Kipindi cha Kwa Undani, ungana nasi. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia eh, tukio baya la tufani ambayo imeshambulia katika mataifa matatu ya Msumbiji, Malawi pamoja na Zimbabwe ambapo hivi sasa mamia ya watu tayari wamesha ripotiwa kupoteza maisha na maelfu wengine wakihitaji misaada mbalimbali ya kibinadamu kuendeleza shughuli zao za kila siku. Lakini katika sehemu ya pili tutaelekea leo nchini Kenya, ambapo katika kondani tutaangalia makubaliano baina ya serikali ya Kenya na serikali ya Cuba, e, kupitia mpango wa kubadilishana a, madaktari. Mpango huo ukoje? na tutajiunga na wenzetu wa Kenya. Mimi naitwa Idi Ligongo, nam karibu katika kwa undani, ambapo hii leo Eh, bado tunaangalia mafuriko ama tufani kubwa ambayo imeshambulia katika mataifa matatu ya Msumbiji, eh, Malawi na Mozambique ama maarufu kabisa kama Msumbiji ndilivyozungumza hapo na nchi ya Zimbabwe ambapo mamia ya watu hivi sasa imesharipotiwa mpoteza maisha e, kutokana na kimbunga kilichopiga mataifa hayo kinachojulikana kama Cyclone Idai ambapo hivi sasa e, kuna sehemu mbalimbali mbali za dunia, Umoja wa Mataifa e, Jumuiya ya Ulaya na mataifa mengine ya Ulaya yameshatangaza nia ya kupeleka misaada mbalimbali ya kibinadamu ambapo kwa upande vilevile vile mataifa ya Afrika eh, kusini mwa Afrika tayari na yenyewe yameeleza nia ya kupeleka misaada yao, ambapo kwa taifa la Tanzania yenyewe tayari liliwasilisha misaada yake hapo jana. Idadi ya waliofariki kutokana na mafuriko kufuatia kimbunga kikali cha Idai eh, huko Msumbiji na Zimbabwe pamoja na taifa la Malawi e, inaelezwa kufikia takriban watu mia tatu, huku waokozi wakiwa wanaendelea e, kufanya kile lile ambalo linawezekana kuwaokoa wale ambao wamenusurika, au wale ambao waliokwama katika sehemu mbalimbali e, za mji wa Beira katika nchi ya Msumbiji, kutokana na mafuriko yaliyotokea e, katika nchi hiyo. Kwa upande wa rais wa Msumbiji Filipe Nyusi, yeye hapo jana wakati amekwenda kuangalia na kufanya tathmini ya kile ambacho amekiona alieleza kwamba kuna zaidi ya watu mia mbili ambao walikuwa wamefariki dunia na laki tatu na nusu e, walikuwa wako katika hatari ya kupoteza maisha na kuongeza kusema kwamba idadi hiyo ingeweza kufikia hata hadi elfu moja lakini eh, kwa manusura Mwenyezimungu, mpaka hivi sasa hakuna uandikishwaji wa idadi hiyo ya vifo. Wachambuzi wanasema kwamba idadi hiyo itafiki, kama endapo itafikiwa, basi hiyo itakuwa ni janga kubwa la maafa wa binadamu kutokana na kimbunga katika sehemu ya kusini ya dunia ambapo wanapatikana mataifa hayo. Umoja wa Mataifa kwa upande wake wenyewe umeeleza kwamba mamilioni ya watu wameathirika katika nchi hizo tatu za kusini mwa Afrika na kwamba timu za uokozi na misaada ya dharura ikihusisha dawa, vyakula inapelekwa huko kwa haraka kabisa. Umoja wa Mataifa umetangaza msaada wa karibu dola milioni nne kwa taifa la Msumbiji, Malawi na Zimbabwe, ambapo Uingereza nayo ikiahidi dola milioni nane. Rais wa Zimbabwe kwa upande wake yeye Emerson Mnangagwa alitembelea katika wilaya ya Chimanimani na kusema kwamba mataifa Afrika, ya kusini mwa Afrika yameahidi misaada ya dharura kwa haraka kabisa kufikisha kwa namna ambavyo inavyowezekana na inavyohitajika. Wakozi katika maeneo ya mafuriko katika mji, katika nchi ya Msumbiji wanatumia boti kuwaokoa kuwa watu waliokwama juu ya miti na paa za nyumba mbalimbali mbali. Na wanajeshi vilevile vile hasa jeshi la anga la Afrika Kusini na Msumbiji e, wenyewe wamechukua jukumu la kutumia helikopta kuwaokoa watu mbalimbali mbali kutokana na janga hilo. Nilimtafuta mtafuta mwana mazingira ambaye yupo pale chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea, ambapo hivi sasa imetahadharishwa vilevile athari za kimbunga hichi kinaweza kukumba mataifa ya Afrika Mashariki kwa njia mbili. Njia ya kwanza inaweza ikatokea e, mafuriko mengine, lakini njia nyingine inaweza kasababisha mvua ambazo zilitazamiwa kuanza zisi uwepo na kukatokea ukame ambao utasababisha e, hali mbaya ya uzalishaji wa chakula na kuathiri e, katika eneo hilo. Lakini nilivyoongea na Dkt Rugemereza Nshala wa chuo kikuu cha Dar es Salaam nikataka kufahamu kile ambacho e, anakiona na je, swala hili ni kweli linatokana na Uh, hali ya uh, uharibifu wa mazingira kama uh, dunia hivi sasa imekuwa ikifuatilia masuala mbalimbali ya kukabiliana na uh, masuala ya mazingira mmoja eh, moja wa mambo hayo ni kwamba kwa kweli eh, kile kimbunga kule kule kule Msumbiji eh, Zimbabwe pamoja na, na, na Malawi imekuwa ni China yake, kwa sababu kwa sehemu kubwa mara nyingi mk, ile baada ya kila inatokea kila mara mmoja katika miaka kumi na tisa mpaka ishirini mara ya mwisho ndio inatokea Msumbiji mwaka elfu mbili au elfu mbili na moja Kilichopo ni kwamba mabadiliko ya tabia nchi yanasababisha kwamba hata hicho e, kimbunga cha namna au tufani linayotokea liweze kuwa kubwa na kuweza kugusa kuwa na mguso mkubwa zaidi. Haligusi e, tu Msumbiji peke yake kama zamani, bali sasa linagusa Zimbabwe, limegusa Malawi na hata uenda ba, baadaye likavuka, uh, likavuka hapo. Sasa hiyo ina athari kubwa ni kwamba kama ukiangalia mji mkubwa mkuu ule, ule ule, ule, mji wa Beira karibu asilimia tisini imeondoka sasa, na nchi zetu zina uwezo mdogo sana, maanake watu wamefukarishwa kwa namna ya ajabu, watu wamepoteza maisha na, na, na, na mali zao zimeshaondoka. Kwa hiyo hii yote ni athari ambazo za, za, za, za, matumizi, za shughuli za binadamu katika mfumo mzima wa wa, wa ekolojia na mfumo mzima wa, wa, hali, ya, wa, wa hali ya hewa. Sasa ndio imesababisha matatizo kama haya, kwa mbali ya kwamba utabiri uliopo ni kwamba sehemu za kusini mwa Afrika hivi vimbunga au matufani kwa, kwa hali halisi vitapungua, ila vi-vitakuwa vikitokea vitakuwa na, na mguso mkubwa. Lakini kwa wenzetu wa visiwa vya Karibiani huko Marekani na, na wapi huko, wao tufani zitakuwa ni nyingi zaidi, vitakuwa zinatokea mara kwa mara, kwa hiyo wao vitakuwa na mguso mkubwa zaidi, ila sisi kwetu tunategemea tuna, tuna, tuna, kwamba kutokana na kuongezeka kutokana na kuyeyuka kwa ile theluji katika maeneo ya Arctic kule, basi itasababisha kwamba tupoteze sehemu nyingi sana za, za fukwe za, za bahari zetu pamoja na visiwa. Zanzibar iko hatarini, sehemu kubwa za Dar es Salaam hapa zitafunikwa funikwa na, na maji. Kwa hiyo ni kwamba sehemu zote ambazo zinakaribia bahari zitaathirika. Nyinyi kama wana mazingira kwenye eneo hili la kusini mwa Afrika, japokuwa umezungumza kwamba ni eneo liko hatarini kutokewa na vimbunga, matufani kama hizi Uh, kila baada ya zaidi ya miaka kumi hivi. Je, hili mlikuwa mkilitabiri ama mlikuwa mliku, mliku mlitarajia kuona linatokea? Lenyewe ilikuwa linafahamika, yani kwa kule wenzetu wa Msumbiji walikuwa wanapata mara moja katika miaka kumi. Nakumbuka mwaka sabini na sita wakati wamepata, ule mwaka sabini na tano sasa kutokea mafuriko mabaya sana kwa Msumbiji, vimbunga vibaya sana kwa Msumbiji, na baadaye tena ikaja kutokea ile miaka ya tisini kidogo, lakini ikaja kutokea kwa sehemu kubwa mwaka elfu mbili ikaacha kidogo sasa, lakini ilikuwa ni Msumbiji peke yake. Safari hii imekwenda mpaka Zimbabwe, imepiga mpaka Malawi. Sasa baada ya hapo ni kwamba mwanaake, unazungumzia itoke hapo iende Botswana na iweze kugusa hata kufika Angola, hata Afrika ya kusini yenyewe, hata huku si Tanzania hatuko salama. Lakini na kingine, kutokana na tufani kama hii iliyotokea, ule upepo ambao umepeperushwa, ule upepo wa mvua mwanaake, umesukumwa. Kwa hiyo nchi zetu ambazo zilikuwa zinatarajiwa kupata mvua, zile mvua nzuri, hizo mvua sasa zitapungua. Kwa hiyo ndio utabiri wa watu ambao, watu wa hali ya hewa wanatuambia kwamba ile hewa imepumzika, kwa hiyo itachukua zaidi kama wiki tatu nne, mawingu yale na na upepo wa kuleta mvua kuweza kujisuka na kuweza kukaa sawasawa na kuweza kutuletea kutuletea mvua katika maeneo yetu. Kwa hiyo hatari zipo, lakini ni kwamba tukiendelea hivi hivi tukafanya uharibifu wa mazingira hivi hivi, kwamba hatari zake zitakuwa ni kubwa. Na kwa Afrika ni kwamba hakuna bara litakaloathirika kwa mabadiliko tabi ya tabia nchi kama bara la Afrika duniani. E, bara la Afrika litaathirika, mguso wake ni mkubwa sana, kwa maana ya kwa kwamba maeneo mengi ya bara letu la Afrika yatageuka kuwa jangwa. Afrika itakuwa kana kwamba in, in, in, inakaangwa, ndio hali ya, ya joto. Ukiangalia utabiri wa kikompyuta wa kuhusiana na mfumo wa hali ya hewa katika bara la Afrika ile miaka elfu mbili na hamsini miaka elfu mbili na sabini unaanza hata kuwajutia watoto wako na wajukuu zako, watakuwa wanaishi katika nchi gani? Sasa katika miaka katika kipindi cha mwishoni mwa mwaka jana mwanzoni mwa mwaka uh, huu mpaka hivi sasa ukanda huo wa Afrika Mashariki hasa mikoa ya pwani wamekuwa wakilalamika, yeah, kuwepo na joto kali sana. Je, haya yote yanasababishwa uh, na vitu hivi? Ni kweli kabisa, kwa sababu joto si la kawaida, kwa sababu joto ilikuwa lisogei mpaka huu mwezi wa tatu. Hapa Dar es Salaam tunazungumza, hizi mvua hatuna, lakini mbali kama kutakuwa na mawingu hapa na pale, joto ni baya sana. Leo ukisikia ule Kilimanjaro ule pale mji wa Moshi una nyuzi joto la nyuzi thelathini na sita hii sio kitu, sio kitu cha kawaida. Sasa unategemeaje? Je, ule mlima Kilimanjaro utakaaje? Yaani hapo Moshi tu penyewe panakuwa na thelathini na sita ambayo ni kiwango cha juu kabisa cha joto kushinda hata Dar es Salaam. Sasa ni kwamba tukiendelea hivi, tutakuwa katika hali mbaya sana. Na ni nini ambacho kinaweza kurudisha hii hali uh, nyuma? Maanake ukiangazia kwamba Afrika yenyewe si kwamba ndiyo inayoongoza katika uharibifu wa mazingira, licha ya kwamba umetueleza hapo, yenyewe ndiyo itakayoathirika zaidi. Afrika inatakiwa kuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba, kushirikiana na nchi zingine kuhakikisha kwamba mataifa makubwa yanatekeleza ya na makubaliano ya kurudisha viwango vyao vya uchafuzi wa hewa kwa viwango vya mwaka ule wa tisini kama ilivyokuwa imekubaliwa katika makubaliano ya Kyoto na baadaye yakaja tena makubaliano ya, ya Paris. Ayo makubaliano ya Paris yataka kutupeleka mbele, lakini Marekani kwa bahati mbaya amekuja rais mwingine, bwana Trump, yeye ataki kuheshimu hiyo. Kwa hiyo na watu wengine vilevile, watu wa Brazili wenyewe wanajitoa. Sisi watu Afrika tungekuwa tunatakiwa kuwa mstari wa mbele kuwa na watu wa kuchagiza kuhakikisha kwamba tunapunguza uchafuzi wa mazingira si tu, sio kwetu tu, bali kwa mataifa aa mengine. Ni Daktari Rugimereza inshallah kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam akifafanua kile ambacho e, kinaweza kawa kimechangia kutokea kwa a kimbunga matofani mbaya kabisa e, kusini mwa Afrika ambapo kimesababisha takriban watu 300 hivi sasa e, kupoteza maisha. Na ameelezea hapo kwamba kile ambacho kinaendelea bara la Afrika linapaswa kutekeleza e, usimamizi mwema wa mazingira ili kunusuru hali ya matukio kama haya makubwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, e, muda mfupi ujao tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, tunakukaribisha katika sehemu ya pili, ambapo moja kwa moja tunaelekea Mombasa nchini Kenya. Eh, kwa undani leo ikiangazia makubaliano baina ya serikali ya Kenya na Cuba kupitia mpango wa kubadilishana madaktari ikiwa ikitiliwa maanani kuwa mapema wiki hii daktari wa Kenya alifariki dunia nchini Cuba katika mazingira ambayo yanatatanisha. Mwenzangu Josephat Kioko na Salma Muhamed wametuandalia sehemu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa. Tunasema shukran sana kwa kutuunganisha Mombasa na Washington katika kwa undani, na ulivyotanguliza ni kwamba tunaangazia masuala ya mkataba wa kimataifa baina ya serikali ya Kenya na Cuba, mikataba inayotiwa saini baina ya mataifa ya Afrika na mataifa mengine ya ughaibuni kuhusiana na ubadilishanaji wa ajira na pia kimasomo. Hii ni kwa sababu wiki hii Kenya imeamkia taarifa kwamba mmoja wa madaktari wanafunzi waliosafiri Cuba mwaka jana kwenda kusomea taaluma ya udaktari, kafariki katika mazingira ya kutatanisha, na wenzake wakasema amejitia kitanzi. Sasa hii ikaibua swala kubwa zaidi. Je, mazingira gani waliopitia huko Cuba, na mazingira gani ambayo madaktari mia moja wa Cuba walioajiriwa na Kenya katikati ya mwaka jana wanaoishi ndio kutazama kwa yote juu ya mikataba hii inayotiwa saini na mataifa ya Afrika na mataifa mengine aliyo na uwezo wa kikazi au kimasomo. Ili kuangazia hili katika kwa undani, kwanza tumsikize mmoja wa madaktari waandamizi hapa nchini Kenya, Abidani Mwachi, akizungumzia kijana aliyefariki huko Cuba. Kisha tuendelee. Habari zilizotufikia ni kwamba mmoja wetu ambaye alitolewa hapa na serikali kupelekwa nchi ya Cuba kusoma alitoa uhai jana. Zile ambazo zinatufikia ni kwamba walikuwa wanalalamikia living conditions kule Cuba, na sio yeye peke yake, pia wale wengine 49 sasa ambao wamebaki wako na malalamishi yale yale. Jambo la kusitikisha kwamba mmoja anaweza toka hapa kwenda kule, inapaswa kuwa na kufuatilia kwa sababu ni serikali ilikwenda kule na ikasaini country to country, kwamba watachukua madaktari hamsini na wale pia watapatia madaktari mia moja Wao wakija hapa watalipwa hivi, wataishi hapa, na hawa wetu wakikwenda kule watapewa conditions ambazo walikuwa wamekubaliana nazo. Na tuna barua ambayo imetiwa sahihi na wale madaktari wote ambao huu ndio mwaka wa kwanza alitoka mwakani ulipoanza na unajua kwamba Cuba ni nchi ambayo iko na embargo. Kama relatives wako wanataka kutumia pesa, sio rahisi hizi pesa hizo kufikia, hakuna usaidizi wowote unaweza kupata kutoka nje. Na hiyo basi ndio taarifa ambayo imeibua kwa undani. Wiki hii tunatazama hayo zaidi, pamoja na mwenzangu Salma Muhamed. Naam, tukikurudisha nyuma kuweza kuelewa mkataba huu ambao Kenya imeweza kuingia na nchi ya Cuba, tuweze kuelewa mwaka jana mwezi wa nne Kenya iliingia mkataba huu kuruhusu madaktari mia moja wa Cuba kuweza kufanya kazi nchini Kenya, vile vile hamsini kwenda kule kupata masomo zaidi. Waziri wa Afya ambaye ni Bi Sicily Kariuki hapa nchini Kenya aliweza kusema kupelekwa kwa madaktari katika maeneo ya vijijini itasaidia kuboresha upatikanaji wa huduma za matibabu ya wataalam, kupunguza tegemea hospitali kadhaa za rufaa hapa nchini Kenya ambazo zinasababisha msongamano. Waziri huyu alisema vilevile kupelekwa kwa madaktari wa Cuba pia kutatoa uhamasisho wa maarifa kwa madaktari katika ngazi ya vijijini na kuwapa changamoto wataalam wa matibabu wa Kenya kufikiria kutoa huduma zao katika ngazi ya kata badala ya kuzingatia katika miji mikubwa. Mwezi wa sita madaktari hao walifika hapa nchini Kenya na vilevile wakapokea mambo mengi ambayo, kando na nyumba za kifahari walipata, usalama, usafiri na mishahara ya kila mwezi na baadhi ya marupurupu ambayo waliahidiwa wakati wa kutumikia nchi kwa miaka miwili, ambayo wataweza kufika na kukaa hapa nchini Kenya. Baadhi ya madaktari na viongozi walielezea wasiwasi wao juu ya njia wizara ya afya iliweza kushughulikia jambo. Kama hilo si mara ya kwanza, mataifa kubadilishana wafanyikazi na wanafunzi imefanyika kuna madaktari wa Kenya wanaofanya kazi nchi zingine, kuna walimu kwa mfano walio Burundi, kuna walimu walio Japan, Ujerumani. Wafanyikazi wa kigeni pia kuja kufanya Kenya hapa katika ile mipango ya serikali baina ya serikali nyingine. Sasa Jumapili tu taarifa kuhusu kifo cha daktari Hamis Ali Juma mwenyeji wa Mombasa ndio kaibua maswali mengi juu ya mkataba baina ya serikali ya Kenya na Cuba. Mapema jana taarifa kutoka muungano wa madaktari Kenya Medical Practitioners and Dentists Union, wakiongozwa na katibu mkuu Daktari Ouma Uluga, wakasema wao wanatoa taarifa ya kuhoji mkataba huo. Wakasema ni vizuri sasa madaktari walio Cuba kusomea shahada ya masters katika ule mpango wa family medicine warudishwe hapa Kenya, waje kusomea hapa, kwa sababu wao wenyewe walikuwa wametia saini nakala wakiituma katika wizara ya afya wakituma nakala katika serikali kuu na wakituma nakala katika serikali mbalimbali za kaunti za majimbo hapa Kenya, kusema wanaishi mazingira mabaya. Kwanza walikuwa wamezungumzia kuhusu kuishi vyumba vidogo, kukosa marupurupu wanaotakana wapate kutoka serikali ya Kenya kuchelewa, na pia wakazungumzia kwamba mazingira ni mabaya kule, kwamba hata kuna wakati walinyimwa stakabadhi za kurejea huku Kenya, kwamba ukiingia kule unakaa kule mpaka ukamilishe yale masomo. Sasa kukawa ibuka madai mengine kwamba wameelezwa na serikali za kaunti, mtu akivuruga ule mpango wa kusoma basi atajipata mabaya na itakatizwa na, na ndiyo maana wale 49 waliokuwa pamoja na marehemu Hamis Ali wakasema hawataki sasa kuendelea kukaa kule, lakini wakasema yakiboreshwa, hawanabudi kuendelea kusoma wakamilishe. Kwa sasa washasoma miezi sita pekee baada ya kuwasili Cuba katika mji wa Havana Septemba mwaka jana. Sasa maafikiano ambayo madaktari walio hapa Kenya muungano wamesema ni kwa nini serikali isiwafadhili wanafunzi hao kusomea katika vyuo vikuu hapa nchini Kenya, na wakatoa taarifa kwamba vyuo vitano vina mpango huo, masomo ya family medicine, na vyuo hivyo ni Moi University, Aga Khan University, University of Nairobi, Maseno University na pia chuo kikuu cha Kabarak wakasema kuna uwezo na kuna nafasi ya wao kurejea. Na kusomea hapa. Mtafaruku uliendelea kuonekana hapa nchini Kenya wakati wa kuja kwa madaktari hao nchini wa nchi ya Cuba. Muungano wa madaktari nchini Kenya wa KMPDU ulijiweka mbali na hatua hii ya kuletwa kwa madaktari hawa wakisema kuwa hawakuhusishwa katika mchakato huo tangu ulipoanzishwa. Ulikataa kuajiriwa kwa madaktari wa kigeni wakisema, kuna wataalam hapa nchini wa zaidi ya 171 bila kazi, nikinukuu jarida la Al Jazeera ya mtandaoni mwezi wa sita mwaka elfu mbili kumi na nne daktari wa Kenya aliweza kupoteza rufaa kwa mahakama inayohusu maswala ya waajiriwa na kazi baada ya kujaribu kuzuia kupelekwa kwa madaktari wa nchini Kenya. Serikali ya Kenya ilijitetea kuchukua hatua hii kutokana na maandamano ya madaktari mwaka elfu mbili kumi na saba ambayo ilidumu zaidi ya miezi mitatu na kusaidia kusababisha uhaba mkubwa wa madaktari wa kazi wakati huo. Kingine Wakenya wanahoji ni mazingira ambao madaktari wa Cuba wanapitia hapa Kenya, wakizungumzia kwamba wana nyumba nzuri kapewa na serikali, wamepewa mishahara mizuri na kuna magari ya kuwasafirisha kwenda kazini na kurudi nyumbani. Sasa hapa katika kuundani, tunalinganisha daktari wa Cuba walipokuwa wanaingia Kenya mwaka jana, kulingana na gazeti la Daily Nation mishahara walioitiwa hapa ni takriban shilingi za Kenya laki nane sawa na dola za Marekani elfu nane Mishahara ya Kenya ukilinganisha na hii ile tume inayohusika na uratibu wa mishahara hapa nchini Kenya, daktari wa kiwango cha S, yani Job Group S, yani kiwango cha chini zaidi, dola mia nane. Na kiwango hicho hicho daktari anayepokea yani, malipo ya juu zaidi ni dola za marekani elfu nane. Sasa huu wa kiwango cha juu ndiye anatosha na mshahara ambao madaktari mia moja wa cuba kila moja analipwa kila mwezi. Sasa watu wakawa wanalinganisha hapa, lakini ukiangalia katika mitandao ya kijamii watu wamekuwa na maswali mengi. Programu kama hizi za kuwapeleka wanafunzi kusomea udaktari, mbona hazikuwekwa wazi kwa umma? Kwa nini zinahusishwa wengine na wanasiasa? Kingine kimezungumziwa na Wakenya kwa wingi sana ni hawa waliokwenda Cuba ni wanafunzi, lakini waliokuja kufanya kazi kutoka Cuba ni madaktari waliohitimu na wameajiriwa rasmi. Mijadele hiyo ikijiri, uh, tukijiuliza na tuweze kufahamu kwa nini madaktari wa Cuba hapa nchini. Madaktari wa Cuba kwa kawaida huwa wanatuma ujumbe maalum wa matibabu wa nje ya nchi, ikiwa ni mojawapo ya maadili muhimu ya nchi ya Cuba. Mpango huo huwa unahusisha madaktari wa nchi hiyo kutoa huduma za afya za nje, mara nyingi ni vijijini, ambapo upatikanaji wa huduma za afya huwa ni adimu. Madaktari hawa wa Cuba tayari wameshafanya katika nchi saba duniani. Kenya ni ya hivi karibuni. Hata hivyo, mtafaruku ambao unaendelea kuingia hapa nchini Kenya umeweza kuzua uh, hoja iwapo je madaktari wa Cuba ni bora zaidi wa Kenya. Nikinukuu jarida la mtandaoni la The Conversation, ambalo ni jarida ambalo huwa linazungumzia kwa njia ya majibizano, linasema je, yeah, daktari wa Cuba ni bora zaidi kuliko mmoja wa Kenya? Hapana, lakini madaktari wa Cuba wana ujuzi maalum katika kukabiliana na magonjwa kama vile malaria. Hii bado ni shida kubwa nchini Kenya na vilevile vile nchi ambazo ziko katika maeneo tropical, hata ingawa nchini Cuba wao wameweza kuondoa kabisa magonjwa kama haya malaria. Kwa hivyo ni faida kubwa kwa mtizamo wao kuja katika nchi kama vile nchi ya Kenya. Kuna madaktari hapa nchini Kenya ambao ni mia tisa katika kiwango cha 939 wa kigeni katika usajili wa nchi, lakini wengi 358 wanatoka Marekani, mia moja tu wametoka Cuba. Hii ni namba ndogo. Na msikilizaji, kwa muktadha huo, tutaweza kukomea hapa kuhusiana na taarifa hiyo ambayo kwa bahati mbaya huyu ambaye aliweza kwenda kupokea masomo nchini Cuba ameweza kufariki, mmoja wao akiwa, wamesalia arobaini na tisa. Bado tunasubiri hatua gani ambayo itachukuliwa na nchi hizi mbili. Kutoka kwangu Salma Muhamed, mwenzangu alikuwa Josephat Kioko, hadi wakati mwingine, shukrani. Josephat Kioko na Salma Mohamed kwa sehemu hiyo ya Kwa Undani ambayo mlikuwa mkiangalia, eh, makubaliano baina ya serikali ya Kenya na serikali ya Cuba eh, katika swala zima la kupeleka madaktari wa Kenya kwenda kujifunza nchini Cuba. Kufika hapo tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu mimi naitwa Idi Ligongo, msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Khadija Riami. Upande wa pili tulikuwa naye mwelekezi Saida Amdun kutoka hapa Washington DC. Shukran kwa kuwa nami Nam, hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, America, Washington DC. Basi msikilizaji, kabla ya kukamilisha kabisa matangazo haya, hebu tupate kibao kizuri cha muziki. Kibao hichi ni kutoka kwake mwanamuziki machachari wa Tanzania, ni Diamond Platnumz akiwa naye Omarion kutoka hapa Marekani na kitu chao African Beauty.