Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, matangazo ya VOA Express hayo yameingia hewani kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 25 mwezi wa 3 mwaka 2019. Hali ya hewa hapa DC inaelekea kuzuri kabisa, hali ya kibaridi na fifia kido kidogo kidogo, mambo mazuri kabisa. Hapa studio ni Patrick Nduimana anayokaribisha nikiwa na mwenzangu hapa Harizon Kamau, ambapo tumekuandalia mengi kutoka mbali na karibu. Tukianzia huko nchini Rwanda, tuelekee DRC na kwingineko pia, huko Kenya na kwingine. Tutaangalia maswala ni mengi sana. Kuna mikutano inayoendelea, kuna barazani, kuna yavumao mitandaoni na vilevile VOA Express. Kawaida yake, si unajua mziki na unaanguka kibao kipya leo, lazima kitavuruma uh, kita hapa ndani ya VOA Express. Kama ulivyosema, huko Kigali tutaungana na mwandishi wetu Karemera, tuelezea kuna mkutano unafanyika huko wa sekta ya watu binafsi. Vilevile vile huko DRC taungana naye Malivika atatuelezea maandalizi ya uchaguzi katika maeneo ya huko kaskazini mwa nchi hiyo. Lakini barazani, kama ulivyosema, kuna athari zinaendelea kujitokeza kutokana na ukame na kiangazi. Huko Kenya mtamkuta mtoto anaenda shule aja kula chochote, hata chai hakuna. Yaani watoto wengine huzimia kwa sababu ya chakula hakuna nyumbani Haya, mengi zaidi ni baadaye tu, lakini eh, Kamau unaona, moja kwa moja tuungane naye mwandishi wetu uko Kigali, Silvanus Karemera. Silvanus Karemera, karibu katika Express. Asante Patrick, asante Kamau, na asante na msikilizaji wa VOA Express. Kwa sasa nipo moja kwa moja kutoka hapa Kigali, na pole kabisa baada ya kupatwa na maradhi kidogo huko, nafikiri umepata afueni na ndio maana umekuja hewani. Haya, tuelezee kuhusu mkutano huo ambao unashirikisha washikadau wengi kutoka sekta ya watu binafsi barani Afrika. Na Patrick, hujakosea, kuna wawakilishi wa makampuni mbalimbali makubwa kwa kweli ya kimataifa pamoja na afya kwa ujumla, lakini vilevile vile, kuna wawakilishi wa mabenki, mabenki ya kibiashara, wadau katika sekta ya uchumi na kibiashara wa, wa, wawekezaji wana uchumi na kadhalika, lakini vile vile kuna wakuu wa nchi. Kuna, kuna, kuna Rais Fol Nyasimbe wa Togo, kuna Rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi, na kuna rais huyu mwanamke wa Ethiopia uh, sol uh, wakode ambaye vilevile yuko vile hapa, lakini vilevile vile kuna wachambuzi mbalimbali mbali kwa kweli wa kiuchumi na wote kwa kauli moja wanajaribu kuangalia fursa zilizopo katika ushirikiano wa Afrika kwa Afrika katika uwekezaji, lakini bila kusahau changamoto ambazo kimsingi zinajaribu kuzuia Waafrika wenyewe kwa wenyewe kuweza kufanya biashara na kuweza kuinua bara lao. Ni suala ambalo wazungumzaji wengi wamezungumzia, lakini kwa kiasi kikubwa Kume, kumetolewa mifano hai kwa mfano kwa, kwa sababu kilichozingatiwa hapa ni kwamba gharama ya kufanya biashara kati ya nchi moja ya Kiafrika na nchi nyingine ya Kiafrika zimekuwa ni kubwa maradufu kuliko kuliko nchi moja ya Kiafrika na nchi nyingine ya bara jingine la, la, la, bara jingine kuliko Afrika. Na hiyo ikatokana na kwamba baadhi wakadai kwamba kikubwa ni kwamba mazungumzo yanayotolewa katika mijadala kama hii na majukwaa kama hii kimsingi sio yanayotekelezwa kule chini katika mwakati mzima wa kuweza kuwainua wananchi. Na Rais Kagame ambaye amezungumza katika ufunguzi wa kikao hiki akasema kwamba changamoto iliyopo kubwa ni kwa sababu lugha za viongozi wa Kiafrika zimekuwa ni tofauti kabisa na matendo yake, na akisema kwamba siasa nyingi ndizo zinaharibu eh, mahali ya mambo. Labda tumsikilize, na baadaye labda tuendelee. For example we have hundreds of people from here from Rwanda. Kwa mfano tuna mamia ya watu kutoka Rwanda wanaokamatwa na kuzuiliwa kwenye sehemu mbalimbali zisizofahamika kule Uganda. Hii inapoendelea ni sawa na kuwaambia watu wetu kwamba hawatakiwi kule Uganda. Hili ni suala ambalo mimi binafsi nimelizungumzia na utawala wa juu kule Uganda kwa muda wa miaka miwili iliyopita, lakini sasa ni kama halipatiwi ufumbuzi. Lakini hilo tuliweke kando. Kuhusu athari za uchumi, kuna makontena yetu ya madini yaliyozuiliwa nchini Uganda wakati yakielekea Mombasa nchini Kenya. Kwa muda wa miezi mitano, na haya si makonteina ya raia wa Rwanda. Hapana, yalikuwa ni ya mwekezaji wetu kutoka Ujerumani. Kuna pia milioni ya lita za maziwa yaliyokuwa yakisafirishwa kutoka Rwanda kuelekea nchini Kenya kwenye viwanda vya Kenya. Hayo pia yalizuiliwa kwa miezi kadhaa hadi yakaharibika. Naam, Patrick, uki- ukisikiliza hotuba mm, ya, ya rais Kagame, ni kwamba kumbuka, Rwanda na Uganda ni nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, jumuiya ambayo uh, imekuwa ikisifiwa katika ukuaji wa kiuchumi na ambayo imekuwa ikichukuliwa kama ni mfano wa jumuiya za Kiafrika ambazo zinaendelea vizuri. Lakini vile vile, kumbuka hizi nchi tatu za Rwanda, uh, Uganda pamoja na Kenya ni nchi ambazo sasa hivi kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano uh, wananchi wake wamekuwa wakisafiria kutoka nchi moja kwenda nyingine kwa kutumia vitambulisho na hali imekuwa ikisifiwa kwa kweli, lakini sasa ghafula ndo mambo yanakuja kuwa hivyo. Sasa wakawa wanajiuliza je, kama katika nchi kama hizi ambazo ni majirani kunakuwepo na ugumu wa namna hiyo, basi ile ndoto ya bara zima la Afrika kuweza kujitegemea na kuweza ku- kuwa na siku moja itafikiwa. Na ndiyo maana uh, mm. profesa mmoja kutoka nchini ya Afrika Kusini ambaye anaitwa Carlos Rope akawa anatoa mfano hai kabisa kwamba hili limekuwa ni changamoto na halipaswi na The goods to Mombasa from here kuendelea. Labda naye tumsikilize. gharama za usafirishaji wa kontena kutoka hapa hadi Mombasa ni kubwa zaidi kuliko kutoka yeah. Mombasa hadi China, na hii haiwezi kuruhusiwa kuendelea, na hayo ndiyo atasuluhishwa na soko la pamoja la Afrika, CFTA, ili kurekebisha mambo yeah, okay. na kurekebisha mambo kunahitaji mazungumzo But to to do things right there are lots of negotiations that have to take place. Asante sana Karemera. Nasikia wanazungumzia kuhusu changamoto ambazo ni kikwazo kwa kuendeleza, uh, maendeleo ya uchumi na uh, sekta ya watu binafsi mm -hmm, barani Afrika bila shaka tutapata mengi zaidi, sababu a mkutano wenyewe unafanyika ni katika muda wa siku mbili. Tunakushukuru sana Karemera. Basi moja kwa moja tukitoka huko uh, Rwanda tuelekee huko DRC tukutane naye ama tuungane naye Austel Malivika, karibu sana kwenye VOA Express. Sasa shirika la afya duniani linasema kwamba ugonjwa wa Ebola umedhibitiwa mashariki mwa Kongo, lakini wakazi pamoja na maafisa wanatofautiana, ikikumbukwa pia kwamba uchaguzi katika baadhi ya maeneo, hali ya mambo bado haijabainika wazi vipi. Hebu Malivika, tuelimishe zaidi, mambo yakoje kuhusu Ebola na uchaguzi katika maeneo ya mashariki mwa Kongo? Asante sana. Ni kwamba kupitia daktari anayehusika na kuongoza jopo la madaktari kutoka WHO kwenye upande wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ya o, amesema kwamba sasa hivi wamedhibiti ugonjwa wa Ebola katika mkoa wa Kivu ya Kaskazini na mkoa wa Ituri, na hili ni tangazo ambalo limekuja tu wakati ambapo mkuu kiongozi wa WHO mwenyewe alitembelea maeneo ya Butembo na Beni, Butembo ambapo kambi nyingi na hospitali, vituo vya afya vilikuwa vikichomwa moto na watu wasiojulikana, ambavyo vilikuwa vinapokea wagonjwa na waathirika wa ebola. Alafu vilevile vile kwenye upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kupitia wizara ya afya inasema kwamba ugonjwa wa ebola unaendelea kudhibitiwa katika maeneo ya Beni, lakini tatizo sasa la maambukizi linaongezeka zaidi katika mji wa Butembo, katika eneo la Katwa kwa hiyo hapo kuna kuwa tofauti wakati ambapo mwingine anasema wamedhibiti ugonjwa wa ebola na wakati mwingine anasema kwamba bado maambukizi yanaendelea. Kwa hiyo hapo ni, ni ni lazima kufahamu ni kipi kinaendelea kwa sababu katika maeneo ya Butembo bado visa vinaendelea, lakini WHO inasema kwamba inasema hivyo kwa sababu Uh, maambukizi sio tena kama ule wakati wa mbele. Imekuwa ni kesi moja moja ambayo inapatikana hapa na pale, kulingana na hali ambayo ilikuwa mbele. Kila siku na kila sehemu kulikuwa kunatoka watu wengi kuambukizwa na na ugonjwa wa ebola, na idadi ya vifu ikiwa inafikia sasa zaidi ya mia sita ya watu ambao wamefariki dunia. Malivika, wakati wa uchaguzi mkuu uliopita, wanasiasa walitumia suala la ebola, wengine wakisema kwamba hakuna kabisa ebola ila ni siasa tu. Sijui kama katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika, ambao haukufanyika wakati ule, wanasiasa wanatumia pia swala hilo la ebola kisiasa. Ah, kwa kweli hili suala la ebola ni kwamba limezua mtafaruki, kwa sababu kuna wanasiasa ambao walisema kuna tatizo la ebola maeneo ya Beni na Butembo, na hata serikali pamoja na tume huru ya uchaguzi kaamua kwamba hayo maeneo kusifanyika uchaguzi, kwa sababu uchaguzi ulifanyika Desemba thelathini elfu mbili kumi na nane. Kwa hiyo wananchi wa Butembo Beni wakasema kwamba hawatashiriki uchaguzi kwa sababu ya Ebola na vile Yumbi kwa sababu ya matatizo ya, ya kiusalama. Lakini sasa hivi wakati ambapo tunazungumza, ni kwamba katika siku sita yani hii tarehe thelathini na moja utafanyika uchaguzi sasa wa wabunge wa mikoa wa pamoja na wa taifa katika maeneo ya Butembo. Alafu wananchi wanajiuliza, je, walisema Ebola na usalama ADF bado inabaki deni na ugonjwa wa Ebola bado unabaki katika maeneo ya Butembo. Lakini lakini uchaguzi utafanyika hata. Wakati ambapo tunazungumza ni kwamba kikosi cha Umoja wa Mataifa pamoja na serikali kimewafunza polisi ambao watahusika na kulinda usalama wakati wa uchaguzi, lakini kunakuwa tofauti mbalimbali kama vile wananchi wanavyosema hapo kama kweli kila mtu anajua kazi yake na namuna wamefunzwa, tunapa mimi naamini kwamba wanapasha tumika, lakini kama ndani yao muko vitu vingine wenye vinapasha vasukuma, kama wanakuwa na hamu ya furanga na mbele, wafanye kazi mzuri. Kwanza mzuri fanya aisinavyofaa vasiutena watu wa njala njala kaekuvae kufanya vitu venye haistahili katika hiyo kazi yetu, na tarajia kama marushwa zile hatupendi zionekane Shukrani sana Oster Malevika. Bila shaka tutaendelea kuangalia uh, uchaguzi huo utakapofanyika hapo wiki ijayo, itakuwa ni tarehe 31 za mwezi huu wa Machi. Na sasa moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr katika barua jana Jumapili ameeleza kwamba uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Muller kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka 2016 haukuonyesha ushahidi wa rais Donald Trump au mtu mwingine yoyote aliyehusika na kampeni alishirikiana na Rusia. Bar ametoa muhtasari wa ripoti ambayo imesubiriwa kwa muda mrefu kuhusu uchunguzi wa miezi ishirini na miwili kuhusu madai kuwa kampeni ya Trump ilishirikiana na Russia kushawishi matokeo ya uchaguzi mkuu kwa manufaa ya Trump. Bar ametuma muhtasari wa ripoti hiyo kwa bunge na kuitoa hadharani kwa umma Jumapili baada ya Mula kuiwasilisha ripoti hiyo kwa wizara ya sheria siku ya Ijumaa. Kulingana na Bar, Mula hakuhitimisha kama iwapo Trump aliingilia kati sheria badala yake kutaka mwanasheria mkuu Barr na naibu wake Rod Rosenstein kujibu suala hilo. Mzozo na mvutano wa kisiasa nchini Sudan na vurugu katika sehemu nyingine za Afrika zimesababisha maelfu ya wakimbizi kutafuta makazi mapya kwa matumaini ya kuwa na maisha bora kwa ajili yao na watoto wao wengi wameelekea mjini Misri ambako kuna mmiminiko mkubwa uliosababisha kupunguka kwa kiasi kikubwa kwa rasilimali za taifa hilo. Mkimbizi mmoja kutoka mji mkuu wa Sudan wa Khartoum, Elhadi Osman, ameambia VOA kwamba alikimbia kutoka Sudan kwa sababu ya mateso ya kidini. Hadi kabla ya hapo alikuwa akifanya kazi kama mwandishi wa habari hadi pale polisi wa Sudani walipomlenga yeye kwa sababu ni Mkristo. Anasema mjini Khartoum, polisi walimweleza kuacha kwenda kanisani na kuikana imani yake ya kidini, lakini alisema hapana, hatafanya hivyo. Walimfunga jela na kumpiga na kumning'iniza kichwa chini miguu juu wakati akiwa gerezani hadi akakimbilia Cairo mwaka wa 2014 baada ya kukaa jela kwa wiki kadhaa nchini Sudan. Na mkuu wa shirika la ndege la Ethiopian Airlines amesema maswali mengi juu ya ndege ya Boeing 737 737 Max yamebaki bila majibu, na kuahidi kuwa ushirikiano kamili na wauwazi utakuwepo ili kufahamu kitu gani kilikwenda vibaya. Mpaka tupate majibu, hatuwezi kuweka maisha ya watu katika hatari, mkuu wa shirika hilo Tewolde Gebre Mariam amesema leo Jumatatu katika taarifa yake. Mara tu baada ya ajali ya na kuonekana kufanana na ajali ya shirika la ndege la Lion Air la Indonesia, tulisimamisha ndege zetu zote aina ya Max nane, na katika muda wa siku chache ndege hizo zimesitisha safari zote kote ulimwenguni, na mimi naunga mkono hatua hiyo, amesema. Wananchi nchini Thailand wanasubiri matokeo ya uchaguzi mkuu uliotajwa kurejesha utawala wa kidemokrasia lakini ambao umekosolewa pakubwa, kuwa zoezi lililopangwa na waziri mkuu Prayut Chan Ocha kuendeleza utawala wake wa kijeshi. Matokeo ya awali yanaonyesha kwamba chama cha Palang Pracharath kinachoungwa mkono na jeshi kinaongoza kwa kura milioni 7.6, asilimia 93 za kura zikiwa zimeishahesabiwa. Matangazo ya VOA Express yaendelea kukufikia mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, kutoka studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Unayapata vema ukielekea pale kwenye tovuti yetu www voa swahili, ukienda kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kwenye mitandao yetu yote ya kijamii, bila kusahau kwamba utatupata vema kabisa kupitia mitambo yetu ya FM redio shirika huko Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Basi moja kwa moja kwenye barazani tuelekee nchini Kenya, ambapo taifa hilo linakabiliwa na baa la njaa na vilevile vile kiangazi katika kaunti kumi na tatu zilizo kwenye maeneo kame, zaidi ya wakenya milioni mbili wakihitaji msaada wa chakula wa dharura. Basi Amina Chombo ametembelea moja ya maeneo kame na kuzungumza na raia wakieleza namna ukame ulivyoathiri na kauli yao kwa serikali. Hebu tuwasikilize. Watoto wanasumbuka kwa sababu ajira ni kidogo sana, ajira za huku ni kidogo sana, watu wengi hawakuajiriwa huku. Sasa wamtamkuta mtoto anaenda shule haja kula chochote, hata chai hakuna, anaenda shule na kulia, na akifika kule pia mwalimu pia iwasikitika, yaani watu wengine huzimia kwa sababu ya chakula hakuna nyumbani, mpaka shule hakuna msaada, ama kama mwalimu wa kule shule amepata msaada, ndio mwalimu naye anabidika kuomba msaada mpaka uji kwa kuwasaidia ule mtoto mdogo naye anwe uji. Shida inatuathiri pakubwa sana kutoka ku, ku, ku matumizi ya ndani ya nyumba mpaka wakati mtoto anaenda shule. Kwa mfano mtoto kama ameenda shule bila maji masafi au ya kunwa, unakuta mtoto anaenda anatumia maji yoyote ambayo atayapata, anakunwa alafu ana anaafektikana na, na ugonjwa badala njaa na ugonjwa unamwingia kwa haraka. Mavuna mwaka hii kwa mengi ulikuwa kidogo, huyu vuli watu hawakupata chakula kabisa. Mvua imenyesa kidogo kinyewe, sasa hakuna mtu ambaye amepata chakula. Tunateseka sana hata sisi, tunaomba sana huu msaada tuletewe ngalaa. Kama tutakuwa wazima tufanye kazi na nguvu maega, hatu, hatuna ta nguvu tukitembea tunataka tuanguke. Na mambo ya baridi, pigwa baridi, halafu tunataka kuanguka. Tunataka maji, chakula na vitu vitu vya kufega, yani kama kitu msada wa pesa, manake wengine wana ng'ombe, wengine hawana, na tunachekana, wengine we huna ng'ombe, mimi nayo. Tunataka msada wa pesa, sisi watoto wadogo, nasi tupate miradi kama wale wenzetu wale wazee. Tunateseka, tunataka mbuzi tu tupate mbuzi tupate pesa, alafu tunue mbuzi. Serikali ingeleta mambo na miradi kama ya irrigation, tufanye irrigation, mashambani, hiyo ndio ingetusaidia, lakini mambo anakusaidia na chakula kila siku ni kama kumfanya mtu aende kushika samaki, alafu umuonyeshe tu ile tunashika samaki hivi, lakini wewe hujampatia ndoana ya kushika samaki. Lakini ungempatia jinsi vyenye mtu anaweza fanya, angeshika vile mwenyewe angejua na akajiendeleza kimaendeleo. Hao ni baadhi ya raia waishio katika maeneo yanayoathirika kutokana na ukame na kiangazi, walikuwa wakizungumza na mwenzetu Amina Chombo. Kweli kabisa, tukishaondoka kwenye baraza sasa tuingie kwenye maswala ya muziki mm -hmm. Napotazama tumekaa muda mrefu hatujachapa vibao vipya vipya, lakini hapa kuna kitu moto <laughs> kutoka nchini Kenya, jamaa anaitwa Mapozi Classic. Uh -huh. Anasema ua Wendo uwa, uwa langu. No wendo uwa, uwa langu baby langu ushalogea baby wendo uwa, uwa langu najivuniae wendo uwa, uwa langu ushalogea ushalogea gae najivunia ushalogea gae najivuniae Na wewe wanifanya nijidai tukose chapa tulete mbele awe aweni wangu maimai oh, ushavinata mtima kwako nimekwama, usijeni acha mzima penzi litaganda najua juwa so rahisi kupenda manya kuwalikutenda na ila kwangu shalenga Wendo uwa uwa langu ushanogea e, ushanogea e, najivunia e. Kama uwe ni mtaalamu kabisa, ngoma hii safi kabisa, naonekana mambo vitu vitu vipi, unasikia. Wendo uwa mimi, mambo na huyo mapozi classic, naonekana ni wale wasanii ni mambo ndani ya VUE Express. Uh, uh, uh, lakini kumbuka pia, kuna swali tuliuliza pale tulipokuwa wakati ule mwingine, tukauliza swali, tukauliza kuna jua kuna mambo ya njaa ambayo tumeyazungumzia, mm-hmm, bala njaa huko nchini Kenya, mm-hmm, na serikali upande mmoja unasema hakuna watu ambao wamekufa, lakini wakazi wenyewe wanasema kuna njaa. Basi tukauliza nani mkweli juu ya vifo huko Turukana kutokana na njaa, tukianza naye Kariuki Ndesha anasema ni Waturukana Naongea ukweli. Haya, hana Mkenya anasema tumetuma Esther Akothee atuletee ukweli, yeye sio politician, najua atasema ukweli. Kwa saa hii mimi sikomenti chochote mpaka Esther Akothee arudi kutoka Turkana atueleze ukweli. <laughs> Naye De La Mare Charo, anasema wa pwani ya Kenya machifu na wakazi wa huko ndio wanasema ukweli vile wanaona, lakini serikali ya Kenya ina viongozi hovyo wasiojali maisha ya mtu wa chini kabisa. Antonio Rodrigos, anasema ukweli unapatikana kwa wenyeji machifu wa maeneo hayo na vyombo vya habari vilivyotembelea maeneo ni wengi walijibu. Tumalizie na huyu Matunda Ole Kampuni anasema wakazi wa Turukana tu ndo wanajua ukweli wa mambo, na serikali haitaki kusema ukweli kwa kuwa ni fedheha kwao. Mungu abariki Turukana, Mungu abariki Kenya. Haya basi, mambo ndio hayo mambo ya ukame huko katika maeneo ya kaskazini mwa Kenya. Na sasa tuangalie, kama hali imekuwa ngumu, ajira hamna. Basi kama huna kazi utajitumaje? Basi kama huna kazi, tunamsikia mwanadada mmoja kutoka Kenya, Elizabeth Maingi, mama wa watoto wawili. Ameambia VOA kuwa kipato chake kinatokana na uuzaji wa bidhaa kupitia mitandao, yani online, baada ya kununua bidhaa hizo katika nchi ya Uingereza. Pata mambo. Kusema kweli siku hizi... Sasa inabidi mtu, yeah, ujiandike. Na kwa upande wangu mimi nafanya biashara ya mitandao, haswa nauza vitu kutoka nchi ya Uingereza kama masufuria hivi, manguo, mifuko, alafu hapo wapo wapo nawasiliana na wateja moja kwa moja, na kusema ukweli imenisaidia maanake mapeni ya kukodisha maduka pia ni ngumu paa. Uzuri ya sasa kazi za mitandao ni kuwa hauhitaji kipimo kikubwa cha pesa kuanzisha. Ile simu ya kwanza nilikuwa nayo ilikuwa kama elfu kumi na tano, wajua, zapata simu iko na kamera nzuri na inaweza shikanisha mitandao kwa urahisi. Sasa hiyo ndio nilianza nayo, na nikaanza na vitu zenye zilikuwa haipiti shilingi elfu thalathini. Unachukua e, picha za zile vitu unataka kuuza, una make sure umechukua picha iko clear, yenye aina mm, mavitu mingi kwenye background. Yani kile kitu unataka kuuza ndio una focus kwenye hiyo kitu, alafu unaweka kwenye mitandao, alafu una post kama in groups na vitu kama hiyo, ndio upate kuonekana na watu wengi, maanake duka kama mjini Mombasa duka ile ya kugawanya yenye inaitwa stalls ni kama elfu kumi na mbili kwa mwezi, lakini kwenye mitandao kama uko na elfu moja uko na internet connection yako nzuri kwa elfu moja kwa mwezi, hasa ina nafuu zaidi. Mimi napata wateja wangu kwenye mitandao, napata kwenye maskuli, kwenye watoto wangu wanasomea hata kwenye barabara nikikutana na mtu ntamwelezea biashara zangu, manake lazima uchukue kila opportunity yenye utapata. Si lazima ajiriwe, waweza tu tutumia akili yako ile Mwenyezi Mungu alikupa, ukaangalia kwenye mazingira yako, ni kitu gani unaweza fanya kutimiza mahitaji ya huo mtaa. Pesa siku zote nchi yetu ya Kenya hazitoshi, lakini naweza sema inasaidia manake watoto wako shule, twashukuru, twakula hatulali nje. E, sasa twashukuru, si mbaya. Haya basi, mama huyu kajiajiri, uh, kwa kufanya biashara ya kwenye mtandao online business. Kamau, uh, biashara ya kwenye mtandao haijaendelea sana barani Afrika, lakini ukiandaa vizuri kama una ule uzoefu na nini. Naam, hii ni, ni biashara ambayo na, inaleta mapato makubwa sana na njia ndio hiyo tunapoelekea ni, e. ni kwa mitandao. Na unajua uzuri wa mitandao inafika mahali kwamba hauhitaji ofisi. Yeah. Yaani, jengo umekaa zako tu hapo, eh, nyumbani unafanyia nyumbani popote. Yeah. Pale ama barabarani au mahali popote ama kwenye hoteli, lakini bado mambo yanakwenda kwa sababu biashara inaendelea tu. Unaona mfano kama hapa Marekani. mm -hmm. Amazon ndio hiyo kampuni ha, kampuni ambayo inatengeneza pesa kweli. Sasa inabidi makampuni ha, makubwa ya ungane na Amazon ili kuwa katika wapate, wa... wapate ule ujuzi waku <laughs> e, kweli kabisa na... sasa Kamau, tuangalie yanayovuma mitandaoni. Unajua kulikuwa na habari njema upande wa soka katika kanda ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. mm -hmm timu nyingi kabisa zilifuzu na kufanya vizuri kupata tikiti ya kuingia uh, katika mashindano ya bara la Afrika yatakayofanyika ya huko Misri mwezi Juni hadi mwezi Julai. Sasa huko Tanzania unajua kuna wale viongozi ambao kutokana na furaha wanatoa tuzo na zawadi kama huko Tanzania mfano, mfano Rais Joseph Magufuli ametoa zawadi ya viwanja vya kujenga nyumba kwa wachezaji wa Taifa Stars pamoja na bondia Hassan Mwakinyo baada ya kuipa Tanzania ushindi pamoja na fedha taslimi, tas, taslimi shilingi bilioni moja kwa ajili ya maandalizi ya AFCON. AFCON ndilo kombe la mataifa barani Afrika atakafanyika huko Misri. Hii ni zawadi ambayo imetolewa na Raisi Magufuli kwa wachezaji wa Taifa Stars baada ya kuishinda Uganda mabao matatu kwa sufuri na huko Burundi vilevile vile, Burundi ambayo imeingia kwenye mashindano hayo kwa mara ya kwanza katika historia, shirikisho la soka lilitoa zawadi ya milioni tatu pesa ya Burundi kwa kila mchezaji, ni sawa karibu dola elfu moja na mia mbili kutokana na hali halisi ya nchi, sio vibaya. Haya, vile vile, katika habari zinazovuma huko Kenya kamao, kuna huyu mwalimu ambaye ameandika historia. Huyu mwalimu wa Kenya anaitwa Peter Tabichi, yeah. Hii habari umeifuatilia? Yeah. Yeah. Mwenye umri wa miaka uh, lakini kabla hata kuenda kwa, kwa mwalimu ni kwamba Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema kwamba wale wachezaji ambao hodari ambao umewataja kwamba wamepata mwaliko wa kuenda kwenye Ikulu. Aa, mazuri, mambo, he, he, na mambo mengine mazuri mengi yanafuata, na tunaporudi kwa mwalimu ambaye ameshinda dola milioni moja ama dola milioni mia moja za Kenya, shilingi milioni mia moja za Kenya Peter Tabichi, ni kwamba yeye ameshinda kama mwalimu bora zaidi katika tuzo hiyo ya mwaka huu, na mmoja wa wale ambao wamempa pongezi ni Rais Uhuru Kenyatta, japo wengi wamezungumza sana kwenye mitandao ya kijamii wengi, wengine wakisema kwamba kama ingekuwa, ama ingefanyika Afrika ingekuwa ni ufisadi, hangepata bora. Imefanyikia <laughs> nje ya hey, nchi, lakini hongera yeah, kwake mwalimu Peter Tabishi mwenye umri wa miaka 36. Haya kabisa, shukrani sana kwa taarifa yako, na hapa ndipo tunakomesha tuna