Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Jambo, msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza, wakati huu, ikiwa masaa ya Afrika ya mashariki ni saa kumi na nusu alasiri, kule Afrika ya kati ni saa tisa na nusu za jioni, hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Leo siku ya Jumatatu ni April 2019 na, na, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Ni furaha, acha nikukaribishe mkamiti <laughs> kawaida, ningekukaribisha lakini acha nikukaribishe <laughs> haya, karibu baada ya livu ya wiki nzima, karibu kwenye Express kabisa. Tuko tayari kusafiri nanyi kuwapasha habari nyingi nyingi ambazo zinazungumzwa katika kanda yetu ya Afrika Mashariki, maziwa makuu. Vilevile tutakuwa na habari au makala uh, mbali mbali hasa mm -hmm. burudani, kuna mambo ambayo tutazungumzia hapa Haso. Wasubiri wasikilizaji, wasikilizaji tendawili mm -hmm. watapata. Na tuna mgeni hapa studio vilevile, ni tendawili <laughs> <laughs> lakini kuna hoja kwa hoja <laughs> hoja kwa hoja inaelezea wakazi wa Mombasa kule, wanaelezea umri sahihi wa mtoto kuwa mtu mzima. Wengine wanasema miaka 18 ni sawa, lakini baadhi wanaoeleza hivi sasa miaka kumi na sita tayari ni mtu mzima, kwani tayari anajua mambo mengi sana ikiwemo maswala ya mapenzi na kadhalika. Mimi naona miaka kumi na sita ni sawa kipewa kitambulisho, maanake umri wa miaka sahii, unapata mtoto amefika miaka kumi na nne tayari anakaa na mwili, anaonekana mtu mzima nsatamblsh maakemakasaanapata moofama tayanaz hasa kutoa na mwanaume akiongea naye anamwambia mimi na miaka zaidi ya miaka kumi na nane. Haya, kidokezo hicho ni mjadala ambao unaendelea huko Kenya. Tutapata mengi zaidi katika makala ya hoja kwa hoja kama tulivyozungumza ni kwamba kuna habari zinaendelea katika kanda yetu ya Afrika Mashariki. Hasa nafikiri bila kuchelewa, tuungane naye mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera. Karibu katika Express. Asante Patrice. E, kuna mkutano unaweza kusema mkutano wa faraha ambao ulifanyika mwishoni mwa juma mjini Kigali huko kwenu Rwanda. Alikuwepo Rais Kagame na viongozi kadhaa wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Hebu tueleze walizungumzia nini hasa? Na, asante Patrick ni kwamba mkutano wenyewe ulifanyika kama ulivyodai katika utangulizi, ulifanyika mwishoni mwa juma na Rais Kagame alichokifanya ni kuufungua tu, wala ulikuwa ni kama husu zaidi, kwa sababu ulikuwa ni mkutano ambao unawajumuisha pamoja mawaziri wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wanaohusika na Afrika na jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa sababu kama unavyojua nchi nchi sita kila kila nchi na waziri wake nawaksha katika jumuiya ya Afrika Mashariki hilo lis. Lakini pili, mkutano wenyewe ulihudhuriwa na wakuu waku wa kurugenzi wakuu wa, wa kamisheni zinazounda Jumuia ya Afrika Mashariki, kwa sababu kama unavyojua kuna kamisheni nyingi tu, kamisheni ya Kiswahili, kamisheni ya uh, ziwa Victoria, kamisheni kamisheni nyingi kwa kweli. Kwa hivyo wakurugenzi wake wakuu ndio walikuwa kwenye mtono huo. Sasa kikubwa zaidi walichokuwa wanakijadili ni kwamba nini kifanyike ili wahakikishe kwamba uh, Jumuia ya Afrika Mashariki katika, ma, katika, ma katika maoni yao iweze kuwa na kasi ya kuendelea kwa sababu walikuja kukubali kwamba kwa kweli ni kama imedumaa ime, ime, ime kwa kweli. Na mwishoni mwa kikao hicho ikabainika kwamba takribani vipengele vitano vimekuwa vimetengwa na, yaani vimejadiliwa kwanza. Uh, waligundua kwamba katika nchi sita miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki kuna baadhi ya mataifa ambayo yameshindwa kuridhia itifaki za jumuiya yenyewe, kwamba zinatia saini lakini linavyokuja swala la kivitendo inakuwa ni shida, na hapa ikatolewa mfano. Katibu Mkuu wa Umoja wa Afrika Mashariki Bwana Liberata Mfumukeko akatangaza kwamba unakuta bahati mbaya wananchi wa nchi moja wanakwenda katika nchi ya pili, wanasumbuliwa, wakiomba vitambulisho, wakati mwingine polisi wanawakamata, wakati mwingine wafanya biashara watakuwa wanasumbuliwa. Na ukienda kwa hitifaki hiyo katika vipengele vyake vya chini kidogo, ibara zake ni kwamba, ni hitifaki kwa kweli ambayo inatoa soko la pamoja, kwamba yani wananchi wa Afrika Mashariki wafanye biashara bila bila bugu za yote. Lakini la pili wakaona kwamba katika baadhi ya nchi zenyewe hizi sita basi wananchi hawajawa na na, na, na uelewa awareness kwamba yani viongozi wamekuwa wakizungumza kule Arusha lakini kutelemka kule chini kuweza kuwazungumzia, kuzungumza, kuzungumza na wananchi ili waweze kujua faida za muungano ama jumuiya yenyewe imekuwa ni shida, lakini la tatu wakaona kwamba kumbe jumuiya yenyewe inasumbuliwa ina, ina na ukosefu wa fedha, na ikatolewa mfano kwamba mpaka tarehe thelathini mwezi mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na kumi na tisa michango ya mataifa ya nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa imefikia kiwango cha asilimia arobaini na tano, na kama unavyotambua ni kwamba ni jumuiya ambayo kwa namna moja ama nyingine inategemea misaada kutoka nje na vile vile michango. Kwa hivyo wakatoa mfano kwamba ukosefu wa fedha hizo umefanya miradi mbalimbali ambayo kimsingi itakuwa itekelezwe kusimama, kwa kweli na ikawa haifanyi kazi, lakini mwisho pia ndio Karemera, kwa kwa ufupi tu, baada ya kuona kwamba kuna changamoto hizo zimejitokeza katika baadhi ya nchi, je, ni mikakati gani ambayo wamekuja nayo ili kuweza uh, kusonga mbele na kupata mfumo bora wa kuweza kutoa faida kwa kila nchi? Mimi niseme tu kwa kweli hakuna, hakuna Wakati ambao si mgeni na hakuna wakati ambao labda unge ulijitokeza kama ni, ni miujiza, kwa sababu ni mwito ule ule na kwa sababu ilikuwa ni kikao cha faraga, na baadaye tukaja kujua kama waandishi wa habari kilicho jiri. Lakini kubwa zaidi, wamesema wame, wameziomba nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba ziongeze kasi na ziheshimu makubaliano. Sio mtu anatia saini, lakini anavyoondoka katika ukumbi wa mkutano basi anasinzia ama anaseme, niseme tu kama anashindwa kutekeleza. Kwa hivyo, wamesema kwamba wakati umefika wakati umefika wa wajikakamua na kuweza kuhakikisha kwamba, kwa sababu ni kama kweli wamekubali kwa kauli moja kwamba wamebweteka kwa namna moja ama nyingine mm. na ndio maana jumuiya inazidi ku, kutokia hatua. Kwa hivyo wakasema kwamba kwa kauli moja kwamba wahakikisha kwamba serikali kwa kweli zinasimama kidete kuhakikisha kwa kwamba ile mikataba ambayo wamesaini basi itekelezwe. Asante uh, sana Silvanus Karemera kwa taarifa yako hiyo, tunakushukuru. Na moja kwa moja tuungane naye mwandishi wetu wa mjini um, Nairobi, Kennedy Wandera. Kiledi Wandera, uh, tunaambiwa kwamba serikali ya Kenya inatishia kufuta leseni za makampuni ya michezo ya kamari. Nini hasa sababu? Nam, waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i ametangaza leo kwamba serikali imeamua kufuta leseni za mashirika ya michezo ya kamari kuanzia Julai mosi iwapo iwapo mashirika yapo mashirika yatakayopatikana kwamba hayajalipa ushuru hebu tumsikilize alivyoeleza waziri Makenge no licenses will be renewed to anybody who who has not paid their their taxes so effective first of july all licenses stand cancelled except for those who have complied and paid their taxes na ndio huyo waziri akieleza kwamba kuna makampuni ambayo yamekuwa yakiendeleza sana shughuli za vijana kujihusisha na michezo ya kamari, na hivyo basi makampuni haya mengine hayajalipa ushuru kwa miaka kadhaa, na hivyo serikali inaeleza kwamba itafuta na haitaweza kubadilisha leseni za makampuni haya. Lakini vilevile pia waziri anaeleza kwamba vijana wengi nchini Kenya Uh, zaidi ya nusu ya vijana nchini Kenya wanajihusisha na michezo ya kamari, na hivyo basi yanahisi kwamba hii ni hatua mbovu zaidi kwa nchi na ina athari uh, hasi kwa nchi. Hebu tumsikilize tena anavyoeleza waziri huyo waziri akieleza kwamba asilimia sabini na sita ya vijana nchini Kenya wanajihusisha na michezo ya kamari, na hivyo basi akaeleza kwamba jamii nchi itakuwa inailea jamii ya watu wa aina gani iwapo vijana aina hiyo watajihusisha na michezo ya kamari. Na vilevile pia amesisitiza kwamba uh, sasa serikali ime- kuna mswada ambao utawasilishwa bungeni na mswada huu utapania kulemaza juhudi za vijana kujiingiza katika Uh, katika michezo ya kamari maanake, anahisi kwamba vijana wengi wanazembea tu, hawajihusishi na kazi zilizo na tija, wala uh, kazi ambazo zinawapa uwezo wa kuweza uh, kunawiri katika taaluma zao, lakini vijana wengi wanajihusisha tu na michezo ya kamari na hivyo basi wanataka kuwa mamilionea wa, wa kushtukiza tu na kwa upande wa wananchi wamepokea vipi tangazo hili, hususan hao vijana inaosemekana eh, asilimia sabini na uh, sita wanajihusisha na maswala ya kamari? Naam, kuna vijana wengi ambao wengine kupitia mitandao ya kijamii wanaeleza kwamba serikali yao haijawapa kazi mbadala ambayo wanaweza kuifanya, na hivyo basi iwapo basi hawa vijana hawawezi uh, kupata kazi hizo kutoka kwa serikali basi watajitafutia kazi hizo, na kazi hizo wataendelea kucheza michezo ya kamari, ili waweze kupata fedha zitakazowakimu maishani. Maanake kuna wale wanaohisi kwamba, wanaeleza kwamba wamekuwa wakishiriki michezo hii kwa miaka kadhaa, na mchezo hii imewasaidia sana kujikuza. Wengine wamejenga manyumba, wengine wamejenga Uh, majumba makubwa makubwa wengine wamejenga, mm -hmm, wamenua magari na, na hivyo basi wanahisi kwamba iwapo serikali haitowapa kazi mbadala, basi wataendelea tu kucheza kamari. Nawe tukushukuru pia uh, Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo. Uh, moja kwa moja punde tu tunaelekea kwenye habari za dunia. Vituo vya televisheni vya kibinafsi nchini Algeria, Enahar na El Bilad vinasema kwamba huenda rais Abdelaziz Butlefika akajiuzulu wiki hii baada ya maandamano ya raia na shinikizo kutoka kwa je, kutoka kwa jeshi wakitaka utawala wake wa miaka 20 kumalizika. Ripoti za Butlefika kupanga kujiuzulu zinajiri baada ya mkuu wa jeshi la Algeria, luteni jeneral Ahmed Gaed Salah kurudia wito wa kutaka baraza la kikatiba kutangaza kwamba Butlefika mwenye umri wa miaka themanini na miwili hana uwezo wa kutawala nchi. Butlefika alitangaza kuachana mipango ya kugombea muhula wa tano madarakani, lakini akaomba muda zaidi kusalia madarakani akisubiri kufanyika kongamano kuhusu mabadiliko ya kisiasa. Chama kinachotawala nchini Uturuki, AKP cha Rais Recep Tayyip Erdogan, kimeshindwa katika uchaguzi wa mitaa mjini Ankara huku ukikabiliwa na ushindani mkali mjini Istanbul. Hesabu za kura zilizohesabiwa kulingana na asilimia 99 ya kura zilizopigwa mjini Ankara inaonyesha kwamba meya wa muungano wa vyama vya upinzani ameshinda kwa asilimia 50.89, huku chama chake Erdogan cha AKP kikipata asilimia 47.06. Mjini Istanbul, wagombea wote wa vyama vikuu wamedai ushindi. Chama cha AKP kimepata asilimia 49 ukiwa na asilimia 48.65. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametangaza mpango wa kutoa umeme kwa mgao ili kusaidia serikali kukabiliana na tatizo la maji na huduma ya mawasiliano. Katika hotuba kwa taifa, Maduro amesema mpango huo utadumu muda wa siku 30 na unajiri baada ya maandamano ya raia kulalamikia ukosefu wa umeme waandamanaji walichoma takataka kuharibu mabango ya matangazo huku wakipaza sauti za kumlani rais Maduro. Maduro amesema shule zitaendelea kufungwa huku masaa ya kufanya kazi yakipunguzwa ili kupunguza kiwango cha matumizi ya umeme. ibale ya Kongo ejalilopangota kashi ejalishe Na msikilizaji, unasikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa mjini Washington DC. Bana Kongo, hapa studio namba 15 za VOA Express, tunaye mgeni ni Salemo na Milongo. Kila wakati msikilizaji wa VOA na imani kabisa unaisikia sauti hii kutoka mjini Kinshasa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, lakini leo hii siku ya Jumatatu ya Aprili mosi, sauti hii inatoka moja kwa moja ndani ya studio namba 15 za VOA Express. Saleh Mwana Milongo, karibu sana. Asante sana Mkamiti. Bila shaka Saleh, umekaribishwa vizuri na kibao kutoka huko kwenu DRC. Saleh uko ziarani hapa Marekani na tunamsubiri kiongozi wa DRC Felix Chisekedi. Hebu unaweza kutupa mengi zaidi kuhusu ziara hiyo ya Chisekedi hapa Marekani na labda atakuja kuzungumza nini na viongozi wa Marekani? Asante. Ni kwamba Rais Feliksi Chisekedi ambaye ameondoka leo mjini Kinshasa kwa ajili ya kuhudhuria kwanza mkutano wa kuapishwa kwa, sherehe ya kuapishwa kwa rais wa Senegal uh, huko na baada ya hapo, moja kwa moja atakuja hapa Marekani. Ametarajiwa kukutana na baadhi ya viongozi wa nchi hii akiwemo waziri wa mambo ya nje uh, Mike Pompeo, ambao watazungumzia kuhusu swala la uh, utawala bora uh, kupambana na rushwa vilevile, uh, uh, vile swala la umeme na kupambana na ugonjwa wa ebola huko mashariki mwa Kongo. Kuna taarifa yote kwamba atakutana na Rais Donald Trump, ni maswala ambayo kwa kweli, uh, hadi kufikia sasa upande wa Marekani na upande wa Kongo hawajaelezea. Wamesema kwamba itategemea ajenda ya rais wa Marekani kwa ajili ya kuweza kukutana na rais wa Kongo sale kando ya ziara hiyo ya Rais Chisekedi hapa Marekani. Vilevile huko kwenu DRC, tunaomboleza kifo cha guli uh, kabisa ya rumba anaitwa uh, simarolu tumba masia ambaye kaiaga dunia mwishoni mwa juma. Hebu tupe kidogo tu uh, uh, historia ya uh, msanii huyo ambaye ni maarufu sana katika fani ya rumba ndio Lutumba Simaro ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 81. Uh, ni miongoni mwa watu wenye kuwa na uh, nafasi kubwa kabisa kwenye tamaduni ya Kongo katika muziki, kwa sababu yeye hakuwa na kipaji cha kuimba, lakini alikuwa mtungaji mkubwa sana na ambaye hajakuwa na mwenza wake kwa, kwa, kwa Karne, hana mpinzani kabisa, ndio ndio, na nyimbo nyingi ambayo Wemba uh, Lwambo Makiadi akina mm -hmm. Tabula, eh, Tabulei Rochereau na vijana chipukizi uh, akina Koffi Olomide walikuwa wanaimba ni nyimbo ambazo mwenyewe alikuwa ana, anatunga kwa hiyo uh, mm -hmm. amefariki na ameacha urithi mkubwa kabisa wa, wa, wa muziki kwenye, kabisa kwenye, aliacha urithi, na wanasema alikuwa mtungaji wa nyimbo, mpiga kita mashuhuri, na aliimba nyimbo nyingi tu ikiwemo Mabelee, ikiwemo uh, afar uh, Uh, unazijua nyingi tu lakini leo tumechagua kupiga wimbo au na mm -hmm. bado kuna maswali ya kumuuliza na kabla ya kupiga huo wimbo hebu salehe basi tuambie umekulia DRC nyimbo zake hizi zinakukumbusha nini na sasa kama tunavyofahamu tuna sauti yake au yeye mwenyewe uh, Simaro hatuko naye tena duniani kipi ambacho unakumbuka enzi eh, za uwai wake na maisha yako kukulia mziki wake ya, umejua ni mtu ambaye ni kizazi cha kale na sisi unajua ni kizazi kipya <laughs> lakini ni mtu ambaye ameheshimika sana. Kwa, kwa taarifa na... labda wasikilizaji wetu, Simaro alizaliwa tarehe 19 mwezi Machi mwaka 19 ndio, ndio ya kwa hiyo ni muziki ameanza, alisherekea miaka sitini ya muziki mwaka jana, yaani ya kuanza ku kuimba ku, ku, ku na, na, na, na, na kuwa kwenye eh, tasnia ta, ta hiyo. Kwa hiyo ni, ni suala ambalo ameweza kupita vizazi vyote na sisi kwa kweli tuliona uh, muziki wake umekuwa umefunza sana na hasa zaidi kumekuwa wimbo huu ambao aliutaja wa mabele ama fote ya komersa mm. Imekuwa ni nyimbo ambazo kwa kweli watu wanaposikia imepitwa, ijapokuwa umeimbwa miaka ishirini ama thelathini iliyopita, lakini umejihisi kwamba imekuwa na mm. ladha yake na umuhimu kabisa. Basi mm. ngoja tupige kibao kimojawapo hapa, alafu utatuambia maana yake kinasema nini. Moja kumoja kwa moja tuende kwake Aida Isa tuporomoshee kibao hicho. Jendio, kingana, pangie, shirio, fashe, uto, haya, salee kibao murua hicho. Hebu basi tupe kwa ufupi tu kibao hiki kina najua kinaelezea masuala ya mapenzi lakini ni, ni ni katika upande upi hasa? Yeah, ni mwanamke ambaye amekuwa na lia kuona kwamba ametoa moyo wake wote kwa mwanaume lakini bwana amem, amem, amemtupilia na hampendi, kwa hiyo ndio ekwa anamlilia bea, ndio wimbo ambayo imekuwa imekuwa wakulilia mapenzi yeah. Na kwa nini ikaitwa vaccination? <laughs> vaccination yani chanjo ku, chanjo ya kue, kufanywa chanjo yani moyo wake umewekewa chanjo ambayo hakuna mume tena anaweza akam... akamaliza masuala yeah, yeah, ya mapenzi yeah, <laughs> ya, ya mapenzi kabisa. Tunatoa uh, salamu <laughs> zetu za rambirambi kwa familia yo, ya wakongo wote familia ya Marem Simaro uh, wale wapenzi wa rumba wote. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Hali kadhalika tunapatikana kupitia redio zetu shirika. Baada ya kupata burudani ya muziki nzuri hiyo na maneno matamu yanayozungumzwa ndani ya muziki huo, hivi sasa tunaelekea basi kule mjini Mombasa nchini Kenya katika maswala ya hoja kwa hoja, ambapo mjadala inasemekana umeibuka ndani ya bunge la Kenya pamoja na miongoni mwa jamii mitaani kuwa umri wa mtoto kuvuka utu uzima upunguzwe kutoka miaka kumi na minane ya hivi sasa hadi miaka kumi na sita kutokana na matatizo ya vijana. Nisizungumze mengi mm -hmm. Tuwasikilize uh, Tina Maganga na Tyson Ringoma katika masuala haya ya hoja kwa hoja. Mimi naona miaka kumi na sita ni sawa, akipewa kitambulisho. Maanake umri wa miaka sahii, unapata mtoto amfika miaka kumi na nne tayari anakaa na mwili, anaonekana mtu mzima. Hasa ukutana mwana na mwanaume akiongea naye, anamwambia mimi nina miaka zaidi ya miaka kumi na nane. Hasa ukienda naye bahati mbaya, inakuja julikana kumbe ni mtoto mdogo. Sasa mimi naunga mkono kumi na sita, akipewa kitambulisho itakuwa ni sawa, aanze kujitafutia maisha. Mi napinga, maanake hiyo ni mtoto mdogo bado hajakomaa hata kama mwili umekuwa ume mkubwa lakini bado hajakomaa. Sasa hiyo 16 years mimi napinga, maanake anaweza tuseme kama amepewa hiyo 8 amepewa hiyo ID na 16, anaweza olewa after ashapata ID, ashakuwa mtu mzima. Akiolewa akienda huko anaweza enda kupata shida, manake bado ni mtoto mdogo. Kulingana na teknolojia, teknolojia saa hii watoto wadogo hata kufika miaka 8 miaka tisa tayari washaanza kujua au mambo yotuzima nini? Sasa hata akifika miaka kumi na sita, tayari wewe ni mtu mzima, hakuna kitu ambacho haelewi. Kwa hivyo tukisema tunamweka mpaka 10 mpaka kumi na nane bado utakuwa tunamweka sana. Sasa mi nasema badala ya kupewa nini hiyo ID na 16, kuwe na kama ni shule ama nini ya kufundisha watu jinsi ya kuishi na maisha, jinsi ya kuendelea yani ya kujituma lakini si kujiingiza kwa mambo ya mapenzi nini, mwakiwa okay, mapema. Lakini hiyo 18 still ba, 16 still bado, mimi napinga. Mimi bado nakubaliana na hiyo, kwa sababu ukiangalia kama kitambo, watu walikuwa wanaolewa hata na miaka kumi na nne lakini walikuwa wakifika miaka kama kumi, wanakalishwa na wazazi, wanaongeleshwa, naweza kuishi na bwanangu hivi na tukasaidiana vizuri. Kwa hivyo saa hii hata watu wakisema, nawaongelesha, nawakalisha hata miaka, miaka kumi na tatu, miaka kumi, huyu ni mtoto ambaye anadiliwa na kila kitu, lakini hata wakishajua ye udhatini, wamejua kila kitu. Lakini sasa si hatu wamefundishwa, ni ile wanajifundisha tu wenyewe wakiambiwa wanawenzao wenzao, wakidanganyana wajua, pia ukimfundisha mtu chenye ana wamfundisha kitu na mtu anajua, wajua atakuwa anakudharau maki, anaona kama ambaye wamwingilia maisha. Wabunge nawaambia ati ya 16 ati ya adult at apewa ID aina haja. Mi naona hivyo, manake 18 ndo atakuwa amekomaa, akili zake zitakuwa aye pia atakuwa akikuwa anajua tu nikifikisha 18 nitakuwa nishakuwa. Mimi nasema wabunge wawidhinishe hiyo mswada at least miaka kumi na sita, maanake kusema kweli, sisi kama wanaume tunajipata matatani, unapata mtoto amebale fresh, ukiangalia unadhania ni miaka ishirini na kitu, kumbe mtoto mdogo, kila kitu anaelewa. Sasa Akifika miaka kumi na sita hapo fresh, hakuna mambo ya kuenda kupeleka kotini. Wake miaka kumi na sita atakayenda kusimama kotini, nakwambia mimi huyu ni mwanama, huyu ni bwana wangu ama ni chali yangu, nilimpenda ambavyo tunaweza kuishi naye. Wazazi pia nawaambia wakae sana na watoto wao, wakifikisha kama wameona mtoto amekuwa wa afadhali, amwite amwelezee kila kitu. Miaka ibaki ni 18 ndio apewe ID. Haya, mkamiti mjadala huu, mimi nachanganyika kabisa. Kwa nini huwe mjadala kusema oh, uh, miaka kumi na sita atambuliwe kwamba amekuwa mtu mzima badala ya miaka kumi na minane. Mimi sielewi. Miaka kumi na sita si bado mtoto? Nauliza tu swali <laughs> lakini hayo, hmm, ni maoni ya Wakenya wenyewe mm -hmm. Mm -hmm, ni vigumu kuwaingilia, lakini mjadala bado unaendelea bungeni. Tuwaachie Wakenya wenyewe waamue, wafanye maamuzi. Una msimamo upi basi? Kwa sasa ni vigumu kueleza <laughs> kwani majibu na maamuzi wanayo wakenya wenyewe. Haya, tusubiri wakenya watamua nini hasa, sababu swala limepelekwa kwenye upande wa bunge. Haya, tunaendelea na uh, mambo ya burudani nafikiri haswa na katika burudani basi uh, mwishoni mwa wiki zilifanyika tuzo za hamsini zinazofanyika kila mwaka za NAACP zinazowatunuku wanamuziki na maselebriti wengine weusi ambazo zimeisha kwa shangwe kubwa sana huko Los Angeles, kwenye ukumbi wa Dolby Theatre, ambapo Beyonce Knowles alishinda tuzo hiyo kama mburudishaji wa mwaka, na pia mwandishi wa maswala ya watu weusi wa pia bibia huyo alitoa heshima zake kwa maselebriti wengine wa walioteuliwa kwenye kipengele kama hicho, lakini hawakupata zawadi akiwemo LeBron James, Regina King, Chadwick Boseman na Ryan Coogler. Na wakati huo ni mwaka jana tu ikumbukwe kwamba Beyoncé alitoa kibao akishirikiana na mumewe Jay-Z kiitwacho Everything is Love, kibao ambacho kimeendelea kutambwa na kuzungumziwa sana na pia katika tamasha basi Beyoncé aliimba wimbo uliosisimua wengi sana wa Lift Every Voice and Sing, Wow! Unajulikana kama wimbo wa wa kitaifa wa watu weusi, na kufanikiwa kuchangisha dola laki moja kwa wanafunzi wanne weusi wa chuo kikuu. Na wakati huo basi, wakati habari za burudani zikiendelea kutamba, kuna habari ya kusikitisha, kifo cha Nipsey Hussle kilichotokea jana huko LA kwa kufyatuliwa risasi mara sita, ni kwa mujibu wa vyombo vya usalama vya LA. Maselebrity wengi wamepokea kifo cha Nipsi kwa mshangao na mshtuko mkubwa sana. LeBron Pusha T ambaye aliwahi kushirikiana uh, albamu moja muziki na Nipsey Hussle, hali kadhalika Offset na wengine wengi, wameeleza kusikitishwa kwao na kifo hiki kilichotokea, na wengi wameeleza kwamba ni vyema sasa wakaelezea vyema swala la umilikaji wa bunduki, kitu ambacho kimezungumziwa mara kwa mara hmm, hapa Marekani. Pale maafa yanapotokea, basi swala la mjadala wa umiliki wa bunduki huwa inarudi. Na sasa huyu celebrity uh, Nipsey Hussle anaelezewa, alikuwa ni mtu ambaye alikuwa akijaribu kuinua jamii ya watu weusi na kuihamasisha kwamba kubadilisha mazingira ya maisha na kuwa katika watu ambao wana, wanabadilika kimtazamo na kusahau yale yaliyopita na kusonga mbele kuangalia masuala mapya ya kuweza kunyenyua maisha yao kutoka hatua moja kwenda nyingine. Haya, asante sana Mkamiti. Tuelekee sasa kwenye habari ambazo zinazungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii e, Mkamiti. Kuna ripoti ya CNN hapa, ni ripoti kutoka kwenye ufalme wa Brunei. Brunei ni huko Asia. E, wanasema kwamba utawala wa Brunei, tangu tarehe tatu za mwezi huu, yani ni kesho kutwa, mm -hmm. wale watu ambao watakutwa na hatia, sababu kule ukiwa shoga inakuwa ni hatia mm -hmm. ukifanya ushoga ni hatia basi watauwao kwa kupigwa mawe kutokana na sheria mpya ya makosa ya jinai ya utawala wa sultani mm -hmm. na wakati adhabu hiyo ikitolewa, mm -hmm. mashahidi watakuwa ni kundi la Waislamu. mm -hmm. Sheria hii ilianza kuzungumziwa tangu mwaka elfu mbili kumi na nne mm -hmm. lakini ikachelewa kuwekwa katika vitendo. Lakini tangu Disemba 29 mwaka elfu mbili kumi na nane mwendesha mashtaka alizungumzia wazi kwamba kuanzia tarehe tatu mwezi Aprili, yani kesho kutwa, wale ambao watakutwa na hatia ya ushoga watauawa kupigwa mavu lakini uh, mataifa mengi suala hili la mashoga huwa wanakuja juu na hukumu huwa wanatoa vifungo vikali vya maisha na kadhalika. Uh, ni jambo ambalo lina mjadala. Unajua nchi nyingi hata kule Afrika siku hizi mtu akiwa ni shoga inakuwa ni kosa la jinai vilevile. Uh, hii hatua ya utawala wa au uh, ufalme wa Brunei mm. uh, umekemewa sana make ni kama vile umezusha hasa uh, malalamiko na so, ukiukaji wa haki ukiu za binadamu. Mfano, huyu celebrity mcheza filamu anaitwa George Clooney amesema ameomba watu kususia zile hoteli za kifahari mm -hmm. ambazo ni mali ya Brunei, ikiwa ni Itali, ikiwa ni Ufaransa na huko Uingereza ili kuunga na, kuunga mkono kama vile mbake. namna ya kulani na kuwaunga mkono hawa watu, sababu anasema mtu hawezi kuhukumiwa sababu ya maumbile yake na hata Uingereza kuna swala la haki za binadamu hapo, kila mm, binadamu ana haki. Uingereza kupitia waziri wake wa maendeleo amelani kitendo hicho. Austria amelani kitendo hicho, na hapa Marekani mgombea mtarajiwa wa Democrats Joe Biden naye pia amelani hatua hiyo. Basi msikilizaji, naona muda pia unatukimbia, tunabudi kukunjia jamvi la VOA Express kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Katika dakika hizi takriban 30 ni ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Patrick Nduima. Tunakutakia alasiri njema, jioni njema popote pale unaposikiliza matangazo yetu. Hali kadhalika kwa wewe uliye hapa mjini Washington, Marekani, tunakutakia asubuhi njema.