Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riam nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Aprili 15 mwaka 2019. Karibu Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, baadhi ya waandamanaji nchini Sudan waliendelea kukaa nje ya wizara ya ulinzi. Hali kwa sasa ikoje na ni nini wanachokitarajia kutoka kwa serikali? Hali ya utulivu imeanza kutanda kote nchini Sudan, licha bado kuna baadhi ya watu fulani wameweza kubatia katika makao makuu ya jeshi mpaka pale watakaporidhika na hali ya kisiasa inavyoendelea na leo tutakuletea maendeleo na jamii ambapo tunaangalia michezo ya kubahatisha na ubashiri wa michezo. Baadhi ya watu wanasema huku ni kupoteza fedha. Je, ni kweli mtu anavyopata pesa yoyote ile kama na malengo mazuri ataweza ku vizuri. Kila pesa ina heshima yake, wasema kwamba u mchezo akipata pesa zinapokutika no ni jinsi gani watu wanavyojipanga kutumia pesa. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, inaonekana kwa ripoti ya Robert Mueller takriban kurasa 104 kuhusu Russia kuingilia kati uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka 2016 itatolewa lakini baadhi ya sehemu zitafutwa. Washington inatarajia kwamba waziri wa sheria William Barr huenda akatangaza ripoti hiyo leo Jumatatu au kesho Jumanne, ambapo maelezo yake yamesubiriwa kwa muda kutokana na uchunguzi wa Mula uliodumu kwa takriban miezi ishirini na mbili kuhusu kuona kama kampeni ya Donald Trump ilikuwa na mawasiliano na Russia na kuona kama iwapo Trump kama rais aliingilia kati sheria kwa kujaribu kuvuruga uchunguzi. Msemaji wa White House Sarah Sanders amekiambia kituo cha televisheni cha Fox News kwa hadhani kwa itakuwa si nzuri kwa raisi. Mbunge Jerald Nadler, mwenyekiti wa kamati ya sheria katika bunge ambayo inachunguza kuhusu uchaguzi, amekiambia kituo cha televisheni cha CNN jana kwamba Ba ni lazima aitoe ripoti kamili kwa jopo lake, lakini Ba amepinga hilo. Waandaaji wakuu wa maandamano nchini Sudan wametaka makabidhiano ya haraka ya madaraka kwa serikali ya kiraia kufuatia mapinduzi ya kijeshi ambayo ilimwondoa madarakani Rais Omar Al Bashir wiki iliyopita. Jana Jumapili, baraza la kijeshi limesema litamtaja waziri mkuu wa kiraia na baraza la mawaziri ili kusaidia kuendesha nchi, lakini halikusema chochote kuteua kiongozi wa kiraia katika ofisi ya rais. Msemaji wa jeshi pia amesema baraza halitazuia maandamano ambayo yanaendelea. Bado haijajulikana kama tangazo hilo litaaridhisha waandamanaji ambao walikuwa wakitaka baraza kwa haraka na bila masharti yoyote kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. Chama cha wataalam nchini Sudan ambacho kinaongoza wito wa kutaka kuwepo kwa serikali ya kiraia kimewasihi waandamanaji kuendelea na maandamano yao mpaka madai yao yatimizwe. na mashirika ya misaada ya idara za Umoja wa Mataifa yanatoa wito wa kuachiliwa kwa maelfu ya wakimbizi na wahamiaji wanaoshikiliwa Libya, karibu na maeneo yenye mapigano, ambao maisha yao pia yapo hatarini. Edli Gongo anasoma ripoti kamili. Usalama katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, unazidi kudhofika, wakati mapigano yakiongezeka na kuelekea katikati ya jiji kutokea katika vitongoji. Shirika la afya duniani WHO lina ripoti kwamba idadi ya vifo vilivyotokana na mapigano imeongezeka kufikia na kufikia 121 na wengine 6 kujeruhiwa. Inashutumiwa mashambulizi yanayojirudia kwa wafanyakazi wa afya imeeleza wafanyakazi wanane wameshambuliwa toka mapigano yalipoanza ya jenerali muasi mjini Tripoli siku 11 zilizopita. Shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR lina ripoti zaidi ya wakimbizi 1500 wameshikiliwa katika vituo vya serikali mjini Tripoli. Msemaji wake Babar Baloch ameiambia VOA kwamba kuna wasiwasi mkubwa wa usalama wa wakimbizi na wahamiaji wengi ambao wanashikiliwa katika maeneo ambayo sasa mgogoro unaendelea. Idara ya haki za binadamu inatoa mwito wa kuhakikisha ulinzi kwa raia walio katika mazingira hatari ikijumuisha wakimbizi na wahamiaji wengi wao wakiwa katika hali mbaya. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ivanka Trump amewasili Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, jana Jumapili, kwa mkutano wa wanawake wa Kiafrika unaohusisha uchumi na uwezeshaji. Mtoto wa Rais Donald Trump, ambaye pia ni mshauri wake mwandamizi, alitembelea duka la kahawa na kampuni ya nguo mjini Addis Ababa. Yuko nchini humo kuhamasisha juhudi za takriban dola milioni 50 ambazo zilipitishwa na baba yake mwezi Februari, ambazo zinalenga katika kushawishi ajira kwa wanawake katika nchi zinazoendelea. Juhudi hiyo inayojulikana kama Women's Global Development and Prosperity inasema kuwa ina matumaini ya kuwafikia wanawake milioni 50 ifikapo mwaka 2025 kupitia kazi inayofanywa na serikali ya Marekani na washirika wake. Kimsingi tunaamini kwamba kuwekeza kwa wanawake ni sera nzuri ya maendeleo na ni biashara nzuri, Ivanka Trump baada ya ya sherehe ya kitamaduni ya Ethiopia alisema. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko aliwasili kwenye uwanja wa Olimpiski mjini Kiev kwa mdahalo wa rais, ingawaji mpinzani wake Volodymyr Zelenski alisema kuwa yuko tayari kufanya mdahalo na Poroshenko katika uwanja huo siku tano baadaye. Poroshenko anakabiliana na Zelesinki katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais nchini Ukraine ambao utafanyika Aprili 21. Zelesinki alishinda duru ya kwanza mapema mwezi huu kwa idadi kubwa ya kura, na kama siyo lakini, ukusanyaji maoni unamweka katika nafasi nzuri mbele ya rais aliyopo mamlakani. Kabla ya upigaji kura wa pili, wagombea wote wawili walikubali kufanya mdahalo, lakini walishindwa kukubaliana juu ya tarehe ya mdahalo. Zelesinki alisistiza mdahalo uwe Aprili 19 wakati Poroshenko alitaka ufanyike April kumi na nne. Poroshenko alifika uwanjani hapo akiwa amefuatana na mkewe na watoto wake. Zelensky hakuwepo, lakini mamlaka ya uwanja huo imesema kuwa alipokea ombi la kufanyika mdahalo Aprili kumi na tisa. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na vilevile vile, tunaendelea na habari zetu, ambapo hivi sasa tunaelekea nchini Sudan na baadhi ya waandamanaji wa nchini humo jana jioni walioendelea kukaa nje wizara ya ulinzi wakishinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Mkuu wa baraza la jeshi ambaye alichukua nafasi ya rais wa zamani wa nchi hiyo, Omar al Bashir, aliondoliwa madarakani Alhamisi iliyopita baada ya kutawala kwa miaka thelathini, amesema serikali ya kiraia itaundwa baada ya mashauriano na upinzani. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwanaharakati na pia mkazi wa Sudan, Haji Muhammed, na kwanza akamuuliza hali ya usalama ikoje kwenye eneo hilo. Hali ya utulivu imeanza kutanda kote nchini Sudan licha, uh, ya kwamba bado kuna kipote cha baadhi ya watu fulani ambao katika katika hali hii ya maandamano bado wameweza kubakia katika makao makuu ya jeshi mpaka pale wa, uh, watakapoafikiana kwamba ama watakaporidhika na hali ya kisiasa inavyoendelea mojawapo ya madai yenu no. ni kwamba mnataka madaraka yakabidhiwe katika utawala wa kiraia. Je, kuna ishara zozote kwamba jeshi litafanya hivyo? Naam, hivi tunavyozungumza ni kwamba tayari kuna majadiliano baina ya serikali ya mpito, aa, kukiwemo pia wanaharakati kukiwemo viongozi wa vama tofauti tofauti pamoja na wanaofika wakuu katika haya maandamano, ili kuona kwamba uh, kutakuwa na mahusiano baina ya serikali mpito, uh, ikiongozwa na na jeshi wakihusishwa pia uh, uh, wananchi yani vyama tofauti tofauti, ili sasa itakuwa ni mkusanyiko baina wa jeshi na vile vile civilian, ama wana ama raia, viongozi wa raia kawaida kuna ripoti kupitia, yeah, shirika la habari la Reuters kwamba raia hivi sasa mnataka serikali ya mpito isogeze muda kutoka miaka miwili hadi miaka minne. Ni kipi ambacho mnadhani kitaleta mabadiliko zaidi katika utawala wa serikali ya mpito ya miaka minne? kuna mahojiano kwamba miaka miwili haitotosheleza, haito kuondosha mizizi ambayo imewekwa kwa miaka thelathini na ndiposa kumekuwa na hoja tofauti tofauti kwamba muda uongezeke na labda uh, viongozi mbalimbali mbali, wakiwemo uh, professionals, wakiwemo uh, viongozi mbalimbali mbali, wa upinzani uh, ili kuonyesha kwamba kwa muda ambao utawekwa, tuseme hiyo miaka minne, itakuwa ni mwafaka kuhakikisha yale matakwa ya wananchi kwanza yatatekelezwa na nayo ni katika kuhakikisha kwamba wote waliohusika na ufisadi wamechukuliwa hatua, mahakama limeweza kufanya kazi yake, na wanahusika wote kwa makosa walioyafanya, kuhakikisha kwamba tayari wamepiwa korokoroni. Ni Haji Muhamed, mwanaharakati na mkazi wa Sudan, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Khartoum nchini Sudan. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia na Khadija Riami. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anasema hadhani kwa watu wa Venezuela wataustahimili utawala wa Maduro kwa muda mrefu ujao. Uharibifu uliofanywa na Nicolas Maduro, majanga ya hali ya kibinadamu huko kwa kiasi kikubwa yamesababishwa na Maduro kwa kufanya maamuzi ya kuwaingiza wa Cuba, kuwaruhusu wa rasha kuingilia kati katika nchi. Mambo hayo yanaharibu maisha ya vijana wadogo nchini Venezuela, Pompeo aliliambia gazeti la El Comercio la nchini Peru jana Jumapili. Pompeo alikuwa katika siku yake ya mwisho katika ziara ya mataifa manne ya Amerika Kusini, ambako janga la kiuchumi na kisiasa nchini Venezuela lilikuwa miongoni mwa masuala ya juu wakati wa mazungumzo yake nchini Chile, Paraguay, Peru na Colombia. Marekani imeweka vikwazo kadhaa dhidi ya baadhi ya maafisa wa Venezuela na sekta ya mafuta nchini humo. White House imekanusha kwa Rais Donald Trump anachochea ghasia na kuuchukia Uislamu kwa tweet ambayo ilikuwa imemlenga mbunge mdemokrat Ilhan Omar ambaye anaonekana kupuuza maoni kuhusu mashambulizi ya Septemba kumi na moja. Kwa hakika rais hamwombei mabaya na wala ghasia kwa mtu yoyote yule, msemaji wa White House Sarah Sanders amekiambia kituo cha Fox News jana Jumapili, na kuongezea kuwa rais ni lazima azungumzie kuhusu maoni ya mbunge huyo ambaye amekuwa akitoa matamshi dhidi ya dini fulani, na wademokrat hawaliangalii hilo. Lakini spika wa bunge Nancy Pelosi amesema kwa kumbukumbu ya Septemba 11 mwaka 2001, kwa shambulizi la New York na Washington, ni sehemu ya kipekee na majadiliano yoyote yanapaswa kufanyika kwa heshima kubwa. Mbunge mdemokrat Gerald Nadler amekiambia kituo cha televisheni cha CNN jana Jumapili kuwa hana tatizo na matamshi ya Omar, lakini ana matatizo na baadhi ya matamshi yake mengine, lakini si hili. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa, mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo rais mpya wa taifa hilo Felix Chisekedi ameanza kufanya ziara ya kwanza ya ndani ya nchi baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa taifa hilo Desemba 30 mwaka 2018 miongoni mwa maeneo hayo anayotembelea ni mashariki mwa Kongo ambako wananchi wanalalamikia usalama na tatizo la mlipuko wa ugonjwa wa Ebola. Mwandishi wetu wa huko Austere Malivika na ripoti kamili hao ni wananchi hapa Goma wakiomba Rais Felix Tshisekedi afanye mabadiliko katika serikali mpya na kuwafukuza watu walioharibu nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda mrefu. Hapa nakutana na raia wanaokimbia machafuko katika maeneo ya Beni. Tati Amani na watoto tatu Basi ya rahia kwa jumla wote, ombi lao ni usalama, ndio usalama. Bila usalama, hakuna kitu inawezekana. Juu utakuwa ta uko na mili dolari, kama una usalama, pesa haziko zako. Matarajio ambayo tunayo ni kuona usalama unarudia ndani ya mji, ni kuona watu wanapata maji, ni kuona watoto wanaenda kumasomo, ni kuona watu wa serikali wanalipwa, wanajeshi wanaishi vizuri, waganga wanalipwa. Yani, matarajio ni mengi sana ndugu mpasha habari, yanaweza yakajaa chungu hapa tukiyasema yote, lakini muhimu ambao mnahitaji kwa Felix Chisekedi nini? Ya kwanza ni usalama ndugu mpasha habari, usalama wa wananchi turudilie tena mara mbili, usalama wa wananchi. Mambo Kawaya ni kiongozi wa mashirika ya kirahia panyiragongo hapa Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, karibu na mpaka na Rwanda. Sisi tunatarajia kwanza, kitu ya kwanza usalama. Uh, kitu ingine tunatarajia kwamba kutakuwa mabadiliko kwenye uh, uh, ngazi zote, yani uongozi wa nchi uh, kama vile Uh, tuseme unajua, maeneo ya Nyiragongo ina kumbwa na, na mashida mengi. Unajua, tunakuwa kwenye mpaka, tunakuwa na malalamiko ya kusema ya kwamba hawezi kukamilisha usalama na kuanzisha operesheni. Vijana wa UDPS ikiwa ni chama tawala kinachomuunga mkono Felix Chisekedi wasema wataendelea kumsukuma rais wao ili awajibike na kuhudumisha udemokrasia waliopigania kwa muda mrefu, Akisema Gedeo Sepengwa, mmoja wa viongozi wa vijana wa UDPS katika chama hicho cha Chisekedi: tumeomba mabadiliko tokea uhuru wa Kongo, hatujapata siku, siku hata moja ambao hata Wakongomani wamecheka. Tunaomba mabadiliko, tunaomba mabadiliko, kwani ni sisi tuliomba hiyo mabadiliko tokea zamani, na tunaendelea tukiilomba kwani hatujaipata, na sisi tunaomba hiyo mabadiliko ambayo ametulaga, ame aitimize Chisekedi amefika katika mji wa Goma Jumapili na baadaye atatembelea maeneo ya Beni ambako aliahidi usalama, lakini hakusema lolote kwa vyombo vya habari alipowasili katika mji wa Goma, huku wananchi wakiomba atekeleze ahadi yake na kuhakikisha usalama eneo lote la mashariki mwa Kongo. Felix Chisekedi atakuwa na mtihani mkubwa katika uongozi wake kwani hana wingi wa wabunge hata vile seneta na vile serikali ikiwa bado haijatangazwa. Husen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Nam, tunaendelea na habari zetu, ambako tunaelekea hivi sasa nchini Kenya katika kumbukumbu ya miaka ishirini na tano ya mauaji ya halaiki yaliyokumba taifa la Rwanda. Nchi hiyo inategemea mabadiliko ya mfumo wa elimu, katiba mpya, pamoja na kitambulisho tofauti na cha kitaifa, ili kujenga taifa lisiloegemea misingi ya kikabila. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amefanya mahojiano na balozi wa Rwanda nchini Kenya Dr. Richard Masozera, na ameanza kuzungumzia mkutano aliofanya na Wanyarwanda wanaoishi nchini Kenya. Kukutana na Wanyarwanda leo ni kusema ni lazima tukumbuke sehemu ambao tumetoka. Kuna watu wengi mainly the youth ambao hawajui tulikuwa wapi in 94 yaani, hatutaki turudie hayo matatizo ambao tumetoka, tukuwe pamoja kutafuta amani Rwanda na kwa East Africa yote kwa ujumla. Katika taarifa yako umezungumzia mabadiliko ya kitambulisho mm, kinachotumika Rwanda mm, na pia mfumo wa elimu hiyo kitambulisho ya 94 ilikuwa inaweka ndani ethnicity ya mtu, kwa hiyo kitambulisho mtu aliwezi kuuawa. Sasa sisi na kwa system kwa vingine kama education na vingine, mtu eh, ni kusema ulikuwa kwa ethnicity kabila ya Hutu au Tutsi, ndio hiyo ambao watu wanafanyisha kusema huyu anapita au aende kwa university or not sasa kutoa hiyo kitambulisho ambayo inasema eh, kabila ya mtu ni kitu cha muhimu ya kuanza eh, kujenga nchi ambayo kila mtu anejisikia ni mwenye Rwanda, sio kujisikia kama mtu wa kabila ya Hutu au kabila ya Tutsi. Unafanya kazi ya diplomasia, ni kitu gani unafikiri Rwanda inajivunia kwa sasa? Rwanda imewezi kwa hii 25 years eh, kujenga nchi ya umoja inchi ambao kila muntu ako na uwezo ya kufanya kintu chochote. Tunajua hizi mambo za kabila bado zipo hapa kwa hii region ya kwetu ya East Africa. Lazima wantu, ni vizuri wakuje kwetu waone hakuna haja ya makabila. Kama mtu anataka kujenga inchi, lazima tukue wantu ambao tunaangalia vintu vyote pamoja. Wanyaranda ni wengi Kenya maisha yao unayozungumzia vipi? Wale umekutana nao Wanyarwanda ambao wako hapa Kenya wanafurahia Kenya sana. Kenya wanaona Kenya ni brotherly country, hawasikia kama wako kwa nchi yingine, wanasikia wako kwao, hawana shida hapa kwa nchi ya Kenya. kulikuwa shida 1994 mikakati mm -hmm. gani mmeweka kuzuia mm -hmm. isitokee tena cha muhimu ni kuanzia kuwa na nchi ambao watu wote wanajiona kama Wanyarwanda kujeungana kama nchi moja. Tumeweka constitution mpya au katiba. Mutu hawezi kuleta mambo ambao anawezi kugawanya watu kama kabila. Leo katika jamii na maendeleo tunaangazia namna vijana wanavyochangamkia michezo ya ubashiri wa matokeo ya soka kwa dhana kwamba wanaweza kuondoka na vitita vya fedha na kusukuma mbele maisha yao. Oh, kama wanavyosema wenyewe, vijana sasa wamekuwa wakizichangamkia fursa kwa kupigana vikumbo kuingia na kutoka katika kumbi zinazoratibu na kuendesha michezo me ya ubashiri wa matokeo ya soka yani betting a long one, and it's gone in. Amazing. Ubashiri umewapagawaisha vijana wengi, ambao kutoka na hali hiyo kumewafanya watumia muda wa mwingi kufuatilia mienendo ya timu mbalimbali mbali za soka duniani ikiwemo zile zinazocheza katika madaraja ya chini ambazo katika hali ya kawaida ilikuwa sio jambo rahisi kwa kijana wa kitanzania kufahamu habari zake Chuma, Vijana hao walijitupa katika michezo hii, baadhi yao wanaiona kama ni sehemu inaweza kuwasogeza na kujipatia kipato bila kujalisha kwamba ni kiasi gani cha fedha wanakitumia katika ubashiri wa matokeo. Kijana huyu ni sehemu ya vijana wengi ambao hawawezi kupitisha siku bila kujaribu bahati yao katika ubashiri wa matokeo ya michezo. na napenda sana kucheza mchezo wa kubashiri soka, ni kwa sababu ni mchezo ambao naupenda kwa muda mrefu sana, na nimepata mafanikio makubwa kutoka kwenye huo mchezo. Kwa hiyo nafurahi sana kwa mchezo huo, na nawashauri wa Tanzania wenzangu wasikate tamaa, wabashiri, wacheze kwa hata kama akishindwa au akipata, sio mbaya, lakini mimi nafurahi sana, huo mchezo naupenda sana, na nimebashiri na nimeshinda pesa nzuri sana. Ili kuweza kushinda na kuondoka na kitita cha fedha, mbashiri analazimika kuwa na uhakika wa idadi ya timu zinazochezwa siku hiyo na kisha kuotea matokeo kadri yanavyobainishwa na uendeshaji wa michezo yenyewe. Hakuna kiasi maalum ambacho mbashiri analazimika kukiweka, lakini angalau anaweza kuanzia kiasi cha shilingi mia tano na kuendelea. Sio wote lakini wenye ufahamu wa kutosha kuhusiana na mchezo huu na wale wanaoingia kwa mara ya kwanza wamekuwa wakivutika kutumbika katika michezo hii baada tu ya kusikia habari kutoka kwa watu hao karibu, kama ilivyo kwa kijana huyo. kwa kuwa mii mwenyewe nilikuwa mgeni nilishauriwa tu nikasema ngoja nijaribu. Kwa mara yangu ya kwanza nilijaribu, nikaweka mia tano, sikuweza kushinda, lakini sikukata tamaa nikasema nijaribu mara ya pili, nikaweka elfu moja nikaweza kushinda laki nne kwa mara ya kwanza. Kwa hiyo nilihamasika kwa, kwa namna hiyo kwa kupitia mwenzangu. Ingawa inaelezwa kwamba michezo bashiri wa matukio ya soka imekuwa sasa kama kimbilio la vijana wengi wanaoitizama kama daraja linaloweza kufanikisha ndoto zao za kimaisha, baadhi yao lakini wanakanusha hoja hizo. Wanasema kwamba wengi wanajitumbukiza katika michezo ya namna hii kama sehemu tu ya kujiburudisha, hasa pale wanapojumuika na wenzao kwa ajili ya kufuatilizia mchezo wa soka. Hata hivyo, pamoja na kukiri kwa sehemu tu kwamba baadhi wanatumbukia katika michezo hiyo kwa dhana hiyo ya kutaka kusaka fedha nyingi, lakini wengi wanatumia ubashiri huo kama sehemu ya kukoleza soga, hasa pale kunapotokea ubishani wa timu ipi ina nafasi ya kushinda. Uh, kwa huu ni mchezo ambao tunafanya kama ni burudani vile, kwamba napenda nikacheze niangalie mpira. Sasa katika kuangalia mpira ndo kunakuwa na basi ubishani wa kwamba huyu anashinda, basi kuondoa ubishani, sema weka hela huyu anashinda, ndio. Sio kwamba kutokana na ugumu wa maisha watu wanasema kudeti ndio kama ajira, hapana. Huu ni mchezo kama mchezo mwingine ya burudani yeah. Kwa ujumla vijana wengi wanapokusanyika kwenye vijiweo vyao wakisubiri matokeo ubashiri wao, kunakuwa na hekaheka heka za hapa na pale zinazoambatana na ubishi, porojo na hata hali ya kejeli, hasa pale inapoonekana mchezaji au timu moja kucheza fyongo. <coughs> Yani ungekuwa umeongezeka uwepesi kidogo, yani ule uzito ungekuwa umemtoka, afu angekuwa anatumia miguu yote miwili vizuri, alikuwa balaa sana huko mitaani kuna dhana kwamba fedha zitokanazo na ubashiri wa matukio ya mchezo wa soka hazikai, na mara nyingi wale wanazozipata fedha hizo wanajikuta wana lolote walichokifanyia. Hoja hiyo inapingwa vikali na mmoja wa wabashiri hao ambaye amekuwa akicheza michezo hiyo mara kwa mara. Mimi nadhani mtu anavyozungumza hivyo, mtu anavyopata pesa yoyote ile, kama na malengo mazuri ataweza kuimanage vizuri, kama hana malengo mazuri basi ataifanya kwenye vitu vingine. Lakini pesa, kila pesa ina heshima yake. Hata ukipata pesa shilingi 100 shilingi ngapi, unafanya mambo ya msingi sana. Kwa hiyo mimi nawashauri Tanzania wenzangu waseme kwamba huu mchezo ukipata pesa zinapokutika no. ni jinsi gani watu wanavyojipanga kutumia pesa. Ukipata pesa fanya vitu vya maana, uwe ukumbusho kwamba nilifanya kitu fulani nikashinda, nikafanya kitu fulani katika maisha yako. Naam, hayo ni baadhi ya mambo yanawashuhulisha vijana wengi katika ubashiri wa matukio ya michezo ya soka, na wengine wanasema kwamba wamekuwa wakiondoka na vitita vya fedha kutokana na kushiriki mara kwa mara katika michezo hiyo. Na mpaka hapa tumefikia tamati katika makala hii. Mpaka wakati mwingine, mimi wako wa kawaida George Njogopa, kwa heri ya kuonana nam. Shukran George Njogopa kwa makala hiyo, na kabla ya kumkamilisha matangazo ya leo tumwalike tena Khadija Riami kwa ajili ya kutusomea mukhtasari wa habari. Maelfu ya watu walikusanyika katika eneo la St. Peter's Square wakati Baba Mtakatifu Francis alipokuwa akisherekea Jumapili ya matawi kuadhimisha kuanza kwa shughuli takatifu na zenye harakati nyingi kwenye kalenda ya Papa. Vatican imesema zaidi ya watu elfu arobaini walihudhuria misa hiyo. Inaonekana kwa ripoti ya Robert Mueller ya takriban kurasa mia nne kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita itatolewa, lakini baadhi ya sehemu zitafutwa. Waandaaji wakuu wa maandamano nchini Sudan wametaka makabidhiano ya haraka ya madaraka kwa serikali ya kiraia kufuatia mapinduzi ya kijeshi ambayo ilimwondoa madarakani rais Omar Al Bashir wiki iliyopita. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko aliwasili kwenye uwanja wa Olimpiski mjini Kiev kwa mdahalo wa rais, ingawaji mpinzani wake Volodymyr Zelensky alisema kuwa yuko tayari kufanya mdahalo na Poroshenko lakini siku tano baadaye na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya leo ya, ya kamekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo nikutakie asubuhi njema na usikose kusikiliza matangazo yetu ya voa express mimi jina langu ni idi ligongo na mimi ni khadija riyami kutoka washington shukran kwa kuwa nasi <tune>