Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo haya ni mimi Kennes Bwire. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, kwenye simu ya mkononi na mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni. Miongoni mwa mengi tuliyonayo ni kwamba serikali ya Tanzania yasitishe mshahara wa mbunge Tundu Lissu anayepata matibabu nje ya nchi baada ya kunusurika kifo kufuatia mashambulizi ya risasi na watu wasiojulikana. Mbunge huyo anasemaje? Walichofanya ni kinyume kabisa cha katiba, ni kinyume kabisa cha sheria ya uendeshaji wa Bunge, ni kinyume kabisa cha kanuni ya za kudumu za za bunge letu na viongozi mbalimbali wanaahidi kuchukua hatua za kulinda mazingira katika mkutano wa na Nairobi nchini Kenya, huku ripoti ya wanasayansi ikisema uchafuzi wa mazingira umesababisha tishio kubwa kwa uhai wa binadamu. Karibu msikilizaji, huwe nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Waokoaji nchini Nigeria bado wanaendelea kutafuta katika vifusi vya moja ya jengo lililoanguka ambapo watu takriban wanane walikufa na darzeni kadhaa walijeruhiwa katika mji mkuu wa kibiashara wa Lagos, saa kadhaa baada ya jengo hilo ambalo pia lina shule isiyo halali kuanguka jana Jumatano. Wafanyakazi wa dharura walikuwa bado kwenye eneo ilipotokea ajali iliyosababisha vifo. Gavana wa jimbo la Lagos akiwemo Ambode alisema majengo jirani yanatakiwa yafanyiwe ukaguzi madhubuti, lakini wamiliki wa majengo hawajatekeleza mpango huo. Majengo kuanguka ni jambo la kawaida nchini Nigeria. Watu mia moja walikufa wakati kanisa moja lilipoanguka mwaka 2016. Idadi ya watu ambao wamekufa kufuatia mafuriko nchini Malawi imefikia hamsini na sita huku nchi ikiwa katika tahadhari ya kutokea kimbunga kikali leo Alhamis, takriban watu elfu themanini na tatu wameachwa bila makazi tangu dhoruba kali ilipoanza nchini Malawi zaidi ya wiki moja iliyopita, na kuvunja kingo za mito, kusababisha mafuriko vijijini, ukosefu wa maji safi na nguvu za umeme kukatika katika baadhi ya sehemu. Mvua nzito iliyotarajiwa leo wakati kimbunga kilichope wa jina Idai kitakapotua Beira katika nchi jirani ya Msumbiji kabla ya kuelekea kusini mwa Malawi na baadaye nchini Zimbabwe. Baraza la Seneti la Marekani Leo linatarajiwa kuwasilisha mswada unaomlenga rais Donald Trump wakati wanapopiga kura ya kutoidhinisha tangazo la rais la dharura ya taifa ili kupata fedha za kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Baadhi ya maseneta wa Republican wameahidi kuungana na Wademokrat kulipinga tangazo hilo. Kuna uhakika wa kupita hatua hiyo katika baraza hilo lenye ambalo Warepublican wengi wenye wingi mdogo 53 kwa 47. Warepublican wengi wanaelezea kutofurahishwa na tangazo la hali ya dharura ya taifa wakieleza kuwa katiba ya Marekani inalipa bunge mamlaka juu ya masuala ya matumizi, lakini wengi wanatarajia kupiga kura dhidi ya kutoidhinisha hatua hiyo wakieleza dharura inahitajika kuimarisha mpaka wa kusini mwa Marekani. Balozi wa Marekani kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Kelly Currie amepinga madai ya China kwamba hatua yake ya kuwazuia idadi kubwa ya Waislamu walio wachache katika makambi katika jimbo la Xinjiang ni sehemu ya mpango wake wa kupambana na ugaidi na kwamba itakuwa na madhara mabaya. Katika kikao maalum kilichoitishwa na Marekani kando ya mkutano wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Jeneva kina lengo la kumulika hali mbaya inayowakumba Waislamu wa China. Mwenzangu Patrick Nduwimana anatusomea ripoti ya Lisa Schlein kutoka Jeneva. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba China inawaziwia kiholela kinyume cha sheria zaidi ya Wachina milioni moja wa kabila la Wigur na makabila mengine ya wachache ambao wengi wao ni Waislamu ndani ya makambi ya jimbo la Xinjiang kwa kile China inadai ni kutoa mafunzo ya uzalendo kwa mahabusu hao. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema mahabusu hao wanafanyiwa vitendo vya unyanyasaji na kuwapa mafunzo ya kuwapotosha akili. China inakanusha shutuma hizo, ikisema watu hao wamewekwa katika makambi ili wasijiunge na makundi ya kiislamu yenye itikadi kali na lengo ni kukabiliana na vitendo vya kigaidi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Kelly Curry alisema katika kikao hicho kwamba kuhusisha utambulisho wa kikabila na kidini na ugaidi na kufanya jitihada za kuangamiza utambulisho wa makundi ya Waislamu ni jambo lisiloeleweka na linafanywa bila kufuata kanuni yoyote ya kisheria. Balozi Curry ameongeza kuwa harakati hizo ni kikwazo kikubwa kwa lengo la china la kukomesha itikadi kali za kiislamu unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc siku tatu za upigaji kura katika bunge la uingereza zinafikia kilele leo kwa wabunge kuamua kama wanaiomba umoja wa ulaya kuchelewesha uingereza kujiondoa kwenye umoja huo Bunge kwa idadi kubwa lilipiga kura dhidi ya waziri mkuu Theresa May kwa mashauriano aliyofikia kuhusu Brexit siku ya Jumanne, na kufuatiwa na upigaji kura mwingine jana Jumatano kukataa uwezekano wa kuondoka EU Machi 29 ikiwa hakuna makubaliano. Iwapo hatua ya kuongezewa muda itapita leo, itahitaji uidhinishaji zaidi kutoka wanachama wengine wa EU ili hatua hiyo kuweza kusonga mbele. Maafisa wa EU wamerudia kusema watahitaji uhakika wa ili wakubali kusukuma mbele tarehe ya mwisho. EU inapendelea kuongezwa muda kwa kipindi maalum na suala hili likamilike kabla ya uchaguzi wa mwezi Mei. Wachunguzi wa masuala ya anga wa Ufaransa wameanza kuchunguza chombo cha kuhifadhi safari ya ndege na mawasiliano ya marubani inayofahamika kama black box kutoka ndege ya shirika la ndege la Ethiopian Airlines iliyoanguka siku ya Jumapili na kuua watu 157 kutoka mataifa mbalimbali mbali. Ajali ya ndege aina ya Boeing 737 Max 8 ni ya pili kuanguka na kusababisha vifo tangu mwezi Oktoba, wakati watu 189 walipouawa baada ya ndege kama hiyo ya shirika la ndege la Lion Air ya Indonesia kupata ajali. Ajali hiyo imezisababisha zaidi ya nchi arobaini kuzuia kwa muda safari zote za ndege hiyo au kupiga marufuku kuruka kupitia kwenye anga zao hadi uchunguzi kamili umefanyika. Marekani iliungana na mataifa hayo hapo jana kusitisha usafiri wa ndege hiyo. Wachunguzi wanasema matatizo makubwa ya ndege hiyo ni mpango wake wa kompyuta ambao marubani hushindwa kubadilisha na ndege kujiendesha yenyewe. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Tunasikika kote duniani kupitia kwa redio na mtandao www voa swahili com tunaanzia ripoti za waandishi wetu kutoka DRC ambapo Rais Felix Tshisekedi amewasamehe wafungwa mia saba wakiwemo wale wa kisiasa. Na wakati huo huo, waziri wa ardhi na viongozi wawili wa kampuni za umma wameachishwa kazi na Rais Tshisekedi. Viongozi hao wametuhumiwa kula rushwa na uongozi mbaya. Hatua hizo za Rais Tshisekedi zimepongezwa na wanasiasa na vilevile wananchi ambao wanahisi kwamba huo ni mwanzo mzuri. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo. Hatua hiyo ya kuachiwa huru wafungwa wa kisiasa ilikuwa ni ahadi ya Rais Felix Chisekedi kwa raia wa Kongo siku ya kuapishwa kwake Januari 24 iliyopita. Chisekedi alirejelea pia ahadi hiyo siku kumi zilizopita na kusema kwamba wafungwa wote wa kisiasa na wanasiasa wanaoishi uhamishoni kwa sababu za kisiasa wanatakiwa kuachiwa huru na kurejea nchini. Kwenye hatua hii ya msamaha wa raisi, ni pamoja na mpinzani Frank Diongo, kiongozi wa chama cha upinzani cha Mouvement Lumumbiste Progressiste MLP ambaye ameachiwa huru. Diongo alikamatwa Septemba mwaka 2016 wakati akiandamana kupinga muhula watatu wa rais Kabila. Alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa kuhusika katika kuwashikilia nyumbani kwake maafisa watatu wa jeshi la kitengo cha ulinzi wa rais. Mfungwa mwingine mashuhuri ni mwanasheria Firmin Yangambi ambaye alikamatwa mjini Kisangani mwaka 2009 na kuhukumiwa kifungo cha miaka 20 jela. Mwanaharakati huyo wa kutetea haki za binadamu alikutwa na makosa ya kuanzisha uasi. Vital Kamerhe, kiongozi wa ofisi ya rais Chisekedi ambaye alisoma kwenye runinga ya kitaifa RTNC waraka wa rais wa kuachiwa huru wafungwa hao, amesema kwamba hatua hiyo itachangia katika kuweko na maridhiano ya kitaifa le Rais aliahidi kufanya kazi kwa ajili ya maridhiano na msamaha baina ya wananchi wa Kongo ili kila mmoja wetu ashiriki katika ujenzi wa taifa. Ndiyo maana wale wote ambao walikamatwa na kushikiliwa kutokana na misimamo au maoni yao ya kisiasa toka Januari mwaka 2015 hadi Desemba mwaka 2018, wataachiliwa huru. Kwa jumla, ni wafungwa wapatao 700 watakaoachiliwa huru kote nchini. Kwenye hatua nyingine, rais Chisekedi alimwachisha kazi waziri wa ardhi Lumea Dumalegi kwa kile alichoelezea kuwa ni uongozi mbaya na rushwa. Rais amemwonya mwendesha mashtaka mkuu wa taifa kuendesha uchunguzi dhidi ya waziri huyo kuhusiana na tuhuma hizo. Mbali na waziri huyo, rais Chisekedi amewaachisha pia kazi viongozi wa makampuni mawili ya umma ikiwemo ile ya usafiri wa reli na meli STP na ile ya posta na mawasiliano ya simu RPTC. Viongozi hao wametuhumiwa pia kula rushwa na kuongoza vibaya. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mashambulizi ya kutoka angani yaliyotekelezwa na wanajeshi wa Urusi yameua raia kumi na watatu wakiwemo watoto sita katika mkoa wa Idlib, ikiwa ni shambulizi la kwanza tangu kufanyika makubaliano ya kusitisha vita mwezi Septemba. Kiongozi wa shirika la kufuatilia masuala ya haki za binadamu lenye makao yake Uingereza Rami Abdurahman amesema kwamba ndege za kijeshi za Russia zimetekeleza mashambulizi katika sehemu kadhaa za mkoa wa Idlib ikiwemo mji wa Idlib na Sarakibu, sehemu ya mwisho inayoshikiliwa na waasi wa Siria na kujeruhi watu sitini. Maafisa huko Malaysia wataendelea na kesi dhidi ya mwanamke mmoja, raia wa Vietnam, aliyeshtakiwa kwa kumuua kaka wa kambo wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, siku kadhaa baada ya mshtakiwa mwenzie, raia wa Indonesia, kuachiwa huru Mwendesha mashtaka Mohamed Iskandar Ahmed aliyeambia mahakama leo kwamba mwanasheria mkuu alikataa ombi kutoka Vietnam la kufuta mashtaka dhidi ya Doan Thi Huong mwenye miaka thelathini. Huong anashtakiwa kwa kumpaka sumu ya hatari ya neva VX kwenye uso wa Kim Jong Nam kwenye uwanja wa ndege wa Kuala Lumpa Februari mwaka 2017. Hisiamte, wakili wa Huong, anasema mwanasheria mkuu anapendelea upande mmoja dhidi ya mwingine, akikosoa uamuzi wake wa kumwachia Siti Aisia. Hata hivyo alifanikiwa kuakhirisha kesi ya mteja wake hadi Aprili mosi akitoa hoja kwamba Huong hajisikii vyema. Zaidi ya maduka mia tano yameporwa katika mji wa Marakabo magharibi ya Venezuela kufuatia ukosefu wa nguvu za umeme uliotokea wiki iliyopita na kuendelea kwa siku ishirini na moja sasa katika majimbo ishirini na matatu muungano wa wafanya biashara wa rejareja reja unataka maafisa kuimarisha usalama katika mji huo na maeneo yaliyo karibu. Hakuna sababu imetolewa kueleza kinachosababisha ukosefu wa umeme, lakini rais anayekumbwa na matatizo Nicolas Maduro amedai kwamba ni njama ya kuiangusha utawala wake inayofanywa na wapinzani wake kwa msaada wa Marekani. Hii ni sauti ya Amerika. Hatua ya bunge la Tanzania kusimamisha mshahara wa mbunge wa upinzani Tundu Lisu imezua hisia tofauti. Mbunge Lisu yupo nchini Ubeligiji akiendelea kutibiwa baada ya kushambuliwa kwa risasi mwaka elfu mbili kumi na saba. Hivi karibuni kulizuka mvutano baina ya mbunge huyo na baadhi ya wabunge waliomtaka spika kuhakikisha kuwa Lisu anarudi nyumbani baada ya kuonekana akiwa nchi nyingine akifanya mikutano mbalimbali mbali. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mbunge huyo na kwanza akamuuliza maoni yake kuhusu uamuzi wa, wa bunge. Ni ni hatua haramu haramu kabisa, lakini sio ajabu kabisa katika Tanzania ya Magufuli na bunge la spika Ndugai. E, kwa kifupi mshahara na posho zinazotokana na ubunge haziwezi zikaathiriwa kwa namna yoyote ile wakati mbunge bado yupo madarakani. Hayo ni maneno ya ya katiba ya Tanzania, hayawezi akaathiriwa kwa namna yoyote ile mpaka mbunge atakapojiuzulu au atakapofariki dunia. Kwa hio, walichofanya ni kinyume kabisa cha katiba, ni kinyume kabisa cha sheria ya uendeshaji wa bunge, ni kinyume kabisa cha kanuni ya, za kudumu za, za bunge letu tuna- tumejenga sasa utamaduni wa miaka mitatu wa watu wenye mamlaka kufikiri kwamba maamuzi yao binafsi au kauli zao ndiyo sheria za nchi. Ndiyo maana haya yametokea. Mm -hmm. na sasa hivi wewe uko nje ya nchi, sijui kuna hatua zozote utaweza kuzichukua ili kuweza kujibu hili? Nimesema, nimezungumza na na wanasheria wangu, nimewaelekeza waangalie utaratibu wa kufungua kesi mahakama kuu ya Tanzania haraka iwezekanavyo kwa sababu kitendo hiki ni kinyume kabisa cha cha kila kitu ambacho unakiita sheria katika katika nchi yetu. na vilevile swali jingine, unaonaje kuhusu mchakato wa kisiasa nchini Tanzania hivi sasa? Huyu anahamia huku, huyu vile, nini tathmini yako? Edward Lowassa amesema amerudi nyumbani, na na nilishasema mapema kabisa mara tu baada ya kusikia vile, nilishasema kabisa kwamba basi arudi huku anakokuita nyumbani pengine hayo matatizo yake binafsi na ya familia yake yataisha. Ni mbunge Tundu Lisu wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Ubelgiji. Tuelekee nchini Kenya, ambapo mkutano wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kulinda mazingira unaendelea jijini Nairobi, ambapo mapendekezo tofauti yameendelea kutolewa jinsi ya kulinda mazingira. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Kennedy Wandera akiwa Nairobi, na kwanza akamuuliza kuhusu makuu ambayo yamefikiwa hadi sasa. Rais Kenyatta wa Kenya na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wamehudhuria mkutano wa, wa siku ya nne wa baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira hapa jijini Nairobi na kutoa hotuba, na katika hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta ameeleza kwamba ulimwengu unafaa kuongeza juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi hususan katika shughuli za kupunguza taka zinazotupwa kwenye bahari, maziwa na mito na vile vile akisisitiza kwamba Kenya itajitolea zaidi kushirikiana na mataifa mengine ya ulimwengu kuimarisha nguvu za uh, za hili shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP hapa jijini Nairobi. Lakini suala lingine ambalo pia lilijitokeza katika mazungumzo haya ni kuwepo kwa nchi kuelezana upe, upe kwamba sasa tumekuwa tukizungumzia haya masuala mara kwa mara ya kutunza mazingira, lazima sasa pawepo na hatua bainifu za kutekeleza makubaliano ambayo yataafikiwa na sijui kama kando na marais hao wawili, Rais Macron wa Ufaransa na Rais Uhuru Kenyatta, kuna wajumbe wengine ambao labda walisema kitu ambacho uh, ni cha muhimu kabisa katika mazingira ya ulimwengu. Rais wa jamhuri ya Madagaskar Rajoelina naye pia amehudhuria kongamano hili na vilevile vile Rais wa demokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi pia yuko Nairobi na wame, wamekuwa hapa Nairobi na ni pia kuna waziri wa mazingira kutoka Brazil ambaye anaitwa Ricardo Sales ambaye pia amezungumza uh, hapa, na sasa inatarajiwa kwamba baadaye patakuwapo na mkutano wa kuweza kueleza vyombo vya habari maazimio pamoja na mkakati mpana ambao uh, kongamano hili limeafikia kuhakikisha kwamba panakuwapo na maendeleo endelevu ya kufanikisha uh, uh, utunzaji wa mazingira na inatarajiwa kwamba ifikapo kesho, wakati kikao hiki kitakuwa kinafika kita kikomo, basi patakuwa na mengi ambayo viongozi na wajumbe wataweza kuyafikia. Na nitajie tu kidogo kwamba wajumbe ambao tuliweza kuzungumza nao katika makao haya ya Umoja wa Mataifa, hili uh, shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira hapa Gigiri, Nairobi wanaeleza kwamba wana wana wa, wa, matumaini makubwa sana kwamba hili kongamano litakuwa lenye umuhimu mkubwa zaidi kwao na kwa watu wa ulimwengu kuhakikisha kwamba dunia hii inakuwa dunia ambayo inakuwa dunia nzuri ambayo inafanikisha ina utekelezwaji wa sera ambazo zitasaidia pakubwa katika kutunza mazingira na ni kidogo nisisitize kwamba kutokana na ile ripoti ambayo pia ilizinduliwa mm -hmm. hapo jana ya, ya, ya Umoja wa Mataifa iliyotayarishwa na wanasayansi mia mbili hamsini na wataalamu kutoka nchi za ulimwengu sabini aa, ambayo inasisitiza kwamba iwapo hapatakuwapo na juhudi za haraka mno kutunza mazingira, huenda basi pakawa na na na na athari kubwa zaidi kwa maisha ya binadamu. Na mwisho kabisa, wakati kuna mikutano mikubwa kama huu wa Umoja wa Mataifa, pembezoni za mikutano kama hii huwa kunashuhudiwa labda waandamanaji wanaopinga shughuli zinazoendelea. Hamna vikundi vyovyote ambavyo vinatoa pingamizi kuhusu mkutano huu? na lakini uh, kulikuwa na mojawapo wa mkakati nadhani, ni mkakati ulio kutokana na wajumbe waliokuwa wamefika hapa wakieleza kwamba pia wanafaa kuwa na ile marathon ile, yaani kukimbia, kuhamasisha umma kwamba pana umuhimu sana wa kila mtu kujitolea kucheza uwajibu wake wa kufanikisha utekelezwaji wa sera za kutunza mazingira. Ni mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, katika mahojiano na Harrison Kamau kuhusu kongamano la mazingira linaloendelea Kenya. Hii ni Sauti ya Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika nchi za pembe ya Afrika na pia Afrika Mashariki kwa lengo la kuongeza ushawishi wa nchi yake katika masuala ya usalama, biashara na utamaduni. Wiki hii kwa siku nne ametembelea Jibuti, Ethiopia na Kenya na kutangaza mikataba muhimu ya biashara, miundo mbinu na usalama Ikionekana ni juhudi ya kujaribu kupunguza ushawishi wa China barani humo na kuongeza ushawishi wa Ufaransa katika nchi zinazotumia lugha ya Kiingereza. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi juu ya ziara hiyo. Rais Macron ameahidi kuanzisha ushirikiano wa kuheshimiana na nchi za Afrika wakati mataifa hayo yanazidi kukumbwa na madeni makubwa kutoka Uchina ambayo imepanua ushawishi wake katika bara hilo kwa haraka kuliko nchi yoyote ile. Alianza ziara yake ya siku nne kutembelea Jibuti na Ethiopia siku ya Jumanne na Jumatano, na alitangaza mkataba muhimu wa kijeshi kuiwezesha Ethiopia kujenga jeshi lake la majini ingawa taifa hilo halipakani na bahari. Hari akiwa Jibuti hakuna mkataba uliotia saini lakini, alisitiza juu ya ushirikiano wa kihistoria kati ya Ufaransa na taifa hilo lake la kikoloni la mwisho kujinyakulia uhuru mwaka 1977. Kambi kubwa kabisa ya Ufaransa barani Afrika inapatikana Jibuti, ambako pia kuna kambi kubwa za kijeshi za China, Marekani na Japan. Utawala wa Ismail Omar Guelleh una nia ya kugeuza taifa hilo dogo la Afrika kuwa Dubai ya bara hilo na kuweza kushindana na bandari zilizosongamana za Mombasa na Dar es Salaam, kwa kuchukua msaada mkubwa kutoka China kupanua miundombinu yake ikiwa ni pamoja na kujenga bandari tatu kubwa na njia ya reli itakaounganisha Addis Ababa na bahari ya Hindi. Hata hivyo, shirika la fedha duniani IMF limeonya kwamba Jibuti limeongeza deni lake kutoka asilimia 50 ya mapato yake jumla ya wastani mwaka 2014 hadi asilimia 85 mwaka 2017. Inakadiriwa Jibuti imechukua deni la thamani ya dola bilioni 1.3 kutoka China mtaalamu wa uchumi Tom Watima mjini Nairobi anasema ingawa Ufaransa na nchi za magharibi zinachelewa kuimarisha ushirikiano wao na Afrika, lakini bado kuna nafasi ya kushirikiana. Ukiangalia okay, ukisema mambo ya commodities, mambo ya minerals na nini, zote madini na hizo, China ndio wanaweza control uh, Afrika. Ukisema mambo ya ujenzi construction, 60% ya construction, Africa ni Wachina wanafanya Aa, ukiangalia mambo ya trade, wa China pia wanajaribu ku, kunuru, kuwasia waafrika so kwa ukweli ndio ni, ni kwamba ni tisho, lakini pia wale wengine wanaweza wanajaribu ku, kuongeza mapato yao na ni jambo nzuri kwa Afrika kwa sababu kila mtu anataka kufanya kazi na wewe. So ukisema kwamba unajaribu kujiendeleza uh, inamaanisha kwamba ni rahisi kwamba uko na watu wanaweza kusaidia wala kushika mkono uweze kujiendeleza uh, akiwa Ethiopia, Macron alitia saini mkataba wa kwanza wa ushirikiano wa kijeshi wa kujenga jeshi hilo la majini la taifa hilo la pembe ya Afrika, akitangaza msaada wa dola milioni 96 kwa ajili ya mradi huo. Nous venons en effet de signer a l'instant un accord inédit de coopération de défense vous l'avez dit Tumesaini mkataba wa ushirikiano mpya wa ulinzi ambao hutaweka mpango wa kuimarisha ushirikiano na kufungua njia kwa msaada maalum kutoka Ufaransa kusaidia Ethiopia kuunda kikosi chake cha majini. Macron alitembelea pia mji wa Lalibela ambako kuna majengo ya kanisa mashuhuri ya karne ya kumi na tatu yaliyotangazwa na UNESCO kuwa ni urathi wa dunia na kutangaza msaada wa kukarabati majengo hayo Kabla ya kuelekea Nairobi siku ya Jumatano, kiongozi wa Ufaransa alitembelea makao makuu ya Umoja wa Afrika na kukutana na mwenyekiti wa kamisheni ya umoja huo Musa Faki Mahamad na kuzungumzia msaada wa Ufaransa kwa umoja huo. Mjini Nairobi, Macron alitembelea baadhi ya miradi inayogharimiwa na nchi yake ikiwa ni pamoja na mradi wa ujenzi wa reli kutoka katikati kati ya Nairobi hadi uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta ili kupunguza msangamano wa magari njiani. We are tuna dhamira ya dhati kufanya kazi pamoja na Kenya katika miradi mbalimbali mbali. Uh, kwanza usalama, vita dhidi ya ugaidi, na bila shaka ushirikiano wa kikanda. Tulizungumza kwa urefu kuhusu hali katika kanda hii. Well, tunafanya kazi vizuri pamoja, lakini tunahitaji kuimarisha ushirikiano wetu Ufaransa na Kenya zitajadiliana pia juu ya mkataba wa mkopo wa yuro bilioni moja nukta sita kwa ajili ya ujenzi na kukarabati barabara kuu kutoka Nairobi hadi Mao, kaskazini magharibi ya nchi. Rais Uhuru Kenyatta amesema ana matumaini ziara hiyo itawavutia pia wawekezaji wa Ufaransa. We also tunataraji pia ziara hii itavutia idadi kubwa ya wafanyabiashara na wawekezaji wa Ufaransa kutaka kuwekeza Kenya. Rais Macron anafuatana na ujumbe mkubwa wa wafanyabiashara wafanya na wawekezaji watakaokutana na mawaziri na wadau wa sekta za kibinafsi. Kenyatta na Macron walihudhuria hii leo pia mkutano wa mazingira unaoendelea Nairobi, na kuyahimiza mataifa ya dunia kuchukua hatua za dhati na haraka kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa hasa barani Afrika. Nam Shukran na Abdu Shakur Abud kwa matangazo haya. Ama kipindi hicho cha matukio ya Afrika, mwenzangu Mkamiti Kibayas anamalizia kwa muhtasari. Waokoaji nchini Nigeria bado wanatafuta vifusi vya moja ya jengo lililoanguka ambapo watu takriban wanane walikufa na darzeni kadhaa walijeruhiwa katika mji mkuu wa kibiashara wa Lagos. Idadi ya watu ambao wamekufa kufuatia mafuriko nchini Malawi imefikia hamsini na sita huku nchi ikiwa katika tahadhari ya kutokea kimbunga kikali siku ya leo. Baraza la seneti la Marekani leo linatarajiwa kuwasilisha mswada unaomlenga rais Donald Trump wakati wanapopiga kura ya kutoidhinisha tangazo la rais la dharura ya taifa ili kupata fedha za kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Balozi wa Marekani kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Kelly Cari amepinga madai ya Uchina kwamba hatua yake ya kuwazuia idadi kubwa ya Waislamu walio wachache katika makambi katika jimbo la Xinjiang ni sehemu ya mpango wake wa kupambana na ugaidi na kwamba itakuwa na madhara makubwa. Msimamizi wa matangazo amekuwa Mary Mgawe, mwelekezi Dan Brown, nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi. Mimi ni Kenneth Bwire. Asante sana kwa muda wako kutusikiliza. Kutoka Washington DC, tunakutakia usiku mtulivu.