mpenzi msikilizaji karibu kwa marudio ya kipindi cha kwa undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za afrika mashariki hii ni kwa undani matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Leo katika awamu ya kwanza tunaangazia siasa za jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, tukijadili uongozi wa Felix Tshisekedi na minong'ono ya kuwepo hali ya mvutano kati yake na mtangulizi wake Joseph Kabila. Katika awamu ya pili tutaangazia ama, tutaungana na wenzetu wa Mombasa wakizungumzia uhusiano wa kibiashara kati ya Kenya na mataifa mengine. Mimi ni Kenneth Bwire, Msikilizaji, japo jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo bado imo katika joto la uchaguzi wa magavana na siasa zinazofuatia baada ya uchaguzi huo, bila shaka uongozi wa Rais Felix Chisekedi ndio unaangaziwa sana, wengi wakitaka kujua iwapo watafaulu kutekeleza ndoto na azima yake ya kisiasa kwa watu wa DRC ambayo amepigania kwa muda mrefu na hata kurithi kutoka kwa baba yake marehemu Chisekedi. Tangu achukue hatamu za uongozi, Felix Sisekedi ameripotiwa kukumbana na changamoto katika kutekeleza yale anaona anastahili kuyatekeleza, wengi wakisema changamoto anazokumbana nazo zinasababishwa na hali ya kukosa maelewano kati yake na mtangulizi wake Joseph Kabila aliye na idadi kubwa ya wabunge na maseneta. Kwa laini ya simu kutoka DRC naungana na, na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwanamilongo. Karibu Salehe. Asante sana. Hebu tueleze baadhi ya mambo ambayo Sishekedi amejaribu kutekeleza, lakini akabidi abadilishe msimamo, ama amejaribu kuyasukuma lakini ameshindwa kufaulu. Ni mambo gani? Uh, juhudi alizozianzisha ni katika kuwaachilia wafungwa waliokuwa wa kisiasa na tayari amekamilisha hilo. Aliahidi pia kuwaachia huru wapinzani kufanya shughuli zao ama kuendesha eh, maandamano ya kisiasa na nini, hilo pia limeaminika kwamba mahala kote hakuna aliokamatwa ama kuzuuliwa kutokana na, na hilo na aliahidi kuboresha hali ya maisha ya wananchi. Kwa hiyo ndio kitu ambacho kwa kweli amesubiriwa sana kuona ah, amekifanya kutokana na kwamba kulikuwa na maandamano siku za hivi karibuni, na vilevile migomo na kila matokeo ya wafanyakazi kuomba nyongeza za mishahara na vilevile malipo ya mishahara zao. Kiutawala, kumekuwepo mvutano kuhusu kuapishwa kwa maseneta, hali ya rushwa na mengine kama hayo, akiwa ame, na msimamo kwamba hawataapishwa hadi uchunguzi ufanyike, lakini ghafla akabadilisha msimamo wake. Hili lilitokana na nini? Msukumo ama hiari? Imekuwa ni msukumo uh, kuona kwamba kisiasa alifanya hivyo, lakini kisheria hana mamlaka yoyote ya kuweza kuzuia taasisi zifanyi kazi na uh, ikiwa kulikuwa na tuhuma za rushwa, alitakiwa kuachia vyombo vya kisheria viendeshe uchunguzi na ikiwa kuna wale ambao wanatuhumiwa wafunguliwe kesi. Lakini kusimamisha taasisi nzima, kwamba haiwezi kufanya kazi kwa tuhuma hizo hapo kisheria alikuwa amekosea, na uh, uh, ikaambiwa kwamba ni lazima awezi kuondoa sua uh, tunajua kwamba ndio katiba inampa muda zaidi kutafakari, kutafuta ushauri, kuandika orodha, kuifuta, kuandika tena na kutangaza baraza la mawaziri. Kweli hana haraka. Tunavyojua ni kwamba marais wanapochaguliwa, ilivyo kawaida katika nchi nyingine, huteua baraza la mawaziri kuwasaidia kutekeleza manifesto yao bila kupoteza muda wowote. Wengine wanashauriana kwa haraka. Hapa kumekuwepo kimya. DRC ndiyo katiba inampa yale ya mamlaka, lakini kimya kinaenda kunongonezana hadi nje ya nchi. Kutoka kwa Tshisekedi kuna nini? Kumekuwa na mawili. Kwanza ni kwamba kumekuwa na tofauti ya misimamo baina ya, ya Rais Tshisekedi na Uh, kundi la walio wengi bungeni ni kundi hilo la FC la rais aliyoondoka Joseph Kabila, uh, na pili ni swala la utaratibu kwa sababu katiba ya Kongo um, imesema kwamba waziri mkuu ametokea kwenye kundi lilipokuwa na wabunge wengi bungeni, na chama chake mwenyewe hakikuwa na uingi huo bungeni, asilimia kumi pekee ya wabunge ni, uh -huh. Uh, kwa hiyo ni kundi la rais aliyoondoka sekende, limekuwa na wingi wa viti bungeni, na itawapa kuweko na ushauriano kwa ajili ya kuteua waziri mkuu uh. Rais aliyeondoka Joseph Kabila alimpendekezea tayari jina la waziri mkuu lakini Tshisekedi amekataa kumtaja ama kumteua huyo uh, aliyotajwa na Kabila aliyependekezwa na Kabila, na zinaduru zinaelezea kwamba ni Albert Yuma Yuma ambaye ni mkurugenzi hivi sasa wa kampuni ya kitaifa ya madini ya shaba na kobalti hiyo ziliyojekamin, na vilevile eh, mwenyekiti wa wafanyabiashara wa Congo. Kwa hiyo wamesema amekuwa na Uh, historia ambayo sio nzuri ya uh, uongozi uh, wake. Utaratibu mwingine ni kwamba kabla ya kuteuliwa waziri mkuu ama kushimikwa kwa serikali ni lazima serikali iapishwe bungeni na bunge, hadi kufikia sasa alijateua uh, sekretarieti ya bunge wakati kunatokezea mvutano. Je, kuna vile Tshisekedi anaweza akafanya kwamba angalau kuwepo majina ambayo amependekezwa baraza la mawaziri na yule anayependekezwa pia aje waziri mkuu, ama ni lazima asubiri waziri mkuu ambaye jina lake lazima litoke kwa chama kilicho wengi, na kwa muktadha huu ni lazima awe ni Kabila ambaye anastahili kutoa jina hilo. Ndio, kwa sababu Kabila ndio kiongozi wa vuguvugu hilo, na kisheria Tshisekedi hawezi kuteua waziri mkuu patina ushauriano na wale walioko wengi bungeni, na jinsi kumekuwa na mvutano huo wa majina, itaomba pia kwenye baraza la mawaziri wagawane viti. Uh, chama hicho cha FCC cha Kabila kimeomba asilimia themanini uh, ya wizara ya na kikiwaachia hawa watisekidi ambao wana asilimia kumi pekee ya wabunge asilimia ishirini, na hawa wamekuwa wamekataa yaani, mazungumzo yamekuwa yakiendelea, lakini maafikiano yamekuwa madogo sana, kuona kwa kwamba watu wote hawana nia moja na ajenda moja wakati wanapoendesha mazungumzo ma, ma, ma, ma, hayo na kimaslahi kisiasa, kila, kila mtu amekuwa na ajenda yake, kwa hiyo ni vigumu na kwa kweli wengi wameanza uh, hata kushakia kwamba uh, ushirikiano huu unaweza kuwa na matunda mazuri. Na siku za usoni kuna uteuzi wowote, labda wa idara tofauti, mashirika tofauti, viongozi tofauti, ambao Chisekedi ameruhusiwa kufanya ama ameteua, hawezi kufanya hilo uh, pasina ushirikiano na waziri mkuu. Yaani ndio katiba ya Congo, anaposaini huyu rais, waziri mkuu pia amesaini upande mwingine. Kwa hiyo kwenye uteuzi huo ni lazima kuwekwe na ushirikiano huo, lakini ameteua wa, washauri wake yaani ofisi yake tayari amekamilisha, hawezi kuteua. Je, anaweza akamfuta mtu kazi? Hawezi kumfuta mtu kazi moja kwa moja, inaomba ashauriane na waziri mkuu. Na jinsi ya kuyakuwa na serikali ni vigumu, ana manifesto tofauti, ana baraza la mawaziri tofauti, maafisa tofauti, ambao ana manifesto nyingine ya serikali nyingine, anaweza akatekeleza ile manifesto ya kwake ama lazima asubiri atakapoteua la kwake mwenyewe, baraza lake, ndiye aseme na tekeleza ya kwangu niliyopiga kampeni ni vigumu kwa kweli swali hilo ni vigumu kabisa kulijibu kwa sasa lakini siasa aliyotumia ni ya kuwekwa na manifesto ya siku mia moja manifesto hiyo ambayo ni ya kutengeneza barabara umeme na maji siku mia moja itakamilika mnamo siku ishirini na tano kutoka sasa hakuweza kufanikiwa kupata ushindi kwenye bunge kwa hiyo itakuwa vigumu itaomba kuwekwa na manifesto nyingine ambayo wale wa fcc wa kabila na yeye mwenyewe wamekaa pamoja na kutunga manifesto ingine na ndio itakayotekelezwa, la sivyo nafikiri kutakuwa na ugumu wa utekelezaji wa manifesto, kwa sababu ni serikali ya mseto, watagawana madaraka. Na hizi siku ishirini zilizosalia, unaweza ukayaona wewe unapotembea. Kama mwandishi wa habari, ni vigumu kuweza kutathmini, lakini nafikiri itakuwa vigumu kukamilisha hayo mnamo siku mia moja. Shukran sana Salemu na Milongo, asante sana, na naungana naye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha M mchambuzi wa masuala ya siasa za bara la Afrika na kote duniani akiwa Nairobi, Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Kuna swala la Shisekedi kuwa rais, hana baraza la mawaziri, ni lile lile aliloliteua Joseph Kabila yeye mwenyewe. Juhudi za kuteua hatujui ni lini. Viongozi wa idara na taasisi wote ni walioteuliwa na Kabila. Je, kuna mabadiliko ya utawala DRC ama kuna mabadiliko ya sura ya rais pekee? Kwa sasa hivi tunaweza kusema ni mabadiliko ya sura ya rais pekee, kwa sababu inaonekana huyu bwana Kisikeji, sijui ni wasiwasi alionao, na sijafahamu ni kwa nini amekuwa akichelea kutekeleza wajibu ambao anatakiwa kutekeleza kama uh, rais eh. Sasa taharuki alionayo ni kwamba nafikiri, labda uh, rais Kabila kabla haja achilia kupigwa kura na kuruhusu watu watimize uh, wajibu wao, ilikuwa ni kwamba ameshindwa. Uh, walifanya labda mkataba na Shishikedi kwamba bwana, mimi bado nitaendelea kuwa na madaraka juu yako, kwa sababu inaonekana ni kama Kabila ndio ana madaraka juu ya Shishikedi, na Shishikedi ameshindwa kuteua baraza lake la mawaziri ambao ni tofauti na baraza la mawaziri waliokuwa wa mawaziri wa Kabila. Nafikiri huu ni uhusiano wa paka na panya. Wakati mwingine nina wasiwasi kwamba wataendelea kuvutana hivyo, na hatimaye labda tena wataanza ku papurana na kutakuwa na sutasaa mkubwa ambayo italeta mchafuko kama ule ambao walikuwa nao hapo awali, ambao ulikuwa umesababisha hii nchi ya Kongo kutokuwa na uongozi bora. Kwa nini nchi zinakuwa na mawaziri? Ni kwamba rais hawezi kufanya kila kitu. Rais anaazimia, anatoa maazimio yake, anatoa mkataba yake na mielekeo ile ambayo anaelekeza, anataka watekelezaji, na watekelezaji katika serikali yoyote ni watekelezaji ambao wanaongozwa na waziri. Na ikiwa mawaziri ambao Shisekedi anatarajia kutegemea na viongozi anaotarajia kutegemea ni wale waliokuwa wameteuliwa na kuchaguliwa na kabila, basi ni kwamba sera ambazo zitaendelezwa hazitakuwa sera za Shisekedi, zitakuwa sera za kabila. Tofauti sasa ipo wapi kati ya kabila na Shisekedi? Hakuna tofauti, labda kuna namna ya kudanganya ulimwengu kwamba tumekuwa na uchaguzi, kumekuwa na mabadiliko, na ukiangalia na kuzingatia kwa yakini, hakuna mabadiliko yoyote ambayo yametokea. Profesa, wakati wewe ni rais, huwezi ukamteua waziri, huwezi kateua mkuu yoyote wa idara, huwezi kafanya mageuzi yoyote katika idara yote ya serikali, huwezi ukamfuta yoyote kazi, kando na kuwa na uwezo wa kumteua wa, uh, mshauri wako pekee serikali unayoitumikia ama serikali yako, baraza la mawaziri si la kwako, limeteuliwa na mtu mwingine. Viongozi wote si wa kwako, wameteuliwa na mtu mwingine. Hatari gani ambayo unakumbana nayo katika uongozi wako? Nafikiri ni kwamba wewe sio kiongozi, kwa sababu ili uwe kiongozi ni lazima uwe na sera ni lazima sera yako itekeleza na wale watu ambao umewaajibisha kwa kuwapatia madaraka, na ni lazima uwe na nguvu na uwezo wa kuwapatia hayo madaraka, na pia kama hawatekelezi kama unavyotaka watekeleze, uwe na nguvu za kuwaondoa. Na huwezi kuchukua baraza la mawaziri wa serikali ya rais ambaye ameondoka ume, ume madarakani kwa sababu mhula wake ulikuwa umeisha, na sasa ni mhula wako, na wewe unaendelea kutawala kwa kutumia maafisa wake, kwa kutumia mawaziri wake. Nafikiri kuna mshikeli hapa na kuna taharuki itakayoweza kuleta mabadi, ma, ma, ma, ma, ma, maporomoko ya kutoelewana na hatimaye labda pia wataendeleza tu mambo ya vita badala ya amani. Lipo suala la Martin Fayulu ambaye bado anatumia mitandao ya kijamii kudai ushindi anaodai kwamba alipokonywa kimagendo na kupewa shisekedi Wakati Shisekedi anakabiliana na changamoto hizi, Fayulu anaweza kuyumbisha utawala wake kwa njia yoyote ile, ama kilio cha Fayulu ni sawa tu na kelele tuseme za ndege kwenye mtama, na mkulima anapoingia shambani wanatoroka wote? Lakini Fayulu ana, ana, ana- anaweza kutikisa serikali uh, uh, ya, ya Shisekedi kwa sababu sasa wale viongozi ambao wa Shisekedi anatumia kama mawaziri wengine labda ni marafiki wake, na anaweza pia kusema huyu bwana ambaye tuli pambana naye mimi niliwambia, nimemshinda na unaona, hata hana uwezo wa kuteua baraza la mawaziri, hana uwezo wa ku tangua viongozi watakaoweza kushikilia nyadhifa mbalimbali. Kwa hivyo sioni ni kwa nini mimi siwezi kujitangaza kwamba mimi ni kiongozi wa hii nchi ya Kongo, na mambo kama haya. Yeye siskedi kushindwa kuteua baraza la mawaziri ambalo litaapishwa mbele yake na awe ya amewajibisha kuchukua majukumu mbalimbali mbali ya, ya kitawala, inachangia kutoa nguvu kwa wale wengine akina Martin Mwisho uh, Chisekedi amekuwa Marekani wiki jana. Unafikiri ni nini amekuja Marekani kufanya na anapoondoka ni nini ameondoka nacho? Nafikiri yeye anatafuta usaidizi kutoka kwa nchi ya Marekani, lakini labda tungependa kumwonya kwamba Marekani haina nia nzuri kwa nchi za Afrika. Marekani kwa sasa hivi inatawaliwa na na rais ambaye ameshatamka mara kadhaa kwamba bara la Afrika ni bara ambalo viongozi wake maono ya mbali hawana ya maono ya maendelezi. Kwa hivyo, ninafikiri labda kuwa kuegemeza nchi yake kwa nchi ya Marekani ni jambo zuri, kwa sababu Kongo imekuwa hapo wakati utu wote huo, tulikuwa tunaona Marekani jinsi ilivyokuwa ina kumsaidia Mobutu kuendelea kupora rasilimali za uh, nchi ya Kongo na kunyanyasa wa Kongo kwa ujumla. Sasa sijui kama Chisikeja alipendelea jambo hilo au ni kwamba angependa kuona ameanzisha uh, uhusiano ambao utaleta faida na afueni kwa watu wa Kongo. nam ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi, Kenya. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani na rejea na sehemu ya pili kipindi ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika awamu ya pili, tunaungana na wenzetu wa Mombasa, Liberta Dede na Amina Chombo wakizungumzia uhusiano wa Kenya na mataifa mengine katika maswala ya kibiashara, ya kijamii na utamaduni, wakati rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta akiwa Mauritius kwa ziara ya kikazi, akiwa kiongozi wa kwanza wa Kenya kuzuru nchi hiyo. Amina Chombo anaanza mazungumzo hayo kwa kueleza makubaliano ambayo yameafikiwa kati ya Kenya na Mauritius katika siku ya kwanza ya ziara Sera hii ambapo wamekubaliana uh, ni pamoja na kuhudhuria kongamano la kiuchumi ambalo liko katika taifa lile la Mauritius. Itakuwa ni pamoja na eh, wale wafanyi biashara katika mataifa yale eh, kuna yo Kepsa ambayo ni muungano wa wafanyi biashara wale wa binafsi, na pia vile vilevile halmashauri ya uwekezaji hapa nchini Kenya, wote wako katika kongamano lile ili kuonyesha ni nafasi zipi za uwekezaji ambazo zipo katika taifa hili la Kenya ambapo Mauritius na vilevile vile, uh, Wakenya wanaweza kuwekeza katika taifa lile. Kwa hivyo hayo ni maswala ambayo yanaangaziwa katika ziara ile ya yes, siku nne, lakini tayari kuna makubaliano ambayo yameweza kujitokeza kwenye ziara hiyo. Rais Uhuru Kenyatta ameweza kufanikiwa kuweka mkataba wa makubaliano kati ya Kenya na Mauritius kwamba Mauritius itaondosha vikwazo dhidi ya bidhaa za mboga kutoka Kenya kama vile parachichi, yani avocado, e, karoti maharage na bidhaa nyingine nyingi ambazo sasa zitaruhusiwa katika soko la Mauritius. Kando na hayo mataifa hayo yameshirikiana ama yamekubaliana kushirikiana kuweza kuhakikisha kwamba yanaweka usalama katika bahari Hindi na kwamba taifa la e, Mauritius litaweza kufikia soko la Afrika Mashariki kupitia bandari ya Kenya, kando na kuweza kufanya biashara ama kuweza kutumia yale maeneo ya kutengeza bidhaa kwa ajili ya kuenda kwa masoko ya nje, yani EPZ. Kando na hapo ni kwamba pia mradi mkubwa ambao unaendelea nchini Kenya wa ujenzi wa bandari ya Lamu pamoja na kuweka mabomba ya mafuta kutoka Lamu hadi sehemu zingine za nchi hadi Ethiopia pia ni miradi ambayo ameweza kuzungumzia, na pia Kenya imetumia fursa hiyo kuomba Mauritius uungwaji mkono Kenya ikiwa na azma ya kutafuta nafasi katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Lakini tum, tumsikie sauti ya Rais Uhuru Kenyatta amezungumziaje eh, swala hili ama makubaliano hayo akiwa kule Mauritius. This visit as I have said before vile tumesema ziara yetu hapa tumepata matunda mengi sana, kwa sababu ya uhusiano wa nchi zote hizi mbili. Tuna wajibu wa kujenga uhusiano wa hata siku za baadaye. Bwana Waziri Mkuu, asubuhi hii tumeanza mikutano ya kufana. Twataka kujenga uhusiano ambao utafaidi watu wetu. Tumeanza pia mazungumzo kuhusiana na uwekezaji katika kilimo, utalii, elimu, teknolojia, biashara, utafiti na hata utamaduni miongoni mwa masuala mengine. Mbali na hayo, uh, Rais Uhuru Kenyatta ameitaka serikali ya Morishas eh, kushirikiana na Kenya katika kuhakikisha kwa kwamba uh, uhalifu katika maeneo ya mipaka, kuhakikisha kuna usalama hasa katika bahari Hindi. Eh, kumbuka kwamba kuna biashara ama uchumi wa bahari ambao unapigiwa debe kwa sasa katika taifa hili la Kenya. Anasema kwamba kuna, kwa kuna masuala hata ya ulanguzi wa madawa ya kulevya, kuna swala hili la fedha kumekuwa na mikataba mingi tu ambayo imeweza kuwekwa saini kuhakikisha kwamba kuna kuwa e, hawa wa Mauritius pia wanapata nafasi e, katika kufanya biashara katika zile zinaitwa kama special economic zone ili kuhakikisha kwamba kuna kushindani wa kuzalisha bidhaa katika taifa hili la Kenya. Hatua hii najiri miezi kama sita tu baada ya Kenya pia kuweka mkataba na taifa la Uchina ambapo bidhaa za mboga ikiwemo parachichi kutoka Kenya ziliruhusiwa kuuzwa katika soko la China na inakuja tu wiki kama tatu hivi baada ya ziara rasmi ya rais wa Uganda Yoweri Museveni alipokuja Kenya. Wengi walihisi katika mitandao ya kijamii wa Kenya walilalamika wakihisi kwamba huenda Kenya haikuwa inapata faida yoyote, lakini sasa haya makubaliano yanaleta faida tofauti. Mwaka elfu mbili na kumi na saba kulingana na majarida ambayo yako mitandaoni, ni kwamba Kenya iliweza kuuza nje bidhaa za, za, za takriban dola bilioni 6 nukta moja saba. Huku ikiweza kuagizia kutoka nje bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 17 nukta moja. Hii ikiweza kuashiria kwamba kulikuwa na ukuaji wa kama asilimia tano nukta sita ya uchumi wa Kenya. Na biashara hii inailetea Kenya kipato kikubwa sana. Kenya ikiorodheshwa miongoni mwa mataifa ambayo yanafaidika sana na fedha kutoka mataifa ya kigeni. Mwaka elfu mbili na kumi na saba hiyo ilipata zaidi ya dola milioni moja nukta tisa na kuongezeka hadi dola milioni mbili nukta saba mwaka huu. Taifa la Misri zikiwa linaloongoza barani Afrika kwa kupata kipato kikubwa sana fedha za kigeni ikifuatiwa na kama Comoros, Gambia, Lesotho pamoja na Senegal nam tukiangalia pia a, kuna taifa ambalo sasa hivi nafikiri linaongoza katika kuleta bidhaa humu nchini Kenya ikiwemo zile za kilimo ambapo ni China. Uchina umeendelea kuwa taifa ambalo, uh, labda tuseme limekuwa sasa hivi lingambe la tegemewa zaidi na bidhaa za kilimo ambazo wanapokea hapa mwaka elfu mbili kumi na nane yani mwaka jana, China ilileta bidhaa nyingi hapa nchini Kenya, bidhaa za dola milioni mia moja sitini na saba kupeleka kule nchini e, China lakini, ukiangalia zile ambazo zimeingia hapa nchini kutoka China ni kwamba walileta bilioni, e, tatu nukta saba nane ambazo tunazungumzia dola bilioni tatu nukta saba nane. Kwa hivyo imeleta asilimia kubwa katika taifa hili la Kenya. Wao kubwa ambao wanapokea hapa, e, kutoka kule China ni vyakula na pia hawa hawa wa Kenya nao wakapata fursa kwamba wanapeleka maua, a, bidhaa za mboga, a, a, maharagwe yale yanaita njahi na vile vile matunda kama amaembe na pia parachichi kunazo bidhaa nyingine ambazo zimeruhusiwa kuingia China kutoka Kenya, ikiwemo nyama na vilevile vile makademia. Tunajua kwamba e, taifa hili la Kenya linakuza lina sana makademia hasa katika maeneo ya Taita Taveta kule. Kwa hivyo pia wana fursa ya kuweza kupeleka kule, japo ni kwamba uzalishaji wa bidhaa hizi kutoka Kenya bado uko chini. Tuangazie ni bidhaa gani ambazo Kenya inatuma nje zaidi. Kenya inauza katika masoko ya kigeni chai, maua, kahawa na bidhaa zingine za mboga kama vile maharagwe yale french beans na brokoli, na bidhaa zingine nyingi, na pia mafuta yaliyosafishwa. Lakini kando na hayo Kenya bado inaagizia kutoka nje mafuta yaliyosafishwa ina, inaagizia kutoka nje mafuta haya ya kupika yani palm oil. Alafu kuna magari ambayo yanaagiziwa mengi sana kutoka nje pamoja na bidhaa nyingi sana zikiwemo dawa ambazo huja zikiwe zimepakiwa kwenye makasha na sukari ambayo haijatengezwa. Mwaka elfu mbili na kumi na moja, Kenya iliweza kutoa eh, mifugo ikiuza mataifa ya kigeni ikiwemo Misri na Mauritius. Kenya iliweza kutuma zaidi ya mifugo elfu moja mia tatu, ikiwemo ng'ombe, mbuzi, kondoo pamoja na ngamia kwa mataifa ya Misri na Mauritius. Na vilevile pia ukiangalia katika jarida la ubora wa bidhaa inaonyesha kwamba bado Kenya inategemea vilevile bidhaa nyingi za kilimo ikiwemo mchele, mchele ambao unatumika hapa nchini Kenya unatoka Pakistan, Vietnam, Thailand na India; ngano ambao pia hapa Kenya inakuzwa lakini bado haitoshi, inatoka mataifa ya Russia, ama Urusi, Ukraine, Pakistan, Brazil na Argentina. Tukiangalia katika masuala ha, haya ya uchumi tumeona kwamba Benki ya Dunia pale jana ilitoa ripoti na kusema kwamba uchumi wa taifa umekuwa kwa asilimia 5.7 na Rais Uhuru Kenyatta katika ripoti yake kuhutubia taifa kupitia bunge alisema kwamba wanaona kwamba uchumi unakuwa kwa asilimia 6.3. Bila shaka, na ziara hizi ambazo zinaleta makubaliano mengi na mataifa ya kigeni huenda ikaongeza ukuaji wa kiuchumi. Kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa leo tukiangazia ushirikiano wa kibiashara wa Kenya na mataifa ya kigeni. Mimi ni Collins Liberty Adede. Nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo na urejesheni Washington. Shukran sana Adede na Amina, kutoka studio zetu za VOA Mombasa, Kenya. Umekuwa ukisikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Shukran kwa Salehe Mwanamilongo ukiwa Kinshasa, Profesa Chacha Nyagoti Chacha ukiwa Nairobi, Collins Adede na Amina Chombo. Msimamizi wa matangazo amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Mimi ni Kenneth Bwire nakutakia usiku mtulivu. Tangazaji wako Hadija Riami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani nikikwaga kutoka Washington DC. Hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao hiki cha kizaizai kilichoimbwa na Lina akishirikiana na Diamond Fulani ukaone kumbe ana nguvu ni hatari ukisha na sando upone yanaanza kama safari twende fulani ukaone kumbe ana nguvu ni hatari ukisha na sando upone Mungu aliumba dunia na majabu yake yamweza kusikia omba sikupate hey Mungu aliumba dunia na majabu yake hey yamweza kusikia