Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi, ikiwa ni Aprili 2 mwaka 2019. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tuna ripoti kuhusu mashambulizi yanayowakuta raia wa kigeni kutoka mataifa ya Kiafrika nchini Afrika Kusini yanaendelea, wanashambuliwa mpaka majumbani mwao. Tatizo iko kwa madiba, hasa kwa manyumba ambazo mji wa Deben waliingia mpaka nyumba na wakatoa watu. Alhamdulillah, ya kifo ni chache lakini watu walipoteza mali, wengine wamekimbilia na wakapata uhamiaji makanisa na msikiti mjini. Na katika habari nyingine pia tunaripoti kuhusu maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya miaka 25 ya mauaji haliki nchini Rwanda na pia kuzinduliwa bustani ya kumbukumbu kumbu. Basi itazindua bustani moja kubwa sana ambayo itakuwa ni ya kimataifa na ambayo watu watakuwa sasa wakija kuangalia kilichotokea katika sehemu hizo. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amekumbwa na matokeo mabaya kwa ikutokea katika chama chake baada ya kupoteza udhibiti wa mji mkuu Ankara katika uchaguzi wa serikali za mitaa, na kuna uwezekano pia wa kupoteza mji wa Istanbul katika uchaguzi wa Jumapili iliyopita. Mjini Istanbul, picha zilijazwa tele kote mjini mapema siku ya Jumatatu kushangilia ushindi wa uchaguzi wa meya wa chama cha AKP Binali Yildirim. Hata hivyo, mgombea wa upinzani wa chama cha Republican Peoples Party CHP, Ekrem Imamoglu amepata kura nyingi, akidai kushinda mjini Istanbul, ingawa kwa ushindi finyu sana dhidi ya Yildirim. Sadi Guven kiongozi wa tume ya uchaguzi ya Uturuki YSK amethibitisha kwamba Imamoglu amepata kiasi cha kura elfu ishirini na tano zaidi ya Yildirim katika kura milioni tisa zilizopigwa. Maafisa wa Marekani wanasema Boeing wanatakiwa kufanya kazi ya ziada juu ya mapendekezo ya marekebisho ya ndege zake aina ya 737 Max kabla ya kuwasilishwa kwa tathmini jana Jumatatu, wakipendekeza ndege hizo zitaendelea kubaki bila ya kupata ruhusa ya kuruka kwa muda mrefu. Kazi zaidi inahitajika kuhakikisha kwamba Boeing wameangalia hitilafu zote. Msemaji wa idara ya anga ya Marekani, FAA, alieleza katika taarifa yake, FAA haitaruhusu w mabadiliko ya vifaa kuweza kubadilishwa kwenye ndege hizo mpaka idara hiyo ijitosheleze na mapendekezo aliyoongeza. Na makamu rais wa Marekani, Mike Pence, hii leo Jumanne anatarajiwa huko White House kukutana na familia za watendaji sita kutoka kampuni ya Citgo Petroleum ambao wako gerezani nchini Venezuela tangu mwaka 2017. Haryeriami anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa iliyotolewa na White House jana Jumatatu imesema kuwa makamu rais atarejea kuelezea wasiwasi mkubwa wa utawala kwa ustawi na usalama wa raia wa Marekani ambao wametiwa ndani kimakosa. Pensa amesema kwamba atamtaka rais wa Venezuela ambaye amekumbwa na matatizo ya kisiasa, Nicolas Maduro, kuwaachilia wafungwa wote wa kisiasa haraka sana na bila ya masharti yoyote. Venezuela pia imekumbwa na matatizo ya ukosefu wa huduma na bidhaa za msingi na kwa wiki kadhaa hivi sasa imegubikwa na matatizo ya umeme. Siku ya Jumapili, Maduro katika hotuba yake kupitia televisheni ya taifa alitangaza mpango wa mgao wa umeme ili kusaidia kupunguza kukatika kwa umeme ambako kumeathiri sekta ya ugavi maji na mawasiliano. Amesema shule zitafungwa na muda wa kufanya kazi utapunguzwa ili kukabiliana na tatizo la umeme na hili litafanyika kwa kipindi cha siku thelathini. Katika maendeleo mengine, rais wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu Peter Mawa ameiambia VOA jana kwamba ana matumaini kwa katika siku za karibuni atakwenda nchini humo. Shirika hilo lina timu ya wafanyakazi wake nchini humo na katika nchi jirani ya Kolombia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wademokrati wengi katika baraza la wawakilishi wameamua wiki hii kuchukua hatua ya kutumia hati ya mahakama kupata ripoti kamili ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller juu ya uchunguzi wa Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016 na, na maafisa wa zamani watano wa White House. Kamati maalum ya sheria imetaka kutolewa ripoti yake yote ifikapo Jumanne hii leo ya karibu kurasa mia nne na ushahidi uliopo tangu mwanasheria mkuu William Barr aseme wiki iliyopita kwamba atatoa ripoti kamili ifikapo katikati ya Aprili, kama si kabla ya hapo, baada ya mambo ya siri kuondolewa. Ikiwa siku ya mwisho ya jumanne imefika na kuonekana haitawezekana kutimizwa kwa ahadi hiyo, jopo la wabunge hao linapanga kupiga kura kuruhusu hati ya mahakama Jumatano na kumruhusu mwenyekiti wa kamati hiyo Jerald Nadler kutoa vile anavyoona kwamba ni sawa kwa sasa. Kesi zaidi za ugonjwa wa surua zimethibitishwa nchini Marekani katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu kuliko mwaka mzima wa 2018. Kituo cha udhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani kimesema kesi 387 za ugonjwa huo zimethibitishwa katika majimbo 15 kuanzia Januari mosi hadi Machi 28. Kulikuwa na kesi 372 kwa ujumla. Idadi jumla ya mwaka huu ni ya pili kwa ukubwa tangu kutangazwa kutokomeza ugonjwa huo karibu miongo miwili iliyopita. Idadi kubwa kesi za ugonjwa huo ilikuwa kesi zipatazo 667 kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Ugonjwa huu unaambukiza kwa kiasi kikubwa hasa kwa njia ya hewa baada ya mgonjwa kupiga chafya au kukohoa. Mlipuko huu wa sasa unahusishwa na wasafiri ambao hawakuwahi kupatiwa chanjo wanaorudi nchini Marekani kutoka nchi ambazo zina ugonjwa huo ikiwamo Israel, Ukraine na Ufilipino. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopoa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni nchini Afrika Kusini. Watu watatu wameuawa huko Durban Afrika Kusini mwishoni mwa wiki katika vitendo vya uhalifu dhidi ya raia wa kigeni hasa wale kutoka mataifa ya Afrika. Viongozi wa nchi hiyo wamezungumzia tatizo hilo ambalo si mara ya kwanza kwa raia wa kigeni kulengwa katika mashambulizi ambayo yanasababisha vifo. Mkazi mmoja wa kigeni mwenye asili ya kisomali Amri Sheikh ambaye anaishi mjini Johannesburg amezungumza na mwenzangu Id Ligongo ambaye amemuuliza hali ikoje hivi sasa, na je, mashambulizi yanafanyika kwenye maeneo ya biashara tu au hata majumbani? Tatizo kubwa iliyoko nchini ni kwamba Afrika Kusini inatoka miaka mingi ubaguzi na weusi walio wengi wanatumia za eh, ubaguzi ili kubagua mandugu zao hasa kutoka barani Afrika na Asia. Wageni kutoka Ulaya ama Amerika huku hutambulika ama hujulikana kama ni watalii, wahamiaji ama wawekezaji. Na kwa sasa tatizo iko kwa hasa kwa manyumba ambazo mji wa Deben waliingia mpaka nyumba na wakatoa watu. Alhamdulillah, ya kifo ni chache, lakini watu walipoteza mali, wengine wamekimbilia na wakapata uhamiaji makanisa na msikiti mjini Deben. Lakini kile ambacho wao wanakizungumza kama anzo ama kile kinachowafanya wao washambulie wa eh, kutoka maeneo mengine ya afrika ni nini hasa? wanaona uh, hali chuna vile serikali ambazo zinatutetea na nchi nyingi ambayo shambuliwa ni nchi kama Somalia ambayo ina serikali kubwa lakini nchi ambazo wamewekeza uchumi yao ama wamefanya biashara nao nchi kuu kama Nigeria, watu hao hawapati hizi tatizo sana. Lakini tatizo kubwa ni kwamba serikali ya Afrika Kusini, ambayo kwa mara nyingi inakataa hata hizi shambulizi kuitwa shambulizi dhidi ya wageni ama zenofobia, na kwa kila mara wanasema eh, hii uhalifu wa kawaida. So tatizo ni kwamba hata wahalifu ambayo wanashikwa huenda wakaachiliwa siku ya pili na watu kuona tu wanaweza waka watu mali wakit, kila wakipenda lakini, kuna taarifa kwamba hata uh, raia wa mataifa jirani kama vile wamekuwa wakishambuliwa sana. Hebu ukweli uh, wa hili na kile ambacho unakijua hapo Afrika Kusini. E, ndugu, tatizo iliyoko hapa ni ukiwa wewe ni mgeni na si wa asilia wa Afrika Kusini, ingawa hata wa nchi jirani ambao wanaongea lugha sawia na wao kama wa Malawi, Zimbabwe ambazo ni jirani, tatizo huwapata vile. So tatizo sio kubagua tu watu, wajia fulani ama watu kutoka barani Afrika sehemu za Afrika Mashariki ama Kaskazi, tatizo ni kwamba kila mhamiaji aliyohamia hapa, tatizo ikianza inampata. Lakini si kubagua tu watu, watu ambao wanatoka sehemu fulani na kile ambacho wamekuwa wakilalamika kwamba uh, kampuni nyingi zimekuwa ziko tayari kuajiri hawa wageni kuliko wao. Uh, je, kuna ukweli wowote wa hili kwa mazingira ambayo unayaona hapo, ukiachilia mbali hawa ambao uh, wanafanya biashara? Sidhani kwamba hizo ni kizingitio tu, lakini pale watu waliofika hapa ni watu, kuna wasomi walio katika tabaka mbalimbali wanaofanya kazi nyingi na haswa Kazi ambayo mtu kutoka Afrika kuse, Afri, barani Afrika ama waasia wanafanya ni kazi zile ndogo ndogo ambazo hata mtu wa eh, ni kazi tunaweza sema kazi ambayo mtu wa Afrika kusini anazidharau. So hiyo ni kizingitio, bali haina kweli wowote. Huyo ni Amir Sheikh mkazi, raia wa kigeni anayeishi nchini Afrika kuzi, Afrika kusini akizungumza nasi kutoka Johannesburg ndelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu wa Tanzania kuwa pia matangazo haya yanasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea basi na habari muhimu za dunia. ukraine inajiandaa kwa wiki tatu za kampeni ya hali ya juu wakati mchekeshaji wa televisheni akipambana na rais anayetetea nafasi yake katika uchaguzi wa duru ya pili ya aprili 21 kama ilivyotarajiwa mchekeshaji huyo volodimir zelenski alishinda kirahisi katika duru ya kwanza ya upigaji kura siku ya jumapili akiwa na kiasi cha asilimia 30 ya kura alihitaji ushindi wa zaidi ya asilimia 50 hii ni hatua ya kwanza tu kuelekea ushindi mkubwa, alisema Zelenski akizungumza na waungaji mkono na vyombo vya habari waliokusanyika Kyiv siku ya Jumapili usiku. Hatujali tunapambana na nani katika duru ya pili. Nimeambiwa kwamba kuna sambaa habari za uongo zikidai kwamba tunafanya mazungumzo ya makubaliano na mtu fulani. Hatufanyi mazungumzo na mtu yoyote. Sisi ni vijana, hatutaki kuona yale mambo ya, ya zamani katika siku zijazo za nchi yetu, aliongeza. Jaji mkuu wa Venezuela amewataka wabunge kumwondolea kinga ya kukamatwa ya kibunge kiongozi wa upinzani Juan Guaido, hatua ambayo itapelekea yeye itapelekea yeye kuweza kufungwa jela. Jaji Michael Moreno siku ya Jumatatu alisema Guaido anatakiwa kufungwa kwa kukiuka marufuku ya mahakama kuu ya kutoka nje ya nchi. Guaido, ambaye anakinga dhidi ya kushitakiwa kama spika wa bunge, mwezi uliopita alifanya ziara ya nchi kadhaa za Amerika Kusini akitafuta uungaji mkono wa kikanda katika juhudi zake za kumwondoa rais Nicolas Maduro madarakani. Serikali ya Maduro pia inamshutumu Guaido kwa kuchochea ghasia na kupokea fedha haramu kutoka nchi za nje. Na ofisi ya rais wa Algeria inasema kiongozi wa muda mrefu Abdulaziz Buteflika ataachia madaraka ifikapo Aprili 28 wakati muhula wake utakapokamilika. Taarifa hiyo iliyotolewa na shirika la habari la taifa APS siku ya Jumatatu imesema Buteflika atahakikisha kuendelea kwa ufanisi wa taasisi za kitaifa kabla ya kung'atuka mamlakani. Tangazo hilo limekuja baada ya wiki kadhaa za maandamano makubwa dhidi ya rais huyo na serikali yake. Wiki iliyopita mkuu wa majeshi wa Algeria alishtusha taifa hilo baada ya kusema kwamba Buteflika atangazwe hana uwezo wa kuongoza nchi na aondolewe madarakani. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na tukiendelea ripoti zetu, mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unasambaa kwa kasi ya haraka sana, miezi minane baada ya kugunduliwa kwa mara ya kwanza. Shirika la Afya Duniani WHO limeeleza jana Jumatatu, shirika la habari la Reuters linaripoti ripoti na hadi Yariami anaisoma ripoti kamili. Katika muda wa wiki mbili zilizopita, rekodi ya kesi mpya ambazo zimeandikishwa imeongezeka na kudumaza juhudi za kujibu mlipuko mkubwa wa ugonjwa kuwahi kutokea, huku ghasia za wanamgambo na upinzani wa kijamii kuzuia fursa ya kufika kwenye maeneo yaliyoathiriwa Chini ya wiki tatu zilizopita, WHO imesema mlipuko wa ugonjwa huo ambao unasababisha homa kali na kuvuja damu kwa kiasi umedhibitiwa na huenda ukasitishwa ifikapo mwezi Septemba, na kuelezea kwamba idadi ya kesi kwa wiki zimeshuka kutoka idadi ya awali mpaka kesi ishirini na tano lakini idadi ya kesi mpya imevuka kiwango na kufikia hamsini na saba kwa wiki na halafu zimepanda hadi sabini na mbili wiki iliyopita, amesema msemaji wa WHO Christian Lindamaya. Lakini idadi ya kesi mpya imevuka kiwango na kufikia hamsini na saba kwa wiki na halafu zimepanda hadi sabini na mbili wiki iliyopita, amesema msemaji wa WHO Christian Lindamaya. Idadi ya juu ya awali ilikuwa ni kesi hamsini kwa wiki ambapo ziliandikishwa mwishoni mwa Januari na katikati ya Novemba. Kinachotia wasiwasi wasi wasi ni kuwa robo tatu ya vifo vya Ebola wiki iliyopita vimetokea nje ya vituo vya matibabu, kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Congo, ikimaanisha kuwa nafasi kubwa kwa virusi hivyo vinasambaa kwa watu walio nje ya vituo vya afya vya Ebola. Watu wameambukizwa bila kuwa na hatua za majibu, Lindemaye ameiambia Reuters mlipuko wa sasa unaaminika kuua watu 676 na kuambukiza wengine 406. Wagonjwa wengine 331 na wamepata nafuu. Katika muda wa miezi miwili iliyopita, vituo vitano vya ebola vimeshambuliwa, baadhi yao na wanamgambo waliokuwa na silaha. Hali hiyo imepelekea shirika la hisani la madaktari wasio na mipaka MSF kusitisha shughuli zake katika maeneo mawili yaliyoathiriwa na ebola. Changamoto nyingine kubwa imekuwa ni kutowaamini wanaotoa wa huduma za afya. Utafiti umefanywa mwezi Septemba mwaka jana na jarida la The Lancet na kugundua kwamba robo ya watu waliofanyiwa utafiti katika maeneo mawili yenye ebola hawakuamini kuwa ugonjwa huo upo na ni wa kweli. Lendemaya amesema mkakati mpya wa kufikia jamii unaonyesha dalili za maendeleo na kwamba baadhi ya wale waliokuwa wana matatizo wamekubali kuwapa maafisa wa afya fursa ya kuwapatia huduma. na na, na Wanyarwanda hivi sasa wanajitayarisha kuanza maadhimisho ya miaka 25 shao tangu mauaji halaiki. Sherehe hizo zitaanza Jumapili Aprili saba, siku ya kwanza ya mauaji hayo ya mwaka 1994 yaliyosababisha vifo vya Watusi na Wahutu laki nane. Mwenzangu Abdu Shakur Abud alizungumza na mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karimera na kumuuliza, je, hivi sasa uaminifu miongoni mwa jamii upo, maridhiano yapo? Kwa kweli na tafiti zimekuwa zikionyesha kwamba juu ya asilimia tisini Wanyarwanda wameweza kuikuridhiana, na ndiyo maana nchi hii imekuwa na amani na maendeleo na kadhalika. Lakini kila inapofika mwezi wa nne, kumekuwepo na mtu mmoja wawili watatu ambao utasikia wakipiga simu mara moja moja, labda wakiwa labda kwenye virabu, virabu vya pombe uh, kwamba tutafanya hivi na hivi, wengine wakidai kwamba labda ni, ni ulevi, wengine wakusema kwamba si ulevi. Kumekuwepo na hali kama hiyo, kwa hivyo niseme kwamba ni viashiria ambavyo havionyeshi kwamba labda ile itikadi imekwisha moja kwa moja, lakini tafiti mbalimbali zinaonyesha kwamba Uh, watu wanaendelea kuelewana kwa kweli, na hata wale waliofanya mauaji ambao wanaendelea kutumikia ku, ku, adhabu zao kule kule magerezani wamekuwa wakiomba misamaha. Hata wiki hii tunavyoizungumza hii wiki iliyopita kumekuwepo na mamia kwa, ya, ya watu, watu walio wanaoendelea kufungwa kule gerezani ambao wamekuwa wakiomba misamaha na kadhalika. Kwa hivyo hatuwezi kusema kwamba la maridhiano hayajawepo, lakini vile viashiria vya kusema kwamba kuna hali fulani, mmoja wawili watatu, pengine ndio tunazungumzia hapa na nini tofauti sherehe za mwaka huu na miaka iliyopita, na hasa kuna wakati rais Paul Kagame alisema hizi sherehe inabidi kusitishwa zifanywe namna nyingine nini tofauti? Tofauti ni kwamba kwanza, tofauti ni, niseme tu kwamba ni mbili. Mosi, kumbuka hii ni robo ya karne yakiadhimishwa, kwa hivyo ni miaka ishirini na tano iliyopita baada ya kutokea mauaji haya yaliyolenga jamii ya Watusi. Hiyo ni mosi, lakini pili Uh, hata ujio wa viongozi kwa sababu mpaka tunavyozungumza hapa, nimekuwa nikisoma magazeti ya upande wa serikali akidai kwamba uh, serikali imekwisha thibitisha kwamba angalau viongozi zaidi ya tisa, marais zaidi ya tisa watahudhuria, wata watakuwepo katika katika sherehe hizi, akiwepo waziri mkuu wa Ubelgiji uh, gavana mkuu wa Canada na kadhalika, na viongozi marais wengine wa bara la Afrika. Hilo ni pili, lakini tatu tumekuwa tukizoea kwamba kila tunavyoadhimisha maadhimisho haya ni kwamba uh, baada tuseme watu wanafanya kazi asubuhi, ikifika ile mida ya saa saba saa nane hivi watu wanafunga wanafunga maduka na kuweza kuingia kwenye mijadala mbalimbali ya kuweza kupata mawili matatu kuhusu ilichotokea. Safari hii tofauti ni kwamba watu watakuwa hawafungi maduka, kwa mfano kama labda ni watu wawili watatu katika familia basi mmoja tabaki na biashara lakini wengine waende kwenye kwenye mijadala hiyo. Kwa hivyo hakutakuwepo na, na kufunga moja kwa moja biashara, lakini mwisho kutakuwepo na tarehe nane mwezi huu, kutakuwepo na kufungua bustani moja kubwa sana katika eneo la Nyanza kuliko kumbukumbu kumbu za mauaji hayo. Umekuwa kusikia kihistoria kwamba -wale maafisa wa Umoja wa, wa, wa, wa Mataifa waliokuwa wakijulikana kama UNAMIR waliokuwa wametuma Rwanda kuweza kuweka kue, amani waliwatelekeza wana wananchi wana wa Kitutsi katika mikononi mwa wanamgambo wa Interahamwe na kuweza kuteketea na waliwaua watu takriban, inakisiwa kwamba kati ya elfu mbili na elfu mbili na mia tano Kwa hivyo katika maeneo haya ambako waliwaua wali watu hao, basi itazinduliwa bustani moja kubwa sana ambayo itakuwa ni ya kimataifa na ambayo watu watakuwa sasa wakija kuangalia kilichotokea katika sehemu hizo. Naam, huyo ni mwandishi wetu Silvanus Karimera wa Rwanda akizungumza nasi kutoka Kigali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Benki Kuu ya Tanzania imetoa maelezo kuhusiana na mkakati wake wa kuyafungia maduka ya ubadilishaji fedha za kigeni na kuwaonya wale wanaotumia njia za panga kupitisha dola za Marekani za panya. Mwandishi wetu George njogopa na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Professor Florence Luoga amesema benki hiyo imeendeshwa ukaguzi katika maduka yote ya kubadilisha fedha za kigeni hasa katika maeneo ya miji mikubwa. Amesema masharti ya kusafirisha dola Marekani, sarafu ambayo imekuwa akitumiwa na wengi, yameendelea kubaki katika sheria tangu mnamo mwaka 1992. Na masharti hayo si kwamba Tanzania pekee bali yanapatikana pia katika mataifa mengine ya ng'ambo. Amedai kwamba pesa ambayo mtu anaruhusiwa kutoka nayo nchini ni ile ambayo anaruhusiwa kuingia katika nchi nyingine. Kuhusu hatima ya maduka ya kubadilisha fedha ambayo hadi sasa yamezuliwa kutoa huduma hiyo, gavana Luoga amesema baadhi ya wamiliki wa maduka hayo huenda wakafikishwa mahakamani hivi karibuni, ni kwa maduka mengi yalihusika katika e, utakati, utakatishaji wa fedha, kwa sababu zoezi lenyewe Dar es Salaam lilihusisha maduka 87. Katika maduka 87 ni maduka matano tu hayakukutwa na ukiukaji mkubwa. Maduka 82 yalikutwa na viashiria kuwa yalihusika katika hilo, lakini tusubiri taarifa kutoka kwa wataalamu. Hadi sasa benki hiyo kuu ya Tanzania imefanya ukaguzi katika maduka ya kubadilisha fedha katika majiji ya Dar es Salaam na Arusha, na ingawa lakini ukaguzi huo ulifanyika kwa kiasi katika mkoa wa Kilimanjaro. Tangu Tanzania yaanze mpango huu wa kudhibiti maduka ya kubadilisha fedha, kumekuwa na kilio kikubwa kutoka kwa makundi ya wafanyabiashara pamoja na watalii wa kigeni ambao baadhi yao wamelazimika kupanga foleni ndefu kwa ajili ya kupata huduma hiyo katika maduka machache yaliyoruhusiwa kutoa huduma hiyo. Na kumekuwa na dhana kwamba hatua hiyo serikali ya kudhibiti maduka hayo inatokana na uhaba wa dola, madai ambayo hata hivyo yamekanushwa vikali na serikali. Waziri wa fedha na mipango, Dkt. Philip Mpango, amewaambia uh, waandishi wa habari kwamba serikali ya Tanzania ina akiba ya fedha za kigeni za kutosha na kwamba hadi Machi 30 mwaka huu wa 2019 ilikuwa na dola za Marekani bilioni 4.67 sawa na zaidi ya shilingi trilioni kumi. Wasiwasi wasi kuwa serikali imechukua hatua ya kufunga baadhi ya maduka ya kubadilisha fedha za kigeni kwa sababu haina akiba ya fedha za kigeni siyo ya kweli hata kidogo. Aidha, hofu kwamba nchi imerejea katika kipindi cha nyuma ambapo fedha za kigeni zilikuwa zinatolewa kwa vibali, yani kwa Kiingereza rationing, ili kukidhi mahitaji ya fedha hizo kwenye utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo nazo hazina msingi. Kila mara serikali ya Tanzania imekuwa ikieleza kuhusu akiba uh, yake ya fedha za kigeni ikisema kwamba kiasi kilichopo kina uwezo wa kukidhi mahitaji katika muda unaotarajiwa. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sandey Shomari. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan amekumbwa na matokeo mabaya kwa kutokea katika chama chake baada ya kupoteza udhibiti wa mji mkuu Ankara katika uchaguzi wa serikali za mitaa na kuna uwezekano pia wa kupoteza mji wa Istanbul katika uchaguzi wa Jumapili uliopita. Maafisa wa Marekani wanasema Boeing wanatakiwa kufanya kazi ya ziada juu ya mapendekezo ya marekebisho ya ndege zake aina ya 737 Max kabla ya kuwasilisha kwa tathmini jana Jumatatu, wakipendekeza ndege hizo zitaendelea kubaki bila ya kupata ruhusa ya kuruka kwa muda mrefu. Wademokrati wengi katika baraza la wawakilishi wameamua wiki hii kuchukua hatua ya kutumia hati ya mahakama kupata ripoti kamili ya mwendesha mashitaka maalum Robert Mueller juu ya uchunguzi wa Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita, na maafisa wa zamani watano wa, wa White House. Kamati maalum ya sheria imetaka kutolewa ripoti yote ifikapo hii leo Jumanne ya kurasa mia nne na ushahidi uliopo. Kesi zaidi za ugonjwa wa surua zimethibitishwa nchini Marekani katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu kuliko mwaka mzima wa 2018. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani kimesema kesi zipatazo 387 za ugonjwa huo zimethibitishwa katika majimbo 15 kuanzia Januari mosi hadi Machi 28, kulikuwa na kesi zipatazo 372 kwa ujumla. Ukraini inajiandaa wiki tatu za kampeni za hali ya juu wakati mchekeshaji wa televisheni atakapambana na rais anayetetea nafasi yake katika uchaguzi wa duru ya pili Aprili 21. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.