Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania, na 93.7 FM kaya Mombasa. Na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na vilevile 107.8 Mombasa Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hivi leo, jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu hivi leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza Tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. Wapiga kura ambao hawakupata nafasi ya kushiriki uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Januari mwaka huu nchini DRC kwa sababu ya vurugu na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola hususan katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo, wanapiga kura hivi leo Jumapili huku kukiendelea kuwa na shetuma mbalimbali mbali kuhusu sababu halisi ya wakazi wa maeneo hayo kutoshiriki katika uchaguzi huo mkuu. Zoezi hilo limeendelea katika miji ya Butembo na Beni ambako ongezeko la visa vipya vya Ebola imeendelea kuripotiwa. Shirika la habari la Associated Press AP linaripoti kwamba wapiga kura walionekana wakiosha mikono yao kabla ya kuingia kwenye vituo vya kupigia kura. Baadhi ya wakazi waliohojiwa na shirika hilo la habari walisema hawaamini kwamba Ebola ndiyo iliyosababisha washiriki upigaji kura wasishiriki katika upigaji kura wa mwezi Januari, na kwamba zilikuwa ni njama za watu waliotaka kujifaidi kisiasa, ingawa mlipuko wa Ebola umeripotiwa katika mji wa Butembo. Utafiti uliofanywa na jarida la Lancet Infectious Disease Journal wiki iliyopita, unaonyesha kwamba mmoja kati ya watu wanne anaamini kwamba Ebola ni ugonjwa wa kubuniwa. Viongozi wa mataifa ya Kiarabu ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakikabiliwa na migawanyiko ya kieneo Leo wamelaani uamuzi wa, wa hivi karibuni wa Marekani kutambua rasmi milima ya Golan kama himaya ya Israeli. Katika kongamano linaloendelea mjini Tunis, Tunisia, viongozi hao wamesema kuwa utulivu na usalama katika eneo la Mashariki ya Kati unategemea sana kuundwa kwa taifa huru na kutambua kwa taifa hilo la Palestina. Katika hotuba yake mfalme Salman bin Abdul Aziz wa Saudi Arabia amewaambia viongozi waliohudhuria mkutano huo kwamba utawala wake unapinga vikali juhudi zozote za kuchukua udhibiti wa milima ya Golan kutoka kwa Siria ambayo amesema ni himaya yake. Wiki iliyopita rais wa Marekani Donald Trump alisaini amri inayoitambua haki ya Israeli kukalia milima ya Golan Heights kama himaya yake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters kumekuwa na shinikizo kali kwa viongozi wa mataifa ya kiarabu kulaani hatua hiyo ya Washington huku wao pia wakiendelea kukabiliana na hali ya mgawanyiko katika masuala mbalimbali ya kieneo, ikiwa ni pamoja na misimamo tofauti kuhusu ushawishi wa Iran kwenye eneo hilo, vita vya Yemen na machafuko nchini Algeria na Sudan. Siria imeita hatua ya Trump ya kutambua Israeli kama mmiliki halali wa milima hiyo ya Golan kuwa ni shambulizi dhidi ya uhuru na heshima ya ardhi yake. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, tukitangaza kutoka studio nambari 15. Utawala wa Trump umezitaka nchi tatu za Amerika ya Kati kusaidia katika kile ulichokiita kukabiliana na ongezeko kubwa la maelfu ya wahamiaji wanaoingia Marekani, na kueleza kwamba hata aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani katika utawala wa Rais Barack Obama amekiri kwamba hali kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani imefikia kiwango cha kuitwa mzozo. Akizungumza katika kituo cha televisheni cha ABC cha hapa Marekani, kaimu msimamizi wa wafanyakazi katika White House Mick Mulvaney amezitaka Mexico, Honduras, Guatemala na El Salvador kuzuia raia wao kuanza safari za kuelekea kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Mulvaney alitishia kusitisha ufadhili wa dola milioni mia tano za misaada kwa nchi hizo iwapo hazitachukua hatua zinazo hitajika rais trump ameeleza azima yake ya kufunga mpaka kati ya mexico na marekani iwapo juhudi za kuzuia uhamiaji haramu hazitafanikiwa na mamlaka ya hali ya hewa nchini tanzania tma imetoa tahadhari ya siku tano ambapo imeeleza kwamba kuna uwezekano wa mvua kubwa ambayo huenda ikasababisha athari nyingine yakiwemo ma ma mafuriko TMA imeshauri manajmenti ya maafa ya, na watoa huduma za dharura pamoja na wadau wengine kuchukua hatua za kuweka mipango stahiki kukabiliana na athari zinazoweza kujitokeza. Mvua hiyo inatarajiwa kunyesha katika mikoa ya Rukwa, Mbea, Iringa, Njombe, Songwe, Ruvuma, Lindi, Mtwara, morogoro Dar Darissalam, tanga pwani na vilevile -vile, viziwa vya Zanzibar. TMA imesema kuanzia Jumaa mosi hadi Machi eh, mwaka, mwaka huu mvua hizo zitanyesha katika mikoa hiyo ya Rukwa na vilevile -vile, Lindi na Morogoro. Imeeleza kwamba Aprili mosi hadi Aprili 2 mwaka huu wa219 mvua hizo zitanyesha katika mikoa hiyo mingine. Taarifa hiyo, msikilizaji, utasikia mengi zaidi kuihusu hapo baadaye kidogo. Ni siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nakuambia karibu moja kwa moja basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile, angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk, Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele. Vilevile vile, zake salam zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salam ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga Tanzania. Zake salam anasema zimfikie Malangwandu Isanzule e, Jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni king majuto. King majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda side Musa John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masudi, Chinga na Salum na Soro. Vilevile angesema eh, kwamba jamani tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard eh, wewe unasema ungependa kumsalimia E, Zimunde kaka e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi e, baba mama na Godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga. David e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi, kipenzi Letisia ya Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho kip, hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata e, salamu yake si mwingine ni Johnson Kadenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa vilevile vile, ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda. Anaitwa Rema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia mchuzi kibao, kizuri kabisa. Yeah, yeah, yeah. nam asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivi sasa. Basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti Mwa Kipembe, wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala Muhammad Kachuru Rutahiwa, busisi shukuru wa mama Lusekelo Bukuku, naili Siobela vile, bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe, ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salamu zimfikie baba yake mzazi eh, Jemsi Shokolo Mhela wa Liabukande, Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi, Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa, Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi, Uyui, Tabora, mjomba wako Kashingie eh, Jigodongo, bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye inakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jess Almas. Jess anasema anapatikana maeneo ya Kigoma Tanzania, zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa mbese wa Bukombe Geita, salamu wafikie Julius Musobi wa seminari, e, anamaanisha wa seminari Mtungamo Bukoba, Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, kolote mkulwa wa RFA Mwanza, bila kusahau watangazaji wote wa VOA bayo, sana. Kwa niaba yao basi mimi nakwambia shukran sana ndugu yangu kwa kutukumbuka, na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Seif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Nsimba Logobi, bila kuwa sahau eh, jina ni Makulwa Nsimba Logobi ndali zake salamu, angependa zimfikie huyo e, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye angependa salamu zake ziwafikie e, Betrin Buli na jamaa yake Elise Kabarole, pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake. Eh, Unega jampien na jamaa zake, Marie Mazikukwa, George Logo na jamaa abiria biso Manase John Kisembo, bila kumsahau eh, Pascali mambe na jamaa zake David Ngule, madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ni mambo matamu kabisa, kama kwambia, sambamba kabisa, na burudani ya hivi sasa basi, eh tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa. Anakuambia original original, basi si mwingine ni Falipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kibao kitamu kabisa. Pata mambo haya, yaburudika ndani ya salamu na muziki. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia. Na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katia Mwandu John Abeil, Nyaruko Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko Mwanaharakati, Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel Uchumi, Firbet Swali. Huyu uh, ni Sali Bunzali. Bwana, mbona umeandika swali? <laughs> Sali Bunzali ndugu yangu, mbona anataka kuharibu jina lake eh? Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kiki Kanyagio, Manase Bendera, Suede Kaluta, Michael Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu e, ziende kwa Luta Hiwa Busisi, Mwandu John Fikiri Dalio Gakala, Salim Nasoro, Sayungo, pia hamjemsahau Alex Kaunda Wacheyo, kisha ujumbe unasema, tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa. Wow. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga es Maganga zake salam, anasema anaomba zimwendee watu hawa e, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani, Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvester Mganga, Bakari Mbiligenda na Saidi Matumbu. Si mwingine basi aliosalimia ni maganga es maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati. Juma Michael anasema zake salamu, e, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega vile vile Joshua turuka Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, Uchumi Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Ikiauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dikson Mako, Clifford, Hezron, bila kumsahau Fikiri Dario Husna Mohamed Rutahiwa Busisi Fakari Kopo Mwalimu Stephen James Katia Bosco Mushi Salome Daniel Kono Ise Kiejo Galigota Magabe Salibunzali Tamasha Huruna. Vilevile e, salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi, msikilizaji salam. E, na kama nilivyokwambia, tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya ya Sauti ya Amerika. Jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kusikiliza na kuambia alamsik. naam kwa wimbo huo ya moto wanamziki wanajulikana kama ya moto bende kutoka kule tanzania e, ndivyo hivyo basi tumshukuru pia idi ligongo kwa kutuendeshea mpango huo wa salamu na muziki kipindi ambacho hukujia kila siku ya jumaapili e, kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumbuka kwamba matangazo haya pia husikika kupitia tovuti yetu www voa swahili com na kadhalika. Unaweza kusikiliza matangazo mengine yetu ikiwa ni pamoja na matangazo ya asubuhi yanayokujia kila siku uh, kutoka jumatatu hadi Ijumaa uh, mwendo wa saa kumi na mbili saa za afrika ya kati saa kumi na moja, saa kumi na mbili saa za afrika ya mashariki saa kumi na moja saa za afrika ya kati. Na kabla hatujatamatisha matangazo ya leo, basi mimi ni BMJ Mrithi na kusomeni muktasari wa habari. Wapiga kura ambao hawakupata nafasi ya kushiriki uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Januari mwaka huu nchini DRC kwa sababu ya vurugu na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola hususan katika maeneo mashariki mwa nchi hiyo wanapiga kura hii leo Jumapili, huku kukiendelea kuwa na shutuma mbalimbali kuhusu sababu halisi ya wakazi wa maeneo hayo kutoshiriki katika uchaguzi huo wa mwezi Januari. Zoezi hilo limeendelea katika miji ya Butembo na Beni ambako ongezeko la visa vipya vya Ebola imeendelea kuripotiwa. Shirika la habari la Associated Press linaripoti kwamba wapiga kura walionekana wakiosha mikono yao kabla ya kuingia ndani ya vituo vya kupigia kura. Viongozi wa Kiarabu ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakikabiliana na migawanyiko ya kieneo leo wamelaani uamuzi wa, wa hivi karibuni wa Marekani kutambua rasmi milima ya Golan kama himaya yake yake Israeli. Katika kongamano linaloendelea mjini Tunis, Tunisia, viongozi hao wamesema kwamba utulivu na usalama katika eneo la Mashariki ya Kati unategemea kuundwa na kutambuliwa kwa taifa huru la Palestina. Katika hotuba yake mfalme Salman bin Abdul Aziz wa Saudi Arabia amewaambia viongozi wanaohudhuria mkutano huo kwamba utawala wake unapinga vikali eh, juhudi zozote za kuchukua udhibiti wa milima ya Golan kutoka kwa Syria ambayo amesema ni himaya yake. Utawala wa rais Donald Trump umezitaka nchi tatu za Amerika ya Kati kusaidia katika kile ulichokiita kukabiliana na ongezeko kubwa la maelfu ya wahamiaji wanaoelekea hapa Marekani na kueleza kwamba hata aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani katika utawala wa rais uh, rais Barack Obama amekiri kwamba hali kwenye mpaka huo imekuwa, um, imeku, imefika kiwango cha kuitwa mzozo. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Harizon Kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.