hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc anayekukaribisha kwa matangazo haya ya jioni ni mimi Mwire. Na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo haya ambapo tunasikika kupitia 107.5 VOA FM Nairobi, redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, masafa mafupi mita bendi 19 na 22, na mtandao wa www voa swahilicom Miongoni mwa mengi tuliyo nayo ni kwamba Maalim Saif Sharif Ahamad ah, hapokelewa rasmi katika chama cha ACT Wazalendo kutoka CUF baada ya mgogoro wa muda mrefu. Asema Watanzania wanastahili kukombolewa. Watanzania wanahitaji ya kukombolewa kupambana, lakini kupambana kwa kusana. Kazi yetu kwanza sisi ni kuwakusanya Watanzania Mvutano wajitokeza kati ya rais wa DRC Felix Chisekedi na mtangulizi wake Joseph Kabila, chama cha Kabila chenye wabunge wengi kikikaidi amri ya Chisekedi ya kusimamisha kuapishwa kwa baraza jipya la seneti kutokana na tuhuma za rushwa wakati wa uchaguzi. Karibu msikilizaji, uwe nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Hidi Ligongo basi anafungua matangazo kwa kutosomea habari muhimu za dunia. Mwanadiplomasia wa Korea Kaskazini amesema taifa lake linaamini kwamba hakuna sababu ya msingi ya kuendeleza vikwazo dhidi ya taifa hilo toka ilipofanya jaribio la nyuklia na makombora kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa juu yong chol akiongea katika mkutano uliofadhiliwa na umoja wa mataifa mjini jineva amesema marekani imeshatangaza hadharani kwamba jamhuri ya watu wa korea dprk imeachana na majaribio ya nyuklia na roketi kwa kipindi cha miezi 15 sasa hata hivyo marekani haijafanya lolote kuondoa vikwazo ikiwa ni juhudi za suluhu juu amesema migogoro baina ya mataifa hayo mawili inabidi ishughulikiwe kulingana na kesi na kesi ikiwa ni juhudi za kujengea na uaminifu. Badala yake Marekani imeleta hoja kwamba vikwazo vitatolewa baada ya kuondolewa kwa programu zote za nyuklia. Mamlaka za mji wa Christchurch nchini New Zealand imeanza kutoa miili ya watu 50 waliouawa Ijumaa iliyopita katika tukio la kufyatuliwa risasi katika misikiti miwili na mwanaume mmoja mbaguzi. Polisi wanasema uchunguzi wa miili hiyo umekamilika, lakini maiti kumi na wawili tu ndio waliotambuliwa rasmi, na katika kundi hilo sita wamepewa kwa wanafamilia. Taarifa iliyotolewa na polisi wa mji wa Christchurch wamesema kwamba wakati utambuaji maiti ukionekana kuwa ni jambo rahisi, ukweli ni kwamba umekuwa mgumu, hasa katika hali kama hiyo. Majina ya waliouawa bado hayajatangazwa kwa umma japokuwa orodha ya awali imetolewa kwa familia. Uganda, na idara ya Umoja wa Mataifa ya Mpango wa Chakula Duniani, WFP, wanafanya uchunguzi kuona kama shehena ya chakula kilichotumiwa kupambana na utapiamlo kinahusika na kesi za mamia ya watu wanaoshukiwa kuugua baada ya kula chakula hicho. Mpaka hivi sasa Waganda watatu wamefariki baada ya kula chakula ambacho kimeingizwa kutoka nchini Uturuki. Hadija Ryami anaisoma ripoti kamili. Wizara ya afya ya Uganda imesema leo kwamba takriban watu 262 kaskazini mwa nchi katika eneo la Karamoja wameonyesha kuwa na mkanganyiko wa kiakili, kutapika, kuumwa kichwa, homa kali na maumivu ya tumbo tangu Machi 12 baada ya kula chakula maalum kinachojulikana kama super cereal chakula hicho kilitengenezwa nchini Uturuki na kugaiwa na WFP ili kuzuia utapiamlo na kudumaa kwa ukuaji wa watoto. Wakati wagonjwa wengi wametolewa kutoka hospitali baada ya matibabu, waziri wa afya wa Uganda Ruth Acheng anasema vifo vitatu tangu Jumamosi vimewatia wasiwasi mkubwa, na hivyo kuchukua sampuli za chakula hicho na maji kutoka kwa maeneo yaliyoathiriwa ikiwa ni pamoja na damu, matapishi na mkojo wa wagonjwa, na hivi sasa vinafanyiwa uchunguzi wa kina na maabari kuu ya serikali na maabari ya afya ya umma. Wachunguzi kutoka wizara ya Afya na WFP wanaangalia maeneo ambako watu waliugua baada ya kula chakula na kuangalia kuona kama kuna uhusiano na chakula hicho. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Kazakhstan Nursultan Nazarbayev amejiuzulu ghafla baada ya kukaa madarakani kwa miaka 30 lakini ataendelea kuongoza chama tawala na ataendelea kuwepo katika nafasi yake ya kudumu ya mwenyekiti wa baraza lenye ushawishi la usalama. Alisema ameamua kumaliza muda wake wa urais kupitia hotuba ya televisheni kwa taifa leo hii, ikiwa ni saa kadhaa baada ya ofisi yake kutangaza kwamba atatoa tangazo muhimu. Amesema kwamba mwaka huu atafikisha miaka 30 akiwa madarakani kiongozi huyu ambaye sasa ana umri wa miaka 78 ameongoza taifa hilo tajiri kwa nishati toka umoja wa kisovieti ulipoanguka rasmi mwaka 1991 ameshukuru wananchi kwa kumpa fursa ya kuwa rais tu baada ya kupata uhuru wa taifa la kazakhstan ametangaza pia kuwa spika wa bunge la juu kasim zomart takaev kuwa atakuwa na mamlaka ya uraisi kwa sasa. Uchaguzi ujao wa taifa hilo umepangwa kufanyika hapo mwakani elfu mbili na ishirini. Na viongozi wa Uholanzi leo wameendelea na uchunguzi ili kufahamu kipi kilichosababisha shambulizi la bunduki la Jumapili ndani ya treni ndogo katika mji wa Utrecht, shambulizi lililoua watu watatu na kujeruhi wengine watano. Polisi wanasema mshukiwa wa shambulizi amekwisha kamatwa ni raia mwenye asili ya Uturuki mwenye umri wa miaka thelathini na saba anayetambulika kwa jina la Gokmen Tanis. Waziri Mkuu wa Holanzi Mak Rute anashukuru kwamba shambulizi hilo lilikuwa la kigaidi. Nalo shirika la habari la Uturuki Anadou limewanukuu ndugu wa Tanis nchini Uturuki wakidhani kwamba kitendo cha kufyatua risasi kilichofanywa na ndugu yao huenda kilisababishwa na malumbano ya kifamilia. unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunasikika kwenye redio kote afrika mashariki na maziwa makuu na duniani kote kupitia www voa swahili com habari za waandishi wetu Tunaelekea Kinshasa ambapo mvutano umeibuka baina ya chama cha PPRD cha aliyekuwa rais Joseph Kabila na rais wa sasa Felix Tshisekedi kufuatia hatua yake ya kusimamisha kuapishwa kwa baraza jipya la Senate. Chama cha PPRD kimesema kwamba hatua ya rais Tshisekedi imekiuka katiba na haichangii katika ustawi wa taasisi za kitaifa, lakini mashirika ya kutetea haki za kibinadamu na chama cha UDPS kimeunga mkono Chisekedi katika kile wanaeleza kuwa ni juhudi za kupambana na rushwa. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo. Rais Feliksi Chisekedi alichukua hatua muhimu tatu na ambazo zina uzito mkubwa wa kisiasa. Mojawapo ya hatua hizo ni kuamuru mwendesha mashtaka mkuu wa taifa kuanzisha uchunguzi dhidi ya maseneta na wabunge wa majimbo waliohusika na rushwa. Bazilo Longo, waziri wa mambo ya ndani, alihudhuria kwenye kikao maalum alichokiongoza rais Chisekedi kabla ya kuchukua hatua hizo. Hatua ya kwanza ni kusimamisha kuitishwa uchaguzi wa magavana, pili ni kusimamisha kuapishwa kwa baraza jipya la seneti, na tatu ni kumwamrisha mwendesha mashtaka mkuu kuendesha uchunguzi dhidi ya maseneta na wabunge wa majimbo waliohusika na rushwa wakati wa uchaguzi ili wachukuliwe hatua kali ya kisheria. Chama cha PPRD ambacho kilinyakua viti vingi bungeni kwenye mabunge ya majimbo na hata kwenye baraza jipya la seneti hakikusita kujibu. Kufuatia hatua hiyo ya Rais Felix Tshisekedi kwenye kikao cha dharura cha vigogo wa chama, PPRD imelalamika juu ya hatua hizo na kuelezea kwamba zimekiuka katiba na sheria ya uchaguzi. Patrick Kanga, msemaji wa chama cha PPRD, amesema kwamba chama chao kinapinga hatua hizo za rais mpya: le PPRD rejete en bloc Chama cha PPRD kinakataa kwa ujumla hatua zilizochukuliwa ambazo zinalenga kuzuia kuapishwa kwa baraza jipya la seneti na kuitishwa kwa uchaguzi wa magavana na manaibu gavana wa majimbo. PPRD imetoa mwito kwa maseneta wote waliochaguliwa kuja haraka hapa mjini Kinshasa ili kuhudhuria kikao cha kuapishwa kwa baraza jipya la seneti kulingana na sheria ya uchaguzi. Hali hii bila shaka imeashiria kuzuka kwa mvutano baina ya rais Feliksi Chisekedi na Joseph Kabila. Ni siku 53 leo tangu kuapishwa kwake, lakini bado hajateua waziri mkuu. Duru zinaelezea kwamba kuna tofauti kubwa baina ya rais Chisekedi na vuguvugu la FCC la Joseph Kabila. Upande wa chama cha UDPS cha Rais Tshisekedi wamepongeza hatua wa za kuahirishwa kwa uchaguzi wa magavana. Kuapishwa kwa baraza jipya la seneti kulitarajiwa kufanyika mnamo siku 15 baada ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi, na uchaguzi wa magavana wa majimbo ulitakiwa kufanyika Jumanne wiki ijayo, kulingana na kalenda ya tume huru ya uchaguzi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Tunaendelea na matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Papa Francis amekataa kujiuzulu kwa kardinali wa Ufaransa Philippe Barbarin ambaye amekutwa na hatia ya kutoripoti kwa shutuma za manyanyaso ya ngono kwa polisi. Barbarin ambaye amesema leo hii kwamba aliwasilisha barua ya kujiuzulu kwenda Vatican hapo jana, lakini Papa aliangalia shauri hilo na kumwona hana hatia, na hivyo amekataa shauri lake la kutaka kujiuzulu. Papa Francis badala yake amemsihi Barbarin, ambaye ni kiongozi mwandamizi wa kanisa Katoliki nchini Ufaransa, kufanya kile ambacho anaona ni sahihi kwa dayosisi ya Lyon kuhusiana na kashfa hizo zinazolikabili kanisa Katoliki duniani kote. Kardinali huyo mwenye umri wa miaka sitini na minane ameamua kuchukua likizo na ameomba naibu wake kuchukua uongozi wa dayosisi. Babarin alihukumiwa kifungo cha miezi sita kilichositishwa kwa kushindwa kumripoti kasisi aliyekuwa mdhalilishaji kwa mamlaka husika na maafisa wa idara ya dharura nchini Indonesia wanasema watu 89 wamethibitishwa kufariki dunia siku tatu baada ya mafuriko makubwa na maporomoko ya matope yaliyotokea katika jimbo la mashariki la Papua. Hadi sasa watu sabini na wanne hawajulikani walipo, wengine 150 na walipata majeraha tofauti, ikiwemo kuvunjika mifupa. Kati ya watu 6000 na 7000 walilazimika kuhama makazi yao na wamewekwa katika makao ya dharura. Unasikiliza Sauti Amerika. Chama cha ACT Wazalendo kimewapokea rasmi wanachama wapya kutoka chama cha wananchi KAF wakiongozwa na aliyekuwa katibu mkuu wa KAF Maalim Saif Sharif Hamad ambaye amekabidhiwa kadi namba moja ikiwa ni ishara ya kuonyesha heshima kwake. Tukio hilo limefanyika siku moja baada ya Maalim Saif Sharif Hamad kutangaza kukihama chama cha CUF na kuhamia ACT Wazalendo baada ya kuibuka kwa mgogoro wa muda mrefu ndani ya chama hicho. Dina Chahali anaripoti kutoka Dar es Salam, Tanzania. Akizungumza jijini Dar es Salam muda mfupi kabla ya kukabidhi kadi kwa wanachama wapya Kiongozi wa ACT Wazalendo Zitto Kabwe amesema ujio wa Maalim Sef katika chama hicho ni somo kubwa kwa wanasiasa vijana vijana. Kwa niaba ya malaki ya wanachama wa e, chama ambacho Maalim Sef alikuwepo, Maalim Sef Sharif Hamad alitangaza namna ambavyo tutaendelea na safari na ninasisitiza namna ambavyo tutaendelea na safari ya mapambano ya kudai haki na demokrasia katika nchi yetu. Na leo pamoja na baadhi ya viongozi hao waandamizi katika siasa za nchi yetu wamefika hapa kwa ajili ya kupiga hatua za safari hiyo kwenda mbele. Naye Maalim Saif Sharif Hamad mara baada ya kukabidhiwa kadi ya ACT Wazalendo licha ya kukishukuru chama hicho kwa kuwapokea kwa lengo la kuja kuongeza nguvu katika kukijenga chama, lengo lake pia ni kukuza demokrasia. Watanzania wanahitaji kugombolewa, nchi hii inahitaji kurudi kwenye misingi ya kidemokrasia kabisa kabisa. Hatuwezi kuacha nchi yetu ifanywe kama vile shamba la mtu mmoja, tupambane ili tupambane. Kwa busara kwa busara kubwa, sio kwa magufu. Mkifanyia maguvu hao watamaliza siku mbili tu, lakini lazima vichwa vikae kunda, kuona ni katika gani tutaweza kuwashinda hao. Na nami nasema kama naosema jana, kwamba hakuna pahala popote duniani ambapo umma wakitaka lao kwa upande wake chama cha wananchi CAF kimetoa wito kwa wanachama wake pamoja na wabunge zaidi ya 28 wa chama hicho ambacho awali walikuwa na muunga mkono katibu mkuu wa zamani wa CAF Maalim Sef Sherif Hamad kurejea kundini, ili kukijenga chama hicho. Lazima tufanye kazi ya kuweza kutibu majeraha yanayotukabili. Tunatoa wito kwa wananchi, kwa wanachama na hususan wanachama wa CUF Zanzibar, kwamba hiki ni chama kimoja, tuna chama kimoja, waendelee kuunga mkono chama chao cha Civic United Front. Tumetoka mbali katika kudai haki katika nchi yetu. Aidha, Profesa Lipumba amelaani tukio la uvamizi na uporaji wa mali wa chama hicho ikiwemo majengo yanayomilikiwa na chama hicho kivisiwani Zanzibar na kubadilishwa kuwa ofisi za ACT Wazalendo na kusema kuwa ni vitendo vya jinai. Hata hivyo, taarifa kutoka kambi ya Maalim Seif inasema kwamba ofisi nyingi zilikuwa ni mali ya watu binafsi. Ni taarifa iliyotayarishwa na Dina Chahali akiwa Dar es Salaam, ambayo imesomwa na Aida Isa. Hii ni Sauti ya Amerika. Ungana nami Sandey Shomari katika jukwaa la vijana hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukikuletea mambo mbalimbali mbali ya vijana, burudani, michezo, starehe, siasa na mengine mengi. Ni kila Jumatano kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. <totipane> Nam serikali ya Kenya imekiri kuwa zaidi ya watu milioni moja nukta tano hasa katika jimbo la Turukana nchini humo wako katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa. Hata hivyo, serikali hiyo imesisitiza kuwa hali haijafikia kiwango cha kutisha na kwamba itakabiliwa. Kennedy Wandera ana ripoti kutoka Nairobi. The Masononeko makubwa, kukatishwa tamaa vimekuwa ada kwa wakazi wa jimbo la Turkana na maeneo mengi yanayopatikana katika ukanda wa kaskazini mashariki ya Kenya. Kisababishi cha haya ni bala njaa ambalo pia linaendelea kuyakabili majimbo 13, na serikali ya Kenya inaeleza kuwa takriban watu milioni 1.5 wapo kwenye hatari ya bahilo, na japo imekanusha vikali madai kuwa hali ni mbaya zaidi, wakazi wa maeneo ya Kakanywang, Kalapata Kerio, Kibish, Lokangae, wanaendelea kugutushwa na makali ya bahili hata licha ya kupata msaada wa kiasi fulani cha chakula hapa. sali mwangalie sisi wananchi, kwa sababu tumekosa kitu ya kukula hapa kwetu. Hakuna hata mashamba tunapanda hata wakati kama mvua ananyesha, hakuna chakula ambayo tutaweza kupanda kwa sababu ya jua. Siku hiyo alasa hii maka mpya ambayo tuliingia hii tuko na njaa kabisa. Paka kuna wengine ambayo saizi wamekufa kwa ajili ya chakula njaa, wameuma kutoka Kerio na hapa kwetu kakwanya mambuzi yetu plus na sisi tumeumia kabisa. Kuna watu, watu wakakwanya wamemaliza na njaa, mambuzi saizi na NN watu wote pamoja na mbuzi chakula hakuna. Jaribu kusaidia si chakula. Tupe mbuzi sisi pia tukule na tushibe na tufurahie kabisa. Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imeeleza kuwa imetoa shilingi bilioni mbili za ziada kuwapa Wakenya wapatao laki nane chakula na maji katika majimbo kumi na matatu yanayokabiliwa na balaa njaa, lakini uhaba mwingi unadhihirika waziwazi na juhudi za baadhi ya mashirika ya kijamii kuingilia kati kusaidia kufuta athari hizi, hapaonekani kupatikana suluhu ya kudumu. Sisi wanyaile tulipata hiyo makorokoro mbili, tuna, tunatoa tena tunagaulia tena ile wengine ajafata sasa, tunapika tu siku moja ikaisha, e, ndio tunasema sasa nyinyi, serikali waangalie sisi sana, kwa sababu hapa kwetu ni jua sana, jua sana inawaka. Siku ya sasa hii makampi ambayo tuliingia hii, tuko na njaa kabisa. Paka kuna wengine ambayo saizi wamekufa kwa ajili ya chakula, njaa. Wameuma kutoka Kerio na hapa kwetu, kakwenya mambuzi yetu plus na sisi tumeumia kabisa. Ukiwa serikali ambayo tuli, hebu angalia maneno ambayo kuna watu, watu wakakwenya wamemaliza na njaa mambuzi saizi isnan en watu wote pamoja na mbusi, chakula hakuna. Jaribu kusaidia chakula. Halmashauri ya usimamizi na udhibiti wa ukame inaeleza kuwa baa la njaa limesababishwa na ukosefu wa mvua ya kutosha, magonjwa kwa mifugo, uvamizi wa wadudu mashambani na vile vile kuwepo kwa vita vya ndani kwa ndani kati ya jamii za wafugaji katika maeneo haya kame. Lakini kwa upande mwingine, inadhihirika kweli kuwa serikali ya Kenya ilijikokota kuweka mifumo thabiti ya kudhibiti tatizo hili ambalo haliathiri tuturukana mfumo wa utekelezwaji kuhakisha kipo chakula cha kutosha ifikapo mwaka 2027 uliainisha jinsi serikali ya Kenya inavyofaa kupata shilingi Haieleweki ni vipi serikali ilifaa kuafikia hili. Miradi ya unyonyezaji wa maji kwa mimea imegharimu serikali ya Kenya mamilioni ya fedha, lakini bado haitambuliki iwapo miradi hiyo ilikuwa na usimamizi unaofaa au kujikokota tu kwa serikali hiyo. Na kufuatia kujikokota huku, Wakenya mbalimbali kwa mitandao ya kijamii wameisuta serikali ya Kenya kwa kutowajali wananchi wake, wakitumia nembo we can't ignore. Wakenya wameeleza kutamaushwa na serikali ya Kenya na serikali za majimbo huku wakitajia kwa sakata za uizi wa mabilioni ya fedha unailemaza nchi. kwa sasa kitasalia kilio tu. Kenned Wandera, Sautia Amerika. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea nchini Tanzania, ambako tunazungumzia mama mmoja mwenye watoto wanane na wote ni walemavu, na jinsi anavyokabiliana na changamoto za kulea watoto walemavu na kujikimu kimaisha. Mama huyu ni Hingejijwe Amini, ni mkazi wa kata ya Choma, wilaya ya Same, katika mkoa wa Kilimanjaro. Anatajwa kuwa shujaa wa malezi kwa kumudu kujishughulisha na kazi yake ya kilimo na wakati huo huo kuhudumia wanawe hao. Mwandishi wetu wa Siraji Mvunge alipata fursa ya kumtembelea mama huyu na kutuandalia makala haya. Baada ya kupata taarifa za mama huyu, nimefunga safari hadi katika kijiji cha Gwanga kilichopo katika kata ya Chome, wilaya ya Same, mkoani Kilimanjaro, kaskazini mwa Tanzania, ambapo nafika nyumbani kwa mama huyu na ananikaribisha na ananielezea namna alivyoweza kuzikabili tangu alipoanza kupata mtoto wake wa kwanza ambaye amempata mwaka elfu moja mia tisa sabini na nne wakati huo akiwa na umri wa miaka kumi na sita na mtoto wake wa mwisho aliyempata mwaka elfu moja mia tisa na tisini. Sijakata tamaa, maana nilikuwa mtu tu. Yani nilikuwa na watu wanaoni tia nguo wanasema, jamani, usikate tamaa, maana watu wote sio wewe tu. Alafu siku nyingine nikaenda Moshi, nikakutana na jambo kama hili. Nikaona watu ambao hawana miguu, hawana mikono. Nikasema jamani, afadhali na wale, maana wao wanatembea na mikono, wana miguu. Nikasema heri wa kwangu kuliko walio wakuta huku Moshi. Kwa mujibu wa mama Nigenjijwe, katika maisha yake hayo amebahatika kupata watoto nane, na wote amejifungua salama wakiwa wazima wa afya, lakini kadiri siku zilivyokwenda, miguu yao iliendelea kukosa nguvu na huo ukawa ndio mwanzo wa ulemavu, tatizo ambalo liliwapata watoto watano, wawili wakiwa wanawake na watatu wakiwa wanaume. Bi Nigenjijwe anasema jitihada zake za kuwapeleka watoto wake hawa katika hospitali mbalimbali hazikuweza kuzaa matunda, lakini pia hakukata tamaa na kwamba licha ya wakati mwingine kukosa chakula cha kuwalisha, aliomba misaada kwa majirani na kwa taasisi mbalimbali, utaratibu ambao umemwezesha kuwalea watoto wake tangu wakati huo hadi sasa hivi wanapoelekea kuwa watu wazima. Pata shida siku nyingi, yani miaka ya nyuma huko, lakini kwa sasa, miaka ya karibu karibuni, kweli Mungu amenijalia, serikali ime nifuatilia tukapelekana bega kwa bega, hata vile. Nashukuru sana, maana hata hivyo sikuja, sikufikiria kwamba kweli kuta, kuwa na jambo kama hili hapa nyumbani kwangu, lakini yote hayo ni upendo wa watu. Mara kwa mara, mama huyu amekuwa akitembelewa na wasamaria wema ambao wakati mwingine wamekuwa wakimletea vyakula ambavyo hata hivyo, pamoja na kuelezea kwamba vimekuwa sio endelevu, lakini vimemsaidia kwa kiasi fulani. Ikiwa na jambo kama ni gumu, wananisaidia lakini hakuna aliyeniambia ah, wache watoto uende utoroka ukawai. Alafu bwana mwenyewe walikufa muda mrefu kutokana na ugumu wa maisha unaomkabili mama. Nige njijwe anasema licha ya kuwa na nia ya kufanya kazi anashindwa kutokana na kutumia muda mwingi kuwahudumia watoto wake, na kwamba pia hana ujuzi wa kuweza kufanya kazi nyingine yoyote ukiachilia mbali kilimo. Mi nalima tu ni mkulima tu. zina kazi ingine, maana kukwetu mvua ndio inaacha jua linakuwa kali kilima mami, nani hii chakula kusema, aa, sasa mwaka nitapata jua linatokea linakuwa likali mama. Nigenjiju anasema kama akitokea mtu ambaye anaweza kumsaidia basi ni vyema akamsaidia kumjengea nyumba ambayo itapangishwa na kuweza kupata kodi ya pango ambayo inaweza kuendelea kumsaidia kulea watoto wake. la kunisaidia lipo kwa sababu hao wa watoto wana kiwanja chao waliopewa kule Same kiko Sterling wangejenga hicho kiwanja, labda mwisho huko mbele wangepata msaada. Maana kama kuna mtu anayekodisha hiyo nyumba, wangepata msaada, tungekuwa na shida tena. Pamoja na majaribu yote yaliyonayo mama huyu na changamoto zinazomkabili, anaendelea kuwaasa wanawake wenzake kuwatunza watoto wao, hali kadhalika kuhakikisha kwa kwamba wanawapa mahitaji yote yanayostahili. Wote wanaopata majaribu kama ya kwangu wasiwe na hasira wala wasiwatupe watoto wao, wa wajali tu, maana kweli kuna siku ambayo Mungu atawaletea miujiza. Hakika mama nigenjijwe ameonyesha ujasiri mkubwa, na ni mfano wa kuigwa na ana kila haki ya kuitwa shujaa wa malezi. Namu, ni makala yake Hadija Riyami ya wanawake kutoka huko Tanzania. Baadaye itakapotimia saa tatu kamili hivi utajiunga naye Harrison Kamau kukuletea makala ya kwa undani. Kwa undani ni kipindi ambacho huwa kinazungumzia habari ambazo zimetokea katika sehemu mbalimbali za dunia, lakini kinazungumzia kwa undani zaidi kuweza kuangazia yale ambayo hawajaweza kuripotiwa kwa kawaida katika ripoti za vyombo vya habari hii leo. Harrison Kamau atakuwa akiangazia siasa za DRC ikiwemo swala ambalo tumeangazia katika taarifa zetu, mgawanyiko ama msuguano kati ya rais wa sasa na rais aliyoondoka katika uongozi wa taifa hilo, pamoja na mafuriko kusini mwa Afrika, nchini Msumbiji, Malawi na Zimbabwe. Baadaye atakusomea muhutasari wa habari mwenzangu Idi Ligongo. Mwanadiplomasia wa Korea Kaskazini amesema taifa lake linaamini kwamba hakuna sababu ya msingi ya kuendeleza vikwazo dhidi ya taifa hilo toka ilipofanya jaribio la nyuklia na makombora kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Yu Yong Chol akiongea katika mkutano uliofadhiliwa na Umoja wa Mataifa mjini Jeneva amesema Marekani imeshatangaza hadharani kwamba Jamhuri ya Watu wa Korea, DPRK, imeachana na majaribio ya nyuklia na roketi zake kwa kipindi cha miezi miaka kwa kipindi cha miezi kumi na mitano mpaka hivi sasa. Mamlaka za mji wa Christchurch, nchini New Zealand imeanza kutoa miili ya watu hamsini waliowawa Ijumaa iliyopita katika tukio la kufyatuliwa risasi katika misikiti miwili na mwanaume mmoja mbaguzi. Polisi, polisi wanasema uchunguzi wa miili hiyo umekamilika lakini, maiti kumi na wawili tu ndio wameshatambuliwa rasmi, na katika kundi hilo sita wamepewa kwa wanafamilia. Uganda na idara ya Umoja wa Mataifa ya mpango wa chakula WFP wanafanya uchunguzi kuona kama shehena ya chakula kilichotumiwa kupambana na utapia mlo kinahusika na kesi za mamia ya watu wanaoshukiwa kuugua baada ya kula chakula hicho. Rais wa Kazakhstan Nursultan Nazarbayev amejiuzulu ghafla baada ya kukaa madarakani kwa miaka 30. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi amekuwa Hadija Riami, Mwelekezi Aida Isa, nimeshirikiana na Idi Ligongo. Mimi ni Kenneth Bwire, asante sana kwa muda wako msikilizaji, kwa kutusikiliza kutoka Washington DC. Tunakutakia usiku mtulivu.