moja kwa moja kutoka hapa Washington, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi, mimi hapa anaitwa mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa. Ni tarehe tano mwezi April mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na mitambo ya FM Afrika mashariki na kati. Karibuni. <tiple> na katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa, ilivyo ada, ni kwamba tutakuletea live talk, mjadala wa wiki hivi leo, tukiangazia utendakazi kati ya mihimili ya serikali. Je, baadhi ya wa wananchi wanasemaje kuhusu ushirikiano kati ya idara mbalimbali mbali za serikali? Tunafanya kazi kwa kushirikiana pamoja, hakuna ile iliyo na, ma, na mamlaka zaidi ya nyingine kulingana na kisheria, kulingana na kisheria, hiyo ni kulingana na kisheria, lakini sasa ukiangalia ile practice, in practice, yaani mahakama kuu haina ile independence. Na katika habari zingine, rais wa baraza la Ulaya ataka Uingereza ipewe hadi mwezi Aprili mwaka ujao kutayarisha mpango ya kinifu wa kujiondoa kwa umoja wa Ulaya. Hizo ni baadhi tu ya habari utakazosikia katika matangazo haya ya takriban saa nzima, kutoka hapa Washington, lakini kabla hatujaingia kwa live talk, ambapo tunakukaribisha wewe msikilizaji kushiriki katika e mjadala wa leo, tusikilize habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Wa Algeria wameandamana kwa maelfu hii leo baada ya sala ya Ijumaa, ikiwa maandamano makubwa tangu kujiuzulu kwa rais anayeugua Abdulaziz Bouteflika. Wachambuzi wanasema hii imekuwa mtihani wa kwanza mkubwa kupima ikiwa vuguvugu vugu la kutaka mabadiliko linaweza kuendelea. Wanaharakati walitoa wito kwenye mitandao ya kijamii kutaka watu kuandamana kwa furaha ili kuangusha utawala wa muda mrefu kwa njia ya amani. Waandamanaji wakipeperusha bendera ya Algeria walijitokeza kwa wingi wakitoa wito wa kuondolewa kwa utawala wa mpito unaoongozwa na washauri wa karibu watatu wa muda mrefu wa Rais Buteflika, wakiwemo Spika wa Bunge Abdul Kader Ben Sala na Waziri Mkuu Nordin Bedai. Bensala, ambaye ni spika kwa muda wa miaka kumi na sita, sasa anachukua wadhifa wa kaimu rais kwa miezi mitatu hadi uchaguzi wa rais utakapoitishwa. Rais wa Baraza la Ulaya Donald Tusk anaitaka Uingereza ipewe hadi mwezi april mwakani kuweza kutayarisha mpango yakinifu wa kujitoa kwake kutoka Umoja wa Ulaya. Viongozi wa EU watatakiwa kuidhinisha kuongeza muda huo ambao unaipa nafasi ya Uingereza kuweza kuondoka kwenye jumuiya hiyo mapema, kama bunge linaidhinisha mkataba wa kuondoka. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anatarajiwa kumwandikia Task barua leo, akimwomba rasmi kuongeza muda hadi Juni 30. Uingereza ilitakiwa kuondoka kutoka umoja huo tangu Machi 29 lakini waziri mkuu May alifikia makubaliano na EU ili kuongeza muda mfupi wa kuipa serikali yake muda zaidi wa kutafuta suluhisho ambalo bunge litaweza kuunga mkono. Wakati utaratibu unaendelea, bunge lilisonga mbele na mpango wake, lakini katika mfululizo wa kupiga kura siku ya e Jumatatu, wabunge walisitisha uwezekano wa ajenda nne kusonga mbele. Ajenda ya karibuni iliyopitishwa ilikuwa pendekezo la Uingereza kujitoa kutoka EU, lakini imeendelea kuwepo katika uhusiano wa masuala ya forodha. Tarehe ya mwisho iliyopangwa na Umoja wa Ulaya ilikuwa Aprili kumi na mbili, lakini hakuna mipango ya kujitoa iliyoidhinishwa na wabunge wa Ulaya. Ucheleweshwaji huo unamaanisha kwamba Uingereza inaanza maandalizi ya kupiga kura kwa wawakilishi wake kwenye Bunge la Ulaya hapo Mei ishirini na tatu. Saudi Arabia imewakamata watu wanane wakiwemo raia wawili wa Marekani wenye asili ya Saudi Arabia. Shirika la habari la Associated Press AP lina ripoti kwamba waliokamatwa ni pamoja na mwanamke mmoja mjamzito na wanaume saba. Watu wote waliokamatwa wanaishi Saudi Arabia na wamekuwa wakiunga mkono haki za wanawake. Kundi la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Uingereza ALQST linaeleza watu wote waliokamatwa walikuwa waandishi na mablogu wa mitandao ya kijamii ambao awali walijihusisha katika mijadala ya hadhara juu ya mageuzi. Watu wengi walikamatwa jana Alhamis. Badr Al Ibrahim, mwandishi ambaye pia daktari, ni mmojawapo kati ya raia wawili wa Kimarekani wenye asili ya Saudi Arabia waliokamatwa. Sala Al Haidar ni raia mwingine wa Marekani, kijana wa Aziza Al Yusuf, mwanaharakati ambaye tayari yupo gerezani na wanawake kumi wengine ambao wamewekwa gerezani kwa takriban mwaka mmoja sasa, na kumekuwepo na shutuma za kuteswa na unyenyesaji wa ngono. Kukamatwa kwa watu hao ni zoezi la kwanza la kuwafuatilia wakosoaji wa, wa taifa hilo la kifalme Tangu mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi, aliyeuawa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul mwezi Oktoba mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia watoto UNICEF linakadiria kuna watoto milioni 1.1 wa Venezuela watahitaji ulinzi na huduma za msingi kote nchi za Amerika ya Kusini na Caribbean mwaka huu wa 2019. Idadi hiyo inajumuisha watoto ambao wameondoka kutoka Venezuela, pamoja na wale wanaorudi, pamoja na wanaoishi kwa kufadhiliwa. Makadirio hayo yalitolewa na shirika hilo la UNICEF kupitia taarifa ya leo Ijumaa. Katika kuongezea takriban nusu milioni ya watoto wanaohitaji msaada hivi sasa, ikiwemo huduma kama vile ya afya na elimu katika nchi fadhili. UNICEF ilieleza washirika wake wa kikanda wanaojishughulisha na masuala ya kibinadamu nchi ya Brazil, Colombia, Ecuador, Guyana, Panama, Peru, Trinidad na Tobago kwamba wanakadiria watu wapatao milioni 4.9 wote watu wazima na watoto watahitaji msaada mwaka huu wa 2019 kwa sababu ya mfumuko wa kisiasa na kiuchumi nchini Venezuela ambao umelazimisha raia wake wengi wa nchi hiyo kukimbia makazi yao. Waziri mkuu wa Ubelgiji Charles Michel ameomba rasmi radhi hii leo siku ya Ijumaa kutokana na vitendo vya nchi yake kuwateka nyara watoto wa kichotara kutoka Kongo kati ya mwaka 1959 hadi mwaka 1962. Akizungumza mbele ya baraza kuu la bunge Michel alisema nchi yake itafanya juhudi zote katika kupambana na ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya wageni. Watoto hao waliotekwa nyara ni wale waliozaliwa na wazazi wa kizungu na kiafrika kati ya miaka 1940 na 1950 na kutekwa kutoka mama zao wa Kikongo na kupelekwa Ubelgiji, ambako walilelewa na familia mbalimbali mbali, pamoja na kanisa la Kikatoliki. Kundi la waathiriwa 25 walihudhuria hotuba hiyo na mwishowe kubaki kimya kwa dakika moja kuwakumbuka waliofariki wakati wa ukatili huo. Hii ni mara ya kwanza kwa Ubelgiji kuomba radhi na kukiri kuwajibika kwake kwa ukatili uliotendwa katika miaka 80 ya utawala wake wa kikoloni nchini Congo. Maafisa wa afya wa Marekani wanasema kwamba kati ya mwezi Januari na Machi, kesi 387 za surua zimeripotiwa katika majimbo 15 ikizidi idadi ya mwaka uliopita. Kesi 372 ziliripotiwa mwaka 2018, kwa mujibu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC. Maafisa wa huduma ya afya wana wasiwasi kuhusu kujitokeza ugonjwa huo katika miji ambako kuna idadi ndogo ya watoto waliopata chanjo iliyotolewa na kuongezeka kwa makundi ya watu ambao wanachukulia chanjo ya MMR kwa ajili ya surua Matumbwi, tumbwi, na rubela kuwa ni hatari. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, anatembelea Libya kutathmini hali ilivyo katika kituo ambacho wahamiaji wanaishi wakiwa kwenye hali ya kutaabika. Kituo hicho kina hifadhi takriban wahamiaji elfu nane miongoni mwao, kati ya mia nane na mia tisa walirejeshwa makwao wiki chache zilizopita. Lengo la ziara hiyo ni kukagua hali za afya za wahamiaji, afya zao, kama wanapata msaada unaotakiwa na mashirika kima ya kimataifa yanawajibika katika kuwasaidia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, mara baada ya habari hizo zilizosomwa na mwenzangu hapa studio, Mkamiti Kibayasi. Basi kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba hii leo tutaangazia katika live talk, tutaangazia utendakazi wa, wa mihimili mbalimbali, yani zile arms of government ama mihimili mbalimbali ya serikali, bunge, mahakama na vilevile na vile E, mimili mingine na jinsi ambavyo zinashirikiana na idara zingine za serikali. E, tunaangalia kama kuna ushirikiano wa kutosha ambao unaleta faida kwa mwananchi. Basi eh, tunakukaribisha msikilizaji wa idhaa hii utoe maoni yako kwa njia moja au nyingine, ikiwa ni pamoja na kupitia eh, ukurasa wetu wa Facebook. Unaweza kuandika maoni yako pale, na tutajaribu eh, juu chini, tukushirikishe. Tayari inafahamishwa, tuko na wageni ambao wenye wako kwenye laini za simu. Yupo Onesmus Ole Ngurumwa, huyu ni mwanasheria ambaye kwa sasa yuko kule Arusha Tanzania, na vilevile vile tuko na mama Afya Rama, huyu ni mwanaharakati na mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake tawi la Mombasa huko nchini Kenya, na tutakuwa na wageni wengine, na tutawatambua jinsi ambavyo tutawapata. Kwa muda sasa, baadhi ya mihimili ya serikali mbalimbali katika mbali, eneo la Afrika Mashariki na Kati imekuwa ikilalamika kwamba inaingiliwa na mihimili mingine, na katiba za nchi hiyo zinaeleza kwamba akila muhimili unafaa kutekeleza kazi zake bila kuingiliwa na idara zingine, lakini kuna kisa cha hivi karibuni kabisa ambacho kimezua utata kabisa. Jumanne wiki hii bunge katika nchi ya Tanzania lilipitisha azimio la kutofanya kazi na huyu profesa Asad ambaye wanasema ni kwa sababu ya kauli. Profesa Asad huyu ni ni muhasibu au ni eh, mwangalizi wa, uh, wa hesabu za serikali, na vile vile mdhibiti na mwangalizi wa hesabu za serikali, na akasema kwamba kuna kauli ambayo alitoa uh, kule United Nations au akizungumza na moja ya redio pale United Nations na kusema kwamba bunge la Tanzania ni dhaifu, na hili suala limezua mjadala um, mkubwa kabisa. Nataka tumlete moja kwa moja. Uh, huyu uh, Onesmo Ole Ngurumwa uh, kwanza, tulizungumzie hili uh, uh, ili watu wasikilizaji wetu waelewe hasa ni vipi tulifika hapa. uh, karibu uh, Onesmo, utueleze uh, kuhusu hasa uh, suala hili alafu tuwakaribishe wageni wengine. Asante yeah, ndugu mtangazaji eh, labda kuweka kumbukumbu -kumbu vizuri na ni kwamba eh, bunge lilimwita baada ya ile kauli yake alipokuwa anazungumza na chombo kimoja cha Umoja wa Mataifa e, katika mkutano wake wa wadhibiti wa na wakaguzi wakuu wa serikali wafeza, wa fedha za serikali walivyokutana mjini huko Marekani. E, kauli yake hiyo ya alipokuwa anajaribu kufafanua uhusiano wake na bunge na, na na na katika kufanya kazi zake hasahasa katika kutekeleza zile ripoti zake za ukaguzi na usimamizi wa rasilimali za umma Uh, alijaribu kueleza ni wapi eh, labda bunge linakwama, ndio neno udhaifu, kiasibu yeye anavyosema, akawa amelitumia kueleza kwamba kuna mapungufu katika utekelezaji wa ripoti zake. Sasa hiyo ndo ikaleta kizaazaa eh, hadi kufikia yeye sio kama Profesa Hassan, naomba ikae vizuri, aliitwa bungeni kama, kama kiongozi mkubwa eh, wa taasisi inayosimamia masuala ya udhibiti na usimamizi wa rasilimali za umma, maanake ni ni ni, ni controller, auditor, general ambaye ndio aliitwa na bunge. Kwa hiyo kuweka records vizuri, hakuitwa Profesa Asad, na wakati pia anatoa hilo anatoa ne, anazungumza neno udhaifu, hakuzungumza kama Profesa Asad, alizungumza kama mkaguzi E, wa, wa. Na na, Swali kama kiongozi wa taasisi hiyo lakini pia lakini lakini pia uh, lakini mm, pia Onesmo ni kwamba spika wa bunge mm, la Tanzania hapo jana mm, alitoa ufafanuzi na akasema kwamba azimio ambalo lilipitishwa na bunge hilo ni kutofanya kazi na mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, Profesa Musa Asad na wala sio Ofisi yake manake ni kwamba uh, iwapo yeye walimwangalia kama alizungumza kama anazungumza kibinafsi, na sijui kama hilo pia linazua utata. Kama alizungumza kibinafsi, basi hakukuwa na tatizo lolote kutoa maoni, kwa sababu katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaruhusu kila mtu kuzungumza. Na kama ni kuitwa bunge dhaifu, watu wameita wengi sana wa Tanzania ambao hawana nafasi wa kawaida wamezungumza sana na kuliita bunge ni dhaifu. Kwa hiyo yeye ndio maana mm -hmm. Nimesema tuweka kwa kumbukumbu, wakati anaitwa kuja kuhojiwa na bunge alihojiwa kama o, kama na unaposema mdhibiti na mkaguzi ndio ofisi yake ile, yeye ndio kiongozi. Kwa hiyo huwezi uka ukamwita uka rais wa nchi ukasema unamwita rais kwa nafasi yake kama, naf, kama rais, ukasema kwamba unazungumza una naye kama kama kama binafsi. Kuna kuna kuitwa kama binafsi na kuna kuitwa kama rais. Aliitwa bungeni kuhojiwa kwa sababu ame yeye kama kiongozi na wame, wameweka vizuri katika taarifa yao kwamba huyu ni kiongozi mkubwa e, wa serikali e, wa taifa, amekwenda kuliwalikisha taifa, hakupaswa kuongea kama kiongozi. Kwa hiyo hakuitwa kama yeye. Nam, na, hata tu... mahojiano au adhabu iliyotolewa imetolewa kama kwa, kwa, kwa, kama kiongozi, sio kama yeye. Kwa hiyo msho wasiku, sasa mkanganyiko ulioko hapa ni kwamba ni mgogoro uliotokea kati ya ofisi ya bunge na mkaguzi mkuu wa fedha za serikali ambayo kimsingi ndiyo kichwa cha, cha ofisi ile. Tuangalie kwa, so, kwa, so, kwa tu... kufafanua, Ndugai ni kwamba amesema no. hakumuita yeye kama CAG, walimuita wamemwadhibu yeye kama, lakini profesa. Lakini sasa huwezi kukatenganisha CAG na, na, na yeye binafsi kwa sababu hata alivyoitwa hakuitwa yeye binafsi na kabla hatuja, hatujamkaribisha. Tumitumia, tumitumia, mkaribisha. Onesimo, kabla mwanzo ni kwamba aliitwa kama binafsi, nadhani leo singekuwa na shida. Onesimo kabla hatujamkaribisha mshiriki um, kutoka uh, nchini Kenya Hebu tupanue kidogo mazungumzo haya, e, tu usiangalie tu bunge na jinsi ambavyo inaingiliana ama mvutano uliopo kati yake na CAG e, tuangalie idara zingine za serikali na mihimili mingine ya serikali e, je, hapo Tanzania kwa ujumla inafanya kazi kwa ushirikiano jinsi ambavyo wananchi wanatarajia? Ya, kwa kwanza tufahamu kabisa kwamba katiba yetu inatambua kitu kinachoitwa checks and balance, kwamba Tanzani, Tanzania kama taifa au taifa lolote lile, ili liweze kwenda vizuri, lazima tuwe na mihimili ambayo ina, inajaribu ku, kwanza ni mihimili huru inajiendesha, lakini pia mihimili ambayo inaweza kutumika kuangalia mwili mwingine unakwendage checks and balance kwa. Kwa Tanzania mimili mikubwa tulionayo ni bunge e, e, executive maanake serikali na, na na na na bunge hiyo hizo, hizo tukasema ni mimili mikubwa ya kitaifa ambayo kimsingi kama tunataka kuangalia kama imefanyaje kazi e, kwanza kwa mfumo wetu ambao tulionao wa kiutawala wa kiuongozi au ni ngumu sana kuwa na na na, na kunaweza tukaita bunge huru kwa sababu mfumo wetu wa uongozi, rais ni sehemu ya bunge e, na mawaziri ambao wanaongoza executive wa kikaa pamoja na rais pia ni sehemu ya bunge. Kwa hiyo tutaona kwamba kuanzia kwenye mchakato wetu wa kikatiba tayari tuna mgogoro ambao haujaweka vizuri ile checks and balances. Ili sio sio tu kwamba watu wame, wana, kipractice huko hivyo, lakini hata kisheria mfumo wetu wa wa- wa kuwa na viyo, viyo, yani taasisi mbalimbali ambazo zinafanya kazi kwa uhuru lakini pia zinaweza kutazama taasisi nyingine jinsi zinavyofanya kazi kwa sababu essence ya kuwa na bunge huru au eh, kwa maana yake ni kwamba ni bunge liweze kusimamia na ku kuwakilisha ku, ku, ku, wananchi kusimamia serikali yao. Lakini sasa so unapokuwa na bunge kama la Tanzania ambapo raisi nadhani unafahamu ndugu mtangazaji ni sehemu ya, ya bunge la mawaziri wale ambao pia ni wabunge pia wana, wanakuwa kote kote wanakuwa ni wabunge sehemu ya bunge, lakini pia wanakuwa pia kwenye wakija kukaa kama cabinet, maanake executive ya eh, serikali wanakuwemo kule. Kwa hiyo utaona mgogoro unaanzia hapo. Sasa kama mgogoro uko hivyo kisheria eh, na kikatiba, maanake hata kwenye utendaji, sasa utaona ni vigumu sana kusema kwamba tuna vyombo ambavyo vinaweza vikafanya kazi kama ile ambayo inapaswa kufanywa kwa kiuhalisia. Bunge lina lina majukumu makubwa Labda matatu aaanaomba kwanza Onesmo na tafadhali, naomba kwanza, kwa... tafadhali, naomba kwanza, uh, uh, sitisha maongezi yako hapo hapo alafu tutaendelea kidogo, tumkaribishe Aho. Pia uh, Afya Rama yeye ni mwanaharakati na mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake tawi la Mombasa huko nchini Kenya. Afya Rama, bila shaka umemsikia uh, Onesmo kutoka nchini Tanzania akieleza utendaji kazi uh, katika mihi na idara idala za serikali ya Tanzania. Je, kwa upande wa Kenya, uh, ushirikiano huu wa kazi katika mihimili na idara zake za serikali kuu uko vipi? Na, kwanza nashukuru sana na nimefurahi sana kuwa kwenye kipindi kama hiki na ni, ni asante sana kwa kunikaribisha. Karibu. Eh, kwa majina naitwa Afia Rama e, Chairlady Maendeleo ya Wanawake Mombasa County na pia mimi mwana ni mwanaharakati. Sisi kwetu, mi nimemsikia vile kwao wameongea, lakini kwetu sisi kuna bunge, na baada ya bunge kuna senet, baada ya senet kuna mawaziri ambao wao si wa bunge, ni ma-CS ambao wao hawatoki ndani ya bunge, wao ni watu ambao wamekuwa appointed tu kando. Alafu kuna na serikali yetu ya juu. Sasa ikitoka kwa kwa rais inaingia kwa mawaziri. Kama kuna mswada wowote unatakana upelekwe bunge, unatoka kwa rais, unaingia kwa mawaziri, mawaziri sasa ndio wanapeleka mswada ndani ya bunge. Kwa hivyo, kwetu mchakato uko sawa, sema tu kidogo, huwa kunakuwa malimu malumbano ndani ya bunge kupitisha ule mswada, na itategemea na huo mswada utachangiwa vipi ndani ya bunge letu la Kenya naul... kwa hivyo, kwetu kunao naul... mchakato mzuri sana na ulivyomsikia Onesmo akieleza kuna kama hii mifumo pia ni tofauti. Huko Kenya ni presidential system wanasema kwa Kiingereza alafu Tanzania, mm -hmm. mm -hmm. uh, Tanzania ni parliamentary ambapo sasa bunge katika rais katika huko Tanzania ni kama ni pamoja pia na bunge, manake wanafaa kwenda kuripoti eh, kwa bunge ni nini kimetokea. Kuna waziri mkuu, lakini sasa hali ilivyo hapo Kenya inakuwa tena ni vigumu kuu Eh, ku, ku- ku- kuondoa uh, uingiliaji wa bunge uh, au wa serikali ile tuliosema serikali kuu kuingia katika bunge, na na kusema kwamba tunataka hivi na wala hatutaki hivi, na wanasikiliza. Kwa kifupi eh, ndo, ndio kwa maana lazima kama rais ameongea na mawaziri wake lazima kuna kuna mchakato unatokana kwa rais unakuja kwa mawaziri. Sasa waziri ndio anawasilisha ndani ya bunge letu la Kenya kwa hivyo bunge lina nguvu sana, lakini si kama vile rais atakavyoamua. Maanake bunge kupitisha ni wabunge wengi, ni lazima wapitishe ule mswada. Ikiwa namba haitoshi, unaona kama vile mswada wetu ujuzi wa kina mama ule wa two third gender, unaona, si kila siku unaangushwa kwa sababu hauna namba ndani ya bunge. Lakini sasa kwetu huwa si rahisi, akisema ndio inakuwa hapana, mpaka ipitishwe ndani ya bunge. Shukran sana Afya Rama, mama Afya Rama, twaomba usiondoke hapo, tumkaribishe mgeni mwingine Asmani Basarilwa. Yeye anatokea kule nchini Uganda ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na tungependa kusikia namna ambavyo uh, ushirikiano na huu wa kazi unafanyika katika nchi ya Uganda, manake nako pia uh, kwa wiki kadhaa zilizopita, kulikuwa kuna kuna majibizano ya hapa na pale kwamba wabunge wanapinga hiki ukum, raisi amesema hiki, hawakubaliani na raisi. Hebu tufahamishe kwa undani zaidi uh, mfumo mzima wa uh, utawala wa Uganda unafanya unafanyaje kazi zake katika kuwahudumia wananchi ambao wamewachagua wabunge kwenda bungeni. Asante sana. Hapa uh, Uganda uh, kuchagua kwa, wa, kwa kwa wabunge sisi iko na system ya, ya sisi iko na constituencies. Nchi yote iko na constituencies, wabunge wanawachagua na kila kila mtu kwa constituency anachagua aa, ubunge wake. Kama wanamaliza kuwachagua, wanaenda kwa ubunge, wanaanza kufanya kazi aa, katiba yetu inatupatia e, ena, ena Uh, roles. Kama unaona katiba yetu, kila organ ya state iko na roles yake, ubunge uh, mahakama na executive. Hivyo basi uh, kila mtu anajua kazi yake uh, kama unaona katiba yetu lakini pia suala la kujua kazi ni vyema, ndio maana wanachaguliwa na wananchi kwenda kule bungeni. Je, wanapofika kule bungeni wanafanya kazi ipasavyo kama ambavyo wamewahidi wananchi wao kwamba tunafanya jambo hili? Lakini kwa nini wakati mmoja au mwingine kuna kuwepo na malumbano kati ya wabunge na rais kama ambavyo tunaona katika baadhi ya nchi zingine za Afrika Mashariki. Je, hilo huwa linatokea katika nchi ya Uganda? Au kile ambacho anasema rais, ndicho hicho watu wote wanatakiwa wakifate. Hata kama rais amekosea, hakuna anayeweza kumpinga. Uh, siku ingine iko uh, polisi hata rais ana- anataka ana, ana kuleta kwa, kwa, kwa ubunge, lakini polisi zingine Uh, siziweza kukua favorable kwa wananchi. Uh, example moja uh, government ilileta uh, proposal ya kuleta uh, tax kwa kwa kwa kwa mobile money, lakini kama tulikwenda kuuliza wananchi walituambia, hiyo tax ni mbaya sana, sisi siziwezi kupatia government pesa hiyo lakini uh, raisi na government yake walikuwa wanataka pesa, wal, waliambia wali, wali, wali kama hiyo pesa hakuna, mm -hmm. wasiwezi kufanya ikonomi, asiwezi kuwa nzuri, nivyo basi uh, siku ingine wanaleta proposal, lakini hiyo proposal watu wawapata wa, eh, kujitiria sasa una, uh, siku ngine ubunge na na, na raisi wanakuwa kwa collision kwa kwa Na, inakuwa ni msuguano unaona, mkamiti kibayasi wanavyoeleza wote, ni kama msuguano upo katika hii mihimili au idara mbalimbali mbali. Na hilo sio tofauti na kwingineko, sio tu pale Afrika Mashariki na Kati, lakini pia inategemea kiwango, kama huko nchini Kenya na tutarudi kumsikia afya rama akizungumza. Eh, Auditor General, mkaguzi mkuu wa hisabu za serikali kila wakati anapotoa wa ripoti yake unapata kwamba, eh, wananchi wanasema hata akitoa ha, hakuna kitu kinafanyika kwa sababu bunge nalo linawajibika kwa upande wa chama kinachotawala. Kwa hivyo kuna mengi tu asa so, na, vilevile naona muda nao unakimbia katika sehemu ya kwanza ya Live Talk, lakini msikilizaji, tunakueleza kwamba Live Talk itaendelea katika dakika thelathini zijazo kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com na vilevile vile, bado una fursa wewe msikilizaji ya kutupigia simu moja kwa moja hapa studio na kuweza kutoa maoni yako kuhusiana na mada hii tunayoizungumzia hivi sasa ya ushirikiano wa kazi katika mihimili na idara za serikali huko Afrika Mashariki. Nambari yetu ya simu ipo wazi, ni +1 202 619 3151. Narudia tena nambari yetu ya simu hapa studio ni +1 202 619 3151. Basi tumia uh, fursa hii ili uweze kusikika na kusaidia wengine wale ambao hawawezi kuelezea vyema, hawa hawajui nini ambacho kinaendelea katika nchi au eneo wanaloishi. Barabara kabisa. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya Live Talk, matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uh, hapo kabla hatujaingia kumaliza sehemu ya kwanza, mwenzangu Mkamiti Kibayasi alikuwa anaeleza eh, kwamba tutapata mengi kutoka kwenu. Kuna wale ambao tayari wamezungumza na Sauti Amerika, mtasikia sauti zao na vilevile vile bado tuna wageni wetu leo, tukizungumza kuhusu utendakazi wa serikali kuu, bunge na mahakama, na jinsi zinavyoshirikiana na idara zingine za serikali katika kutoa huduma kwa wananchi wa nchi hizo, tukiangazia nchi za Afrika Mashariki na Kati, Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi na vilevile vile DRC ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nasikia Onesmo Olengurumwa alikuwa ameomba kwamba asikae sana, lakini bado nasikia tunaye kwenye laini ya simu. Onesmo, labda tuta uh, tutakuexcusi baadaye kidogo, lakini kwa sasa nilikuwa nazungumza hapo mwanzo kuhusu Uh, huyu mhasibu mkuu wa serikali hasa katika nchi ya Kenya, na hapo hapo pia tulikuwa tumezungumza kumuhusu CAG kwa jumla. Wakati uh, auditor general au uh, uh, huyu mkaguzi wa hesabu hizo za serikali hapo uh, Tanzania uh, apotoa ripoti yake, tukisahau mambo ya haya yaliyotokea wiki hii, kwa kawaida huwa inapokelewa vizuri na bunge na pamoja na pia na, na ofisi ya rais. Ya, kabisa tukumbuke kwamba toka tumekuwa na ofisi ya CAG e, toka mwaka wa sitini na moja nadhani tumekuwa takriban na ofisi, tumekuwa na CAG takriban kama sita hivi, na huyu ni wa sita. Kwa hiyo e, utaona kwamba mara zote kwa, kwa sababu hii ni swala la kikatiba. Katiba yetu imeweka vizuri ile ibara ya mia moja arobaini na tatu kwamba kutakuwa na mdhibiti na mkaguzi wa hesabu za serikali na ili ofisi yake ifanye kazi vizuri, amelindwa kikatiba na mamlaka hayo ya kufanya kazi. Atafanya kazi na ofisi mbili kubwa. Atafanya kazi na ofisi ya rais, maanake ripoti yake anaia- anaiwasilisha kwa ofisi ya rais, alafu baada ya siku saba ofisi ya rais itawasilisha ile ripoti e, bungeni kwa ajili ya kufanyiwa kazi, lakini ili sasa yeye aweze kufanya kazi vizuri ma ofisi yake tena, katiba imetaja kwamba atafanya kazi na bunge na kuna kamati sheria ile tu ya kwetu ya hesabu za taifa e, imeweka vizuri kabisa katika kifungu cha thelathini na nne namna jinsi gani e, bunge litafanya kazi na ofisi ya mkaguzi kwa kupitia zile kamati tatu zile za zinazosimamia rasilimali za umma kwenye serikali za mitaa kwenye serikali kuu, na pamoja na taasisi na zile za serikali parastatal organization imeweka vizuri, na ni mara zote zile ripoti za CAG zinajadiliwa zina katika kamati hizo na kufanyiwa kazi na baadaye kuja kurudishwa kwenye bunge. Kwa hiyo ni, ni mchakato wa kikatiba na uko vizuri na ni wa kisheria, ndio maana tukasema sasa kwamba eh, nilipenda kuanzia kwenye kuangalia structure ya muundo wetu wa kisiasa political system, na ndio chanzo cha mgogoro tunaoona leo. Huu mgogoro tulionao leo wa uh, mkaguzi wetu kutangazwa kukataliwa na na bunge unatokana na mgogoro huu tuliyoutaja kwamba tuna bunge ambalo sio supremacy of the uh, we don't have hatuna uh, parliamentary supremacy katika system yetu ya checks and balances eh, uh, separation of power, hatuna ile total separation of power katika taifa letu, kwa sababu kama nilivyoeleza mwanzoni eh, uh, umo, umo ndani kuna wakati ukilisikia bunge letu unasema hili ni bunge kama bunge au ni serikali imo ndani ya bunge. maana yake ni nini? ni kwamba hata maamuzi haya ya kufikia kwa sababu CAG ndio ndio tunaweza tukasema ni kama vile ni, ni kisheria na kikatiba, bunge linapaswa kulisimamia serikali na kufuatilia matumizi yote ambazo katika budget zile ambazo wanapitisha. Na nani anaweza kuisaidia bunge kufanya ukaguzi ni, ni CAG sasa unapoona bunge linamkataa CAG, actually in real sense, sio bunge linamkataa CAG mm -hmm. Bali ni wale ambao wanakaguliwa wamemkataa CAG, kwa sababu wana, wana sehemu kubwa katika bunge letu. Bunge letu kama nilivyoeleza, ni kwamba mawaziri wote wako kule na ndio wako, so powerful na vitu kama hivyo, na rais pia ni sehemu ya bunge letu. Kwa hiyo utaona tayari mkanganyiko huo ndio unaweza kawa ni chanzo cha tunachokiona leo. Ingekuwa tuna kitu tunachoitwa the supremacy of the parliament, yani kama nchi kama UK iko na nini kwamba mm -hmm, bunge liko liko separate kabisa, maanaake wabunge wanakaa kivyao na wa, wa, kama wenzetu wa Kenya wanakuja mawaziri wanawasilisha, baadaye wanatoka wanaondoka. Sasa no. hiyo kwa asilimia kubwa bunge lingemuona kwamba ndio, ndio, ndio chombo chake Ndiyo, hayo, hiyo. Bila shaka inapokuja kwa masuala ya ukaguzi na usimamizi wa rasilimali za bajeti wanazozitoa, wanatakiwa wamtumie sana yeye kuliko kumwacha ye. Bila shaka ni mapendekezo ambayo najua pia yamekuwepo katika wale ambao wamekuwa kwa msukumo wa kutaka katiba ya Tanzania ibadilishwe ili wapate mfumo tofauti na. naomba usi ondoke kama una haraka sana, manake tumkaribishe huyu amekuwa kwenye laini ya simu kwa muda. Nasor Abdukarim yuko Burundi huyu na ni mchambuzi. Najua pia huko Burundi kumekuwa na msuguano hapa na pale. Hebu tupe hali ilivyo katika nchi hiyo, Nasor Abdulkarim. Asanteni jamani, lakini kwanza, anuani yangu mimi si mchambuzi wa siasa, bali nafuatilia siasa kutokana na waraya ila sisi chama chizo i ni kutetea haki za binadamu sawa kabisa eh, lakini pamoja nayo, sii tunatumika na serikali vyema na huwa tunaingilia masuala mengi, tunatizama visi serikali aveishi na waraya kupitia bunge, ndio tueleze kama idara mbalimbali mbali za serikali hapa Burundi Uh, zinafanya kazi kama ambavyo wananchi wanatarajia, idara zinafanya kazi kama ambavyo wananchi wanatarajia. Taweza kusema tuseme, uh, kama hii bunge inajitahidi, iwapo kuwa hapakose matatizo madogo madogo, kutokana na vyama vya siasa imeweka watu wao kwenye bunge ni zingi, lakini wabunge wakuwa wanajitahidi kutekeleza uh, yale ambayo waliahidi wa raia wao. Naam e, kisha na mtavyoshirikiana na serikali ni kwamba bunge linaloamua linalolikiamua jambo e, mswada wote unapitia kwenye bunge, kisha wanafikisha kwa president. President anasaini na chukue maamuzi mwenyewe. Na alhamdulillah kwa Burundi japokuwa tulipitia migogoro ya kisiasa tangu elfu mbili na kumi na tano ila kwa sasa mambo yanaenda nakuwa vizuri, wapokuwa mwenye hiko nje ya Burundi waona mtizamo tofauti eh. Na, ama na, mimi ukatibu na, mkuu wa kutetaki za binadamu kunako shirika inaitwa Fompro Dash natumika na serikali na, na raia tunawasaidia mambo mengi tunaona serikali yajithaidi mambo mengi wapokuwa Afrika kama Afrika mashariki yote. uh -huh. Asikudanganya mtu, siasa za Afrika zina matatizo, sababu matatizo ya Afrika, wanaoenda madarakani hawaende kwa matakwa kusaidia raya, wengi wanaenda kutafuta kujaza tumbo zao, wengi wao eh. Naam, shukran sana, wanatengeneza kutengenezea waraya wao, shukran tuta lakini kwa Afrika tuona jitahidi tutafanyaje? Tutakupa nafasi nyingine. Hebu tusikie eh, baadhi ya wasikilizaji wanasemaje, eh, ambao tumezungumza nao sio muda mrefu umepita kuhusu swala hili, eh, tusikie mmoja wa wasikilizaji atajitambulisha uh, kisha atuendelee. Asante uh, ya VOA Swahili kwa kunipigia simu. Kwa uh, so majina anaitwa Sami Nyangesa Masebu niko hapa Kwale, pwani ya Kenya. Nafikiri bunge lafaa kuwa huru, lakini vile ilivyo inapatisha sheria ambazo zinapendelea serikali, kwa sababu ukiangalia wabunge wengi labda walichaguliwa kwa chama kinachotawala, kwa so hivyo wanafanya mambo ya kuipendeza serikali. Alafu mahakama inafanya uamuzi kulingana na sheria, lakini uamuzi huo ukienda kinyume na matajio serikali, basi unakuta rais pamoja na kitengo cha utawala kinaanza kutoa lawama la. Kwa hivyo mahusiano kati ya ngazi tatu za uongozi haijakuwa mazuri, mwingiliano wa kisiasa kupendelea maslahi ya chama na serikali bila kuangalia maslahi ya wale waliochagua kama mbunge au gavana au mwakilishi katika wadi. Nafikiri mshikamano haujakuwepo kati ya hizi ngazi tatu. Hao ndio maoni yangu. Shukrani sana msikilizaji kutoka huko Kenya. Haya basi turudi kwako, afya Rama. Hivi tunavyozungumza, huko Kenya kuna msuguano kati ya serikali kuu na mahakama kuhusiana na swala hili la ufisadi, ambapo mahakama inaonekana kama uh, kuto fanya kazi ipasavyo kuwashughulikia wale mafisadi na kuweza uh, kukamilisha uh, ama kutoa hukumu zao za mwisho, na serikali kwa upande wake inaona kwamba inajitahidi kukabiliana na ufisadi. Je, swala hili unadhani kwamba wananchi pia wanatoa changamoto kuona kwamba vile wanavyotaka mahakama iendeshe kesi hizi za ufisadi haziendi ipasavyo, ama kwa upande wako unaona kwamba serikali bado ipo katika mstari sahihi wa, wa, wa kufuatilia na kuchimbua wale ambao wanahusika na mafisadi na kuwapeleka katika vyombo husika vya sheria. Aa, mimi ningependa kusema hilo swali ni zuri sana kwa sababu Kenya yetu ufisadi umekitiri, na kwa sasa hivi karibuni tumemwona rais amekuwa anapigana sasa na ufisadi. At least sasa tumejua ni nani alikula nini, ni nani alichukua nini, ni nani alifanya nini. Lakini awa judiciary, judiciary yetu imezembea, kwa sababu mtu akifuja pesa wao watamchukua, atashikwa, atapelekwa ndani, kesho nasikia ametoka na bond. Akitoka na bondi ile, kesi ujue, sasa itaendelea lakini haitaendelea vile inavyotakikana. Wao wajibu wao anajua kama mfano huyu ameshikwa kwenye kaunti yake, amekula milioni themanini ha na tano. Sasa wao watafanya bidii kama judiciary atolewe bondi kama ya milioni mia moja akirudi hiyo kesi itaendelea, itaendelea. Yule mtu hajasimamishwa kazi, ujue bado yuko pale pale kwenye kile kiti, ataendelea kufanya ufisadi ama hataendelea? Ni kwanza asimamishwe ile kazi, asiende kazi, na mahesabu yajulikane yalikwenda vipi na hajulikane, atachukuliwa hatua gani? Kwa nini hawafungwi? Wakenya wakifanya ufisadi hawafungwi. Sasa watu wamezoea, mi nitafanya, nitaenda kotini, nitatoa pesa. Yani ufisadi unaendelea kukithiri kila uchao. Sasa si tunasema rais anaongea, hatua haichukuliwi. Kweli ufisadi Kenya utaisha? Kenya corruption imekuwa rampant na sijui tutatumia yeye ame, raisi amekuwa tu anapiga kelele, yeye yule alifanya achukuliwe hatua. Hatua inachukuliwa wapi? Na kama kweli hatua ya kisheria ingekuwa inachukuliwa ipasavyo, ufisadi ungekuwa umekati umekuwa, sasa hauna hauna mizizi. Lakini ufisadi wa kwetu Kenya, anajua mimi nikiwa na pesa basi kwenye judiciary kwa hivyo hakuna haki inayotendeka kwenye judiciary za Kenya, manake ni manaake kwamba... lazima watu warudi kwa drawing table. Hii judiciary imeoza, ni ni kwamba ni idara moja ambayo kidogo haishirikiani na zingine. Kwa maoni yako, afya Rama, unaona mtu ndio super power Mm-hmm. Shikilia hapo hapo ili tuwahusishe, tuwashirikishe wengine, maanake tuna mgeni um, mwingine kutoka DRC, John Pierre Paul Kasereka John Paul Kasereka, karibu kwa live talk, tupe yale ulionayo, hasa ukisikia yale ambayo uh, wenzako wanazungumzia katika nchi zingine mbali mbali hapo Afrika Mashariki na Kati you, now, now, now, now, now, now, now, now. Ni mwalimu kunako isde cho kinachofundisha tatizo ya migogoro. Anaangalia huku kwe kwetu, huko Afrika, watu wengi wanawaza kwamba kuwa bunge ama kuwa seneti ama kuwa waziri ni wakati wa kupora mali yote ya nchi, na hawatumike kwa ajili ya wakaaji wananchi. Wao wako pale, wanahitaji e, mambo mengi, wana mahitaji mengi, lakini hawana wale wanaweza kuyafikisha huko ambako inastahili. Kwa hiyo mimi nawaza kwamba mabunge wetu walipaswa kuangalia ni nini wanaweza kufanya kwa ajili ya wale walio waliowatuma, wanaweza walivituma, si wenyewe japo, hakuna sisi tuliowatuma, wanapaswa kututumikia vile vile. Asante sana uh, Jean Paul Kasereka, lakini usiondoke kwenye laini ya simu. Naomba tusikilize eh, suala hili mkamiti, suala hili la CAG na mm, bunge e, e, ya Tanzania linarudi linarudi, lina linataka kuzungumziwa sana, maanake umejua limezua eh, mazungumzo kabisa, hasa katika nchi ya Tanzania na nchi jirani, na pia tulipata kusikiliza eh, wale wananchi walivyokuwa wanaeleza kuhusu suala hilo katika hoja kwa hoja hebu tusikie wanasemaje, e, wananchi kuhusu swala hili, alafu tuendelee. Kama bado tuko naye e, huyu Onesmo ole Ngurumo, nafikiri tutarejea kwake. Tusikie tu wanasemaje, alafu tuendelee. Mimi mkazi wa Tanzania kutoka wilaya ya Nzega kwa Tabora, Tanzania. Mimi niseme tu moja kwa moja kwamba kwa mazungumzo yake Spika wa Bunge, mimi kama mimi kama raia wa Tanzania naweza kusema kwamba hayuko vizuri. Ni naweza kusema kwamba amekiuka sheria. Kwa ame sababu gani? kusema kwamba anafanya kazi na ofisi ya CIG, bali hafanyi kazi na mtendaji mkuu mwenyewe ambaye ni mdhibiti wa hesabu za serikali. Mimi naona kwamba ni kinyume. Kwa sababu gani? hata kama yule labda kuna kosa nalo alipaswa kuzungumza naye, akae naye ofisi moja, aweze kuzungumza waweze kutenda kazi. Maanake tunachotaka sisi ni kwamba watende kazi, hatutaki malumbano ya nchi. Tunataka kwamba viongozi watende kazi inavyotakiwa kwa mujibu wa sheria na kanuni ya sheria nchi ya, ya Tanzania. Nipo Kasulu, Kigoma nchini in Tanzania. Mzazi aliye bora atayapokea yale maoni ya mtoto, atakaa pembeni, mzazi atatulia, ataangalia udhaifu gani huwa anaozungumza mtoto Hakuna mwanadamu ambaye amekamilika kwa kila sekta. Kwa maana kwa huyo CAG huyo alizani kama alikurupuka, labda kitu kipo hivi na hivi. Hapana, nadhani amekaa sana, wapo kwenye kwenye sekta yake hiyo muda mrefu, amebaini, alikuwa via na anajiamini kabisa kwamba kuna udhaifu sehemu fulani. Malafu mtu akisha kuambia kuna udhaifu, sio kitu kibaya anakuwa na lengo labda udhaifu mwende kutengeneza usio udhaifu tena kuimarisha kitu kwa hiyo kwa maoni yangu mi kama mimi mkazi wa Kasulu Kigoma huku inabidi tu huyo tu awe mpole ila na yeye alikuwa na uhuru wa kutoa maoni yake yale nishukuru mtanzania mwenzangu kama alivyozungumza kutoka Kigoma lakini sana sana naona upande wa AG kwa maoni yangu, navyoona kwa jinsi alivyozungumza, mimi kwangu naweza kusema kwamba hana hakuwa na kosa, isipokuwa mimi kitu ambacho nakihisi na, na navyokiona kwa sisi wa Tanzania tulivyo, mtu anapozungumza ukweli ni lazima ataonekana kwamba ameenda kinyume. Yani mtu akishazungumza tu ukweli ataonekana kwamba akaenda kinyume. Ninaamini hata Mheshimiwa huyu wa, wa uh, spika mkuu wa bunge la Tanzania anavyozungumza hivyo ni maana kwamba, kwa sababu yawezekana, kwa sababu huyu huyui aliwahi kuzungumza hayo maneno kwamba bunge, aliwahi kutamka maneno kuhusiana na bunge, labda hiyo ndio ikapelekea huyu mheshimiwa spika kufanya hivyo. Lakini mimi ninaamini sasa, kwa kutaka ili mambo yaweze kwenda vizuri na nchi ikae katika mstari ulionyoka, hakupaswa kusema kwamba wa hawatafanya kazi na mkaguzi mkuu na mdhibiti wa hesabu za serikali. Yeye kama ndugu yangu alivyozungumza, basi wangekaa ofisi moja, wakaweza kuzungumza kwamba ni wapi labda huyu kakosea. Asante uh, sana. Ni maoni ya wasikilizaji mbalimbali mbali katika sehemu tofauti tofauti hasa wakitokea nchini Tanzania, na ndo ntarudi kwake Onesmo Olengurumwa. E, maanake umeshaeleza kwamba jinsi ya kukabiliana na hali kama hii ni kubadilisha mfumo wa serikali, lakini kabla hatujafika hapo, maanake kama kubadilisha mfumo kama tulivyosema, lazima uh, tufanye referendum labda katiba ibadilishwe nanini, lakini kabla hatujafika tuangalie sasa ni jinsi gani tunaweza kukabiliana na mambo haya kwa sasa hivi, ili ushirikiano baina ya ya idara mbalimbali mbali za serikali pamoja na mihimili yote hiyo uwe, uh, ni sambamba na jinsi ambavyo wananchi wanatarajia. Najua we ni msomi na unafahamu mambo haya, ni nini ambacho uh, unaweza kuchangia kuhusu kukabiliana na hali hii? Asante eh. Kwanza haraka haraka, ni watu warudi kwenye misingi ya katiba. Katiba yetu inataka bunge na ofisi ya CJ ifanye kazi kwa pamoja. Maana yake eh, hekima okay, itumike zaidi kuona kwamba hakuna namna yoyote tunaweza tukatenganisha tuka hizi ofisi mbili, kwa sababu zinahitajiana. Kwa hiyo hilo la kwanza, lakini la pili eh, uongozi wetu huu eh, wa sasa hivi ambao unapambana na rushwa na na masuala ya accountability, uwajibikaji, uone kabisa kwamba kuweka mgogoro huu uliopo kati ya ofisi ya CAG na bunge unazoofisha ile dhamira nzuri ya serikali yetu ya kupambana na rushwa ya sasa hivi, kwa sababu chombo kikubwa ukiacha e, e, tume hii ya kupambana na rushwa chombo kingine kikubwa cha taifa cha kupambana na rushwa na ubadhirifu wa mali, wa rasilimali za umma ni hiyo ofisi ya CAG na sio ofisi tu ya CAG huko nyuma tulikuwa tuna ofisi zipo nyingi tulikuwa tuna takukuru lakini mbongo, mbongo, mbongo, tatizo lilikuwa ni kwa wasimamizi kutokuwa na misimamo na na na, na e, ile integrity tunasema e, kwa Kiswahili e, kutokuwajibika vizuri sasa tumepata kwa mfano CAG wetu huyu ambaye e, yuko ana misimamo amesimamia nadhani ni kama serikali yetu tunapaswa tu- tukumbatie tu, tu, watu namna hii ambao wanaweza wakasimama wakaeleza kwamba kuna tatizo hapa, bila kuwa na hofu au bila kupendelea upande wowote ule. Nadhani ndio jambo la msingi ambalo mimi ninashauri kwamba serikali yetu ijitafakari upya. Italeta madhara makubwa sana katika vita ya kupambana na rushwa na kusimamia vizuri rasilimali za umma, kama huu mgogoro utaachwa bila kutatuliwa. Lakini la tatu ni kwamba tuna viongozi wengi wastaafu uh -huh. katika taifa hili ambalo kwa muda mrefu wamekaa kina taifa lolote lile duniani popote pale tunapokuwa na viongozi wastaafu, wao ndio wanapaswa kuja ku, kuingilia kati migogoro kama hii inayojitokeza. Kwa mfano alizungumza spika wa zamani mheshimiwa Msekwa e, mheshimiwa e, alizungumza kwamba kuhusu Msekwa e, kwamba hajawahi kuona bunge linamkataa mkaguzi mkuu duniani kote. Sasa ingekuwa mbali zaidi na viongozi wengine wa wastaafu kuja kuhakikisha kwamba ofisi ya CAG na bunge wanakutanishwa ili kuona kwamba wanachokifanya au alichoamua walichoamua bunge kinakwenda kinyume na katiba, lakini pia ni fedheha kwa taifa, kwa sababu ni jambo ambalo kwa kweli aliwezi kuleta picha nzuri, hasa kwa wale wahisani ambao Nama. wanaleta fedha zao ndani ambazo pengine wanategemea ofisi hii ya CAG ndio inakuwa kama ni jicho lao kusimamia rasilimali mbalimbali wanazoleta kwa ajili ya maendeleo yetu. Kwa mimi ushauri wangu ni huo kwamba jambo hili bado linazungumzika na Mdia taifa, tuone kwamba watakaoumia ni sisi wa Tanzania, kwa sababu rasilimali zetu, fedha zetu tunazolipa kodi aliyekuwa anatusaidia kusimamia na kufuatilia ni ofisi ya CAG. Matumaini kwamba yote hayo unayoyaeleza Onesmo Ole Ngurumo, huyu ni mwanasheria ambaye amekuwa akifanya kazi hiyo kwa muda mrefu, yatatiliwa maanani. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja, mjadala wa wiki hivi leo tukizungumzia suala hili la utendakazi wa serikali, e, bunge na mahakama na idara zingine za serikali e, katika serikali mbalimbali hususan mbali, Afrika Mashariki na Kati. Hebu tuangalie kabla tujarejea na kufunga, manake naona muda unakimbia, mkamiti kibayasi, tuangalie wanasemaje katika mitandao ya kijamii a, hasa a, kwenye ukurasa wetu wa Facebook wameandika mengi tu kweli. Tuanze wapi, mkamiti haswa? Kuna huyu Kulwa Maduhu, yeye anasema kwa upande wake anaona idara mbalimbali zinashirikiana katika kuleta maendeleo ya wananchi. Kwa mfano, ametolea idara ya miundombinu wa barabara, hospitali na upatikanaji wa maji safi na salama kwa jamii, japokuwa kuna changamoto za hapa na pale. Lakini katika masuala ya idara ya fedha huwa hapo ni vigumu kujua kinachoendelea. Usayenda Mabula Magesha, huyu ni msikilizaji wa siku nyingi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, anasema idara mbalimbali mbali zinashirikiana kutenda kazi kama walivyopangiwa na serikali, hasa kwa upande wa umeme na miundo mbinu viko sawa, lakini kwa upande wa idara ya afya bado wako nyuma, vifaa vya matibabu mahospitalini hakuna, na kuna maswala mengine ambayo yanahitaji eh, kuangaliwa. Huyu Thomas anasema mahakama na serikali kuu zote huwa na mamlaka sawa kikatiba, hufanya kazi kwa pamoja, na hii huitwa kwa lugha ya kimombo hashtag separation of powers. Hii ni kulingana na maoni ya Thomas, lakini anasema mm -hmm, pia kunakuwa na changamoto, lakini haikuwa sahihi kwa bunge katalia kufanya kazi na kupitisha azimio la kuto kufanya kazi na hashtag Asad Edward Mayenga Njansi uh, anasema yeye binafsi Uh, niseme tu kuwa hakuna ushirikiano wa kweli kwenye mihimili hiyo kiutendaji. Ni baadhi la ya maoni, naam, lakini kabla pia ya kusonga mbele, kurudi kwa washiriki wetu pia, mm -hmm, tuna wasikilizaji wengine ambao pia wametoa maoni yao kwa njia ya simu. Hebu tumsikilize huyu kwanza, kisha turudi katika washiriki wetu katika laini ya simu. Oh, mimi naitwa Thomas Omoa venye umeniita. Niko niko katika katika Kisumu, milimani Kisumu, milimani ya Kisumu. E, eh, kulingana na maoni yangu mimi ningesema kwamba eh hizi arms of government ziko na mamlaka sawa sawia. Na pia zinafanya kazi kwa kwa, kwa ushirikiano. Hakuna ile iliyo na mamlaka zaidi ya nyingine. Kuna ile kitu inaitwa separation of powers alo ya umombo na fikiri unaelewa hiyo DMZ muridi. Kwa hivyo unapata kwamba eh, katika separation of powers hizi arms of government tunafanya kazi kwa kushirikiana pamoja, hakuna hili iliyo na, ma na mamlaka zaidi ya nyingine kulingana na kisheria, kulingana hiyo ni kulingana na kisheria. Lakini sasa ukiangalia ile practice, in practice unapata ya kwamba kuna ile executive inajaribu, yaani mahakama kuu haina ubinafsi, haina ile independence In the, in the ground ya yeah, na ile serikali kuu, kwa maana unapata kwamba ile executive, kuna zile executive order zinapata kwamba executive inataka mahakama kuu jinsi executive yenyewe inahitaji. Kwa hivyo wa, haiko huru mahakama kuu, haiko huru. Haya, shukran sana. Huyo ni mmoja wa wasikilizaji ambao wamezungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita. Uh, tunaendelea na mjadala wa wiki leo, tukiangalia vipi ambavyo serikali zinatenda kazi zake, hasa zile idara mbalimbali zinavyoingiliana. Je, zinatoa uh, zinatoa zinafanya kazi ambayo ni manufaa kwa wananchi au hazishirikiani kama inavyopaswa? Mkamiti, naona zimesalia dakika chache tu, sijui tumalizie vipi. Ni vyema tukarudi kwake afya rama ama tueleze kutokana na, na uzoefu aliokuwa nao kuhudumia jamii uh, za Wakenya, kile ambacho kimetokea hivi sasa nchini Tanzania kimekuwa kikizungumzwa kuhusiana na azimio hili lililopitishwa na bunge kuto kufanya kazi na CAG, je yeah ni kitu ambacho ana, ana, anaona kina kinaweza uh, kikahamia katika katika utawala ama serikali ya Kenya, manake nako pia kunakuwapo na malumbano ya hapa na pale, kama alivyosema na akitoa su... pia maneno yake ya mwisho mwisho, manake ha, naona swa. Muda ndo huo, mimi uh, maoni yangu ningesema hizi organs zinafaa zishirikiane, ziwe na, na uwiano ziweze kufanya kazi pamoja Nazisiwe na zisiwe na malumbano kwa sababu wananchi chini wanaangalia juu kunaendaje? Hawa watu wanashirikiana vipi? Wanafanya kazi vipi? Kama juzi tu nimesikia rais wetu wa Kenya akizungumzia kuhusu mambo ya kidogo, nitagusia mambo ya ufisadi. Kama kuna sekta ya polisi, juzi kulikuwa na hii mambo ya biometric kuandikisha wale maaskari wote walioko nchi ya Kenya. Unajua, kulipatikana kwenye Kenya polisi peke yake maaskari elfu tano ambao ni gushi, ambao wao ni ghost workers. Huo ni ufisadi ulioje! Kwa hivyo, katika utendaji kazi lazima kuwe na ushirikiano na kuwe na uwiano na kuwe na uwazi, kwa sababu ghost workers ni pesa ambayo, unajua, hiyo ni taxi ya wananchi. Wananchi wanateseka, wanakatwa taxi, wanafanywa nini? Pesa inaenda tu mifukoni kwa watu kiholela. Kwa hivyo, hiyo sio vizuri haswa kiserikali tunavyokwenda. Na pia tukiona siku hizi kunakuwa na mambo ya tenda, pesa zinatoka kabla ya kazi kufanyika, mambo mabaya sana. Serikali lazima iangalie, iangalie mwananchi anayeumia ni uh -huh. chini, ni mwananchi ambaye ni wa kawaida ambaye hajiwezi. Kwa hivyo mimi ningependa hizo organs zishirikiane na zifanye kazi pamoja Daziye na ziwe na uiano we learn through them, kwa hivyo sisi tukiona kule juu kunakorogeka, chini tutakuwa vipi? Shukran sana Mama Afya Rama, huyu ni mchambuzi na ni mwanasiasa pia, mkamiti amekuwa kwa siasa eh, kwa wakati fulani. Sasa ni mwanaharakati na mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake tawi la Mombasa nchini Kenya. Naona kwa bahati mbaya eh, bado tuko na wageni kwenye laini ya simu, lakini muda umekwisha. Eh, tuwashukuru wote ambao wameshiriki katika live talk hivi leo, ikiwa ni pamoja na Onesmo Ole Ngurumwa huyu mwanasheria kutoka Tanzania na vilevile vile, Maafya rama, kama nilivyosema, Nasor Abdul Karim akiwa kule Burundi na Jean Paul Kasereka, pamoja pia, bila kumsahau, uh, huyu Asmani Basarilwa tulikuwa naye katika uh, sehemu ya kwanza uh, ya mjadala huu kutoka hapa Washington. Ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya ambayo amesimamiwa naye Mary Mgawe, ikiwa uh, ni pamoja pia na mwelekezi hapa studio Aida Isa wakishirikiana na Fiona Wamai hapa studio nimeshirikiana na naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawashukuru sana nyote mliohusika ama mliojiunga nasi katika matangazo haya ya takribani saa nzima, kutoka hapa Washington. Tunakutakia wikendi njema, tuonane tena panapo majaliwa.