Kitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika siku nyingine tunapokuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia eh, maadhimio ya bunge la Tanzania ambalo limepitisha azimio la kutofanya kazi na mdhibiti na mkaguzi wa hesabu za serikali CAG Profesa Musa Asad kwa sababu tu alizungumza neno bunge ni dhaifu, alipofanya mahujiano na idhaa ya Kiswahili ya Umoja wa Mataifa jijini New York. Na katika sehemu ya pili tutaangalia uanzishwaji wa uh, kitu ambacho kitakuwa kinakusanya taarifa za wananchi wote wa taifa la Kenya, jambo ambalo bado kuna watu wanaona ni kuingilia faragha, lakini tutaangalia kiusalama swala hilo. Je, kweli litakuwa na manufaa? ninayekualika katika kipindi hiki mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika kwa Undani. Kama nilivyokueleza katika vidokezo, ni kwamba bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambalo linaendelea katika mji mkuu wa taifa e, la Tanzania e, leo limepitisha azimio la kutofanya kazi na mdhibiti na mkaguzi wa hesabu za serikali CAG, Prof musa Asad. Ikumbukwe kwamba Prof Asad alisikika katika mahu hojiano na mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya redio Umoja wa Mataifa N. Kayanda alipokuwa akimuuliza maswali juu ya ofisi yake katika kushughulikia mahesabu mbalimbali ya taifa la Tanzania. Profesa Asad alitamka bayana kwamba a, kutokana na yale ambayo amekuwa akiyafanya kwa namna moja nyingine manyingine yayehufanya ya kazi yake na pale inapoonekana kuna madha, a, mapungufu mengine jukumu uunfunu na kwa baadhi ya wakati mwingine bunge huwa dhaifu, maneno ambayo yalifanya bunge la Tanzania eh, kukasirika lakini lilimuita na kumhoji eh, katika kamati ya maadili ya bunge ya ufafanuzi juu ya mazungumzo yake. Sasa uamuzi huo wa leo umepitishwa leo Jumanne, Aprili 2 mwaka 2019 baada ya mwenyekiti wa kamati ya bunge ya haki maadili na madaraka ya bunge saka kuwasilisha na kusoma bungeni taarifa ya kamati hiyo ambayo ilimhoji eh, mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali uh, profesa Musa Asad eh, ambapo vilevile walitamka bayana kwamba wamemtia hatiani baada ya kubaini kauli aliyotoa kuwa bunge ni dhaifu, amelidhalilisha bunge la Tanzania. Huyu hapa ni mwenyekiti huyo wa kamati ya bunge ya haki na maadili Uh, na madaraka ya bunge, Emanuel Mukasa akielezea kile ambacho uh, kimesababisha wao wa mtie hatiani pamoja na kwamba aliambiwa maana ya udhaifu neno dhaifu kwa mtu wa kawaida anavyoweza kulichukulia, bado akuomba msamaha, anamtetea. Hii haijakaa sawasawa. Nam basi, maamuzi hayo ya kutofanya na CIG hayakupokelewa uh, kwa mikono miwili, kwa upande wa kambi rasmi ya upinzani ambayo inaongozwa na mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, uh, Mbowe ambaye yeye hakika alikuwa na haya ya kusema, akionyesha kupinga moja kwa moja juu ya uamuzi wa bunge la Tanzania kutangaza kwamba lenyewe halitofanye uh, kazi na ofisi ya CAG Profesa Musa Asad. Ibara ya kumi na nane ya katiba inasema nini? Kila mtu akiwemo CAG, kila mtu ana uhuru wa kuwa na maoni na kueleza fikra zake. Nam huyo basi ni uh, Freeman Mbowe ambaye ni mbunge wa Hai na vilevile vile ni kiongozi wa kambi rasmi ya upinzani katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kutokana na hili tukataka kupata ufafanuzi na uchambuzi kutoka sehemu mbalimbali e, kwa wataalamu wa sheria kuona nafasi ya bunge katika kutekeleza hili ambapo Eh, baada ya wabunge kutoa maoni yao eh, bunge leo lilikuwa likiendeshwa na naibu spika Dr. Tulia Ackson, ambapo yeye alihoji bunge ku, wabunge walihoji bunge kuhusu hoja hiyo, na wakakubaliana na jambo hilo na kusema ndio kwa walio wengi eh, wakionyesha kuadhimia eh, kutofanya kazi na mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali Profesa Musa Asad. tulizungumza mza na Fatma Karume ambaye ni rais wa chama, wa chama cha wanasheria Tanzania, eh, Tanganyika Law Society uh, na yeye alizungumza na mwenzangu Mary Mgawe, na kwanza akataka kujua uhalali wa kisheria wa kikatiba wa yale yaliyopitishwa na bunge la Tanzania maazimio hayo yana maana kwamba wanavunja katiba kwa sababu katiba inataka kwamba mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali kwanza afikishe kwa rais ripoti yake. Baada ya kukagua hesabu za serikali afikishe ripoti zake kwa rais, rais ndio anaipeleka hiyo ripoti bungeni ili ijadiliwe na wabunge, na wabunge wanaijadili. Tunaongea na Deodatus Balile ambaye ni mwanasheria vilevile eh, vile, vile mwanahabari na ni makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri e, nchini Tanzania. Nikataka kujua kwa yeye, kwa tafsiri yake kutokana na uelewa wake wa sheria e, na maswala na taratibu za bunge, je, a, nini anachokiona uhalali wa bunge e, kufanya maamuzi kama haya kisheria na kikatiba iko vipi Bunge halijavunja sheria yoyote, maana kazi ya bunge ni kutunga sheria na kazi ya bunge ni kuishauri na kuisimamia serikali. Sasa, katika kuishauri na kuisimamia serikali, bunge linaweza likapitisha maamuzi kwa njia ya maazimio. Lakini sasa, eh, madhara au utekelezekaji wa hayo maamuzi ndiyo inaacha maswali mengi kidogo, kwa sababu ni kama bunge limesahau kwamba bunge lenyewe ndo lilotunga katiba, katiba ambayo ndo sheria mama, na ukiangalia hiyo katiba ambayo ni ya mama inaweka utaratibu ulio wazi kabisa jinsi ya kumwondoa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa serikali iwapo kuna tabu ambayo wanaona kwamba sasa anapaswa kuondolewa. Mamlaka pekee yenye uwezo wa kuondoa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa serikali ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ukisoma ibara ya moja arobaini ah, na tatu ibara ndogo ya sita, kwanza inasema kwamba mdhibiti na mkaguzi mkuu wa serikali halazimiki kupata ushauri wa mtu yeyote katika utekelezaji wa lakini ukienda ibara ya mia moja arobaini na nne ya katiba ya Jamhuri ya Muungano inaweka utaratibu iwapo mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali amefika mahali sasa, wamemkinai kwamba bunge sasa linaweza kuwa limemshauri rais, ndio hiyo ninasema kwamba halijavunja sheria yoyote kwa kupitisha azimio, linaweza kuwa limemshauri rais kwamba linaona mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali hafai kufanya kazi ya udhibiti na ukaguzi wa hesabu za serikali. Sasa zipo sababu. Ya kwanza ni kwamba akifikisha umri wa miaka sitini mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali anastaafu. Akindwa kutekeleza majukumu yake kutokana na sababu za kiafya, basi pale pale inaweza akaondolewa kwenye hiyo nafasi yake. Lakini pia kuna neno limetumika pale kwamba akiwa na tabia mbaya. Sasa hii tabia mbaya haijafafanuliwa. Nimejaribu, nikijaribu kuangalia katika ile sheria ya tafsiri ya sheria ya ambayo tunayo ya mwaka elfu mbili na mbili haijafafanua vyema inamaanisha nini kwa hiki ambacho kimetokea leo katika bunge hapo Tanzania. E, wewe upo Dodoma, ni kwamba bunge limekataa kufanya kazi na ofisi ya CAG, au bunge limekataa kufanya kazi na Profesa Musa Assad? Azimio linasema halitaki kufanya kazi na mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, halijasema halitaki kufanya kazi <coughs> na ofisi ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Kwa maana hiyo eh, ukirejea ibara ya sitini na tatu ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, bunge sasa ndo linamshauri rais wa Jamhuri ya Muungano kwa sababu lina kazi ya kuisimamia na kuishauri serikali. Kwa azimio hili unaweza ukasema bunge limemshauri rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuona kwamba eh, mdhibiti ha, wanaona kama hatoshi. Sasa ni jukumu la rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuchukua lile azimio la bunge ambayo ni ushauri wa bunge kwake akalifanyia kazi. Sasa hivi tunaweza kusema ni kwamba bunge limeishauri serikali, halijafanya chochote zaidi ya kuishauri serikali. Tunafahamu kwamba mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ameshakabidhi ripoti kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na bunge leo limeadhimia hivyo kutofanya naye kazi. Kwa maana hiyo, endapo watakataa kuisoma ama kuipitia ile ripoti ambayo itatoka kwa raisi, kufika hapo bungeni watakuwa wanavunja sheria au wanavunja katiba. Kwanza ieleweke kwamba hawawezi kukataa kuisoma na pale bungeni, ile ripoti haiendi kusomwa, isipokuwa ile ripoti inakabidhiwa, inawekwa mezani, na ripoti yenyewe haiwekwi mezani na mtu yeyote, isipokuwa kwa mjibu wa katiba, ibara ya mia moja arobaini na tatu, mdhibiti na mkaguzi mkuu wa serikali akimaliza ukaguzi wa matumizi na mapato ya serikali, anakabidhi ripoti ile kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na ni jukumu la rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndani ya siku saba tangu ameipokea hiyo ripoti kuikabidhi kwa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kwa hiyo sasa hivi wala sio hiyo ripoti ambayo iko mikononi mwa mkaguzi na mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, ripoti imekwenda bungeni ikitokea ikuru kwa mjibu wa katiba kwamba rais ndiye anayekabidhi ile ripoti. Kwa hiyo sasa hii ripoti wala haiko tena mikononi mwa CAG, isipokuwa kama wakikataa kuipitia itakuwa ni ripoti ambayo wameigomea, ripoti iliyotoka kwa rais, na sidhani hilo kama litatokea kwa sababu wa mezani wabunge wanapata muda wa kuipitia na kuisoma na inakuwa ni public documents. Hata mwananchi wa kawaida anaweza kuiaccess. Then watapata muda sasa, wataijadili, wataona ni vitu gani vilivyomo humo ndani na kupendekeza marekebisho na uwajibikaji kwa vyombo vya vitakavyokuwa vimebainika kwamba vimetenda kinyume au vimefanya matumizi nje ya utaratibu wa kisheria. Kwa tafsiri yako Balile, unaweza ukasema kwamba bunge linataka Profesa Asad afutwe kazi? Kimsingi, kama wamepitisha azimio hili, wala huhitaji kuwa mwanasheria, huhitaji kuwa mchambuzi au mwanahabari aliyebobea kujua bunge linataka nini. Je, ikitokea kwamba bunge likakataa kuijadili kwa sababu wameshaadhimia kutofanya naye kazi, hapo itakuwa ni nini? Kimsingi, ukiangalia miliki wa ile ripoti unakuwa tena hauko mikononi mwa CAG, ina, inakuwa uko mikononi mwa rais wa jamhuri ya muungano. Kwa hiyo ni ripoti ambayo inasomeka ni ya CAG, lakini inamilikiwa na rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, kwa maana ya kwamba iliwasilishwa kwamba yeye ndiye aliyeipeleka bungeni. Sasa bunge likikataa kuijadili, haliwezi kuitoa pale bungeni likaipeleka kwa CAG likairudisha kwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania alimwambia rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania mrudishie CAG hii ripoti ni, ni mzunguko ambao uh, usipouangalia kwa umakini unaweza ukaona kwamba labda wanaweza wakaitupa hivi, wakamwambia CAG hatuijadili ya ripoti yako. Ni kitu ambacho mimi nadhani hakitakaa kitu kitokee okay. Lakini tunaweza kusema kwamba kuna mgogoro kidogo wa kikatiba ambao tokeza ama wanaweza wakajitokeza ha, wengine wakaja na theory kwamba bunge halina mamlaka ya kuhoji utendaji wa CAG maana ukirejea hiyo ibara ya mia moja arobaini na tatu ibara ndogo ya sita mahakama pekee ndo imepewa mamlaka ya kumhoji CAG iwapo pamekiuka sheria ya maadili ya umma na sheria ya maadili ya, ya umma, ina maana ni pamoja na kutotangaza mali zake, kufanya mambo kinyume na taratibu za kisheria. Sasa yapo mambo mengi ya kupruvu hapa ikiwa wataamua kuchukua huo mkondo na tusubiri tuone kadri yatakavyokuwa yanafunguka. Naam, ni Balile huyo, eh, Deudatus ambaye yupo uh, jijini Dodoma. Vilevile uh, mwenzangu Miri Mgawe aliozungumza na Profesa Musa Asad juu ya mapokezi ya kile ambacho kimetokea leo ndani ya Bunge. Baadaye ndio rais tunavyotaka. Binafsi niko tayari kufanya kazi. Huyo ni mdhibiti na mkaguzi wa hesabu za serikali ya Tanzania, Profesa Musa Asad akizungumzia suala hilo ambalo bado mjadala wake unaendelea, eh, hasa ukiangaliwa swala la kikatiba kisheria, na vilevile kimaadili. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili inayotuelekea nchini Kenya Moja, tunaelekea nchini Kenya ambapo hivi sasa serikali ya Kenya ipo katika harakati za kuanzisha mfumo utakaokusanya taarifa za wananchi wake. Kennedy Wandera yupo kwenye laini ya simu. Uh, Kennedy Wandera, kwanza, hebu tueleze, maanake swala hili ama zoezi hili lilipata upinzani wa hapa na pale. Kwa sasa taarifa zilizopo, serikali inasemaje? Uh, serikali tayari inaeleza kwamba imepata mwangaza wa kutekeleza huo zima baada ya siku za majaribio hapo awali katika baadhi ya majimbo, na inasisitiza kwamba sasa itaanza rasmi. Jinsi ilivyoanza rasmi leo, itaanza pia kuwahusisha watu na wafanyakazi wa serikali kuhakikisha kwamba anajisajili, na kulikuwa na pingamizi hapo awali mahakama, lakini sasa mahakama imeeleza kwamba serikali inaweza endelea Japo vipo tu vikwazo vidogo vidogo ambavyo mahakama imezowekea serikali kwamba wasikusanye ile data ya mtu kuhusu DNA na data nyingine ambayo haihitajiki katika zoezi. Na wamesema lini hasa wanaanza kufanya kutekeleza hili zoezi? Nam, naona tumepata matatizo ya kiufundi eh, lakini kutokana na hilo nilizungumza na mtaalamu wa masuala ya usalama uh, Mwenda Mbijiwe, nikataka kufahamu kile ambacho anakiona uh, kama Uh, mafanikio ya zoezi hili la kukusanya taarifa zote uh, za wananchi wa Kenya ambazo zitakuwa zikijumuisha uh, vitu mbalimbali mbali. Licha ya kwamba baadhi ya mashirika yasiyo ya, ya kiserikali na watetezi wa haki za binadamu walikuwa na wasiwasi wasi, na kile ambacho wanakieleza kitakuwa uh, ni kama vile kuingilia faraha ya watu eh, kwa kukusanya taarifa hizo mbalimbali mbali. Na Mwenda Mbijue nikataka kujua kwamba yeye kile ambacho anakiona ni nini juu ya zoezi hili, mpango huu wa serikali kuwasajili wa Kenya kwa namba mpya na mtandao mpya wa Kidijitali, basi bila shaka utasaidia hata serikali kujua ina wananchi wangapi nchini, na zaidi pia itatuwezesha ita, kujua tuna wageni wa nchi za nje wangapi hapa nchini, ni Wakenya wangapi wanaohitimu kiumri kufika ule umri wa kupewa vitambulisho vya taifa, Wakenya wangapi wanazo driving license ama e, passporti. Kwa hivyo bila shaka ni, ni maendeleo na tunaweza tu kuunga mkono na tutizame tuone ambavyo kutaenda sasa. Mtu anaweza akawa anajiuliza ni taarifa gani hasa ambazo zinaelezwa zitakuwemo ndani ya huu mtandao, kwenye mpangilio hule serikali itaweza kuweka pamoja, kujumulisha pamoja habari inayohusu kuzaliwa kwa mtu, umri wa mtu, kama yeye ni dereva de de ako na leseni namba gani. Pale pale patakuwepo hapo baadaye, na kuweza kudhibitisha wakenya wangapi wanalipa ushuru, wangapi hawalipi ushuru. Pale pale utakuta pana e, habari kuhusu kama mtu amejisajiri katika mpango ule wa kitaifa wa afya ambao unaitwa NHIF. Kwa hivyo ni ni huduma zote za serikali zimejumulishwa kwa pamoja. Sasa kuna wasiwasi. Si wa watu kuingiliwa faraha, yaani kupata taarifa ambazo kwa namna moja ama nyingine, uh, watu wanaamini kwamba serikali haikupaswa kuwa nazo. Hili wewe, kama mtaalamu wa maswala ya usalama, ni nini ambacho unaweza kutueleza uchukuaji huu wa hizi taarifa muhimu za watu? Je, utaingilia eh, zile taarifa muhimu za watu ambao wanaamini kwamba ni faraha. E, pamekuwa na tetezi kama hizo, na kuna Wakenya waliowasilisha ombi mahakamani wakiomba kuzuia mpango huo usiendelee, lakini mahakama ikawasikiza na ikasema, bila shaka, kuna vipengee vya mpango huo ambavyo e, bado serikali itabidi yaachane nao, lakini mahakama ikasema kwa pakubwa, haioni sababu yote ya kuzuia mpango huo. Kwa hivyo, mahakama kupitia mizani yake ya haki, ukweli na haki, imeweza ku kuupa mpango huo ile tunaita kuendelee lakini, vipengee fulani ambavyo vina utata, mahakama pia naye ikaagiza kwamba vipengee hivyo viweze kuangaliwa kwa pakubwa, na ikaweka tarehe ya kuvichunguza. Kwa hivyo, bila shaka, ukiona jambo ambalo hasa limepitia mizani ya ukweli na haki katika mahakama, basi kwa pakubwa swala hilo huwa linakuwa limeshughulikiwa vilivyo. Kwa usalama, ni kitu gani ambacho unaamini itakuwa ni rahisi sana kwa wachunguzi uh, kufanya pale uh, hili swala linapokuwa limekamilika, hasa kwa siku zijazo, katika vita hasa dhidi ya ugaidi. Kwa sababu mpango huu unahitaji pia wageni waliopo nchini wajisajili, basi tutaweza kuwajua ni wageni wapi walio hapa, siku zijazo kuweza kufanya uchunguzi wa jambo lolote. Hata tuseme kwa mfano, uhalifu umetendeka, iwe ugaidi ama jambo lingine, itakuwa rahisi sana, hasa ule uhalifu unaowahusu wageni wanaotembea nchini Kenya. Kwa hivyo takuwa tu ni kuingia kwenye mtandao na kuangalia habari yao na kuipata mara moja. Kwa hivyo, kiusalama, mpango huu bila shaka, ndugu, utaimarisha usalama, lakini hiyo hiyo pia vile ulivyouliza kwa swali la hapo juu ni kwamba kuna wale wanatetezi kwamba hii itakuwa ime, serikali ime, ime, imevuka mipaka na kuingilia siri za maisha ya watu. Lakini ndugu yangu, wapi? Dunia hii serikali ikitaka kujua lolote lako haitajua? Mimi niko nchini Kenya, hata serikali ya Marekani huko Marekani ikitaka kujua habari ya Mbijiwe leo hapa nchini Kenya itajua. Watatumia njia zozote, mbinu zozote. Kwa hivyo kusema serikali haifai kujua. Saa zingine ninaye ni kujaribu kupingana na mambo ambayo hatuwezi tukayamudu tuka na, kwa sababu mwananchi wa kawaida ni yule anayetia anaye avunji avunji e, e, sheria tu mtiifu. Mimi sioni pakiwa na haja yoyote kuwa na hofu naam. Ni mwenda Mbijiwe e, ambaye yeye ni mtaalamu wa maswala ya usalama akizungumza nasi kuamua e, mpango kuzungumzia mpango wa serikali ya Kenya, mpango ambao unaazimia kukusanya e, taarifa mbalimbali za raia wa Kenya ambao Uh, utakuwa ukijumuisha vitu vingi tu kuanzia namba zile za kulipia kodi e, mpaka uh, taarifa uh, za kidijitali yani biometric ambapo inakusanya uh, alama za vidole na vitu vingine ikiwa ni hatua ya kukabiliana na usalama, lakini vilevile kuwezesha uh, taarifa za wananchi wa Kenya kufahamika. Kama alivyogusia hapo Mwendamijiwe ni kwamba uh, zoezi hilo litawezesha vilevile uh, nchi kufahamu uh, kile ambacho kinaelezwa idadi kamili ya watu wake. Hata vilevile imebainisha katika mwendelezo wa uh, zoezi hili ambalo limefanyia majaribio katika ile idara ya polisi, imejulikana kuna takriban uh, maaskari ama polisi kadhaa ambao majina yayo yalikuwepo lakini kihakika watu kama hao hawapo na wamekuwa wakilipwa mishahara e, imekuwa ni polisi hewa. Basi kufika hapo tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo, e, upande wa pili alikuwa ni Saida Amdun kutoka Washington DC. Shukrani kwa kuwa nasi na usikose kujiunga nasi tena hapo kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika. Hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya. Nishafunga nazifu kwengine, nishasema no, acha nikusifu uzuri wa nyumba cho na ulivyo nadhifu, sipati vidonda vyako. hey, hey, if you leave me I go die I go die my baby na ukinipenda tajidai tajidai my baby