Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, matangazo ya VOA Express haya yameingia hewani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Anayokaribisha hapa studio, jina langu ni Patrick Nduimana. Naitwa Kenneth Bwire. Msikilizaji, mengi ambayo tumekuandalia kwenye orodha, orodha ndefu tu. Dakika thelathini tutahakikisha kwamba tumekupa burudani, tumekupa mawaida, tumekupa habari na tumekupa yale yote ambayo unastahili kuyajua kwa wakati huu na Mkomoro tutaangalia kipi kinaendelea huko, kuna hasia zinaripotiwa. Tutakuwa naye mwenzetu Abdu Shakur Abud, atatupa mengi zaidi huko. Tanzania, mahakama ya Afrika Mashariki imechukua maamuzi kuhusu sheria ya upashaji habari huko Tanzania, na wahusika waliofikisha malalamiko wanasema nini baada ya maamuzi hayo ya mahakama. Demokrasia leo imeshinda. Haki ya uhuru wa habari kwa watanzania imethibitishwa na mahakama ya Afrika Mashariki, haki ya waandishi wa habari kufanya kazi zao bila kuingiliwa isivyokuwa kihalali. Haya, wanaopata haki wanapata haki, wanaolilia haki wanalilia haki, watakaopata watapata. Tuelekee Komoros bila kuchelewa uh, Abdulshakur, karibu katika matangazo ya express Komoro. Ripoti zinasema kwamba kuna vurugu au ghasia zimetokea leo. Umefuatilia habari hii, tupe mengi zaidi. Nam, Komoro hali inaonekana inabadilika kufuatia uchaguzi wa Jumapili ambapo Azali alitangazwa ni mshindi hii leo. Basi mmoja kati ya wale wagombea kiti cha rais aliyotokea watatu swali Muhamed anayefahamika zaidi kama kampanyar, ye mwenyewe alikuwa mwanajeshi, alikuwa katika mapinduzi ya Azali ya kwanza, na alikamatwa na polisi na wanajeshi akachukuliwa kutoka nyumbani kwake kupelekwa katika kambi kuu ya jeshi kandaani lakini kufika kule, milio ya bunduki ikaanza kusikika. Na habari nilizozipata hivi punde ni kwamba milio ya bunduki ni kwamba wale wanajeshi ambao wanamuunga mkono, maanake kuna watu wanamuunga mkono katika jeshi ambao hawakupendelea kitu, kitendo kinachotokea, wakageuka wakaligeukia jeshi. Kwa hivyo kuna mgawanyiko mkubwa. Habari za mwisho kabla kuingia hapa studio, naambia wafuasi wake wameshachukua kambi, wameiteka na jeshi liko nje, wakuu wa jeshi wako nje, kwa sababu Azali mwenyewe, kwa hivi sasa tunavyozungumza, amekwenda Nzwani kuwashukuru wale wapiga kura waliompigia kura kupata ushindi. Kwa hivyo hali ni ya wasiwasi. Yani, ni hali ya tuf- yani, ni hali ya sintofahamu. Je, kwa nini amekamatwa? Amekamatwa kwa sababu jana upinzani ulimchagua kuwa ni rais, amejitangaza kuwa rais, kama tulivyoshuhudia kule Kenya. Tumeshuhudia Fayulu DRC kusema kwamba wameshindwa, wanajitangaza rais. Kwa hivyo kampanyar jana akajitangaza kuwa ye ni rais wa muda, kama yule wa Venezuela, vilevile akaunda serikali ya muda, kwa hivyo serikali ikaona kwamba huyu ataleta vurugu. Wanajeshi wakaenda akamchukua leo asubuhi, kwa hivyo amechukuliwa. Lakini katika siku tatu zilizopita, inasemekana kuna wanajeshi wamekuwa kiasi jeshi ambao ni wafuasi wako, so, hivyo kwa hivyo, inaonekana wachambuzi wananambia kwamba huenda kuna mpango au njama ya kutaka kuipindua serikali, na hivi sasa tunafuatilia, na inasemekana huenda kuna ma, watu wamejeruhiwa vibaya sana hii leo, na hata jela kuu ya Moroni imevunjwa, wafungwa wa wote wameachiliwa. Wa huru sasa wamekimbia. Kwa hivyo yote haya ni mambo ambayo yanaendelea hivi sasa huko Komoro na kabla ya kukamatwa mmoja ya wagombea hawa ambao wamemtaja kwamba jina lake la umaarufu ni Kampanyar, kulikuwepo na maandamano ya wanawake. Ndio leo asubuhi vilevile, vile jeshi la polisi lilitawanya maandamano makubwa iliyotayarishwa na vyama vya wanawake. Wanawake kumi na nane walikamatwa vilevile, wamepelekwa wajela. Kwa hivyo wanawake hawa walikuwa wanapeleka tangazo lao mbele ya mahakama kuu kuitaka mahakama kufutilia mbali matokeo, wakisema wanawake hawakubaliani na matokeo kwamba Azali alipata asilimia 60 za kura zilizopigwa. Kwa hivyo wanataka kura hizo ziondolewe, matokeo yafutule ya mbali, halafu wanataka uchaguzi mpya. Kwa hivyo hali hii yote yasintofahamu inatokea katika wakati huu wa hii leo. Asante sana Abdu Shakur kwa uh, taarifa zako zote hizo. Bila shaka ni uh, hali ambayo tuendelea kuifuatilia sababu kama ulivyosema ni hali kabisa yasitofahamu. Kenes, moja kwa moja, naona tuelekee huko Goma. Kabla labda y kwenda Goma, tunaarifiwa Komoros mm -hmm. ni visiwa, ni mojawapo ya nchi maskini duniani na ina idadi ambayo haizidi watu elfu mia nane Afrika. Kabisa tuelekee DRC, tunakutana na mwenzetu Maalvika Ostere. Kaka, hujambo? Bwire, ni safi hmm, sana, japokuwa kumekuwa na mvua tangu asubuhi, lakini sasa hivi hali hizo ni baraka. Ndugu yangu, hebu tueleze masuala ya Ebola na kampeni ambayo inaendelea nchini DRC. Ah, kwa kweli Bwire, ni kwamba sasa hivi swala la Ebola linaendelea kuleta wasiwasi katika maeneo ya Mtembo na Beni, kwa sababu siku zilizopita serikali ilitangaza kwamba tayari imepiga hatua katika kutokomeza Ebola katika mji wa Beni ambako kesi zilikuwa zimepungua kwa siku zaidi ya ishirini, lakini sasa hivi imesikika kwamba mara kwa mara nyingine kumekuwa kesi mpya, na inaonekana ni watu waliotoka Butembo kuelekea Beni, lakini vilevile katika uh, eneo la Katwa katika mji wa Butembo bado maambukizi inaendelea, na wale ambao watu wameshaathirika na ugonjwa huo ni zaidi ya elfu moja ikiwa ni mia sita uh, ishirini na tisa wote wakuwa ndio wamekufa hadi sasa, tangu ugonjwa huo kutangazwa katika maeneo ya Mangina magharibi mwa muji wa Beni na ambao sasa hivi unaendelea katika miji ya Butembo uh, pamoja na Beni na maeneo ya Lubero hasa sana eneo la Katu ikiwa ndilo lina washirika wengi ama virusi vingi vinavyoambukiza wananchi ugonjwa huu wa Ebola. Lakini pamoja na hayo ni kwamba kuna uchaguzi ambao unafanyika hii tarehe thelathini na moja na Malivika naam, endelea na, na ki... na nilizungumza naye Georgette Kibendelwa, kiongozi wa tume huru ya uchaguzi katika muji wa Butembo, nikamuuliza, je, itakuwaje wakati wa uchaguzi, kwa sababu sasa virusi vya Ebola kuna maambukizi ambayo inaendelea na watu kufariki. Akasema kwamba sasa hivi wamezungumza na serikali pamoja na UNICEF na WHO. Kwa wale ambao watakaochagua wabunge wao wa mikoa pamoja na taifa, watalazimishwa wote kuosha mkono kabla ya kwenda kwenye mlolongo na kuelekea kwenye mashine. Akasema hivi kuhusu ugonjwa wa Ebola: ile tusiwe na shaka, kwani tuko na gel. UNICEF ilitupatia gel desinfectant, ili na gouvernement vile ilitupatia nusu Alo tuko na jele jua ma bureau de vote zote ile moya, hakuna shida lolote e, tuko najitayarisha tuko najeandaa, tukaisiku makumi tatu na moja mwezi huu tutavote, kwani tuko nafunza wale ambao watatumika katika bureau de vote, wako wanapata mafunzo, tulisha tayarisha vile vyombo vyombo viko tayari, na tuko vile na watahalamu walitoka Kinshasa, ambao tuko nao wako wanatuzindikisha kukazi mbalimbali mbali. Antuka matayarisho kwa naenda mbele malivika. Juhudi zinaonekana zipo katika kukabiliana na ugonjwa baada ya mlipuko wake. Je, kuna juhudi zozote kukabiliana na jinsi ya kuzuia ugonjwa huu kulipuka chanzo cha ugonjwa wenyewe mwile? Ni kwamba kwanza ya Ebola yenyewe haina matibabu kamili, isipokuwa tu mikakati ya kwanza ni kuosha mkono, kutosalimiana na vile kuepuka mapenzi na, na swala lingine ni kuepuka uh, kugusa mili ya watu wanaofariki. Hiyo ndiyo njia moja ya kuepuka ugonjwa wa Ebola. Lakini katika maeneo ya Butembo ni kwamba WHO uh, inasema kwamba kuna upuuzi, kuna wananchi ambao wanapuuza kwamba ni ni uongo. Kwa hiyo wao wamekuwa hata wakigusa wale wagonjwa wakigusa mili alafu ndio inasababisha watu kuendelea kuambukizwa na virusi vya Ebola katika huu mji wa Butembo, hasa eneo la Katwa. Na hii ni tatizo kubwa, kwa sababu hata WHO inasema kwamba hii kiwango ambacho kimefikia leo, watu zaidi ya elfu moja ambao wameambukizwa, wanasema ni hatari, lakini watachukua hatua mpya kulazimisha wananchi waweze kushirikiana na wanaafya na vile vile kufahamu kwamba ebola ni hatari na iwapo hawatakubali basi, wana siku moja wakatangaza kama maeneo ya Butembo kama eneo la hatari na hapo watu hmm, basi hawatatoka Butembo ama watu kuingia. Asante sana Malivika kwa ripoti yako hiyo. Uh, Bwire ni kufahamishe tu kwamba uh, tangu mlipuko wa ebola kulipuka huko DRC ni kwamba sasa takriban watu mia sita arobaini na wawili wamekwisha fariki dunia na maeneo haya ya Butembo, Beni, unajua ya kupiga kura kwenye uchaguzi wa Disemba 30 mwaka jana ilikuwa ni Ebola, lakini alivyozungumza huyu mkuu wa tume ya uchaguzi huko anasema kwamba hakuna la kubadilika, wataingia kwenye uchaguzi wa wabunge wa mikoa na bila lolote kubadilika kuhusiana na ebola. Kuhusu na ebola watapiga kura hapo tarehe 31 marake ni itakuwa ni siku ya Ijumaa, Jumapili nafikiri Jumapili, swala tete hapa Suala so, limezungumziwa kwa muda mrefu lakini na, nafikiri wenyewe wahusika wanachukua juhudi. Tuangazie habari kuu za dunia. Tume iliyopewa jukumu la kuleta maridhiano kutokana na vidonda vya udikteta nchini Tunisia imependekeza mageuzi katika taasisi na kutaka kiongozi wa nchi hiyo kuomba rasmi msamaha kwa niaba ya serikali. Kamati hiyo ya ukweli ya maridhiano nchini Tunisia iliundwa miaka mitatu baada ya mapinduzi ya Kiarabu maarufu kama Arab Spring ya mwaka 2011 yalimwondoa madarakani dikteta Zine El Abidine Ben Ali. Iliundwa kwa lengo la kuchunguza visa vya ukandamizaji wa haki za binadamu na kutoa mwelekeo wa hatua za kuchukua kwa ajili ya demokrasia nchini Tunisia. Ripoti hiyo inapendekeza mageuzi yenye lengo la kukomesha ufisadi, ukandamizaji na udikteta katika taasisi za serikali. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amewaambia wabunge kwamba yupo tayari kuondoka madarakani mapema kuliko ilivyopangwa ili wapitishe mpango wake wa Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya. Mei amewaambia wabunge wa chama chake cha Conservative kwamba nia yake ni kufanya lililo jema kwa taifa. Matamshi yake ni ya kwanza kutoa ishara kwamba amejitayarisha kuondoka madarakani ili kupata kura za kutosha kupitisha mswada wa Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya, ambao amejadiliana na umoja huo, lakini umekataliwa mara mbili na idadi kubwa ya wabunge. Wakati huo huo wabunge wa Uingereza wameyapinga mapendekezo yote manane ambayo yangetumika badala ya mpango wa waziri mkuu Theresa May juu ya Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya. na majeshi ya Malta yamechukua udhibiti wa meli ndogo ya mafuta iliyokuwa imetekwa na wahamiaji iliyowaokoa kwenye mwambao wa Libya, kulingana na taarifa ya jeshi la Malta leo. Meli hiyo ilikuwa inaongozwa kuingia bandari ya Valeta na boti ya doria. wahamiaji mia moja na wanane waliokolewa baharini na meli hiyo lakini waliamua kuiteka baada ya kujua kuwa inapanga kuwarudisha Libya. Kampuni ya kutengeneza ndege aina ya Boeing imeahidi kufanya kila aliwezalo kuzuia ndege zake kupata ajali kama mbili za awali ambazo zimeua watu 350 katika miezi ya karibuni. Hayo yalijiri wakati ikizindua kifaa maalum cha ndege zake za Boeing 737 Max ambazo sasa hazitumiki. Boeing imefanya mkutano na mamia ya marubani na waandishi wa habari wakati inapozindua mabadiliko kwenye kifaa kipya cha ndege hiyo MCAS ambacho kimetajwa kusababisha ajali ya shirika la ndege la Ethiopia na Indonesia. Kifaa cha MCA kinachorudisha chini sehemu ya mbele ya ndege inapogundua kupungua kwa mwendo wa ndege kilitengenezwa maalum kwa ajili ya 737 Max ambayo injini yake ni nzito ikilinganishwa na ndege za awali za Boeing. skiliza voa express msikilizaji kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc tunasikika kwenye redio na kwenye mtandao www voa swahili com na kwenye facebook live voa swahili. kumbuka unapopata voa swahili kwenye facebook, bofya like Alafu pia shea na wenzako mkaweze kupata uhondo ulioje. Kennes Bwire jina la kwangu, nashirikiana na Patrick Nduimana. Kama tulivyodokeza hapo, ni kwamba ile habari ya ma, maamuzi ya mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu sheria ihusuyo habari huko Tanzania ni kwamba mahakama hiyo imeamuru Tanzania kurekebisha sheria yake ya huduma ya habari ya mwaka 2016 kutokana na sheria hiyo kuonekana inakiuka mkataba wa uanzishwaji wa jumuiya hiyo na mikataba mingine ya kimataifa ambayo nchi hiyo imeridhia. Maelekezo hayo yamo kwenye hukumu ya kesi ya kupinga ukandamizaji wa uhuru wa vyombo vya habari iliyokuwa imewasilishwa na Baraza la Habari Tanzania MCT, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu na Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu, ambayo hukumu yake imetolewa leo na mahakama hiyo. Baada ya hukumu hiyo iliyosomwa na Jaji Charles Nyachae mbele ya jopo la majaji wenzake, katibu mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania Kajubi Mukajanga na baadhi ya wanasheria wamezungumzia hatua hiyo huku wakieleza kuwa haki imetendewa na sasa wanasubiri utekelezaji wa, wa maamuzi yenyewe. Kitu cha muhimu hapa ni kwamba demokrasia leo imeshinda. Haki ya uhuru wa habari kwa Watanzania imethibitishwa na mahakama ya Afrika Mashariki. Haki ya waandishi wa habari kufanya kazi zao bila kuingiliwa isivyokuwa kihalali imethibitishwa leo na mahakama ya Afrika Mashariki. Huu ni ushindi wa kihistoria, na ni ushindi kwa kila mtu, ni ushindi kwa waandishi wa habari ni ushindi kwa wananchi wa Tanzania mmoja mmoja, ni ushindi kwa serikali ya Tanzania, kwa sababu inapewa wasaa wa kwenda kurekebisha sheria hii ambayo vifungu vyake vingi vingi vingi vingi vimeonekana kwamba vinakiuka mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Nam huyo ni uh, katibu mtendaji wa baraza la habari nchini Tanzania anaitwa Kajubi Mukajanga uh, Bwire. Nilipozungumza na mwandishi wetu wa huko Arusha ambaye alifuatilia hmm. uh, habari hii wakati mahakama ya Afrika Mashariki ikitoa maamuzi hayo uh, Asiraji Mvungi amenielezea kwamba baadhi ya uh, uh, malalamiko yaliyotolewa mm -hmm. na hawa walifikisha uh, hoja mahakamani, hoja mahakamani. Wanasema kwamba hii sheria ya mwaka elfu mbili kumi na sita ilikuwa inampa mamlaka zaidi, mfano waziri anayehusika na mambo ya habari, yani anaweza akiona aki tu kwamba kuna chombo cha habari labda kimekiuka sheria hiyo anaweza kaamua tu kukifuta chombo hicho cha habari e, bila hata kue, kuelekea mahakamani hata kuelekea kusikiliza. alafu e, wanasema pia kwamba sheria hii ilikuwa inawanyima wanyima haki wananchi kupata habari e, haki yao ya kupata habari kutoka kwa, kwa vyombo vya habari. Afrika Mashariki unajua ipo, ipo sheria kama hiyo Uganda, kwamba mkuu wa wilaya anapohisi, Patrick, unaenda kuhojiwa kwa kituo fulani cha habari na wewe ni mpinzani wa serikali anao haki ya kuingia pale na kuzima mitambo yote <laughs> <laughs> ah, yeah. Kabla ya kuelekea katika burudani, najua niko na Patrick hapa, hata nitafusiria huo wimbo utasemaje wakati utakapofika. Najua pia Adede anafahamu hii lugha, lakini kwanza nizungumze na Collins Adede. Kaka hujambo, sijambo. Najua una wageni wawili mashuhuri sana mjini humo, na usalama upo juu zaidi, lakini la mno ni kwamba wanazungumza biashara hawa wageni wawili hela fulusi, wanazungumzia zinakwenda upande gani? Zitaingiaje? Asante sana. Wageni hao wawili, rais Uhuru Kenyatta na mgeni wake rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda wameabiri eh, treni ya kisasa tunavyozungumza sasa hivi, wanaelekea jijini Nairobi, kwa baada ya masaa kama manne hivi watakuwa wamefika jijini Nairobi. Lakini kipindi cha jana na hivi leo wamekuwa wakikutana, wamefanya shughuli nyingi na mazungumzo, wakiangazia biashara na uhusiano mwema, usalama, na jinsi ya kuendelea ama kuendeleza jumuiya ya Afrika Mashariki. Na wote katika jumbe zao wameelezea kufurahishwa na kuridhika na jinsi mambo yanavyokwenda na kuazimia kufanya mengi zaidi. Na hivi karibuni tu imekuwa ni kwamba ni biashara ziweze kuongezeka. Jana ni kwamba Uganda imepewa fursa ya ama, Kenya itanunua sukari zaidi mara tatu zaidi, eh, kutoka, eh, kutoka nchini Uganda, na Kenya nayo imepewa ruhusa ya kupeleka eh, nyama na bidhaa zingine nyingine, wapi, nchini Uganda. Hapo jana wakapata maafikiano kwamba sasa kwa sababu awamu ya pili ya reli ya kisasa inaelekea e, e, mjini Naivasha, na hapo ndipo kutajengwa bandari kubwa ile inayofahamika e, kama dry port, pale ambapo makasha yatakuwa akisafirishwa kutoka bandari ya Kenya mpaka pale, basi itakuwa inakamilika mwezi Agosti. wanatarajia kwamba e, e, hiyo itarahisisha biashara kati ya Kenya na Uganda, ambao ni watumizi wakubwa wa bandari ya Kenya. Na kutokana na hilo Rais Uhuru Kenyatta amemwahidi, amemwahidi mgeni wake kwamba serikali ya Kenya itatenga kipande cha ardhi pale ambapo Uganda itatumia kama kituo cha kuhifadhi makasha yao, inaposhughulikiwa e, masuala ya forodha kabla ya kusafirishwa. Si jambo geni, Wakenya wamekuwa wakizungumzia kwa sababu hapo Mombasa kuna eneo kama hilo Malo, uh, mingi na nyingi, uh, na makasha mengi ya Uganda huwekwa hapo, lakini tumsikize eh, eh, Rais Yoweri Kaguta Museveni amesemaje kuhusiana na shughuli nzima ya eh, biashara, uchukuzi na sasa uchukuzi wa mafuta umewekwa kwenye mabomba ya mafuta na pia kutumia ziwa Victoria kusafirisha bidhaa. Are now already the tafsiri, anasemaje Mseveni? Naam, naam. Bwana Mseveni. Mseveni anasema hapo uh, kwamba kwa huku tukiwa tunangoja kukamilishwa kwa miezi michache kabla reli ijakamilika. Serikali ya Kenya imefanya juhudi nyingi kuhakikisha kwamba bidhaa zinasafirishwa haraka. Ilikuwa inachukua siku ishirini na moja makasha kutoka Mombasa hadi Uganda, lakini imepunguzwa hadi siku saba na sasa kunaenda kupunguzwa hadi masaa ishirini na manne tu, na anasema kwamba wanaenda kutoa bidhaa kusafirishwa kwa malori, mafuta kusafirishwa kwenye malori, na kwamba mafuta yatasafirishwa kwenye mabomba na mizigo, makasha haya yatasafirishwa kwenye reli, na sasa barabara zitabakia sasa ni za Wakenya wale ama wale wenye madereva ambao watakuwa wakitumia barabara, akiwaita labda walezi ambao watataka kugongana kule alisababisha <tinyan> kicheko, na kwamba watakuwa a so wamepunguza e, mizigo na hata mafuta ambayo ni hatari kwenye barabara za za, za, za mataifa haya mawili. Na kushukuru sana Collins Adede. Tunaingia na mziki wa madeluu, lakini najua unazungumza hiyo lugha. Wanasema sangonini hmm. Sangoma lamu najua, eh, analizika na, na, na upande wa pili atasikia hivyo, atatuletea matatizo. Wao pia ni watumizi wakubwa wa bandari ya Kenya, ikiwemo DR mm, Congo, Rwanda na Burundi na Sudan Kusini. Nashukuru sana, najua Patro karibu anataka naye akusalimia. Sangoma lamu <laughs> nakopesi yumalamu Sawa sawa, kwenye zilizopendwa, Madilu System. Unajua leo ni siku ya Alhamisi, tunakwenda naye mzee wa kazi Madilu System. Ni marehemu lakini ametuachia kabisa urithi wa ngoma zake nzuri sana, na wimbo unaitwa Vice Versa Hebu ana, anas, tuambie anasema nini hapo. Unajua Collins ameondoka, malivika anacheza kule, wewe upo hapa <laughs> Madilu anasema siwezi kuingia kwa undani Lingala sipate, lakini maneno machache machache, kuna mali huwa na, anasema na, na, na, na, na, na, lakini najua Mwelekezi hawezi kubali kucheza mpaka huko. Madilu Multi System. mm -hmm. Uh, unajua alikuwa na nyimbo nyingi sana za rumba alizotuachia mm. Kiwa ni obenite yani, kuna vipaji ambavyo hata vikishuka futi sita chini ya ardhi vinabaki vipo hai, kizazi na kizazi, wenyewe wanakuambia old is gold, bila shaka mm. Haya, tumkaribishe uh, mzee wa kazi hapa Ah, eh, na ye mambo ya Madilu anayafahamu sana, sana, sana kazi karibu wa. Harrison. Mm -hmm. Asante ha, asante ha, Patrick na uh, Sangonini. Mwenza, sasa hao mambo nani mazito, lakini Sangonini nakuuliza ukoje? Niko niko niko niko niko piti poa kabisa. Njibu malamu. Nazama malamu. Malamu malamu. eh? Eh, eh lakini najua pia Kifaransa unakiangusha. Wanasema nini? Bonjour. Najua hiyo lugha mnayozungumza hapa eh. O, o, <laughs> <Kiyosike> <laughs> ebu, pia ebu kuna mambo yametokea hapa Marekani kwenye mambo ya burudani. Namzungumzia jamaa naitwa Jussie Smollett Smollett, kwa kifupi ni mcheza kipindi cha televisheni maarufu kama Empire. <laughs> Sasa huyu jamaa Januari tisa usiku mwaka huu hey. <laughs> akashambuliwa huko Chicago <laughs> na watu wawili walikuwa wamejifunika nyuso Jamaa wa Nigeria. Mm-hmm. Ehe, no? Na akasema walikuwa eh, wamebeba nini? Waliku meji, walimgonga, walikuwa kuna vitu walikuwa mebeba mkononi mm. na mm. walikuwa wamejifunika nyuso. Sasa yeye akadai mara moja ameshambuliwa, sasa kasema nimeshambuliwa, na wale walikuwa wakisema maneno kama Make America Great ambaye, mm. sana sana huhusishwa na rais wa Marekani. Wakasema pia walikuwa wakizungumza maneno mabaya kuhusu mashoga. mashoga na nini, kwa hivyo inaonekana hawa watu ni wabaguzi, ni vitu kama hivyo, yani mm. alitaka kupanda mbegu ya aina fulani ya chuki, chuki. Mm -hmm. Aha, na ubaguzi lakini mambo hayakuenda sana, wala washambulizi wenyewe tena walikiri muda usio mrefu, wakasema kwamba mchezo wenyewe tulicheza pamoja na Smollett, ndio alitupanga vile tutakavyofanya <coughs> ili ye mwenyewe ajipe kiki. Kumbe jamaa kwenye, mwenyewe ndio kapanga drama ya na ni mweusi, ni Marekani mweusi ma, ma, ma, ma, ma, na wale nao pia ndio wa Afrika alikuwa ni ndugu wa Nigeria. Sasa jamaa kesi ikafunguliwa kufunguliwa kesi mahakamani Chicago, akawa kwamba ana makosa ama mashtaka kumi na sita ikiwemo uchochezi mama, kudanganya e, na kudanganya mm -hmm, polisi kwa kuandikisha taarifa ya uongo, na kesi ikaonekana kwamba kesi kubwa ambayo imekuwa ikifuatiliwa na watu sana. Sasa mm -hmm, siku ya Jumanne waongoza mashtaka wa Chicago wamemuondolea tena mashtaka yote, wamesema kwamba hamna mashtaka ambayo tunayo dhidi yani ya ilhali polisi wa Chicago wameshafanya uh, uchunguzi wao na wakawa na ukurasa moja moja sitini na moja wa ushahidi dhidi ya Smollett. Sasa swali hili na swala hili limeibua uh, mjadala mkubwa sana hapa Marekani, maanake sasa imeguzwa uh -huh. hata na rais mwenyewe leo mm -hmm. wamesema hapana huyu jamaa hawezi akaachiliwa hivi ama ukasemekana kwamba tunataka FBI wafuatilie na idara ya mahakama ifuatilie kesi ya Smollett. Kweli kabisa. Aha, amesema hivyo. Na watu wengi wanauliza inakuaje, ni hongo? Raisi? Na sasa kitu kingine nataka uelewe ni kwamba dhamana aliyotoa ya dola elfu kumi wanasema kwamba kuna dili walizungumza jana mm -hmm. kwamba atumikie jamii kwa siku mbili mm -hmm. bila malipo kisha zile elfu kumi za dola ambazo ni kama milioni moja ya Kenya aipe mamlaka ya jiji ya Chicago. mm-hmm. Sasa inakuwa ni kiongo, ni nini, imekuwaje? Kabisa kuna maswali mengi ambayo bado ya watu wanajiuliza kuhusu, uh, hatua wa hii iliyochukuliwa na mwendesha mashtaka, sababu polisi ilionekana, polisi wenyewe kwamba hawakubaliani kabisa na maamuzi hayo, wamekasirika na walikuwa hata wanatoa ripoti kwenye mitandao ya kijamii kuhusiana na uchunguzi wao, lakini wamekatazwa na mahakama, wameambiwa mambo ya kuisha. Asante sana Harison Kamao kwa habari zako hizo za burudani, na hapa ndipo tunakamilisha Express ya leo kwa pamoja hapa Marekani. Patrick Ndwimana na mwenzangu mimi, nimefurahi sana kusikia wimbo ukirudi, nitakaa hapa mpaka uishe. Nashukuru, naitwa Kenneth Bwire, tuna tunawaageni tukiwatakia mm, alasiri na jioni njema.