Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia eh, hotuba ya uh, rais Uhuru Kenyatta wa Kenya aliyetoa kwa taifa, hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu kabisa, eh, na wananchi wa Kenya, hali kadhalika eh, eneo zima la Afrika Mashariki kujua kile kinachoendelea uh, nchini humo hasa katika kukabiliana na maswala ya rushwa na hii leo, katika sehemu ya pili, e, tutaangalia ziara ya mkuu wa Umoja wa NATO ambaye yupo hapa Washington. Amekuwa akikutana vilevile na mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa wanachama wote, wamekutana hapa a, mjini Washington kuzungumzia maswala mengi tu juu ya umoja huo, na moja kwa moja tukianza kuangalia haya mambo kwa undani. Mimi naitwa Idi Ligongo nam karibu katika Kwa Undani, na kama nilivyokuambia leo hii tunaanzia E, nchini Kenya ambapo rais wa uhuru wa Kenya amehutubia taifa katika hotuba ambayo imegusa a, masuala mengi tu ambayo kwa kawaida eh, huwa watu ama wananchi wa taifa hilo husubiri kwa hamu kujua kile ambacho eh, rais wao atakieleza. Kenya hivi sasa mjadala mkubwa upo katika swala la kukabiliana na ufisadi, na vilevile vile watu wengi walikuwa wakisubiri kusikia kile kinachotokea eh. Profesa Chacha Naigoti, uko hapo Nairobi, uh, umesikiliza hotuba ya uh, rais Uhuru Kenyatta. Hebu tueleze yale ambayo umeyapokea kwenye hotuba hii, akua yanaelezea msimamo wa nchi ya Kenya kwa sasa hivi, kufuatana na yale ambayo yametendeka mwaka mzima huu ambao umepita, kwa sababu hii hotuba ni ya kila mwaka na yanahusu amani au usalama wa nchi kufuatana na mahusiano ya nchi na nchi nyingine zilizoko Afrika Mashariki. Inahusu pia baadhi ya matukio mbalimbali mbali na mojawapo ya matukio haya ni tukio hili la kwamba kuna shinikizo kubwa kuhusu mambo ya ufisadi katika serikali uh, ya Kenya kwamba kuna baadhi ya viongozi ambao wametajwa uh, kuhusishwa na, na, na uporaji wa mali ya umma. Na kwa sababu hiyo, Wakenya wengi walikuwa wanatarajia kwamba raisi angetoa msimamo mkali dhidi ya hayo. Ametaja msimamo wake, lakini pia amesema kwamba sio vizuri kuanza kujishinikiza kiasi cha kutaja majina na kuanza kuyahukumu kabla upelelezi haujafanyika na kabla haijaonekana bayana kwamba matendo ambayo yanahusishwa na hao watu ambayo ni ya kifisadi ni matendo ambayo yanaweza kuwajibishwa kutokana na misingi ya kisheria. Ewandera, uh, upo kwenye laini hivi sasa. Hebu tupe dondoo zile za uh, hotuba hiyo ya kitaifa ya kila mwaka ya rais Uhuru Kenyatta hii leo. Naam Id, uh, jinsi ulivyoeleza hapo awali, ni kweli rais Kenyatta amechukua muda mwingi sana akizungumzia suala la ufisadi, na akaeleza kwamba miaka ya nyuma ametoa msimamo wake kuzungumzia ufisadi na kutajia kwamba sasa juhudi hizo zimeongezeka zaidi na vile vile kusisitiza kwamba hamna chochote kitachosimamisha mkondo huo. Sasa, na mojawapo wa kile ambacho amekitarajia kwamba atakichukua ni kwamba yeyote katika afisi yake, kwa katika afisi yake, serikali yake, awe ni waziri, awe ni yeyote katika serikali yake, basi iwapo tu atatajwa na kesi yake kuwasilishwa mahakamani, basi hapata kuwapo. Na jingine kitakachoshtukia ni kwamba huyo aliyetajwa mahakamani ataondolewa kwa muda akihakikisha kesi yake ina inazungumziwa ina, ina na kujaribiwa kule mahakamani. Kwa hivyo akatarajia kwamba hatovumilia yeyote kutokana na zile sehemu ambazo amekuwa akizitoa hapo awali, kwamba hatovumilia vumilia yeyote awe ni mwandani wake wa kisiasa, yeyote ni katika serikali yake, atahakikisha kwamba kila mtu ana bila shaka, ana anakabiliana ana, ana na, na, na, na, na, na mkondo wa sheria. Na vile vile pia ametarajia kwamba leo mapema asubuhi kabla kuanza kuzungumzia kutoa hutuba kwa taifa ametajia kwamba kuna jaji wa mahakama kuu ambaye jina lake liliwasilishwa mbele yake, na sasa rasmi ameanza mchakato wa kuweza kutoidhinisha au kutoidhinisha uteuzi wa jaji huyo na kusisitiza kwamba huyo anafaa kuhakikisha kwamba anavuliwa ule, ule ujaji kwa sababu ametajwa katika kashfa za ufisadi. Lakini kingine ambacho rais Kenyatta pia amekitajia sana ni mahusiano yake na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuhusu ile handshake, akisisitiza kwamba hamna kurejea nyuma katika makubaliano hayo na kuyatajia kwamba ni makubaliano muhimu sana katika kuleta wakenya pamoja, na kusisitiza kwamba Uh, kila mtu nishati aunge ya jitihada hizo, na vile vile pia ametaja kwamba sasa patakuwa na amesisitiza ame, kwamba bunge linafaa litoe takriban shilingi bilioni kumi ambazo zitafanikisha kuendeleza mkondo huu wa kurejesha kujenga kuponya yale makovu yanayofungamana na siasa za, za, za nchi huko na watu na jamii ambazo ziliathirika kutokana na vurugu za siasa na kusisitiza kwamba iwapo hilo litafanyika, basi patakuwa, pan, patakuwa na juhudi uh, tele za kuhakikisha kwamba Wakenya wanakuja pamoja na wanazungumza pa kwa sauti moja. Vilevile, kingine ambacho amekitajia sana katika uh, suala ambalo tumelishughulikia katika matangazo yetu hapo awali ni suala la, la, la ugaidi Unakumbuka, ii kuna wakati idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ilienda pwani ya Kenya na kuzungumza na baadhi ya vijana wa raia raia wa Kenya waliojiunga na kundi la Alshababu na wengine wakaeleza kwamba serikali uh, haijaweka mfumo thabiti wa kuhakikishia kurejea kwao nyumbani na uh, kusisitiza kwamba wapo wengine wengi ambao wanataka kurejea kutoka maeneo kama na maeneo mengine nchini Somalia kutoka katika lile kundi la kigaidi la Alshabab lakini wanaeleza kwamba kurejea nyumbani watarajia kufanya nini, maanake serikali haijawahakikishia chochote. Lakini Rais Kenyatta amelitajia hilo na akaeleza kwamba serikali imeweka mfumo wa kuhakikisha kwamba vijana wote au wale wote ambao wamejiunga na makai, ma, makundi ambayo yametajwa kuwa makundi ya kigaidi, iwapo watajisalimisha na kueleza kwamba wameachana na vitendo vya kigaidi, basi serikali itawarejesha katika jamii. Hilo amelitajia Rais Kenyatta na kuhusu uchumi Kenyatta ametaja kwamba uchumi wa nchi umekua kwa kajiana, mwaka jana mwaka elfu mbili na kumi na nane uchumi wa nchi umekua kwa kwa, kwa takriban asilimia sita nukta moja na vilevile akaeleza kwamba anatarajia uchumi wa, wa, wa nchi uh, mwaka huu kukuwa kwa asilimia sita nukta tatu kutokana na kuwepo kwa mazingira bora uh, ya kufanyia kazi nchini Kenya. Lakini kingine ambacho pia amekitajia ni kuhusu uhusiano wa Kenya na Marekani, hususan kuwepo kule kwa ndege za moja safari za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi New York na kueleza kwamba ndege hizo, uh, safari hizo zitaongeza sana wata, idadi ya watalii watakaoingia Nairobi kutalii sehemu mbalimbali za nchi na vilevile kuongeza sana uh, uchumi kupigia uh, tija kupigia pondo uchumi wa nchi, na akasisitiza kwamba uh, safari hizo Wakenya watakapokuwa wakiondoka hapa Nairobi kuelekea New York Marekani, au Washington DC na maeneo mengine, basi soko la Marekani litafunguliwa kwa raia wa Kenya na raia wa Afrika Mashariki, na hiyo itakuwa ni hali nzuri bora zaidi kwa uh, mahusiano ya nchi hizi mbili na vilevile ametajia kuhusu vile, uh, kwa, kwa haraka zaidi amezungumzia uh, kuhusu Uh, usalama wa nchi akitajia kwamba Kenya haitovumilia vitendo vyote vinavyo vinavyoonekana uh, uh, ku kutoweka ku, ku, mfumo wa uh, usalama katika nchi ya Kenya haito ka uh, na haitomvumilia yeyote ambaye huenda akaingia katika kuvuruga amani ya nchi. Asante sana Kennedy Wandera. Sasa tuje kwako kwa, uh, Profesa Chacha Nyaigoti Uh, dondoo hizo ambazo amezigusia mwanahabari wetu Kenned Wandera ni swala la ufisadi, maridhiano baina ya Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, swala la ugaidi, uchumi eh, wa Kenya kwamba mwaka jana ulikuwa kwa asilimia sita nukta moja na matarajio kwa mwaka huu ni kukua kwa asilimia sita nukta tatu Hali kadhalika swali la usalama, je, kwa yale ambayo unayaona yanaendelea ya kwa vitendo katika serikali ya Rais Uhuru Kenyatta yanaashiria kutekeleza kukabiliana na matatizo yote haya ambayo amegusia Wandera. Nafikiri e, jambo zuri zaidi ni kusema kwamba katika hotuba yake rais Kenyatta amewahakikishia Wakenya kwamba amani ni bora kuliko uh, uh, vita na kuliko kuzozana na kurushiana maneno kama ambavyo siasa za Kenya zilikuwa zimeielekeza hii nchi katika hali ambayo kila baada ya kupiga kura uh, nchi ilikuwa inakatika na inakuwa na mpasuko ambapo watu walikuwa ni kama wanaishi katika nchi mbili tofauti. Nafikiri hilo kwangu mimi ninaona ni kauli nzuri kwamba ametaja ile handshake yake, kushikana mikono kama ishara ya amani na akaielezea kwamba kiutamaduni katika tamaduni za Waafrika, wakati watu wanaposalimiana na kushikana mkono huwa wanaambi, wanaombeana na kutakiana mema na, na kwamba katika kutakiana mema kunakuwa na amani na katika amani kuna kuwa na maendeleo, kwa sababu vurumai na vurugu ambayo ingeweza kuchafua a, a, nafasi zile za ajira kuchafua nafasi za utenda kazi zote hizo zinakuwa ni jambo la la la, la, sahau na nafikiri kwa upande huo tunatarajia kwamba akiendelea kuwa na msimamo wa aina hiyo, basi hii nchi itakuwa kwenye njia ya kupata ufanisi ambao, kwa kauli zake mwenyewe katika hotuba yake leo, ametaja kwamba nchi ya Kenya inatakikana kufuatana na ukuzi wake wa uchumi na kufuatana na mahusiano yake ya kiutu na kisiasa na kufuatana na taaluma mbalimbali mbali ambazo Wakenya wameweza kushiriki, inatakikana kuwa kama ni, ni, ni nyota nzuri katika uh, upande huu wa Afrika na Afrika kwa ujumla, kwamba inatakikana nchi ya Kenya tusitize umoja wetu, na katika huu umoja tuweze kupata maendeleo, na katika kupata maendeleo tutakuwa ni sehemu ambayo inakuwa ni kielelezo bora kwa nchi nyingine za Afrika ambapo kuna machafuko ya aina mbalimbali. Kwa hivyo kwa hivyo mimi nimeona ni kama amesisitiza nafasi ya Kenya, ambayo kwa muda mrefu tumekuwa tukitaja kwamba hii nchi ina wataalamu, hii nchi ina sehemu mbalimbali, na makabila haya ambayo yako katika hii nchi sio sababu ya kuendeleza uhasama kati ya kabila moja na kabila jingine au kati ya watu ambao wanajitaja kama ni wa mrengo wa siasa ya upande mmoja dhidi uh, ya upande mwingine. Tunahitaji amani, tunahitaji maendeleo, na nafikiri hotuba hii imesisitiza kauli eh, na msimamo ambao rais Kenyatta ameuchukua kwa sasa, ambao unasema ni heri tuwe pamoja, tuwe na amani, nchi yetu ipate ufanisi kwa pamoja, na haya matatizo ya kijamii yapunguzwe. Asante sana uh, Profesa Chacha Nyaigoti, na vilevile vile ni kushukuru sana mwanahabari wetu Kennedy Wandera e, ambako umetupa dondoo za hotuba ya kila mwaka ambayo inatambulika kikatiba e, nchini Kenya ambayo inamlazimu rais kuelezea hali ya taifa. Eh, akigusia kule ilikotoka kwa mwaka uliopita na matarajio ya mwaka ujao. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, na tutaangalia eh, NATO nini ambacho inafanya hivi sasa, wakati mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa wanachama wamekuwa wakikutana hapa jijini Washington DC. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na moja kwa moja, uh, tunaangazia mawaziri wa nje wa nchi wanachama wa umoja wa NATO wamekuwa wakikutana hapa jijini Washington kuzungumzia masuala mbalimbali yanayoukabili vile vilevile, eh, umoja huo. Hali kadhalika, mkuu eh, wa umoja huo Jenerali uh, Stoltenberg alikutana na rais wa Marekani Donald Trump, ambaye toka kipindi cha kampeni na hata alivyoingia madarakani amekuwa akikosoa baadhi ya mataifa ambayo ni wanachama wa NATO kwa kutoshiriki kikamilifu katika kutoa zile ada zao za uwanachama. Na hapa studio tunaye mtangazaji mwandamizi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Abdu Shakur Abud ambaye ameangazia uh, hayo yanayoendelea hapa Washington DC eh, juu ya umoja huu wa NATO ukiwa unaadhimisha Uh, mwaka wa sabini toka kuundwa kwake. Abdushakur Abud, moja kwa moja tuanze kwa kutuele, utweleze uh, maswala gani hasa ya msingi ambayo uh, hawa mawaziri ama uh, kipindi hiki ambako mkuu wake yuko hapa Washington yamekuwa yakizungumzwa hasa? Asante sana Idi, kwanza ni kumradhi niseme kwamba Stoltenberg si jenerali, lakini yeye ni kiongozi wa kiraia, maanake NATO inaongozwa na baraza la kiraia ambapo Stoltenberg ni katibu mkuu na mkuu wa jeshi ni admirali marshal wa jeshi la anga Stuart Pech. Sasa mawaziri kutoka mataifa 29 walioko hapa Washington wanaadhimisha miaka sabini tangu ushirika huo kuanzishwa mwaka 1949. Mkataba um, ulitoa saini tarehe 4 Aprili, kwa hivyo ni kuadhimisha kuanzishwa kwa sherehe kuanzishwa kwa ushirika huu ambao kwa hakika sehemu kubwa kazi zake ni za kijeshi. Kwa hivyo mawaziri wa mambo za nje wanapozungumza hapa hii leo, wamekutana leo, ndio siku ya pili, wanaendelea na mkutano wao, ni kuzungumzia maswala ya namna ya kuimarisha jeshi la NATO shughuli za NATO. Kama tunavyojua ni kwamba NATO ina wajumbe ishirini na tisa. Kwa hivyo nchi 29 tangu kuanzishwa kwake imeshawakubali mara tisa wajumbe wepya. Kwa hivyo wanazungumzia swala hilo, kuna mataifa mane ambayo yanatarajiwa kujiunga, ikiwa ni Montenegro na nyinginezo zile zilizokuwa mashariki ya Ulaya. Kwa hivyo wanazungumzia swala hilo. Pili, wanazungumzia bajeti ya NATO, ambapo kulingana na taarifa kutoka mkutano huo wanazungumzia bajeti ambapo tunajua kwamba Stoltenberg alipokutana na Rais Trump, maswala mawili, Trump alikosoa vikali sana, alikosoa Ujerumani akisema kwamba Ujerumani haitoi mchango wake namna unavyostahiki, ambapo kila nchi mwanachama inabidi kutoa asilimia mbili, asilimia mbili ya mapato yake jumla kwa umoja huo, na vilevile vile kuona kwamba Ujerumani hadi hivi sasa imetoa asilimia moja tu lakini Stoltenberg leo alijibu katika mkutano huo wa mawaziri kusema kwamba Ujerumani inaongeza hatua kwa hatua mchango wake. Vilevile vile alishambulia Uturuki kutokana na kununua silaha au mfumo wa ulinzi wa makombora wa s 400 kutoka Rusia. Stoltenberg amejibu hii leo kusema kwamba wanachama wana haki na uwezo wa kununua kitaifa silaha zao, na anasema kwamba sio tatizo kununua kutoka nchi za nje. Na swala jingine ni kwamba mawaziri hawa wanazungumzia sera za upanuzi za Russia. Russia tunajua, ameingilia Ukraine, amekalia kwa hivyo wanazungumzia maswala hayo na vile vile wanazungumzia mvutano wa biashara, ingawa ni ushirika wa kijeshi, lakini wanaangalia mivutano ya kimataifa ambayo yanaweza kuchochea ugomvi, kwa hivyo wanabidi kuingilia. NATO ilipoundwa mwaka 1949, ilikuwa ni shirika la kujilinda kati yao wenyewe dhidi ya uvamizi wa Iliyokuwa ikiongozwa na Russia na wakati ule kulikuwa na mkataba wa Warsaw. Nchi za mashariki zilikuwa na shirika lao la kijeshi, nchi za magharibi NATO, shirika lao mbali. Sasa, kwa kile ambacho uh, kinaendelea hivi sasa, kauli ya Rais Donald Trump imechukua nafasi gani, na je, kuna ishara yoyote ya kubadilika kile ambacho Rais Donald Trump amekuwa akikieleza kwamba baadhi ya wanachama E, wa umoja huo hawalipi ada zao za wanachama inavyostahiki na Marekani imekuwa ikibeba mzigo mkubwa. Kwa hakika, Trump alijivunia kwamba yeye yeah, ameleta mchango, lakini Stoltenberg vilevile amesema ni kweli Shinikizo la Trump limeweza kuleta mabadiliko, lakini hawafurahi namna anavyoshambulia wanachama wenzake. Wanasema sisi watu pamoja, lakini vilevile vile wanakumbuka, wako katika tahadhari kwamba Trump katika kampeni zake za uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na sita alitishia kwamba ataiondoa Marekani kutoka NATO. Kwa hivyo wanafanya tahadhari, ndio maana hata sherehe za miaka sabini ambazo ni sherehe kubwa ha, hakuna sherehe za kwanderemo na fiju hapa Washington, hatuoni wamechukua tahadhari, wanamwogopa Trump asija kaanza kukosoa tena, na vilevile vile wanakumbuka kwamba Trump alijiondoa kutoka mkataba wa Iran, ambapo wao naso kwa ujumla wanahisi kwamba ulikuwa ni mkataba unaostahiki kushikilia. Kama Stoltenberg alisema kweli, Russia ni adui wetu, lakini inabidi tuendelee kuwa marafiki. Kwa hivyo mambo haya yote yanajadiliwa, yanazungumziwa. Kuhusu hiyo bajeti uliouliza, ni kwamba wanaangalia vipi wataweza kuongeza mchango wao na ni mahala gani ambapo NATO inabidi kuingilia kati, kwa sababu NATO imepanuka mbali na ushirika kuwa kati yao, wamejikuta wameingia katika vita vya Afghanistan wameingia katika vita vya Kosovo, wameingia katika vita vya Libya, wameingia katika vita vya Siria. Kwa hivyo wanajiuliza hivi sasa, wanazungumza tutaendelea kuingilia vita vikubwa hivi mpaka lini, gharama zake na kadhalika. Kwa hivyo kulingana na taarifa kutoka ndani ya mazungumzo, ni masuala hayo wanaozungumza sasa. Kwa kukamilisha tu, Abdushakur Abud, ni swala la msingi ambalo tungewaambia uh, wasikilizaji uh, kuna maadhimio yoyote ambayo wameamua, wameamuaku kuyafik pale watakapomaliza uh, kikao chao hasa hawa mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa wanachama wa NATO hadi hivi sasa hakuna taarifa yoyote iliyotolewa, lakini bila shaka watakuwa na taarifa ambayo watabidi kuitoa mwisho wa mkutano wao, kwa sababu wanakutana hapa Washington, alafu baada ya hapo kutakuwa na sherehe kuadhimisha hizo miaka sabini, lakini bila shaka nafikiri watakuwa na taarifa ambapo watazungumzia swala la ushirika wao kule Siria, ambapo tunajua kwamba Marekani ilisema imejiondoa, alafu inajiondoa kutokana na ku amba ISIS wameshindwa. Uh, watazungumzia swala hilo, watatoa vilevile vile. Watazungumzia swala la Uturuki, kuangalia jinsi ushirika wa Uturuki unaweza kuangaliwa ikiwa unachukua hatua hiyo ya kununua silaha kutoka Rasha. Abdu Shakur Abud, mi ni kushukuru sana kwa kuwa uh, nasi hapa. E, huyo ni Abdu Shakur Abud, mtangazaji mwandamizi wa idhaa hii ya Kiswahili, e, akiangazia kile ambacho kinaitwa ni maadhimisho ya miaka sabini ya umoja e, wa kijeshi wa NATO, ambao uh, mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa wanachama wanakutana hapa mjini Washington, na vilevile vile tuliangalia swala la hotuba ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, hotuba ya kila mwaka ambayo uh, katiba ya taifa hilo inamtaka uh, rais aliye madarakani kuzungumza na umma uh, ama wananchi, kuwaeleza kile kinachoendelea uh, kwa taifa katika mwaka uliopita na matarajio ya mwaka ujao. Mimi naitwa Wiji Ligongo, shukran kwa kuwa nasi ni kuambie, kwa kwamba tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikikwaga kutoka Washington DC. Hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao hiki cha kizaizai kilichoimbwa na Lina akishirikiana na Diamond. Kumbe na nguvu ni hatari, ukisha ukisha nasando upone, yanaanza kama safari, twende fulani ukaone. Kumbe na nguvu ni hatari, ukisha nasando upone