Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa tarehe ni 8 mwezi naonuwa 4 mwaka ni wa 2019 jina langu harizon kamao nami nikiwa hapa ndani ya studio ikiwa ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa washington kumi na nusu alasiri ya afrika ya mashariki tisa nusu afrika ya kati ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele langu jina naitwa Sandey Shomari. Basi tumekuandalia mengi kwenye VOA Express. Tutatembea kule Rwanda tuone maadhimisho ya mauaji ya halaiki yaliyofanyika miaka 25 iliyopita yanaendelea vipi. Vilevile tutaangalia kuhusu mkutano wa vijana unaendelea huko nchini Tanzania katika mji wa Arusha, bila kusahau kwamba Ah, tutaangalia baadhi ya masuala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii vilevile. Kama huna kazi, tutaangalia ni lipi la kufanya. Na tukiguzia hilo la kama huna kazi, basi ni nini ni pia kijana anaweza akafanya, labda akajimudu na kujituma ili apate riziki ya. yeah, mi kazi yangu nauza nguo, lakini style fulani ambayo sio nguo tu za kawaida, bali ni nguo zenye watu wanapenda na watu wanakosa, ndio nikaona hiyo idea, hacha nifanye biashara ya kuuza nguo na tukiwa katika hayo hayo masuala ya vijana, wanashauriwa vipi, wafanye nini? Vijana wa Afrika Mashariki, wakati wa kikao hicho cha Arusha, tuweze kuchangamkia na kutafuta ujumbe kwa hizi uh, uh, uh, taasisi za serikali na pia kupitia kwa taasisi zetu tuweze kujua ni nini kinachoendelea haswa vijana wanaotoka katika mipaka Haya, vijana wanatoka kwenye mipaka hii ni katika jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Vijana hawa wanaangalia ni kitu gani wanaweza kufanya kuweza kushirikiana na kuweza kuona hayo. Basi tutaangalia kwa kina zaidi tutakapoungana naye Asiraji Mvungi hapo baadaye kidogo, lakini pia usisahau kwamba kama ulivyosema, kamao moja kwa kama moja ni maadhimisho miaka 25 ya mauaji halaiki mengi fanyika na tano ya mauaji halaiki kule nchini Rwanda. Mengi yamekusha fanyika, lakini tunaye mwenzetu Silvanus Karimera kutoka kule Kigali. Tumkaribishe basi Silvanus atueleze yale ambayo yanajiri. Naam, asante Somali, ni kwamba kinachojiri kina leo um, waziri mkuu wa Ubelgiji Charles Michel na ujumbe wake ambao unaundwa na jamaa na ndugu za wanajeshi kumi wa Ubelgiji ambao waliuawa eh, wanajeshi wa, wa, wa, watiifu kwa rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Aberimana eh, leo mapema leo aliweka shada la maua pale, na akawa amesema kwamba kuzikwa au makaburi ya wanajeshi wao walioko Rwanda yanazifanya yana nchi mbili kuwa na historia inayouana na kuwa pamoja. Kwa hivyo, na kadhalika, kwa hivyo akasema nchi mbili zitaendelea kushirikiana kadhalika ili kuhakikisha kwamba hawa hawa, hawa, hawa, hawa fikiria masuala yaliyopita, lakini sasa wanapiga hatua. Lakini baadaye Rais Kagame alifanya mkutano wa waandishi wa habari wa kimataifa, kwa sababu hapa kuanzia jana na juzi Uh, kumekuwepo na makumi kwa mamia ya wanahabari kutoka nchi mbalimbali Ulaya, Afrika, Marekani na kadhalika. Watu walikuwa wakifuatilia shughuli zinazoendelea. Kwa hivyo amefanya, amefanya nao kama na waandishi wa habari, na kubwa zaidi akagusia kwamba Rwanda iliamua kutoendelea kufikiria aliyoipata, lakini sasa ikaamua kusonga mbele na ndio maana kidogo kuna hali fulani ya maendeleo, lakini kubwa zaidi akasema kwa utawala wa Ufaransa wa, wa Rais Emmanuel Macron kwa sababu kama wanavyotambua kwa faida ya msikilizaji ni kwamba hizi nchi mbili tokea mauaji ya mwaka tisini na nne zimekuwa na migongano ya hapa na pale. Sasa akasema kwamba ni serikali hii ya Macron ambayo kwa kweli imeonyesha uh, kuweza kufanya mambo mazuri tu kuhakikisha kwa, mm -hmm. kwamba sasa ule urafiki na ujirani mwema, yeah. ama mm -hmm. na ushirikiano wa karibu unaendelea na nikukumbushe kwamba tayari rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesha ameshaunda jopo la majaji ambao watachunguza nafasi ya serikali ya Ufaransa wakati huo katika mauaji ya Rwanda. Kwa hivyo rais akasema kwamba hilo ni swala ambalo ni la kupongeza kwa kweli, na kwamba kwa vyote vile lazima watendelea. Jambo la pili, labda akazungumzia tena uhusiano usi, wa nchi ya Rwanda na, na, na, na, na mataifa ya Afrika Mashariki. Akasema jumuiya ya Afrika Mashariki hii ya nchi sita haina matatizo makubwa, kwamba migongano iliyopo ni migongano ambayo itaendelea kuwepo kwa sababu wanadamu wanakuwa na migongano hapa na pale na akasema kwamba hata marais marais wote sita wangehudhuria sherehe hizi ama maadhimisho haya, ni kwamba bado haina maana kwamba matatizo ya, ya, ya, ya muungano wa Afrika Mashariki yamekwisha. Kwa hivyo akasema kwamba miungano ya hapa na pale ambayo inafika hapa na pale uh -huh. Ni suala la kawaida katika maisha ya wanadamu naam. Na mla, sasa, Karemera uliguzia swala la Ubelgiji um, na Kando na kusema kwamba kuna historia kubwa kati ya Rwanda na Ubelgiji, kuna ahadi zozote ambazo zimetolewa za kimaendeleo ambazo zitatoka kwa Ubelgiji na kufanyika nchini Rwanda? Tunavyozungumza kwa sasa, hakuna ahadi ya maendeleo iliyotolewa, lakini Ubelgiji, kumbuka, ni moja ya nchi za Ulaya ambazo zimekuwa zikitoa misaada kwa Rwanda kwa namna moja ama nyingine, hasa katika miradi ya kilimo na maendeleo. Wakati kama huu, wakati mwingine inakuwa ni ni hali ya, ya ya ya ya kusononeka, ni hali ya kusikitika. Kwa hivyo hotuba zinakuwa ni chache na hata hotuba zinazotolewa ni fupi. Watu wanakuwa kidogo, hakuna hali fulani ya kusononeka. mm -hmm. uh, kwa hivyo hakuna kwa kweli kuhusu hilo alikuwepo kwa sababu, lakini mimi nahisi kwamba alikuwepo kwa sababu kuna na uh, njia nyingine ambazo zimekuwa zikiwepo ziki, ziki, ziki katika ushirikiano wa nchi mbili kwamba hali itaendelea kutengemaa kama kawaida, lakini kwa leo hilo alikuzungumziwa kwa kweli. Asanti ah, sana Silvana Scaramero, ukiwa Kigali, kwa kweli tutakuwa tukiendelea kutafuta kwa kina ama zaidi kuhusu maadhimisho ya mauaji ya halaiki yaliyofanyika miaka ishirini na tano iliyopita. Sawa kabisa. Basi moja kwa moja kutoka huko tunaelekea hadi nchini Tanzania, katika jiji la Arusha. Huko Arusha, uh, tunaambua zaidi ya vijana mia nne kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana huko. Nini ambacho wanazungumza? Yapi yanayojiri? Nini walichofanikiwa kupata? Tuungane na mwandishi wetu Siraji Mvungi. Karibu kwenye VExpress, tueleze vijana hawa wanaokutana, nini wanayozungumza na waliokamilisha ni yapi mpaka sasa. E, ni kweli kwamba vijana hawa wamekutana hapa jijini Arusha na kubwa wanalozungumzia ni namna ambavyo e, pengine yale mapendekezo ama changamoto zao wa ambazo walishaziainisha kwa kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zinavyotekelezwa. Na hapa ni naye mmoja wa, wa vijana ambao ni wa-wameandaa kongamano hili anatuelezea zaidi kuhusiana na, na mkusanyiko huu. Kwa majina naitwa Lilian Alex, nafanya kazi na East Africa Civil Society Organizations Forum. Hiyo basi, tukajaribu kuwaleta vijana ambao wanaweza wakaja, ambao tayari wana mabaraza katika nchi zao, ili waweze kushare experience katika kuran baraza lao na waweze kutuambia changamoto mbalimbali walizopitia kama vijana katika kuunda baraza na hata mpaka leo mpaka baraza linavyoendelea kufanya kazi nam wasiraji kwa hiyo vijana hawa wanazungumzia moja ya machangamoto hayo ya ni kufanya kazi. Lakini je, changamoto zao wanazozigusia ni zipi na wanazifanyia kazi kiasi gani? Nimejaribu e, kuzungumza pia na baadhi ya wawakilishi wa vijana hawa, ambapo mmoja wao kutoka nchini Kenya yeye anasema kwamba pamoja na kwamba e, baadhi ya baadhi ya masuala ambayo wamekuwa wakiahidiwa yanafanyiwa kazi, lakini kwa kazi ndogo ambayo wanaona kabisa kwamba hairidhishi. Hebu tumsikilize. Kuna malalamishi hapa na pale kuhusu uhamasishaji wa uh, uh, uh, jumuiya katika mashinani kule Kenya vijana wa mashinani hawajapata fursa ya kushirikishwa vikamilifu katika uhamasishaji huu, kwa sababu makundi yao kule mashinani hayajaelewa uh, uh, utaratibu uliopo uh, wa, wa integration. Kwa hivyo se, uh, ni kuomba tu serikali kwamba vijana wa, wa, wa, wafikishe ujumbe huu kule mashinani na pia wale vijana wa mashinani, kwa mfano kule Kenya, tuna wale maofisa wa integration, maofisa wa jumuiya uh, ambao katika kila boda wamewekwa ili kuendeleza uhamasishaji. Pia kuna wizara, kupitia kwa wizara zinazoshughulikia masuala ya, ya Afrika Mashariki, tumepata kuona kwamba, uh, serikali ya Kenya imeimarisha huu uhamasishaji, lakini la muhimu kwa vijana ni kwamba, uh, tuweze kuchangamkia na kutafuta ujumbe kwa hizi uh, uh, uh, taasisi za serikali na pia kupitia kwa taasisi zetu tuweze kujua ni nini kinachoendelea haswa vijana wanaotoka katika mipaka na asiraji na katika mipaka pamoja na ushirikiano wa kikanda na kazi ni moja ambavyo vimekuwa uh, changamoto sana katika jumuiya hii ya Afrika ya Mashariki. Pengine kuna mapendekezo yoyote ambayo yamezungumzwa na vijana ambao wanayategemea eh? Katika mapendekezo yao, kikubwa ambacho wamekizungumza na kusisitiza tu ni namna ambavyo serikali hizi za nchi za jumuiya ya Afrika mashariki ziweze kutekeleza kwa vitendo yale ambayo wanakubaliana na yale ambayo wanawaahidi vijana, kwani kama walivyowasikia wenyewe wanasema kweli kwamba eh, kuahidiwa ni hatua ya kwanza, lakini kwa kweli utekelezaji kwa vitendo ni hatua ya pili ambayo ndio hiyo wanaona kwamba labda bado, hasa kule vijijini, vijana wengi ambapo ndio wana changamoto kubwa, suala hili halijafika vizuri kama ambavyo mumewasikia na pengine kwa kujua tu, pengine katika uongozi wa vijana hawa kuna yale ambayo yanafanyika, e, mpaka kukamilisha vikao vyao hapo Arusha ya, e, yapo mambo ambayo e, wanaendelea kuyajadili, lakini kikubwa ambacho pia wamesisitiza ni kuimarisha mabaraza yao yale ya, ya ambayo yameundwa karibu katika kila nchi na kuhakikisha kwamba angalau yanapata uwezo mkubwa na yanakuwa na meno ya kuweza pengine ku kuhakikisha kwamba yale yote ambayo ni haki yao wa ambayo wanaamini kwamba yanaweza yakawasaidia yanatekelezwa kwa vitendo. Ni kushukuru sana, Asiraji Mvungi kutoka jiji la Arusha, Tanzania. Asante sana. Kweli, okay, kabisa, kabisa. Na tukizungumzia masuala hayo ya vijana, sande, ni kwamba pia katika upande wa usanii vijana wamejikakamua kabisa. Uh, ngoma ni kama wameambiana, wa hivi karibuni wametoa ngoma moto moto, zinatoka sana hivi. mm -hmm. Maajuzi tumeambiwa na Liberty ya Adede kwamba kwa ushirikiano wa wale wanamuziki wa Bongo uh, pamoja na wa Mombasa, walitoa sijui, wiki mbili zimepita walitoa ngoma nne kwa wiki moja. Sasa naye Barasa Darasa Darasa Darasa, Darasa, Darasa, Darasa si ameangusha ngoma jana, hata haijamaliza siku bila shaka, na tunapoendelea baada ya ukakimia kwa muda mrefu, aha, na tuta tutakufuatilia basi. Tuelekee kwenye habari za dunia. Basi tukielekea huko nchini Tanzania, ni kwamba nchi hiyo inapanga kuping, kupiga marufuku utengenezaji na uigizaji biashara na matumizi ya mifuko ya plastiki ifikapo Julai mwaka huu, ili kukabiliana na uchafuzi wa mazingira. Tanzania inakuwa nchi ya hivi punde kutangaza kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki isiyoweza kuoza inapoingia ardhini na ambayo imetajwa na Umoja wa Mataifa kuwa miongoni mwa changamoto kubwa za kimazingira. Kulingana na Umoja wa Mataifa, kati ya bilioni tisa ya plastiki inayotengenezwa kote duniani. Asilimia tisa pekee ndio huweza kutumiwa tena na kutokuwa sehemu ya uchafuzi wa mazingira. Chama kinachotawala nchini Malawi, Democratic Progressive Party dpp kimezindua manifesto yake kikiahidi kupambana zaidi katika kumaliza umasikini na ufisadi endapo kitashinda uchaguzi mkuu mwezi ujao. Rais Peter Mutharika, ambaye ametajwa katika kesi ya ufisadi inayohusu maafisa wa polisi wanaoshikilia ngazi za juu, amesema chama chake kimetekeleza miradi mingi ya maendeleo na kina mpango kuna kili maendeleo mengi zaidi katika kipindi cha miaka mitano ijayo iwapo kitachaguliwa tena madarakani. Hadi kuu za chama ni kupambana na njaa, ukosefu wa ajira, magonjwa na ufisadi. Palestina imeeleza wasiwasi wake wakati Israeli inatafakari uzito wa matamshi ya ghafla ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu wakati wa kampeni ya uchaguzi wa Israel itakaochukua rasmi makazi ya Wayahudi katika ukanda wa Gaza kuwa eneo la Israel. Baadhi ya wachambuzi wa siasa wa Israel wana mtazamo kwamba ahadi ya Netanyahu aliyotoa Jumamosi, siku chache kabla ya uchaguzi wa kitaifa wa Jumanne, ni hatua ya kutafuta kura kutoka kwa wapinzani wake. Palestina inayodai haki ya kumiliki ukanda wa Gaza na mashariki ya Jerusalem imetaja matamshi ya Netanyahu kuwa ya uvunjaji wa sheria ya kimataifa kuhusu sehemu hiyo. Umoja Mataifa umetoa ombi la dharura kwa pande husika katika mapigano nchini Libya kusitisha mapigano hayo kwa muda wa masaa mawili katika mitaa ya mji mkuu wa Tripoli ili kuwaondoa raia na watu waliojeruhiwa. Ombi la Umoja Mataifa limetolewa huku wanajeshi watiifu kwa Jenerali Khalifa Haftar wakiendelea kusonga mbele wakiwa na lengo la kuteka mji wa Tripoli. Waziri mkuu wa Libya anayeungwa mkono na Umoja wa Mataifa Fayez Asaraj ametaka mashambulizi ya Haftar kuwa jaribio la mapinduzi. Unaendelea kusikiliza VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Imani yangu nikiwa hapa Washington kwamba popote ulipo, unaendelea kusafiri na VOA Express. Kumbuka kwenye mtandao wetu wa www VOA Swahili com, yote yanapatikana. Basi tuelekee wapi, Sandey? E moja kwa moja, Kamau, tunaangalia katika masuala ya biashara na hii leo. Basi chukua na mwenzetu ambaye nimeona yuko hapa studio, amekusha jaa tele kama pishi la mchele, Patrick Ndwimana anaitwaje, anasema yeye atatujuza mengi kuhusu matunda ambayo yameanza kujitokeza baada ya mandhari ya Mombasa kufanyia ukarabati kwa mfumo wa kisasa kabisa. Vilevile atatupa vile, taarifa kuhusu hali ya bei ya mafuta kwenye soko la kimataifa. Mzee wa kazi Patrick, karibu tupe vitu vyako. Asante sana Sandey Shomari na Harison Kamau kunikaribisha kwenye maktaba ya biashara. Leo ni kwamba mradi wa reli ya kisasa maarufu SGR SGR na ukarabati wa bandari ya Mombasa kwa kuipatishia vifaa vya kisasa vimeiwezesha bandari hiyo kuongeza mapato yake. Kulingana na ripoti ya gazeti la The Nation, bandari hiyo ilipata mapato ya bilioni 45 shilingi za Kenya, sawa na dola za Marekani milioni 450 mnamo mwaka wa 2018 ikiwa ni ongezeko la shilingi bilioni 4 ukilinganisha na shilingi bilioni 41.5 zilizopatikana mwaka wa 2017. Kutokana na ukarabati wa bandari ya Mombasa, sasa ina uwezo wa kupokea idadi kubwa ya kontena za mizigo ya bidhaa. Kwa mujibu wa mamlaka ya bandari nchini Kenya, Kenya Ports Authority, faida iliyopatikana katika mwaka wa fedha wa 2018 kabla ya ulipaji wa kodi ilishuka kutoka kwenye shilingi bilioni 10.6 hadi shilingi bilioni 10.3, na sababu kuu ni pesa za matumizi zilizoongezeka kwa kukarabati bandari ya Mombasa. Mradi wa miaka mitano wa kukarabati bandari ya Mombasa kwa mfumo wa kisasa sasa umeipa uwezo bandari hiyo ya kupokea meli kubwa kubwa za mizigo zenye urefu wa mita 382 kutokana na vifaa vipya vya kisasa vya kuondoa kontena kwenye meli na kuziweka kwenye hala. Hivi sasa kuondoa mzigo bandarini inachukua siku moja na nusu tu badala ya siku tano hapo awali. Hii inamaanisha kwamba bandari hiyo ya Mombasa itakuwa ikipokea kiwango kikubwa cha mizigo ndani ya makontena baada tu ya mpango mzima wa kuikarabati utakuwa umekamilika. Hii itapelekea bandari hiyo kuwa na uwezo wa kupokea makontena laki nne elfu hamsini sandei yenye ukubwa wa futi 20 kila moja na kuifanya bandari ya Mombasa kuwa kituo kikubwa cha usafirishaji wa bidhaa katika eneo la Afrika Mashariki. Serikali ya Kenya mm -hmm. inakusudia kuiweka bandari ya Mombasa kwenye ushindani wa bandari za Durban, Afrika Kusini, Misri na Lagos, Nigeria na kwenye sekta ya biashara ya mafuta, bei za bidhaa hiyo zimeongezeka Jumatatu hii kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa tangu mwezi Novemba mwaka jana, kutokana na uamuzi wa nchi zinazozalisha mafuta kupunguza uzalishaji wa mafuta hafifu, vikwazo vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya Iran na Venezuela, na vita ambavyo sasa vinapamba moto huko Libya, kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters bei ya pipa moja la mafuta hafi leo imefikia dola sabini na senti sita kwenye soko la kimataifa majira ya saa nne asubuhi Uingereza. Naam, umesikia mambo hayo ya bandari ya Mombasa, yanabadilika kweli kweli, mambo yanakwenda kwa spidi, ni baada ya siku tano, mm-hmm. au siku tatu, siku moja tu, yani, siku moja na nusu, mzigo wako kago yeah. yako Mombasa, unaondoa unaendelea na kazi yako. Basi ni uimarishaji wa kibiashara na ni mambo safi kabisa. Uh-huh. Mshambuliaji ameshaangusha mambo. <laughs> mambo ya biashara na kuenda kama ilivyo kawaida yetu. Basi Sande kila wakati anasema kwamba mambo hayakwendi bila muziki. Muziki na leo tulivyokuahidi, ni kwamba ni kibao kipya kabisa chake kama ulivyosema hapa darasa darasa, eh? Anasema relax, vitu vimetoka wiki hii, vitu vipya kabisa moto jana. Moto jana kutoka jikoni, kimetiremka kitu kizito kweli kweli kweli. Wazee msilale, mchaka mchaka, imbiza dunia, haina mipaka, iweka nia, kuna njia, utapata kama unasubiria, kuna hakuna matata, mama jalea maproso Kwasa kwasa sukuma kanyaga twende rudi ata kwa pancha. Mdomo haulipi utasema lolote, uongo hauna garanti ya kufika popote. Kitenesi hakidundi kwenye matope, siaiyagonaweza niogope, sinaga bari za kijinga, akili mali ukichimba, safti zari la kuvimba, nachonga na chimba taka mwenyewe piga kelele unapoko una winda ka mbele, unanijua tenga tenga, chapigana vita nyingi nimeshinda. Don't panic, sikia vitu hivyo ni bora relax, usipanic ni mwana muziki huyo, darasa kutoka nchini Tanzania, ambaye ametamba sana nyimbo zake kama vile muziki too much, akija na hiyo gari chake. Relax mambo mazito kweli kweli, msikizaji kutoka hapa VOA Express Washington DC. Kama ndio kwanza naungana nasi basi, au unaingia kwenye redio yako, pia ingia kwenye Facebook, natupata pale moja kwa moja kupitia VOA Swahili upate vitu moto moto, kutoka VOA Express Washington DC. Haya basi moja kwa moja tuelekee kwenye, kama huna kazi basi uhum. Na biashara ya nguo nchini Kenya ni kubwa sana kwa kutegemea nguo zinazonunuliwa kwenye mataifa ya Uganda hata hata vile kule Somalia, lakini biashara ya nguo za mitumba, nguo kuukuu imenoga zaidi, ambayo kijana Eid Bakari anasema inampa kipato cha kila siku. Hebu tumsikie katika kama huna kazi ya mi. Kazi yangu nauza, si nguo lakini style fulani ambayo sio nguo tu za kawaida, bali ni nguo zenye watu wanapenda na watu wao wanakosa. Ndio nikaona hiyo idea, acha nifanye biashara ya kuuza nguo iko tofauti na vile ambavyo watu wanauza, na watu siku hizi wanaendana na mavazi ambao kwa duka ulikuwa unaweza ipata kama mia tano kwa sababu labda wameimport kutoka Somali ama Tanzania ama wapi nchi, nchi nyingine. Lakini sasa pale pale Kongowe umeenda umechagua mzigo mzuri mtumba wa shilingi hamsini lakini mwonekano wa huo mtumba inakuwa uko tofauti na ule mtazamo ambao watu wanachukulia mitumba labda ni kitu duni. Sana sana sisi wenyewe huo tunadharau mali zetu, nguo nzuri inategemea material labda kala mtu ana expect ile akienda dukani, kwa sababu imekuwa hang na kwenye kioo kule kuvutiwa kwa ile duka, anafikiria labda ni kitu kizuri kuliko ule mtumba ambao umeangushwa chini kule Kongowea, ambao hiyo ni kitu ni dhana potofu hiyo kuhusu mavazi. Tuseme ni CMB Prezzo, yeye anakuta kivaa t-shirt tu ndogo ndogo, atakuwa labda ameshuka daraja. Mbona yule Drake wa kule ametumia tungo simple? Ukiangalia hizi video zao sana sana hata mavazi yao sio akulazimisha ile bei lazima ukija unaidouble eh, wanapata wanatumia hiyo advantage kwa sababu imechukuliwa kutoka nchi jirani, ndio huyu mwananchi wa kawaida asiweze ku, kujimudu kupata ile nguo. Mimi nimekuja kuunganisha huu mtu wa chini na mtu wa juu, wa juu uone tofauti wa hizi nguo ambazo anavaa eh, nguo zangu na za mtaani tu kawaida, alafu sana sana naenda na watu kulingamana na maskani zao, labda naweza kuona tu kijana nikamwona, nikajaribu kumuona, nikajaribu kucheki zile nguo zangu na venye yuko nikajua, huyu nikumwanganisha nikimweka na link huu atakuwa ambassador mzuri, nimwambie na biashara ni nini. Sana sana nataka hao watu wa kawaida pia nao wawe na muonekano mzuri. Unaweza iona tu pale sokoni iko vibaya vibaya. Sasa unapoichukua tayari unajua kuna lebo fulani, labda achore mapo ya Afrika ya Kenya, aeke stika yoyote nzuri nzuri yenye kuvutia zaidi. Sana sana kama tuseme mtu amepata, umepata, umepata jeans too plain, na unataka kuiweka crazy sasa inabidi unatafuta hizo brush, una una model vizuri, ndo ile best quality. Sasa ya mtu mwenye alikuwa yoitaka instead aifate sijui reloaded kwa mia elfu moja mia tano kwangu, nitakuwa nimemfanyia kama na mia na hamsini, na ina mwonekano mzuri kushinda yule ambaye atakuwa ameenda labda maduka makubwa nikishachukua sokoni inakuwa mtumba, lakini kileta hapa inakuwa ni nguo nzuri. Sasa hiyo inakuwa ni nguo nzuri kwa new generation, inakuwa best kabisa hiyo. Usilalamike kuwa labda hauna kazi, hujasoma. No, ule utofauti wako ujaribu kuujua. Mimi niko tofauti na una uwezo wako wa kipekee yeah. Umesikia, mambo ndio hayo. E, eh, unaweza kuwa na uwezo wako, kwa hiyo ufanye vitu, sikae eh, tu umebweteka, unangoja kusaidiwa. Unaweza ukajifanyia vitu vyako mwenyewe, ujituma eh? Bila shaka kujituma ndio mpango mzima. Haya, hapo awali, unajua tumezungumzia kuhusu maadhimisho ya miaka 25 tangu baada ya mauaji ya halaiki huko nchini Rwanda, na basi ni kufuatia hilo ambalo tuliuliza swali letu tukauliza: je, miaka 25 baada ya mauaji ya Rwanda, wewe umejifunza nini? Majibu mengi nayaona hapa, ni mengi sana kama au. Banaba Sengenge anasema, anajivunia nchi yangu Tanzania, amani imetawala. Pongezi kwa marais wa staafu na aliyeko madarakani kwa kuendelea kuilinda amani yetu kwa dhati, bila kusahau vyombo vyetu vya ulinzi na usalama. Mungu aibariki Tanzania. Anafurahia amani yule bila mm -hmm shaka. Mwingine huyu ni Emmanuel Meriki Asami, binafsi imejifunza kwamba ukiwa na uroha madaraka ama tamaa masiasa kakuingia kilini Unaweza anzisha vuguvugu la mapinduzi na maeneo ya ukabila, basi hiyo ndio inapotokea sintofahamu. Ah, Kisubi Mtakwa anasema baada ya hayo mauaji, mimi naona kuwa jamii ya Wahutu inazidi labda kuonekana kama inakandamizwa nchini humo, na vyama vya upinzani vinanyimwa haki, ndivyo anasema huyu ah, Kisubi. Haya, huyu mwingine ni nihasa, viongozi wa Afrika waache tamaa za madaraka na ubaguzi wa kikabila au ubaguzi wa kikanda basi. Ni baadhi tu ya majibu mengi ambayo umeatoa kutokana na swali la baada ya miaka mitano ya mauaji ya Rwanda kutokea, wewe umejifunza nini? Wengine ishirini na tano wengine wanasema, 25. 25. wanasema amani, wanajivunia kwamba amani imedumishwa, wanasema kwamba heshima pia inaongezeka baina ya watu waliozozana. Kwa hivyo mambo hayo yanaonekana hayatajirudia tena. Yote ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, na sande. Sasa tutazame baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka, bila shaka mitandao nayo ina vitu vingi kweli kweli: Instagram, Twitter, Facebook na kadhalika. Hebu tuambie basi yapi ambayo umechambua chambua? Mi nimechambua mengi, lakini naweza tu kuanzia. Ndio hivyo, ndio hivyo. Tuangalie kwanza swala ambalo limetokea huko Afrika Kusini. uh -huh. kuna wale wawindaji haramu wa vifaru wakaingia kwenye pori moja huko Afrika Kusini, lakini wakiwa na wenzao, mmoja wao uh -huh. akapatikana na ndovu, ndovu akamzingira na kumuua yule jamaa kwa kumkanyaga. Unajua ndovu anavyoua na kanyaga na anakuzika na tena kwa kutumia majani. Mm. Sasa wale walitoroka waindaji wenzake haramu, ikabidi waseme ukweli kwamba mwenzetu mmoja ameuawa na ndovu. Mm. Lakini sitoshe, baada ya kuuawa na ndovu, simba nao ndio wale wakamla sasa. Yeah. Kauawa na ndovu na simba wakamla sasa. Wakati anatafutwa wamepata kichwa chake tu ndio kimebaki. Lakini sasa wale wawindaji haramu imebidi wajitokeze wenyewe kutokana na kifo cha mwenzao kule porini, mm. Sasa wamekamatwa wakati wakitoa ripoti kwamba mwenzetu kauawa na ndovu, lakini pia wale wakawa pia wamejiuza kwamba sisi ni wawindaji haramu na mwenzetu ameuawa kutokana, uh, kutoka na ndovu na kuliwa na simba pia. Kweli nyabali ya kusikitisha ah. Jambo la pili ambalo pia limetia fora kwenye mitandao ya kijamii ni kwamba uh -huh. kuna huyu mwana basketball kutoka Kenya, Chris Onyango uh -huh. ambaye yeye na timu yake walikuwa wamekwenda kucheza mchezo huo huko Uganda, lakini wakati wakirejea jana wakiwa uh -huh. safarini, wakasimama pale Jinja karibu na mto Nile kidogo uh -huh. kidogo pale, ni mambo ya maselfi, si unajua mambo ya selfi hali ya picha ilivyo. uh -huh. lakini sasa huyu Chris Onyango wakati anapiga selfi pale na mto Nile, jamaa kateleza mbele ya mm, wenzake wa timu kwamba akateleza na kuanguka akaingia e, e, ndani ya mto wa Nile na akafa yule jamaa, kafa maji yeah, jana. Sasa, kwa hivyo timu ama wanaspoti nchini Kenya na hasa jamii ya wanabasketboli wanaomboleza kifo chake Chris Onyango ambaye aliaga jana kwenye mto Nile wakati wakirudi kutoka Kampala wakirejea mjini Kisumu. yeah. Haya basi, nikielekea upande mwingine, naangalia huko nchini Tanzania, anasema baada ya vijana wa chama cha ACT Wazalendo kutangaza kufanya maandamano, basi polisi wametoa eh, agizo kwamba wakiandamana watakiona cha mtima kuni. Hivyo basi, kwenye mitandao wengi wamecomment. Mwingine anasema jamani, polisi, rekebisheni kauli zenu, watapigwa vipi? Kazi yenu ni kulinda raia na mali na siyo kupigana raia. Fahamu sheria ya nchi yako vyema. Basi ni baadhi tu ya yale ambayo yanaelezwa, kukiwa kuna mwingine. Nani hapa? Huyu ni mwingine, Ali anasema, maandamano si yapo katiba ya nchi. Haya, vilevile Kamau, mm -hmm, nimeangalia hapa inaozungumza e, jingine mwa haraka haraka, kama ina muda ni ruhusu Sio ni kama sio ni kama una muda, sandi muda na nai mengi sana ambayo yanatanda kwenye mitandao ya kijamii wakati mwingine, lakini ni mengi ambayo anajili ya kizungumza. Basi kutoka hapa studio, mimi jina langu ni Sunday Shumai na kutakia alasiri njema, langu Horizon Kamau pia nikikutakia jioni njema.