sana ni mchana hapa washington dc sawa na saa mbili usiku afrika ya kati na saa tatu usiku afrika mashariki ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji ni mipatrick ndwimana wabunge wa demokrati wamekosoa wa jinsi waziri wa sheria wa marekani william barr anavyoshughulikia ripoti ya ya mwendesha mashtaka maalum robert mueller kuhusu uchunguzi ikiwa rusia iliingilia uchaguzi mkuu wa marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita Wabunge wa kamati ya matumizi ya serikali wanadai kwamba mkuu wa sheria anafanya jitihada za kumkinga rais Donald Trump kutokana na uchunguzi huo. Mwenyekiti wa kamati ya bajeti ya bunge Nita Lowe amesema muhtasari wa ripoti ya Mula aliyotoa ba inaonekana kutoa maamuzi ya moja kwa moja yanayompendelea rais Trump na kuzuia maswali mengi zaidi, na kuzua maswali mengi zaidi ya yanayo jibiwa Lowe ametaja muhtasari wa ripoti hiyo kuwa inayozua dukuduku nyingi zisizo zisizoridhisha, bali kuwa akitoa ushahidi wake mbele ya bunge mara ya kwanza baada ya kuliharifu taifa kwamba uchunguzi wa mula haukupata ushirikiano wowote kati ya kampeni ya Trump na Russia katika uchaguzi wa mwaka 2016 lakini akakosa kuchukua msimamo iwapo rais alijaribu kuzuia utekelezaji wa haki. Marekani, Uingereza na Norway zimetoa taarifa ya pamoja kutaka maafisa wa Sudani kutekeleza matakwa ya waandamanaji na kuweka mpango maalum kufanikisha mabadiliko ya kisiasa ili kulinusuru taifa hilo kutokana na misukosuko mikubwa ya kisiasa. Taarifa ya nchi hizo kubwa tatu zenye ushawishi mkubwa duniani imetolewa huku afisa wa ngazi ya juu katika muungano wa wataalam unaoongoza maandamano nchini Sudan akitoa wito kwa waandamanaji kuendelea kukaa nje ya wizara ya ulinzi mjini Khartoum. Muungano wa wataalam wa Sudani unataka serikali ya mpito ya kiraia itakayofanya mazungumzo na rais Omar al Bashir. Naye mkuu wa polisi wa Sudan ameamuru maafisa wake kutoingilia kati kuwatawanya waandamanaji na badala yake kuwapa ulinzi huku juhudi za kumaliza mgogoro zikiendelea. Maandamano yameingia siku ya tatu mfululizo ambapo makundi makubwa ya waandamanaji yakiwa wamekusanyika nje ya makao ya wizara ya ulinzi tangu Jumamosi, wakitaka utawala wa kimabavu wa miaka 30 wa rais Omar al Bashir kumalizika. Wanaharakati wanaoongoza maandamano hayo wanasema watu kumi na watatu wameuliwa katika mji mkuu wa Khartum na kufikisha idadi ya waliouawa tangu mwisho wa wiki kufikia 21 wakiwemo wanajeshi watano. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mawaziri wa Umoja wa Ulaya wamesema umoja huo upo tayari kuchelewesha hatua ya Uingereza kujiondoa kwa mara ya pili, lakini kwa masharti kwamba lazima waziri mkuu wa Uingereza Theresa May awe na mpango unaoeleweka jinsi ya kutekeleza mkataba wa kujitenga uliokwama. Mawaziri wa Umoja wa Ulaya wamekutana Luxembourg siku moja kabla ya mkutano wa viongozi wa nchi za umoja huo utakaofanyika Brussels kuamua iwapo wataiongeza Uingereza muda zaidi ili kujaribu kufikia makubaliano ya kujiondoa Umoja wa Ulaya. Bila kuongezewa muda zaidi, Uingereza inatakiwa kuondoka umoja wa Ulaya Ijumaa wiki hii bila mpango wote, hatua inayoweza kusababisha matatizo makubwa ya kiuchumi. Waisraeli wamepiga kura hii leo katika uchaguzi wa bunge huku uongozi wa muongo mmoja wa Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu ukiwa matatani kufuatia ushindani mkubwa kutoka kwa aliyekuwa mkuu wa jeshi Benny Gantz. Kura za maoni zinaonyesha chama chake, Netanyahu cha Likud itashinda idadi sawa ya viti na chama cha Gantz cha Blue and White katika bunge lenye viti 120. Iwapo hilo litatokea, Netanyahu mwenye umri wa miaka 69 huenda akashinda mhula wa tano madarakani kwa kuunda muungano na vyama vingine vidogo vya mrengo wa kulia. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Harrison Kamao katika kipindi cha Kwa Undani na Wageni, kiwatakia usiku mwema. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika washington dc karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu harrison kamau Karibu sana kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Leo tukianza nchini Israel ambapo uchaguzi mkuu wa kuchagua waziri mkuu unafanyika. Uchaguzi wa sasa unasemekana kuwa wenye utata mwingi, huku waziri mkuu na ambaye ni kiongozi wa taifa hilo Benjamin Netanyahu akikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa aliyowahi kuwa kiongozi kwenye jeshi la taifa hilo Benny Gantz na ambaye anasemekana kuwa na sifa nzuri za kiusalama miongoni mwa wakazi wa Israel. Uchaguzi huo ukiendelea, ningetaka kwa undani tuangalie baadhi ya mambo muhimu yaliyofanyika nchini humo na ambao huenda yakachochea pakubwa matokeo ya uchaguzi huo. Kwanza, katika siku za karibuni, rais wa Marekani Donald Trump ambaye ni mshirika wa karibu wa Netanyahu alifanya uamuzi mwezi uliopita wa kutambua rasmi udhibiti wa Israel kwenye milima ya Golan. Ikumbukwe kuwa awali alitangaza kutambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israel na hata kuahidi kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka tel Aviv, kwa mujibu wa gazeti la Vox. Ikumbukwe kuwa Netanyahu mwenye umri wa miaka sitini na tisa na ambaye ametawala taifa hilo kwa miaka kumi mfululizo amekuwa akikabiliwa na tuhuma za ufisadi zilizopelekea uchunguzi kufanywa mara tatu tofauti. Mwezi Februari, mkuu wa sheria alitangaza nia ya yake ya kufikisha Netanyahu mbele ya mahakama. Basi kutokana na hali hiyo ya mambo, ni muhimu kuwa chama chake cha Likud kiweze kupata ushindi utakaomwezesha kuepuka kukabiliwa na mashtaka mara atakaposhika madaraka. Licha ya kukabiliwa hizo, wa wengi, wa na tuhuma hizo Waisraeli wengi bado wanaamini kuwa uchumi umeimarika wakati wa utawala wa Netanyahu, huku akionekana kudhibiti Iran inayoaminika kuwa adui mkubwa wa Israel. Kwa upande mwingine, mpinzani wake wa karibu Benny Gantz mwenye umri wa miaka 59 na ambaye alikuwa jenerali wa kijeshi wakati akiwa mkuu wa jeshi la taifa hilo kati ya mwaka wa 2011 na 2015 anaonekana kuaminika kwa asilimia kubwa kwenye masuala ya kiusalama nchini humo. Basi kwa mujibu wa gazeti la Vox, Gans ni chipukizi wa kisiasa na anaelezwa kuwa mpole na anayezungumza kwa utaratibu sana. Wakati fulani anasemekana kuwa alikuwa akitafakari kuchukua wadhifa wa waziri wa ulinzi kwenye serikali ya Netanyahu hadi pale takwimu zilipoonyesha kuwa alikuwa mwenye umaarufu mkubwa miongoni mwa Waisraeli kiasi cha kumenyana na Netanyahu kwenye uchaguzi. Basi Disemba iliyopita, Gans aliunda chama kipya kwa jina Israel Resilience, kikidai kutambua Israel kama taifa la kidemokrasia la Wayahudi, pamoja na kuimarisha sekta za kilimo, elimu na usalama wa ndani. Mwezi Februari mwaka huu Gans aliungana na na chama kingine chama cha Yes Atid na kuunda muungano uliojiita chama cha Blue and White kikiashiria rangi za bendera ya Israel. Wakati Netanyahu akifanya wa kampeni wikendi iliyopita, aliahidi Waisrael kuwa angeongeza muda wa udhibiti wa takriban makazi 130 ya Kiyahudi yaliyoko kwenye ukanda wa Gaza iwapo angechaguliwa. Ukanda wa Gaza ni sehemu ya ardhi iliyoko mashariki mwa Israel ambapo ni nyumbani kwa takriban Wapalestina milioni 2.6 Israel ilichukua udhibiti wa eneo hilo mwaka wa 1976 na kuruhusu wakazi wa Kiyahudi kukalia baadhi yake, hatua iliyochochea ukosoaji mkubwa wa kutoka kwa Wapalestina na vilevile jamii ya kimataifa. Basi, tunapozungumza sasa hivi ni kwamba kuna wakazi takriban 622 wa kiyahudi wanaoishi kwenye ukanda huo. Uchaguzi mkuu wa Israeli unaendelea hivi leo, ukisemekana kuwa na ushindani mkali kati ya aliye madarakani waziri mkuu Benjamin Netanyahu na mpinzani wake wa karibu Benny Gantz. Ah, Shakur, kwa nini sasa swala hili linadhihirika? Kwa hakika swala hili linajitokeza kwa sababu Netanyahu anasemekana ana pigania kunusuru nafasi yake ya kazi akigombania mhula wake wa tano na hivyo anakabiliwa na matatizo chungu nzima. Netanyahu ameingia katika uchaguzi huu akiwa anakabiliwa na mashtaka matatu ya ulaji rushwa. Kwa hivyo umaarufu wake umeshuka sana na imekuwa ni mashindano makali, kwa sababu mpinzani wake mkuu Benny Gantz ambaye alikuwa mkuu wa jeshi wa Israel chini ya Netanyahu kati ya mwaka elfu mbili kumi na moja na elfu mbili kumi na tano amepata umashuhuri kabisa kutokana na ile hali kwamba anasema anataka kuondoa rushwa, anafanya kampeni kuunga mkono mapendekezo ya amani na Wapalestina. Kwa hivyo yeye ameleta mabadiliko makubwa, amepata umashuhuri na kumletea changamoto kubwa waziri mkuu Netanyahu. Kuna swala la Marekani katika siku za karibuni, rais wa Marekani ama tuseme wakati wa utawala wa rais Donald Trump amekuwa rafiki na mshirika wa karibu wa Netanyahu. Je, unaona kama ushawishi wake hasa kuhusiana na milima ya Golan alafu, kuna mambo ya kubadilisha mji mkuu kutoka Tel Aviv kuendelea kuelekea Jerusalem. Hayo, unaona kama ni mambo ambayo labda yatavutia wapiga kura kwa upande wa Netanyahu? Hayo ni mambo mawili muhimu kabisa. Wanasema kwamba Rais Donald Trump amemsaidia, hasa amemwokoa waziri mkuu Netanyahu, hasa hivi karibuni kutangaza kwamba ukanda wa magharibi ni eneo ambapo wanapoishi walowezi ni mamlaka ya wa Israeli vilevile vile kusema milima ya Golan ni eneo ambalo ni mamlaka ya Israel. Kwa hivyo imemwinua sana uh, Netanyahu katika siku za hivi karibuni, anaposhindana katika uchaguzi. Lakini lile suala la kubadilisha Jerusalem kuwa mji mkuu ilifanyika kitambo kidogo, lakini vilevile vile inasemekana inampatia nguvu, kwa sababu Netanyahu katika kampeni zake amekuwa akifanya kampeni kuhamasisha ushirikiano mzuri na Marekani akisema kwa kwamba hakuna wakati Marekani imekuwa na ushirikiano mzuri pamoja na Israel na zaidi ya hayo vilevile amekuwa na msimamo mkali ambao unafuatwa na yale na vile vyama vya mrengo wa kulia vyenye siasa kali ambavyo vinapinga kabisa suala la uhuru wa Palestina kwa hivyo Netanyahu anasemekana anacheza siasa chafu kwa sababu ameelekea upande wa, upande wa kulia zaidi manake kama alivyosema, atachukua eneo la magharibi kuwa sehemu baadhi, ambapo kuna wakazi laki nne kuwa mamlaka ya Wapalestina, lakini inajulikana ni kwamba eneo hilo ni eneo ambalo Palestina inadai kuwa ni eneo lake katika mazungumzo ya amani. Kwa hivyo yeye yeah, anachukuliwa zaidi kupata nguvu katika vyama vya mrengo wa kulia. Hebu Shakuru, tueleze kwa nini nchi ya Iran sana sana inaonekana na inatajwa sana kwenye kampeni za Israeli, ikisemekana kwamba Netanyahu amejaribu sana kudhibiti au kulinda Israel dhidi ya Iran. Mbona Iran siasa zake hazikomi kutajwa Israeli? Iran inatajwa sana kulingana na wataalamu na no, wafuatiliaji ni kwamba, usisahau kwamba tatizo kubwa la Israel ni ukanda wa Gaza. Ukanda wa Gaza unashikiliwa na kundi la Hamas. Kundi la Hamas linasaidiwa na Iran kulingana na Israel na kulingana na hali ya mambo kwaivo. Kwa hivyo watu wanaogopa kwamba Iran inaleta ushawishi wake katika Israel kupitia chama cha Hamas na mashambulizi ambayo yamekuwa ikitokea katika eneo la Gaza kuelekea Israel. Waisraeli wanaona kwamba usalama wao hauna haupo kutokana na mashambulizi ya Hamas na Hamas inapata pesa zake nyingi kutokana na Iran na Iran vilevile vile inasaidia kundi la Hezbollah Hezbollah ambayo ni kundi la wanamgambo kule Lebanon, ambao wana wabunge wengi, na wao vilevile wanachukuliwa kwamba wao wanaweza kufanya mashambulizi kupitia eneo tulilozungumzia la Golan Heights. Kwa hivyo Iran iko katikati kati ya siasa za Israel. Mbona inasemekana kwamba huenda Netanyahu ama yoyote yule Gantz akashinda, lakini sio rahisi kuchukua mamlaka moja kwa moja. Hebu tueleze siasa hizi za vyama ndani ya Israel, kwamba kila mtu lazima avute washirika iwapo anatawala nchi hiyo kuweza kuelewa ni kwamba historia ya Israel, hapajapata kuwa chama kimoja kinapata wingi wa viti katika bunge. Kwa hakika, hapa uchaguzi wa Israel ni kuchagua vyama, wabunge katika vyama na sio mgombea kiti cha waziri mkuu, isipokuwa mgombea kiti cha waziri mkuu yule anahamasisha vyama vyake. Kwa hivyo utakuta kwamba bunge la Israel lina wabunge mia moja ishirini, na hivyo inabidi upate zaidi ya wabunge sitini kuunda serikali peke yako. Kwa hivyo chama chochote ambacho kitapata ushindi wa wabunge wengi ndo wanaunda serikali. kwa hivyo kwa vile hakuna uwezekano wa kupata wingi, inabidi majadiliano yaanze. Mara uchaguzi ukimalizika tu, majadiliano yanaanza kujiunga pamoja na vyama mbalimbali mbali. Kwa hivyo utakuta kwamba Gantz ambaye vilevile yeye anajichukulia kwamba ameshasema yeye si upande wa kulia wala kushoto, lakini Netanyahu amemtaja huyu ni mtu wa kushoto, atabidi kupata nguvu kutoka vyama vya waarabu na mrengo wa kushoto. Mrengo wa kushoto utakuta ni chama cha Leba ambacho ndio mzazi wa vyama vyote vya Israel iliundwa wakati wa Benguria, lakini umashuhuri wake umepotea kabisa. Hivyo itabidi kwamba aweze kuungana na leba na vyama vya Waarabu, lakini wako wachache zaidi, kwa sababu vyama vya kulia utakuta Likud party ya Netanyahu pamoja na Yari Lapid pamoja na wanasiasa mashuhuri Naftali Bennett na Ayet Shaka, wote wa mrengo wa kulia wana viti vingi. Kwa hivyo inasemekana kwamba Gans anaweza kupata wingi wa kura wa wananchi, lakini kutopata wabunge wa kutosha, na hii inatokana na suala hilo kwamba lazima wawe na wabunge zaidi ya sitini kuunda serikali. Kwa hivyo lazima utaungana na watu wengine Umetaja kwamba kuna kundi hili ambalo wakati mwingi halishiriki kwenye uchaguzi wa Israeli japo ni Waisraeli. Nazungumzia wale Waarabu wa Kiisraeli, miongoni mwao kuna Wakristo, kuna Waislamu na kuna wale pia wa dini julikanao kama druze ikisemekana kwamba wakati huu shinikizo ni kubwa zaidi kwao kushiriki, na wanasema kwamba watashiriki wakionekana kwamba wana imani na, na, na, na huyu mpinzani wa Netanyahu. Sasa swali ni huenda mambo labda yakashangaza watu na matokeo yakashangaza kutokana na kushiriki kwa kundi hili ambalo kwa kawaida halishiriki kwenye uchaguzi wa Israeli inasemekana ni kweli kwa sababu hao ni asilimia ishirini ya wakazi wote wa Israel. Waarabu wamekuwa hawashiriki sana, kwa sababu swala la Palestina na kadhalika, lakini wamehamasishwa na Gans, na kufuatana na habari tulizozipata hivi punde, takwimu zilizotolewa hivi sasa ni kwamba idadi ya watu walioshiriki katika kupiga kura imeshuka kulingana na ilipopita. Hivi sasa inasemekana vituo vimeshafungwa, asilimia 42 tu ya watu waliopiga kura na asilimia 45 ilikuwa safari ya mwisho. Kwa hivyo ni wasiwasi mkubwa kwa Netanyahu, kwa sababu watu wake inasemekana hawakujitokezwa kwa wingi. Kwa hivyo, Waarabu wakiweza kujitokeza kwa wingi wanaweza kuungana na Gantz kuweza kuunda serikali lakini inaonekana mashindano yako makali. na kushukuru sana kwa muda wako Abdu Shakur Abud. Kwa kweli itangojwa na ulimwengu, unangoja kutazama matokeo ya uchaguzi mkuu wa Israeli. Basi ndivyo mambo yalivyo mwenzangu hapo, Abdu Shakur Abud, ambaye anaelewa na ambaye ameguzia maswala ya kubashiri kidogo, labda utokeo matokeo ya uchaguzi ama mfumo wa uchaguzi wa Israel. Na kwenye taarifa ambazo ni tumezipata muda usio mrefu kupitia mtandao wa gazeti la The Washington Post ni kwamba inaonekana kulingana na mwenendo wa upigaji kura ni kwamba Benny Gantz sana sana na uwezekano wa kushinda kwenye wingi wa kura, lakini Benjamin Netanyahu bado ana nafasi kubwa ya kuunda serikali kutokana na wingi wa vyama vilivyoegemea upande wake. Inasemekana kwamba wapiga kura wakati huu wamepunguka kidogo, kulingana na ama wakilinganishwa na wakati uchaguzi uliopita, ikisemekana wakati huu ilikuwa ni asilimia 42.8 ikilinganishwa na 45.4 uchaguzi uliopita, na vile vile inasemekana kwa mba. Uchunguzi unaendelea kutokana na madai kwamba kwenye maeneo ya Waarabu wa Kipalestina kunasemekana kulikuwa na kamera zaidi ya elfu moja mia mbili zilizowekwa na chama cha ama kudaiwa kuwekwa na chama cha Likud ambazo zinasemekana kuwa zimefichwa lakini huo ni uchunguzi ambao unaendelea, zikiwa ni taarifa ambazo ni za hivi karibuni, kupitia ama kwa mujibu wa gazeti la The Washington Post. Basi tunaondoka kwenye sehemu ya kwanza ya kwa undani na kujitosa kwenye ya pili ya kwa undani. Basi karibu sana kwenye awamu ya pili ama sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jina langu likiwa ni Harrison Kamau, na sasa tunaelekea moja kwa moja hadi mjini Stockholm huko Sweden, ambako kuna mkutano mkubwa unaoendelea, mkutano wa watanzania ambao wanaishi katika nchi za ughaibuni ama nje diaspora, wakijulikana kama Tanzania Global Diaspora, nikiwa na maana kwamba watanzania kutoka maeneo yote tunayoita ya ng'ambo, yani nje ya Tanzania, kukiwa na wawekezaji na pia viongozi wa kisiasa kutoka nchini Tanzania, na wawekezaji pia kutoka vilevile vile nchi tofauti, ikiwemo pia Tanzania. Na sasa hivi kwenye laini ya simu tunaye mwenyekiti wa uh, kundi hilo la Tanzania Global Diaspora ama TDC, Hassan Ganzo ambaye yuko kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye VOA kwa undani. Hebu tueleze, nasikia ulipo kwamba kuna raha kidogo, nasikia muziki huko pale nyuma. Hebu tueleze hali ilivyo na mko wapi sasa hivi? Ya, nashukuru sana. Kwanza, ningependa nirekebishe kidogo kwamba mimi ni, ni mjumbe wa CDC Global na pia ni mmoja wa waanzilishi wa umoja huo wa Tanzania duniani, asante mwenyekiti. Mwenyekiti wetu ni, ni, ni bwana Norman, Norman Jason ambaye yeye okay, ni, ni anaishi Sweden. Mimi binafsi naitwa Hassan Nganzo naishi Norway. Asante sana kwa kuturekebisha, endelea kuturekebisha basi. Mziki wapi na nini, inaonekana mambo ni mazuri sana uko Sweden. Ya, mambo ni mazuri kwa kweli. Tunashukuru wanadiaspora wamejitokeza kwa wingi kutoka maeneo mbalimbali duniani kuja kuhudhuria mkutano mkuu ambao tumeuanzisha, tumeuandaa kwa ajili ya kuzinduzi rasmi wa wa TBC Global pamoja na kongamano la fursa uwekezaji nchini Tanzania. Kwa hiyo, vyote vinakwenda sambamba na sasa hivi tunajiandaa kuendelea na burudani ambayo tumeita usiku wa Mtanzania, yani Tanzanite. Ala, usiku wenyewe mnauita Tanzanite? Tumeuita Tanzanite kwa yeah, sababu <laughs> ni, ni, ni, ni jiwe ambalo linapatikana katika nchi yetu tu ya Tanzania. Basi ba tumeamua kulipromoti kwa kutumia kuita uh, uh, uh, burudani hiyo usiku wa mtanzania tanzanite. Basi vizuri sana umetaja tanzanite. Sasa hilo nalo linaibua swala la uwekezaji. Awali mwenzangu Sande Shomari alizungumza na baadhi ya watu wanaohudhuria mkutano huo. Hebu tueleze baadhi ya makampuni labda makubwa ya uwekezaji ambayo wamejitokeza kwenye mkutano huo ya kuna, makum, kuna makampuni mengi yamejitokeza eh. Bahati mbaya hapa si, sina ma, ma, majina yao kamili, lakini kuna makampuni ambayo yamejitokeza na tunatarajia kwamba watakwenda kufanya mambo makubwa eh, wakiwepo kampuni ya Equinor eh, ambayo zamani ilikuwa inaitwa Statoil. Wao wanachimba gesi katika vitalu vya vitalu, vitalu namba mbili eh, Mtwara katika wa uwekezaji wao ni mkubwa sana. Nafikiri itakuwa ni mmoja wa uwekezaji mkubwa wa ge, uchimba gesi Afrika. Awali Bwana Ganzo, tulikuwa tumeelezwa kwamba baada ya mkutano watu walikuwa waingie kwenye boti na wasafiri kidogo kwenye bahari. Sijui kama mko baharini sasa ama mko kwenye mji wa Stockholm. Yaani, hapa tunapoongea tuko baharini, tunaelekea Estonia, nchi ambayo iko jirani na na, na, na, na Sweden kwa hiyo tunaelekea Estonia. Tutafika Estonia kesho asubuhi saa saa nne na dakika kumi na tano ndo meli itapaki pale kwayo, kwa hiyo wanadiaspora watapata fursa ya kwenda kutembea katika mji wa Estonia na kurudi ndani ya ya meli na kuendelea na mkutano ambao utaanza rasmi saa nane mchana na mkutano utaendelea ambao ndo uzinduzi rasmi wa TBC Global na utamalizika saa kumi na mbili jioni na baada ya kumalizika saa kumi na mbili jioni, watu watakwenda kupumzika na kuendelea na networking. Na baada ya hapo itakapofika saa nne usiku, tutaendelea tutarudi katika usiku wa Mtanzania ambao ni Tanzanite, kuendelea na burudani tukiwa tunatumbuizwa na msanii Msechu pamoja na, na msanii wa zamani wa makuizi du Zaire, Bwana Vumbi Dekula. Hebu e, tueleze kidogo labda, takriban ni watu wangapi ambao wamehudhuria, ambao, ambao mko nao kwenye boti, labda kwa takriban tu, labda mia kadhaa ama makumi kadhaa, mko kama watu wangapi sasa hivi? E, mpaka sasa hivi tuko zaidi ya watu mia tatu ambao wamehudhuria kutoka nchi mbalimbali duniani. Tuna wana diaspora kutoka kutoka Moldova, kutoka Australia, kona Burundi, kwa hiyo kuna wakila aina wako katika meli na kuna sababu maalum ya kuchagua mji wa Stockholm ama labda kila mwaka kama ni mkutano mnaofanya baada ya kila mwaka kuna namna ama mfumo mnaotumia kuchagua ni wapi mkutano utafanyikia? Um, mkutano utakuwa una hama lakini, mm -hmm. Kwa sasa hivi kwa sababu makao makuu yako ya Sweden, na umoja wetu wa TDC Global umesajiliwa nchini Sweden kwa hiyo ndio maana tumechagua kufanyia mkutano Sweden kwa ajili ya uzinduzi rasmi. Na pia sababu ya kufanya mkutano ndani ya meli ni kwamba nani, bei tuliokuwa tumeipata kwa ajili ya, ya, nani ya malazi kwa siku mbili ilikuwa ni nafuu sana, ambayo inamuweza, yaani sio e mtu kushindwa kulipa, manake kwa siku mbili ne, kwa kima cha chini ilikuwa na kosti dola mia moja na tisini na saba ambao unapata milo miwili breakfast kwa siku zote mbili kwa hiyo katika kiwango hicho nafikiri kila mwanadiaspora anakuwa na uwezo wa kulipia yeye mwenyewe binafsi, na gharama ambayo inagharamia ni gharama ya kutoka nchi alipo mpaka kufika Sweden. Naam, manake TDC global hatujachukua ma mchango wote kutoka kwa wanadiaspora. Sasa ganzo, kulikuwa na ripoti kwamba kuna baadhi ya viongozi wa kisiasa kutoka serikali ya Tanzania ambao wamehudhuria akiwemo spika. Viongozi hawa, kuna lolote ambalo wamelisema wakati wa hotuba zao? ya hotuba imeongea kidogo spika, baada ya eh, kuwakaribisha wawekezaji kwa ajili ya kuja kuwekeza nchini Tanzania na ameelezea eh, nani mambo yanayoendelea Tanzania mpaka sasa. Wamepigana vita ya corruption ambayo sasa hivi imepungua katika kiwango kikubwa. Kwa hiyo wameainsisti tu wawekezaji ili waweze kwenda kuwekeza nchini Tanzania kwa sababu ni nchi iko salama na inawahitaji watu kwa ajili ya katika viwanda na biashara. na sijui kama suala la uraia pacha limejadiliwa kwa sababu unaona wengi wanahusika hapa, wanaishi nje ya Tanzania, basi mambo ya uraia na uwekezaji, kuna lolote ambalo limeguziwa? Hayo eh, masuala yatazungumziwa ya kesho katika uzinduzi rasmi wa TDC Global, kwa sababu yaliyokuwa yamezungumziwa ya ya kwa siku ya leo ilikuwa ni ya, ya uwekezaji tu. Kwa hiyo kesho ndio utakuwa uzinduzi rasmi wa umoja wa Tanzania duniani. Hapo ndio yataelezewa masuala ya yanayohusiana ya, ya, ya na, na na diaspora na kuweza kuiomba serikali iweze kubadilisha sheria zilizopo ambazo sio rafiki kwa na diaspora na kupata sheria ambazo zinaweza zikawa zika rafiki kwa diaspora na kuweza kuwa na uwekesi wa kuweza kuwekeza nyumbani na kurithi mahali katika kutoka katika familia zetu pia. Basi, nakushukuru sana kwa muda wako, Hassan Ganzo, na kutakia wakati mwema mnapoendelea na usiku wa Tanzanite ndani ya boti mkielekea uh, mkiendelea mkie <laughs> umeniambia taifa gani mnaelekea kutoka kule Stockholm, yeah, mji mkuu ambao ni basi, mkielekea Estonia, mimi nawatakia kila laheri na kesho tutapata zaidi kuhusiana na mkutano huo. Kuru sana kwa muda wako nawe pia, kwa heri, asante sana. Basi kwenye laini ya simu kwa undani nimekuwa naye mjumbe wa kundi ambalo linahusisha wanadiaspora kutoka Tanzania, kundi maarufu kama Tanzania Global a Diaspora, ya Hassan Ganzo ambaye pia awali mwenzangu Sande Shomari alizungumza na Faraji Hassan ambaye ni mjumbe wa baraza la vijana kwenye kundi hilo ambao wengi ama wote wawili wamesema kuhusiana na mambo ya uwekezaji. Makampuni kutoka mataifa ya nje yamekutana na Watanzania kutoka mataifa ya nje na vilevile vile kutoka Tanzania yenyewe, wakijadilia mikakati, na moja ya mambo ambayo niliyoyapata awali kwenye mahojiano yaliyofanywa na mwenzangu Sande Shomari ni kwamba kuna mpango wa kutengeneza njia ya chini ya bahari Yani, katika mapendekezo yao kutoka bara Tanzania kuelekea hadi kule Zanzibar, ikiwa ni mojawapo ya hatua labda za maendeleo ya kutoka ugaibuni kuelekea nchini Tanzania. Na tutakujuza zaidi kuhusiana na mkutano huo unaoendelea na ambao leo umefanyika mjini Stockholm huko Sweden. Kufikia hapo ndio tunatamatisha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana popote ulipo.