Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati, ambazo ni sawa na 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Mridhi na jina langu ni Sunday Shomari. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Ijumaa, tarehe 29 mwezi Machi mwaka 2019. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu na mitambo ya FM kote Afrika mashariki na ya kati. Karibuni. Katika e kumekucha Afrika hivi leo, wananchi wa mashariki mwa DRC ambao hawakuweza kupiga kura katika kura iliyofanyika miezi michache iliyopita watapiga kura wikendi hii, huku tume ya uchaguzi ikiwahakikishia usalama wakati wa zoezi hilo la Jumapili tuko na najianda antuka hii siku makumi tatu na moja mwezi huu tutavote, na tuko vile na wataalamu walitoka Kinshasa ambao tuko nao wako wanatuzindikisha kwa kazi mbalimbali, antukaa matayarisho kanaenda mbele. Na katika habari nyingine, kongamano la uwekezaji wa jumuia ya afrika ya mashariki lilafunguliwa mjini Mombasa. Nini umuhimu wake kwa uwekezaji wa kipato cha chini? ni jambo kuu kwa sababu kama mtu hana uwezo kutenga pesa kidogo angalau kuweka kwa soko la hisa italeta ita shida kwa sababu uh, wanahitaji pesa hizo kujikuza kusoma kula utasikia hayo na mengine mengi zaidi katika matangazo haya ya takriban dakika 30 usiondoke kando ya redio yako msikilizaji na kumbuka pia kwamba unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com Kabla hatujaangalia waandishi wetu wametuletea nini, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha kwa kauli moja azimio la kwanza kabisa likiwataka wanachama kutimiza sheria dhidi ya utoaji fedha kwa magaidi jana Alhamisi. Wataalam wanaamini kwamba theluthi mbili ya wanachama wa umoja mataifa hawafungulii mashitaka kikamilifu wale wote ambao wanasaidia magaidi kupata fedha. Azimio la Alhamisi linataka majimbo yote kuhakikisha kwamba sheria zao za ndani na taratibu zimeweka makosa makubwa ya jinai kukusanya fedha au rasilimali za fedha kwa makundi ya magaidi au wahalifu. Imwewataja wanachama pia kuanzisha vitengo vya ujasusi wa fedha. Mataifa yatakayoshindwa kutekeleza zimio hilo yatakumbana vikwazo vya umoja wa Mataifa. Mdemokrat adamhif alitetea kwa nguvu zake zote kuendelea kwa uchunguzi wa kamati yake juu ya mafungamano ya Rusia na rais Trump katikati kati ya madai kuwa rais na republican wengine kwamba ajiuzulu wenyekiti wa kamati hiyo. Shefu ni mwenyekiti wa kamati yenye nguvu ya masuala ya ujasusi na usalama. Licha ya ripoti ya mwendesha mashitaka mkuu Robert Barr kusema kwamba ripoti ya Mula inamwondolea Trump tuhuma za ushirikiano na Russia. Shefu anasema hatua za Trump kabla na baada ya uchaguzi zinathibitisha kwamba ana makosa. Nafikiri ni kosa heshima, nafikiri ni kosa kufuata utaratibu, nafikiri ni kosa uzalendo. Na ndio nafikiri ni ufisadi, mbunge huyo alisema katika ufunguzi wa kikao cha kamati yake jana Alhamisi. Na majeshi ya nchi wanachama wa jumuia ya ghuba ya Guine iliyoko Afrika ya magharibi yanaendelea na mazoezi kama njia ya kujitayarisha kukabiliana na tishio lolote dhidi ya usalama wa sehemu hiyo ya bahari ya Atlantic. Zoezi hilo linashirikisha majeshi kutoka mataifa kumi na moja na linaungwa mkono na Marekani. Kutoka Lagos, Nigeria, tupate ripoti ya mwandishi wetu Collins Atohengbe. Mkutano huu na mazoezi ni ya kitisa juu ya usalama kufanyika na nchi za Ghuba ya Guinea. Akihutuba mkutano na majeshi ya nchi zilizohudhuria mazoezi hiyo, Admiral Heidi Be wa jeshi la baharini la Marekani kasema: Hivi leo tunaelekewa na ushindani kubwa baharini na masuala ya uvuvi haramu, maongezi katika magendo ya silaha, uuzaji wa madawa kali ya kulevya, kusafirisha watu haramu na ujangiri baharini, matendo ambaye huwa na hatari dhidi ya usalama. Mazoezi kama hii husaidia kuzuia mabaya na pandisha uwezo wa uchumi wa nchi za sehemu hii. Matendo ya makundi kama Boko Haram na vijana wa Niger Delta nchini Nigeria na vita katika upande wa magharibi mwa Kamerun zimeongeza hangaiko kuhusu salama wa sehemu ya ghuba ya Guinea. Mpaka wanaopeleka na uza madawa ya kulevya kugeuka njia ya kusafirisha madawa haya wakielekea soko la Ulaya, Marekani na nchi za Kiarabu pamoja na kusafirisha watu haramu. Mazoezi hii ilikuwa nafasi kwa nchi za Jumuiya ya Ghuba ya Guini kushirikiana ili kurudisha amani na usalama zikisaidiwa na Marekani, Ulaya na mashirika mengine ya kimataifa pamoja na Umoja wa Mataifa. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerikani. Nam, mnaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Komoro imeeleza majeshi yake yameua watu wasiopungua watatu wenye silaha katika mapigano kwenye ngome ya kijeshi siku ya Alhamisi, baada ya askari waasi kutoroka gerezani katika mji mkuu na upinzani kutangaza nia ya kumtoa rais madarakani mapigano hayo yalisikika kwa zaidi ya saa moja katika mji mkuu Moroni baada ya wagombea urais wa upinzani kutangaza mpango wao wa kumwondoa rais Azali ya Sumani, na alichaguliwa mapema wiki hii katika kura iliyodaiwa kuwa ya wizi. Waziri wa mambo ya ndani Mohamed Dadu amesema kundi moja la askari waasi ambao walifungwa kwa jaribio la mapinduzi mwaka jana walitoroka jela asubuhi na wamekwenda kwenye kambi ya jeshi wakitarajia kuwashawishi wanajeshi wengine kuwaunga mkono. Serikali ya Venezuela chini ya rais aliye matatani Nicolas Maduro inasema jana Alhamisi kwamba imemvua madaraka kiongozi wa upinzani Juan Guaido haki ya kushikilia madaraka ya ofisi ya, ya umma kwa miaka kumi na tano ikiwa ni ongezeko kubwa la mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo. Lakini muda mfupi baada ya tangazo hilo kwenye televisheni ya taifa, Guaido alisema tutaendelea kuandamana mitaani kumpinga Maduro kuendelea kushikilia madaraka. Guaido ambaye ni spika wa bunge linaloongozwa na upinzani anatambuliwa na Marekani pamoja na nchi nyingine hamsini duniani kama rais wa muda wa nchi hiyo, lakini Maduro ameendelea kung'ang'ania madaraka licha ya kukatika kwa umeme maandamano ya mitaani yaliyoongozwa na wado umasikini uliokithiri kote nchini na ukosoaji wa kila siku kutoka kwa viongozi mbalimbali mbali duniani. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika Leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa. Msikilizaji popote ulipo, uwe uko Dar es Salaam, Kampala, Mombasa, Kigali, Bujumbura, Kinshasa, Nairobi na hata kwingineko, e, hiki ndicho kituo cha kuendelea kusikiliza. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu mandali, maandalizi ya uchaguzi katika maeneo ya mashariki mwa DRC ambako zoezi hilo alikufanyika kwa sababu za changamoto za kiusalama pamoja na ugonjwa wa Ebola. Na sasa shughuli hiyo inaendelea ya matayarisho, huku tume ya uchaguzi Seni ikisema kwamba iko tayari kuhakikisha kuwa uchaguzi huo wa wabunge wa mikoa na taifa unafanyika kwa amani. Wikendi hii miji ya Beni na Butembo ni kati ya maeneo yanayofanya uchaguzi huo siku ya Jumapili, kama anavyoripoti mwandishi wetu Hostel Malivika. Akizungumza na wanahabari katika muji wa Butembo, Georget Kibendelwa, kiongozi wa tume huru ya uchaguzi Seni katika muji wa Butembo, anasema kila kitu sasa kipo tayari kuhakikisha kwamba wananchi watachagua hii Jumapili wabunge wao wa mikoa pamoja na taifa. Tuko na najiandaa antukai siku 31 mwezi huu tutavote, kwani tuko nafunza wale ambao watatumika katika birode vote, wako wanapata mafunzo E, tulishatayarisha vile vyombo, vyombo viko tayari na tuko vile, na wataalamu walitoka Kinshasa ambao tuko nao, wako wanatuzindikisha kwa kazi mbalimbali, antukaa matayarisho kwa naenda mbele. Uchaguzi huu unafanyika wakati ambapo maambukizi ya virusi vya Ebola bado inaongezeka katika mji wa Butembo. Hasa eneo la Katwa hatuna oga kabisa, seulement kitu moya yenye tutaweza pata kaoga kidogo itakuwa paraporo ya iyi malali ya Ebola, paseke juskela seki evre kese tukukonvekike malali iko ndani ya sosiete aloro, tutawaita tu baganga baone komo baprande ma prekonsio ni aitatutuma batu bakuwe ipe bapate ile malali sana wakati ya vote. Kuhusiana na wasiwasi wasi hiyo, nilizungumza naye kwa mara nyingine naye Georgette zi Kibendelwa kuhusu ugonjwa wa Ebola, ile tusiwe na shaka, kwani tuko na gel. UNICEF ilitupatia gel desinfectant, ili na guvernema vile ilitupatia nusu alo, tuko na gel, jua mabiro de vote zote ile moya, hakuna shida lolote. Japo uchaguzi utafanyika beni na Butembo, kuna changamoto kwa wakimbizi wanaokimbia mapigano ya ADF ikiwemo vile mauaji, kwani hawatachagua wafungwa. Atukaa, hakuna kitu walisema juu ya wafungwa na wakimbizi. Neno la wakimbizi ilipiga kabumu kudesambre me haikupata suluhisho. Wakimbizi ule anaweza weza rudia kwake kwenda apiga kura ikiwa kulisheka rudia amani, anaweza rudia. Me hapa kutembo wakimbizi hawatapiga kura, wananchi katika mji huo kila mmoja akiomba serikali kulinda usalama wakati wa kupiga kura. Inakuwa huku pembeni pembeni, na wamajimaji wakati yoyote wakisumbua ya kwamba watatokea wakati ya uchaguzi. Hiyo hiyo ni, ni neno ambayo iko nazunguluka kati ya mgini, wanasema wamaimaji watakuwa watasumbua. Tunaomba waongozi wetu waangalie mipango gani watakamata ili uchaguzi upite salama. Bote niende chagua Dimash. Hauna. Hoga, Ifo tu Dimash niende kuchaguzi. Uchaguzi unafanyika Beni na Butembo bado kukiwa Ebola na usalama ukiwa haujaboreshwa, japokuwa serikali pamoja na tume huru ya uchaguzi ilisema kwamba ndiyo sababu ya wananchi hao kutoshiriki uchaguzi wa tarehe 30 2018 bili uinn iliyopita. Oser Malvika, Sauti ya Amerika Goma. ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao, mwenzangu Sande Shomari ataendelea na habari za dunia. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis atafanya ziara fupi huko nchini Moroko mwishoni mwa juma ili kuhudhuria kongamano la watu wenye imani tofauti za kidini na kuunga mkono juhudi za mfalme wa nchi hiyo Mohamed wa Sita kutangaza na kusambaza Uislamu wenye msimamo wa kadri. Francis ambaye atakaa saa ishirini na saba tu nchini humo anafanya ziara yake ya kwanza nchini humo na ya kwanza kwa papa tangu mwaka tisamia na themanini na tano. Moroko, ambayo karibu ina asilimia mia moja Waislamu, imejipambanua kama nchi iliyo na ustahimilivu wa kidini katika eneo ambalo limegubikwa na shughuli za wanamgambo na kutoa mafunzo kwa wahubiri wa dini ya Kiislamu kutoka Afrika na Ulaya katika kile inachokiita kama Uislamu wa msimamo wa kadri. Rais Donald Trump anasema ametengua uamuzi wa waziri wake wa elimu na wengine, na hivyo atatoa fedha kwa ajili ya michezo ya olimpik ya walemavu. Nimewahi kuhudhuria michuano hiyo na nafikiri ni mizuri sana. Trump aliwaambia waandishi wa habari huko White House jana Alhamisi. Waziri wa elimu wa Marekani Betsy DeVos, ambaye wizara yake atoa fedha za michezo hiyo, alipelekea shutuma kali wiki hii pale alipotangaza kwamba anakata karibu dola milioni 18 kutoka kwenye mfuko wa michezo hiyo, ikiwa e, ni sehemu ya mapendekezo ya bajeti ya mwaka 2020 ya utawala wa Trump. Michuano hii maalum ya Olympic ya walemavu inawapa washindani hao walio na ulemavu wa akili na mwili nchini Marekani na duniani kote fursa ya kushindana katika michezo mikubwa ya aina ya Olympic na michezo wengine. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ambayo kujia kutoka hapa Washington, na kila siku kutoka Jumatatu hadi Alhamisi kunradhi, hadi Ijumaa, kutoka kutoka hapa studio nambari 15. Basi tukiangalia ni mengine kutoka kwa waandishi wetu, ni kwamba uwekezaji kwa raia wa nchi za Afrika ni moja kati ya nguzo muhimu na za kuinua maisha ya watu kiuchumi na kwa nchi kwa wananchi wa kipato cha chini. Hata hivyo katika kati ya changamoto zinazochangia watu wengi kushindwa kuwekeza ni gharama ya juu ya maisha, hasa katika baadhi ya mataifa barani Afrika, pamoja na ukosefu wa elimu ya kiuchumi miongoni mwa wananchi. Huko Kenya, kongamano la siku tatu la kiuchumi linalolenga kutoa hamasisho kuhusu uwekezaji linaendelea kwa sasa, ambapo wataalam mbalimbali wanashiriki. Mwandishi wetu Salma Muhammad, yuko Mjini Mombasa na amekutana na wataalamu wa kiuchumi katika kongamano hilo na kuandaa taarifa ifuatayo. Kongamano hili limeandaliwa wakati kumekuwa na mjadala mkali kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha katika nchi mbalimbali barani Afrika. Wataalamu wa kiuchumi wanashauri kuwa watu wanafaa kujifunza kuwekeza hela japo kwa kiasi kidogo ili kujikwamua kutokana na hali ngumu ya kiuchumi inayoshuhudiwa Bidana Muriukin, mkurugenzi mkuu wa taasisi ya Institute for Certified Investment and Finance Analyst iliyoandaa kongamano hili. Tungetaka kuona ni wapi hata kama ni kusave. Tunajua watu wako chama, lakini hata ukisave unaweka mali iweze kupata interest kidogo. Kwa hivyo tunataka ku, kuerevusha wananchi. Ukiweka pesa pia unaweza kuinvest, si kila saa ni unataka loan hapa, unataka loan hapa. Siku hizi tuna hizi mobile app kila saa loan, loan ni. Hata hivyo, swali linaloibuka ni kwa nini swala la kuwekeza hela kwa manufaa ya baadaye halijazingatiwa na wengi, hasa kwa wananchi wa kipato cha chini. Rosemary Kanyoro ni mtaalamu wa fedha katika taasisi ya Capital Market Authority nchini Kenya. Shida kuu tunaona hawaelewi wataweka pesa wapi, na ujumbe mwingi unaotoka kwa wananchi, hawaelewi ni wapi naweka pesa zangu na napata nini. Uchumi uh, ni jambo kuu kwa sababu kama mtu hana uwezo kutenga pesa kidogo angalau kuweka kwa soko la hisa, ita, italeta shida kwa sababu uh, wanahitaji pesa hizo kujikuza, kusoma, kula. Uwekezaji miongoni mwa watu binafsi unachangiwa pakubwa na uchumi wa taifa unavyokwenda pamoja na mifumo ya kifedha, kama vile benki na sekta za kibinafsi. Kwa mfano Kenya ambayo imeorodheshwa na shirika la fedha duniani IMF kama moja kati ya mataifa ishirini barani Afrika yenye uchumi wa kiwango cha kati inaonekana kuendelea kuimarika. Takwimu za Benki Kuu ya Dunia zinakadiria kuwa kipato cha taifa la Kenya huenda kikaongezeka kwa asilimia sita ifikiapo mwaka ujao elfu mbili ishirini. Uganda, Tanzania, Rwanda na Burundi bado zimesalia kama mataifa ya kiwango cha chini Afrika Mashariki, huku zikijizatiti kufikia kiwango cha kati. Hata hivyo, kiwango cha umaskini nchini Tanzania kimeonekana kupungua kutoka asilimia 28.2 mwaka 2012 hadi asilimia 26.9 mwaka 2016 kulingana na Benki hiyo ya Dunia. Nchini Uganda, utafiti uliofanywa kati ya mwaka 2016 2017 ulionyesha kuwa idadi ya watu masikini iliongezeka kutoka asilimia 20 mwaka 2013 hadi asilimia 21 mwaka 2017. Bi Diana Muriuki anasema hizi ni baadhi ya changamoto za kikanda wanazoendelea kujadili katika kongamano hili wakihusisha wasomi na wataalam. kama jana tulikuwa na mgeni wetu mheshimiwa anaitwa Profesa Murinde na, Yes. ni ekonomi sana julikana sana Uganda kini ya kobesi tuko London na tuliweza kujadiliana na tukaona, tunaangalia sasa pia the region of Africa uh, even the whole of Africa now we can collaborate and do our own independent research and analysis uh, on how to grow the savings lakini sana sana, sana ni mashariki tutaanza nayo. Salma Mohamed, VOA, Alfajiri. Shukran sana Salma Muhamed ukiwa hapo Mombasa. Tuvuke kidogo tuende mpaka katika nchi ya Uganda, ambako wavuvi wa Kenya katika ziwa Victoria wamesifia hatua wa zinazochukuliwa na maafisa wa Uganda za kukabiliana na uvuvi haramu, licha ya ripoti za awali za kukamatwa na kunyanyaswa na jeshi la Uganda katika ziwa hilo. Wavuvi wanasema maafisa wa Kenya wanashirikiana na baadhi yao kuvua samaki wachanga, kama anavyoripoti mwenzangu Kenneth Bwire. Katika hatua inayoonekana kama ya kushangaza, wavuvi kutoka Kenya katika ziwa Victoria wameiambia Sauti ya Amerika kwamba uvuvi haramu unatekelezwa na wavuvi wa Kenya, wakisifia hatua inayochukuliwa na maafisa wa polisi na jeshi la Uganda kuwakamata na kuwafungulia mashtaka Uganda. Muungano wa wavuvi wa Port Victoria, kaunti ya Busia nchini Kenya wanasema uvuvi haramu nchini Kenya unaendelezwa na watu maarufu wakiwemo wamiliki wa viwanda, wafanyabiashara wa samaki, maafisa waliopewa jukumu la kukabiliana na uvuvi huo haramu na wafanyabiashara wa nyavu. Joseph Muhere ni mwenyekiti wa muungano huo. Wanapokea hongo kutoka kwa wale watu ambao wanatumia mbinu mbaya kushika samaki. Kwa hivi sasa, uh, kwa trola moja mtu ambaye yuko na trola anatoa shilingi elfu kumi ya Kenya, pesa ya Kenya kila mwezi. Yule ambaye anapokea hizo pesa anamwachilia huyo avue, avue atumie hiyo mbinu, hizo nyavu ambazo hazihitajiki azitumie kwa kushika samaki. Wavuvi wana wasiwasi kwamba kiwango cha ja samaki katika ziwa Victoria, tegemeo kubwa la mapato yao, kimepungua kwa kiasi kikubwa, wakiwataja maafisa wa uvuvi katika serikali za kaunti zilizo karibu na ziwa Victoria na katika serikali kuu kuwa wahusika wakuu katika uagizaji wa nyavu ambazo zilipigwa marufuku. Christi Ningete, mkurugenzi wa sekta ya uvuvi magharibi mwa Kenya na Nyanza, anakiri kwamba uvuvi wa samaki wa changa katika Ziwa Victoria umeongezeka kwa kiwango kikubwa licha ya juhudi zilizopo. Mnatoka mwenda kazini, mnafanya jambo ama mnaketo lakini politician ambao wanasema tunafungua wakuwao sj za mbona mnafungua wapi? Sasa unajua wakiongea lugha kama hiyo, hata mkiingia pale mkifanya kazi like, aaaia wengine wetu saa nyingine wakienda kufanya kazi hawafanyi kazi vilivyo. Wanaweza kupata mtu anatumia nyavu mbaya, na badala ya kumkamata na kushika hiyo nyavu wanamwachilia, manake wamepewa kitu kidogo ili wasifanye kazi yao. Timothy Odede, mkuu wa idara ya uvuvi kaunti ya Busia, anasema mbinu za kuwakamata wavuvi na kuchoma ala zao za uvuvi zimetumika kwa muda mrefu katika nchi zote za Afrika Mashariki, lakini hazijafanikiwa. Linalohitajika sasa ni kutumia kikosi kilichobuniwa na Rais Uhuru Kenyatta maarufu kama coast guard kushika doria katika ziwa Victoria. Kenneth Bwire, sauti America, Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayokujia ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Nikiangalia ni saa yangu kwenye ukuta hapa, naona zimesalia dakika chache tu. Tutamatisha matangazo ya asubuhi ya leo, tuangalie makala ya VOA Mitaani ambapo hivi leo tunaelekea huko nchini Burundi ambako katiba ya nchi hiyo inawapa wanawake asilimia 30 ya nafasi katika serikali kuu, katika bunge, na vilevile vile kwenye seneti, kwa nia ya kuwashirikisha katika uongozi wa kitaifa. Lakini licha ya maagizo hayo ya katiba, bado suala hilo limekuwa ni donda sugu, huku wanawake wa kawaida wakiendelea kulalamika kuhusu kukosa usawa hata katika maisha yao ya kila siku. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana ametembelea mitaa ya Bujumbura na kuzungumza na wakazi wa jiji hilo kuhusu taswira ya maisha ya kila siku ya kinamama. Maisha ya kila siku sio mepesi kwa kinamama, ni magumu. Lakini japo ni magumu, tunajitahidi juu. Mama njo mwanabeba mizigo ya familia mama. Hata watoto wakuwe na njala enje, watapiganisha kusidi watoto wakule. Maisha iko magumu, lakini tunajitahidi kusovema familia zetu wa mama juu hivi, wamama tunafanya kazi tunawasaidia wapapa sana, haiko wale wamama wa zamani wenyewe walikuwa wanaikaa. Wamama wa leo tunajitupa, tunafanya kazi mbalimbali mbali, kusidi familia tuendeleshe familia e, kwa kweli, kwa miaka hivi sasa kunakuwa afueni kidogo, kwa sababu ukiangalia kwenye siasa, kwanza wanawake hivi wanakuwa wanapewa na wazifa fulani, tuna mawaziri wanawake haswa hizi nchi zetu za Afrika Mashariki, mme akileta na mke wanaleta wanachangia maisha, sio mwanaume pekee wala mwanamke, ni sisi wote tunapaswa kusaidiana. Kama vile mwanaume kwa mwanamke, mnasaidia kulea watoto, kuangalia upango, kufanya mausafi, yani kwa sababu kesho watoto wetu wana maisha mazuri. Kama ni kujitahidi, wanawake wanajitahidi, wanashughulika, wanafanya haya na yale, ili kupambana na maisha ila upande mwingine ukitizama, unaona kuwa bado tukiingali kinyuma kabisa eh, kwa sababu ukichukua mfano ukatazama kama nchi zingine namna wanawake wanavyoendelea, ukatazama na hapa kwetu Burundi, unaona kuwa ni tofauti kabisa. Ila kwa wanawake wa Burundi tunawapongeza, wanajitahidi, na bado hatujafikia pale kwenye, eh, mwanamke anahitaji anahitaji, mwanamke wa Burundi anahitaji kuwa na maendeleo ya zaidi. Hapa Burundi mwanamke ame ame ana hatua kwa sababu hapo kale palikuwa hakuna afisa mwanamke, palikuwa hakuna jeshi mwanamke, palikuwa hakuna polisi wa mwanamke. Sasa kwa hiyo hapa Burundi maendeleo yapo kwa mwanamke, tena amejaa tele, tunaweza kujivuna hii siku. Tunasoma tuna masomo zamani, palikuwa wanasema yani masomo ni ya wanaume, hivyo wanawake tunasoma mpaka doktora tunayo tunaweza kusoma mpaka kudoktora tunapata doktora. Hata enzi za nyuma, mwanamke alikuwa hapewa hata poste, lakini hivi wanapewa makazi, wanaongoza vizuri. Hapa kubiashara vyangu, naona kama vinanisaidia kabisa. lazima mimi naweza kosa chumvi ama nakosa mka lakini sinagonja mume ndio aje anipe hiyo mkaa, mu biashara vyangu nanattenya mimi, nataka na mimi namsaidia na mume wangu, kwa hiyo biashara vyangu. Uh, ukilinganisha na miaka ya nyuma, mwanamke ameendelea. Uh, kwa sasa hivi mwanamke anaruhusiwa kushiriki kazi zote kama mwanaume: anafanya biashara, anafanya kazi za serikali, anaingia kwenye jeshi na taasisi zingine. Hayo kwa kweli ni maendeleo katika haki ya mwanamke, lakini pamoja na hivyo, bado kuna changamoto ambapo kuna baadhi ambao wanamwona mwanamke kama kiumbe dhaifu, ambapo uh, hata kwenye kwenye shule unaona kuna bado ili changamoto la mimba za wasichana, sijui mambo kama hayo. Uh, kwa hiyo kuna bado njia ya kuelimisha jamii kuhusiana na swala hili la mwanamke. Usikose kusikiliza VOA Mitaani, ambayo ni makala yanayokujia kila siku ya Ijumaa e, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ambayo msikilizaji pia yanabebwa na redio Citizen nchini Kenya, na vilevile redio Bujum kule Wapikaya FM Mombasa, na Milimani redio 106, Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 FM Dodoma, Tanzania. Muda mfupi ujao, Sandi Shomari atakuletea muktasari wa habari. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa lilipitisha kwa kauli moja azimio la kwanza kabisa likiwataka wanachama kutimiza sheria dhidi ya utoaji fedha kwa makundi ya kigaidi jana Alhamisi. Wataalamu wanaamini kwamba theluthi mbili ya wanachama wa Umoja Mataifa hawawafungulii mashitaka kikamilifu wale wote ambao wanasaidia magaidi kupata fedha. Mbunge mdemokrat Adam Schiff alitetea kwa nguvu zake zote kuendelea kwa uchunguzi wa kamati yake juu ya mafungamano ya rais Trump na Russia, katikati ya madai kutoka kwa rais na Warepublican wengine kwamba ajiuzuli wenyekiti wa, wa kamati hiyo. Shif ni mwenyekiti wa kamati yenye nguvu ya masuala ya ujasusi na usalama, na licha ya ripoti ya mwendesha mashtaka mkuu William Barr kusema kwamba ripoti ya Mueller inamwendea Trump shutma au tuhuma za ushirikiano na Russia, Shif anasema hatua za Trump kabla na baada ya uchaguzi zinathibitisha makosa. Komoro imeeleza majeshi yake yameua watu wasiopungua watatu wenye silaha katika mapigano kwenye ngome ya kijeshi Alhamisi baada ya askari waasi kutoroka gerezani. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, kwa niaba ya wenzangu wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio diodon chuba hiro Jina langu ni BMJ Murithi, na mimi ni Sandey Shomari, na kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia wikend njema kutoka hapa Washington.