Ujambo popote ulipo. Jina langu ni BMJ Murithi. Karibu kwa habari za dunia kutoka Washington. Mak Sall amechaguliwa tena kuwa rais wa Senegal kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyotolewa leo Alhamisi. Tume ya uchaguzi nchini Senegal imesema Sall alishinda asilimia 58 na ya kura katika upigaji kura wa Jumapili. Mpinzani wake wa karibu, waziri mkuu wa zamani Idris Sek, alipata asilimia ishirini na moja. Matokeo kama yatathibitishwa na mahakama ya katiba, yanampatia Salo ushindi katika duru ya kwanza na hakuna haja ya kurejea tena kwa uchaguzi. Hakuna haja ya kufanya marudio ya uchaguzi. Wapinzani wanasema idadi ya kura zao inahitajika mzunguko wa pili wa uchaguzi, wa uchaguzi. So, mwenye umri wa miaka 57 alitarajiwa kwa kiasi kikubwa kushinda baada ya kuonekana muhula wake wa kwanza akileta ukuaji wa uchumi. Senegal ni moja ya mataifa yenye demokrasia thabiti barani Afrika kukiwa hakuna historia ya mapinduzi na imekuwa ikibadilishana e, madaraka tangu ishinde uhuru kutoka Ufaransa mwaka 1960. Serikali ya Tanzania hii leo imesitisha huduma zote za ubadilishaji wa fedha za kigeni baada ya Benki Kuu ya nchi hiyo kuyafunga maduka ambayo yanajishughulisha na biashara baada ya kubaini ukiukaji wa sheria na taratibu. Mkurugenzi wa usimamizi wa sekta ya fedha katika Benki Kuu Jerry Sabi amesema hatua hiyo imechukuliwa baada ya kufanyika kwa ukaguzi wa kina na kutathmini kuhusu biashara inayofanywa na maduka hayo ya kubadilisha fedha. Lengo kuu la hatua hii ni kudhibiti biashara ya fedha za kigeni nchini humo, ambapo mwaka uliopita ilifanyika operesheni kubwa katika mkoa wa Arusha kaskazini mwa nchi hiyo, na hatima yake ilikuwa ni kuzuia benki tano za Barclays Tanzania, Exim Bank, UBA ban ABC na Azania Bank kufanya biashara za kubadilisha fedha. Raisi Donald Trump yuko njiani kuja hapa Washington baada ya, baada ya, safari, baada ya ziara yake katika eneo la Unradhi. Mkutano wa pili wa Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake Kim Jong Un ulimalizika ghafla bila hafla yoyote ya kutia saini mikataba na ambayo haikufanyika kama ilivyopangwa awali. Kwa sasa Rais Trump yuko jiani kure, njiani kurejea hapa Washington na amekosolewa na baadhi ya wakosoaji wakisema kwamba angefanya vyema zaidi katika mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Trump katika mkutano wake na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao kuvunjika huko mjini Hanoi aliyosema kwamba Kim alitaka vikwazo vyote viondolewe na hakuweza kufanya hivyo. Walikuwa na nia ya kuondoa nyuklia katika maeneo mengi tuliyotaka, lakini hatukuweza kuondoa vikwazo vyote kwa jambo hilo, alisema rais Trump. Mwanasheria wa muda mrefu wa Rais Trump Michael Cohen amerudi tena hii leo bungeni kutoa ushuhuda wake baada ya kuhojiwa, kuhojiwa kwa hadharani kwa saa kadhaa hapo jana kuhusu biashara na maisha ya kisiasa ya Rais Donald Trump. E, katika kikao cha leo cha kamati ya upelelezi katika bunge ambacho ni cha faraha atatoa anaendelea kutoa ushuhuda kwenye kamati ya kama alivyotoa ushuhuda kwenye kamati ya Senate. vile Vilevile atafanya anaendelea kufanya hivyo hapa Washington. Cohen alikuwa uh, gumzo kwenye vyombo vya habari hasa hapa Marekani alipomuita Trump kuwa ni mbaguzi, tapeli na muongo. Ni hayo tu kutoka chumba chetu cha habari. Kwa sasa, nampisha mwenzangu Idi Ligongo akuletee uh, mpango wa kwa undani mimi naondoka, jina langu BMJ Muridhi. Kwaheri. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapokualika katika kipindi cha Kwa Undani. Hii leo katika kwa undani tutaangalia e, mkutano wa pili wa rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake Kim Jong Un ambao umemalizika ghafla, e, bila ya kutia saini mikataba ya yale ambayo walikuwa wamepanga kuyamaliza katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani hii leo tutaelekea nchini Sudan kuangalia eh, hali ya mambo ilivyo nchini humo wakati wananchi wa taifa hilo wakiendelea na maandamano kupinga kile kinachoonekana ni utawala wa muda mrefu wa rais wa taifa hilo Omar Al Bashir. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Moja kwa moja katika kwa undani hii leo, tunaanzia eh, katika mji wa Hanoi nchini Vietnam, ambapo hivi sasa tunavyozungumza, rais wa Marekani Donald Trump yuko safarini kurejea hapa Washington, mara baada ya mkutano wa pili wa kwake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kumalizika ghafla, e, bila ya kutia saini mikataba ambayo ya masuala walikuwa wanategemea ingefanyika. Rais Trump katika mkutano wake na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao kuvunjika mjini Hanoi aliongeza kusema kwamba Kim alitaka vikwazo vyote viondolewe na hakuweza kufanya hivyo. Walikuwa na nia ya kuondoa nyuklia katika maeneo mengi tuliyoyataka, alisema Rais Donald Trump, lakini hatukuweza kuondoa vikwazo vyote kwa jambo hilo. Hayo yakiendelea katika mkutano huu wa pili wa viongozi hao wawili ambao umemalizika hafla. E, Trump hajatambulisha, e, kama mtu mwenye uwezo ambaye amejitambulisha kama mtu mwenye uwezo wa kufanya mipango ya mikataba e, katika kuelekea mkutano huu. Akizungumza na wanahabari, amesema sababu ya kuvunjika mkutano huu ni kwamba Kim alitaka maswala mengi mno ambayo yalikuwa ni kinyume na yale ambayo Marekani yenyewe inaamini katika swala hili. Trump amekuwa akipunguza matarajio kwa siku kadhaa, alisema kwamba kuna uh, hali ya haraka kufikia makubaliano na inaelekea ilikuwa ni sawa, lakini Kim alitaka vikwazo vyote viondolewe mara moja, kwa mujibu wa rais Donald Trump. Hakuna hata taarifa ya pamoja ambayo imetolewa kutoka katika mkutano huo, na hakuna mpango wa kusogeza mazungumzo mbele, lakini baadhi ya wa wachambuzi wamefurahi namna rais Donald Trump alivyoondoka katika mkutano huo akielekea kwenye mkutano huo. Maafisa wa Marekani wenyewe walitumai kwamba walau wangekubaliana juu ya njia za kuachana na silaha za nyuklia kwa taifa hilo la Korea Kaskazini, jinsi ya kuanza hatua za kusonga mbele, e, katika kile ambacho rais Donald Trump alimuita kiongozi huyo wa Korea Kaskazini kuwa ni rafiki kuelekea katika mkutano huo ambapo suala lingine kubwa lililokuwa likitaka kuonekana linafanyika kwa upande wa Korea Kaskazini ambalo lilikuwa, ilikuwa imeshinikiza Marekani kufanya aa, ni kuondoa majeshi ya Marekani katika peninsula ya Korea. Halikadhalika vilevile vile, uwepo wa Umoja wa Mataifa usiwepo katika eneo hilo. Hayo yakiendelea hivi sasa, kwa kweli mjadala umekuwa mkubwa kwelikweli kwa sababu Rais Donald Trump amesema eh, kuna uwezekano akafanya hivyo hivyo katika mkutano wa Beijing, mkutano ambao una nia ya kuzungumza yale matatizo ama changamoto zilizopo baina ya taifa la Marekani na China eh, katika kipindi ambapo hivi sasa kuna mvutano mkubwa wa masuala ya kibiashara, Rais Donald Trump akisisitiza kwamba China imekuwa ikinufaika zaidi na kwa upande wa China China imekuwa ikinufaika zaidi zaidi kwa maswala ambayo ya kibiashara kutoka kwa Marekani, licha ya kwamba Marekani yenyewe imekuwa haifaidiki kulingana na yale ambayo yanafanywa na China. Rais Trump katika mkutano wake na waandishi wa habari baada ya mazungumzo ya kuvunjika mjini Hanoi aliongea na kusema kwamba Kim eh, amekuwa ni mungwana, ametaka vitu vingi vifanyike, lakini kile ambacho amekihitaji kwa kweli Marekani haiko tayari eh, kukiona kinafanyika. Mwenzangu Patrick Nduwimana alizungumza na Profesa Fulbert Namwamba kutoka hapa Marekani, katika chuo kikuu cha Salisbury kilichopo katika jimbo la Maryland, ambapo alitaka kujua kile ambacho kinaweza kikawa ni mzizi wa mazungumzo haya Uh, kutofikia mwafaka ambapo dunia nzima ilikuwa ikisubiri kuona nini kitajitokeza, na mpaka hivi sasa haijulikani mwendelezo wa mazungumzo haya, hatma ya program za nyuklia kwa taifa la Korea Kaskazini. Huyo ni nini hasa huyu hapa ni Fulbert na Mwamba profesa, akizungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana. Uh, kwa maoni yangu nikiangalia vile wataalamu walivyoangalia kama kulikuwa na matumaini hayo matumaini Trump mwenyewe ndiye aliyafahamu, maanake mada ya Marekani katika mazungumzo yale haikujulikana waziwazi. Aa, Kim Jong Un upande wake walikuwa wamejipanga vizuri na walikuwa wanataka vikwazo vitolewe. Kile Marekani ilikuwa inaenda kuomba haikujulikana waziwazi na haikuyumkinika na haikuonekana vipi. Baadaye unaona kwamba wataendelea kuzungumza. Kuna matumaini kwamba mazungumzo yataendelea mpaka wafikie makubaliano. Sioni vile, sababu rais Trump wakati huu anachoangalia, kinachomsumbua wakati huu sie Kim Jong Un, wala mambo ya nchi za kigeni. Wakati huu kuna shida huku nyumbani, nyumba yake inachomeka. Yaani nikisema tu a, kwa semi ni kuwa kuna shida kubwa hapa kuwa alichosema bwana Cohen huku Uh, kwenye bunge la Congress inamsumbua akili. Kwa hivyo hakuweza kuangalia kinachoendelea pale, na akili ilikuwa inamsumbua kwa, ina, kwa hivyo aliachana hata, mkutano wenyewe ulikatishwa kabla ya kuisha, haukumalizika. Kwa hiyo nafikiri uh, huyu wakili wake wa zamani Michael Cohen kuwasili mbele ya baraza la, mm, la, la kamati ya la, la, la baraza la wawakilishi na kutoa ushuhuda kuhusu yale mengi ambayo uh, walifanya kazi pamoja ambayo sio mazuri. Inaweza kuwa amemfanya Trump asi asiwe na ana, anakuwa na anafikiria ana, ana zaidi kupata makubaliano na Kim Jong Un, kama alikuwa anafikiria kupata makubaliano yale yaliyotukia huku Marekani, ilikuwa kuwa walitakuwa waje pamoja wakutane mkutano wa mwisho, halafu wakuje waeleze waandishi wa habari walichokubaliana. Um, chakula cha mchana kilifutiliwa kili mbali. Mkutano uliisha masaa mawili kabla ya vile na akaanza safari yake ya kurudi. Um, kwa hivyo inaonekana kuwa haya mambo ya North Korea, Korea Kaskazini yatangoja kwanza, yatangoja kwanza wamalize shida za nyumbani. Mtaalamu wa maswala ya uh, usalama uh, uh, ambaye alizungumza uh, na shirika la habari la Reuters amesema japokuwa mkataba wa kupatikana huko Hanoi, hii haimaanishi kwamba katika siku za mbele au wakikutana kwa mara nyingine, uh, labda mkataba utapatikana. Sijui unasema nini kuhusu hili? <mukuta> mkataba nikizungumkuti mkataba nikizungumkuti, sababu la kwanza Korea Kaskazini haiendi kupunguza zana zake za nuklia, la hasha, tusahau yale. Pili, Korea Kaskazini inachouliza ni vikwazo vitolewe. Uh, marekani ikitoa vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini, basi haina chochote. Ni kusema kuwa hawakufua dafu, wameenda kwenye mawasiliano, wakapeana walicho nacho upande wao, haw, hawatarajii kupata chochote kutoka kwa Karue, Korea Kaskazini. Basi yale ni makutano ambayo hayasaidii. Haya, haya, marekani na na wataalamu wengi walikuwa wamesema hawaoni e, hicho kilele. Maana yake ilikuwa nini? Maanake Korea Kaskazini ilisema waziwazi haiendi kuacha zana zake za nuklia. Sasa kwa hiyo nafikiri kwamba uh, haya mapendekezo ya Kim Jong Un, kwanza aondolewe vikwazo vyote alivyowekewa na Marekani alafu baadaye ndipo na yeye atizame uwezekano wa kuachana na mpango huu wa silaha za nuklia. Unafikiri itafika muda Trump aridhie ombi hilo la Kim Jong Un? Yeye kama Trump ataridhia uh, ombi la Kim Jong Un ataridhia, lakini hata kuwa amesaidia Marekani na itakuwa kuwa, kutakuwa na upinzani mkali kutoka kwa wanasiasa Marekani, kwanza kutoka katika chama chake cha ma Republican. Kwa hivyo mi naona kuwa hilo ni jambo litangoja kidogo uh, Warudi tena Marekani wapange mada yao ya, ya, ya, ya mazungumzo, ndivyo tuone e, njia ya mbele. Kwa hiyo uh, vipi suluhu la uh, mgogoro huu kati ya Marekani na Korea Kaskazini kwa upande mmoja na Korea Kaskazini uh, na ulimwengu sababu bado Korea Kaskazini iko chini ya vikwazo vya Umoja Mataifa. A, la kwanza ni kwa lazima Marekani ikae chini na, na Uchina na Urusi, a, sababu yeye Kim Jong Un a, anakubalia sana a, ule vile atakavyoelezwa na Urusi na Uchina. Lakini Marekani haiwezi tu kufuatilia pekee peke yake na wenyewe. Wazi wazi Vladimir Putin alisema kuwa Kim Jong Un hataki aambiwe uh, aharibu wada kupunguza zana zake za, za nuklia kwa hivyo ni, ni japo gumu sana tafuta kutatua hiji. Nam, ni profesa Fulbert Namwamba ambaye e, ni profesa wa chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani katika jimbo la Maryland, akizungumza na mwenzangu Patrick Ndowimana e, juu ya kuvunjika kwa mkutano ambao ulikuwa ukifanyika baina ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, mkutano ambao ulikuwa unaadhimia kuifanya Korea Kaskazini kuachana na silaha zake za nyuklia. Hali kadhalika, Korea Kaskazini nayo ilikuwa imewasilisha mapendekezo yake ili kutekeleza kile ambacho jumuiya ya kimataifa imekuwa ikitaka kuona nchi hiyo inakifanya. Alkadhalika, Umoja wa Mataifa ambao tayari umeiwekea vikwazo kadhaa nchi hiyo ya Korea Kaskazini. Lakini kutokana na hali hiyo, haijulikani hasa ni nini hasa kitakachofuata mara baada ya tukio hilo la leo kutokea kama kutokuwa kuna mkutano mwingine na hatma ya mazungumzo hayo, halikadhalika hatma ama mwelekeo ama kile Marekani ambacho itataka kuona kinafanyika katika siku za usoni, e, hasa ikizingatiwa kwamba mataifa hayo mawili hayajafikia mwafaka. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, e, tukianza muda mfupi ujao, tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Sudan, ambapo hivi sasa kuna maandamano mengi tu yanafanyika e, ikiwa ni kupinga utawala wa Rais Omar al-Bashir, japokuwa e, maandamano hayo yamekuwa yakifanywa kutokana na a, maswala mbalimbali mbali, e, yakianzia yaki kwenye swala la uchumi hadi huduma za kijamii hayo yakiendelea ni kwamba Rais Omar al Bashir siku ya Ijumaa yeye alitangaza hali ya dharura ya taifa eh, kwa kipindi cha uh, mwaka mmoja na kuwataka waasi, wanaharakati na vyama vya upinzani kukutana na kufanya mijadala ya kitaifa. Lakini rais pia amezivunja serikali za mitaa na taifa na ameunda serikali mpya baada ya mjadala wa kitaifa kufanyika, wakati wa maandamano yakiendelea. Sasa uamuzi huo umekuja baada ya miezi miwili iliyogubikwa na maandamano yaliyosababishwa na hali mbaya ya uchumi na kuongezeka kwa bei ya bidhaa iliyopelekea kuwepo kwa shinikizo la rais wa nchi hiyo mwenye umri wa miaka sabini na tano kujiuzulu. Waandamanaji wa Sudan wenyewe wameipinga serikali mjini Khartoum, na wakidai kwamba eh, hakuna haja ya kiongozi huyo kuendelea kuwepo madarakani. Tukio hili linaonyesha kufanana na matukio ya uh, msukumo wa wananchi kutaka utawala kubadilika ambao ulitokea katika mataifa mengi ya Kiarabu ya Afrika ya Kaskazini, eh, kuanzia Tunisia, Algeria, alikadhalika nchi ya Misri vile vile. Sasa katika laini ya simu tunaye mwanahabari uh, Majidi Mjengwa. Majidi Mjengwa uh, je, haya ni maandamano ya kutaka uchumi kuwa imara kutaka huduma za kijamii ikiwemo kupanda baadhi ya bei, kupanda bei kwa baadhi ya bidhaa nchini humo au ni maandamano hasa ambayo yanataka Rais Omar al-Bashir kuondoka madarakani. Uh, asante sana Idi Ligongo, hilo la pili, ili haswa, eh, la pili ndila haswa nadhani ni lengo la waandamanaji eh, Omar Albashir amekaa uh, madarakani kwa miaka thelathini eh, ni muda mrefu sana. Hilo ni tatizo kwa nchi zetu hizi za Afrika hasa viongozi eh, wanapokaa muda mrefu, wanapoona kwamba hakuna mwingine wa kuweza kuchukua nafasi uh, hiyo, inacha tatizo hilo. Kwa hiyo Wasudani wa, wa sasa hivi kiu yao ni mabadiliko mabadiliko hayo ni pamoja na Omar al Bashir kuondoka eh, madarakani. Ilianza uh, Desemba kumi na tisa mwaka jana, ilianzia na bei ya mikate kupanda mara tatu eh, lakini pia hali ya uchumi kwa ujumla wake imekuwa ikidorora katika Sudan eh, bei ya mafuta imepanda, gharama za maisha zimepanda, lakini mkate ni maisha katika nchi nyingi za Kiarabu. Unapopandisha bei ya mkate aishi wenyewe wanaita kwa kiarabu e, mara tatu lazima watu watatoka mitaani e, na ndio sababu imechochea pia kwamba aondoke madarakani al Bashir. Alianza kumtia nguvuni, kumkamata e, Omar al adaikailu kiongozi wa upinzani e, haikusaidia na sasa hivi e, kama ulivyosema juzi tu Jumaa iliyopita ametangaza hali ya hatari au hali ya dharura hiyo katika Sudan, na zaidi ameenda mbali zaidi, akafanya kitu ambacho si cha kawaida kuunda mahakama maalum kwa ajili ya kuwashughulikia wale ambao watakiuka hali hiyo ya dharura au ya hatari. Sasa kuna huyu mtaalamu uh, Omar Ismail ambaye ni mshauri wa ngazi ya juu katika mradi wa Washington -based enough project amesema kwamba Bashir ametangaza hali ya dharura ya taifa, taifa ili aweze kutangaza sheria za kijeshi inayompa rais amri ya kufanya maamuzi binafsi. Kwa kuwepo hili, je, Al Bashir anaweza akawa ni miongoni mwa viongozi, e, wa nchi za Kiarabu ambao wameondolewa, e, kwa njia ya maandamano ama ndiyo kitakuwa chombo cha kukandamiza watu katika utawala wake huo wa miaka thelathini. Uh, ni kweli eh, hali ya dharura inamaanisha pia matumizi zaidi ya, ya nguvu ambazo yeye rais ana mamlaka nazo eh, kama hivyo tumeona, ameshafungua mahakama mpya kabisa itakaoshughulikia hao watakaokiuka hiyo hali lakini, hali ilivyo katika Sudan na sisi tunaofuatilia masuala haya ya, ya kisiasa katika ukanda huu bi simuoni Albashiri akibaki madarakani katika hii hali ya sasa mpaka maprofesa wa vyuo vikuu madaktari eh, kila kada eh, katika jamii imeamua eh, kupingana au ku, kuandamana kumtaka al Albashir hasa aondoke madarakani eh, lakini hata uchumi wa Albashir kwa kisiasa wa, wa, wa, wa Sudani umeathirika. Zamani kabla Sudani Kusini haijajitenga, eh, walau walikuwa na fedha nyingi za mafuta kwa hiyo sudani na vikwazo hivi ambavyo Marekani imewekea eh, Sudani. Lakini hata taifa la Misri halitoi msaada eh, mkubwa kwa, kwa Sudani kwa sasa hivi, kwamba Albashir ana wakati mrefu wa kubaki madarakani. Usisahau pia, usisahau pia eh, mahakama ile ya kimataifa eh, inamtafuta na imeweza hata kushutumu nchi ya Afrika Kusini miaka miwili iliyopita. Albashir alikuwa Afrika Kusini, hakukamatwa, alitakiwa akamatwe. Kwa hiyo so, ni, ni raisi aliyewekwa kwenye kona na wakati umeshampita. Sasa kuna swala hili ambavyo vyombo vya usalama uh, vimepewa uhuru wa kuwakamata watu, kuwaweka kizuizini, kuingia majumbani mwao, ama kumsimamisha na kumpekua mtu yoyote kwa wakati wowote, na umeweka bayana kwamba unaona huu ndio muda ambao Al-Bashir anaondoka madarakani. Je, kwa haya kuwepo na vyombo vya usalama kuwa na nguvu hiyo, litawezekana vipi swala hilo la kumwondoa Al-Bashir madarakani? alichokanya sasa hivi albashir kwa kupa mamlaka zaidi vyombo vya dola hasa polisi na jeshi kufanya wanavyotaka eh, ni kuweka petroli kwenye kwenye moto unaowaka eh, chuki itaongezeka miongoni mwa raia eh, sudani eh, kwa utamaduni wa nchi hizi za kiarabu hii eh, itazuia hayo maandamano na huo na, na, na, na, na, na, msukumo ambao tunauona sahivi albashir bila eh, shaka yote sahivi amekuwa katika wakati ambao anatafuta namna yote la kubaki madarakani, lakini izi hatua nazoziua sasa hivi, mimi kwa mtazamo wangu hazimfanyi sasa yeye kuwa na, na umaarufu au kuweza kurekebisha hata kurekebisha hiyo hali iliyopo sasa hivi. Tusubiri e, kuona. Lakini maandamano pamoja na hiyo dharura iliyowekwa, hali ya dharura, sidhani kama ataisha kwa sababu mikate haipatikani. Sasa suala lingine ambalo tungeliangalia haya maandamano utaona kabisa kwamba ameshageuka kuwa ni ya kumtaka Rais Omar Al Bashir kuondoka madarakani, manake toka Desemba kumi na tisa eh, serikali ilipopandisha bei ya mkate eh, toka wakati huo maandamano yameongezeka na kuwepo na vurugu kati ya polisi wa kukabiliana na ghasia na waandamanaji, jinsi uh, wamekuwa wakifanya haya mambo. Kuna baadhi ya maeneo ya Sudan bado kuna vikosi vya wa Umoja wa Mataifa, vikosi vya Umoja wa Afrika vikilinda amani. Je, nini ambacho kinaweza kikahusishwa hapa? ya, nilondea, e, na katika hilo hilo unaloongea hili ligongo, tunafahamu kwamba Umoja wa Mataifa umefikia hatua e, e, za kutaka kupunguza e, matumizi yao au e, namna ya kupunguza gharama mojawapo ni vikosi hivyo vya kulinda amani katika Afrika na Sudani ni moja nchi itakayoathirika katika hilo. Tusisahau e, pia e, katika Sudan e, wamewekewa wa pia masharti ya ya kuweza kurudisha hali ya uchumi masharti hayo. Sasa wao wameamua kupandisha bei ya mafuta, lakini pia e, kupunguza ruzuku kwenye mikate na mikate. Kama nilivyosema awali e, ni sisi tunaweza kupata bahati kutokana na nchi za Kiarabu kufika Egypt. E, mikate ni kila kitu na Sudani pia hivyo hivyo. E, kwa hiyo unapoweka juu bei ya mikate mara tatu Eh, hakuna namna nyingine yote bila watu kwenda kwenda mitaani na kuanza ku, ku, kuandamana. Sasa sijui tusubiri tuone, lakini hali iliyoko saa hivi Sudan na jinsi watu wanavyozidi kufa wameshafikia watu mia nane eh, na kila leo watu wanauawa na jeshi inatumia nguvu zaidi, ah, inaongeza chuki zaidi kati ya raia na serikali yao. Sudani inapanga kuandaa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini ni mwakani tu hapo na Rais Omar Al Bashir ameonyesha nia uh, ya yeye kuwania e, ikiwa kwamba ataendeleza utawala wake, ndapo atashinda watoka mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tatu baada ya mapinduzi ya kijeshi e, ambapo yeye aliyatangaza. Je, endapo ataingia katika uchaguzi huru na wa haki, ni kweli Al Bashir anaweza kushinda? Na mazingira ya uchaguzi huu itakuwaje? Umeshindwa kama kiongozi kufanya e, kipya katika, katika miaka thelathini, kile ambacho umeshindwa kukifanya kwa miaka thelathini hata ukipewa miaka hamsini mingine, sidhani eh, kama unaweza ukafanya eh, ma, maajabu eh, ni mail wa Sudan alipoondoka madarakani amekuja, atashi, na matumaini miaka thelathini mingi sana ah, eh, na, na, na hicho ambacho kinapelekea watu kutaka kuona eh, sura nyingine watu wengine eh, sidhani kama hata uchaguzi wa mwakani eh, ukifanyika katika mazingira ya kidemokrasia utamrudisha Abashir eh, madarakani. Shukran sana maji uh, majili Mjengwa kwa kuwa nasi hii leo kuzungumzia e, masuala yanayoendelea katika taifa uh, la Sudan, ambapo bei ya mkate, e, bei ya mafuta, hali uh, kadhalika, uchumi kudorora umesababisha uh, wananchi kutaka kumwondoa madarakani Rais Omar al Bashir ambaye amekuwa madarakani e, kwa kipindi cha zaidi ya miaka thelathini. Basi hapo sisi kwa siku hii ya leo e, tuseme shukran na tuanze ku, kuaga ili ujiandae kwa ajili ya kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani hapo kesho. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, shukran kwa kuwa nasi na alamsik popote pale ulipo <tipa>