Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Ujambo msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Leo ni siku ya Jumanne, ikiwa ni Februari 26 mwaka 2019. Kule Afrika ya mashariki ni saa kumi na nusu alasiri, na Afrika ya kati ni saa tisa na nusu za jioni. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tuko, karai, tuko tayari kabisa kusafiri na wasikilizaji wetu popote pale wa tupo katika matangazo ya Express leo na habari ni nyingi kabisa huko maziwa makuu. Tukianzia na DRC tutapata taarifa ya wapiganaji wa zamani wa kundi la waasi la M23 ambao wamerejea nyumbani kutoka huko Uganda. Hali kadhalika tutaelekea kule uh, jijini Nairobi, Kenya, kusikiliza ile kashfa ya rushwa ambapo mwandishi wetu Kennedy Wandera atatueleza kwa kina zaidi kile ambacho kinaendelea. Vilevile tutakusomea habari hali kadhalika tutakuwa na makala ya Hoja kwa Hoja, na leo Hoja kwa Hoja, huko Kenya kuna mjadala kuhusu mkopo wanaopewa wanafunzi ha, wanapomaliza masomo, ule mkopo wa kulipa ada ya shule. Je, serikali iendelee kutoa mkopo huo au mkopo huo usimamishwe, wa sababu wanatatizwa na kulipa mkopo wenyewe? Hali kadhalika ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express, msikilizaji, tutakusomea swali ambalo huwa tunalibandika katika mtandao wetu wa Facebook, na pamoja na hayo, tutakusomea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Lakini Patrick, hatujakamilisha VOA Express bila ya muziki. Basi msikilizaji, wakati wa muziki utakapofika, tutakuhabarisha. Lakini hivi sasa moja kwa moja tunaanza na VOA Express. Tuna ku wenda moja kwa moja Goma, tunaungana na mwandishi wetu Oster Malevika. Oster Malevika, karibu katika Express. Hebu tupe mengi kuhusu uh, wapiganaji hawa wa kundi la zamani la waasi la M23 au m M23 kama wanasema kwa Kifaransa, wamerejea nyumbani kutoka Uganda. Uh, kwa kweli Patrick ni kwamba pamoja kwa na mkamiti ni kwamba ni tangu asubuhi wapiganaji wa M ishirini na tatu walipanda ndege kwenye uwanja wa ndege wa endebe Kambala, na kwa sasa wamefika hapa kwenye uwanja wa ndege wa Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambao wamekuja na ndege ya Umoja wa Mataifa ya Bangladesh na wenyewe ni sitini na saba, lakini vilevile vile wamekuja na watoto na wanawake. Wanasema kwamba ikiwa wamekuja ni kufuatia mwito ambao rais mpya Felix Chisekedi alitoa mwito kwamba wale wanaokuwa na silaha nje ya nchi wote warudi Kongo, watapokelewa na washiriki ujenzi wa taifa. Alafu vilevile kumekuwa ujumbe kutoka ICRG alikuwa ni makamanda kutoka nchi karibu tisa za maziwa makuu ambao wote walikuja kupokea hao wapiganaji ambao wengi wanasema watarudi katika jeshi na wale ambao watataka watarudi katika maisha ya kawaida. Lakini wale watoto na wanawake uh, pengine serikali ndio itatazama wapi wataenda. Mmoja wa makamanda wa M ishirini na tatu ambaye nimezungumza naye kwenye uwanja wa ndege akishuka na baadaye nikazungumza na msemaji wa jeshi Meja Njike Kaiko, wanasema hivi Meja Karasira Kapcha John xm Ventura tunafika hapa juu ya Mwitiko ya Excellence presida Felix Kisekedi atitukuma na delegasio kwa Uganda juu wa kuye wasansibilize wenye walikuwa wagesi. Wakati tulipata hiyo message, tukaitika njochina naacho natuona hapa sasa hivi. Tunakuja kwa iyari yetu, hakuna mwenye litutia mkazo, ni message yenye tuliitika, hata tunakuja gani unaweza kuwa nao wale ambao wamebaki kwenye. au wenye wamebaki, tunawapatia meseji wakuje tujenge nchi yetu. Hiyo ni sinyal moja kubwa sana ya kusema kwamba mkubwa wa majeshi alipenda kwamba watoto wake wote warudie ndani ya nchi yetu. Unaona, ambao wamefika awa M23, wanakuja wamepokelewa na wandugu yao, na wataenda mkantonma, na wako na hiyo libre choix, wenyewe watapenda kurudi katika kijeshi watafanya jeshi na ambao watapenda ku, kurudi uraiani watarejea uraiani. Ni kusema kwamba ni mwito yeyote ambaye amejua kwamba lazima akurudi kwao arudi, na nchi iko tayari kwa kumpokea. Sasa Malivika, je, watu hao waasi waliorudi nyumbani huko DRC wamepatiwa eneo maalum la kukaa au wamerudi na kuishi na familia zao ambazo waliziacha siku za nyuma? Kwa kweli watapatiwa sehemu maalum ambayo serikali ya Kongo itasaidiwa, sijua pengine na Umoja wa Mataifa, kwa sababu wanakuwa kwenye kambi ya transit camp. Kuna wale ambao wataingia kwenye jeshi, wao watapelekwa moja kwa moja kwenye kambi ya mafunzo ya ya, ya kijeshi kwa sababu hii ni awamu tu ndogo, kwa sababu kuna wengine ambao wanabaki kambala na wengine walikimbilia Rwanda, kwa sababu wakati ambapo jeshi lilipowapiga wakashindwa vita, alafu wakalazimika wengi kukimbilia Uganda na wengine Rwanda, alafu ni sehemu ya wale ambao wengine nao wanasubiriwa ili warudi, na wanasema ni kufuatia mkutano wa marahisi wa kanda ya maziwa makuu uliofanyika katika Kongo wa Brazzaville Iliosema wapiganaji ambao ni Wakongo wako nje ya nji, lazima zile nji iwasaidie warudi, na kongo nayo isaidie wapiganaji ambao kama ni wa Rwanda ama waburundi ama wa Uganda wako Kongo, nao vilevile iweze kuwarejesha katika nji yao, kama FDL. siku hizi serikali ya, ya, uh, ya Kongo inawarejesha Rwanda. Upande mwingine kuwa wapiganaji nao wanahamasishwa ili warudi, lakini hao wanasema kwamba wanakuja kusaidia, uh, serikali ya Kongo katika ujenzi Shukrani sana, Usteri Malivika. Tutaendelea kuwasiliana na wewe uh katika matangazo yetu yajayo kujua uh, taarifa zaidi kuhusiana na hao waasi wa zamani wa kundi la M23 kutoka huko DRC ambao wamerejea nyumbani kutoka katika nchi jirani ya Uganda na hivi sasa basi, Patrick, tunaelekea mpaka jiji la tunakwenda Nairobi. Na Nairobi tunaungana naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, kashfa uh, za ufisadi zinaendelea kuripotiwa uh, huko Kenya. Tupe mengi zaidi kuhusu kashfa hizo mpya ambazo zimejitokeza. Yeah Patrick, uh, inaonekana sasa tena zinaanza hizi kashfa za ufisadi zinaanza kujicukuza uh. Rais Kenyatta amekuwa uh, akieleza kwamba ameongeza juhudi za kupambana na, na kero lolote la ufisadi, lakini bado inaonekana sasa ndio sasa zinajitokeza, na tunavyozungumza kampuni mia moja na saba, Kennedy naona Kennedy Wandera uh, matatizo ya mitambo basi, simu yake haiko hewani, lakini tunachofahamu ni kwamba hivi sasa ni kwamba kuna kashfa mbili zimejitokeza zinazohusiana na rushwa ya mabilioni ya shilingi huko hmm, Kenya na kama ulivyosikia alikuwa anaanza kuelezea kampuni 117 pengine zimehusishwa katika kashfa uh, uh, hii ya rushwa. Bila shaka tutampata tena Kennedy Wandera muda mfupi ujao ili aweze kutuelezea kile ambacho anafahamu zaidi kuhusiana na kashfa hizi. Swala la ufisadi rushwa Kenya limekuwa sugu, pamoja na tamko linatolewa na raisi au jitihada zinazofanywa na serikali ya Rais Uhuru Kenyatta, lakini siku baada ya siku kunatokea kashfa. Naambiwa kwamba Kennedy Wandera amerudi kwenye laini ya simu. Kennedy, mawasiliano walikuwa amekatika ulikuwa ukizungumzia nini kuhusu kampuni hizo ambazo zimetajwa katika kashfa hii mpya? Naam, nilikuwa naeleza kwamba kuna kampuni mia moja na saba ambazo uh, zimeelezwa kufika mbele ya vyombo vya upelelezi kueleza uh, kujihusisha kwa kampuni hizo katika uh, hii hi, kashfa inayohusisha uh, ujenzi wa bwawa ambalo liligharimu takriban shilingi bilioni tisini na moja na zinahusisha kampuni ya kiitaliano ambayo inaitwa CMC di Ravenna, na inaelezwa kwamba kampuni hii inaonekana huenda ili- iliwapa ili rushwa au iliwahonga maafisa wa wizara ya maji hapa nchini Kenya lakini waziri aliyepo sasa Simon Chelugui anaeleza kwamba yeye wakati huo hakuwa kwenye ofisi na wakati huo aliyekuwa waziri ni Eugene Wamalwa kwa hivyo anasisitiza kwamba yeye hajui chochote kuhusu uh, ulipwaji huo na iwapo kulikuwa na mtu aliyehongwa basi yeye hana ufahamu wowote na sasa inadhihirika wazi kwamba kenya ilikuwa imeingia uh, makubaliano na na kampu, na serikali ya italia kwamba itaweza kuisaidia kujenga mabwawa kadhaa hapa nchini Kenya na uh, mkopo mwingine ulikuwa shilingi bilioni thelathini na nne ul na ul ulitiwa sahihi kati ya Rais Kenyatta na na na ule uh, waziri mkuu wa Italia ambaye anaitwa Matteo Renzi na sasa haijajulikana fedha hizi ziko wapi, kwa sababu tunavyozungumza hamna paa lilojengwa, lakini pesa zilitumika. Na pia inaonekana kwamba huenda wakuu katika wizara hii wali walipewa hongo kufanikisha uh, kutofanikisha utekelezwaji wa makubaliano hayo. Lakini pia nisisi kwamba kuna pia uh, kadhia nyingine ambayo pia imejitokeza ya shilingi bilioni kumi katika uh, ile inaitwa uh, NHIF pale bima ya afya Wakenya Kenya wanapewa bima ya afya, na hii inahusisha bilioni shilingi kumi jinsi ilivyoeleza. Na kile kinachojitokeza hapa ni kwamba uh, kinaelezwa kwamba kuna maafisa katika, katika, katika serikali ya Kenya, katika wizara ya, ya hazina ya kitaifa pamoja na wizara ya afya ambao walishirikiana uh, ili kuweka kando, kuweka takriban shilingi bilioni hamsini katika maeneo mengine ambayo serikali haiwezi kubaini. Magazeti hapa nchini yanaeleza kwamba ni shilingi bilioni hamsini ambazo hazifahamiki zilienda wapi, kwa sababu hii ilikuwa ni njia mojawapo tu ya kuwapa Wakenya uwezo wa kuweza kufanikisha kupatikana kwa bima ya afya. Na sasa serikali haijaeleza chochote kuhusu hili, lakini maafisa wanaojihusisha na hili ambao wengi bado hatujafahamu kina nani, inaarifiwa kwamba mpika mbele ya vyombo vya upelelezi ni kadhia ambazo zinaendelea kujicufuza. mm -hmm. Na rais Kenyatta amekuwa akieleza kwamba ana watu ambao watamsaidia sana kuhakikisha kwamba wale wote wanajiingiza katika kadhia hizi wanakamatwa, lakini hilo bado halijafanikishwa. Shukrani sana Kennedy Wandera. Uh, hakika kama nilivyosema, uh, uh, rushwa na ufisadi imekuwa ni sugu kabisa swala tete huko Kenya. Basi bila kuchelewa, tuelekee katika habari za dunia. Chama kikuu cha upinzani nchini Nigeria cha Peoples Democratic Party PDP kimeishutumu serikali kwa kujaribu kufanya udanganyifu wa hesabu ya kura za urais. Mwenyekiti wa chama hicho Uche Sekondusi amesema chama tawala cha All Progressive Congress APC chake Rais Muhammadu Buhari kinapanga njama na tume ya uchaguzi ili kumtangaza Buhari ka kama mshindi. Uche amedai kwamba APC kinatumia maafisa wa idara za serikali na mawaziri kutekeleza wizi wa kura. Madai hayo yametolewa baada ya tume ya uchaguzi nchini Nigeria, INEC, kutangaza matokeo ya kwanza kutoka baadhi ya vituo yanayompa ushindi rais Muhammad Buhari. India inasema imefanya mashambulizi ya anga mapema leo alfajiri nchini Pakistan, kwenye kambi ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Jaish-e-Mohammed lililodai kuhusika na shambulizi la bomu la kwenye gari la kujitoa mhanga katika Kashmir ya India lililoua wanajeshi 40 wiki mbili zilizopita. Mashambulizi ya anga ambayo India inasema yaliua wanamgambo huenda yakasambaa na kusababisha mivutano ya kijeshi kati ya mahasimu hao wawili wenye silaha za nyuklia. Katika taarifa fupi, waziri wa mambo ya nje wa India Vijay Gokal ameliita shambulizi la leo na kuzuia shambulizi baada ya habari za uhakika za kijasusi kubaini kwamba kundi la Jaish e Mohammad lilikuwa linapanga shambulizi jingine la kigaidi la kujitoa muhanga nchini humo. Amesema shambulizi limelenga kituo kikubwa cha mafunzo cha kundi hilo katika sehemu ya Balakot nchini Pakistan. Zimbabwe inakabiliwa na tatizo la uaminifu wakati imezindua sarafu iliyopunguzwa katika jaribio lake la kukabiliana na uhaba wa fedha taslim, ambao umesababisha watu kushindwa kununua bidhaa za msingi. Wafanya biashara na wachumi wanakaribisha uamuzi wa wiki iliyopita kuachana na matumizi ya dola na kukumbatia noti za nchi hiyo pamoja na mfumo wa malipo wa kielektroniki, lakini wameeleza wasiwasi iwapo serikali itaheshimu kanuni za fedha ili kusaidia kupunguza nakisi ya bajeti na kufuatilia mfumuko wa bei. Na serikali thabiti ya Rwanda imetajwa kuwa kivutio kikubwa kwa wawekezaji na ukuaji wa uchumi, na kutarajiwa kufikia kiwango cha dola bilioni mbili kwa mwaka huu wa 2019 kulingana na ripoti ya kiuchumi ya Sam Holder. hii inatokana na ukuaji mzuri wa uchumi wa takriban asilimia saba kila mwaka tangu mwaka 2000 na kuwavutia wawekezaji kwa ajili ya kufanya biashara hasa katika uzalishaji chakula na kufungua milango ya ajira. unasikiliza matangazo ya VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo hayo hukujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki hadi pale saa kumi na moja kwa Afrika ya Mashariki. Vilevile vile matangazo haya yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Haya, Patrick, tunaelekea wapi hivi sasa? Tunakwenda katika maswala ya hoja kwa hoja Tunarudi huko Kenya. Kawaida serikali ya Kenya hutoa mikopo ya kulipa karo wanafunzi waliohitimu kusomea katika vyuo vikuu vya umma, lakini kwa miaka mingi mikopo hiyo haijalipwa licha ya Wakenya wengi kupata ajira baada ya kukamilisha masomo katika vyuo vikuu. Katika hoja kwa hoja, je, serikali iwaadhibu wanaokaidi kulipa mikopo yao au waachiwe kwa sababu wengi hawajapata kazi? hizo pesa angekuwa anafuatilia wale wenye wanaiba zile pesa, waziweke pamoja ili waweze kupeana wale wengine wenye wanaendeleza kimasomo, kama jinsi moja ya mkopo, wachane na wale wenye bado hawajapata kazi. Hilo swala ni ngumu sana kufuatilia zile mikopo. Okay, mi naitwa Fosbanda. Mimi kwa maoni yangu, ningependelea sana wale ambao wame, kwa sababu si wote, nadhani kitu ambacho serikali ingefanya ingejaribu kujaribu kuchunguza. Yani ingeangalia kwa sababu, bado wale watu ambao wanatoka kazi serikalini lazima kuna records: mtu fulani amesoma mahali fulani nini yafanya kazi mahali fulani. Watu kama wale wanafanya kazi, ni vizuri wangekuwa wange wamelipa zile pesa, ndio wale watu wengine wa, wasaidike pia wafaidie, kwa sababu wewe ukikatalia zile pesa alafu serikali ikatae kulipia mdogo wako ambao yuko nyuma, ile mdogo wako atarudi. Afadhali wewe una, una haso na una, una, una, una cheti kuna yule ambaye anakuja nyuma naye hata haso yuhaso hana cheti. Sasa ona, itakuja iwe shida. Hivi sasa ni vizuri kama ingekuwa wewe ulisoma vizuri, sawa, umebashika umejaliwa, umpata kazi vizuri, ulipe. Kina mtu kama Babu Wino hivi, nasikia yeye ni mbunge na bado ana kazi ana pesa, ni vizuri akapate kulipa zile pesa. Sasa kwa mfano, serikali kama juzi kuna eh sekta ya NOS pesa zimeibiwa. Hizo pesa kama zingekuwa zafatiliwa kweli, serikali wako na haki, ingechukua zile pesa waziweke pamoja, ili waweze kulipia wale wenye wako nyuma. Na sasa, kama una pesa una kazi, utapataje pesa? Itakuwa ngumu, lazima upate kazi ndio upate pesa ulipe mkopo. Basi hiyo mkopo pia ni vigumu vya unaweza lipa. Kwa wale wenye kweli walipoa mkopo na wajapata kazi, wangeangaliwa swala lingine, ili waweze kuwasaidia wale wa nyuma, lakini sasa hauna pesa na unataka ulipwe mkopo, itabidi hawa waingie kwenye chombo cha wizi, itabidi waanze kuiba. Ndo sasa unaanza kuona wengine wanajiunga na, na kundi la ramla al-Shabab kwa sababu wanapelekwa mbio na serikali. Ili serikali wangeangalia sehemu zengine tofauti, kwa vile pesa si kwamba hakuna pesa, ziko Kenya. Kila siku unasikia, ama kuna sehemu tofauti pesa zimeibwa, zimeibwa hizo pesa. Ndo angekuwa nafuatilia hili mimi, ningeonelea sasa, sisi kama mayouth wa saizi, vile, vile tunakuwa na vile tunafanya tunafanya saizi, ndo vile tutakavyokaa miaka ijayo, au wazee watakufa tuache sisi tuna, tunasumbukana na, na hii Kenya yetu. Serikali pia ni vizuri, jaribu tuangalie yule mtu ambaye anakaa, hana kazi alafu, saizi pia nini, ajira. Ajira pia zimekuwa zimekuwa chache, si lazima wajua, kuna mtu mwingine unapata amesoma na ana ujuzi, anafanya ana ujuzi afanye kazi, hawezi jitafutia kazi yeye mwenyewe akafanya asema, mimi nafanya kazi hii, ulipi kodi kwa sababu hauna kazi. Mtu hawezi kuja sababu degree yenyewe hailipi madeni, lazima uhaso ulipe pesa. Kama unichukua pesa za mtu lipa, serikali pia nayo ilipe madeni yake, wale wanafunzi pia walipe madeni yao. Haya basi, msikilizaji, bila shaka umesikia maoni kutoka kwa baadhi ya wa Wakenya wakielezea suala la mikopo na madeni wanayopewa wanafunzi. Haya basi, ndio mambo yanayoendelea ndani ya VOA Express na sasa ni wakati wa kukupatia burudani ya muziki. Moja kwa moja tunapata kitu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwake mwanamuziki Diamond na kibao Kwangwaru. Unataka maji ya kisima na mwoga kuchutama, hebuonyeshe unachotaja my. Unataka kupiga deki wima umesimama, hebu tuonyeshe unapigaje. Si unataka vya purutebo, sambona unakibana? Hebu tuonyeshe unalengaje. Haya, kibao kwa ngwaru kutoka kwake Diamond Platinum jijini Dar es Salaam, Tanzania. Haya basi, baada ya kupata kibao hicho, tuelekee katika makala ya ushauri, ambapo katika makala ya ushauri leo tunamulika suala la wanafunzi kutoka mataifa ya Afrika wanaosafiri na kwenda nchi za ngambo kimasomo. Hali hii inachangiwa na mambo mengi, ikiwemo mfumo wa elimu katika nchi zao, maswala ya kupata ajira au pia taaluma wanazotaka kusomea. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed amezungumza na Omar Mazrui, mtaalamu wa elimu na pia mkurugenzi wa shirika alowasaidia wanafunzi wanaotaka kusafiri kimasomo nchi mbalimbali kwa ajili ya anaitwa. Uh, Omar Mazrui, mimi ndio director wa iatunawasaidiawanafunzi kwenda kusomea nje nasaidia na mambo tofauti tofauti, kama from counseling kupata kujelewa mtu mwenyewe anataka kufanya field gani. Kama ni mtu anataka udaktari ama mtu anataka mambo engineering ama IT, kwa tunakuelezea zaidi, what are the different, yani, fields ambazo ziko katika hizo each department, so that kabla hujaenda ushajiandaa kujua exactly field gani unataka fanya, from UK, USA, Canada, Australia, Russia, Malaysia, Turkey. Kwenda kusoma nje si, mambo ya elimu pekee yake, lakini inamsaidia kiupande maeneo tofauti tofauti. Kitu cha kwanza, ile mtu responsibility yake mwenyewe. Mtu anajiana cha familia yake, anacha kila mtu anaanza maisha upya kule. Hiyo tayari ni inamsaidia mwenyewe mtu anaweza kujisimamia mwenyewe. Si ile kila kitu shazo unafanyiwa hapa na kila kitu kama vile unajua, ujumla watu wengi ni hivyo. Apart from hiyo unaweza pata opportunity za kazi, hiyo experience ambayo umeza pata kufanya part time ama full time hizo kampuni tofauti. Ukirudi, unaweza saidia kampuni za huko kwa ambao zinafanya hizo kazi, unaweza pata zile namna vile unaweza improve kwa hizo technology ambayo wanatumia So kuna faida zingi ambao anaweza pata. Mi mwenyewe nimesoma nje, nimesoma Malaysia, nimefanya degree yangu in business administration na nimefanya pia masters mae yeah. Kabla ajaondoka, lazima apate kujipanga. Ye mwenyewe ni lengo gani linampeleka huko kwenda kusoma? so unapata kogila, mara nyingine mtu anaona labda hii ni opportunity kwa free kule nje ama kitu kama hivi, lakini mara nyingi lazima ajiandae. Kama ni wazazi ama kama sponsor alimsaidia na, na uwezo yenyewe so, ni ni ni ni gharama kubwa so so lazima apate apate kujua hiyo hiyo program ambao anaenda kuifanya ni kweli kitu kitu kitu anaipenda kwa roho yake so, baada ya time hata akimaliza hiyo program bado anaendelea kufanya kazi, lakini anafanya kitu ambao anakipenda. Kitu kingine pia apate kujiandaa ni mambo ya expenses. unapata labda mwanafunzi wakipewa ile kama vile anaita pocket money kila mwezi. Unapata labda ile vile mwezi wengi Overspend. So lazima apate kujipanga, na akiwa huko pia apate kuzingatia kila mwezi ajekee budget yake, kwa siku sipite kiwango fulani. Pia akifika kule si masomo peke yake, anaweza kujinvolve na mambo kama ya sports, mambo ya social clubs, kama mambo ya public speaking, mambo ya leadership. So at least by the time akimalizia program yake amepata kuwa na experience kwa field tofauti tofauti. migomo ni kama at least hizi wangeweza kutatua kidogo sa kisha, so baada ya tama, hata ukirudi hiyo kazi ambao unafanya, unajua unafanya kazi ambao unaipenda. Na Omar Mazrui ni mtaalamu wa elimu akitoa ushauri kuhusu uh, faida za kusomea ughaibuni na pia mambo muhimu ambayo mwanafunzi kutoka Afrika anafaa kuzingatia. Alikuwa akihojiwa na mwenzetu Selma Muhamed kutoka huko Mombasa haswa na vilevile, basi ni kumweleza msikilizaji na yeyote yule anayesikiliza VOA Express hivi sasa ni kwamba wiki hii dunia nzima macho na masikio ni huko Vietnam ambapo President Trump Rais wa Marekani Donald Trump amewasili Vietnam. Atakutana na kiongozi wa wa Korea Korea Kaskazini Kaskazini Kim Jong-un katika mkutano wao wa pili baada ya ule mkutano wa Singapore uliofanyika mwaka jana mwaka uliopita Juni. Kwa hiyo tutaendelea kufuatilia na tutawaletea mengi zaidi wasikilizaji wetu. Hayo basi, tulikuwa na swali jana, swali lenyewe lilikuwa ni sahihi kwa Marekani kuwawekea vikwazo viongozi wa DRC? Mengi yameelezwa na moja kwa moja. Anasoma ujumbe wa Franki Shiku, mpenda kachumbari wa Kahama, Shinyanga, Tanzania. Anasema sio sahihi hata kidogo, maana kila taifa lina taratibu zake, lakini kutokana na Marekani kutaka kuabudiwa na kila taifa, ndio maana wanafanya hilo jambo la kuiwekea vikwazo DRC Congo. Shefred, Shefred, ni sahihi sana sana, tena waongeze vingi na si Congo peke yake, waangalia na hata Afrika Mashariki. Mahmud Mahinda anasema najiuliza, viongozi wa Kongo wamefanya lipi kubwa hadi Marekani waone uzito wa kuwawekea vikwazo viongozi hao kuliko waliofanyiwa na viongozi wa Zanzibar na Tanzania Bara Tanganyika katika mabano katika uchaguzi wa tarehe 25 Oktoba 2015 au tunatizama kwenye masilahi yetu tu? Hamfre Mafu anasema jamani, na hivi nchi zetu ni wategemezi pia. Tumesaini mikataba mingi ya haki za binadamu na demokrasia, hivyo waisaini hawawezi kuwapa hela zao huku wakiona nchi hasa za kiafrika zikikiuka hizo haki halafu wasiziwekei vikwazo. Muhamed Ali anasema sio sahihi kwa sababu kila taifa lina taratibu zake. Lengo kubwa la Marekani ni kuweka vibaraka, hatimaye kufaidika. Basi naona ujumbe ni mwingi, lakini hatutaweza kusoma yote kwa siku ya leo, kwani tunayo mawili matatu kukueleza katika yanayovuma katika mitandao ya kijamii, nikianzia na hapa Marekani. Uh, kinachoelezewa zaidi kwenye Facebook na Twitter ni kuhusiana na, na tuzo za Oscar zilizofanyika uh, mwishoni mwa wikendi ambapo filamu ya ilipata tuzo ya Best Picture 2019. Sasa basi, Janet ameandika, kwa kweli sikutarajia Green Book ipate tuzo, nilitarajia Black Panther ndiyo ipate tuzo ama Roma, imekuwaje? Malika anasema, kwa upande wangu nadhani Green Book inastahili. Haya, kwa haraka haraka ni habari kuhusu mchungaji aliyefufua maiti azua gumzo. Ni mchungaji kutoka huko Afrika ya Kusini, anaitwa Alfa Lukao. Basi watu wengi wameweza kutoa hisia zao kwenye mitandao na baadaye, baada ya kufanya upekuzi, ikaonekana kwamba ni utapeli, sababu huyu jamaa ambaye inadaiwa amefufuliwa, kumbe ni kameramani wa huyu mchungaji mm. Na wengi wameandika wakasema, ni uongo, hakuna mtu anaweza kumfufua binadamu isipokuwa Yesu tu. Haya, msikilizaji, basi ndio tunakamilisha VOA Express hivi sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Aida Isa, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Patrick Nduimana, Tunawatakia alasiri tulivu huko Afrika mashariki pamoja na kati.