Aprili mbili mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, 143 FM VOA Kigali Rwanda na 143 FM Congo Brazaville, na kwenye intaneti yetu www voa swahili com. Baadhi ya zile ambazo utazisikiliza katika matangazo haya ni kwamba: bunge la Tanzania latishia kutoshirikiana na mkaguzi mkuu wa serikali Profesa Musa Assad baada ya kusema kwamba bunge hilo la taifa ni dhaifu, lakini Assad asema siyo jukumu lake kutafuta ushirikiano na bunge Nimewasilisha ripoti zangu Ikuru na rais anatakiwa hujuni a ambayo imeanza jana, awakilishe bungeni na bunge lifanye kazi yake, basi ndio wakatiwa anazotaka. na gavana na maafisa wake wa karibu wafikishwa mahakamani Kenya kwa makosa ya ufisadi, huku mashirika kiraia ya kiraia yakitaka kasi ya vita dhidi ya ufisadi kuongezeka. Ikiwa kuna mtu yoyote ambaye anafikiria kwamba jina lake limekuwa ni sawa na ufisadi, basi ni jukumu lao kujitenga na kujiondoa katika nyadhifa ambazo sasa wanashikilia. Shukrani kwa kuchagua kusikiliza Sauti ya Amerika. Tunaanza matangazo kwa habari kuu za dunia ukisomewa na Patrick Nduimana. Mamia ya wanafunzi wa Algeria wameandamana leo katika mji mkuu wa Algiers wakimtaka Rais Abdulaziz Butlefika kujiuzulu mara moja, wakidai pia mageuzi ya kina kwenye mfumo mzima wa siasa ya nchi. Maandamano hayo yamefanyika siku moja baada ya kiongozi huyo mwenye umri wa miaka themanini na miwili na hali dhaifu ya afya kutangaza Jumatatu kwamba ataondoka madarakani kabla ya mwezi huu kumalizika. Wanafunzi hao ambao wameandamana kwa amani, wamesema taarifa ya Butlefika kwamba atajiuzulu kabla ya tarehe 28 Aprili haitobadili msimamo wao. Tunataka mabadiliko, hatumtaki Butlefika au ndugu yake Said, waandamanaji wamesikika wakiimba. Umoja wa, wa, wa Mataifa unaeleza kwamba mabadiliko ya hali ya hewa, migogoro ya kivita na misukosuko ya kiuchumi inasababisha zaidi ya watu milioni 113 duniani kujikuta katika hali mbaya ya uhaba wa chakula. Mwaka jana katika ripoti yake ya kila mwaka juu ya uhaba wa chakula shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO imegundua kuna mataifa 53 yanayokabiliwa na uhaba wa chakula huku Yemen, Afganistan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinahitaji msaada wa dharura wa chakula. Ripoti hiyo ya mwaka 2018 imegundua kwa miaka mitatu mfululizo idadi ya watu wanaohitaji chakula imeongezeka na kupindukia milioni mia moja hivi sasa. Bunge la New Zealand leo limepasisha mswada wa sheria ambao unaweka mkazo zaidi juu ya umiliki wa silaha kufuatia mashambulizi yaliyofanyika mwezi uliopita kwenye misikiti miwili na kusababisha vifo vya watu wengi. Mswada huo uliopasishwa na wabunge 119 dhidi ya mbunge mmoja unapiga marufuku umiliki wa silaha zinazofyatua risasi nyingi kwa wakati mmoja kama zilizotumiwa katika mashambulizi dhidi ya misikiti kwenye mji wa Christchurch na kusababisha vifo vya watu hamsini. Waziri wa polisi Stuart Nash amesema mauaji ya Mechi 15 yamedhihirisha kwamba raia wengi wa New Zealand bado wanamiliki silaha za kuangamiza. Mswada huo unahitaji kupasishwa na bunge mara mbili ili uwe sheria. Uingereza bado ina safari ndefu katika kusuluhisha mgogoro unaozunguka kujitoa kwenye umoja wa Ulaya Brexit, baada ya wabunge kushindwa kwa mara nyingine tena kutoa mwongozo wowote wa kufuata unaoweza kubadilishana na ule uliofikiwa na waziri mkuu Theresa May. Jumatatu wabunge walipiga kura kuhusu mapendekezo manne yaliyowasilishwa kama hatua za mwisho mwisho kujitoa kwenye mgogoro, lakini yote yakakataliwa. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili. Kufuatia kura hiyo, ni dhahiri sasa kwamba wabunge wameshindwa kupata mwelekeo wao wenyewe jinsi Uingereza inastahili kujiondoa umoja wa Ulaya, na wamekataa mapendekezo ya waziri mkuu mara tatu. Waziri anayeshughulika na swala la Uingereza kujitoa umoja wa Ulaya, Stephen Barclay, ameeleza wasiwasi kwamba Uingereza inakumbana na hatari ya kutoka umoja wa Ulaya bila ya makubaliano yoyote. Pendekezo ambalo karibu liungwe mkono lilikuwa la Uingereza kusalia katika umoja wa forodha, lakini lilishindwa kwa kura tatu. Kulingana na wachambuzi, kujiondoa kwa Uingereza kwenye muungano wa forodha wa Umoja wa Ulaya bila mkataba huenda ikaleta matatizo makubwa kwa biashara za kimataifa. Kuna ripoti kwamba waziri mkuu Theresa May huenda akawasilisha bungeni mapendekezo yake kwa mara ya nne tena huku kiongozi wa chama cha upinzani cha Leba naye akijitayarisha kwa awamu ya tatu ya kura za dalili. Uingereza inatakiwa iwe imeondoka kwenye umoja wa Ulaya tarehe kumi na mbili mwezi huu wa Aprili. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika akitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres leo ameonya kuhusu ongezeko la vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu. Onyo hilo amelitoa siku chache baada ya mashambulizi yaliyofanyika kwenye misikiti New Zealand, ambapo watu hamsini wa waliuawa na mshambuliaji aliyetumia bunduki. Guterres alitoa tamko hilo nchini Misri kwenye taasisi ya Al Al-Azhar ya Wasuni ambapo alikutana na imamu mkuu Ahmed Al Tayeb. Duniani kote tunashuhudia ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu, dhidi ya Wayahudi, ongezeko la ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya raia wa kigeni, amesema Guterres. Shirika la biashara duniani leo limesema biashara baina ya mataifa duniani ilishuka kwa kiwango cha asilimia 0.3 katika kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya mwaka 2018, lakini biashara hiyo inatarajiwa kukua kwa kiwango cha asilimia 2.6 mwaka huu. Pamoja na hivyo kiwango hicho ni chini ya namna biashara ilivyokuwa mwaka jana ambapo ukuaji wa kubadilishana biashara ulifikia kiwango cha asilimia tatu. Katika ripoti yake, shirika hilo WTO limesema biashara ya dunia iliathirika kwa kiasi kikubwa kutokana na vita vya biashara kati ya Marekani na China, ukuaji hafifu wa uchumi wa dunia pamoja na misukosuko iliyokumba masoko ya hisa. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya yanasikika kupitia kwa redio kote Afrika Mashariki na Kati na kwenye kote duniani kupitia www voa swahili com. Bunge la Tanzania limepitisha azimio la kutofanya kazi na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG Profesa Musa sad hii ni baada ya Sadi kusema kwamba hajuti kusema bunge la Tanzania ni dhaifu, alipokuwa akihojiwa na waandishi wa habari pamoja na kuhojiwa na kamati ya bunge kuhusu haki, maadili na madaraka. Mwenzangu Meri Mgawe kwa ushirikiano na mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali wameandaa ripoti ifuatayo. Aidha, bunge limemsimamisha mbunge wa Kawe Halima Mdee kutoshiriki katika mikutano miwili ikiwamo mkutano huu wa 15 na ule wa 16 wa mwezi Septemba. Mapema mwanzoni mwa mwaka huu, kamati ya kudumu ya bunge ya haki maadili na madaraka ya bunge ilimhoji Profesa Musa Asad kufuatia kauli yake aliyoitoa nchini Marekani wakati akihojiwa na redio ya Umoja wa Mataifa idhaa ya Kiswahili ambapo alinukuliwa akiitaja bunge kuwa ni dhaifu akiwasilisha taarifa ya matokeo ya yale yaliyojiri katika kamati hiyo iliyokaa tarehe 21 Januari 2019, mwenyekiti wa kamati hiyo Emmanuel Mwakasaka amesema kuwa licha ya kupatikana na hatia ya kulidhalilisha bunge na kutakiwa kuomba radhi, CAG Profesa Asad aliendelea kubaki na msimamo wake na kuonyesha kutojutia, na pamoja na kwamba aliambiwa maana ya udhaifu, neno dhaifu kwa mtu wa kawaida anavyoweza kulichukulia, bado akuomba msamaha, anamtetea. Hii haijakaa sawa sawa. Akizungumzia kuhusu hatua hiyo ya bunge kutofanya kazi na CIG, ina nafasi gani kisheria, rais wa chama cha wanasheria Tanzania Fatma Karume alikuwa na haya ya kusema, maazimio hayo yana maana kwamba wanavunja katiba kwa sababu katiba inataka kwamba mkaguzi mkuu wa uh, hesabu za serikali kwanza afikishe kwa rais ripoti yake. Baada ya kukagua hesabu za serikali, rais ndio anaipeleka hiyo ripoti bungeni, ili ijadiliwe na wabunge, na wabunge wanaijadili kwa niaba yetu sisi wananchi tuliowachagua kwenda kuturepresent bungeni. Sasa kama watakataa kujadili ripoti ya CAG ina maana kwamba wana hawafati katiba. Katika mahojiano na VOA, CAG profesa Musa Assad anasema yeye yuko tayari kuendelea na kazi na maamuzi hayo ya bunge atayatafakari baadaye. Kwa kweli sina comment sasa hivi, sababu mimi wala sijaapply kikichwa changu katika hilo jambo, ndo nalisikia sasa hivi. Likuwa likizo na nimepita ofisini hapa, natoka ama natakwenda nyumbani. Tarehe ishirini na nane mwezi wa tatu nimewasilisha ripoti zangu Ikulu, na rais anatakiwa within seven days the first sitting of the parliament, ambayo imeanza jana, awakilishe bungeni na bunge lifanye kazi yake. Basi ndio wakati wao inavyotaka. Mimi binafsi niko tayari kufanya kazi. Kuhusu Halima Mdee aliyojiwa tarehe ishirini na mbili Januari mwaka huu, kamati imelifahamisha bunge kuwa mbunge huyo amekuwa na mwendelezo wa kukiuka maadili na hata kupewa adhabu katika vipindi tofauti, hivyo imependekeza asimamishwe mikutano miwili, ukiwa huu wa bajeti utakaomalizika mwezi Juni. Hata hivyo, kiongozi wa upinzani bungeni Freeman Mbowe alikuwa na maoni tofauti juu ya azimio hilo la bunge. Ibara ya 18 ya Katiba inasema nini? Kila mtu akiwemo CAG, kila mtu ana uhuru wa kuwa na maoni na kueleza fikra zake. Wakati wa huo Naibu Spika ameitaka kamati hiyo kumhoji mbunge wa Arusha Mjini Godbless Lema baada ya kunukuliwa kiliita bunge ni dhaifu wakati akichangia taarifa ya, ya kamati hiyo juu ya Halima Mdee. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, serikali ya Ufaransa imeutaka utawala wa Brunei kufutilia mbali sheria inayoamrisha mashoga na wazinzi kuuawa kwa kupigwa mawe. Kanuni hizo mpya ya uhalifu inayofuata sheria kali za Kiislamu inatazamiwa kuanza kutekelezwa kesho Jumatano katika taifa hilo dogo la Kiislamu la Asia, zinashutumiwa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu, Umoja wa Mataifa na watu wenye umaarufu duniani Nguli wa nyimbo za pop Uingereza, Elton John na mcheza filamu wa Marekani George Clooney walitoa wito wa watu kususia hoteli tisa inayomilikiwa hoteli tisa zinazomilikiwa na ufalme wa Brunei zinazopatikana Uingereza, Ufaransa, Italy na Marekani. Mkuu wa baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa Michelle Bachelet jana alitaja sheria hiyo kama ukatili na kuiomba serikali ya Brunei kusitisha utekelezaji wake mara moja. Wachambuzi wanasema kwa kuunda sheria hiyo, sultani wa Brunei Hassanal Bolkia, aliye madarakani kwa kipindi cha nusu karne, anatafuta uungwaji mkono kutoka kwa wanasiasa wenye misimamo mikali ya Kiislamu. Rais Donald Trump anakutana leo kwenye White House na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg, wakati ushirika huo ambao Trump amekuwa akiukosoa vikali unajiandaa kwa sherehe zitakazofanyika hapa Washington kuadhimisha miaka sabini tangu kuanzishwa. Trump alizikemea mara kadhaa nchi wanachama wa NATO kwa kutotoa mchango wa fedha wa kutosha kwenye sekta ya ulinzi ya taasisi hiyo, akidai nchi hizo zinategemea mchango mkubwa wa Marekani, wakati mawaziri wa mashauri ya kigeni wa NATO wakisubiriwa katika mkutano mjini Washington wataalamu wa siasa za kigeni wanabaini kuwa Neto ni mojawapo ya ushirika wa ulinzi uliopata ufanisi mkubwa katika historia. Maagizo ya Neto yanasema kila nchi mwanachama lazima itumie asilimia mbili ya mapato yake ya ndani kila mwaka, lakini hadi sasa nchi 9 pekee kati ya 29 ndizo zilitimiza wajibu huo mwaka wa 2018. Unasikiliza sauti ya Amerika. Vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya vinaendelea kupata msum, msukumo mpya, asasi za kijamii zikimtaka Rais Uhuru Kenyatta kutolegeza kamba. Haya yanajiri huku gavana wa jimbo la Samburu Moses Lenokulal na maafisa wengine wa jimbo hilo wakifikishwa mahakamani kwa madai ya kuhusika katika ubadhirifu wa takriban shilingi milioni 85 pesa za umma. Kennedy Wandera anaripoti kamili. Kauli ya rais Kenyatta ya hivi majuzi kuwa hatu msaza yeyote au jamaa yake au mwandani wake wa karibu katika siasa, imeonekana kuzua kibaridi katika chama tawala nchini Kenya. Lakini sasa bwana Kenyatta anaendelea kupata uungwaji mkono mwingine katika juhudi za kutokomeza kabisa jinamizi hili ambalo limekita kambi katika taasisi za serikali ya Kenya kwa kipindi kirefu. Kila siku Kenya imekuwa ikiripotiwa kupoteza mabilioni ya fedha, huku Kenyatta akiendelea kuonya tu na japo wapo mawaziri kadhaa katika serikali yake wa Wamehojiwa kwa kuhusika katika ubadhirifu wa rasilimali za umma. Mashirika ya kijamii nchini Kenya yanaeleza kuwa Kenya inaweza kulemaza kabisa ufisadi. Churchill Suba, afisa wa shirika la Civil Society Reference Group, anaeleza kuwa wataunga juhudi za Kenyatta. tuko hapa kama mashirika ya kijamii kusema kwamba tunamuunga mkono na tutapinga vikali wale ambao wanajaribu eh, kuvuta hiyo vita dhidi ya ufisadi eh, eh, nyuma. Ni matamshi ya naibu rais wa Kenya William Ruto, yameonekana kukinzana na matumaini ya rais Kenyatta katika juhudi za kupambana na rushwa. Ruto amenukuliwa na vyombo vya habari hivi majuzi akionyesha kutoridhishwa kwake na idara ya upelelezi wa makosa ya jinai na kutajia kuwa asasi hiyo inatumiwa na watu anaowaita wakora. watu wakora waende watumie ofisi ya DCI kuendesha porojo na propaganda inayolenga kuhujumu na kusabotaji programs ya serikali ya dams na programs, programs zingine kwa malengo ya kisiasa. Hayo matamshi yamesutwa na asasi hizo na kutajwa kama yale yanayodunisha jitihada dhidi ya ufisadi nchini Kenya. Ikiwa kuna mtu yeyote ambaye anafikiria kwamba jina lake limekuwa ni sawa na ufisadi, basi ni jukumu lao kujitenga. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga anawataka viongozi wenzake wa kisiasa kutoingiza suala la kisiasa na jamii katika harakati za kupambana na ufisadi. Kama uchunguzi unaendelea, na wewe umeanza kulia hii uchunguzi nalenga mimi, nalenga mimi, nalenga yewe wapi? Hakuna mtu ametaja jina yako. Kama unajua wewe ni mmoja ambayo ameiba, ingie kule mara moja. Panania ya mbunge wa Kiharu Ndindi Nyoro kutaka kuwasilisha mswada bungeni kupunguza nguvu za asasi za upelelezi na zile za kuendesha mashtaka ya umma kuwahukumu watu wanaojihusisha na ufisadi, lakini bwana Odinga anaeleza kuwa hizo ni juhudi zitakazoikwamiza nchi. Mbunge atanakwenda kuleta sheria kubadilisha sheria kupunguza uwezo ya wale ambao wamepewa jukumu kupigana na ufisadi. Huyu mbunge akili yake ntimamu semeshika, ni mwenda azimu huyo. Wakati watu wako ndani ya vita dhidi ya ufisadi, wewe unaona ati wewe sasa upunguze nguvu ya DPP, upunguze nguvu ya DCI, uweke, umpige pingu haya yanajiri huku gavana wa jimbo la Samburu Moses Lenol Kulal, Jumanne, akitiwa nguvuni na kufikishwa mahakamani kwa tuhuma za kutumia madaraka yake visivyo, kuitumia kampuni yake Oryx Service Station kujizawadi kandarasi ya kusambaza mafuta katika jimbo hilo kati ya mwaka 2013 na mwaka 2019, na kulipora jimbo hilo shilingi milioni 846. Na japo gavana huyo baada ya kushitakiwa aliachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni laki moja unusu, mahakama imemwagiza kutofika katika makao ya jimbo hilo hadi wakati wasilisho la mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurudin Haji kutaka kumdhibiti kuhudumu katika jimbo hilo kwa miaka miwili litakaposikilizwa na kuamuliwa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka Nairobi turejee hapa Marekani, ambapo mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa NATO wanakutana mjini Washington DC wiki hii kuadhimisha miaka sabini ya muungano huo. Waangalizi watakuwa makini kuona jinsi NATO itakavyoendelea na shughuli zake kufuatia shinikizo za mara kwa mara kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump, ambaye ameshtumu baadhi ya nchi wanachama kwamba hazitekelezi majukumu yao ya ufadhili kwa kutoa kiasi kinachostahiki cha fedha za kugharamia ulinzi. BMJ Muridhi anaripoti kamili. Rais Donald Trump, kama alivyonukuliwa na vyombo vya habari likiwemo shirika la habari la CNN, aliweka wazi maoni yake kuhusu NATO wakati wa kampeni za uraisi za mwaka 2016 na kuwashangaza wengi, ikiwa ni pamoja na Wamarekani na raia wa mataifa mengine wanachama wa muungano huo wa NATO. NATO is obsolete. Ngojeni niwambie, NATO imekwisha wataalamu wengi wa maswala ya kidiplomasia wanasema kwamba huu ni moja ya ushirikiano muhimu zaidi wa kijeshi katika historia na kwamba si kweli kuwa umesambaratika kama anavyoeleza. Mark Simakovski wa Baraza la Atlantic, inaonyesha uwezo wake wa kubadilika na south wakati kutoka kwa kukabiliana uh, uh, na machafuko nchini Rusia hadi kukabiliana na uh, mizozo uh, uh, uh, uh, ya maeneo yaliyo kusini mwa nchi wanachama kukubaliana na vitisho vya kimitandao. Na hivyo NATO inabadilika, na washirika wake wanatumia fedha zaidi kwa ulinzi. Matumizi ya kijeshi yamekuwa swala nyeti kwa Trump, ambaye mara kwa mara amekuwa akishinikiza nchi za Ulaya kuongeza mchango wao wa matumizi ya ulinzi everyone's agreed to substantially up their commitment They're going to up it kila mtu anakubali kuongeza mchango mchango kwa kiasi kikubwa, wataongeza mchango wao kwa kiasi ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Kanuni za NATO zinasema nchi wanachama lazima zitoe angalau asilimia mbili ya pato la jumla la GDP kwa ulinzi wa kijeshi kila mwaka, lakini ni nchi saba tu kati ya nchi wanachama ishirini na tisa ambazo zimefikia kiwango hicho mwaka jana. Baadhi ya wataalam wanasema kanuni hiyo ya kutoa asilimia mbili ya pato la jumla ni muhimu mno, kama anavyoeleza Balozi Kurt Volker wa taasisi ya McCain, si kwamba unapeana pesa kwa nchi nyingine, sio kwamba unaiweka kwa hazina ya NATO, lakini unaitumia kwa masilahi yako na ni dhihirisho la usalama wako kama nchi na hii inaipatia Neto imani kwamba hii ni nchi ambayo tunaweza kusaidia kwa ulinzi, kwa sababu imejitolea kwa ulinzi wa eneo lake. Wengine wanaamini kuwa ufadhili unaoelekezwa kwa ulinzi ni muhimu, lakini wanaongeza kwamba ni muhimu kwa nchi wanachama kuaminiana na kwamba rais Trump ameivuruga imani hiyo. Simakovski anasema kwamba washirika walishusha mkutano huu na kuwa wa mawaziri wa mambo ya nje ili kujiepusha na uwezekano wa Rais Trump kuanza vita vya maneno na wale ambao wangehudhuria, hususan kama wangekuwa viongozi wa nchi na serikali. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko Mombasa, Kenya ambapo tunaangazia kuhusu sanaa ya uigizaji ambayo ni moja burudani zinazoenziwa kote ulimwenguni. Barani Afrika, wanawake pia wameingia katika sanaa hii, tafiti zikionyesha wamo katika nafasi za uongozi na wengine waigizaji wa filamu. Mwandishi wetu wa Mombasa, Minachombo, ametuandalia makala ifuatayo na kuzungumzia namna na wanawake wanavyopata ajira katika sanaa hii nchini Kenya. Wanawake wengi wanajihusisha na sanaa ya uigizaji wa filamu, wapo walio katika jopo la watayarishi, waongozaji na wengine waigizaji. Nilikutana na Aisha Abushiri, jina la usanii Mama Madikodiko. Ni msanii mwigizaji wa filamu akiwa na uzoefu wa miaka kumi na saba katika tasnia hii ya filamu ndoto yake ilianza akiwa shule ya chekechea, bila kujua angeitumia ndoto hiyo kama ajira, licha ye kuwa mtangazaji wa redio. Hapa ni katika moja ya sehemu ya mchezo anayoigiza. Aziza, mbona nachoma shavu? Una bahati sana, nilikuwa nataka kuchoma hilo domo lako kwa umbea tena. Toka hapa, sije nikakukoni uliopanga kwa sababu ya umbea wako. anaeleza safari yake ilipoanza baada ya kumaliza masomo na mpaka sasa akiwa katika kipindi hiki cha Aziza katika runinga ya Citizen Kenya. Uh, baada ya pale nikaakti KBC zaidi ya miaka tisa ama kumi, iliakti Kipepeo, Fedheha, Miliki na huku Citizen nikaakti, mchezo wa kwanza ulikuwa unaitwa Mahabahaba. Baada ya kucheza Mahabahaba nikakaa kwa muda nikaitwa Nairobi nikafanya films, alafu tena nikakaa tena, nikaitwa na Sefu Pwani nikafanya pia films, nikakaa tena, nikaitwa tena Citizen. Na kabla pale ya Aziza, tulikuwa na kipindi kingine kinaitwa Moyo. Tuseme ni kama ni kazi. Mm, anaeleza talanta hii japo ni ya kuzaliwa, alikuwa akipenda namna mama yake alivyokuwa akicheza michezo ya kuigiza ya kufunza jamii mitaani. Lakini vipi mtu hujipata katika vipindi hivi vya runinga hizi zote, huwa nafanya kuitwa kwa sababu kama KBC niliitwa kipindi changu cha kwanza nilifanya kuitwa. So ikitokea chan zingine nafanya kuitwa Sefpwani ama vipindi vingi vinavyotokea, mi huwa nabahatika kwa pati ya mama kwa sababu ya mwili wangu na ile vile, nikipati ya mama huwa naitoa kila nikibahatika kupata michezo hata movies ambazo nimefanya Nairobi kama tatu hivi nishafanya. Una, una manage vipi kujitofautisha? Uh, wengine wakikuwa wanasema kwamba, ah, yule mwanamke ana mdomo kama nini, yeye mwenyewe kaenda kuishi kwa mkwe wake <laughs> in real life, mimi mwenyewe siwezi kwenda kuishi kwa mkwe wangu. Yale ni maigizo na mimi mwenyewe sina ile tabia yani. So kwenye acting uwe redi kwa kitu chochote kile ambacho yani karakta yoyote ile ambayo utakaopewa kama utapewa mwendazimu ni wakati mwendazimu ni nadra kuona wanawake wengi wakifanya shughuli nyingi wakati mmoja Bi Aisha yeye ni mtangazaji ni mwigizaji filamu ni mke nyumbani na pia anauguza mama yake anaugua saratani Inakuwa ngumu kidogo, lakini inabidi utumia akili ya kuzaliwa kazini. Naingia usiku, so na act mchana, kuanzia asubuhi mpaka mi kama saa kumi na mbili naingia kazini, lakini kabla sijaingia kazini, narudi nyumbani kuja kuangalia familia yangu iko sawa, mume wangu iko sawa, watoto wangu iko sawa, then nashika njia naenda kazini, kwa sababu napofanya kazi pako karibu sana na nyumbani kwangu. Lakini kama unakuwa mzembe, mzembe utakuingia tu kwa sababu ni uzembe wako mwenyewe ambao umeutafuta. Maisha ya wasanii wengi wanawake hukumbwa na changamoto, hasa pale wanapotaka kuishi maisha ya kifahari kinyume na uwezo wao. Mfano, katika kipindi cha Moyo, Aisha alikuwa mwanamke mwenye hela na katika Aziza, ametoka kitongoji duni na sasa anaishi jumba la kifahari. Je, ni vipi unatofautisha maisha yako katika nafasi uliopewa kucheza mchezo wa filamu na maisha yako ya kila siku hapa nje. Wallahi daamina mimi, mimi, kama mimi, mi ni Aisha ala, mimi sijichukulista sijichukuli kama mimi ati ni celeb ama naonekanya Kenya nzima ati sijui mi lifestyle yangu naishi kawaida, napanda bodaboda, napanda matatu, napanda tuktuk. Nikiona kuna function ambayo ambayo inashika zaidi Nachukua nani yangu gari teksi naenda tu naingia kivyangu vyangu. Katika uigizaji msanii hupewa nafasi kinyume na maisha yake ya kawaida. Kuna wanaopewa nafasi za ukahaba, utawala, wezi na mingineo. Hapa ni Carolyn Rita Mutua, mwigizaji wa filamu na pia mtayarishi wa tamthilia. Aliwahi kuigiza kama mwanamke kahaba katika tamthilia ya Sumu kweli ni vile vile alivyo kwenye TV. Unaona, huyu mama yuavaa yu, yu, yu, yu, mavazi tofauti. Ukienda kuvaa kule nje vile vile wataona ni vile vile ulivo, so ukitofautisha kwamba ile ni character na hii ni maisha yangu tofauti, watu wataweza kukuelewa zaidi, maana mtazamaji ako na haki ya kukuchukulia vile anavyotaka, but wewe una haki ya kudhibitisha kwamba yule mtu hakusikuchukulia vile ulivo kwenye TV na vile maisha yako ilivyo, kwani ile ni acting, yule ni character. Ukishamaliza ile kipindi atakuja karakta mwingine utacheza karakta nyingi sana. Sasa watu lazima wakuelewe. Wasanii hawa wanakiri kuwa sanaa uigizaji ni kama ajira nyingine, na pia wanataka walio na talanta kutumia talanta vizuri. Amina Chombo, VOA Mombasa. Kwa muktasari wa habari tu ni kwamba mamia ya wanafunzi wa Algeria wameandamana leo katika mji mkuu wa Algiers wakimtaka rais Abdulazizi Butlefika kujiuzulu mara moja, wakidai pia mageuzi ya kina kwenye mfumo mzima wa siasa ya nchi. Na serikali ya Ufaransa imeutaka utawala wa Brunei kufutilia mbali sheria inayoamrisha mashoga na wazinzi kuuawa kwa kupigwa mawe. Katibu mkuu wa umoja Mataifa Antonio Guterres leo ameonya kuhusu ongezeko la vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu. Mwisho wa matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, saa tatu kamili. Ni nusu saa ya kipindi cha Kwa Undani. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi aidha Isa, kwa ushirikiano wa Fiona wa Mai. Nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi ni Kenneth Bwire, asante sana kwa muda wako kutusikiliza, na kutoka Washington DC tunakutakia usiku mtulivu.