Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Mary Mgawe. Nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Machi elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu. Karibuni <mulia> na msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa leo au live talk, ambapo hii leo tutamulika manyanyaso dhidi ya watoto katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Kuweza kuzungumza haya basi, tutaangalia nini ambacho kinawakabili watoto, changamoto hizo ni zipi na nini ambacho kinafanyika. Takwimu hizi zinaashiria kwamba tatizo hili ni kubwa na linahitaji kuongeza kasi ya na kupambana nalo hasa kuchukua hatua mahususi za kuzuia. Ni bora tukazuia kuliko tusubiri limetokea. Nam na, na katika taarifa nyingine maafisa wanasema takriban watu ishirini wamekufa na wengine arobaini kujeruhiwa katika mashambulizi ya mabomu kwa Somalia. Basi kwa hayo na mengine yote, kaa tayari kusikiliza matangazo haya katika kipindi cha dakika thelathini kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kabla ya kuanza shughuli hizo, ni mkaribishe Meri Mgawe kuweza kusoma habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia hivi leo, tunaanzia hapa Marekani ambapo wakili wa zamani wa rais Donald Trump Michael Cohen ambaye aliojiwa kwa zaidi ya saa saba kwa faraga na kamati ya upelelezi ya bunge jana Alhamisi atarejea tena Capitol Hill Jumatano ijayo kumalizia ya kujibu maswala ya kamati hiyo. Mwenyekiti wa kamati Mdemokrat Adam Schiff wa jimbo la California amesema mfanya biashara mzaliwa wa Russia Felix Sater ambaye alifanya kazi kwenye mradi wa Trump Tower, mjini Moscow pamoja na Cohen pia atatoa ushahidi wake. Shafer amesema kikao hicho cha faraga kilikuwa na mafanikio. Cohen alipotoka kwenye kikao hicho cha faraga alionekana amechoka sana. Milio ya risasi ilisikika katika mji mkuu wa Somalia leo Ijumaa, siku moja baada ya mashambulizi ya mabomu ndani ya gari yaliyofanywa yali na waasi kwenye mitaa yenye harakati nyingi uko Mogadishu. Maafisa wanasema takriban watu ishirini wamekufa na wengine arobaini wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo ya mabomu na kasi ya baina ya wanamgambo na vikosi vya usalama. Mlipuko wa kwanza ulitokea katika mtaa mmoja wenye harakati nyingi, barabara ya makal al mukarama, ambako dazani za watu walikuwa wamekaa nje ya hoteli na migahawa katika eneo hilo wakati bomu lilipolipuka. Kundi la Al-Shabab linalojihusisha na Alqaida limedai kuhusika na shambulizi hilo. Msemaji Al wa Al-Shabab ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kundi lake linadhibiti hoteli ya Makka Almukaramal. Saa moja baada ya mlipuko, shambulizi la pili lilitokea tena kwenye eneo hilo mjini Mogadishu. Sudan Kusini imewanyonga imewa takriban watu saba mwezi Februari, idadi ambayo Amnesty International inasema kuwa ni kubwa ikilinganishwa na mwaka elfu mbili kumi na nane katika taifa hilo la Afrika mashariki na kati. Waathiriwa wote walikuwa wanaume. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu. Wanaume watatu waliouliwa wametoka familia moja. Amnesty ye, imesema katika taarifa yake Ijumaa kwamba wanaume watatu walinyongwa kwa siri na familia zao hazikupewa taarifa. Mkurugenzi msaidizi wa Amnesty International Afrika Mashariki, Saif Magano, amesema mamlaka ya Sudan Kusini haina heshima kabisa kuhusu haki ya kuishi na imeendelea kupuuzia kwamba dunia hivi sasa inaachana na adhabu ya kifo. Jumuiya hiyo imesema inapinga kwa kiasi kikubwa adhabu hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Wachambuzi wa mambo na raia wa Israel kwa ujumla wanaendelea kutafakari kuhusu shutuma za rushwa zinazomkabili waziri mkuu wa Israel. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu Amesema ataongoza nchi hiyo kwa miaka mingi ijayo, hata kama anakabiliwa na shutuma hizo za rushwa. Nchana ameomba msaada kwa umma katika hotuba kwenye televisheni jana Alhamisi akisema kesi dhidi yake ina ushawishi wa kisiasa. Anatumiwa kupokea zawadi zilizogharimu mabilioni ma ya dola na kutoa msaada kwa vyombo vya habari kama njia ya ma mabadilishano ya kuandikiwa habari ambazo zinampendelea zaidi kwenye magazeti na mtandao wa internet. Wizara ya sheria lazima ifanye mkutano ili kumpa Netanyahu nafasi ya kujitetea mwenyewe kabla ya mashtaka rasmi kupelekwa mahakamani, utaratibu ambao unaweza kuchukua muda mrefu. Majaji watatu wa mahakama mjini Buenos Aires wamemfutia mashtaka rais wa zamani wa Argentina Carlos Menem ambaye alikuwa anakabiliwa na shutuma kwamba aliingilia kati uchunguzi kuhusiana na tukio la shambulizi la bomu mwaka 1994 kwenye kituo cha Wayahudi. Lakini mahakama hiyo jana Alhamisi imewakuta na hatia watu kadhaa wengine kwa shutuma zinazohusiana na shambulizi hilo la kidaidi, ambapo watu 85 walipoteza maisha na wengine 300 wamejeruhiwa. Baada ya hukumu hiyo Menem alionekana akitabasamu akiwa pamoja na mawakili wake, lakini kundi la kutetea waathirika lililookosa uamuzi wa mahakama kwa kudai kwamba serikali ya Memen ilifahamu kuhusu kutokea kwa shambulizi lakini haikufanya chochote kulizuia. Shambulizi la mwaka 1994 kwenye kituo hicho bado halijapatiwa ufumbuzi, lakini Argentina na Israel kwa muda mrefu wanashuku kundi la wanamgambo la Hezbollah kuwa linafanya shambulizi hilo. Kutokana na maelezo ya Iran, Pakistan imesema rubani wa ndege ya kivita ya India ambaye alikamatwa baada ya ndege yake kutunguliwa katika eneo lenye mzozo la Kashmir mapema wiki hii ataachiliwa hivi leo Ijumaa. Waziri Mkuu wa Pakistan Imran Khan aliwaambia wabunge jana kuwa kuachiliwa huko ni dalili ya amani kwa jirani yake. Kamando wa kikosi cha anda cha anga Abduhinandan Vathaman alikamatwa Jumatano baada ya kuruka kwenye anga ya Kashmir iliyodhibitiwa na Pakistan. Ndege ya pili ya kivita ya India inayomilikiwa ilitunguliwa na Pakistan ilianguka kwenye Kashmir inayodhibitiwa na India. Waziri mkuu wa India na Narendra Modi anasema nchi yake imeamua kwa pamoja, itapambana kama India moja. Na aliyekuwa waziri wa michezo nchini Kenya Rashid Echesa amekuwa waziri wa kwanza kufutwa kazi katika baraza jipya la awamu ya pili ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta baada ya kuhudumu kwa mwaka mmoja. Katika kipindi cha mwaka mmoja ambapo Rashid amehudumu kama waziri, amehusishwa na madai mengi ikiwemo ulanguzi wa wanawake kutoka Pakistan Januari mwaka huu. Uchapishaji wa picha feki za, za seneta wa jimbo la Kakamega Cleophas Malala akiwa wazi oktoba mwaka 2018 hivi punde echesa amedaiwa kuwa rafiki wa karibu na mmoja wa shukiwa saba wa ulaghai waliojifanya kuwa rais uhuru kenyatta na kumpora mfanyabiashara mashuhuri na ushad merali shilingi milioni kumi nafasi ya echesa sasa imechukuliwa na balozi amina muhamed aliyekuwa akishikilia wizara ya elimu huku aliyekuwa mwenyekiti wa baraza la mitihani nchini kenya profesa george magoha akiteuliwa kuwa waziri naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na hii leo katika mjadala wetu wa Ijumaa, ikiwa ni siku ya Live Talk, tunamulika nini ambacho kinatokea katika eneo zima la Afrika Mashariki. Hii ni swala zima la manyanyaso ya kwa watoto katika eneo hilo la zima la Afrika ya Mashariki. E, basi utaangalia hali ilivyo, nini ambacho kinafanyika, kampeni zinasemaje? wale ambao wako kama watunga sera nao wanafanya nini na nini ambacho pengine wanaharakati ambacho wanaweza kukijadili na kusema kwamba kinaweza kufanyika kusaidia na kuwalinda watoto wadogo hasa chini ya hmm. ya umri wa miaka kumi na nane. Mary Mgawe, tumekuwa tukushuhudia matukio mengi mengi mengi yakiripotiwa dhidi ya hawa watoto watoto wa kike, watoto wa kiume, mm -hmm. bila kujali, matukio yamekuwa yakitokea. Kwa mfano nchini Tanzania, makaribuni wanafanya uzinduzi wa kampeni mm -hmm. mm -hmm. ya ulinzi dhidi ya mtoto mm -hmm. eh, kwamba kusiwe na ukatili, na matukio haya yamekuwa yakiripotiwa katika maeneo mengi. Kwa hiyo kampeni hii ya ukatili wa kingono inaratibiwa na mtandao wa jinsia TGNP ikishirikiana na wadau wengine wa haki za watoto, hali kadhalika polisi kule nchini Tanzania, lakini pia huko nchini Kenya. Meri, kunatokana na ripoti mbalimbali ni kwamba kumekuwa na upungufu wa ripoti hasa kwa watoto wanasema, chini ya miaka kumi na nane hawaripoti yale ambayo yanawatokea yakiwa ni manyanyaso ya kingono au manyanyaso kwa ujumla. Kwa upande wao shirika la afya duniani WHO nao limetoa ripoti likipendekeza kwamba lazima kuwepo na mipango thabiti ya kuweza kupambana na hali hii. Kosa mambu, mtoto mdogo naam, na kwa sababu pia kuna pengine maeneo mengine kuna imani kwamba haya mambo hayatokei, mtoto hawezi kufanyiwa hivi, au pengine hawaamini kama watoto wanafanyiwa mambo kama haya mm-hmm. Kwa hiyo basi tutaangalia swala hili kwa kina, tuweze kuungana na wachambuzi ambao tuko nao tunaye. Okay, Celestin Otieno yeye ni mwanaharakati na msimamizi wa kanisa julikanao na Rob Christian Eh, kule nchini Kenya, yeye pia anasema ni Mwafrika mm -hmm. Katika hali kama hili mm -hmm. Mtokea akiwa mtoto mdogo vilevile. Tunaye mwanaharakati na mwandishi wa habari nguli kutoka nchini Tanzania, Leila Shekh. Hali kadhalika tutaungana naye, eh, mchambuzi mwingine kutoka huko nchini Kenya na Tanzania hapo baadaye, lakini basi kwanza kabisa nichukue nafasi hii meli kukaribisha, karibu sana eh, mwanahabari wa siku nyingi Leila Shek kutoka nchini Tanzania, mwanaharakati, karibu kwenye Live Talk bila shaka, hali kadhalika kutoka nchini Kenya, Celestino Otieno, karibu karibu kwenye live tokea Sauti ya Amerika. asante sana bila shaka. Nianze na wewe Leila Shekhe, umekuwa ukifuatilia maswala haya nao kwa muda mrefu, unayafahamu matukio mbalimbali, ukiwa ni mwanahabari mwenyewe, hali kadhalika mwanaharakati. nini ambacho kinapelekea mambo haya kuendelea kutokea? yamekuwa kiripotiwa, sheria zipo Pengine utuambie sheria hazifanyi kazi, au kuna tatizo gani mpaka mambo haya yanaendelea kutokea kila wakati? Tuangalie na tupe habari kwa upande wa Tanzania. Kwanza kabisa asante sande kwa kunialika. Masuala ya unyanyasaji dhidi ya watoto yanakuja kwenye mafungu kadhaa, lakini nitaangalia mafungu matatu makubwa. Kwanza kabisa, kunajisi watoto, yani kuwa najisi kuna kwa watoto kingono hiyo ni mmoja ambayo imekuwa matokeo yameongezeka kwa kiasi fulani, na sisi tumefanya uchambuzi, tumefanya utafiti, tukagundua kwamba sio kwamba ni matokeo yameongezeka, bali matokeo yanayotolewa ripoti polisi yameongezeka, yaani zile ripoti zinazotolewa polisi zimeongezeka. Hiyo mmoja. Kuna mauaji ya watoto, maeneo ya Njombe, Simiu yamekuwa yakitokea kwa muda sasa, lakini tunayadhibiti kama taifa huku Tanzania na kuna manyanyaso mengine, kwa mfano watoto ambao wanakuwa wameachwa yatima. Sasa leo kwa vile tunazungumzia masuala ya, ku, ya kunajisi watoto, ni kweli ma, ma, matokeo ni mengi, na mimi na wenzangu um, mimi ni mwanachama wa TGNP, tumekuwa tukifanya tafiti na tumegundua kwamba kuna masuala kadhaa mengi ambayo yamechangia. Mojawapo ni kwamba kwanza kabisa kuvunjika kwa kwa, kwa mfumo wa familia ambao unakuta sasa, watu tunakaa kwenye majiji tunakaa kwenye miji. Sasa unakuta mama na baba wanakwenda kazini, wanaacha watoto nyumbani na wafanya kazi au na majirani. So, watoto wale hawana ulinzi. Watoto mtoto akienda wa shuleni haujui, mtoto asubuhi anakwenda mpaka usiku ukirudi nyumbani hujui mtoto amefanya nini, na hatu, hatuna muda wa kuongea na watoto wetu ili wapate ulinzi na kuelekeza pia kwamba hili jambo linatokea kuna aina fulani ya ya ukimya kuzungumza na watoto hiyo moja. Lakini pia kuna imani za kishirikina ambazo zimechangia kwa kiasi fulani watoto kunajisiwa na watoto kuuawa. Imani za kishirikina, kuna watu ambao wanaamini mtu akimnajisi aki, aki, aki mtoto atapona virusi vya ukimwi. Imani hiyo ipo bado, japokuwa kwa sasa inapungua, lakini imani ipo na watoto wamekuwa wakinajisiwa. Eti, kwa sababu ukimnajisi mtoto unapona virusi vya ukimwi hiyo, hmm, ni imani ya kishirikina watoto wameuawa Njombe, wameuawa maeneo kidogo ya Simio. Uki, ukiwa bado unaendelea uki, uki, Laila, hapo kuna pointi moja kabla sijasahau, umeelezea kuhusu kuwaeleza na kuzungumza watoto kuna ukimya inamaanisha kwamba hii inatokana kwa wazazi ama walezi ambao wako karibu kabisa na wale watoto. Je, sasa hapa, hebu tufafanulie wewe kama mtaalamu eh, ukiwa katika kampeni hii uh -huh. mzazi kama mimi uh -huh. natakiwa kufanya nini kwa mtoto mdogo huyu? Kwa nini nikae kimya? natakiwa kumweleza kutumia mbinu gani kumfahamisha? Kwanza kabisa, wazazi wenyewe sisi wazazi na walezi, sidhani kama tuna, tu, hata tuna, tuna, tuna ule mwamko muamga wazungu wanaita awareness, mwamko, kwamba lazima umweleze mtoto wako kwamba fulani au mtu yoyote akikushika ya sehemu yako nyeti, sehemu yako ya siri, usikubali. Mara nyingi sana hawatusemi hivyo, ni kwa sababu tamaduni zetu za kimila zimejengwa kwa njia ambayo ni, ni, ni mwiko kuongea na mtoto wako kitu kama hicho. Zamani walikuwa mabibi, mashangazi, ma, wakiongea na watoto, lakini siku hizi huo mfumo wa kimila umevunjika. Sasa inabidi mzazi akae na mwanawe amweleze: wewe mtoto, angalia fulani, kama ni mwalimu, kama ni jirani, kama ni mpangaji, kama ni mtuji, mtu mtu ambaye unamfahamu anaaminika, anakuja na kushika sehemu fulani, usikubali, utoa ripoti, njoo niambie mimi au mweleze, mweleze mkuu, mweleze mwalimu, iwapo ni mwalimu anaye kufanyia hivyo, njoo useme nyumbani. Hakuna kitu kama hicho, hatuna utamaduni huo kuongea na watoto wetu, na hicho kwa kwa kiwango kikubwa kimechangia watoto kuto kufahamu na mtoto akinajisiwa, anaambiwa ukienda kumwambia baba au mama mimi nitakuua au nitakuumiza, nita, nita nita, nita, nita, basi mtoto ananyamaza kimya mpaka unakuta mtoto ameumizwa kabisa, mpaka mtoto kabisa ameumizwa, ndo wewe. Kwa nini ukusema? Atasema nini mtoto? Mama mtu baba mtu wako bizi kazini na biashara nyingine, mtoto anaumia, ananyamaza kimya, maskini. Hivi majuzi kuna baba mmoja alikuwa anaoga na mtoto wake wa kike, mtoto wa hmm. miaka mitatu siumine anaoga na, baba anaoga bila nguo anaoga na mtoto wake kike wa miaka minne bila nguo, akawa namnajisi mtoto mm -mm. Itakuwaje? Haiwezekani. Amekamatwa sasa, sasahivi ameshafunguliwa mashtaka ya jinai, na kesi hiyo imekwenda vizuri tu, lakini yule mtoto pia ameathirika. Na naiwewe mama, uko wapi wakati baba anaoga na mwanaye wa kike hapo? Inakuja inakuja huo mjadala kwamba jukumu la mzazi hapo kwa mtoto wake naam. <laughs> Haya, kabla kabla hyakabla ujaendelea shehe, ni kushukuru. Naomba naomba hapo, pole la shehe, endelee kusubiri kwenye laini ya simu tafadhali. Tunaye Josephat kutoka nchini Kenya, msikilizaji wetu ametupigia hapa, anataka kuchangia kwenye hii mada. Josephat, karibu Live Talk ya Sauti ya America. Asante sana, nashukuru sana mimi naitwa Josephat Ayora kutoka Nairobi, Kenya. Hili ni swala la kusikitisha sana ya kusononesha te sana, kwa sababu mara nyingi wazazi wengi tumekipatia shughuli nyingi, na tumeacha watoto peke yao. Siku hizi mzazi huyu anasema mtoto ni wake peke yake, si kama wakati ule ulikuwa mtoto ni wa jamii nzima. Hivi unapopata mtoto utaweza kumufundisha kitu fulani, leo hii ukipata kufundisha mtoto, mzazi hule atasema ni wako waachana na yeye. <coughs> Kwa hivyo tupate nafasi ya kukaa na watoto wetu, tuweze kuonyesha watoto, hii ni nyang'au, hii ni sindano ya kidunga, hii ni mwigo wa kusoma, ndio waweze kutua. Nataka kuuliza suali moja hapa, yenye mchanganya katika sheria zetu za Afrika, hasa kwetu hapa Kenya, mtu anapona kisi mtoto, hatuna sheria kamili ya kuweza kufuatilia. Unasikia mtu kama amenakisi mtu mkubwa wa miaka kumi na nane kuenda juu Sikia huyu mutu ako na nafasi hapa ya kayaloha kikumutetea katika mahakama, lakini mtoto huyu mdogo hana nafasi. Unaikiaakna seria mtu amerarua mtoto mdogo akanakisi akafanyia vituko, lakini huko kotini hakuna haki ya huyu mtoto. Sawa sawa. Kwa sababu, kwa sababu tunao watetezi Uh, kwa sababu tuna watetezi hapa katika laini ya simu labda wanaweza kuzungumzia kuhusu ile. Tuna mtetezi kutoka Tanzania nani? Yupo kutoka Kenya. Kenya. Uh, Celestine Otieno ambaye tuambie sheria kule zinasema nama nini? Naye mwenyewe pia alikuwa ni mwathirika wa jambo kama hili. Sawa sawa. Kwa hiyo Celestine Otieno karibu sauti, uh, ya Amerika nafikiri umemsikiliza msikizaji Josephat utueleze na pia umjibu swali lake pengine kuhusu sheria zilizopo Kenya. Asante uh, Josephat. Uh, kwa maneno mimi nayoona kama vile mnavyosema mna wazazi wetu walituacha wakishughulika na mambo ya kutengeneza pesa na wanasahau wako na wanawe wadogo ambao wanawaangalia, na hata licha ya hiyo kuna pia hii ujamaa ama ujamii. Mi kwangu kunajisiwa ilitokea na ku- ule mzazi alikuwa amemwamini ambaye namwita mjomba. So pia hiyo ilikuwa ujamii, na unapata pale kwa ile ujamii mzazi anamwamini sana, naona ni kama hawezi fanya jambo lile, lakini lilifanikia. Na uoga ilikuwa ni yule mtu alisema ya kwamba nikisema ataambia baba yangu, maana yake baba yangu ni mkali, singeweza mwambia kitu kama hiyo. Ile uoga ile ukali wazazi wako nayo na watoto, ndio maana unapata saa zingine pia watoto wawezi kuwa wanafungulia mzazi roho yao kwa yale ametendeka, na hiyo ujamii, ndio maana unapata watoto wako tu wa hapo wanatendewa ma, wanatendewa mambo ambayo si si mzuri kwao, na wanaumia, na mi nasema ni, ni vibaya sana, kwa sababu unapata mzazi naye atajua mtoto amenajisiwa, na kwa vile aibu, nataki watu wengine wajue, ataambia mtoto anyamaze. Na ukishaambiwa hivyo, utakuwa na la kusema. Na huyu ni mjomba wako, mtaishi nayee, na si si we peke yake anakufanyia hivyo, anafanyia pia watu wengine, na wazazi wanakubali wakijua, huyu ni huyu, atakulinda ana ye, ndio wamemwacha kwa mkono wako, wamemwacha, wamekuacha kwa mkono wake Celestina, Sina ka, Celestina wano, bila wano, wano shaka, wano, bila shaka, bila shaka, sasa ulipopata ule uelewa na kujitokeza wazi kusema sasa mimi nataka niwe mwanaharakati ili sio tu kwa ajili yako, hmm, lakini kuokoa watoto wengine. Sijui kama kuna hmm, lolote lililochukuliwa kisheria kwa sababu naona msikilizaji wetu huyu alikuwa anaelezea kwamba hakuna sheria zozote zinazoshika mkondo huko Kenya, eh, hmm, uh, vitu kama hivi vikitokea. Ya, huku Kenya, wame, wameachilia hayo maneno sana, kwa sababu hata ukipeleka kwa polisi hawashughulikii. Inaona ni kama wana, wana, wanapewa mihongo, unapata hiyo kesi inaachiliwa mbali mbali, ule mtoto anaumia. Hata wale wenye naongea nao, tukienda kwa polisi, unapata kuna mambo mengi sana yako kwa polisi kuhusu watoto especially huku kwa slums, wenye wawezi jiongelelea, na wakienda huko polisi nao wanataka wakishapewa kitu kidogo, hayo maneno yataisha tu hivyo. Kwa hivyo sasa unapata eh, hata kama endelea endelea, sasa hata kama tunajaribu ya, hata kama tunajaribu, kuna wenzetu wenye wako na organization different ndio wanajaribu ku, kutitiza hii maneno kuangaliwa kabisa, lakini ikifikia kesi ya watoto nimeona hapo kwa kesi ya watoto bado waja wajatilia maanani kabisa, na pia hii ina, inaunganishwa na pia wazazi maanake, maana, pia wanachangia polisi kutofuatilia haya maneno, maanake unapata ni mtu, wa, mtu wa ambaye wanamjua So, wanaona kama pengine sawa sawa sawa basi kama uh -huh. nimeelewa Tuna, vizuri mbini. kama nimeelewa vizuri mbini. sande ni kwamba sheria kumjibu tu msikilizaji ambaye mm -hmm. ameuliza swali, sheria zipo lakini naona utekelezaji wake ndio hafifu. Sawa kabisa. Haya basi tunaye pia Alex Munyere kutoka nchini Kenya, lakini kwa nani simu tayari meambua yupo Amiani Tabo, kutoka Amiani kutoka Tabo, Kenya, karibu live tokea Sauti ya Amerika, Amiani. Asante sana kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani, vile umesema kutoka Tarbo, Kenya, kakamega kaunti. Ni kweli vile ule mchanganyuzi anasema sheria ndio zinatukosea kidogo, lakini sasa kama nitaongea mara mbili, kama mwalimu alafu na kama mtu wa kawaida. Kwa mfano sasa hii mambo unajisi, utapata kuwa watu hawajaelewa vizuri. Kwa mfano sasa kama mtoto ananajisiwa utapata kuwa kuna vitu fulani inatakiwa visifanywe, kwa mfano asioge, alafu yale mavazi yasitupiliwe mbali, alafu uchunguzi ufanywe, lakini kwa sababu watu hawana hawana habari huwa wanakosea, alafu ushahidi unakosekana. Alafu kitu cha pili ni wale watu tuna, tuna wanatuchungia watoto nyumbani maids, pia hao wazazi wote labda wanafanya kazi, na utapata kuwa wanawachia wale maids na sio msichana peke yake, ni pia mtoto mvulana uh, anafanyiwa maneno kama haya. Lakini sasa wana, una, wazazi wanaporudi nyumbani, inaonekana kuwa hawana habari yoyote, alafu mtoto anakaa tu vile, kwa sababu alitishwa tishwa. Alafu mbali na hayo, wale watu wa jamii pia wanafanya vivyo hivyo. Pale shuleni unaweza pata mtoto labda anakuja shuleni na hajasema chochote nyumbani, wewe kama mwalimu utajaribu kuangalia, wakati mwingine anakuwa mchangamfu, lakini kwa sasa siyo hivyo. Kuuliza utapata kuwa amefanyiwa vile. Sasa inakuwa ni vigumu sana, utaanzia wapi kama mwalimu? Na hayo ndio matatizo. Sasa cha muhimu nafikiri lazima lazima sheria ichukue mkondo wake na watu wafahamishwe Kabla ya maneno yote kufanyika. Asanteni kunipa hiyo nafasi. Asante sana, ni kushukuru Amiani kutoka Tabu, Kenya. Lakini pia tunaye mchambuzi mwingine wa maswala haya na ambaye yuko nchini Kenya, Bwana Alex Mwinyere. Yeye ni mwanaharakati ambaye pia anafanya kazi na walemavu. Alex Mwinyere, umesikia kuhusu swala hili la changamoto la sheria kufuatwa na vilevile vile huko nchini Kenya, wewe umekuwa ukifuatilia maswala tu, tueleze tu nini ambacho unafahamu kinakuwa ni changamoto kubwa kwa upande wa kutekelezwa sheria na sheria zilizopo. Mungere, Alex Munyere unanipata kwenye laini ya simu. Ndio, mimi ni Alex Munyere, na nafikiri vile wanenaji wamesema, ninakubaliana kabisa uh, lakini Kenya tuko wazuri sana sana sana katika kutengeneza sheria, lakini kuzitekeleza uh, kidogo tuna mushkili kidogo, na niposa sheria hiyo ya watoto peke yake ambayo iko na shida. Sheria nyingi za Kenya hazitiliwi maanani, mpaka hata sheria uh, za uchaguzi na mambo kama yale yanayoongoza ya jamii Kenya, uh, kidogo utekelezaji wa sheria ni kuna dosari. Sisi uh, sana sana tunafanya na wale watoto ambao ni walemavu, na tuna ushuhuda wa watoto wengi sana wanaonyanyaswa wa haswa kimapenzi, wengi wao ni wa, wenye akili taahira na wengi wanakuwa na shida, aidha hawajui kama wananyanyaswa kimapenzi eh, kwao kwa wanafikiria wengine eh, kwa sababu hawana akili ya kujua ya eh, kwamba wamefanyiwa madhara, wanafikiria wanafanyiwa mazuri mindu, na sana sa, sa, sa, sana wengine hata wanapatikana na mimba zisizokuwa eh, zimepangiwa na mambo kama yale. Uh, tukirudi kwa watoto wale wengine ambao ni, ni, ni wa kawaida. Tuna, tunajua tunajua kuna kuna mambo mengi ya athari ambazo zimeletwa na na, na, na, na, na, na na mtandao. Unakuta wazazi wengi wamekuwa ni wazazi, hawapo, wanaacha watoto wao, wanawadekeza kwa kuwanunulia simu za rununu, na hizi simu wanaingia kwenye, kwenye, kwenye mitandao ambayo mitandao hii inawafunza watoto kuamini kwamba wanapoguswa sehemu nyeti e, eti wamekomaa. Na kwa hivyo wale watoto wanapokutana na wale ambao ni wanawafanyia uhaini, wanawagusagusa tu na wanawaambia kwamba sasa wameanza kuwa wakubwa, na kwa hivyo wakubwa wana, wanaendelea katika hali ya mapenzi ngono na, najisiwa na, na, na, na, na, na, bila hata wao wenyewe kujua ya kwamba wanafanya vibaya. Wanarudi kugundua kwamba wameingia kwa shida baada ya madhara kutokea, na hapo ndio sasa tunaanza kulaumu serikali, tunalaumu hata wale viongozi na, na mambo kama yale mm, lakini wakati wa mwanzo hizi mm -hmm, dalili zinazoonekana wakati tunapatia watoto rununu wacheze na mitandao mm -hmm, sait ambazo ni, ni, ni mbaya, hatulalamiki hatu lakini baadaye, ndio, tunalalamika. Sawa, sawa, sawa, basi basi, tutarudi tena kwako kidogo. Pozi hapo hapo, sande. Unaona, sasa maswala ya teknolojia mm -hmm. simu za mikononi, internet, vitu vyote, yeah, hivyo saa ingine mzazi kwa unaona kwamba hii ndio kumpenda mtoto birthday yake umemnunulia vitu hivyo mm -hmm. Ama saa ingine unasema niko kazini sana, wacha nimpe simu ndio niwe nawasiliana naye, kumbe Anajifunza katika kutumia ile simu kuna vitu vingine, vingine nini uh-huh, anajifunza kule. Kwa hiyo tutakaporejea katika sehemu ya pili, tutatoa nafasi kwa wachambuzi wetu waweze kutuelezea sasa nini kinatakiwa kifanye katika ulimwengu huu wa utandawazi wa teknolojia kwa watoto wetu, teknolojia hii inawasaidiaje ili kuwaepusha hawa watoto na, na, na kuingia katika hali hiyo ya manyanyaso bila shaka, bila shaka. Basi msikilizaji, tunakamilisha hii sehemu ya kwanza ya kipindi chetu cha Live Talk siku hii ya leo. Tulikuwa naye kwenye Live Talk mwanaharakati na mwanahabari wa muda mrefu Ulaila Sheh kutoka Tanzania, Celestin Otiano msimamizi wa kanisa la Nairobi Christian na mwanaharakati kule nchini Kenya, bila kusahau vilevile Bwana Alexi Munyere, mwanaharakati na mchambuzi anayefanya shughuli zake na walemavu kule nchini Kenya. Lakini msikilizaji, usiondoke kwa sababu matangazo haya yanakamilika kwa upande wa redio, lakini bado tunaendelea katika upande wa pili kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Njoo tuweze kukutana huko kuendelea na mjadala huu wa leo kuangalia haya manyanyaso ya ngono na ukatili dhidi ya watoto katika eneo zima la Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio Mary Mgawe. Jina langu ni Sandey Shomari. Upande wa pili Aida Isa, msimamizi Hadija Riyami. Tukutane katika sehemu ya pili. Asanteni na kwaherini kwa sasa. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha mjadala wetu wa Ijumaa au live talk, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hii leo tukimulika manyanyaso ya kingono na ukatili dhidi ya watoto katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Changamoto ni nyingi, mengi amekusha zungumzwa katika sehemu ya kwanza, lakini bado tunaangalia katika sehemu ya pili. Kuna taarifa za kwamba mambo haya mengi yanakwenda bila kutolewa taarifa. Kwa nini inafanyika hivyo? Na vilevile vile, kuna maswala tumezungumza hapa kuhusiana na maswala ya imani, imani za kidini, imani za kikabila, ni changamoto kubwa. Sasa je, tunafanya nini kusaidia haya? Na vilevile vile, kuna changamoto ya teknolojia, simu za rununu, simu za mkononi na mengineo mengi ambayo watoto wetu eh, wanatumia kila siku, lakini ili kuweza kuondoa tatizo hili nini kiweze kufanyika? Changamoto hizi tunapambana nazo vipi? Basi nirudi kwako moja kwa moja, mwanaharakati na mwanahabari nguli kule nchini Tanzania, Leila Shehe, kwa sababu umefuatilia masuala haya kwa muda mrefu. Tunaona kwamba kwa mujibu wa ResearchGate.net wanasema kwamba taarifa hizi kwa upande mkubwa, Tanzania na Kenya hazitajwi sana kama ambavyo zingetakiwa kutajwa hiyo ndo wao walivyoona kwenye utafiti wao. Lakini vilevile vile kuna imani kwamba pengine watoto wa kiume nao hawaripotiwi, lakini wengine wakifikiri kwamba ah, hawa hawapati shida yoyote. Sasa naomba tuangalie haya masuala mawili, lafu tuangalie nini kinafanyika. Labda utueleze kwanza, wewe, kwa utafiti wako, inakuwaje haya yanatokea? Taarifa haziendi sana kufika, zinakotokea kufika ni kwa nini? Uh, uh, tu, uh, tu, uh, tujiangalie sisi kama jamii jamii yani ya, ya mataifa haya ya, ya, ya Afrika Mashariki kuna kuna ki, ki, kitabia fulani hivi kwamba mtoto akinajisiwa inakuwa kama kitu cha aibu kwa familia. Yani watu wanasema ha, ha, ha wanacheka wakati si kosa la mtoto wala si kosa la familia. Mkosaji ni yule mhalifu aliyefanya kitendo cha uhalifu, kosa la jinai lakini sasa bado hatujatoka kwenye mfumo huo kwamba mtoto akinajisiwa tutoe taarifa polisi, watu wajue kwamba kuna mnajisi anakaa kwenye maeneo yetu. Maake tunakaa kwenye maeneo maeneosi, kwenye kwenye kaya tunakaa na watu ambao wengine ni wa, watu wazuri wengine ni wa, wanajisi. Lakini kama tunaficha kufuatilia ule, yani mfumo wetu kwamba tunyamaze kimya, ule ukimya ule ndo tunaona watoto wanaharibiwa, sio wa kike tu, hata wa kiume. Sasa hapo ndo nasema tuvunje ukimya. Na, na, na, na, na. Kuvunja ukimya ni jambo ambalo, kuvunja ukimya ni jambo la muhimu, lakini wazazi hawa unaowasema wanakumbana na changamoto kubwa, kama wanavyosema moja, mojawapo ni aibu, lakini jingine kama wanavyosema wengine, kwa mambo haya yanatokea ndani ya familia kwa watu ambao si mbali, wako pamoja kabisa, ni ndugu. Sasa wanafanyaje katika hali kama hii? Ukumbuke kwamba wanaofanya wana unajisi wa watoto asilimia kubwa sana kwenye utafiti tuliofanya asilimia zaidi ya sitini na tano ni watu wa karibu, wa karibu wana familia au wa, marafiki wa familia ni watu wanaoaminiwa na familia. Naam. Ukumbuke hilo zaidi ya sti, asilimia sitini na tano ni watu wanaoaminika ndani ya familia ndo wanaofanya unajisi wa watoto. Asilimia ishirini na tano ni watu ambao pia wanaaminika na familia kama walimu madereva ambao wanapeleka watoto shuleni kwenye basi au kwenye gari au majirani, kadhalika. Waliobaki sasa ndio watu ajinabi, yaani wasiojulikana, anakutana nao uko shuleni, anamrubuni mtoto, anampa pipi nini, au anamchukua, anambaka. Hapo sasa ndani ya familia iwapo mnakaa kwenye familia, sisi tunakaa kwenye familia ambazo yupo baba mkwe, au yuko mjomba anakaa na, na, na au sijuu, yani cousin, yani binamu, anakuja anakaa mle ndani, huku nyinyi mnaondoka, mnawacha watoto pale, au wanalala chumba kimoja, mtoto wa kiume a, mtoto wa kiume analala na binamu wa mume au wa mke, anamwita hmm, ba mdogo au anamwita mjomba, analala binamu binamu kumbe usiku anamjeusa anamfanya mm. anamnajisi mtoto inatokea mm. ehe sasa ndani ya familia lazima ili jambo wakati lizungumzwe kuto kukaa kimya tena na hii kuhusiana na swala hili la la, la, la, la, um, la ushirikina hii watu ambao wamejikita katika maswala hayo ya ushirikina hawa watahamasishwa vipi ili waweze kuachana na hii elimu jamii kupitia elimu jamii hasa kupitia redio mm -hmm kupitia redio elimu jamii, kupitia serikali za mitaa na wabunge. Wabunge nao pia wapige kelele, wao wanayo dhima pia ya kusema jamani, acheni ku, kuua watoto kwa kwa imani za ushirikina. Kuna kuna viongozi wa kijadi waki, viongozi wa kimila ambao wanaheshimika na wao pia waseme, na wale waganga wajadi ambao wanatoa tiba asilia, wawa, wanawajua nani ambao wanapiga hizo ramli, kuwaambia bwana we kama unataka utajiri niletee mtoto mimi tu tumuue, ili upate utajiri. Sasa vipo vyama vya waganga wa jadi na tiba haya. Tunaye msikilizaji kutoka nchini Kenya, nimeambiwa hapa Sami Masebu kutoka Kenya, karibu live tokea Sauti ya Amerika. Asante. Uh, mimi mchango wangu, dhuluma ambazo zinapata watoto ni kwa sababu ya maisha ya kileo. Tunaangazia sana dhuluma ambazo watoto wanazipata, lakini hatuangalii e, ule utundu wa watoto ambao unafanya h hi, wakavuta hiyo dhuluma ikatendekea wale watoto. Kwa mfano e, hapa nchini Kenya, mwaka elfu mbili na mbili ilichukua razimu ya umoja mataifa kwamba haki za watoto haziruhusu mwalimu au taasisi yote ya kielimu kumwadhibu mtoto viboko. Kwa hiyo hali hiyo imechangia sana utundo wa watoto. Watoto wamekuwa si watoto tena, alafu vilevile kuna hii sehemu ya utandawazi, kutumia mitandao ya kijamii pamoja na simu na teknolojia. Hilo limewapatia wa, wa, watoto hasa wanafunzi katika sukuli zile tabia ambazo wanaiga tabia za kizungu, tabia ambazo si za Kiafrika. Kwa hiyo tabia hizo wanazipeleka hata katika sehemu za taasisi za kielimu na kule katika taasisi hizi za kielimu kuna sheria na utaratibu unaostahili kufuata. Kwa hivyo wao hawakua uwepesi sana kuyafata yale mashariki, hivyo wa basi eh, wale wasimamizi wa, wa, wa shule pamoja na taasisi za kielimu wanapopata kuwadibu wanafunzi wanakuwa kwamba hawaadibiki tena. Kwa hivyo hilo, wakati ile adabu inapita kiwango, ndiyo tunaita dhuluma lakini hatuangalii hasa kinachochangia ule uchungu ambao unaoleka una hizi dhuluma ambazo tunazungumzia. hiyo huo ndio mchango wangu, nakushukuru sana msikilizaji kutoka kule nchini m Kenya. Nirudi kwako Celestin Otieno, ukiwa sasa hivi unaongea kila wakati na watu ambao wanakutana na changamoto kama hizi, pengine kile ambacho unakifahamu wewe kinachopelekea kwamba taarifa nyingi hazifikishwi kwenye vyombo vya habari. Umeelezea kuhusu matatizo yaliyoko kule polisi, lakini pengine katika familia haya mambo ambayo tunajaribu kuyafanya, labda unapowashauri hawa waliopitia matatizo kama haya, kama wewe mwenyewe ulivyopitia, nini ambacho kwenye familia kifanyike ambacho wewe umeona kwa, kwa uzoefu wako pengine huko nyuma hakifanyiki ndio maana haya mambo yanazidi kuongezeka? Okay, asante sana. Mimi kwangu ni wazazi waweze kuongea na watoto na wape watoto muda or wape na njia mzuri ya kuongelesha, maanake unapata wazazi ni wakali kwa watoto, mpaka watoto wanaogopa. Maana wenye naongea nao hata ni kwanzia miaka tisa kwenda chini, wananielezea wanani ambayo wanapitia, wana, wana mbali wazazi wajui unapata kwamba wanasema wazazi ni wakali, wanaogopa hata kuambia wazazi. So mi ningependa wazazi wawe marafiki kwa watoto, ndio watoto waweze kuwafungulilia mioyo yao kwa yale ambayo wanapitia. Maana yake kulingana na maisha yangu nikiwa mdogo nikipitia hayo, ni ukali wa baba ndio maana sikusema kuwa mjomba alinibaka. So unapata ni ile uoga wazazi wameweka kwa watoto manake ni wazazi kusema mtoto hawezi sema asikike as hawana lile sauti. Kwa maana naona mimi kwangu kuanzia mwezi unaokuja nimefungua, nimefungua nitakuwa na peji ambao watoto wanaongea inaitwa Talk It Out, yeah, so talk it out nimefunguliwa kwa watoto wote, na pale nilienda kusomea, kusomea counseling ndio, man, ndio niweze ku kupatana na hawa watoto nijue ni naweza wasaidia kivipi, maana ile upendo ndo wanataka. Kwa maana ukiwafikia hawawezi kakuambia tu hivyo -ukiwa, ukiwambia niambie nimekufanya, hawawezi kakufungua roho, maana wanataka ile upendo, wanataka ile trust. Kama hauko karibu nao Hawatakuambia. Hapo ndipo unapata watoto hawaperform vizuri kwenye shule, atakuwa tu amenyamaza, ukidhani huyu ni ule mtoto mpole mbali, hapana, ni ile shida aliyopitia akiwa mtoto, na anaishi maisha ya uoga. Mm, hawezi fanya kitu peke yake maanake ya uoga ambaye okay, alikuwa nayo akiwa mtoto na hiyo kitu alivyofanyiwa bado kwake ni uchungu, hajaitoa nje. Sawa sawa, asante Selestina, tutarejea tena kwako, sande. Sasa mm -hmm, unasikia. Naona mimi kwa maelezo mengi yaliyotolewa na mm -hmm. na wanaharakati hapa leo katika live talk hii, inaonyesha kabisa kwamba nafasi ya mzazi kwa mtoto pengine imepungua mm -hmm. tofauti na ilivyokuwa hapo awali. Kwanza kabisa, zamani watu walikuwa wazazi walikuwa wanaongea na watoto wao. Yeah. Umeona. Alafu pia, sasa hivi, ulimwengu huu, wazazi wanafanya kazi sana, baba na mama wote. Zamani sa nyingine mama anabaki nyumbani analea watoto mm -hmm. Lakini siku hizi unakuta baba, wewe ni mzazi, mimi ni mzazi, ninajua mm -hmm. tunafanya kazi kwa muda mwingi, kuanzia asubuhi mpaka usiku mm -hmm. Umemwacha mtoto analelewa na mtu mwingine, huna muda naye. Kingine ni ile, huna nafasi ya kusema naye akirudi nyumbani. Alafu kingine ndio hiyo, unaambiwa kwamba Ukali, ukali kupita kiasi, kupita kiasi mtoto anatia mashaka sasa. mm -hmm. Anawaza pengine, kumbe yeye ndio ameonewa amefanyiwa vibaya. mm -hmm. Lakini kutokana na hali ile ulionayo wewe, anaona kwamba nikisema itakuwaji mm -hmm. Kwa hiyo sasa hapo ndio inabidi tupate njia mbadala ya kujifunza wazazi sasa. Sijui nini kinatakiwa kifanyike kwa wazazi, kwa sababu jambo lililoelezwa hapa kubwa pia, mbali na kwamba sio wazazi wanaofanya hivi vitendo, mm -hmm. lakini wameacha mpenyo imechangia kwa kiasi kikubwa wazazi kutokuwa karibu sana pengine na watoto hao na kushirikiana kwa pamoja ili kuweza kuhakikisha kwamba watoto hao wanalindwa, kwa sababu kama wewe kama mzazi usipotumia nafasi hii kuhakikisha mtoto wako yuko salama, hakuna mtu mwingine atakaye mjali mtoto wako kuhakikisha kwamba mm-hmm. uko salama, bila wewe kujua, pengine anawindwa no. mimi Maria nimeleta kaka yangu ndani ya nyumba, anaishi naye eh, kwenye nyumba yangu na mume wangu, nkijua kwamba nimempa hifadhi yule unanielewa uh, -huh. Kwa hiyo ninapomwacha naye yule, najua mwanangu yuko salama, yuko sawa na na, na na na kiongozi mkubwa pale pale pale Yumbari nyumbani, mm -hmm. Na ni ndugu yangu, ni kaka yangu, kumbe mtoto yule anawindwa nah. Sasa kwa ukali wangu mimi nakutokuwa karibu na mwanangu, narudi nimechoka, sijui nini tena, ndio nimeshachukua mavyakula nje huko, nafika namwekea <laughs> sina habari na mtoto anafanya kutasaletini akisema kwa mjomba wake anakuja we... kusemea ukubwani anaweza kuja ku... Sasa nafikiri swali la kuuliza pia hapa wazazi hapa nah. Ni kitu gani elimu gani tolewe kwa wazazi wa leo wa sasa hivi ili waweze mm -hmm. kuhakikisha kwamba wana kwa sababu wachambuzi wote hawa wameeleza hiyo, mzazi mzazi mzazi wazazi wafanye nini kuhakikisha kwamba wao ndio sehemu kubwa ya kulinda mtoto wao badala ya kuanza kuangalia nje. nam Alex Munyeri, labda tueleze kutoka kule nchini Kenya eh, kwa nafasi yako wewe pia ukiwa unafanya hizi kazi harakati na uchambuzi, na umeelezea jinsi hasa walemavu wanavyoathirika kiasi kikubwa, unaofanya nayo kazi wazazi wafanye nini kwa changamoto kama hizi, bwana Alex Mwenyeri unanipata kutoka hapo nchini Kenya? Alex Mwenyeri, naona hanipati kwenye line ya simu, basi urudi kwako Leila Shehe. Nakika umesikia swala hii tunaozungumza hapa tukijaribu no, kuona tu kwamba wazazi sasa, eh, hizi juhudi mbadala ni zipi za kuweza kufanya wazazi kuepukana na tatizo hili? Kwanza kabisa sande, wazazi walezi tu, tuwa, tukubali kuwa tu, wakati tunatafuta maisha, kuwatengenezea watoto maisha mazuri, waishi kwenye nyumba ya ghorofa, magari mazuri, waende mashule ya gharama, yani hayo ndio maisha tunataka tuwape watoto, tunasahau kuwa kuna msingi mmoja ambao sisi tulijaliwa kupewa na wazazi wetu, msingi wa malezi mazuri. Ndiyo, wazazi wetu wamefanya kazi, tukasoma tumekula vizuri, lakini sio hivi ule, ule ulafi ule wa ula, kutafuta maisha ya, ya, ya simu unampa mtoto masimu unampa nini ni yani, una, tunatafuta maisha yale kuwapa watoto ya kitajiri, tunasahau kwamba upo utajiri mkubwa zaidi ambao ni maneno mazuri maudhui, ni, ni, ni kuongea na watoto ni muda muda kuwapa watoto kukaa na watoto wetu watoto tunaowalea watoto tuliowazaa watoto wa jirani wa ndugu kukaa nao kuwapa muda ule ni utajiri mkubwa zaidi kuliko ile mali tunakwenda kutafuta maofisini huko kwenye biashara zetu tunarudi saa nne za usiku tuko hoi mtoto kesha lala hujui ikoje hilo moja kumpa mtoto muda kumsikiza mtoto hilo la pili la tatu sisi wazazi walezi pia tujifikirie dhima yetu mimi kama mlezi au kama mzazi, huyu mtoto ni dhamana nimepewa na Mwenyezi Mungu. Sasa mimi kama dhamana, lazima pia nifikirie usalama wake. Usalama sio kukaa kwenye jumba la ghorofa, usalama ni kumpa maudhui, kumpa, kumpa na kumjengea hisia za ushupavu za kusema sitaki, hapana, usiniguse, sehemu si hii, kwa mtu mzima ambaye anamgusa. Tumfundishe mtoto. Mzazi anayo nafasi hiyo, walimu anayo nafasi pia lakini zaidi ya yote tufanye elimu jamii kwenye jamii zetu za Afrika Mashariki, kupitia redio, kupitia asasi za kiraia azaki, kupitia vipeperushi, kupitia warsha, semina, kupitia asasi za za, za, za imani. Viongozi wa dini wakemee kwenye mimbar, wanaposimama kwenye mahekalu ya ya, ya ya dini ya imani, wanaposalisha, wakemee, wanapotoa hutba, wanapotoa maudhui, viongozi wa dini wakemee hili swala Ndiyo, kila siku kaoe mke wa tatu, dini na ruhusu au sijui nini. Hapana, tuzungumzie <laughs> maswali muhimu hmm. Unasikia sandi nakupata? viongozi <laughs> wa dini wanayo dhima kubwa, wanayo dhima kubwa kukemea. Okay, viongozi wa kimila wanayo dhima kubwa na nafasi kubwa wanayo, kwa sababu wanaaminika na wanaheshimika kwenye jamii. Serikali za mtaa zitupie jicho. Wapo watu ambao wameshajulikana kwamba ni wabakaji wa watoto, ni wanajisi wa watoto. Serikali za mtaa zitoe taarifa, wapiwe taarifa na polisi na zitoe taarifa polisi, kwa sababu serikali za mtaa kazi yao mmoja wapo ni kutuli kutulinda sisi wananchi yeah. Kama hawatoe taarifa polisi, kama pale mtaani kuna mtu ambaye mbakaji ha, basi watoto hawa hawatapata hawa, hawa, hawa, ulinzi zaidi ya yote ni kwamba sisi kama taifa tuunga, tuungani kwenye hili swala na kwa kuchangia tu hapo na kuchangia tu hapo. Leila, niliwahi kusikia taarifa moja kwamba saingine unakuta mtoto wa kike amefanyiwa kitu mle ndani sijui na mjomba akija akiwaambia wazazi mle ndani anawaambia usiseme nje, hii itakuwa si jambo jema, ni aibu. Sasa mjomba wako atashtakiwa au mjo-mjomba -atalazwa jela kifungo cha maisha usiseme, ha? Mi nimekwenda kufanya utafiti maeneo ya Mtwara, binti wa miaka kumi na mbili amebakwa ame, ame amenajisiwa na mwanaume mkubwa miaka ishirini na nane anaambiwa basi muoe. Ukishamuoa mtoto wa miaka kumi na mbili kwanza ni kosa la jinai kumwezesha mtoto wa umri ule, pili amenajisiwa, tatu aolewe na mbakaji wake. Hmm. Sawa kabisa basi, basi tukiwa tunaendelea uh -huh. na mjadala wetu tumkaribishe msikilizaji kutoka Mbeya, anaitwa Nazaret. Karibu Nazaret, nayo uchangie katika mjadala wa leo. Asante, mimi naitwa Nazareti Mwakipembe, napatikana Mbeya Tukuyu, huku Tanzania. Mimi mchango wangu hasa kwa hao watoto, mtoto tumsamini, tumjali na tujue hitaji lake ni nini. Huwa maandiko matakatifu yanasema mtoto asinyimwe mapigo, lakini huwa wazazi tumelichukulia kitofauti. Mtoto anafanya kosa kidogo, tunampiga tunamvunja, mpaka watoto wengi saa hizi wamekuwa ni vilema wanashindwa kutembea wanashindwa kusoma, kisa kumwadhibu zile adhabu. Sisi wazazi tuwe na hekima, tuwajali, tumuulize mtoto anahitaji nini, ana tatizo gani, lakini sio kujichukulia hatua ya kumpiga. Hata majirani, kuna watoto wengine ni wa majirani zetu wananyanyasika, wanapigwa, lakini huwa sisi majirani, tuna- wazazi tunakuwa kimya, hatutoi taarifa sehemu salama, kwa mfano polisi kwenye asasi za kijamii kwamba jamani, nyumba fulani tuna mtoto ananyanyasika, anapigwa, eza amevunjwa miguu. Huwa wazazi tumekuwa watu wa kukaa kina kwao. Mi nashauri hivi kwamba sisi, tu, sisi tuwe na, na uchungu hasa kwa watoto, endapo mtoto anateswa, ananyanyasika, ananyimwa eza chakula, eza napigwa, sisi wazazi tuwe watu wa kwanza kuwa karibu na huyo mtoto na kwenda kuzipeleka taarifa sehemu salama, ili watoto wetu Tutengeneze kizazi cha cha kudumu cha mila, lakini tusitengeneze kizazi cha watoto walemavu mimi, mm -hmm. Mchango wangu ni huo tu. Sawa sawa, nazo, tunakushukuru kweli kweli, umetusogeza katika sehemu nyingine, kwa sababu mjadala wetu wa leo sio tu kwamba tulikuwa tunazungumzia unyanyasaji huo wa kingono, lakini pia tunaangalia pia manyanyaso ya aina nyingine ambazo yanawapata watoto. Haya, tumesikia msikilizaji huyo akieleza kwamba adhabu kupita kiasi kwa watoto wetu nazo pia zinaweza zikamfanya mtoto akose ujasiri, zikamfanya mtoto ashindwe kuendelea mbele na hata pia kumsababishia ulemavu labda Tuje kwako eh, Celestina, kwa sababu nawe pia umekuwa ukifuatilia na kutetea hawa watoto huko Kenya. Sijui mbali na hii masuala ya ngono au kunyanyaswa kingono, kuna unyanyasaji mwingine ambao huko umeripotiwa na kukithiri kwa watoto? Ndiyo, kuna ambayo ya kutumia mtoto kama mfanyikazi, mzazi anam, anamuuza mtoto ndiposa apate pesa anapeana ana mtoto kwa mtu mwingine amfanyie kazi, na ule bado ni mtoto mdogo, anafaa kuenda shuleni apate elimu. Na wanatumia hii maana mtoto ana, mtoto hawezi kawaitisha pesa, so wanachukua wana wana hiyo hatua, kwa maana mtoto ana laki lake awezi sema napato, wana, wana na hakuna mtu wa kumtetea, iposi unapata wanapatiana watoto kwa idha marafiki zao, kisha wanaofanyia kazi wazazi wakiwa, wakipe, wakipewa pesa, pale mtoto anadhulumiwa, na kisha hapo ndio pia wanambaka pia, so hata apart from kubakwa kuna hiyo ya kutumiwa kama mfanyikazi ambaye si mzuri. Sawa, hmm. Sawa sawa, basi nafikiri Sunday, na wakati umefika, naona Facebook maelezo yanamiminika kwelikweli sana sana Mito, sana. Basi msikilizaji, kipindi ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika, live talk kutoka hapa Washington DC, moja kwa moja tunaangalia yale ambayo unachangia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Haya basi, Meri, tutaangalia baadhi tu ambayo yanatamba eh, kwa mtandao wetu wa Facebook. Kutoka hapa tuangalie nini ambacho wanazungumza hawa watu. Tunaye Sami wa mesabu Sami yuko Kenya, anasema ukatili dhidi ya watoto eh, wanaovutia wao, wanaofutwa wanaofanyiwa ukatili ni wanafanyiwa ukatili bila shaka kwa kiasi kikubwa sana. Huyu mako Embas wa Kagongwa anatokea Kahama, yeye anasema kiukweli, bwana, watoto wameanza kupata ulinzi kiasi chake, ingawa sio sana, kwani jamii bado inawatesa. Ni vyema elimu ikaongezwa kutolea hasa huku kwetu vijijini. Haya, Wanyela Evans kutoka Bungoma Kaunti kule nchini Kenya anasema kweli mtoto wa kiafrika hape ulinzi ipasavyo kulingana na katiba ya nchi. Hapa Kenya wazazi wengi wamekiuka hitaji la kikatiba la kumpa mtoto ulinzi ambao unatakiwa. Hmm, huyu nembo Moleti wa Dodoma, yeye naona anaelezea yale ambayo tayari yamejadiliwa kwa muda mrefu hapa. Anasema kwamba watoto, wazazi wao hawapo kabisa, wako bizi, wanawatafutia mkato wa kila siku, kwa hiyo hali kwao inakuwa ngumu. Emily James anasema jamani, mtoto apati ulinzi wa kutosha, ukatili umedhidi, kwa hiyo inabidi wapewe watoto ulinzi unaofaa. Haya, kila mmoja anaona anatoa maoni tofauti. Sande na, basi tuambie tu wasikilizaji wetu wengine, kutaka kujua mengi zaidi kuhusu mada hii unaweza pia ukaenda ukatembelea mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ambapo kule utakutana na mengi zaidi na mjadala huu utakuwa umewekwa pale, unaweza kurejea tena na kusikiliza. Nasikia mzalishaji wetu anatuambia kwamba kuna msikilizaji ameingia sasa hivi, amepiga simu kutoka huko aliko, anaitwa Baba Gifti karibu kwenye Live Talk e, na wewe pia utoe mchango wako tukiwa tunaendelea. Asante. Mimi nadhani kwamba ukatili uh, ukatili dhidi ya watoto bado ni suala ambalo linatutesa sana kwenye jamii zetu, na naweza nikasema tu kwamba bado uhinzi bado ni, ni, ni, ni mchache sana, ukizingatia na vitendo ambavyo vinavyozidi kutokea uh, na nadhani hili ni janga ambalo ni la kitaifa na si hata tu nadhani ni la Afrika Mashariki kwa ujumla bila shaka, na ndio maana leo tunaangalia wote kutoka kule nchini Kenya, hali kadhalika nchini Tanzania na maeneo yote ya Afrika Mashariki. Tukushukuru sana msikilizaji kutoka huko nchini Tanzania, lakini pamoja na haya yote ambayo yanaendelea, ah, okay. asante sana Nirudi kwa wachambuzi wetu pale. Celestini Otieno amezungumza kutoka kule nchini Kenya, tunavyowasaidia watoto e, na kule nchini Tanzania tunaangalia kuhusu ushiriki wa wazazi, hali kadhalika polisi na nafasi yao pia kwenye suala hili zima la kusaidia haya manyanyaso. Huko nchini Tanzania limeanzisha dawati la jinsia ili kuweza kuwasaidia watoto. Pengine utuambie Celestini, umesema kuna changamoto nyingi nyingi nyingi nchini Kenya, lakini inapokuja kwenye sala la kuripoti na swala la kuwashirikisha polisi, pengine nini ambacho wewe ungependekeza kuona kwamba serikali inafanya ili upande huo wa changamoto za poli za jeshi la polisi ambazo umekushazitaja ziweze kuondoka? Celestino Otieno, tafadhali karibu kutoka kule kenya. Okay, okay. okay Mapendeleo yangu ni kwamba poli serikali chukue hatua kwa haya. Kwanza tuko na kaunti kwa kaunti, washughulikie haya kesi hizi, uh, ma kesi ambayo zinazochipuka, maanake wanapopeleka ripoti hawatilii manani kwa ikiwa ni kesi yote ya mtoto. So mi ningeomba serikali iingilie kati na iweke hayo hayo hizo kesi za watoto ziwe ziwe za kwanza na za kuhudumiwa kwa haraka kwa man, manake, uh, wanapo wanapo chukua muda kushughulikia haya maneno, wale watu wanawachiliwa na bado wanaenda huko mjini na bado watafanyia watoto wengine. Kama alimfanyia mmoja, akiachiliwa ataenda fanyia hata wa kumi, ambayo si mzuri. Na mi ningependa serikali iingilie kati na pia isaidie kuelimisha watu wa, wa kijiji. Kwa kila kaunti kuwe na watu ambao wanaelimisha wazazi, mtoto wako akibakwa asioge na asibadilishe nguo, ndiposa ikuwe ni evident. Kwa maana yake nikishoa kibako, wazazi watamwosha na itaenda tu hivyo. So ningependa waelimishe kwenye kijiji, waelimishe wazazi wa watoto ndiposa wapate hiyo elimu. Kitu yote ikifanyika, nayo washughulikie watoto wao vilivyo. Hilo ni swala nyeti sana, Meri, la kusema kwamba watafahamu kuto kubadilisha nguo, kuto kuziwacha kama washahidi. Maanake unajua wazazi hasa kama hayo maeneo mengine ya vijijini, mtu imetokea hicho kitu moja kwa moja na mshtuko, na unapata mshtuko, unaona bora tu nianze kumsafisha, galie nifanye hivi Eh, lakini Sande, kuna kuna jambo moja ambalo amelileta hapa msikilizaji wetu kuhusu manyanyaso haya ya kufanyishwa kazi mm -hmm. ya watoto kutumiwa kama wafanyakazi mm -hmm. eh, watoto hawachukuliwi kama watoto, mambo ya kawaida kabisa eh, lakini eh. Kumbe si mambo ya kawaida, hawa ni watoto wadogo, wanatakiwa wawe shuleni, lakini wamkute wao kazini mm -hmm. Labda tuele zaidi hili swala, lila changamoto ipi, na kitu gani kinaweza kufanyika kuwasaidia watu waelewe tofauti ya mtoto na mfanyikazi na umri wa kufanya mambo kama haya. Leila Sheikh, unatupata kutoka Dar es Salaam. Sande na Mary, tunao mpango ambao, tuna mpango wa, wa kuzuia ajira ya watoto. Huo mpango upo pamoja na serikali na, na ilo shirika la la la, la, la ajira duniani ilo na, na serikali na azaki, ni kwamba tunapiga tuna, tuna, tuna, tuna tunapiga vita ajira ya watoto. Mara nyingi sana unakuta wanawake au wanawake hata familia wanakwenda vijijini wanamchukua binti ya miaka kumi na tatu kumi na mbili anasema mi namchukua kwenda kumsomesha huko ninapoishi mjini au majijini. Akija hapa kumbe hamsomesha, kanyumbani ndo anakuwa mfanyakazi. Sasa huyo anafanya kazi ndani ya nyumba, kwa kweli hata mshahara hapi. Hata kama anapewa mshahara, ni kosa la jinai kwa mfano kuajiri mtoto ukitanzania, nadhani hata Kenya na Uganda ni kosa la jinai kuajiri mtoto hmm. Lakini sasa kuna wengine ambao ni mbaya zaidi, wanakwenda wanawachukua watoto alafu wanawaleta majijini, wanaweka kwenye madangulo na wanafanyisha kazi za ukahaba hmm. Ile tunaita uuzaji wa binadamu, hiyo child trafficking inafanyika sana, inafanyika maeneo mengi hapa Afrika Mashariki wa- watu wanawake ambao na wanaume ambao wanaendesha madanguro kwenye majiji au mijini, wanakwenda vijijini, anawachukua watoto wale, anatoa sitini za Tanzania au anatoa elfu kumi ya Kenya, anamwambia anamchukua mtoto na kwenda kumfanyisha na kumtafutia kazi kule atasoma, kumbe akimleta huku mjini au majijini, anamweka kwenye danguro, alafu anamfanyisha kazi ya ukahaba, anamuuza kabisa. Hilo nalo ni suala ambalo la, la, la, la, la kutishia na la kuliangalia ni muhimu sana tuliangalie. Tena wazazi ambao wanaishi vijijini, wapewe mwamko na serikali za vijiji, wapewe mwamko na serikali za wilaya, wapewa mwamko miamko na na viongozi wa dini, viongozi wa kimila, AZAKI, kuwambia kwamba msiwatoe watoto wenu kwa mtu yoyote tu. Wanakuja hapa munatoa mabinti zenu, wanakwenda kule, wanaumizwa. hi, hilo mi kwa sasa nalifuatilia sana kuhusu uuzaji wa watoto yani, watoto wa kike wanauzwa kwenye biashara ya ngono. Ni kushukuru sana, asante sana e, kutoka kule nchini Tanzania, mwanaharakati na mwanahabari nguli Leila Shehe. Hali kadhalika ni mshukuru e, Alex Munyere, mwanaharakati kutoka nchini Kenya anayefanya kazi na walemavu. Hali kadhalika ni kushukuru Celestin Otieno ambaye ni mwanaharakati msimamizi wa kanisa la Nairobi Christian eh, kuweza kushiriki live talk kutoka hapa Washington DC. Muda wetu ndio huo unakamilika, tunakamilisha live talk kwa siku hii ya leo. Tupumulika manyanyaso ya kingono na watoto dhidi ya watoto na namna ya kuwalinda watoto katika eneo zima la Afrika Mashariki. Jina langu ni Sunday Shomari, mwenzangu Meri Mgawe, kwaherini.