Sasa ni mchana katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Uganda inasema idara zake za usalama zinaendelea kumtafuta mtalii raia wa Marekani pamoja na dereva wake waliotekwa nyara Jumanne usiku kwenye mbuga ya kuhifadhi wanyama ya Queen Elizabeth. Polisi ya Uganda inasema imemtambua Marekani huyo mwanamke aliyetekwa kwa jina la Kimbale S Andecot mwenye umri wa miaka 35, na dereva wake raia wa Uganda aitwaye Jean Paul. Polisi wameendelea kusema kwamba wawili hao walitekwa nyara na genge la watu wanne wasiojulikana. Watekaji wakitumia simu ya mkononi ya mmoja wa mateka wameandika ujumbe wakiomba kupewa dola laki tano ili wawaachie mateka. Polisi inaamini pesa, inaamini pesa ndiyo sababu kuu ya kutekwa watu hao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema tayari serikali imepata taarifa ya kutekwa raia huyu wa Marekani, lakini wizara ya mambo ya nje haina mengi ya kueleza wakati huu. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amelieleza bunge la Marekani kwamba kuna vitisho vya kuaminika kutoka kwa Russia na kwamba kuna umuhimu wa muungano huo wa kijeshi kukabiliana na tishio hilo la kijeshi. Katika hotuba ya kipekee aliyoitoa mbele ya baraza la wakilishi pamoja na seneti hapa mjini Washington hii leo, Stoltenberg hata hivyo amesema kwamba NATO haina nia ya kuanza mashindano ya silaha, lakini ni lazima nchi wanachama zikae imara. Katika hotuba hiyo ya kuadhimisha miaka sabini tangu kuanzishwa kwa muungano huo wa NATO, katibu mkuu huyu ameishtumu Rusia kwa kukiuka mkataba wa silaha za nyuklia za masafa ya kadri. Marekani imesema imejiondoa kwa mkataba huo kwa madai kwamba Rusia imekiuka kanuni kuhusu silaha hizo, lakini Kremlin imekanusha madai hayo. Stotenberg amesema licha ya hayo yote, NATO haina nia ya kuitenga Rasia. Unaendelea kuisikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Venezuela leo amesema kiongozi wa upinzani Juan Guaido alikiuka sheria za nchi kwa kujitangaza rais wa muda na kwa sababu hiyo lazima hatua za kisheria zichukuliwe. Waziri Jorge Areaza amewaambia waandishi wa habari akiwa mjini Beirut kwamba mbunge huyo amekiuka mambo mengi katika katiba, kwa hiyo lazima sheria iwashughulikie watu wanaovunja sheria za Venezuela. Ariaz ametoa tamko hilo akikutana na rais wa Lebanon kabla ya kuelekea Siria kukutana na viongozi wa nchi hiyo. Serikali ya Venezuela ina uhusiano mzuri na Lebanon na Siria. Jumanne, wabunge wanaomtii rais Nicolas Maduro walipiga kura ya kumwondolea Guaido kinga ya kutofunguliwa mashtaka. Hali hiyo huenda ikapelekea Guaido kukamatwa na kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria. Wakati hayo akiarifiwa, serikali ya Marekani imesema inapanga mikakati zaidi ya kuendelea kuwapelekea msaada wa dharura wananchi wa Venezuela. Licha ya kuwa rais wa Algeria Abdul Aziz Butlefik amejiuzulu wadhifa wake, maandama, waandamanaji bado wanaendelea na harakati zao mitaani wakilazimisha kuondoka kwa utawala wote wa zamani. Maandamano hayo sasa yanalenga kupinga kushika wadhifa wa urais kwa kipindi cha mpito kwa spika Abdelkader Ben Salah. Butlefika aliwakilisha barua yake jana kwa Tayeb Belaiz, rais wa baraza la katiba la Algeria. Hatua ya kujiuzulu kwake imekuja baada ya wizara ya ulinzi kutoa wito kwa kiongozi huyo wa muda mrefu kuondoka madarakani haraka iwezekanavyo. Mamia ya Waalgeria walikusanyika kwenye mitaa katika mji mkuu wa Algiers jana jioni kwa ajili ya kushangilia. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio mtaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Duimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia ziara ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Felix Tshisekedi hapa mjini Washington DC, Marekani, na katika sehemu ya pili tutaangalia Kile ambacho kinaendelea nchini Kenya katika ambapo katika miaka hivi karibuni majaji nchini Kenya wamejikuta katika migogoro na serikali kuhusiana na uwajibikaji na maadili ya kazi. Ninayokaribisha katika kwa undani hii leo ni mimi Idi Ligongo nam, karibu katika kwa undani ambapo kipindi hiki hukujia kila siku kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, tukiangalia masuala mbalimbali kwa undani zaidi juu ya masuala ya kisiasa, burudani, biashara na michezo. Vilevile jambo lolote lile ambalo linakuwa limeshika uh, vichwa vya habari, basi tunaliangalia kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia ziara ya rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ambaye bado anaendelea kufanya ziara katika mataifa mbalimbali mbali, kujitambulisha na kuangalia namna gani taifa lake linaweza kuendelea kushirikiana na nchi anazozuru ama vilevile vile, kuangalia kile ambacho kinaweza kikafanyikana e, kufanikisha maendeleo ya kiuchumi, kitamaduni na vilevile biashara kwa taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Felix Tshisekedi amewasili uh, hapa jijini Washington DC na leo ameanza ziara yake rasmi eh, kukutana na viongozi wa serikali ya Marekani, lakini tunaye hapa mwandishi wetu ambaye huwa anatupa habari kutoka jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye yupo hapa e, Washington DC. Salehe Mwana Milongo, Salehe Mwana Milongo, kabla ya kuingia katika vile vikao vya leo ambavyo Rais Felix Chisekedi amevifanya au anaendelea kuvifanya mpaka hivi sasa, tuanze kuzungumzia hii ziara nzima ya rais Chisekedi ni ziara yenye malengo gani hasa? Asante Idi, ni kwamba kumekuwa na hatua ambayo iliweza kufikiwa, ni hiyo ya kujifungua kwa Rais Chisekedi kwa ulimwengu, baada ya kuweza kutembelea nchi kadhaa za kiafrika zikiwemo Kenya kwa mara mbili eh, Angola mara mbili pia eh, Rwanda mara mbili toka achaguliwe, yaani ni eh, tuseme siku eh, eh, sitini na, na, na, na, na, na tano hivi sasa ameweza kuwasili hapa Marekani eh, hapo jana jioni, ikiwa ni ziara ya kwanza nje ya bara la Afrika. Kwa hiyo ni katika kujitafutia uh, uh, uh, sifa kama vile rais halali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya uchaguzi ambao uliweza kupingwa na, na, na, na, na mgombea mwingine Martin Fayulu ambaye amekuwa akijidai hadi sasa kwamba alipata ushindi kwenye uchaguzi huo. Sasa, kuna uh, tunafahamu serikali Marekani kupitia yake mambo ya nje ilinyoshia kidole tume ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na baadhi ya maafisa wake. Yani, tume hiyo inajulikana kama seni. Je, ziara hii ina uhusiano wote na swala hili? Kwa kweli ni kitu ambacho raia wa Kongo wenyewe walikuwa wakijiuliza. Uh, hatua iliyochukuliwa na Marekani kuweza hivi kuwawekea vikwazo uh, viongozi wa tume huru ya uchaguzi spika wa zamani wa bunge na vilevile vile, eh, rais wa, wa koti ya katiba nchini Kongo, kuhusu uh, kile ambacho Marekani walielezea kwamba ni kurushwa pamoja na kuweza hivi kukanyaga uchaguzi ama kubana demokrasia nchini humo, na uh, uh, Felix Tshisekedi ambaye alichaguliwa kuwa rais kutoka upinzani ilikuwa ni tukio ambalo kwa kweli watu walikuwa hawalitarajii, na nafikiri ziara hii ni kutaka kuweka wazi kuhusu tofauti hizo ambazo Wamarekani wamekuwa nazo kuhusu mfumo mzima ama taratibu nzima ya uchaguzi nchini Kongo. Sasa uh, ukiangalia ratiba ambayo anayo uh, rais uh, Felix Chisekedi akiwa hapa Marekani, inaeleza atakutana na viongozi gani hasa uh, U, tu, nimetokea huko kwenye hoteli ambayo amepangia, uh, na uh, imeelezewa kwamba atakuwa na mikutano na viongozi kadhaa na wakati huu tunapozungumza yuko na mashauriano na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ambao wako wanazungumza, na kabla ya hapo alikuwa na mazungumzo na waziri wa nishati wa Marekani, ambao wamezungumzia kuhusu uwezekano wa Marekani kuweza kuchangia ama kuweza hivi kuunga mkono juhudi za kuweza kuboresha huduma ya umeme nchini Kongo na Uh, wamezungumzia pia kuhusu uh, teknolojia ya kisasa na vilevile vile swala la uh, u, ujenzi wa bwawa kubwa kabisa la, la, la umeme nchini Kongo Inga ambayo itaweza kuhudumia bara zima la Afrika uh, kwa, kwa umeme na imehitaji dola bilioni ishirini na mbili, kwa hiyo Marekani pia e, imekuwa kwenye nafasi nzuri kwa kuweza kuchangia kukamilisha mradi huo. Sasa uh, mtu anaweza kawa anajiuliza, umegusia kwamba atakutana na viongozi kadhaa hapa Marekani. Je, vipi anaweza kukutana na rais mwenzake wa hapa Marekani, uh, Donald Trump? Ama hiyo haijulikani mpaka hivi sasa. Mpaka kufikia sasa, kwa kweli ni kwenye ajenda hiyo haijafahamika, ikiwa atakutana na, na rais wa Marekani. Nilizungumza na Uh, uh, uh, mabalozi ama wanadiplomasia upande wa Kongo ambao wamesema kwamba inaweza ikatokea. Uh, upande wa Marekani pia uh, wamesema kwamba ni kitu ambacho kinaweza kikatokea kulingana na ajenda ya rais wao. Kwa hiyo uh, ni swala ambalo hadi kufikia sasa uh, haijulikani ikiwa atakuwa na mashauriano na rais Trump. Umegusia uh, mazungumzo ya Rais Felix Tshisekedi na waziri wa nishati wa hapa Marekani kuangalia namna ya kufanikisha mradi mkubwa wa ujenzi uh, wa bwawa la umeme ambalo, ambalo litafua umeme unaweza kuzalisha eh, na kulisha Afrika nzima vipi? Kwa upande wa rais wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo, ni nini hasa ambacho kinatarajiwa kuzungumzwa na Pompeo? Kumekuwa ni suala kwanza la utawala bora uh, umejua Kongo, Marekani ilikuwa imewawekea vikwazo baadhi ya maafisa wa Kongo na kumlaumu rais Kabila kwamba alikuwa hataki kung'atuka madarakani. Kukawa na uhusiano ambao kwa kweli haukuwa mzuri baina ya ya Kongo na, na, na, na Marekani kwa kipindi cha miaka ya hivi karibuni. Kwa hiyo nafikiri swala hilo litazungumziwa kuhusu kuboresha uhusiano baina ya nchi mbili hizi, e, swala la utawala bora na vilevile vile kupambana na rushwa, na ilielezewa kwamba swala la Ebola Marekani pia ilielezea itaweza ku imekuwa ikiunga mkono juhudi za kupambana na Ebola, lakini watamulika pia swala hilo na ambako baadaye atakutana na afisa wa, wa, wa, wa sekta ya kiafya hapa kwa ajili ya kuzungumzia swala hili. Nafahamu kwamba wana, wananchi mbalimbali mbali wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo kule nyumbani wanajua rais wao sasa hivi yuko uh, Marekani. Marekani ni taifa kubwa ambalo uh, kwa namna moja ama nyingine lina ushawishi mkubwa mno kuliko taifa lolote lile uh, duniani. Matarajio ya wananchi wengi uh, kwenye ziara hii ni nini hasa? Umejua, Kongo imekuwa katika hali ya kutokuwa na usalama kwenye maeneo ya mashariki hasa huko Beni ambako kwa miaka mitatu sasa watu wanaendelea kuuliwa na waasi hao wa ADF wa Uganda, na kumekuwa makundi mengine kadhaa ya wapiganaji. Cha muhimu hasa zaidi kwa raia wa Kongo ni kwamba Marekani kama inaweza kuchangia kwa ajili ya kumalizisha machafuko hayo. Na umejua, usalama ni swala muhimu kabisa, pasipokuwa na amani na usalama, hata wawekezaji wa Marekani ama watu wowote hawawezi kuwekeza na hakuwezi kuweko na maendeleo. nafikiri katika ziara hii uh, Rais Tshisekedi atatarajia ama ataweza kuwashawishi wa Marekani katika kuzingatia swala hilo kwa sababu kumekuwa na ma maeneo mengine kama vile Mali, Jamhuri ya Afrika ya Kati na maeneo ya Afrika Magharibi ambayo kumekuwa na migogoro, Marekani imetuma wanajeshi ama kuweza kusaidia kiufundi katika kumalizisha machafuko hayo, lakini Kongo swala hilo halijatokea. Na hao waasi wa ADF nafikiri ni swala ambalo linakuwa na umuhimu, na wananchi wa Kongo wamelitarajia sana liweze kutokea. Sasa, kwa kile ambacho uh, kinavyo one... Kana, manake, Rais Felix Chisekedi ziara hii atakamilisha uh, lini hasa na kurejea nyumbani? Ziara rasmi inatarajiwa ilianza leo tarehe tatu na itakomeshwa tarehe tano Ijumaa, uh, lakini uh, kwa mujibu wa afisa wa uh, ikulu ya, ya raisi Chisekedi ni kwamba atakuwa na mazungumzo na uh, raia wa Kongo wanaoishi hapa kwenye diaspora, yaani watakutana Jumamosi e, mchana na huenda akakamilisha ziara yake Jumapili na kurejea nyumbani. Salehe Mwana Milongo, shukran sana kwa kuja uh, katika studio hizi na kutupa undani wa kile kinachoendelea katika ziara nzima ya Rais Felix Chisekedi wa taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Ikumbukwe kwamba Rais Felix Chisekedi amechukua madaraka hayo e, katika uchaguzi uliofanyika mwezi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na nane na kumaliza E, utawala wa rais Joseph Kabila ambaye kwa wengi walidhani kwamba uchaguzi usingefanyika na kungekuwa na sintofahamu ya hapa na pale, lakini Kongo imeonyesha kwamba kweli inaweza kusimamia uchaguzi huo na kumalizika kwa njia ya amani kabisa, licha ya kwamba moja kati ya wapinzani alilalamika kutendewa Uh, ndivyo sivyo katika uchaguzi huo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tena tutaelekea nchini Kenya, eh, kuangalia yale yanayoendelea nchini humo yanayogusia sekta ama idara ya mahakama. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hivi sasa e, tunaelekea nchini Kenya katika studio zetu e, za Mombasa ambapo wenzangu huko wanaangalia kile ambacho kinaonekana katika miaka ya karibuni a, majaji wa taifa la Kenya wamejikuta katika migogoro na serikali kuhusiana na suala zima la uwajibikaji na maadili ya kazi, ambapo katika kisa cha karibuni, rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta ameagiza libuniwe jopo maalum la uchunguzi dhidi ya mmoja wa majaji saba wa Mahakama Kuu ya taifa hilo ambapo hii leo mwenzangu Salma Muhamed na Joseph Kyoko walikuwepo katika studio zetu, ambao wao waliangazia suala hili uh, kwa undani na kile ambacho kinaendelea. Na ndivyo mambo yalivyo hapa ndani ya, ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tunaangalia mambo hayo kwa undani zaidi, tujiunge nao. Asante sana tena kwa kutupokeza katika kwa undani Mombasa ikiungana na Washington, na ulivyotanguliza ni kwamba kuna maswala tunaojadili hapa nchini Kenya, utumiaji wa mamlaka katika kazi za serikali. Rais Uhuru Kenyatta katangaza ibuniwe tume ama tribuno ya kumchunguza jaji mmoja ambaye anashukiwa mambo yake yaendi vizuri katika utendakazi, na hii si mara ya kwanza kwa majopo kama haya kubuniwa kuwachunguza majaji kwa jumla tunaangalia ni majaji wangapi ambao wamejikuta katika masuala haya ya kuongana na serikali, mahakimu vilevile. Vile tangu utawala wa rais mstaafu Mwai Kibaki kumekuwa na kuwapiga misasa majaji na mahakimu, jopo ambalo litabuniwa na kuchunguza mengi. Kuna majaji wengine hata waliacha kazi kwa sababu ya kupitia masuala kama haya yanayotekelezwa na serikali. Hii ni kwa undani kutoka Mombasa. Naam, kwa kawaida kunapokuwa na swala kama hilo, jaji aliyesimamishwa kutoka ofisi anatakiwa kupokea mshahara nusu mpaka kuondolewa kwa mashtaka ama kurejeshwa kazini, kwa mujibu wa sehemu ya katiba ya Kenya ya sehemu ya 168 kifungu cha sita cha katiba, na kuweza kujuza labda yamejiri vipi kufikia hapa. Tume ya huduma za mahakama ya Kenya ya JSC iliweza kupendekeza kuundwa kwa mahakama kuweza kumchunguza jaji huyo Ojwang mnamo Machi 20. Na ni katika taarifa iliyosomwa na mwenyekiti wa tume hiyo ambaye ni David Maraga, ambapo iliweza kutoa maamuzi baada ya kugundua kwamba maombi yaliweza kuwekwa dhidi ya Jaji Jackton Ojuang yaliweza kutoa msingi wa kutosha kuweza kuthibitisha mapendekezo kwa rais kuweza kuanzisha uchunguzi. Jaji Mkuu David Maraga alisema kwamba malalamishi yaliwasilishwa yana uzito, hivyo basi kumpata jaji huyo na makosa ya migogoro ya maslahi na uvunjaji wa kanuni za maadili. Kwa mfano, katika kesi hii maalum ambayo iliweza kumpelekea jaji huyu kuchunguzwa, jaji huyo aliweza kuchagua kukaa katika majaji wengine wa mahakama katika kesi ambayo alitaka kutumia uwezo wake wa kimamlaka. Hata hivyo, licha ya kupingwa na kuhusishwa kwa karibu na malalamishi yanayomzunguka gavana ambaye alikuwa ameweza kushtakiwa, kesi iliweza kuwasilishwa na wakaazi wa eneo hilo. Gavana ambaye wa Migori Okoth Obado na Jaji Ojuang wanasemekana kuwa na uhusiano wa karibu haswa, kizingatiwa katika historia. Gavana huyu aliweza kuhusishwa kwa wakati mmoja kwa sakata ya sukari, hivyo basi Jaji huyo Ojuang alikuwa katika wenye kuhukumu kesi hii, hivyo basi kuonekana kama anataka kutumia ushawishi fulani kuifanya isiwe na msingi yote. katika kusikizwa, Jaji Ojuang alikataa kuhudhuria mbele ya kamati ya, ya tume hiyo ya huduma za mahakama na badala yake alimtuma mwanasheria wake kumwakilisha. Ndio kupelekea tume hiyo kufanya maamuzi ambayo ilimpelekea rais kusema uchunguzi uanzishwe mara moja. Jaji JB Ojang ambaye anachunguzwa kwa sasa hivi ni nani? Sifa zake? Yeye ni miongoni mwa majaji waliosoma zaidi katika masuala ya sheria, akiwa mwaka 2015 alipokea doctor of laws Akiwa tayari anaendelea na kazi yake, alijiunga na Mahakama Kuu alipoanza kazi kama mwanasheria mwaka 1983 kenda alipoapishwa, na akaanza kazi ya ujaji mwaka 2003. Atakumbuka kwamba mwaka 2013 alikuwa miongoni mwa majaji sita waliotupilia mbali kesi ya upinzani katika kura ya urais, ambapo kesi ilikuwa ni ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta dhidi ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Justice Jackson Ojuang pia anakumbuka kwamba alituma maombi ya kutaka kazi ya kumrithi aliyekuwa jaji mstaafu Dkt Willy Mutunga. Hiyo ilikuwa ni miaka mitatu iliyopita 2016, eh, wakati walipokuwa wametuma maombi majaji kadhaa, lakini wote wakashindwa, na mshindi ambaye kwa sasa ni Justice David Maraga, jaji mkuu wa sasa na pia ni rais wa mahakama ya juu zaidi The Supreme Court. Kabla ya kuitwa katika maombi hayo, alikuwa Jebi Ojwang ameachwa nje, lakini baada ya kesi kutaka ile tume iliyosimamia mchakato wa kumteua jaji mkuu kuagiza wote wajiwe, akaenda katika jopo la kuejiwa, lakini hakupata hiyo kazi vilevile uh, vile, katika mchakato wa hivi punde wa kuweza kumulika mahakama mapema mwaka huu, majaji kumi na wawili ikiwa ni pamoja na wawili kutoka mahakama kuu waliweza kubashiriwa kujipata matatani baada ya tume ya huduma za mahakama kuhitimisha kuwa malalamiko dhidi yao yanafikia kizingiti cha kuondolewa kazini. Tume iliunda kamati mbili mnamo Februari za kuangalia malalamiko hayo na kutoa ripoti zao kwenye mkutano wa tume kamili na kuweza kufikia hatua hii ya hivi punde. Lakini kwa nini tuweze kufahamu, kwa nini, uh, labda mchakato huu wa kumulika mahakama uh, zimeweza kufanyiwa sana na kumulikwa sana katika nchi hii ya Kenya. Uh, mwenzangu, tunakumbuka wakati wa katiba mpya ambayo ilipokuwa inaundwa, iliweza kuweka ama kutilia maanani maswala ya majaji na mahakimu wote kuweza kupitia uchunguzi wa kibinafsi ama maarufu kama vetting. Sababu hii ilikuwa ni kwamba mahakama ilionekana kukumbwa na ufisadi wa hali ya juu, kwa mfano ulaji wa rushwa. Mbaya zaidi maoni ya kuwa majaji wakuu walikuwa karibu sana na serikali wakati wa nyuma, na walionekana kuchangia katika mgogoro wa baada ya uchaguzi wa mwaka 2007 na 2008. Alivyotaja hapo Salma kuhusu veting, kuwakagua majaji na mahakimu, bodi inayofanya kazi hiyo ilizinduliwa nchini Kenya kupitia sheria za bunge sehemu ya 23 6 katika katiba ya Kenya. Na itakumbuka kwamba mara tu baada ya kuingia mamlakani kama rais wa tatu wa jamhuri ya Kenya, Mwai Kibaki alibuni tume mara moja ambayo ilipewa jukumu la kuwachunguza majaji wa mahakama kuu nchini Kenya waliokuwa wamesukumiwa malalamiko. Hii ni kufuatia ripoti ya Justice Ringera ya mwaka elfu mbili na tatu, na hapo ripoti ikatolewa kwa rais Mweki Baki. Majaji sita ambao walikuwa wamechunguzwa kuhusiana na ufisadi, kutowajibika kazini na pia kukosa maadili ya utendakazi wao wakasimamishwa kazi mara moja na ile tume iliyokuwa ikiongozwa na jaji mstaafu Abdul Majid Koka. Majaji hao walikuwa ni Daniel Aganyanya, Tom Baluto, Bogoli Msaga, Roslyn Nambuye, J Odero Juma pamoja na J Kasanga Mulwa. Na katika kipindi chote cha kuchunguzwa walisimamishwa kazi. Na hata wengine wakaja kuacha hiyo kazi ya ujaji katika mahakama za Kenya. Katika awamu hii ya sasa majaji ambao wamepatikana na kesi ya kuchunguzwa ni mnamo Agosti mwaka jana, jaji Philomena Mwilu alikuwa miongoni mwa majaji ambao aliweza kukamatwa na kushtakiwa kwa matumizi mabaya ya ofisi. Mmoja mwingine ambaye ni jaji Mohammed Ibrahim kutishia walinzi wake, ikiwa ni utumizi mbaya uh, wa silaha. Kuna uh, naibu jaji ambaye alihudumu kwa muda mfupi alikuwa Nancy Baraza, aliweza kujiuzulu uh, ok, mnamo Oktoba mwaka 2012 katikati, kati ya uchunguzi juu ya madai ya utumizi pia vile vile mbaya wa mamlaka. Kalpana Rawal pia aliweza kustafu baada ya kupoteza kesi yake ile ya kustafu. Yeye vile vile alikuwa na mashtaka kujipatia kampuni kwa njia ambayo ilikuwa haieleweki mnamo mwaka 2016. Jaji Philip Tonui anachunguzwa naye kwa kudaiwa kupokea kima cha shilingi milioni mia mbili kutoka kwa aliyekuwa gavana wa Nairobi Evans Kidero. Hao ndio majaji ambao wanatumiwa kwa kupatikana na mashtaka na wanaendelea kuchunguzwa kwa awamu hii ya sasa. Yote haya unayapata katika kwa undani. Labda unajiuliza, je, mahakama za Kenya zina majaji wangapi na mahakimu? Kwa mujibu wa Judiciary and the administration of justice report ya mwaka elfu mbili kumi na saba ambayo ilitolewa na kusomwa na jaji mkuu wa Kenya Justice David Maraga, kila jaji mmoja Kenya anahudumia wa Kenya zaidi ya laki tatu na nne. Kila hakimu mmoja basi naye upande wake anasimamia wa Kenya laki moja na kumi na tano. Ripoti hiyo ilisema kwamba katika kipindi hicho chote Kenya ilikuwa imefikisha majaji mia moja 58, saba wakiwa na huduma katika mahakama ya juu zaidi Supreme Court, wengine katika mahakama ya rufaa, majaji wapatao 30 na majaji zaidi ya 100 au takriban 150 wakiwa katika mahakama kuu nchini Kenya. Mahakimu wa kawaida huwa ni wengi katika ripoti hiyo, ripoti ilisema mahakimu ni takriban 421 na kadhi 55 katika mahakama mbalimbali nchini mbali Kenya kushughulikia kesi zinazohusu Waislamu na wakati ripoti hiyo ikitolewa ikaonyeshwa kwamba kesi zinazorundika katika mahakama za Kenya zimepungua wakati wa utawala wa jaji mkuu Dkt. Willy Mutunga na mwenzake wa sasa Justice David Maraga. Utakumbuka kwamba mahakama kuu ya Kenya iliweza kufanya historia ya mwaka 2017 wakati ulikuwa wa kwanza katika Afrika kuweza kufuta uchaguzi wa rais. Lakini katika suala la kipindi cha mwaka wa 2013 na 2017, kabla ya uchaguzi, benchi ya wanachama saba inakabiliwa na migogoro na haijulikani jinsi wengi wao watakaa mwaka wa 2022 ambapo inatarajiwa uchaguzi mwingine. Ulikuwa na mimi Salma Mohamed, mwenzangu alikuwa ni Josphat Kioko. Hadi wakati mwingine, alamsiki. Shukran kabisa Josephat Kioko na Salma Mohamed kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani, kutoka studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Na kufika hapa tunakamilisha matangazo yetu haya ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi naitwa Idi Ligongo. Upande wa pili tulikuwa naye Saida Amdun. Shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho e, katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.