Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Vyanzo mbalimbali vimeripoti kwamba Korea Kaskazini imekifungua tena kituo chake cha makombora ambacho awali kilikuwa kimeanza kukivunja baada ya kuahidi kufanya hivyo katika mkutano wa Singapore na Rais wa Marekani Donald Trump mwaka jana. 38 North, mradi wa Korea Kaskazini wenye makao yake hapa Washington unasema umeona picha za satelit kuwa katika kituo cha nyuklia cha Tong Changri ambacho pia kinajulikana kama Sohae kimeanza ujenzi tena kati ya Februari 16 na Machi mbili. Hata hivyo, shirika la habari la Korea ya Kusini Yonhap imesema kwamba idara ya usalama wa taifa NIS iliwapa taarifa wa bunge kwamba kazi hiyo inafanyika kwa kuhusisha kuweka paa na mlango kwenye kituo hicho. Kituo cha masuala ya mkakati na mambo ya kimataifa pia kimesema Korea Kaskazini inataka tena kujenga kituo hicho kwa haraka. Michael Cohen, wakili binafsi wa muda mrefu wa rais wa Marekani Donald Trump, leo amerejea tena kuendelea kutoa ushahidi kwenye kamati ya upelelezi ya bunge moja ya kamati kadhaa katika baraza la wawakilishi inayoongozwa na Wademokrat, ambapo Wademokrat wiki hii wameanzisha uchunguzi mpya kwa utawala wa, wa rais Trump. Cohen alifika mara tatu Capitol Hill wiki iliyopita, amezungumza na kamati za baraza la wawakilishi na Senate katika vikao vya siri na hadhara na kutoa ushuhuda wake mbele ya kamati inayosimamia maadili akidai kwamba Trump ni tapeli na aliyekuwa akimpa maelekezo ya moja kwa moja ya kushughulikia mahusiano yake na wanawake wawili na kudanganya kuhusu biashara zake nchini Russia. Wakuu wa kamati za upelelezi, mambo ya nje na maadili walitoa ombi la pamoja hapo jana kwa White House kutaka rekodi zinazohusu mawasiliano ya Rais Trump na Rais wa Russia Vladimir Putin, wakielezea wasiwasi kuhusu shutuma kuwa Trump alifanya kazi kuficha mawasiliano yoyote aliyokuwa nayo Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mkuu wa jeshi mkuu wa majeshi ya Algeria kwa mradhi Jenerali Ahmed Gaid Salah aliwaonya waandamanaji wanaompinga kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo kugombania muhula wa tano kwamba ni hatari kuendelea na malalamiko bila ya kuwa na mpango maalum. Akizungumza kwa mara ya kwanza kujibu wanafunzi wanaoandamana tangu Februari 22 katika shule ya kijeshi nje ya mji mkuu Algiers hapo jana, Jenerali Sala alikumbusha kipindi cha kiza kilichoikumba Algeria wakati wa kupambana na wanaharakati wa itikadi kali mwanzoni mwa miaka ya tisini. Wanafunzi hao wametoa wito wa mgomo wa kitaifa na maandamano makubwa siku ya Ijumaa, ikiwa dai lao la kumtaka rais kuachia madaraka litatekelezwa wiki hii. Zimbabwe hii leo imesema kuongeza muda kwa vikwazo vya Marekani kwa serikali yake ni jambo la kusikitisha, lakini Harare itaendelea kuzungumza na Washington na Umoja wa Ulaya kuondoa hatua ambazo zinadumaza uchumi wake. Vikwazo viliwekwa wakati wa utawala wa rais Robert Mugabe wa miaka 37 ambapo nchi hiyo ilitumbukia katika matatizo mengi. Mataifa ya magharibi yalimshutumu rais wa zamani kwa wizi wa kura, ukiukaji wa haki na kuwakandamiza wapinzani kabla ya kuondolewa mamlakani mwaka wa 2017. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo kwa kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapokualika katika kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo hii leo e, tutaungana na wenzetu katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambao wataangazia mazungumzo yaliyofanyika leo mjini Nairobi baina ya marais wa Kenya, Somalia na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na kuona jinsi waziri mkuu huyo mpya wa Ethiopia anajaribu kupatanisha Kenya na Somalia kufuatia mgogoro. Lakini katika sehemu ya pili e, tutaelekea nchini Tanzania kuangalia sakata la zoezi linaloendelea ambayo, kwa mujibu wa benki kuu ya Tanzania, ni ukaguzi wa maduka yote yanayofanya kazi ama biashara ya kubadilisha fedha. Ninayokaribisha mijina langu ni Idi Ligongo. Namkaribu katika kwa undani hii leo. Kama nilivyokudokeza e, tutaangalia ziara ya marais wa somalia na a, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kwenda nchini Kenya ambapo walikutana na mwenyeji wao Rais Uhuru Kenyatta, e, lengo likiwa kwa mujibu wa taarifa ambazo tunazo ni kwamba upatanishi wa mgogoro unaofukuta kwelikweli e, katika kugombania eneo la bahari ya Hindi, e, Somalia ikidai eneo hilo ni la kwao, huku Kenya ikidai eneo hilo ni la kwao. Hayo yakiendelea bado mgogoro ama migogoro kama hiyo imekuwa ikiendelea sehemu nyingi tu uh, barani Afrika na dunia ni kiujumla. Kwa hiyo huu mgogoro nao unaingia katika orodha ya ile migogoro ambayo, eh, mataifa yamekuwa yakigombania himaya katika eneo la bahari ama eneo la nchi kavu, mataifa mengine yakigombania baadhi ya visiwa. Mwenzangu Josephat Kioko na Salma Muhamed wenyewe wameangazia mazungumzo hayo ambayo yamefanyika leo katika jiji la Nairobi, eh, baina ya rais wa Kenya, Somalia na waziri mkuu Abi Ahmed. Tukukaribishe Josephat Kioko na Salma Muhamed. Na kweli hiyo ndiyo ishara kamili kuwa Washington imeungana na Mombasa. Asante mwenzetu kwa kutupokeza taarifa kuu ambazo tunaangazia katika kwa undani hapa nchini Kenya. Mkutano huo ulioshirikisha rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, rais wa Somalia Mohamed Farmajo wakiwa pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed leo siku ya Jumatano ni miongoni mwa taarifa ambazo zimegonga vichwa vya habari, na mazungumzo haya zaidi yamelenga kupatanisha nchi ya Kenya na Somalia baada ya kuvutana kwa zaidi ya miaka kumi bila kupata suluhu katika mazungumzo juu ya mpaka ulio baharini. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametoa taarifa kwa kifupi tu katika mtandao wa Twitter akisema baada ya wao kukutana, nchi hizi mbili Kenya na Somalia zimekubaliana kuendeleza amani na kuzungumzia masuala kwa undani yaliyoleta mgogoro uliozungumziwa katika vyombo vya habari na hata taharuki katika nchi hizi mbili uh, za kanda hii ya Afrika Mashariki na Kati. Lakini kumbuka kesi ya kimataifa baina ya Kenya na Somalia imo mahakama kuu ya kimataifa, baada ya nchi hizi mbili kuzozana kuhusu rasilimali zilizo chini ya bahari. Kabla ya Salma Mohamed kufahamisha mgogoro huu uliozungumziwa kidiplomasia baina ya Somalia na Kenya, tumsikize msomi wa masuala ya kisheria nchini Kenya, ambaye pia ni mbunge katika lile bunge la Senate, Kithure Kindiki, hivi majuzi alizungumzia kesi iliyowasilishwa na Somalia huko mahakamani The Hague. Mimi nimeangalia ile makaratasi ambayo Somalia imestaki Kenya, kesi ambayo imewekwa katika mahakama ya kimataifa kule Hague. Hiyo kazi ambayo Somalia imeanza ni kazi ya fitina, na ile kesi mimi najua wataanguka, kwa sababu haina msingi wowote. Kuna sheria ambayo lazima ifuatwe na kwa hivyo sisi tunasema ya kwamba serikali iendelee kuhimiza wananchi na serikali ya Somalia iache kuchokoza nchi ya Kenya. Sisi tumekuwa hifadhi ya wakimbizi kutoka Somalia. Nchi yetu imepigwa na magaidi kwa sababu tulituma jeshi yetu kule Somalia. Kwa hivyo, sasa rafiki yetu Somalia na jirani yetu asiwe yule mtu ambaye unapatia hifadhi alafu anaanza kuwa adui na anaanza kukuletea mambo ya makesi. Naam, baada ya kupata muktadha wa wakili Kithure Kindiki, uh, ni kurudisha nyuma kuweza kufahamu mgogoro huu, uh, yaliyokuwa kijiri katika miaka hayo ya nyuma na mambo gani ambayo yaliweza kufikia hatua ya hivi punde. Mgogoro wa mipaka wa baharini wa Kenya na Somalia umekuwa ukisimama kwa miaka mingi. Mwaka 2014 Somalia ilishtaki Kenya katika mahakama ya kimataifa ya haki kuomba uamuzi sahihi wa mpaka wa bahari kati ya nchi hizo mbili. Kesi bado haijapata uamuzi hadi kufikia sasa. Wakati huo majaji wa ICJ waliruhusiwa kesi hiyo kusikilizwa kamili, licha ya Kenya kupinga kabisa Sehemu hii inayogombaniwa na nchi hizi mbili, kila mmoja akisema ni eneo lake kwa Kenya. Hata hivyo, mipaka ni wazi kabisa, wao wakitumia mstari wa latitude. Hiyo inaipatia Kenya sehemu kubwa ya eneo la baharini, ambayo tayari limeuza leseni za eneo hilo linalogombaniwa kwa makampuni ya kimataifa, jambo ambalo Somalia inapinga. Wasomali wanataka mpaka wa kupanua kusini mashariki, kama upanuzi wa mpaka wa ardhi. Mnamo mwaka 2009, nchi zote mbili zilikubaliana kuwa tume ya Umoja wa Mataifa inayohusika ya kupatanisha migogoro ya mpaka inapaswa kuamua mstari wa mpaka kwa mara moja na kwa wote. Walikubaliana pia kwamba wanapaswa kuendelea kufanya kazi pamoja ili kupata suluhisho ili jambo hilo lisitake kwenda mahakamani. Hivi punde yapata takriban mwezi hivi Kenya ilimrudisha balozi wake kutoka Mogadishu juu ya madai ya Somalia kuuza sehemu iliyo na mafuta na gesi Uingereza. Mnada huo uliofanyika jijini London, Uingereza, mwanzoni mwa mwezi jana. Wanunuzi katika minada ya Somalia walisemekana kutoka Uingereza na Norway, mmoja huyo waziri mkuu wa Somalia Hassan al Khaire, ambaye ni raia wa Norway. Serikali ya Kenya imedai kwamba Somalia itaondoa ramani sio sahihi ambayo ilitoa wakati huo ilipouza mafuta na gesi katika eneo la Kenya. Serikali ya Somalia iliandika katika mashtaka ya kwamba hiyo ilikuwa ni kutoelewana. Pande hizo zilikutana mara nyingi kujadili jinsi mgogoro huo unaweza kutatuliwa, lakini hakuna maendeleo yaliyofanyika katika mkutani yoyote ambayo iliweza kufanyika. Hata hivyo Somalia inataka ICJ kufafanua mipaka kama ilivyowekwa na mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya sheria ya bahari na sheria nyingine za bahari ya kimataifa. Kabla ya mkutano wa Nairobi leo Jumatano, waziri mkuu wa Ethiopia kwanza alikutana mwishoni mwa juma lililopita na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta katika mji wa Addis Ababa, na kidogo inaonekana wakakuguzia hilo kuhusu kusuluhisha mgogoro wa Kenya na Somalia. Na katika mkutano tofauti pia, Abiy Ahmed akikutana na rais wa Somalia Farmajo, na hapo ukiona hawa wamefika wawili Kenya jana jioni tu waziri mkuu wa Ethiopia pamoja na rais wa Somalia wamesafiri kutoka Adis Ababa mpaka Nairobi ili kuhudhuria mkutano wa leo na rais Uhuru Kenyatta. Mgogoro unaotajwa hapa, ukiangalia nchi zote ni jirani. Kaskazini mwa Kenya ni Ethiopia, mashariki mwa Kenya ni Somalia, na wachanganuzi wa masuala ya uchumi na siasa wanasema kila nchi inahitaji nchi mwenzake. Kwa mfano katika mazungumzo ya Somalia na Ethiopia, wamekubaliana kwamba masuala ya kuendeleza amani yaendelee kama ilivyokuwa miaka iliyotangulia, na pia wakagusia kwamba ni vizuri kwamba makubaliano ya migogoro inayohusisha Kenya na Somalia yatatuliwa kushirikisha Somalia na Somaliland. Ndio mazungumzo, baadhi ya yale ambayo eh, waziri mkuu Ethiopia alikuwa anaafikiana na, na mwenzake wa Somalia na hivi katika mazungumzo ya wao watatu hapa nchini Kenya vyombo vya habari vimeangazia zaidi kwamba mazungumzo haya yanaweza kuleta eh, maafikiano na kutatua mgogoro ambao unazungumziwa zaidi. Kumbuka katika yale machanganuzi, masuala ya siasa, wanasema ni kwa nini Kenya inahitaji Somalia, ni kwa nini Somalia inahitaji Kenya, na ndio maana wafanye mazungumzo haya, hata kesi ikiwa bado iko mahakamani. La kwanza, wanasema uchumi wa Kenya unategemea pakubwa, uchumi wa Somalia unategemea pakubwa nchi ya Kenya. La pili, Somalia ni soko kubwa la Kenya kuuza bidhaa zake, na la tatu kukabili wanamgambo wa Al-Shababu. Lazima ushirikiano wa Kenya na Somalia, kila mmoja anahitaji mwenzake katika masuala ya kuleta usalama kupitia kukabili kundi la Al-Shababu. Wachanganuzi wa masuala ya siasa pia wanasema Rais Farmajo amewapiku marais waliomtangulia katika kutaka ushirikiano mkubwa na nchi ya Kenya. Kenya hata hivyo pia awali ilijaribu kuleta amani katika swala hili mapema mwaza jana, vile vilevile iliweza kusitisha shughuli zote za uchunguzi, lakini Somalia haikutosheka na hili. Hata hivyo kwa upande mwingine, wataalamu wa baharini wamewahi kuonya kuwa Kenya inaweza kupoteza kesi kuu ikiwa hukumu za zamani za mahakama zitazingatiwa. Kenya pia limewahi kukabiliana na swala hili kupitia mwanasheria wake mkuu wa zamani Githu Mwigai katika mahakama ya Hek. Na hapa tunazungumzia takriban kilomita laki moja mraba ndani ya bahari Hindi, pale ambapo mipaka ya Kenya na Somalia inakaribiana katika bahari hiyo, na ndiyo maana mgogoro huu. Wanapokuwa wanajibu, kwa mfano, Somalia ilisema kwamba inakataa yale madai Kenya iliyotoa na kwamba kesi iendelee kusikizwa, wapi? Katika mahakama hiyo wao walikuwa wamefanya mazungumzo miaka sita bila mafanikio hadi mwaka elfu mbili kumi na nne vile mwenzangu Salma ametanguliza hapo. Na kinachochunguzwa na mahakama hii ya kimataifa ya haki huko Heg ni pia mipaka iliyowekwa katika era ya ukoloni, kwamba kuna mpaka kati ya Kenya na Tanzania, kuna mpaka mwingine kati ya Tanzania na Msumbiji na kuna mpaka mwingine kati ya Msumbiji na Afrika Kusini. Hizi ni nchi ambazo pia zinaweza kuleta madai kuhusu Uhalali wa ile himaya inayozozaniwa na Kenya na Somalia, na ndio maana kesi bado inaendelea, na wachanganuzi wa masuala ya siasa wanasema nchi za Afrika Mashariki na Kati, eh, Ethiopia, Kenya, Somalia, kama wataendelea kuvurugana ile amani inayopatikana katika kipindi cha miaka iliyotangulia itazidi kuvurugika, na ni mataifa ambayo pia yameingiliwa na magaidi wa kimataifa. Kumbuka, mwishoni mwa mwaka uliopita Kenya iliandaa kongamano kubwa zaidi kuhusu uchumi wa bahari, uchumi wa maji, na walioshiriki ni pamoja na viongozi kutoka Somalia na mataifa mengine yanayotegemea e, uchumi wa maji, na ndio maana e, wasomi wa uchumi wanasema mvirugano kama hii itapokuwa inaendelea itakuwa inatatiza yale maafikiano yaliyowekwa katika kongamano kubwa kama hizi, na faida zinazopatikana katika mataifa wanachama walioshirikishwa katika kongamano kama hilo. Naona muda unakamilika, lakini kwa sasa tunasema ni hayo tukurejeshe Washington. Katika kwa undani kutoka Mombasa, ni mimi Josphat Kioko na mwenzangu Salma Mohamed. Shukrani kabisa Josephat Kioko na Salma Muhamed kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi cha Kwa undani kutoka katika studio zetu za Mombasa. Na muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Tanzania. Nam, karibu katika sehemu ya pili ambapo hivi, hivi leo katika uh, sehemu hii ya pili ya kwa undani tunaangalia suala ambalo linaendelea kuzua mjadala mkubwa nchini Tanzania e, ambapo Benki Kuu ya taifa hilo ilianza utaratibu wa kufuta leseni za maduka yote yaliyokuwa yanaendesha biashara ya kubadilisha fedha kwa madai ya kutozingatia masharti ya leseni baada ya ukaguzi ambao ulifanyika Jumatano Februari 27 mwaka elfu mbili na kumi na tisa, na kwamba mchakato huo mpaka hivi sasa tunavyozungumza, bado unaendelea katika jiji la Dar es Salaam na taarifa zilizopo Uh, zoezi hilo linaendelea vilevile katika visiwa vya Zanzibar. Taarifa iliyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania hapo Alhamisi Februari 28 ilisema kwamba ilifanya ukaguzi wa kawaida wa maduka ya kubadilisha fedha za kigeni jijini Dar es Salaam na kubaini maduka mengi yanaendesha ya biashara hiyo bila kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za utoaji wa huduma hiyo. Ikumbukwe kwamba zoezi hili vilevile lilifanyika vile katika mkoa wa Arusha hapo mwaka jana, ambako ilizuka taharuki kubwa mara walipoonekana maafisa wa jeshi la wananchi wa Tanzania wakiwa katika maduka hayo, ambapo serikali ya Tanzania ilitoa taarifa kwamba walifanya hivyo kwa sababu Uh, wa ma, polisi wa kawaida wakati huo walikuwa wako katika zoezi la kusimamia mitihani ya taifa ya nchi hiyo. Katika laini ya simu tunaye uh, Gabriel Mwang'onda ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala haya ya kifedha, biashara na uchumi. Na tunataka kufahamu kwanza undani wa swala hili ambapo wakati huu kumekuwa na maswali mengi e, wanasiasa mbalimbali wa upinzani wakikosoa e, wakisema hatua hii si hatua njema kwa uchumi wa taifa hilo la Tanzania. Lakini je, kile ambacho kinaelezwa na Benki Kuu ya Tanzania e, swala la kwamba kuna ukiukwaji wa sheria, kanuni na taratibu e, wa, wa, wa huduma hizo ni nini hasa? Gabriel, tuanzie hapa. Ni sheria gani? Kuna kanuni gani? Ama utaratibu upi unaosimamia haya maduka ambayo aa, kwa kawaida ama kwa hali ya moja kwa moja unaweza ukasema kwamba inakiukwa kwa mujibu wa Benki Kuu? Uh, asante sana ndugu Idi Ligongo. Uh, kwa kawaida, uh, sekta ya fedha imekuwa ikiongozwa kwa mujibu wa sheria na kanuni ambazo zinatungwa na bunge letu tukufu Uh, na kumekuwa na mabadiliko kidogo katika sheria inayosimamia haya maduka ya fedha kwa maana ya mitaji ambayo inakuwa inahitajika na sheria ndogondogo ambazo ni kanuni za kawaida zinazo govern, uh, sekta hii ndogo ya fedha. Kwa hiyo, uh, ikumbuke kwamba kulifanyika ukaguzi Arusha kama walivyosema na ilizua taaruki kidogo kipindi cha nyuma, lakini uh, ijulikane tu ni kawaida kufanya ukaguzi wa aina hii kwa sababu ikumbuke kwenye benki ambazo ni za biashara kwa maana ya commercial banks kuna kitengo maalum kabisa pale uh, Benki Kuu ya Taifa ambacho ki kazi yake kubwa ni kusimamia mwenendo wa hizi benki za kibiashara na kuhusu, uh, uh, uh, uh, uh, kuhusu penati zinapigwa nyingi sana na benki huwa zinalipa mara nyingi sana mala, kwa kukiuka hizi taratibu za kifedha ambazo zimekuwa zikitungwa mara kwa mara zikibadilishwa na zipo tangu kitambo sana, ila kumekuwepo na kidogo uh, usimamizi hafifu kidogo kwa miaka ya nyuma, kwa muda mrefu kwenye uh, hizi uh, maduka ya kubadilishana fedha kwa maana ya bureau de change uh, hapa Tanzania. Kwa hiyo kumekuwa na wa, wazungu wanasema mushrooming kwa maana ya kwamba kila mwenye mtaji mdogo alikuwa akiweza kuanzisha biodi change anafanya biashara vizuri sana lakini, uh, kukosa usimamizi uh, mzuri wa hizi taasisi Uh, kumesababisha matatizo kadha wa kadha katika nchi uh, ikumbuke kwamba uh, fedha za kigeni ni muhimu kwa nchi yetu na zinahitajika kwa, kwa maana ya kufanya biashara za kimataifa. Sasa Gabriel, si kwa nchi uh, kama ya Tanzania ambayo imejitutumua kwamba yenyewe fedha yake ni Tanzania shillings ambazo zinatakiwa zitumike kwenye kufanya uh, makabidhiano ya bidhaa ama mali baina ya mtu na mtu. Ukiwa na nchi ambayo ina ina ina ina fedha yake lakini inategemea tena fedha ya kigeni kwa maana ya dola ili iweze kafanya biashara, then uchumi wa hiyo nchi kwa kweli unaelekea tu kudidimia na si afya sana kwa ile nchi, kwa hiyo sasa iweze kupata nguvu. Uh, Gabriel vyema fedha yako wewe ya ikawa inatumika zaidi katika uh, kufanya biashara. Ili zoezi lililofanyika Dar es Salaam ni zoezi la kawaida ambalo uh, kwa serikali yote kwa uh, maana ya utawala wa kifedha wowote ambao uko makini utataka kujua tu ni menendo gani ambazo uh, haya maduka ya fedha zinaenenda. kwa maana Gabriel, Gabriel, kwa na... Gabriel, kabla hujaendelea mbele zaidi, kabla mbele zaidi, ningetaka kufahamu maana yake. Uh, umesema ni swala kawaida, lakini uh, baadhi ya hawa wataalamu wa masuala ya fedha wanaonya kwamba tukio hili linaweza likasababisha uh, madhara yake yakawa makubwa, endapo bado kuna swala la soko huria, kuna swala la kuhakikisha kwa kwamba mzunguko wa hizi fedha za kigeni unakuwepo. Uh, na umegusia kwamba kuna uvunjifu wa sheria, unaweza kawa ukatuambia kwamba kitu gani hasa ambacho kimekuwa kikifanyika ambacho sicho? Eh, maanake haijawahi kutokea kuonekana kwamba tukio hili likafanyika kwa ukubwa wa kiwango hiki kwa hivi sasa naam, uh, kumekuwa na tuhuma ambazo zikitolewa na Benki Kuu yenyewe ikiongelea imekuwa ikiongea mara kwa mara kuhusu hizi ee, maduka haya ya kubadilisha fedha kwamba yanakuwa yakitumika kinyume na utaratibu, kwa maana ya kutakatisha fedha, baadhi lakini si yote, na tumeshashuhudia maduka kadha wa kadha yameweza kufungwa. Na kuhusu kwamba kufungwa kwa haya maduka kutatikisa. Nadhani si jambo sahihi sana. Tuna taasisi za kifedha mabenki zaidi ya hamsini hapa nchini na yote yanakuwa yana fedha za kigeni na yanafanya biashara ya kubadilishana fedha, na hiyo ni sehemu ambayo inaleta tu fedha nyingi ya, uh, um, uh, mapato, kwa maana ya mapato kwenye hizo benki. Kwa hiyo sidhani kama kusipokuwa na haya maduka ya kubadilishana fedha basi uchumi utadondoka. Nitoe mfano mchache tu, wengi tunasafiri. Ukienda nchi kama South Africa, si rahisi sana kutumia dola yako, kama una dola, yaani e, si rahisi kabisa. Kwa hiyo mimi nitatolea mfano ukiwa, nikiwa pale Joburg, ni kwamba ukitaka uchenji dola yako kwenda kwenye rand, itakubidi ufanye juhudi sana kwenda mi, unarudi hadi airport. Ukirudi airport, lazima uthibitishe kwamba wewe una, una, una chenji dola wewe ni nani? Kama ni mgeni ni rahisi, unaonesha passport kwamba wewe si mwanaraia wa, wa wa, wa, wa South Africa, then ndipo unapoweza kuruhusiwa, lakini si jambo rahisi kwenye nchi ambayo iko serious uh, kuwa na maduka mengi sana ya kubadilishana fedha na zikawa zinatumika tumika tu kwenye ule uchumi, na kama kuna watu wanataka ku export nje uh, platform ziko nyingi, si yale maduka tu uh, kuna mabenki nimeongelea hapa na yale maduka ambayo yana taratibu zingine ni zile zile za za, za kawaida. Mtu anaambiwa labda mtaji uwe kiasi kadhaa uh, ili uweze ukafanya hiyo biashara. Usipofikisha kwa kweli, utafungwa. Tumeona kwenye mabenki, zimefanyika benki za ushirika zaidi ya tano nadhani, kama utakuwa unafuatilia masuala ya kifedha hapa nchini, zimeweza kufungwa, simply because, uh, mitaji iliongezwa, ili, ili mitaji ambayo inatakiwa mabenki commercial banks ziwe nazo na zile benki zilishindwa kufikia uh, kiwango cha ile mitaji na zilifungwa vile vile bila huruma, kwamba labda ni benki kubwa imeajiri watu wengi, zilifungwa. Kwa hiyo haiwezi ikawa ni double standard kwamba kwa sababu hizi bureau de change uh, hazijafikia uh, labda vigezo uh, zisifungwe kwa sababu zenyewe ni bureau de change. No, Sidhani uh, kama hilo linaweza kufanyika, na vile vile labda itambuka kwamba uh, Benki Kuu ni benki kuu yetu, inaongozwa na wasomi, watu ambao wameenda shule na wanauelewa juu ya haya mambo. Sidhani kama ni watu ambao wanaweza kakurupuka kwa sababu zingine zozote ambazo labda ni za kisiasa au ambazo hazifai, eh, au ambazo zinadidimiza uchumi, kwa sababu uchumi ukikuwa, wao huwa wanachukua sifa. Sasa sasa, wenye akili zao, Gabriel anaweza kufanya jambo So, yeah. Yeah. Naam. Gabriel, make naona muda wetu unakimbia kwelikweli, tungetaka vilevile kufahamu maanake, uh, hivi sasa kuna mambo mengi yanaendelea, maanake zoezi hili tumeshalisikia kule Arusha, Dar es Salaam na Zanzibar, lakini hatujasikia katika mikoa mingine ya hapo uh, Tanzania. Kwani uh, kwa hivi sasa utaratibu ukoje? mimi ninapotaka kubadilisha fedha yangu ama, nimepewa nina Patiwa malipo kwa uh, dola ya Kimarekani. Utaratibu wa hapo ni nini kwa mujibu wa sheria? Yeah. Uh... Kiutaratibu ni rahisi, wewe kwa sasa unaweza ukaenda kwenye duka la kubadilishia fedha, utaulizwa kitambulisho, lazima uwe nacho na kitu ambacho wanapenda sana. Kiutaratibu kilichopo ni kwamba atokia, ijulikane wewe fedha unaenda kutumia uh, kufanyia nini hasa, ni kwa ajili ya biashara ama unaenda kufanyia nini, na taratibu zingine nyingi tu ambazo zilipo, uh, watu wamiliki wa hayo wa maduka wanazijua uh, lakini sisi sote ni mashahidi eh, kwa sasa ukiingia kwenye, si kwa sasa, hapo nyuma kidogo, ukiingia kwenye duka la kubadilishia fedha unampa tu fedha uh, mwenye mwenye duka anakupa fedha unayoitaka wewe, bila kitambulisho, bila uh, hata kutoa risiti, saa nyingine inakuwa ni shida kidogo. Uh, nadhani watu sote tunajua kwamba serikali hii awamu ya tano kidogo kwenye mambo ya compliance eh, imekuwa kali eh, kidogo. Kwa hiyo uh, usipofuata taratibu ndogondogo kama hizo obviously, uh, hawatakuacha salama sana. Naam, basi na, shukrani sana uh, Gabriel saa ngonda kwa uh, kutupa maelezo hayo kwa uh, juu ya sakata hili, na tutaendelea kuliangalia uh, kwa undani na kuona mwisho wake hasa uh, ninini, ni nini? Maanake ni jambo ambalo linaendelea. Mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, shukrani kwa kuwa nasi na nakuambia kwamba alamsik.