Ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu msikilizaji wetu wa radio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Katika kwa undani hii leo tutaangalia eh, ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchini Tanzania, Profesa Musa Asad, iliyotolewa hivi karibuni. Hali kadhalika tutaangalia hali ilivyo huko Sudan eh, baada ya kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo aliyetolewa ah, madarakani kwa nguvu na hali ilivyo kwa sasa nini ambacho kinaendelea eh, takuangalia hayo kwa undani zaidi. Basi moja kwa moja, tukianzia huko nchini Tanzania, ripoti ya mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali nchini humo Profesa Musa Ashadi ya mwaka wa elfu mbili na kumi na saba na kumi na nane iliwasilishwa mbele ya waandishi wa habari na mkaguzi huyo, ikiwa inaonyesha kwamba bado jinamizi la ufisadi nchini humo lipo katika maeneo mbalimbali lakini pia kumekuwa na tofauti katika namna ya kuwasilisha ripoti hiyo, na kutaka kujua hali iko vipi, tutazungumzia e, suala hilo kuona hiyo imefanyika kwa namna gani. Pengine tofauti na miaka mingine, ripoti hiyo pia imeelekea kubainisha hali mbaya ya kifedha katika mashirika ya umma nchini humo, hali kadhalika matumizi mabaya ya fedha kwa vyama vya siasa, hasa vikitajwa vyama vikuu vya siasa nchini humo, chama cha CCM chama tawala, halikadhalika chama kikuu cha upinzani CHADEMA. Pia ripoti hiyo ilikuwa na hati safi ambazo wanasema ni sawa na asilimia tisini na saba, halikadhalika kukiwa na nyingine sita ambazo zimeonekana kwamba zina mashaka. Kuna taasisi ambazo zimetajwa kwamba kwenye hati hizo chafu, ikiwa ni tume ya huduma za walimu, idara ya deni la taifa, huduma za jumla, idara ya uhamiaji, chuo cha sanaa Bagamoyo, ubalozi wa Tanzania nchini Zambia, tume ya taifa ya matumizi bora ya ardhi na hazina. Hayo ni baadhi ya mambo mengi ambayo yalitajwa katika hiyo ripoti, lakini nilipata nafasi ya kuzungumza na Profesa Musa Assad, ambaye yeye ndiye mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchini humo, na kwanza nilitaka kujua kwamba hali ya utofauti iliyokuwepo mwaka huu, nini ambacho anaweza kutueleza kwa undani zaidi? Tarehe mbili rais alishaagiza kwamba bunge lipokee, ikatokea ile shida ndo likasema kutakuwa na tatizo la kikatiba la hapa, lakini nafikiri watu wametumia busara. Kwa hiyo tarehe ilikuwa juzi ile, jana ilikuwa na, jana. Kwa hiyo jana kwa busara bunge likaamua kutebo. Sasa bunge likisha tebo tu mimi huwa napata fursa ya kuizungumzia kao, nilizungumza tu baada ya kuona kwenye televisheni kwamba ndani ya bunge imeshakuwa, ndo maana mi nilizungumza, lakini utaratibu ni ule ule ambao kila mwaka unafuata. Hakukuwa na tofauti yote mwaka huu na mwaka jana, tofauti ilikuwa labda ile press conference tulifanyia ofisini kwetu badala ya kufanyia ndani ya ofisi za bunge basi, baada ya haya makabidhiano ya ripoti yako, pengine kile ambacho tutaona sasa kwa waheshimiwa wa bunge ambao wao wamesema kwamba hawezi kufanya kazi na wewe, lakini utafanya kazi na ofisi yako kisheria, au pengine jinsi ambavyo wanatakiwa kufanya. Sasa fursa zipi kutokana na kazi ulioifanya, kwa baada ya kuikabidhi na kutoa mbele umma? Fursa ni zile zilizokuwa mwaka jana, miaka yote iliyopita bwana, hakuna tofauti yoyote, lakini kama unazungumzia lile azimio lao limetaja ofisi ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa serikali, na sijui watalitekeleza, ilitekeleza vivyo, lakini kwa jana nilivyoona mimi alikuwa na maana yoyote. Kuna kitu ambacho uligusia kwenye ripoti yako au kwenye mazungumzo uliozungumza na waandishi wa habari kwamba bado umeweza kutumia neno dhaifu katika ripoti za ukaguzi, na utaendelea pengine kutumia hili neno, pengine hali iliyopelekea hayo. Unajua, tunachosema ni kwamba dhaifu kwa tafsiri ya weakness katika kazi zetu ni neno la kawaida sana. Kwa hiyo tukifanya tathmini za mifumo, tathmini za ubora wa udhibiti wa ndani wa taasisi, tathmini ya chochote katika ukaguzi, unasema aidha ni kizuri, yani imara sana, au ni kibovu, yani dhaifu sana, au hapo katikati. Kwa hiyo hilo ni neno ambalo tunalitumia. Mwaka huu tumelitumia, na watu wangu wataendelea kutumia. Kumbuka mi ni msemaji kwa taasisi. Kwa hiyo katika kazi zao ni maneno ambayo wanatumia kawaida. Tafsiri za watu hatuwezi kuzuia sisi, lakini lakini tunawambia tafsiri yetu ni hiyo, ni weakness maanake, ikirekebishwa, udhaifu utapungua. Kuna swala pia ambalo limezungumzwa hapa kwamba sasa kuna baadhi ya watu ambao wanazungumza tu bunge liwezi kufanya kazi na profesa Asadi, profesa Asadi ajiuzulu. We unasema nini kuhusiana na swala la wakosoaji kama hao? Sijui si, natoka wapi hilo jambo lakini kwangu mimi halipo kabisa, wala halifikiri lakini vivile, Profesa Sari, kuna swala ambayo limezungumzwa hapa kwamba kama wewe ofisi yako inaambiwa kwamba haiwezi kushirikishwa au haiwezi kushirikiana na bunge, binafsi kama alivyozungumza uh, wewe binafsi kama huwezi kufanya kazi na bunge kama alivyozungumza spika, ni kitu ambacho ni kigumu. Pengine hii kwa upande wako itakuwezesha vipi wewe kuweza kufanikisha kazi zako za kila siku, na pengine hizi ripoti, kuna mwaka mwingine unakuja, itawezekana vipi kufanikisha kazi zako wewe binafsi kwenye kazi hii ambayo umepewa? Io bwana, hii habari ya, ya ushirikiano inategemea unaotafsiri vipi ushirikiano. Ushirikiano inawezekana ikawa labda yuko kwenye Christmas list, niko kwenye Christmas list yake kila Disemba nitatuma kadi ya, ya Christmas na yeye atatuma kadi ya Christmas au katika sherehe zozote nyingine, lakini kwa tafsiri yangu mimi ushirikiano wetu ni wa kiofisi na kikatiba na huo hauna namna ya kuzungumzwa. Nini jambo la kutendwa na kufanyika? Basi ukikutenda jukumu ka... lako umemaliza jukumu lako umeshirikiana tayari mimi. Kwa hiyo mimi kwangu mimi ushirikiano ni kwa bunge kupokea ripoti zangu na kuzijadili, na pale ambapo wanakwenda kufanya uhakiki, wanahitaji wakaguzi, waniombe ofisi yangu nitoe watu wawili watatu katika timu zao wakafanya uhakiki huo ndio mashirikiano yetu hayo bana. Kwa hiyo hayo ninaamini yataendelea, kwa sababu ni mashirikiano ya kiofisi yanayotakiwa na matakwa ya katiba ya bunge, katiba ya matakwa ya katiba so, kwa hiyo haya nafikiri yanaendelea na hakuna namna ya kuyazuia haya. Mengine ya kadi za Krismasi, kualikana katika shughuli za binafsi, haya yanaweza kuathirika sababu. Hayo, kwa kwa hayo nabaki binadamu, lakini yale ya kikatiba lazima tuendelee kuyatekeleza, kwa sababu mi binafsi nimehapa kuitekeleza katiba na kiapo cha pili nichofanya ni uki, kiapo cha siri cha utiifu kwa siri basi, hivyo viapo v vo viapo vyangu mingi, bwana. Na nikiangalia ripoti yako umesema Profesa Sadi kwamba deni la taifa limeongezeka lakini bado ni himilivu, hii una maana gani? Ina maana kwa, kwamba kwa kipimo cha deni kwa pato la taifa hatujazidi bado vile viwango vilivyowekwa na Benki ya Dunia na IMF, taasisi mbili ambazo ndizo ambazo zinaendesha upimaji wa uhimilivu wa deni la taifa. Na pengine kwa sababu tayari umekushawasilisha hii ripoti na ushirikiano haupo, pengine kutokana na hivi mapendekezo yako, je, moja yatafanyiwa kazi na pili, kama si hivyo, inakuwaje? Mi nafikiri kama watu watatekeleza majukumu ma, ma, ma, yao kikatiba, lazima ifanyiwe yi kazi na mapendekezo lazima afanyiwe yi kazi vilevile. Kwa hiyo tutasubiri vile. Vile, vile, vile, vile, vile, baada ya kikao hiki watatueleza, na tutapata taarifa kitu gani wamekizungumza, wamemwagiza nani afanye nini, na baada ya hapo tutaendelea na kazi yetu katika ukai wetu wa mwakani. Tutafuatilia utekelezaji vile vile na tutatoa tathmini yetu ya utekelezaji mwakani, na jambo ambalo kila mwaka tunafanya. Na pengine tunaona umeeleza kwamba mapendekezo uliotoa katika mapendekezo mia tatu hamsini yalikuwa ni themanini tu ambayo alifanyiwa kazi kwa mwaka elfu mbili kumi na saba kumi na nane, sasa pengine kweli kwa nafasi ya kuona tofauti na pengine hatua gani unafikiri zinaweza kuchukuliwa, mapendekezo gani hapo kwenye hatua za kuchukuliwa? Sina hakika kama anaweza kujibu swala, kama tunaweza kuona tofauti laki, laki, lakini tunaweza kuona tofauti kama utakuwa na usimamizi wa uhakika. Lakini utekelezaji wa mapendekezo unategemea ufuatiliaji. Kama bunge litawaagiza wenye viti wa mabodi na makatibu wakuu watoe ripoti za utekelezaji katika kipindi cha kila miezi mitatu mitatu, utekelezaji huenda ukawa mzuri zaidi, inshallah mwakani na kutokana na hatua hizi kutokea na mambo haya mpaka sasa yalipofikia, je, kutokana na hali hii inaweza kupelekea mgogoro wa kikatiba? Mi nafikiri kwa lile jambo la jana hakuna mgogoro wowote sasaa hii kwa sababu katiba inataka iwakilishe bungeni, imawasilisha w bungeni wajadili, wataijadili wata hi zina siku zinazofuata, wakifanya kazi hiyo wa barabara, basi matatizo yote yamekwisha kwangu mimi, na pengine ni kwa sababu tayari katika ripoti yako kuna vitu vingi ambavyo vimekushazungumzwa. Je, unafikiri kwamba mpaka hivi sasa kutakuwa na namna ya kuweza kurudisha mahusiano kati yako na ofisi ya bunge kama walivyo walivyosema kwamba sasa imekusha kuwa hawayataki yawepo, kuna namna yoyote inafanyika kutaka kuyarudisha mahusiano yenu? Ula, unajua mii binafsi sijui mahusiano yameharibika lini na wapi, lakini katika mazungumzo yangu na waandishi wa habari Dar es Salaam kiasi cha miezi miwili iliyopita, nilisema kama mahusiano yangu mimi binafsi na spika alikuwa si mabaya na mahusiano ofisi yangu na ofisi ya bunge alikuwa si mabaya, lakini tafsiri kwamba mahusiano yameharibika, mimi sijui kwa kweli. Kwa kweli kwangu mimi hakuna tatizo lolote, ili tatizo ni creation tu ambayo imetokana na misunderstanding. Kwa hiyo kama tafsiri zikiwa sawasawa, hakuna tatizo lolote, nafikiri bwana. Naangalia na taarifa aliyoitoa spika, akisema kwamba tunaona tumedhalilishwa sana mambo. Sasa hilo ndo tafsiri inapokuja hapa. Kwa hiyo, kirekebisho hiyo tafsiri, mambo itakuwa mazuri, nafikiri. Ni Profesa Musa Assad eh, mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchini Tanzania akizungumza nasi kutoka jijini Dar es Salaam. Na hapo ndipo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Kaya tayari kwenda kwenye sehemu ya pili. Nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika sehemu ya pili tuelekea hadi huko Sudan, ambapo kama hivi leo mlivyoshuhudia, dunia imeshuhudia mabadiliko yakitokea katika nchi hiyo, ambapo kiongozi wa muda mrefu, rais wa zamani wa nchi hiyo, Omar al-Bashir hatimaye ameondolewa mamlakani na sasa hivi, sasa waziri wa ulinzi na makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Awad Muhammad Ahmed Af ndiye ametangazwa kwa kiongozi atakayesimamia nchi hiyo kuelekea kwenye kipindi cha mpito mpaka uchaguzi ujao, na amezungumza leo kupitia televisheni ya taifa ya nchi hiyo, akisema kwamba kutokana na hali hiyo ametangaza hali ya dharura ya miaka mitatu, na amri ya kutotoka nje wakati wa usiku kwa muda wa mwezi mzima. Pia amesema kwamba baraza la mpito linaundwa na litabaki madarakani kwa miaka miwili lakini hata hivyo, wanaharakati walioitisha maandamano nchini humo dhidi ya rais huyo wamepinga taarifa, wakitaka kwamba sasa kusiwepo na serikali ya kijeshi. Wanaharakati wa chama cha wafanyakazi na wanata ambao ni wataaluma mbalimbali, nao wameitisha maandamano mengine wakisema kwamba siku ya Jumamosi watarudi kwenye maandamano na kukaa nje ya makao makuu ya jeshi la nchi hiyo ili kuweze kuundwa kwa serikali ya kiraia. Lakini kama unafahamu viongozi hawa wa awali walikubali tu serikali ya kiraia ambayo itajumuisha upande wa upinzani. Sasa taarifa zaidi zinaeleza kwamba rais Bashir amejiuzulu kuhusiana kutokana na jeshi la nchi hiyo kufuatia jeshi hilo kumwekea shinikizo baada ya utawala wake ambao umedumu kwa miaka thelathini lakini vilevile ni kwamba uh, kuna chanzo cha habari kimelifahamisha jeshi la Sudan kufahamisha VOA kwamba rais huyo amewekwa kizuizini. Vilevile ripoti zinaeleza kwamba vyombo vya dola vimefunga uwanja wa ndege na kukamata baadhi ya maafisa na viongozi wa jeshi ambao ni watifu kwa rais Bashir. Na vilevile shirika la habari ya Reuters inaripoti kwamba Sudan vikosi vimefanya upekuzi katika makao makuu ya harakati za Kiislam za Bashir ambacho kinaendesha chama cha National Congress Party. Hata hivyo, msemaji wa chama hicho hakujibu ombi la Sauti ya Amerika kuweza kuzungumza naye. Lakini wakati huo huo, e, tumetaka kutafuta namna ya kujua zaidi kuhusu suala hilo, na mwenzangu Kenneth Bwire amezungumza na profesa na mwamba kutoka kichuo kikuu cha Maryland Eastern Shore na kwanza kumuuliza iwapo matukio yatabadili hali waliotaka raia wa nchi hiyo. Kuna maneno mawili, kuna mageuzi ambayo Bashir apende asipende yataendelea, ya halafu kuna Bashir kujaribu kujirithi mwenyewe. Kwa hivyo hayo yanaendelea huku, lakini Bashir ameenda na sifikiri kuwa Uh, kibaraka atakayeweka pale atashikilia mamlaka. Uteuzi wa makamu wa rais ambaye anafanya kazi kwa sasa ni wa mwezi Februari, wakati ambapo maandamano yalikuwa yameanza tayari ya waandamanaji wakitaka aondoke kwa namna yote vile. Bashiri alisikika akisema kwamba mabadiliko nchini Sudan yanaweza tu yakawa ya kijeshi ama yakawa ya, ya mpangilio wa kidemokrasia lakini si raia kuteka madaraka. Je, anapoondoka katika muktadha wa mpangilio uliowekwa, alijua kwamba haya yatanifika na niweke watu kujikinga, ama hakutarajia? Akila binadamu yoyote huwa anaweka mikakati ya kujikinga, na tuaweza kusema kweli aliweka pale kujikinga mageuzi. Sifikiri alifikiria kuwa nguvu za umma zitakuwa vile mpaka hili wimbi litamtoa, lakini wimbi limefika, na pende asipende yeye na wale vibaraka wake walio karibu uh, watakuja tolewa mmoja mmoja, na nabasiri hivi kuwa kibaraka aliyemweka pale awe ameweka mikakati au asio ameweka mikakati, naye atatolewa. Mbona unamwita kibaraka wakati wanajeshi wamesema wameweka mtu wao, wamefanya mapinduzi, wamemkamata, wamemweka chini ya ulinzi, na jeshi litaongoza miaka miwili na, natumia hilo neno kusema kuwa waweza kutoa mtu kibinafsi , lakini kama mfumo wake ukibaki, basi huo mfumo unakuwa unaigiza yule ambaye wanafikiria wametoa. Raia katika maandamano yao, kuna mambo waliyotaka. Yalianza kwamba gharama ya mkate imepanda juu, ikaja gharama ya mafuta, gharama ya maisha, uchumi mbovu, na baadaye wakasema tunataka utawala wa kiraia. Jeshi linaingia, katiba inavunjwa, bunge linavunjwa, Bashiri anawekwa chini ya ulinzi na utawala wa jeshi unaendelea miaka miwili. Haya ndiyo uh, waandamanaji wanataka ndio itatuliza hali ya Sudan. Itabidi wakutane katikati, uh, wananchi na jeshi. Uh, kuwa kusema kweli hakuna wakati wowote ambao Sudani imekuwa katika utawala wa kiraia ambao ni utawala wa kiraia wa ukweli. E, kuwa kunakuwa ni raia, lakini raia wale, kuwa nyuma yao kuna jeshi, kwa hivyo jeshi nalo kulifutilia mbali kabisa, haiwezekani. Itabidi eh, matakwa fulani ya umma yakubalike, na pia um, mambo yanayohusu jeshi uh, itabidi ikubaliwe. Kwa hivyo itakuwa ni nusu bin nusu mpaka watakapoafikiana vile uh, mambo yata yapi ambayo yanaweza kuwa tofauti na utawala ambao umekuwa ukiongozwa na mwanajeshi Bashir, lakini anaongoza kama raia. Wakijeshi unaokuja utaleta mageuzi gani? Ma, mageuzi hayatakuwa moja kwa moja, lakini vile eh, uh, wanajeshi watakavo watakavyoona kuwa kama raia hawaridhiki, itabidi jeshi likubali uh, mengi ya matakwa ya raia, lakini jeshi eh, pia linahitajika pale uh, ili kuweko uh, amani na utangamano. Kwa hivyo utangamano, ndiyo jeshi litashikilia utangamano wakati huu uh, baada ya kushikilia utangamano, ndivyo waone eh, mageuzi yale. Atachukua muda gani? Mbona imekuwa vigumu kwamba wanamweka makamu wa rais wa kwanza ambaye ameteuliwa na Bashiri kuliongoza taifa lakini wanamweka chini ya mfumo wa kijeshi. Mbona wasingemweka huyu makamu wa rais na waseme endelea kuongoza katika mfumo wa kiraia ukitumia vyombo vya katiba na bunge? Yenyewe inategemea je, ile katiba imeundwa njia gani? Sababu vile uh, mwandishi fulani alisema katiba nyingi huandikwa kwa damu na nikisema huandikwa kwa wino wa damu, kama ni katiba ndio. Na hiyo katiba haikuandikwa kulingana na matakwa ya wananchi, ni kusema kuwa katiba yenyewe ina shida fulani. Kwa hivyo itabidi kuwepo muda kwa mageuzi yale. Kuwepo na kusema kuwa rais yuko katika ulinzi wa jeshi aa, hiyo itabidi tujue, wakisema ulinzi wa jeshi wanamaanisha nini? Je, ni udikteta ama ni kuwa yule ni mwanajeshi mpya? Kwa hivyo kuna matakwa ya jeshi na matakwa ya raia, na itabidi mahali vile, nimesema hapo awali, wakutane nusu nusu. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba, amezungumza na mwenzangu Kenneth Bwire. Na vilevile tulipata nafasi ya kuzungumza na wakazi wa jijini Khartum. Tulimpata Bwana Haji Muhamed, yeye ni mkazi wa Khartum na alizungumza na mwenzangu Aida Isa na kwanza, katika kujua jinsi walivyopokea haya mabadiliko. Hii leo tumefurahi sana kwa sababu ni kama kusema kwamba baada ya miaka thelathini kuwa ameshikilia uongozi bila shaka, ni wazi kwamba ha, watu ha, haoni matumaini kwamba Sudani kama nchi inasonga mbele, na ndio maana kwa muda sasa wamekuwa waking'ang'ana kwa hali na mali kwamba apeane nafasi kwa wengine ili matakwa yao yatekeleze. Na leo hii kuna furaha kubwa sana kwa sababu baada kwamba kujitangaza kwamba ashajitoa na tangu kuanzia asubuhi mpaka kufikia sasa hivi, watu wakuwa na furaha, ila baada ya kusemekana kwamba atakayeshika uongozi labda ni mtu ni mtu wa karibu yake, uh, kidogo hali imeanza kubadilika tena, kwa sababu si katika matakwa ya wananchi. Na vipi, mnazungumzia kuhusu swala hili la waziri wa ulinzi Awadh Ahmed ibn Auf? Uh, kutangazwa kwa baraza litawekwa ili kuongoza kwa muda wa miaka miwili, je, raia wa Sudan wanakubaliana na hilo? Kile linachofahamu ni kwamba watu haukufurahishwa na hatua kama hiyo. Unajua, kusema kwamba ni swala zuri au la, aa, ni lazima kuwe kuwa na mikakati, na katika mambo ambayo alikuwa yatarajiwa ni kama kusema kwamba wananchi walikuwa wanatarajia labda serikali ikiongozwa na Omar Al Basir itaondoka yote kwa ujumla ili watu ambao labda walikuwa wamelengwa kwamba wao ndo watashikilia kwa muda, iwe ni watu ambao sasa ni wapendwa wananchi wenyewe, si kwa upande wa serikali kama ilivyofanyika leo hivi. Na tunaona kuwa swala hilo pia halijakubalika kuwa watu, naona raia bado wanasema kuwa wa, wameleza kuwa wataandamana tena hapo Jumamosi. So inamaana kama si swala ambalo <coughs> bado linafurahiwa huko kwa sasa hivi tunavyoongea. Uh, ilikuwa ikifikia usubuhi watu walikuwa wanaanza kurudi makwama nyumbani, lakini baada ya matangazo, watu ni kama sasa wanaanza kujipanga tena na wanarudi tena kwenye makao makuu ya jeshi ili kusisitiza matakwa yao yatekelezwe. Kwa hivyo bado wanakusanyika, kuna mkusanyo wa watu hapo mbele ya jeshi bado, ba, ba, watu wanaanza kujikusana tena kama ilivyokuwa hapo awali. Na matarajio yao ni yepi? Ni nini wanachotaka hususan Matarajio ya wananchi kwa sasa hivi ni kwamba wataka kuona mabadiliko kiukamilifu, na si masala ya kusema labda pengine katika uongozi baadhi yao wataenda na wengine watabaki. Wanachotaka sasa hivi ni kwamba wote kwa ujumla, serikali nzima kwa ujumla, ama tuseme rais mpaka kufika mawaziri, au wote ndo waende, ili baada ya hapo uh, Uh, kama tunavyosema transitional government ndio ishikilie kama wanavyotaka wao. Uh, asante sana Haji Muhamed, huyo mkazi wa Khartum akizungumza nasi kutoka huko. Hali kadhalika basi kipindi hiki kilichobaki, makamu huyo wa rais na waziri olinzi, wa ulinzi Awad Muhamed Ahmed bin Auf ni nani? alipewa cheo cha umakamu mwezi Februari, ana umri wa miaka sitini na tano ni mwanajeshi wa siku nyingi ambaye kuhudumu kama mwenyekiti mkuu wa wafanyakazi wa umma pia. Wakati wa uongozi wake kama waziri Jeshi la Sudan liliimarisha mfumo wake wa zana za kijeshi, na awali alihudumu kama kiongozi wa idara ya ujasusi wa jeshi. Uzoefu wake wa kijeshi la kidiplomasia na ule wa kisiasa unamweka kwenye hali nzuri kumrithi Bashir au kushawishi urithi wake. Ni miongoni mwa watu pia waliowekwa kwenye vikwazo na Marekani kuhusu mzozo wa Dafur, na Marekani imemshutumu kwa kuwa kiunganishi cha serikali ya Sudan na wapiganaji wa Janjawid wanaungwa mkono na serikali. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imeorodhesha jenerali huyu katika orodha ya wale wanaohusika kwa hali mbaya ya Dafur. Kutokana na hilo, Marekani imefungia mali zake tangu Mei 2007. Basi msikilizaji, kundi kubwa kama tulivyosikia, linaendelea na hayo maandamano. Tulifikia itakuwa siku ya Jumamosi, lakini bado inaonekana waandamanaji wameanza tangu sasa. Basi kufikia hapo, ndio tunakamilisha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nimshukuru Profesa Fubert na Mwamba kwa sehemu ya kwanza kutoka Eastern Shore Maryland, na mwenzangu Kenneth Bwire na Aida Isa, na mimi hapa studio. Naitwa Sunday Shomari kutoka Washington. Nawambieni wote usiku mwema, kwaherini. Baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani, hivi sasa sikiliza burudani ya muziki ya moto.