Kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha msikilizaji popote pale unapotusikiliza kwa matangazo haya, tukikuletea kipindi cha Kwa Undani ambacho mara ya kwanza kilienda hewani siku ya Jumaa Tano. Muda mfupi ujao, basi utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo kukuendesha mpango huo. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena, tunapokualika katika kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo hii leo e, tutaungana na wenzetu katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambao wataangazia mazungumzo yaliyofanyika leo mjini Nairobi baina ya marais wa Kenya, Somalia na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na kuona jinsi waziri mkuu huyo mpya wa Ethiopia anajaribu kupatanisha Kenya na Somalia kufuatia mgogoro. Lakini katika sehemu ya pili e, tutaelekea nchini Tanzania kuangalia sakata la zoezi linaloendelea, ambayo kwa mujibu wa Benki Kuu ya Tanzania ni ukaguzi wa maduka yote yanayofanya kazi ama biashara ya kubadilisha fedha. Ninayokaribisha mijina langu ni Idi Ligongo nam, karibu katika Kwa Undani hii leo, kama nilivyokudokeza. E, tutaangalia ziara ya marais wa Somalia na a, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kwenda nchini Kenya ambapo alikutana na mwenyeji wao Rais Uhuru Kenyatta, e, lengo likiwa kwa mujibu wa taarifa ambazo tunazo ni kwamba upatanishi wa mgogoro unaofukuta kwelikweli, e, katika kugombania eneo la Bahari ya Hindi e, Somalia ikidai eneo hilo ni la kwao huku Kenya ikidai eneo hilo ni la kwao. Hayo yakiendelea bado mgogoro ama migogoro kama hiyo imekuwa ikiendelea sehemu nyingi tu, uh, barani Afrika na duniani kwa ujumla. Kwa hiyo huu mgogoro nao unaingia katika orodha ya ile migogoro ambayo, eh, mataifa yamekuwa yakigombania himaya katika eneo la bahari ama eneo la nchi kavu, mataifa mengine yakigombania baadhi ya visiwa. Mwenzangu Josephat Kioko na Salma Mohamed wenyewe wameangazia mazungumzo hayo ambayo yamefanyika leo katika jiji la Nairobi eh, baina ya rais wa Kenya, Somalia na waziri mkuu Abi Ahmed. Tukukaribishe Josephat Kioko na Salma Mohamed. Na kweli hiyo ndio ishara kamili kuwa Washington imeungana na Mombasa. Asante mwenzetu, kwa kutupokeza taarifa kuu ambazo tunaangazia katika kwa undani hapa nchini Kenya. Mkutano huo ulioshirikisha rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, rais wa Somalia Muhamed Farmajo wakiwa pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed leo siku ya Jumatano ni miongoni mwa taarifa ambazo zimegonga vichwa vya habari. Na mazungumzo haya zaidi yamelenga kupatanisha nchi ya kupata nisha, nisha Kenya na Somalia baada ya kuvutana kwa zaidi ya miaka kumi bila kupata suluhu katika mazungumzo juu ya mpaka ulio baharini. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ametoa taarifa kwa kifupi tu katika mtandao wa Twitter akisema baada ya wao kukutana, nchi hizi mbili Kenya na Somalia zimekubaliana kuendeleza amani na kuzungumzia maswala kwa undani yaliyoleta mgogoro uliozungumziwa katika vyombo vya habari na hata taharuki katika nchi hizi mbili uh, za kanda hii ya Afrika Mashariki na Kati. Lakini kumbuka, kesi ya kimataifa baina ya Kenya na Somalia imo mahakama kuu ya kimataifa baada ya nchi hizi mbili kuzozana kuhusu rasilimali zilizo chini ya bahari. Kabla ya Salma Mohamed kufahamisha mgogoro huu uliozungumziwa kidiplomasia baina ya Somalia na Kenya, tumsikize msomi wa masuala ya kisheria nchini Kenya ambaye pia ni mbunge katika lile bunge la Senate Kidhure Kindiki. Hivi majuzi alizungumzia kesi iliyowasilishwa na Somalia huko mahakamani The Hague. Mimi nimeangalia ile makaratasi ambayo Somalia imestaki Kenya kesi ambayo imewekwa katika mahakama ya kimataifa kule Hegi. Hiyo kazi ambayo Somalia imeanza ni kazi ya fitina, na ile kesi mimi najua wataanguka, kwa sababu haina msingi wowote. Kuna sheria ambayo lazima ifuatwe, na kwa hivyo sisi tunasema ya kwamba serikali iendelee kuhimiza wananchi na serikali ya Somalia iache kuchokoza nchi ya Kenya. Sisi tumekuwa hifadhi ya wakimbizi kutoka Somalia. Nchi yetu imepigwa na magaidi kwa sababu tulituma jeshi yetu kule Somalia. Kwa hivyo sasa, rafiki yetu Somalia na jirani yetu asiwe yule mtu ambaye unapatia hifadhi, alafu anaanza kuwa adui na anaanza kukuletea mambo ya makesi. Nam, baada ya kupata muktadha wa wakili Kithure Kindiki, ni kurudisha nyuma kuweza kufahamu mgogoro huu, yaliyokuwa yakijiri katika miaka hayo ya nyuma, na mambo gani ambayo yaliweza kufikia hatua ya hivi punde. Mgogoro wa mipaka wa baharini wa Kenya na Somalia umekuwa ukisimama kwa miaka mingi. Mwaka 2014, Somalia ilishtaki Kenya katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki kuomba uamuzi sahihi wa mpaka wa bahari kati ya nchi hizo mbili. Kesi bado haijapata uamuzi hadi kufikia sasa. Wakati huo majaji wa ICJ waliruhusiwa kesi hiyo kusikilizwa kamili licha ya Kenya kupinga kabisa. Sehemu hii inayogombaniwa na nchi hizi mbili, kila mmoja akisema ni eneo lake. Kwa Kenya, hata hivyo, mipaka ni wazi kabisa, wao wakitumia mstari wa latitude. Hiyo inaipatia Kenya sehemu kubwa ya eneo la baharini, ambayo tayari limeuza leseni za eneo hilo linalogombaniwa kwa makampuni ya kimataifa, jambo ambalo Somalia inapinga. Wasomali wanataka mpaka wa kupanua kusini mashariki, kama upanuzi wa mpaka wa ardhi. Mnamo mwaka 2009, nchi zote mbili zilikubaliana kuwa tume ya Umoja wa Mataifa inayohusika ya kupatanisha migogoro ya mpaka inapaswa kuamua mstari wa mpaka kwa mara moja na kwa wote. Walikubaliana pia kwamba wanapaswa kuendelea kufanya kazi pamoja ili kupata suluhisho ili jambo hilo lisitake kwenda mahakamani. Hivi punde yapata takriban mwezi hivi Kenya ilimrudisha balozi wake kutoka Mogadishu juu ya madai ya Somalia kuuza sehemu iliyo na mafuta na gesi Uingereza. Mnada huo uliofanyika jijini London Uingereza mwanzoni mwa mwezi jana, wanunuzi katika minada ya Somalia walisemekana kutoka Uingereza na Norway, mmoja huyo waziri mkuu wa Somalia Hassan Al Khaire, ambaye ni raia wa Norway. Serikali ya Kenya imedai kwamba Somalia itaondoa ramani sio sahihi ambayo ilitoa wakati huo ilipouza mafuta na gesi katika eneo la Kenya. Serikali ya Somalia iliandika katika mashtaka ya kwamba hiyo ilikuwa ni kutoelewana. Pande hizo zilikutana mara nyingi kujadili jinsi mgogoro huo unaweza kutatuliwa, lakini hakuna maendeleo yaliyofanyika katika mkutano yote ambayo iliweza kufanyika. Hata hivyo, Somalia inataka ICJ kufafanua mipaka kama ilivyowekwa na mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya sheria ya bahari na sheria nyingine za bahari ya kimataifa. Kabla ya mkutano wa Nairobi leo Jumatano, waziri mkuu wa Ethiopia kwanza alikutana mwishoni mwa juma lililopita na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta katika mji wa Addis Ababa, na kidogo inaonekana wakagusia hilo kuhusu kusuluhisha mgogoro wa Kenya na Somalia. Na katika mkutano tofauti pia Abiy Ahmed akikutana na rais wa Somalia Farmajo. Na hapo ukiona hawa wamefika wawili Kenya jana jioni tu, waziri mkuu wa Ethiopia pamoja na rais wa Somalia wamesafiri kutoka Addis Ababa mpaka Nairobi ili kuhudhuria mkutano wa leo na rais Uhuru Kenyatta. Mgogoro unaotajwa hapa, ukiangalia nchi zote ni jirani. Kaskazini mwa Kenya ni Ethiopia, mashariki mwa Kenya ni Somalia, na wachanganuzi wa maswala ya uchumi na siasa wanasema kila nchi inahitaji nchi mwenzake. Kwa mfano, katika mazungumzo ya Somalia na Ethiopia wamekubaliana kwamba masuala ya kuendeleza amani yaendelee kama ilivyokuwa miaka iliyotangulia na pia wakagusia kwamba ni vizuri kwamba makubaliano ya migogoro inayohusisha Kenya na Somalia yatatuliwa kushirikisha Somalia na Somaliland, ndio mazungumzo, baadhi ya yale ambayo eh, waziri mkuu Ethiopia alikuwa anaafikiana na mwenzake wa Somalia. Na hivi katika mazungumzo ya wao watatu hapa nchini Kenya, vyombo vya habari vimeangazia zaidi kwamba mazungumzo haya yanaweza kuleta Eh, maafikiano na kutatua mgogoro ambao unazungumziwa zaidi. Kumbuka, katika yale machanganuzi ya masuala ya siasa wanasema ni kwa nini Kenya inahitaji Somalia, ni kwa nini Somalia inahitaji Kenya, na ndio maana wafanye mazungumzo haya, hata kesi ikiwa bado iko mahakamani. La kwanza, wanasema uchumi wa Kenya unategemea pakubwa, uchumi wa Somalia unategemea pakubwa nchi ya Kenya. La pili, Somalia ni soko kubwa la Kenya kuuza bidhaa zake na la tatu kukabili wanamgambo wa Alshababu. Lazima ushirikiano wa Kenya na Somalia. Kila mmoja anahitaji mwenzake katika maswala ya kuleta usalama kupitia ukabili kundi la Alshababu. Wachanganuzi wa maswala ya siasa pia wanasema, Rais Farmajo amewapiku marais waliomtangulia katika kutaka ushirikiano mkubwa na nchi ya Kenya. Kenya hata hivyo pia awali ilijaribu kuleta amani katika, katika suala hili mapema mwaza jana, vilevile iliweza kusitisha shughuli zote za uchunguzi, lakini Somalia haikutosheka na hili. Hata hivyo kwa upande mwingine, wataalamu wa baharini wamewahi kuonya kuwa Kenya inaweza kupoteza kesi kuu ikiwa hukumu za zamani za mahakama zitazingatiwa. Kenya pia limewahi kukabiliana na swala hili kupitia mwanasheria wake mkuu wa zamani Gidhu Mwigai katika mahakama ya Hek. Na hapa tunazungumzia takriban kilomita laki moja mraba ndani ya bahari Hindi, pale ambapo mipaka ya Kenya na Somalia inakaribiana katika bahari hiyo, na ndio maana mgogoro huu. Wanapokuwa wanajibu, kwa mfano Somalia ilisema kwamba inakataa yale madai Kenya iliyotoa na kwamba kesi iendelee kusikizwa wapi, katika mahakama hiyo. Wao walikuwa wamefanya mazungumzo miaka sita bila mafanikio hadi mwaka elfu mbili kumi na nne vile mwenzangu Salma ametanguliza hapo, na kinachochunguzwa na mahakama hii ya kimataifa ya haki huko Hague ni pia mipaka iliyowekwa katika era ya ukoloni, kwamba kuna mpaka kati ya Kenya na Tanzania, kuna mpaka mwingine kati ya Tanzania na Msumbiji, na kuna mpaka mwingine kati ya Msumbiji na Afrika Kusini. Hizi ni nchi ambazo pia zinaweza kuleta madai kuhusu eh, uhalali wa ile himaya inayozozaniwa na Kenya na Somalia, na ndio maana kesi bado inaendelea, na wachanganuzi wa masuala ya siasa wanasema nchi za Afrika Mashariki na Kati Ethiopia, Kenya, Somalia, kama wataendelea kuvurugana ile amani inayopatikana katika kipindi cha miaka iliyotangulia itazidi kuvurugika, na ni mataifa ambayo pia yameingiliwa na magaidi wa kimataifa. Kumbuka, mwishoni mwa mwaka uliopita Kenya iliandaa kongamano kubwa zaidi kuhusu uchumi wa bahari, uchumi wa maji, na walioshiriki ni pamoja na viongozi kutoka Somalia na mataifa mengine yanayotegemea e, uchumi wa maji, na ndio maana wasomi wa, wa, wa uchumi wanasema mvirugano kama hii itakuwa inaendelea itakuwa inatatiza yale maafikiano yaliyowekwa katika kongamano kubwa kama hizi, na faida zinazopatikana katika mataifa wanachama walioshirikishwa katika kongamano kama hilo. Naona muda unakamilika, lakini kwa sasa tunasema ni hayo, tukurejeshe Washington. Katika kwa undani kutoka Mombasa, ni mimi Josephat Kioko na mwenzangu Salma Mohamed. Shukrani kabisa Josephat Kioko na Salma Muhamedi kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani kutoka katika studio zetu za Mombasa. Na muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Tanzania. Nam, karibu katika sehemu ya pili ambapo hivi, hivi leo katika, uh, sehemu hii ya pili ya kwa undani tunaangalia suala ambalo linaendelea kuzua mjadala mkubwa nchini Tanzania, e, ambapo benki kuu ya taifa hilo ilianza utaratibu wa kufuta leseni za maduka yote yaliyokuwa yanaendesha biashara ya kubadilisha fedha kwa madai ya kutozingatia masharti ya leseni, baada ya ukaguzi ambao ulifanyika Jumatano Februari 27 mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kwamba na mchakato huo mpaka hivi sasa tunavyozungumza bado unaendelea katika jiji la Dar es Salaam, na taarifa zilizopo, uh, zoezi hilo linaendelea vilevile katika visiwa vya Zanzibar. Taarifa iliyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania hapo Alhamisi Februari ishirini na nane ilisema kwamba ilifanya ukaguzi wa kawaida wa maduka ya kubadilisha fedha za kigeni jijini Dar es Salaam na kubaini maduka mengi yanaendesha ya biashara hiyo bila kuzingatia sheria kanuni na taratibu za utoaji wa huduma hiyo. Ikumbukwe kwamba zoezi hili vilevile lilifanyika vile katika mkoa wa Arusha hapo mwaka jana, ambako ilizuka taharuki kubwa uh, mara walipoonekana maafisa wa jeshi la wananchi wa Tanzania uh, wakiwa katika maduka hayo, ambapo serikali ya Tanzania ilitoa taarifa kwamba walifanya hivyo kwa sababu wapolisi uh, wa kawaida wakati huo walikuwa wako katika zoezi la kusimamia mitihani ya taifa ya nchi hiyo. Katika laini ya simu tunaye uh, Gabriel Mwang'onda ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala haya ya kifedha, biashara na uchumi. Na tunataka kufahamu kwanza undani wa suala hili ambapo wakati huu kumekuwa na maswali mengi e, wanasiasa mbalimbali wa upinzani wakikosoa e, wakisema hatua hii si hatua njema kwa uchumi wa taifa hilo la Tanzania. Lakini je, kile ambacho kinaelezwa na Benki Kuu ya Tanzania, e, swala la kwamba kuna ukiukwaji wa sheria, kanuni na taratibu wa, wa, wa huduma hizo ni nini hasa, Gabriel, tuanzie hapa? Ni sheria gani? Kuna kanuni gani? Ama utaratibu upi unaosimamia haya maduka ambayo a, kwa kawaida, ama kwa hali ya moja kwa moja, unaweza ukasema kwamba inakiukwa kwa mujibu wa benki kuu? Uh, asante sana ndugu Idi Ligongo. Uh, kwa kawaida uh, sekta ya fedha imekuwa ikiongozwa kwa mujibu wa sheria na kanuni ambazo zinatungwa na bunge letu tukufu. Uh, na kumekuwa na mabadiliko kidogo katika sheria inayofanya inayosimamia haya maduka ya fedha kwa maana ya mitaji ambayo inakuwa inahitajika na sheria ndogondogo ambazo ni kanuni za kawaida zinazo govern, uh, sekta hii ndogo ya fedha. Kwa hiyo, uh, ikumbuke kwamba kulifanyika ukaguzi Arusha kama walivyosema na ilizua taharuki kidogo kipindi cha nyuma, lakini uh, ijulikane tu ni kawaida kufanya ukaguzi wa aina hii kwa sababu ikumbuke kwenye benki ambazo ni za biashara kwa maana ya commercial banks kuna kitengo maalum kabisa pale uh, Benki Kuu ya Taifa ambacho kikazi yake kubwa ni kusimamia mwenendo wa hizi benki za kibiashara, na kuhusu, uh, uh, uh, uh, kuhusu penalty zinapigwa nyingi sana na benki huwa zinalipa mara nyingi sana kwa kukiuka hizi taratibu za kifedha ambazo zimekuwa zikitungwa mara kwa mara zikibadilishwa na zipo tangu kitambo sana, ila kumekuwepo na kidogo usimamizi uh, hafifu kidogo kwa miaka ya nyuma kwa muda mrefu kwenye uh, hizi uh, maduka ya kubadilishana fedha kwa maana ya uh, hapa Tanzania. Kwa hiyo kumekuwa na wazungu wanasema mushrooming, kwa maana ya kwamba kila mwenye mtaji mdogo alikuwa akiweza kuanzisha biodi change anafanya biashara vizuri sana lakini, uh, kukosa usimamizi uh, mzuri wa hizi taasisi uh, kumesababisha matatizo kadha wa kadha katika nchi. Uh, ikumbuke kwamba uh, fedha za kigeni ni muhimu kwa nchi yetu na zinahitajika kwa, kwa maana ya kufanya biashara za kimataifa. Sasa Gabriel, si kwa nchi uh, kama ya Tanzania amba ayo imejitutumua kwamba yenyewe fedha yake ni Tanzania shillings ambazo zinatakiwa zitumike kwenye kufanya uh, makabidhiano ya bidhaa ama mali baina ya mtu na mtu. Kwa hiyo ukiwa na nchi ambayo ina ina ina, ina fedha yake lakini inategemea tena fedha ya kigeni kwa maana ya dola ili iweze kafanya biashara, then uchumi wa hiyo nchi kwa kweli unaelekea tu kudidimia na si afya sana kwa ile nchi. Kwa hiyo sasa, uh, iweze kupata nguvu vyema, fedha yako wewe ikawa inatumika zaidi katika uh, kufanya biashara. Hili zoezi lililofanyika Dar es Salaam ni zoezi la kawaida ambalo uh, kwa serikali yoyote kwa ma, uh, maana ya utawala wa kifedha wowote ambao uko makini utataka kujua tu ni menendo gani ambazo uh, haya maduka ya fedha zinaenenda. Kwa maana Gabriel, Gabriel, Gabriel kabla hujaendelea mbele zaidi, kabla hujaendelea mbele zaidi, ningetaka kufahamu maana yake. uh, umesema ni swala a kawaida, lakini uh, baadhi ya hawa wataalamu wa masuala ya fedha wanaonya kwamba tukio hili linaweza likasababisha, uh, madhara yake yakawa makubwa endapo bado kuna swala la soko huria, kuna swala la uh, kuhakikisha kwamba mzunguko wa hizi fedha za kigeni unakuwepo. Uh, na umegusia kwamba kuna uvunjifu wa sheria, unaweza ukawa ukatuambia ya kwamba kitu gani hasa ambacho kimekuwa kikifanyika ambacho sicho? Eh, maanake haijawahi kutokea kuonekana kwamba tukio hili likafanyika kwa ukubwa wa kiwango hiki kwa hivi sasa. Naam, uh, kumekuwa na tuhuma ambazo zikitolewa na Benki Kuu yenyewe ikiongelea imekuwa ikiongea mara kwa mara kuhusu hizi eh, maduka haya ya kubadilisha fedha kwamba yanakiwa yakitumika kinyume na utaratibu, kwa maana ya kutakatisha fedha, baadhi lakini si yote, na tumeshashuhudia maduka kadha wa kadha yameweza kufungwa. Na kuhusu kwamba kufungwa kwa haya maduka kutatiki nadhani si jambo sahihi sana. Tuna taasisi za kifedha mabenki zaidi ya hamsini hapa nchini, na yote yanakuwa yana fedha za kigeni na yanafanya biashara ya kubadilishana fedha, na hiyo ni sehemu ambayo inaleta tu fedha nyingi kwa maana ya uh, um, uh, mapato kwenye hizo benki. Kwa hiyo sidhani kama kusipokuwa na haya maduka ya kubadilishana fedha, basi uchumi utadondoka. Nitoe mfano mchache tu, wengi tunasafiri. Ukienda nchi kama South Africa, si rahisi sana kuweza kutumia dola yako kama una dola, yaani si rahisi kabisa. Kwa hiyo mimi nitatolea mfano ukiwa, nikiwa pale Jobag, ni kwamba ukitaka uchenji dola yako kwenda kwenye rand, itakubidi ufanye juhudi sana kwenda mi, unarudi hadi airport. Ukirudi airport lazima uthibitishe kwamba wewe una, una, una change dola, we ni nani. Kama ni mgeni ni rahisi, unaonesha passport kwamba we si raia wa wa, wa, wa wa South Africa, then ndipo unapoweza lakini si jambo rahisi kwenye nchi ambayo iko serious uh, kuwa na maduka mengi sana ya kubadilishana fedha na zikawa zinatumika tumika tu kwenye ule uchumi. Na kama kuna watu wanataka ku export nje, platform uh, ziko nyingi, si yale maduka tu uh, kuna mabenki nimeongelea hapa, na yale maduka ambayo yanafuata taratibu taratibu. Zingine ni zile zile za za, za kawaida, mtu anaambiwa labda mtaji uwe kiasi kadhaa uh, ili uweze ukafanya hiyo biashara, usipofikisha kwa Utafungwa tumeona kwenye mabenki zimefanyika benki za ushirika zaidi ya tano nadhani kama watakuwa wanafuatilia masuala ya kifedha hapa nchini zimeweza kufungwa simply because uh, mitaji ili, ili, ili, iliongezwa mitaji ambayo inatakiwa mabenki commercial banks ziwe nazo na zile benki zilishindwa kufikia uh, kiwango cha ile mitaji na zilifungwa vilevile bila huruma kwamba labda ni benki kubwa imeajiri watu wengi zilifungwa kwa hiyo haiwezi kuwa ni double standard kwamba kwa sababu kwa hizi build change uh, hazija Uh, fikia labda vigezo uh, zisifungwe kwa sababu zenyewe ni bureau de change. No, sidhani uh, kama hilo linaweza kufanyika, na vile vile labda itambuka kwamba uh, Benki Kuu ni benki kuu yetu, inaongozwa na wasomi, watu ambao wameenda shule na wanauelewa juu ya haya mambo. Sidhani kama ni watu ambao wa wanaweza kukurupuka kwa sababu zingine zozote ambazo labda ni za kisiasa au ambazo hazifai eh, au ambazo zinadidimiza uchumi, kwa sababu uchumi ukikua Gabriel, naona muda wetu unakimbia kweli kweli, tungetaka vilevile kufahamu maanake hivi. Uh, sasa kuna mambo mengi yanaendelea, manake zoezi hili tumeshalisikia kule Arusha, Dar es Salaam na Zanzibar, lakini hatujasikia katika mikoa mingine ya hapo uh, Tanzania kwani kwa hivi sasa utaratibu ukoje? Mimi ninapotaka kubadilisha fedha yangu ama nimepewa, ninapatiwa malipo kwa uh, dola ya Kimarekani, utaratibu wa hapo ni nini kwa mujibu wa sheria? Uh, kiutaratibu ni rahisi. Wewe kwa sasa unaweza ukaenda kwenye duka la kubadilishia fedha, utaulizwa kitambulisho, lazima uwe nacho uh. Na kitu ambacho wanapenda sana kiutaratibu kilichopo ni kwamba ijulikane, wewe fedha unaenda kutumia, uh, kufanyia nini hasa, ni kwa ajili ya biashara ama unaenda kufanyia nini, na taratibu zingine nyingi tu ambazo zilipo uh, watu wamiliki wa hayo maduka wanazijua wa wana uh, lakini sisi sote ni mashahidi eh, kwa sasa ukiingia kwenye, si kwa sasa hapo nyuma kidogo, ukiingia kwenye duka la kubadilishia fedha, wewe unampa tu fedha uh, mwenye mwenye duka anakupa fedha unayoitaka wewe bila kitambulisho bila uh, hata kutoa risiti. Saa nyingine inakuwa ni shida kidogo. Uh, nadhani watu sote tunajua kwamba serikali hii awamu ya tano kidogo kwenye mambo ya compliance eh, imekuwa kali eh, kidogo. Kwa hiyo eh, usipofuata taratibu ndogondogo kama hizo, obviously uh, hawatakuacha salama sana. Naam basi Na. shukran sana, uh, Gabriel Mwangonda kwa Uh, kutupa maelezo hayo kwa uh, juu ya sakata hili na tutaendelea kuliangalia uh, kwa undani na kuona mwisho wake hasa uh, nini, nini, ni nini maanake. Ni jambo ambalo linaendelea. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, shukran kwa kuwa nasi, na nakuambia kwamba alamsik. Tunamshukuru sana Idi Ligongo kwa kutuendeshia mpango huo wa kwa undani na kama alivyokueleza, ni kwamba uh, kipindi hicho kilikuwa ni marudio ambapo kwa mara ya kwanza kilienda hewani siku ya Jumatano. Matumaini yangu ni kwamba umefaidika katika sehemu ya kwanza ambayo ilitoka kule mjini Mombasa, uh, kwa uandishi wetu huko na vilevile vile sehemu ya pili ambapo umesikia vizuri tu jinsi mambo yalivyo kuhusu sera za kubadilisha pesa katika nchi ya Tanzania. Basi msikilizaji, jina langu ni BMJ Mridhi. Nataka kuondoka hapa studio, lakini siwezi kukuacha bila kibao cha mziki. Tupate mziki wake huyu mwanamziki mwana fa anakwambia yalaiti. Tutaonana tena panapo majaliwa. Ni kushukuru sana kwa kuendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Yalaiti