Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni BMJ Mridhi na kukaribisha katika matangazo haya ya leo, ikiwa ni siku ya Alhamisi, Machi saba, mwaka 2019. Karibuni katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Basi, maduka ya kubadilisha fedha za kigeni nchini Tanzania yaendelea kukabiliwa na hali ngumu kutokana na ukaguzi na utendakazi unaoendelea kutoka kwa benki kuu. Je, ni kwa mujibu wa sheria kuna kitengo maalum kabisa pale uh, benki kuu ya taifa ambacho kikazi yake kubwa ni kusimamia mwenendo wa hizi benki za kibiashara. Na katika habari nyingine, hali ya kiuchumi yaendelea kuzorota nchini Zimbabwe kiwango cha kulazimisha watu kutafuta njia mbadala baada ya bei ya mkate kupanda hata zaidi. Basi hivyo ni vidokezo tu kutoka hapa Washington DC, nikitumai kwamba asubuhi yako ni njema kama yetu ilivyo hapa studioni. Mimi na mwenzangu BMJ Mureidhi, ambaye sasa namkabidhi nafasi atusomee habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba serikali ya Venezuela imemfukuza balozi wa Ujerumani nchini humo kwa sababu ya kumuunga mkono kiongozi wa upinzani Juan Guaido, ambaye anaendelea kuupinga utawala wa rais anayekabiliwa na mzozo Nicolas Maduro. Kupitia taarifa, serikali ya Maduro imesema kwamba balozi Daniel Kriener amepewa saa 48 kuondoka kwa sababu za kile kilichotajwa kama kuingilia maswala ya ndani ya Venezuela. Amri hiyo ilitolewa baada ya balozi Kriener kukutana na Guaido kwenye uwanja wa ndege mjini Caracas aliporejea nchini kutoka ziara ya mataifa ya Amerika ya Kusini. Guaido ambaye anatambuliwa na Marekani na takriban nchi zingine hamsini kama rais wa Venezuela wa muda Alifanya ziara hiyo licha ya mahakama kupiga marufuku usafiri wake katika nchi za nje. Kufuatia kufukuzwa kwa balozi huyo, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema ameshangazwa mno na hatua hiyo ya serikali ya Maduro, huku nayo serikali ya Marekani ikitangaza kufutwa kwa visa 77 za raia wa Venezuela, ikiwa ni pamoja na maafisa wa serikali ya Maduro na familia zao. Waziri wa uchukuzi nchini Kenya amesema kwamba serikali imeajiri baadhi ya wahudumu wapya kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi, kufuatia mgomo uliosambaratisha shughuli nyingi hapo jana. Macharia ameviambia vyombo vya habari kwamba hali ya kawaida itarejea hivi leo kufuatia mgomo huo uliopelekea hasara iliyokadiriwa kuwa ya mabilioni ya pesa. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la ndege la Kenya Airways. Shughuli zilisitishwa kwenye uwanja huo na operesheni kusimamishwa kabisa, huku maafisa wa usalama wakikabiliana na wafanyakazi ambao walikuwa wakiandamana huku wakibeba mabango kupinga pendekezo la kuunganisha shirika hilo na halmashauri ya viwanja vya ndege KAA, ambayo inasimamia shughuli kwenye uwanja huo. Gazeti la Daily Nation limeripoti kwamba kufikia jana jioni, safari nyingi za ndege zilikuwa zimeanza kwa mara nyingine kutoka kwa uwanja huo, baadhi zikielekea miji ya Entebbe, Cape Town, Johannesburg, Dubai, Harare na London. Takriban ndege 230 hutua na kuondoka kwa uwanja huo wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kila siku na shirika la wafanyakazi ulimwenguni ILO limetoa ripoti kuwa pengo la ajira pamoja na mishahara kati ya wanaume na wanawake lingali kubwa, na kwamba kunahitajika sera na sheria mwafaka kubadili hali hiyo. Lisa Schlein ana ripoti kutoka Geneva, naye Harrison Kamau anaisoma ripoti yenyewe. Ifikapo ni kupata ajira, wanawake mara nyingi wanabaki nyuma ya wanaume. Shirika hilo la ILO linasema kuwa hali hii imebaki hivyo kwa zaidi ya miaka 27. Linasema kuwa kuna upungufu wa asilimia 26 katika kupata ajira kwa wanawake ikilinganishwa na wanaume. Hali hii inasemekana kuathiri hadi vyeo vya juu. Takwimu zilizotolewa na ILO zinaonyesha kuwa ni robo moja tu ya wanawake ulimwenguni wali walioko kwenye viwango vya mameneja au viongozi. Ripoti inaongeza kuwa wanawake wanaofika viwango hivyo mara nyingi huwa ni wachanga kwa mwaka mmoja kiumri, huku wakiwa wameelimika zaidi ya wanaume wa viwango hivyo. Licha ya kufikia viwango hivyo, waandishi wa ripoti hiyo wanasema kuwa wanawake hawapati mishahara iliyo sawa na wanaume kote ulimwenguni. Inasemekana kuwa pengo kati ya wanaume na wanawake ni asilimia ishirini. Shauna Olney ambaye ni mkuu wa jinsia kwenye ILO anasema kuwa wanawake wenye watoto wa chini ya miaka sita wana nafasi ndogo zaidi ya kupata ajira. Olney ameambia VOA kuwa kazi ya uongozi inayofanywa na wanawake mara nyingi hudunishwa. Ameongeza kusema kuwa mara nyingi wanawake wanasifiwa kutokana na majukumu madogo madogo kama vile kuweza kuwasiliana vizuri na watu. Ripoti hiyo inahimiza marekebisho ya haraka kwenye sera na sheria za ajira kote ulimwenguni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Rais Donald Trump alisema jana Jumatano kwamba ataghadhabika mno iwapo ripoti kwamba Korea Kaskazini inaendelea na ujenzi wa kituo cha kurushia roketi zitakuwa za kweli. Duru zinaarifu kwamba Korea Kaskazini imerejelea ujenzi wa kituo ambacho ilikuwa imeanza kukiharibu baada ya mkutano wa kwanza kati ya kiongozi wake Kim Jong Un na Rais Trump uliofanyika nchini Singapore mwezi Juni mwaka uliopita. Tayari mashirika matatu yanayofuatilia hali ilivyo katika peninsula ya Korea yameripoti kwamba shughuli za ujenzi wa kituo hicho zimeonekana zikiendelea kwenye picha za satellite. Lakini akizungumza na waandishi wa habari katika ikulu hapa Washington, Trump alisema ripoti hizo ni za awali na kwamba atachukua hatua iwapo zitathibitishwa kwamba ni za ukweli. Haya yanajiri siku chache tu baada ya rais Trump kusisitiza kwamba ana imani na ahadi alizozitoa wa Kim wakati wa mkutano wao uliofanyika mwishoni mwa mwezi uliopita katika mji wa Hanoi nchini Vietnam. na rais Omar Al Bashir wa Sudan amemfuta kazi gavana wa benki kuu na nafasi yake kupewa aliyekuwa naibu wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa kutoka ikulu inaeleza kwamba Muhamed Al Zuneya amefukuzwa kazi na nafasi hiyo kuchukuliwa na Hussein Yehya Janko. Haya yanajiri huku rais Al Bashir akiendelea kukabiliwa na shinikizo kali kumtaka aondoke mamlakani kwa tuhuma kwamba amesambaratisha kabisa uchumi wa nchi hiyo. Wakati huo huo, moja ya vyama vikuu vya upinzani katika nchi hiyo kimesema kwamba maafisa wa usalama walizuia kufanywa mkutano wa na waandishi wa habari ambao ulikuwa umepangwa kufanyika jana alasiri mjini Khartoum na kukiita kitendo hicho kuwa ni dhuluma inayotekelezwa na serikali dhidi ya wa wapinzani nchini humo. Chama cha Sudanese Congress Party kilikuwa kimepanga mkutano huo ambapo kiongozi wake Omar Yusuf al Digeya alikuwa ahudhurie na kuhutubia. Digeya ambaye alikamatwa na kufungwa jela muda mfupi baada ya maandamano kuanza nchini humo mwezi Desemba mwaka jana, aliachiliwa siku mbili zilizopita. Maandamano yamekuwa yakifanyika karibu kila siku e, nchini Sudan tangu tarehe kumi na tisa mwezi Disemba kupinga ongezeko kubwa la bei ya bidhaa kama vile mkate, huku wengi pia wakimtaka rais Bashir kuondoka madarakani. Bashir amekuwa rais wa Sudan kwa miaka thelathini <muchas> Kumekucha cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na taarifa tuliyoipa kipaumbele, tunaelekea huko Afrika Mashariki ambapo Benki Kuu ya Tanzania katika siku za karibuni imekuwa ikifanya misako na kufunga baadhi ya maduka ya kubadilishana fedha za kigeni maarufu kama forex. Aa, kwa kuwa wakisema kwamba baadhi ya maduka hayo yana matatizo ya leseni na ufanyakazi, suala ambalo limezua mjadala mkali nchini humo. Basi kufuatia hilo, mwenzetu Idli Gongo alipata nafasi ya kuzungumza na Gabriel Mwangonda ambaye ni mtaalam wa masuala ya kiuchumi na fedha, na kwanza akamuuliza maduka haya yanaendesha shughuli zake kwa mikakati ipi ya sheria? Sekta ya fedha imekuwa ikiongozwa kwa mujibu wa sheria na kanuni ambazo zinatungwa na bunge letu, na kumekuwa na mabadiliko kidogo katika sheria inayofanya inayosimamia haya maduka ya fedha, kwa maana ya mitaji ambayo inakuwa inahitajika na sheria ndogo ndogo ambazo ni kanuni za kawaida zinazo govern, uh, sekta hii ndogo ya fedha. Kumbuke kwamba kulifanyika ukaguzi Arusha kama walivyosema, na ilizua taharuki kidogo kipindi cha nyuma, lakini ni kawaida kufanya ukaguzi wa aina hii kwa sababu ikumbuke, kwenye benki ambazo ni za biashara kwa maana ya commercial banks, kuna kitengo maalum kabisa pale uh, Benki Kuu ya Taifa ambacho kikazi yake kubwa ni kusimamia mwenendo wa hizi benki za kibiashara na kuhusu, uh, uh, uh, uh, uh, kuhusu Penati zinapigwa nyingi sana, na benki huwa zinalipa mara nyingi sana mala, kwa kukiuka hizi taratibu za kifedha ambazo zimekuwa zikitungwa mara kwa mara zikibadilishwa na zipo tangu kitambo sana, ila kumekuwepo na kidogo usimamizi uh, hafifu kidogo kwa miaka ya nyuma, kwa muda mrefu kwenye hizi eh, maduka ya kubadilishana fedha kwa maana ya bureau de change, uh, hapa Tanzania. Kwa hiyo kumekuwa na wazungu wanasema mushrooming, kwa maana ya kwamba kila mwenye mtaji mdogo alikuwa akiweza kuanzisha bureau de change, anafanya biashara vizuri sana, lakini uh, kukosa usimamizi uh, mzuri wa hizi taasisi uh, kumesababisha matatizo kadha wa kadha katika nchi. Uh, ikumbuke kwamba uh, za kigeni ni muhimu kwa nchi yetu na zinahitajika kwa, kwa maana ya kufanya biashara za kimataifa. Na Gabriel, kabla hujaendelea mbele zaidi, ningetaka kufahamu, manake uh, umesema ni suala la kawaida, lakini uh, baadhi ya hawa wataalamu wa masuala ya fedha wanaonya kwamba tukio hili linaweza likasababisha uh, madhara yake yakawa makubwa endapo, maake, kuna swala la soko huria, kuna swala la kuhakikisha kwa kwamba mzunguko wa hizi fedha za kigeni uh, unakuwepo. Na umegusia kwamba kuna uvunjifu wa sheria, unaweza ukawa ukatuambia kwamba kitu gani hasa ambacho kimekuwa kikifanyika ambacho sicho? Eh, maanake haijawahi kutokea kuonekana kwamba tukio hili likafanyika kwa ukubwa wa kiwango hiki kwa hivi sasa. Samme kumekuwa na tuhuma ambazo zikitolewa na Benki Kuu yenyewe ikiongelea imekuwa ikiongea mara kwa mara kuhusu hizi eh, maduka haya ya kubadilishia fedha kwamba yanakiwa yakitumika kinyume na utaratibu, kwa maana ya kutakatisha fedha, baadhi lakini si yote, na tumeshashuhudia maduka kadha wa kadha yameweza kufungwa. Na kuhusu kwamba kufungwa kwa haya maduka si jambo sahihi sana, tuna taasisi za fedha, mabenki zaidi ya hamsini hapa nchini na yote yanakuwa yana fedha za kigeni na yanafanya biashara ya kubadilishana fedha, na hiyo ni sehemu ambayo inaleta tu fedha nyingi kwa maana ya mapato kwenye hizo benki. Kwa hiyo sidhani kama kusipokuwa na haya maduka ya kubadilishana fedha basi uchumi utadondoka. Ni Gabriel Mwangonda akizungumza na VOA kutoka Tanzania. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc wakati ambapo bmj muridhi anaendelea nazo habari muhimu za dunia na tuanzie tena hapa Marekani ambapo seneta wa jimbo la Arizona Martha McSally ambaye alihudumu kwa miaka 26 kama rubani wa jeshi, jana Jumaatano, alifichua kwamba alibakwa na afisa mwandamizi wa jeshi la angani alipokuwa akihudumu katika jeshi hilo kwa kipindi cha miaka kumi na minane. McSally ambaye alikuwa akizungumza kwenye kikao kuhusu udhalilishaji wa kingono katika jeshi na jinsi ya kukabiliana nao alisema kwamba hakuripoti kisa hicho kwa sababu, kama waathiriwa wengine wa ubakaji, hakuwa na imani na mfumo wa serikali kuweza kulishughulikia vilivyo jambo hilo. Akizungumza kwenye kikao cha kamati ya Senate, Maxali alisema: wakati udhalilishaji huo ulipotokea alijilaumu mwenyewe na kuhisi kuchanganyikiwa. Alisema kwamba baada ya miaka kadhaa aliripoti tukio hilo, lakini aligadhabishwa mno na jinsi maafisa waandamizi katika jeshi walivyolishughulikia. Visa vya kudalilishwa kingono vimeongezeka katika jeshi la Marekani. Mwaka jana, wizara ya ulinzi iliripoti kwamba visa elfu sita mia saba na sitini na tisa viliripotiwa likiwa ni ongezeko la asilimia 97 ya visa vilivyoripotiwa mwaka uliotangulia. Na mwanaharakati na mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, Anna Henga, leo atatunukiwa tuzo ya wanawake jasiri duniani International Women of Courage Award wa mwaka wa 2019. Ikulu ya Marekani imesema kwamba Henga atatunukiwa tuzo hiyo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo katika hafla itakayofanyika hapa mjini Washington leo asubuhi. Pamoja na raia huyo wa Tanzania, Pompeo pia atawatunuku tuzo wanawake wengine tisa waliofanya mambo kwa ujasiri na udhubutu zaidi na kuleta mabadiliko chanya katika jamii zao. Bihenga atatunukiwa tuzo hiyo kufuatia juhudi zake katika utetezi wa haki za binadamu katika nchi ya Tanzania. Wanawake wengine tisa watakaotunukiwa ni pamoja na wanawake kutoka Bangladesh, Burma, Jibuti, Egypt, Jordan, Ireland, Montenegro, Basi moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo uchimbaji madini kwa hakika ni kitega uchumi kikubwa katika taifa hilo ambacho kinachangia uchumi na ukuaji wa uchumi kwa njia kubwa. Basi serikali imeendelea kutoa leseni kwa wawekezaji wa kigeni kutambua migodi na kuendelea na uchimbaji, lakini wananchi waishio sehemu za madini wanalalamika kwamba mm, masilahi yao haya zingatiwi vilivyo. Mwandishi wa VOA Amina Chombo amezuru uh, eneo la uchimbaji madini na kuandaa taarifa ifuatayo kutoka pwani ya Kenya. Kampuni ya kimataifa ya Best Titanium iliyo kilomita 50 kutoka Mombasa ni mojawapo ya kampuni zinazoendesha uchimbaji madini nchini Kenya. Kwa miaka miwili, kampuni hiyo imeanzisha juhudi za kutafuta madini maeneo mengine sababu wanayochimba wakati huu yamepungua. Eneo la Vanga, mpaka wa Kenya na Tanzania, ni miongoni mwa maeneo yaliyolengwa kufanyiwa utafiti. Hapa kuna ardhi ya kilomita 130 mraba inayoaminika kuwa na madini, japo vikwazo vya wenyeji vinatatiza azma hiyo. Mimi haya madini sitaki yachimbwe kabisa, kwa sababu mimi nina watoto kumi na watano. Mwenye title deed ni mzee wangu, atakapopewa hizo pesa, hawa watoto kumi na watatu atawafanya nini? Sitawabeza mimi na kuna watoto na tumezika sasa, tunapoambiwa habari ya kutoka mahali hapa, tuna imekuwa ni kero. Viongozi wa kisiasa pia wanaunga mkono kauli za wananchi. Uh, jambo la kusikitika pia, saa nyingine huwa hakuna uaminifu kwa wanasiasa ama kwa serikali, kwa sababu mnaweza kukubaliana moja leo sawa, tutaondoka kwa masharti moja mbili tatu, lakini hiyo siku ikija kuondoka, utaona haitekelezwi. Ndo wananchi wanauoga zaidi, hawataki kabisa kusikia masuala ya uchimbaji. Wakuu wa kampuni husika wanasema wamepata leseni ya kufanya utafiti, japo kuna vikwazo vya umma a... wakati madini yatakapokamilika, bei zaitakuwa kuwa na kazi ila kushughulikia mazingira haya na kuondoka, ajira zitapotea serikali itakosa kipato na jamii itakosa miradi inayoendelea vijijini. Tukipata madini zaidi na turuhusiwe, basi itakuwa faida zaidi ukanda wa Afrika Mashariki. Tanzania ni miongoni mwa mataifa yanayotekeleza sera ya kulinda sekta ya madini. Pamoja na kuwa na utajiri huo mkubwa wa madini, nchi yetu haijanufaika vya kutosha. Sekta hii haijafanikiwa kutoa ajira ya kutosha kwa Watanzania. Sheria mpya ya uchimbaji madini Kenya mwaka elfu mbili kumi na sita inaonyesha kuwa kwa faida inayotoka katika uchimbaji huo wa madini, asilimia sabini inapewa hazina ya kitaifa, asilimia ishirini ikienda katika jimbo kunakochimbwa madini na asilimia kumi ikipewa jamii inayoathirika moja kwa moja na uchimbaji madini, ikiwa ni wale waliofurushwa na wanaoishi pambizoni mwa migodi. Amina Chombo, VOA Mombasa. Shukran sana Amina Chombo kwa ripoti hiyo. Na sasa tuelekee huko Cameroon, ambako serikali ya Cameroon imesema kwamba miezi uh, mitatu baada ya kuundwa kwa tume ya kuwapokea wapiganaji waliojisalimisha pamoja na silaha zao, ni ishirini peke yao waliotii wito huo, wengi wakisemekana kuhofia kwamba huenda ikawa ni njama ya jeshi kuwaadhibu, kama anavyoeleza Moki Kizeka akiwa Yunde, Cameroon. Naye Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Julius mwenye umri wa miaka 39 na ambaye hakutaka kufichua jina lake la pili kutokana na sababu za kiusalama ni mwendesha pikipiki ya kubeba abiria mjini Younde, Cameroon, kuanzia Novemba mwaka uliopita Anasema kuwa wakati huo ndipo alipotoroka kutoka kwa kijiji kinachotumia lugha ya Kiingereza kaskazini magharibi mwa nchi baada ya wanajeshi kuvamia kambi ya waasi alimokuwa, akiongeza kuwa wenzake kumi na watatu waliuawa wakati wa operesheni hiyo. Anasema kuwa tangu wakati huo aliamua kuacha harakati za kupigania uhuru wa eneo linalotumia Kiingereza ndani ya Kamerun, taifa ambalo linatumia Kifaransa kwa wingi. Licha ya hayo, Julius anaogopa kujisalimisha kwenye tume ya maridhiano inayowapokea waasi akisema kuwa hana imani na mamlaka down... Kinachofanyika mashinani ni kwamba iwapo mwanajeshi mmoja ameuawa, wanalipiza kisasi kwa kuchoma kijiji kizima. Wamefika kiwango cha kutekeleza uhalifu huo, na kisha baadaye wanageuka na kulaumu wapiganaji wa uasi wa. Unafikiri wapiganaji wataweza kuamini kuwa watakuwa salama kwa kujisalimisha na kuacha silaha zao? washukiwa wanauawa. Julius anasema alirejea Cameroon mwaka wa 2017 baada ya kuhudhuria chuo kikuu nchini Nigeria. Anasema kuwa hakuwa na nia ya kujiunga na waasi hadi pale jeshi lilipoteketeza nyumba yake. Hata hivyo, jeshi la Cameroon limeendelea kukanusha madai dhidi yake likisema kuwa ukatili unatekelezwa na waasi. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema kuwa jeshi na waasi wote wanatekeleza ukatili na kwamba wanaumia ni raia wa kawaida wasio na silaha serikali kwa upande wake inakiri kuwa vijana wengi wamejiunga na uasi. Desemba serikali ilibuni tume ya kuwapokea wanamgambo mgambo wa Boko Haram pamoja na wapiganaji wanaotaka kujisalimisha na kuacha silaha. Licha ya hatua hiyo, ni wapiganaji ishirini pekee waliojisalimisha kwenye vituo wa viwili vilivyobuniwa kwa shughuli hiyo. Sits Gapsa ni meneja wa mojawapo wa vituo hivyo kwenye mji wa kaskazini magharibi wa Bamenda. Anasema kuwa hakuna sababu yoyote ya waasi kuhofia no am... wanafikiria kuwa huu ni mtego. Siyo hivyo hata kidogo. Nawapa hakikisho kwamba kiongozi wa taifa ametupa uwezo wa kutoa nafasi kwa watoto wetu ili waishi kwa amani, na pia tuweze kuwarejesha tena kwenye jamii. Tutawapa uwezo pia wa kuanza maisha mapya kwenye mazingira huru na salama. Gabsa anasema kuwa vituo hivyo vinatibu majeraha ya waasi kutoa mafunzo ya ajira pamoja na kuwapa mitaji na rasilimali za kuwawezesha kujiunga tena kwenye jamii. Hata hivyo, mshauri Denis Mbaga kutoka taasisi ya kusuluhisha migogoro kwa amani mjini Younde anasema kuwa serikali inahitaji kuweka mazingira ya kuaminiana. Anasema kuwa kutoa wito kwa waasi kusalimisha silaha na kisha kuendelea kufanya misako ni hatua inayovunja imani. Cette kommission devait intervenir apres un certain nombre de prealable. Anasema kuna kikubwa cha kutarajia iwapo serikali haitabadili mbinu. Anasema kinachohitajika sasa ni kuwa na nia ya dhati ya kisiasa kumaliza mgogoro kwa njia ya kushauriana na raia pamoja na waasi, kutokana na kuwa njia ya kijeshi imeshindwa. Waasi kutoka sehemu zinazotumia Kiingereza wamedai kukandamizwa na jamii za wale wanaotumia Kifaransa na ambao ni wengi nchini humo, wamekuwa wakipigania uhuru wa jimbo lao tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Serikali inasema kuwa zaidi ya watu 1200 wameuawa kwenye ghasia hizo, ikisema kuwa haitawezekana kuwapa uhuru wa jimbo lao. nam ni ripoti hiyo ambayo imeletwa kwako na Harrison Kamau. Nafikiri uh, msikilizaji popote pale ulipo unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Na sasa Kamau, tuende wapi? Tuteremke Afrika, kuelekea upande wa Afrika Kusini, huku ambapo mkate umepanda bei kiasi kikubwa huko nchini Zimbabwe, na wananchi wa kawaida aa, kabisa wameshindwa kumudu bei ya maisha na kubuni njia za kuwa na chakula mbadala katika taifa hilo ambalo lina uhaba wa chakula, na pia bei zimepanda kiwango ambacho kabisa, kama nilivyosema, hawezi kumudu. Basi rijariami riami anaripoti kamili kutoka kwa Columbus Mvunga akiwa mjini Harare. Mkate uko katika orodha ya vyakula ambavyo vina uhaba na kusababisha bei yake kupanda kiasi kwamba wananchi wengi wa kawaida nchini Zimbabwe hawana uwezo wa kununua. Hivi sasa watu wengi wamezoea kunywa chai ya asubuhi bila mkate. Gibson Nhema ambaye alikuwa akiuza mikate sasa amebuni chakula kingine cha kuuza. Ama yangu chingwa cha dura saka Hivi e, sasa mara nyingi inauza uji ambao ni mzito, viazi vitamu, ugali wa mboga mboga. Kama tunaweza kupata mkate mara moja kwa wiki, basi sawa, lakini kwa hali ilivyo, hata hatulalamiki kukosa kwa sababu umekuwa ghali mno. Kama serikali itasukuma bei ya mkate na unga iendane na hali yetu ya kimaisha, vizuri hatuna fedha taslimu bado, bei ni kubwa, sitakuwa na uwezo wa kununua chakula cha so jioni kama nitaamua kununua mkate, wakati biashara ikishamiri kwa wachuuzi kama Neema. Hizi ni nyakati ngumu sana kwa wale ambao wanauza mikate. Alwin Mutero, mchuuzi wa mikate, anaelezea zaidi. Kulikuwa na mikate mingi sana, lakini siku hizi watu hawanunui tena mikate kama ilivyokuwa siku za nyuma, kwa sababu bei ni kubwa mno. Tulikuwa tunauza mkate mmoja kwa dola moja, hivi sasa mkate unagharimu dola mbili na nusu kwa hiyo watu hawana uwezo wa kumudu bei hii. Waziri wa viwanda wa Zimbabwe, Mangaliso Ndlovu, hivi karibuni amesema amegundua kwamba kampuni inayoweza kutengeneza mikate kutumia bidhaa za ndani itasaidia kupunguza uhaba na kudhibiti bei, lakini wakulima wanasema hawana miundombinu kuzalisha ngano kwa gharama ambayo itakuwa nafuu. Wanaiomba serikali ya Rais Emmerson Mnangagwa kuwasaidia. Ben Gilpin, mkulima wa chama cha wakulima wa biashara, anaelezea kuhusu changamoto wanazopitia wafanyi biashara. Kilimo cha umwagiliaji, miundombinu na matokeo ya mageuzi ya ardhi yachangia katika uzalishaji ngano. Bei ilishuka sana wakati fulani, halafu ikapanda tena lakini ili iweze kuwa katika kilimo endelevu ni lazima kwa wakulima kuwa na bei maalum, na wazalishaji nafaka kuchukua baadhi ya gharama zao, na wakandalisi nao wanahitaji kupata bidhaa kwa bei nafuu. Wakati maafisa wa serikali na viwanda wakitafuta suluhisho, wa Zimbabwe kama Gibson Hema wamekuwa wakifikiria njia mbadala kwa baadhi ya bidhaa za msingi kama vile mkate. Basi tukitoka huko Zimbabwe ambapo shughuli hali ya kuvuta ni kuvute kuhusu mkate imeendelea, uh, tupate muktasari wa habari kabla ya kutamatisha matangazo haya. Serikali ya Venezuela imemfukuza balozi wa Ujerumani nchini humo kwa sababu ya kumuunga mkono kiongozi wa upinzani Juan Guaido, ambaye anaendelea kupinga utawala wa rais anayekabiliwa na mzozo Nicolas Maduro. Waziri wa uchukuzi nchini Kenya James Macharia amesema kwamba serikali imeajiri baadhi ya wa wahudumu wapya kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta katika jiji la Nairobi kufuatia mgomo uliosambaratisha shughuli nyingi hapo jana. Shirika la wafanyakazi ulimwenguni ILO limetoa ripoti inayosema kwamba pengo la ajira pamoja na mishahara kati ya wanaume na wanawake duniani lingali kubwa na kwamba kunahitajika sera na sheria mwafaka kubadili hali hiyo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana Jumatano kwamba ataghadhabika mno iwapo ripoti kwamba Korea Kaskazini inaendelea na ujenzi wa kituo cha kurushia roketi zitakuwa ni za kweli. Rais wa Sudan Omar Al Bashir amemfuta kazi gavana wa Benki Kuu na nafasi yake kupewa aliyekuwa naibu wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa kutoka ikulu inaeleza kwamba Muhamed Al Zunea amefukuzwa ah, kazi na nafasi yake ikachukuliwa na Husen yehiya Janku. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harison Kamau, hapa studio nikiwa na mwenzangu BMJ Muridhi na vilevile mwelekezi Siri Shuba Hiro, tukisema kwa heri, kwa heri ya kuonana na uwe na siku njema popote ulipo.