Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, na kukaribisha kwa matangazo ya sasa hivi. Jina langu ni BMJ Muridhi, ambapo muda mfupi ujao tutakuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho kilienda hewani kwa mara ya kwanza siku ya Alhamisi. Basi endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 na sasa nimpisha mwenzangu Idi Ligongo a kuendeshe mpango huo. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine tunapoangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia nafasi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kile kinachoonekana mgogoro baina ya taifa la Rwanda na taifa la Uganda, wakati huu ambapo mataifa hayo mawili yanatupiana maneno ya hapa na pale, licha ya kupinga taarifa za kufungwa kwa mpaka na kuwekeana vikwazo vya kibiashara. Katika sehemu ya pili, hii leo tutaiangalia ripoti ya haki za binadamu iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani inayoangazia hali ya uh, matendo ya haki za binadamu kwa mwaka uliopita wa 2018 ambapo tutaangalia kwa undani uh, swala hili na vilevile tutakuletea uh, ndani ya kipindi hiki. Nakukaribisha, mimi ni Idi Ligongo. E, nakuambia sana karibu na katika kipindi hiki ili kujua kile ambacho uh, tumekuletea. Namba. Katika kwa undani kama nilivyokugusia, tunaanza moja kwa moja kuliangalia eh, sakata baina ya taifa la Rwanda eh, na Uganda ambapo eh, katika muda wa majuma takriban manne hivi sasa impita toka lilipoanza vuguvugu la kuelezwa kwamba kuna hali ya uhusiano uliodorora baina ya mataifa hayo mawili kile kikidaiwa kwamba Uh, mpaka wa Gatuna wa ambao umekuwa ukitumiwa na mataifa hayo mawili umefungwa, lakini Rwanda, katika kutoa ufafanuzi wake, ilieleza si kwamba mpaka huo umefungwa, isipokuwa kulikuwa kuna ujenzi wa barabara ambayo imelazimu eh, kuhamisha yale magari yaliyokuwa yakipita katika mpaka huo wa kwenda katika sehemu nyingine ya taifa hilo. Na katika kikao ambacho kilikuwa kikijumuisha viongozi mbalimbali mbali wa taifa la Rwanda pamoja na rais wake Paul Kagame, eh, walieleza bayana kwamba eh, kama kuna ujenzi huo ufanyike haraka iwezekanavyo, ili ah, magari yaliyokuwa yakitoka nchini Uganda kuingia nchini Rwanda. Hayo yakiendelea wakati huo huo, kwa upande wa Uganda, na yenyewe imekuwa ikitoa malalamiko ya hapa na pale juu ya mpaka huo, lakini kwa hivi sasa tunaona kabisa kuna taarifa mbalimbali ambazo zinatolewa rasmi na serikali za mataifa hayo mawili zikiashiria kuwepo kwa mgogoro ambapo katika taarifa hizo zinaelezea bayana, ile ya kutoka Rwanda imekuwa ikisema raia wake wamekuwa wakifanyiwa e, hali ya kama udhalilishwaji na vilevile kukamatwa, kunyanyaswa na kufanyia vitendo vingine ambavyo ni kinyume na haki za binadamu kama vile kushutumiwa bila ya kupewa nafasi ya kufikishwa katika mahakama a, za Uganda. Hayo yakiendelea bado tunaona e, hali si shwari, lakini kufuatia ama ikiwa katikati ya sakata hilo alionekana rais Paul Kagame wa Rwanda akielekea nchini Tanzania kukutana na mwenyeji wake rais John Pombe Magufuli, licha ya mkutano huo kuelezwa kuwa ni wa kiuchumi. Na aliporejea tulimwona rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akielekea nchini Rwanda na siku hiyo hiyo kufanya safari kuelekea nchini Uganda licha ya kwamba safari zote mbili zilielezwa kuwa ni kama e, safari za kujadili masuala ya kiuchumi na si mgogoro huo moja kwa moja, lakini wingo bado limetanda kubwa, swali kubwa likiwa linauliza je, jumuiya ya Afrika ya Mashariki yenyewe ipo wapi katika kuhakikisha kwamba, e, inasimamia haya yakitokea. E, halikadhalika vilevile swali hilo linaendelea e, kugubika lile swala ambalo katika kipindi kirefu kumekuwa kuna mgogoro baina ya nchi ya Rwanda na Burundi, ambapo swali kama hilo nalo lilikuwa likiulizwa sana. Je, jumuiya ya Afrika ya mashariki iko wapi katika kushughulikia masuala haya? Kutaka kufahamu nafasi ya jumuiya ya Afrika Mashariki, nini ambacho inapaswa kukifanya ama kama kuna jambo lolote lile linafanyika eh, kunusuru hali hii ya maneno ya hapa na pale baina ya Uganda na Rwanda. Nilizungumza na mmoja wa wabunge wa bunge la Afrika ya Mashariki, Fancy Nkuhi ambaye anawakilisha E, nchi ya Tanzania katika bunge hilo, na nikataka kujua nafasi ya Afrika Mashariki. Je, kuna lolote ambalo linaweka bayana ndani ya mkataba huu wa Afrika Mashariki kwamba jumuiya inapaswa kulishughulikia, na wao kama bunge nini wanapaswa kulifanya? Ndivyo alivyoanza kuzungumza Fansi Nkuhi. Jumuiya ya Afrika Mashariki ni mkataba, nchi zinakubaliana na maswala fulani eh? Ili kuweza kupata faida fulani wa nchi na wananchi wake. Kwa hiyo jumuia ya Afrika Mashariki ina uwezo kama jumuia, kwa kutumia vyombo mbalimbali, yani, kwa maana ya kwamba summit, uh, uh, kikao cha wakuu wa nchi ama bunge la Afrika Mashariki, pia tuna uwezo wa kuingilia hili swala na kuweza hizi nchi wanachama zinazosuguana kuweza kuangalia, jamani, kwani kuna tatizo gani ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki? Kuna mkataba wowote ama kuna kipengele chochote ambacho uh, kinatoa haki kwa jumuiya ya Afrika Mashariki kuingilia kati moja kwa moja kwa nchi wanachama zinapokuwa zinakuwa katika hali ya kutoelewana? Kwa mfano sasa hivi tunashuhudia Rwanda na Uganda, ni mvutano ambao kwa namna moja au nyingine lazima uogope kwa kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Jumuia ya Afrika Mashariki imetengenezwa kuweza kwanza kutatua matatizo yake, yani kwa maana ya kwamba matatizo ya nchi wanachama, nchi moja moja, baina ya nchi mbili ama makundi. Wakati mwingine inatokea kabisa kundi moja labda lina nchi tatu ama nne na kundi lingine lina nchi mbili. Jumuia imejengwa ime, ime, imetengenezwa katika kukabiliana na kutatua matatizo kama haya, na vile vile hata nchi wanachama mmoja mmoja wana uwezo wa kuingia ya kata au wanaweza kwenye kikao chao cha summit wakakaa waka kuambia, jamani, hebu tuelezeni kwani kuna tatizo gani? Kwao kuna utaratibu hivo, alafu hata sisi wenyewe wabunge wa Afrika Mashariki kupitia uh, kamati mbalimbali mbali. Especially kamati ya ya ya ya, Regional Affairs and Conflict Resolution inayo mandate ya kuweza kuwasam na kutaka kusikiliza what is the problem ni eh, kuweza kuangalia ni jinsi gani ya kuweza kusaidia. Kwa hiyo jumuiya ya Afrika Mashariki na wanachama wake wana haki ya kuingilia na kutatua matatizo ambayo yanaibuka ndani ya, ya jumuiya yetu. Mbona haionekani kama hili linafanyika hivi sasa? Maanake uh, ni takribani kama wiki tatu ama nne zimeshapita, tunasikia tu uh, mpaka umefungwa, lakini nchi uh, hizo ambazo ni wanachama wa afrika mashariki, jumuiya hiyo wanapinga. Lakini leo tunaona Rwanda wanatoa uh, waraka ambao unaashiria kwamba kuna tatizo kadhalika Uganda na yenyewe inafanya hivyo, lakini hatusikii kile ambacho nyinyi kama bunge ama viongozi wa afrika mashariki. Tumeona rais Paul Kagame akiwa nchini Tanzania na vilevile tumemwona rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akienda Uganda na Rwanda. Je, kuna chochote kinafanyika hivi sasa? Kuna vingi vinafanyika hivi lakini uh, kwa sasa kwa tatizo kama hili, kwa sababu sasa hivi liko uh, bado liko teke, na wakati kuna tatizo mara nyingi, mkiwa kila hatua mnaokwenda mnaiweka wazi, inawezekana tukapotea tukapoteza dira. Lakini kuna mengi yanafanyika, kuna mengi yanafanyika kutoka nchi uh, wanachama mmoja mmoja. Kama umeona mheshimiwa uh, uh, uh, uh, Paul Kagame amekuja Tanzania, mheshimiwa Uhuru Kenyatta amezuru Uganda na, na Rwanda. Lakini pia kuna chombo kabisa ambacho imeundwa ndani ya jumuia ya Afrika Mashariki kuweza kuangalia nini tatizo na tunawezaje kulitatua hili tatizo haraka iwezekanavyo. Hata sisi uh, bunge tuna, tarat, kuna jambo ambalo linaendelea kufanyika eh, lakini tumesema kwanza tulifanye, tutakapofika mahala ndipo tutawajulisha umma kwamba nini kilikuwepo tatizo lilikuwa ni nini na sasa hivi tumefikia wapi kuweza kutatua hili tatizo. Kwa hiyo mengi yanafanyika kwa sababu tu bado hatujafika hatua ya kuweza kutoa hii taarifa kwenye vyombo vya habari na kwa umma pia. Na ukiangalia kwamba katika huu mgogoro uh, nchi zote mbili zimekuwa kama zinaeleza uh, nchi moja inaingilia mambo ya nchi nyingine kwa kiwango fulani uh, sasa je, kuni kweli haya mambo yanaendelea na nyinyi kama bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki Haya, am mambo mnayaona ama mmeyasikia, manake mpo wa bunge kutoka sehemu zote hizo za Afrika Mashariki? Idi, unajua katika migogoro yoyote hata eh, ukiona hata wewe ukiwa na mgogoro na mtu lazima katika hali ya kuhamaki utapeleka lawama kwa mwenzako, na labda mwenzako naye ataleta lawama kwako lakini mwisho wa siku lazima hizi lawama zote zisikilizwe eh, na tuweze kung'amua tatizo liko wapi. Mimi naamini tatizo ni dogo sana kwenye communication, labda inawezekana hizi eh, nchi mbili hazikupata nafasi ya kuweza kuelezana vitu fulani fulani, na mpaka ikafikia kukuzwa na kuwa jambo kubwa sana. Lakini mwisho wa siku hizi juhudi zinazoendelea kufanyika zitazaa matunda. Hiyo kwa, kwa kutoleana lawama kama huyu ananiingilia hivi huyu ananiingilia hivi, ni namna tu ambayo mgogoro ulivyo wenyewe. Lakini mwisho wa siku, baada ya kusikilizwa wote, tutajua tatizo liko wapi. Je, tatizo liko kwa nchi moja mwanachama ama tatizo liko kwa nchi zote mbili wanachama kwa namna yao, bila wao kujua, au kwa kujua? Na baada ya hapo, nini kifanyike kuweza sasa kuneutralize hii situation na kuweza kuruhusu hali ya kawaida ya ndani ya jumuia iweze kuendelea. Suala so, lingine ambalo mtu anaweza akawa anajiuliza uh, kwa namna ama mustakabali wa jumuia ya Afrika Mashariki, mbona hii hali ya migogoro uh, baina ya nchi na nchi wanachama inaonekana kuendelea kushamiri hivi sasa? Je, kuna maslahi mazuri ama wakati ujao mzuri wa hii jumuiya ya Afrika Mashariki ama ni kiini macho tu kwamba kila taifa bado linaangazia maslahi yake zaidi kuliko yale ya jumuiya? Kama nilivyosema mwanzo Idi, kwamba dhumuni kubwa la hii jumuiya, kwanza kabisa ilikuwa ni kuunganisha masoko yetu na kuruhusu watu wetu kufanya biashara bila kuwa na mipaka ambayo ah, ipo kabla, iliyokuwepo kabla ya kuwa na hii jumuiya na katika biashara lazima, kama kweli mnafanya biashara, lazima kutakuwa kuna migongano hii. Migom, hii kuongezeka kwa misuguano ni kwamba tu tunatakiwa kufika mahala, kama kuna nchi moja wanachama mwanachama alikuwa kuna kitu fulani hafanyi mwenzake anafanya, lazima atalalamika, na mwisho wa siku, kwa sababu wamesaini mkataba wa kuingia kwenye jumuia ya Afrika Mashariki hata lazima ataingia na kutekeleza yale makubaliano ambayo amekubaliana. Kwa hiyo mimi, hii migongano ambayo inatokea, kwangu mimi naona kwamba inatuamsha kwamba kuna hiki kuna hiki kuna hiki ambacho tuna manage sasa hivi na kuweza kutengeneza njia rahisi kwa kesho, ili kesho yakitokea, tutasema hili jambo liliwahi kutokea mwaka fulani na tuliweza kulitatua kwa namna fulani. Kwa hiyo hiki sio kipya, huyo au huyu mwanachama anatakiwa kufanya moja, mbili, tatu ili tuweze kusonga mbele. But to me, hii migongano is very healthy kwa jumuiya yetu, japo ikizidi sana inaweza ikatuletea matatizo, lakini ndio maana kuna vyombo ambavyo vipo. Sisi wabunge tupo, uh, Seneti, ipo hmm. Tunakaa chini kuweza kuangalia ni namna gani tutaweza kutia uh, oil kidogo kwenye vyuma ambavyo vinasuguana, ili hili gurudumu liweze na hili gari liweze kuendelea kusonga mbele wa so, kwa hiyo mimi niwatoe wasiwasi, sio kwamba jumuiya inapoteza dira, jumuiya inachukua dira yake ile ambayo inatakiwa kuchukua. Kama kuna kuna kuna nchi mwanachama mmoja anafanya anatekeleza eh, na nchi mwanachama mwingine hatekelezi, basi lazima kuta, katika kuelezana na kuwekana sawa itaonekana ni migongano, lakini yote ni katika kuboresha mahusiano yetu kuboresha madhumuni yetu ya kuwa hasa na hii jumuiya. Lakini pia niwakumbushe kwamba watu, sisi nchi wanachama hatuko tayari kwa hii jumuiya kuanguka. Tuko tayari kuipigania, tuko tayari kuisimamia kwa namna yoyote ile, kuweza kuhakikisha kwamba chochote kinachokuja mbele yetu tunakitatua kwa namna ambayo tumejipanga kukitatua na kuweza kusonga mbele kama kawaida. Ni Fansi Nkuhi hii ambaye ni mmoja kati ya wabunge wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki kutokea nchini Tanzania, akielezea kile ambacho kinaendelea katika mgogoro baina ya Rwanda na Uganda, akituhakikisha kwamba kuna yale ambayo e, jumuiya ya Afrika Mashariki inayafanya e, nyuma ya pazia. Kwa hiyo tusubiri tuone, e, pengine maneno haya yatamalizika na tutaona kwamba Jumuia ya Afrika Mashariki inabaki kuwa imara. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, karibu katika Kwa Undani sehemu ya pili, ambapo moja kwa moja e, tunaangazia Uh, suala la ripoti iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje ya hapa Marekani inayoangazia masuala ya haki za binadamu kwa mwaka wa 2018 na, na tutaangazia nchi za mataifa ya Afrika ya Mashariki e, nini kile ambacho kimeelezwa ndani ya ripoti hii, na kwenye laini ya simu uh, tunaye Dr. Patrick Nigula. Katika ripoti hiyo, karibu masuala mengi yanaonekana yakiwa yanatokea katika mataifa ya Afrika Mashariki, yani Burundi uh, Kenya Rwanda, Tanzania na Uganda, halikadhalika Sudani Kusini. Licha ya kwamba kila nchi ina mambo ambayo yanafanywa ambayo yanatofautiana kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine, lakini eh, mambo mengi tu ripoti hiyo imeainisha. Uh, juu ya kile ambacho kimekuwa kikiendelea, iliangalia katika masuala ya haki za binadamu kiujumla, haki ya uhuru wa kupata maoni, uhuru wa kutoa maoni, uhuru vilevile vile wa watu kuabudu, uhuru wa kuishi katika uh, namna ya kila siku, uhuru wa kushiriki katika siasa, katika kuchagua au kuchaguliwa na mambo mengine. Dr. Patrick Nigula, moja kwa moja tukiacha huu utangulizi wangu uh, tuki, kwa jinsi ulivyoiangalia Uh, hii ripoti uh, masuala gani hasa ambayo unaona yanagusia uh, yana uh, yanaelekea katika nchi zote ama kwa nchi moja moja? Uh, kwanza kabisa uh, katika suala moja ambalo ukiangalia hii ripoti inafanana zaidi ni swala la magereza, uh, pamoja na swala la rushwa na swala la baadhi ya wananchi na waandishi wa habari kupotea zinawiana kwa karibu zaidi. Ikianza tuna suala la magereza, magereza uh, katika nchi za kama ulizozigusia za Rwanda, Burundi, Tanzania uh, Kenya uh, magereza kwa kweli ripoti imegusia kwa karibu zaidi ni kwamba yana wafungwa wengi au na watu waliowekwa magerezani ni wengi na hali za magereza sio nzuri. Kwa hiyo hiyo tu ni moja ya kigezo uh, kama inavyoonyesha kwamba haki za binadamu haziangaliwi kwa karibu zaidi kwa baadhi ya watu ambao hawako katika jumuiya ya wananchi, bali wako katika magereza, hawatendewi sawa. Cha pili ni ni kupotea na watu kuteswa. Hiyo ni imegusiwa au inafanana katika nchi zote nilizozitaja hapo mwanzo, ni kwamba baadhi ya raia wamekuwa wakipotea au kuteswa na vyombo vya ulinzi na usalama katika nchi zote hizo ambazo tumezitaja hapo mwanzo. Ukiangalia upande wa Kenya, Rwanda, Burundi, ni taarifa ambazo zinafanana katika nchi zote hizo. Na cha mwisho nigusie tu ni, ni swala la rushwa ambalo limezungumziwa ambalo katika nchi zote za Tanzania, Kenya, Uganda, Rwundi, Burundi na Rwanda ni kwamba kuna hali ya kuwepo kwa hizi rushwa ndogo ndogo dhidi ya vyombo vya ulinzi na usalama dhidi ya wananchi ambao wanatakiwa kutoa pesa ili kuto, kuto, kuto, kuto kupelekwa katika vyombo vya kisheria. Sasa Patriki ni uh, Dk. Patrick Nigula, wakati uh, naipitia hii ripoti uh, na kwa utangulizi wako ulivyoainisha, kweli kabisa swala la magereza eh, swala la watu kupotea na suala la rushwa limeonekana kuwa ni Uh, swala gumu kwa mataifa yote hayo ambayo umeyataja. Mambo gani ambayo unaona yanakuwa tofauti tofauti kati ya nchi na nchi? Mimi tu niseme tu ni mfumo wa kisheria. Ukiangalia katika nchi ya Kenya, inajaribu kubadili sheria na mfumo wake wa sera dhidi ya kuangalia haki za kibinadamu. Uki, ukiangalia nchi zingine kwa mfano Tanzania, Kenya, Rwanda Uganda na Burundi bado wako nyuma kidogo katika kujaribu kubadilisha mifumo yao ya kisheria pamoja na sera ambazo zinaweza kwa kadri kidogo kupunguza baadhi ya hizi tuhuma dhidi ya haki za kibinadamu. Lakini tu kwa karibu zaidi nilijaribu kuangalia nchi moja ambayo haiko katika Afrika Mashariki, lakini iko katika Afrika, nchi ya Botswana ina taarifa moja ambayo ni nzuri kidogo, ukiangalia upande wa magereza rushwa na wafungwa wa kisiasa hii nchi ni, ni iko katika hali nzuri na imejipanga vizuri, labda tu tuseme ni udogo wa nchi au wingi wa watu katika nchi hiyo na kwa ukiangalia swala ambalo lime, uh, nalo limejitokeza likinyoshoa kidole ambalo limekuwa ni swala gumu kidogo kuzungumzwa katika maeneo hayo ya uh, ukanda huo wa Afrika Mashariki bado swala la watu eh, kushiriki katika mapenzi uh, katika namna nyingi tu limeonekana kugusiwa sana. Kwenye hili swala, ni nini hasa ambacho kinaelezwa katika katika sehemu hiyo mi naona tu ni kwamba wamezungumzia zaidi katika upande wa Zanzibar na Tanzania kwa watu wanaofanya mapenzi kwa jinsia moja, na kuna baadhi ya watuhumiwa walidhalilishwa na hata kupimwa kuangalia katika sehemu zao za siri. Mimi naona tu katika suala hili, labda tu vyombo vya sheria, kwa mfano Bunge pamoja na wizara husika, zirudi nyuma na kuangalia mwenendo wa suala hili katika duniani na kujaribu kutoa nafasi ya kuliangalia kwa karibu zaidi ili kuhakikisha kwamba wale ambao wameamua kufanya mambo yao au matendo ya jinsia moja nao wapewe nafasi yao ya kuangaliwa kwa undani na kutengenezewa sheria ambazo zinaweza kuwalinda. Sasa tukija kuangalia uh, suala hili la masuala ya haki za binadamu, na umegusia hapo eh, katika masuala ambayo yamekuwa yakijitokeza kwa mfano kwa nchi ya Kenya imegusiwa baadhi ya wale ambao wanaonekana kwa namna moja ama nyingine kuleta upinzani, kupotea au kuuawa. Swala hilo vilevile vile, nalo limegusiwa kwa nchi ya Tanzania ambayo waliainisha matukio kama ya kuuawa kwa mwanafunzi Akwilina, kuuawa kwa baadhi ya Uh, viongozi wa kisiasa chama cha upinzani Chadema, hali kadhalika hata baadhi ya wale ambao walikuwa kwenye chama tawala, uh, cha CCM maeneo kule Kibiti, lakini bado uh, masuala mengine ambayo yamekuwa yakiainishwa kwa mfano Burundi Uh, swala la maswala kuhusiana na wapinzani, baadhi ya watu kuuawa, lakini swala lingine ambalo limeainishwa ni namna vyombo vya habari ama uh, uhuru wa kupata habari na kutoa maoni. Hili limekuwa ni mjadala mkubwa sana katika eneo hili. Je, katika ripoti hii inasemaje? Katika ripoti hii ukiangalia uh, uhuru wa vyombo vya habari kutoa taarifa ambazo zina haziendani na, na, na jinsi serikali za nchi hizo kama tulivyogusia za Rwanda, Burundi, uh, Tanzania, Uganda na Kenya, ni suala ambalo bado lina lina lina lina matatizo makubwa sana. Ni kwamba nchi zote hizo nilizozitaja zina zinajaribu sana, serikali za hizo nchi kuzibana vyombo vya habari kuto kutoa habari ambazo zinakosoa au kutoa habari ambazo zinawaelimisha wananchi jinsi ambavyo uh, serikali zao zinavyoziendesha hizo nchi. Mimi naona tu ni kwamba vyombo vya bunge za nchi zote hivyo virudi chini, vikae chini tena, na ziangalie sheria ambazo zinaweza kurahisisha au kutoa mwangaza ambao unaweza ukawapa uhuru vyombo vya habari kutoa habari ambazo zitaelimisha wananchi na kuitangaza serikali zao vizuri ili kuleta uhuru na amani katika mataifa hayo. Dr. Patrick Nigula, mimi uh, ni kushukuru sana, maanake muda wetu naona nao umeshatutupa mkono eh, lakini tumeshukuru kwa kutueleza uh, yale ambayo eh, yamo ndani ya ile ripoti ya masuala ya haki za binadamu iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. Shukran sana Idi Ligongo kwa kuendesha mpango huo wa Kwa Undani kutoka hapa Washington. Naona muda unakimbia, lakini tumesalia na dakika chache, na kama ilivyo ada, basi mimi sitakuacha bila muziki na kuacha na kibao hiki cha mwanamziki Laki Dube, marehemu Laki Dube, anasema the hand that giveth. The hand that giveth ndiye anatufungia kipindi cha leo cha Kwa Undani mimi ni BMJ Mridhi, na kutakia kila la heri. Utaonana tena panapo majaliwa yake Mwenyezi Mungu. The hand that giveth, Lucky Dube.