kwamba hivi sasa, uh, wanajeshi wake warejee nyumbani mara baada ya kuona kwamba Uh, Umoja wa Afrika inaona wao wanastahili kurudi nyumbani. Kwa nini imekuwa kwao ni vigumu kukubali hili swala? Naam. Hakika hili ligongo ni kutokana na sababu mbili ama tatu. Sababu ya kwanza, Burundi kuwakilishwa kule Somalia ilikuwa ni kitu ambacho kinaonyesha Burundi kwenye sura ya kimataifa kwamba eh, iliwahi kusaidiwa kurejea asha amani hapa Burundi baada ya vita vyenyewe eh, vya zaidi ya, ya takriban mwongo mmoja na hivyo sasa Burundi nayo imejiimarisha inaenda kusaidia nafasi nyingine. Na sababu nyingine sasa ya kupinga huyo azimio ni kwa sababu Uh, hata kama operesheni ingemalizika katika mwaka elfu mbili na kumi na moja uh, Burundi inategemea vikali shughuli hizo. uh, ni shughuli ambayo ilikuwa ikileta pesa za kigeni wakati huo ambapo Burundi iko kwenye um, vikwazo vya Umoja wa Ulaya ambao ulikuwa ni mfadhili mkuu. uh, serikali ilikuwa ikitegemea taarifa ambazo hazijathibitishwa na, na Wizara ya Ulinzi uh, kama dola milioni kumi na tano kwa kipindi cha miezi mitatu. Kwa sasa ukiona kwamba uh, nchi inaweza ikapoteza hiyo fursa, inakuwa ni kitu ambacho uh, si kizuri kwa serikali e. Jambo lingine ni hii mchakato ambao wa kuondoa hatua kwa hatua wanajeshi. Wanasema tukia uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, kamanda mkuu akisema waache ngome ambazo ziko karibu na mji mkuu wa Somalia wale wengine ambao wanasalia wanakuwa wako katika hali dhaifu e, na ni kinyume vile vile na azimio la a, kuondoa wanajeshi hao ambalo e, lilikuwa likisema watakuwa wanaacha hatua kwa hatua ngome ambazo ziko mbali na mji mkuu, na hivyo e, wasalie kwenye ngome ambazo ziko karibu na mji mkuu wa Somalia Mogadishu, e, ili na ikiwa kama watashambuliwa watakuwa na sehemu ya kujipenya na kuanda operesheni nyingine, lakini wakiwa mbali na hawana usaidizi mwingine. E, Alshababu inaweza ikawashambulia na wanakuwa ni idadi ndogo sana. Baada ya watu elfu moja kupunguzwa, inakuwa ni kikosi ambacho kimesalia, kinakuwa ni idadi isiyotosha, idadi ambayo inaweza kukabiliana na, na alshababu kwa kipindi kirefu na bila kuwa na sehemu ya kujipenya ya kurudi nyuma na kuandaa operesheni upya iwapo wameshindwa nguvu. Asante sana, sababu hizo hizo. Asante sana. Uh, Aidallah Hakizimana, kwa kutufahamisha hayo yote na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi ni idi ligongo