Kumekucha Afrika moja kwa moja, kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. E, karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11, saa za Afrika ya Kati, na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Kukaribisha hii leo kwa matangazo ya asubuhi hii, jina langu ni BMJ Murithi na mimi jina langu ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 12 mwezi Machi mwaka 2019. Matangazo haya pia msikilizaji anasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na ya Kati. Karibuni. Katika e matangazo ya kumekucha hii leo, vyombo muhimu vya kurekodi deta za safari za ndege maarufu black box, vimepatikana katika eneo ambapo ndege ya shirika la Ethiopian Airlines ilianguka Jumapili na kuua watu wote 157 waliokuwemo. Wataalamu wa usafiri wa ndege wanasemaje? kutoka 789 ambazo ndo ndege nyingi sasa hivi zipo, ni kwamba ozi yake ya kuenda kwenye Max ni fupi mno. Kwa hiyo wanajaribu kama kukuonyesha vitu vichache vichache tu, kwa sababu ndege yenyewe nzima ni hiyo hiyo, kasoro wamebadilisha vitu vichache tu. Na katika habari nyingine, wadau mbalimbali mbali kutoka nchi 45 za bara la Afrika wakutana mjini Arusha, Tanzania kujadili hatua zilizochukuliwa katika kuimarisha matumizi ya nishati ya atomic. Hii ni teknolojia ambayo ina manufaa zaidi kwetu sisi. La busara ni kuzungumza kuhusiana na usalama, na ndio sababu tunasisitiza ni lazima kuwepo na ile tunavyoita regulatory body. Ni baadhi tu ya ripoti tulizokuandalia hii leo katika kumekuu cha Afrika, kutoka hapa Washington. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com, na kabla ya kukupeleka kwa waandishi wetu tusikie yalojiri kutoka chumba chetu cha habari ukisomewa habari hizo na Sandi Shomari. Ofisi ya rais ya Algeria imesema siku tatu ya Jumatatu kiongozi wa muda mrefu Abdulaziz Buteflika hata gombea muhula wa tano licha ya kujaza fomu za azma ya kuwania urais wiki iliyopita. Rais huyo pia alitangaza uchaguzi ambao awali ulikuwa ufanyike Aprili 18 kuwa utaahirishwa. Wakati huo huo, vyombo vya habari nchini humo vinaripoti kwamba Buteflika amemtaja waziri wa mambo ya ndani Nuredin Bedui kama waziri mkuu mpya wa Algeria na kumpa kazi ya kutengeneza serikali mpya. Bedui amechukua nafasi ya waziri mkuu wa zamani Ahmed Oyahia ambaye alijuzuru nafasi yake mapema Jumatatu. White House jana Jumatatu iliwasilisha mapendekezo ya bajeti ya mwaka wa matumizi 2020 ikihusisha ombi la rais Donald Trump la kiasi kingine cha dola bilioni 8.6 kwa ajili ya ujenzi wa ukuta ambao ni ahadi yake ya kampeni kwenye mpaka wa Marekani na Mexico ili kupambana na uhamiaji haramu. Maombi ya Trump kwa ajili ya ujenzi wa ukuta huo yanapelekea mapambano mapya na wabunge wa Demokrat juu ya suala hilo katika miezi ijayo. Katika mwaka watatu wa utawala wa rais Trump, wabunge waandamizi wa, wa Demokrat wametangaza mara moja kupinga kutoa fedha hizo za ujenzi wa ukuta. Mipango ya bajeti ya Trump ni pamoja na ongezeko la asilimia tano kwa idara ya ulinzi ya Pentagon na makato ya asilimia tano katika matumizi yasiyo ya siwe kijeshi, wakati akipambana na programu zenye umaarufu za, za kutoa huduma za afya na pensheni kwa Wamarekani walio na umri mkubwa. Matumizi ya jeshi yameongezwa kutoka dola bilioni 715 mwaka huu hadi dola bilioni 750 na aliyekuwa makamu rais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na kiongozi wa wanamgambo Jean Pierre Bemba ambaye aliachiliwa mwaka jana na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC anaitaka mahakama hiyo imlipe takriban dola milioni 75 kama fidia. BMJ Muridhi ana taarifa zaidi. Mawakili wa Bemba walitangaza jana Jumatatu kwamba wamejaza fomu zinazohitajika na wako tayari kuwasilisha hoja kwa mahakama hiyo kutaka mteja wao alipwe ridhaa kwa kile walichokiita kuzuiliwa kinyume cha sheria. Aidha, mawakili hao wanataka pesa zote alizotumia Bemba kuwalipa mawakili waliomwakilisha kwenye kesi hiyo zilipo na mahakama kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wakili Peter Hens amesema kwamba nyaraka zote walizowasilisha kwa mahakama ya ICC pia zinataka mwanasiasa huyo mkongwe kulipwa ridhaa kutokana na kutwaliwa kwa mali yake, ikiwa ni pamoja na ndege saba, nyumba tatu za kifahari nchini Ureno, vipande vitatu vya ardhi nchini DRC na boti mbili. Kiasi cha pesa anachodai Bemba ni sawa na karibu nusu ya bajeti ya mwaka mzima ya mahakama hiyo. Msemaji wa mahakama amenukuliwa na Reuters akisema kwamba tarehe ya kusikilizwa kwa hoja hiyo bado haijawekwa na mahakama. Bemba ambaye alikuwa mfanyabiashara maarufu na mwanasiasa tajika nchini DRC alikuwa anashikiliwa na mahakama hiyo kwa kipindi cha miaka kumi ya kabla ya kuachiliwa huru mwaka jana baada ya kupatikana bila hatia katika kesi ambapo alituhumiwa kwa mauaji yaliyotekelezwa na wanamgambo waliokuwa chini ya amri yake. Tangu ICC kubuniwa, haijamlipa mtu yeyote ambaye amewasilisha hoja ya kutaka kulipwa fidia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Nchi kadhaa zimeamua kusitisha huduma za ndege aina ya Boeing 737 Max 8 jana Jumatatu, kutokana na ajali ya ndege shirika la Ethiopian Airlines ambayo iliua abiria 157. Ndege hizi aina ya Max 8 737 zipo kiasi cha 350 duniani, ambapo baadhi ya mashirika yameamua kusitisha safari zake wakati mwingine yameamua kuendelea kuzitumia huku uchunguzi ukiendelea na pengine kupata ushauri kutoka kampuni ya Boeing, watengenezaji wa ndege hizo. Kampuni ya Boeing imetuma wataalam kusaidia katika uchunguzi wa kuanguka ndege hiyo na kusema usalama ndiyo kipaumbele chake cha kwanza. Kuanguka kwa ndege hiyo Ethiopian Airlines nambari 302 kuwebwa upya maswali juu ya usalama wa moja ya ndege maarufu zinazotumika kwa sasa. Ajali hiyo nje kidogo ya Disemba ni ya pili ikihusisha ndege aina ya boing 737 max 8 na imekuja chini ya miezi sita baada ya aina kama hiyo ya ndege ya shirika la Lion kuanguka karibu na Indonesia na kuuwa watu wapatao 189. Boing 737 max ndiyo ndege iliyofanya mauzo makubwa sana katika historia ya kampuni hiyo. Boeing mpaka sasa imekushauza ndege zipatazo mia tatu na hamsini kwa mashirika ya ndege hamsini na nne duniani, wakati kiasi cha ndege elfu tano nyingine bado zinasubiriwa baada ya kuagizwa. Ndege hizi ambazo zimeanza kutumika tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba ndiyo maarufu zaidi katika kampuni ya Boeing ambazo ni kubwa zaidi ya 737 nyingine na pia zinatumia mafuta kidogo zaidi, na zina majina kutoka 737 Max 8 hadi 10, kutegemeana idadi ya viti kwenye ndege husika, kutoka viti 138 hadi 230. <muchasimu> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vifaa viwili muhimu vya kurekodi deta ya safari za ndege vinavyojulikana kama black box vimepatikana katika eneo ambalo ajali ilitokea dakika sita tu baada ya ndege hiyo ya shirika la ndege la Ethiopian Airlines kuruka kutoka uwanja wa kimataifa wa Bole mjini Adis Ababa, Ethiopia. Haya yanajiri huku ripoti zikiibuka kwamba kampuni ya Boeing ilitoa arifa kwa marubani wake mwishoni mwa mwaka jana kuhusu mfumo wa kuruka kwa ndege zake muundo wa 737 max 8. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mtaalamu wa maswala ya usafiri wa angani Captain Arif Jina, na kwanza akamuuliza ni kwa nini Boeing ilitangaza kubadilishwa kwa mfumo wa kuruka kwa ndege hizo. Tukichukulia ajali iliyotokea Indonesia, ambayo ndio kama ndio kigezo cha ajali hii iliyotokea hivi karibuni juzi, naona wote wanaelekeza kwenye lile lile tatizo ambalo limepelekea Boeing kutoa pia sakula kwa marubani, kwamba inabidi wabadilishe mfumo wa kuruka wakati wanaruka na hii ndege ya Max. Sasa hili tatizo la sensa ya angle of attack, labda ni kufahamishe tu kwamba ndege inaporuka yale mabawa yanakuwa katika position fulani ambapo ndiyo yanapata ule uwezo wa kuinyanyua na kuiweka angani. Yale mabawa yakikaa katika direction au yakikaa katika engo ambayo ni, ni kubwa, basi yanapoteza lifti. Kwa hiyo hata kama injini nzima zina nguvu kubwa tu, lakini haisaidii, ndege inaanguka. Kwa hiyo sasa wanasema kwamba hii sensa ndio inayoleta matatizo kwamba inakuwa inapeleka habari tofauti na vile rubani ambavyo wanategemea. Kwa hiyo rubani anapotaka kukaunta au kufanya kitu ili ikiwe cha usalama zaidi, anajikuta kwamba anazuiwa kwa hiyo kama labda kupush mbele, inamzuia ina kufanya hivyo. Kwa hiyo hili ni tatizo kubwa ambalo ndo limeleke, limepelekea Boeing watoe hii kitu anaita safety warning ambayo waliitoa tarehe sita Novemba mwaka jana. Sasa uh, Captain, kuna swala moja ambalo nimelisoma kwenye moja ya moja ya magazeti hapa Marekani katika jimbo la Washington State ambako ndiko ndege hizi zinatengenezwa za shirika la Boeing, imeeleza bayana kwamba kuna huo mfumo ambao umegusia, unaitwa MCAS kama sijakosea. Sasa kile ambacho kimekuwa kikielezwa na wachambuzi mbalimbali mbali, marubani mbalimbali kwamba kuna habari sahihi ya wakupatiwa wakati wanafanya mafunzo ya ndege hii, je, ni kweli? Hili ni jambo ambalo linaweza likatokea kwa kampuni kama kubwa ya Boeing kutotoa maelekezo sahihi ya mfumo wa ndege husika pale inapomalizika kutengenezwa na kuanza kuruka kutoka seven eight nine ambazo ndo ndege nyingi sasa hivi zipo. Ni kwamba kozi yake ya kuenda kwenye max ni fupi mno, kwa hiyo wanajaribu kama kuonyesha vitu vichache vichache tu, kwa sababu ndege yenyewe nzima ni hiyo hiyo, kasoro wamebadilisha vitu vichache tu, na wamebadilisha injini, wamebadilisha ndani kidogo, kwa hiyo hii angle of attack sensor haija. Nimeona hayo matatizo kwamba marubani wa Marekani, mfano chama cha marubani wa Marekani e, alpa pia wamelalamika kwamba ha, hii katika darasa. Kwa hiyo hicho ni kitu cha kweli, lakini pia nafikiri Boeing kwa vile wanailijua suala su, hili baada ya hii ajali ya Indonesia, lazima watakuwa wamelikalia vizuri na wamewajulisha wahusika. Kwa hiyo lazima limepitiwa, na kama unaona wametoa hiyo sakula ambayo inajieleza vizuri. Kwa hiyo marubani wanatakiwa wasome upya kidogo, ili wasije wakafanya haya makosa kama waliofanya wale wa Indonesia na kwa mazingira yaliyopo, ukiangalia muda mfupi wa toka ndege iliporuka kutoka uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Addis Ababa, aa, kwa mazingira ya kawaida, kwa tatizo lolote lile ambalo linaweza ku Uh, kabiliwa kwa mafunzo yenu nyinyi mnapokuwa mnayapata, ni jambo ambalo mnaweza kunusuru uh, kwa mazingira ya kutokea ajali kama hii. Unajua, kama ile ajali ya Indonesia ilikuwa ni giza usiku, ambayo ni tabu sana kama instrument zako zinakuwa sio reliable, yani zimepotea, kwa hiyo inabidi utizame nje, lakini hii ndege ime, ime take off saa mbili na dakika thelathini na nane yani time ya hadisababa na sisi ni moja, unaleta ule ulaki ni kwamba marubani wangeweza hata kama wamepoteza zile indications za speed kwa sababu kuna ndege ambayo ilikuwa nyuma yao waliwasikia wakisema kwamba wanarudi na wamepoteza indications za speed katika ndege yao. Kwa hiyo kama ni vile, nafikiri wangeweza kucontrol ndege kuliko hivi ambavyo walipokuwa hao wa Indonesia. Ni Captain Arif jina, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es salam Tanzania. <muchos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, basi msikilizaji, hiki ndicho kituo cha kuendelea kusikiliza. Waasi wa kihudhi na muungano unaongoza na Saudi Arabia wanalaumiana kwa vifo vya zaidi ya raia ishirini katika kijiji kimoja kaskazini mwa Yemen. Waathirika hao ni pamoja na watoto. Waasi hao wanaungwa mkono na Iran wanashutumu mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia, wakati televisheni ya Saudi Arabia inaeleza kwamba Wahudhi hao waliua raia wakati wapiganaji waasi walipojaribu kuzuia mapinduzi dhidi ya vuguvugu lao yaliyoongozwa na kabila moja katika eneo hilo. Vyombo vya habari visivyofungamana na upande wowote vimeshindwa kuthibitisha vifo hivyo. Muungano unaoungwa mkono na Saudi Arabia umetumia mashambulizi ya anga ili kusaidia serikali ya Yemen katika mapigano yake dhidi ya Wahudhi, lakini waasi hao waliteka mji wa Sana mwaka elfu mbili na kumi na nne na kupelekea viongozi katika serikali ya Yemen kwenda uhamishoni. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alikutana na waziri wa mambo ya nje wa India Vijay Gokale mjini Washington siku ya Jumatatu na kumwambia kwamba Marekani inaungana na India katika mapambano yake dhidi ya ugaidi. Baada ya mkutano wao, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema wawili hao walizungumzia umuhimu wa kuwakamata wale waliohusika na shambulizi la mauaji ya kujitoa mhanga kwenye msafara wa askari wa miavuli wa India, liliodaiwa kufanywa na wanamgambo walioko Pakistan. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeeleza kwamba wanadiplomasia hao walizungumzia juu ya umuhimu wa Pakistan kuchukua hatua madhubuti dhidi ya makundi ya kigaidi yanayofaa shughuli zake nchini mwake. Na mtu mmoja aliyetiwa nguvuni huko Guine Bissau wiki iliyopita kufuatia ukamatwa na karibu kilo mia nane za madawa ya kulevya aina ya kokain kutoka kwenye gari kubwa la samaki ni mshauri wa spika la bunge wa bunge la Niger. Polisi wa Guine Bissau wameeleza jana Jumatatu, kokeni hiyo ya kilo 789 ni kiasi kikubwa zaidi kuliko vyote kwa ukamatwa nchini Guine Bissau, ambao kwa muda mrefu kumekuwa njia kuu ya kupitisha madawa ya kokeni kutoka Amerika ya kusini kuelekea Ulaya. Polisi wa nchi hiyo wamekamata watu wanne katika mji wa Safim, ikiwa ni pamoja na Muhamed Sidi Ahmed mshauri wa Spika wa Bunge la Niger, Huseni Tini. Alieleza hayo Domingos Monteiro, kaimu mkuu wa idara ya polisi. Sidi Ahmed akiwa na kitambulisho cha Bunge la Niger, amekabidhiwa kwa mwendesha mashitaka mkuu wa serikali na bado yupo kizuizini. <tune> Popote unapoendelea kutusikiliza msikilizaji wetu ukiwa Nairobi, dar es Salaam, Kampala, Kinshasa au miji mingine yoyote katika dunia hii, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na tukirejea katika taarifa kutoka kwa waandishi wetu, ni kwamba wataalam na wadau mbalimbali, baadhi yao wakitoka kwa Baraza la Nishati ya Atomic, kutoka nchi 45 za Afrika wamekutana mjini Arusha, Tanzania ya kufanya tathmini ya hatua inayofikiwa au iliyofikiwa na nchi za Afrika katika matumizi ya teknolojia ya nyuklia na vilevile vile nishati ya atomic na changamoto zinazowakabili wananchi wakati wa kutumia teknolojia hiyo. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi anayo taarifa kamili. Wakizungumza katika mkutano huo mkurugenzi mkuu wa shirika hilo kanda ya Afrika profesa Shaukat Abdul Razak amesema baadhi ya nchi za Afrika zilizofuata sheria na taratibu za matumizi ya teknolojia hiyo ikiwemo Tanzania zimeanza kupata manufaa yake. Hii ni teknolojia ambayo ina manufaa zaidi kwetu sisi. La busara ni kuzungumza kuhusiana na usalama, na ndio sababu tunasisitiza katika shirika la International Atomic Energy Agency, ni lazima na lazima kuwepo kuo, na ile tunavyoita tuna, tuna regulatory body ili tupate kupima jinsi gani ambavyo teknolojia hii italeta ita manufaa na haitakuwa ni madhara kwa utumizi wake katika sehemu hii ya Tanzania na nchi nyingine za Afrika. Akifungua mkutano huo, naibu waziri wa sayansi, teknolojia na elimu ya juu wa Tanzania Bwana William Olenasha amesema Licha ya mafanikio yaliyoanza kupatikana kupitia matumizi ya teknolojia hiyo, serikali imeelekeza nguvu kubwa kuhakikisha sheria na taratibu zinafuatwa na usalama unakuwepo. Ni, ni kwamba tunaendelea kujenga uwezo wetu wa ndani wa kushughulikia changamoto zinazoletwa na matumizi yasiyo sahihi ya, ya, ya, ya, ya mionzi. Kwa hiyo serikali imekuwa ikichukua hatua kadha wa kadha, sio tu kuteketeza e, vifaa vile ambavyo tunafikiri mionzi yake imevuka viwango vinavyotakiwa, lakini vile vile kuzuia isiingie. Kwa upande wake mkurugenzi wa shirika hilo nchini Tanzania, Profesa Lazaro Busala amesema kupitia watendaji na wataalamu wa shirika hilo, hatua mbalimbali zimechukuliwa kwa watu binafsi na taasisi zinazokiuka taratibu za matumizi ya teknolojia hiyo, zikiwemo hospitali. Ukaguzi wa mwaka huu ulikuta hospitali mia moja na mbili zilikuwa zimevunja masharti na mpaka sasa hivi tunavyoongea hospitali arobaini Uh, zimetekeleza masharti ambayo eh, ni ya kiusalama zaidi. Hospitali sabini na mbili bado zimefungiwa kwa sababu bado utekelezaji wake unachukua muda mrefu. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Astrid Mvungi. Kwingineko, hali ya ukame inayosababishwa na uhaba wa mvua nchini Zimbabwe imeendelea kuathiri raia wa nchi hiyo ambao tayari wanakabiliwa na changamoto nyingi eh, katika maisha ya kawaida ikiwa ni pamoja na kudorora kwa hali ya juu kwa uchumi wa nchi hiyo. Kufuatia ukosefu wa mvua, mamlaka ya mji mkuu wa Harare ilitangaza kwamba wakazi wanapata maji mara mbili tu kwa wiki, hali ambayo imepelekea wasiwasi mkubwa wa kulipuka kwa magonjwa ya kipindupindu na homa ya matumbo, yani homa ya matumbo, yani typhoid. Mwandishi wa VOA Columbus Mavunga anatayarisha ripoti inayosomwa hapa na Patrick Nduimana. Mike Chideme msemaji wa jiji la Harare ameambia VOA kwamba hatua hiyo ya kupunguza huduma ya kutoa maji imesababishwa na musimu mbaya wa mvua uliomalizika hivi karibuni. Benedict Mpokosa mwenye umri wa miaka 68 ni mkazi wa kitongoji cha Budiriro anasema wamekuwa wakikabiliwa na uhaba wa maji tangu zamani. Kila siku anachota lita mia moja za maji kutoka kisima kilicho karibu na nyumbani kwake, kisima walichojengewa na shirika la hisani la kimataifa. Kitongoji cha Budiriro kilikuwa kitovu cha mlipuko wa kipindupindu mwaka jana na sasa wana wasiwasi wa kuzuka tena ugonjwa huo kutokana na hatua hiyo ya serikali ya Harare kugawa maji. Why? When we have got water in the lake. Kwa nini maji tuliyonayo kwenye ziwa hayawafikii wananchi? Kwa nini? Hapa lazima watoe maelezo. Hili ni jambo baya kwa sababu kipindupindu kiko karibu kulipuka tena kutokana na mazingira mabovu ya usafi. Kipindupindu kinaweza kurudi muda wowote, sababu watu bila usafi wa mazingira sahihi wataathiriwa na kipindupindu. Asasi ya kijamii kwa ajili ya kupatikana maji safi nchini Zimbabwe, Community Water Alliance, ina wasiwasi kwamba raia wataanza kusafisha vyombo vya nyumba katika mito. Shirika hilo linaitaka serikali kufikiria njia bora za kugawa maji yaliyosafi kwa wananchi so maafisa wa miji wanapaswa kuhakikisha kwamba maji yanasafishwa katika vituo ambako watu wanachota maji, ili wanapotafuta vyanzo mbadala vya maji, waweze angalau kupata maji safi na salama. Jiji la Harare linasisitiza, limeweka mikakati kuhakikisha mradi wake wa kutoa maji kwa vipindi maalum hautodhuru afya raia, na kwamba ugavi wa maji utafanyika kwa usawa, ili kuhakikisha kila mtaa umepata maji. Lakini Benedikti Mpokosa na wakazi wengine wa Harare hawaamini hata kidogo kwamba ukame ndiyo unasababisha uhaba wa maji. Mpokosa na hisi kwamba usimamizi mbaya ndiyo sababu kubwa ya kumfanya atembee mwendo wa kilomita tano kila siku ili apate maji ya kutumia nyumbani. Shukran sana Patrick Ndwimana. Na tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba mepiga hatua kubwa katika kudhibiti ugonjwa wa Ebola kwenye mji wa Beni na maeneo yaliyoathiriwa awali ya jimbo la Ituri. Hata hivyo, wahudumu wa afya wa shirika hilo wanasema wanakabiliwa na changamoto kadhaa katika miji ya Butembo na Katwa, ambako baadhi ya wakazi wamekuwa wakiwashambulia kupiga kupinga kuwepo kwao. Austeri Malivika anayo ripoti kamili kutoka Goma. Daktari Sosefale, kiongozi makamu wa WHO katika masuala ya dharura Anasema kwamba shirika lao pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajitahidi kudhibiti ugonjwa wa Ebola na kwa sasa wamefanikiwa katika maeneo ya Beni na sehemu moja ya Ituri, lakini kwa sasa wakiwa na changamoto katika muji wa Butembo ambako wananchi wameshindwa kuelewa. Hadi sasa WHO inasema kwamba kuna hatari ya kutangaza hali ya dharura katika maeneo ya Butembo endapo ugonjwa huu hautadhibitiwa. De amesema hayo masaa machache baada ya ujumbe wa WHO kutembelea katika mji wa Butembo ambako vituo vya afya vimekuwa vikishambuliwa. Ziara hii ilikuwa muhimu, kwa sababu sisi tulienda kutembea, kutazama hali halisi na kwa sasa ni lazima wananchi washirikiane na shirika hili kwa kutokomeza ugonjwa huo. Hey, aujourdi, ikiwa hatujakuwa na uhuru wa kuweza kuwafikia wagonjwa, yaani wananchi wanaoathirika na Ebola itaendelea kuwa tatizo, na hii itaweza kuhasiri uchumi wa maeneo haya puha... Perdure, et cela pourra aussi affecter l'économie. Ikiwa majirani watachukua hatua ya kufunga mipaka yao ili ugonjwa usizagee katika maeneo yao. Si les autres pays venaient à fermer la frontière parce que uh, l'épidémie se propage. Donc nous devons tous rester mobilisés. Huyo ni daktari Michel Yao ambaye ni kiongozi wa jopo la madaktari kutoka WHO hapa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimezungumza naye Magi Panzi, akiwa ni mwananchi katika muji wa Butembo. Nawaza watu wanapaswa kuelewa ya kwamba ugonjwa huko mjini, watu bado hawakufikia Ebola ni nini, na hawakujua ya kwamba ni magonjwa ambayo ni makali sana, yanaambukiza na yanaua mbio, mbio zaidi ya magonjwa mengine. Viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika maeneo hayo wanajaribu kuhamasisha wananchi ili watambue kwamba ugonjwa huo ni hatari. Sylve Kanyamanda ni meya wa mji wa Butembo. Tumezungumza naye kwenye laini ya simu. Ndiyo, ni kusema kwa leo mji wote wa Butembo na shida shida, hiyo malali ya Ebola inatesa inatuvunja mafikiri sana, lakini kwa hiyo hatuwezi tukavunjika, kwani tuko waongozi na tunapaswa tukasugulia na raia yetu hatuwezi tukachoka, tutaendelea kuwatafuta na tutawaona, tutaona namna gani tuwaambie na tuwajulisha ya kwamba hiyo mambo haipashi ukaendelea, kwani itaendelea watu wote watakufa watu, watu wataoteketea. Hoster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante sana Hoster Malivika kwa ripoti hiyo kutoka hapo Goma. Msikilizaji, matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia www VOA Swahili. E, muda mfupi ujao mwenzangu Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Ofisi ya rais ya Algeria imesema Jumatatu kiongozi wa muda mrefu Abdulaziz Buteflika hatagombea muhula wa tano, licha ya kujaza fomu za azma ya kuwania uraisi wiki iliyopita rais huyo pia alitangaza uchaguzi ambao awali wa ukuwa ufanyike Aprili 18 kwamba utaahirishwa. White House jana Jumatatu iliwasilisha mapendekezo ya bajeti ya mwaka wa matumizi elfu mbili na ishirini ikihusisha ombi la rais Donald Trump la kiasi kingine cha dola bilioni nane nukta sita kwa ajili ya ujenzi wa ukuta ambao ni ahadi yake ya kampeni kwenye mpaka wa Marekani na Mexico ili kupambana na uhamiaji haramu. Nchi kadhaa zimeamua kusitisha huduma za ndege yake aina ya Boeing 737 max 8 jana Jumatatu, kutokana na ajali ya ndege ya shirika hilo ambayo iliua abiria 157. Ndege hizi aina ya max 9737 zipo kiasi cha mia tatu na hamsini duniani, ambapo baadhi ya mashirika yameamua kusitisha safari zake wakati mwingine wakati mengine kumradhi, yameamua kuendelea kuzitumia wakati uchunguzi bado ukiendelea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, alikutana na waziri wa mambo ya nje wa India, Vijay Gokhale, mjini Washington Jumatatu na kumwambia kwamba Marekani inaungana na India katika mapambano yake dhidi ya ugaidi. Na kwa hizo habari, tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo. Uh, usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express na matangazo yetu ya jioni, pamoja pia na Kwa Undani saa tatu usiku saa za afrika Mashariki, kutoka hapa Washington. Mwelekezi amekuwa ni CD. Nimeshirikiana na mwenzangu Sandi Shumari, tunakutakia siku njema kutoka jiji kuu la Marekani.