kutoka studio 15 hii ni VOA Express Barabara kabisa, ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington DC, saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati, ikiwa leo ni siku ya Jumatatu Aprili 15 mwaka ni elfu mbili na kumi na tisa Ndani ya studio nimekusha jatele kama vile pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari, lakini siko peke yangu. Naitwa Kennes Bwire. Ongeza sauti ya kile unachotumia kutusikiliza, iwe ni redio, iwe ni kompyuta, iwe ni laptop, iwe ni kitu chochote, ipad, simu. Ongeza sauti, usiwe mchoye, ukasikize na mwenzako. Na kwenye mtandao www VOA Swahili dot com, kwenye Facebook live VOA Swahili moja kwa moja. Basi leo ni mengi ya kufuatilia katika VOA Express, msikilizaji, ambako utaangalia huko nchini Kenya, ikiwa inaendelea maswala mbalimbali mbali kuhusiana na bajeti nchini humo, ambapo hii leo tutasikiliza nini ambacho watunga sheria wanazungumza wakijadili kuhusiana na bajeti ya nchi hiyo. Lakini na vile vile na, uh, unajua nchini Kongo watu hili wanajua kuimba sana mziki na wanaimba na wako na staili ya kwao wa ya kucheza unajua hivyo sasa Eh, wasanii wanasema kwamba hati miliki za nyimbo zao zinaibwa. Mtu anaingia studio akitoka mwingine shaimba tayari, ana pafomu kule kwingine, kwa sababu ni siku ya utamaduni na sanaa. Wanalalamika kwamba wanataka sheria ambazo zinastahili kutekeleza kulinda kazi yao. Kazi za wasanii zilindwe. Basi, msikilizaji, usau pia vilevile, vile habari za dunia, bila ya kusahau muziki moto moto kutoka wakati huu, kwenye kipindi hiki hatukosi kuwapa muziki tuangalia vilevile masuala ya lifestyle. Kennedy wa Ndera kwenye laini ya simu, hujambo kaka? Vipi hali yako? Sisi hapa tupo salama, wengine wamejaza kama mapishi ya mchele. Sisi hapa tunasubiri kusikia uliotuandalia hali Uh, niko salama Kenneth, na Sande hapa Nairobi kutulivu, jua tu, hauna mvua. Lakini uh, magharibi ya Kenya kuna mkutano wa nne wa kila mwaka wa kujadili sera zinazofungamana na kuwepo kwa ugatuzi nchini Kenya. Na zaidi ya wajumbe elfu nne wanakutana katika eneo hilo hawa ni wajumbe wanaotoka katika wale wawakilishi wa ma, ma, uh, mabunge ya kaunti ambayo yamekuwa yakionekana kuwa ni nguzo kuu katika uwepo wa ugatuzi nchini Kenya. Lakini kile ambacho kinajitokeza katika mkutano huu kwa kwa, ni kwamba wengi wanaeleza kwamba mikutano hii imekuwepo mara kwa mara, lakini hamna chochote kinachojitokeza kutokana na, na mikutano hii. Mfano, kumekuwapo na kongamano la magavana katika jimbo la Nyandarua lakini lilionekana kuwa ni kongamano la watu kuzungumzia maswala ya siasa kati ya viongozi wanaofania kuwa marais wa nchi, lakini watu hawakufahamu na kujua kile kinachoendelea. Lakini tumsikilize huyu seneta wa Siaya ambaye pia ni kiongozi wa walio wachache katika bunge la seneti la Kenya, James Oeng anavyoeleza the importance and effectiveness of this summit will only occur when resolutions of this summit are implemented or when the resolutions become actionable so far this. Anasemaje wanyewe? Naam, huyo ni seneta wa Kenya James Orengo akieleza kwamba uh, umuhimu wa makongamano kama haya ya utakuwepo muhimu huu utakuwepo tu iwapo sera patakuwapo na sera zitakazojitokeza au patakuwapo na maafikiano ambayo yatatekelezwa. Lakini kwa sasa hajaona chochote kinachoendelea ni, ni, ni, ni kama chombo tu cha kuwapa watu nafasi ya kuja kuzungumza, kujumbana, lakini wanaporejea nyumbani hamna chochote kinachoendelea na... Lakini huyu ambaye ni seneta wa Elgeyo Marakwet, Kipchumba Murkomen, ambaye pia ni uh, kiongozi wa walio wengi katika bunge la seneti, anaeleza kwamba hii ni hafla muhimu sana ambayo inafaa kupigwa uh, kuungwa mkono, na huenda itasaidia pakubwa katika ufanikishaji wa kuwepo kwa uh, Uh, this forum has never been a talk show, at least in so far as myself is concerned. And there is a reason to that all of us who come here if this forum had been a talk show, we'll never have done the things we... tafsiri huyo seneta anaeleza kwamba eh, kwamba Uh, hii awamu au kongamano kama hili ni kongamano ambalo si nafasi tu ya, ya, ya kuwapa watu nafasi ya kuzungumza bali pamekuwapo na ma, ma, mengi ambayo yametokana na makongamano kama haya uh, kwa mfano yale yanayokinga uh, kuwepo kwa ugatuzi nchini Kenya, lakini ni suala ambalo wengi wamelizungumzia sana, maanake si mara ya kwanza na kongamano kama hili, kwa mfano hili linalotendeka linafaa, linafaa kuangazia udhaifu uliopo wa utungaji sheria katika kufanikisha zile uh, sera za ugatuzi na vile vile kufanikisha uh, kutoa yale uh, mapungufu ambayo yamekuwapo katika utekelezaji wa sera zinazohusiana na, na uwasilishaji wa fedha kutoka serikali kuu hadi serikali za majimbo. Lakini wengi wamekuwa wakieleza kwamba inakuwa tu nafasi ya viongozi kuzungumza siasa na kujipigia kidebe. Uh, uh, no. Lakini mengi wananchi wanapoteza. Wandera, umesema kwamba hawa wanasiasa ndio hukutana, ndio huzungumza, tena wao ndio wanapata nafasi ya kuweza kusukuma na kisiasa kila mmoja anavuta upande wake, ngozi ya kuamba kuamba ngoma, kila mtu anavuta upande wake, lakini tena wao ndio wanasema wanapojadiliana hawatekelezi. Sasa nani anastahili kuyatekeleza na nani anastahili kuweka na ajenda wao wenyewe? Unajua, kuna wale wao wana, wao, wenyewe wanapochukua majukwaa kama haya, wanayachukua majukwaa haya ya kujipigia debe, lakini u hamna wakati, kuna mambo maswala muhimu ambayo yanayofuatilia ambayo yana yanaikabili nchi, si rahisi sana kuzungumzia maswala kama hayo, lakini hapa utakuta kwamba juhudi hizo zinaenezwa sana kuf, kufungamana na maslahi yao. Kwa mfano utawakuta wale ma, ma, wawakilishi uh, um, uh, wa ma, majimbo hayo wakieleza kwamba wanafaa hmm, kuongeza mshahara na kuhusu marupurupu mengine, lakini hayo ndio huzungumza zaidi, lakini maswala ambayo yanahitaji utekelezwaji Kaba, mara nyingi huwa hayasikilizwi. Muda umetukaba, endelea kufuatilia halafu tuletee kwa upana wake ili tuweze kumfaidisha msikilizaji katika matangazo yetu yajao. Shukran Wandera. Kasa. Haya, kutoka Nairobi kwake Kennedy Wandera tutaelekea moja kwa moja hadi hmm. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunakutana naye huko Mitima de la Chance Eh, Mitima De La Chance hebu, tueleze ulikuwa kufuatilia huko maswala, unasema kwamba leo ni siku ya kuadhimisha eh, utamaduni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na maswala mengi yamejitokeza, tueleze De La La Chance, karibu De La Chance. Si unalipata kwamba katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba ulimwengu unaazimia siku ya sanaa katika mji wa Bukavu na maeneo mengine ya Kongo ya Kidemokrasia, wasanii wengi wanakuwa basi wakiweza kulaumu hali ya uharamia wa kazi zao. Wanaongeza kutaka ya kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuangalilia suala hili. Hawa wanasema ya kwamba wakati wanafanya kazi zao ama kuzitoa, unakuta kesho ama siku zinapopita ama siku fulani tu kazi zenyewe tayari zimesambaa vura huko na kule Uh, bila wao kuweza kupata kitu chochote uh, kupitia kazi hizo, ijapokuwa waliweza kutoa wa pesa kuimbia studio na kadhalika, au kuweza kujitaabisha huko na kule. Wao wanamziki, wana sinema, au katika ngazi zingine za sanaa, kweli kabisa wanashuka kidole hali uh, uh, ya uharamia ambayo inakua kivuma kwenye maeneo yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na wengine wanasema ya kwamba haishangazi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya kwamba kuna mastaa wengi ambao unajua wana jina zao zinakanda uh, huko na kule kwenye ngazi za kimataifa, lakini wakati unawakuta wao ni maskini kutokana na hali hii ya haramia wa kazi zao. Na kualika kumsikiliza huyu mmoja kati ya wasanii wa Bukavu, nyota Stella, ambaye inaalika msikilizaji kuweza kumsikiliza. Inatukera kwa kweli sisi kama uh, wasanii tunaomba, tunakesha, tunatunga, tunaimba tunapoteza pesa lakini, uh, wakati hiyo wimbo unatoka, kabla hatujapata matunda, wanaharamia vitu vyetu, inakuwa inatukera sana sana. Tungetaka viongozi waangalie kweli swala hilo, maana tunateseka mitima de la chance. Hichi ni kilio si tu cha wanamuziki wa Congo bali Afrika Mashariki kwa ujumla, hata Kenya, Tanzania. Nini ambacho viongozi ambao wamesikiliza wanasema kuhusu kutatua tatizo hili la kuibiwa kazi au hatimiliki? Viongozi uh, wa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema ya kwamba tangu miaka fulani wanakuwa wakiweza kuangalilia suala hili ili ajili ya kuweza kujitatua suala la kupambana na hali hii basi ya kuweza kuharamia kazi hizi za uh, wasanii. Lakini wengine miweza kuongea hapa katika Kivu Kusini na kiongozi husika uh, na, na kiongozi wa chumba hey ambacho kinahusika na sanaa uh, na utamaduni katika Kivu Kusini, ambayo ameniambia kwamba shida kali ni kuendelea kwa teknolojia ambayo imesababisha ya kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kupata mashida ya kuweza kupambana na hiyo hali, kwa sababu wakati msanii anatosha kazi yake, kesha shamtu ambaye anakuwa na pengine na mashini nyumbani kwake, anaanza kufanya kazi tena hiyo hiyo ambayo msanii ametosha. Lakini wamesema, wamekema ya kwamba wataweza kujitahidi hata hivyo. Uh, ni kwamba wasanii wengi wameweza kuitaka serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iweze kuunda soko ambayo itakuwa rasmi, um, mahali ambapo wasanii wanaweza kila mtu kuweza kuuza vitu vyake, uh, kama inavyotakika na kualika kumsikiza pia. uh, uh, uh, Mitima la Shansi, naomba ni kushukuru, naomba ni uh, kushukuru, uh, kushukuru sana, Mitima la Shansi. Muda wetu hauturuhusu na muda ndio unakimbia, tutaendelea kufuatilia swali hilo huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kazi njema. Tuelekee kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, waliopanga maandamano nchini Sudan hii leo wameomba wafuasi wao kukusanyika nje ya makao makuu ya wizara ya ulinzi ya nchi hiyo katika mji mkuu Khartum baada ya kupata taarifa kwamba kuna mpango wa jeshi kusitisha maandamano hayo yaliyopelekea Rais Omar al Bashir kuondolewa mamlakani. Taarifa ya vyama vya kiraia vilivyopanga maandamano hayo imesema tunawataka watu wetu kuja mara moja kwenye eneo la maandamano ya kulinda mapinduzi yetu. Vyama hivyo vya kiraia vimeutaka pia uongozi wa kijeshi kukabidhi mamlaka kwa utawala wa kiraia. Jumapili baraza la kijeshi lilisema litateua waziri mkuu na baraza la mawaziri, lakini haliko tayari kuteua rais kutoka vyama vya kiraia. Msemaji wa baraza hilo la kijeshi amesema jeshi halitasimamisha maandamano yanayoendelea. Ivanka Trump bintu wa rais Donald Trump na mshauri wake mkuu yuko ziarani nchini Ethiopia, ambapo leo amekutana mjini Adis Ababa na viongozi wa kanisa la Kiorthodox la Tewahedo katika ibada ya misa kwenye kanisa la Holy Trinity Cathedral. Ivanka alitoa heshima kwa wahanga 157 abiria wa ndege ya Ethiopian Airlines waliofariki katika ajali ya ndege hiyo mwezi uliopita. Ivanka Trump anashiriki katika kongamano la kiuchumi la wanawake barani Afrika. Kwenye kongamano hilo, atapata fursa ya kuzungumzia mradi wa dola milioni 50 ulioanzishwa na baba yake ili kuhamasisha ajira kwa wanawake katika nchi zinazoendelea kiuchumi. Mbunge wa chama cha Demokrat katika jimbo la Minnesota hapa Marekani, Ilhan Omar amesema vitisho vya kumuua vimeongezeka maradufu baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuweka kwenye mitandao ya kijamii video inayomkosoa vikali mbunge huyo mwenye asili ya Somalia kutokana na matamshi yaliyotoa juu ya mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 ya kigaidi. Katika taarifa aliotoa Jumapili, mbunge huyo amesema watu wengi wamejitokeza na kutishia maisha yake mara tu rais Trump alipoweka kwenye mtandao wake mkanda huo wa video. Vitendo vya chuki vya aina yoyote vina nafasi katika jamii yetu hata kama vitakuwa vimetolewa na amiri jeshi mkuu wa nchi, Ilan Omar aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Lakini Jumapili, White House ilikanusha kwamba Rais Trump anachochea mauaji au chuki dhidi ya Uislamu. Rais amtaki yoyote kuhujumiwa, msemaji wa White House Sarah Sanders Fox na maafisa wa serikali mashariki mwa Afghanistan wanasema mtu mwenye silaha alifyatua risasi katika sherehe za harusi Jumapili na kuwa watu watano na kujeruhi wengine kumi na tano kabla ya kutoroka. Maafisa hao wanasema kilichosababisha mshambuliaji kufanya kitendo hicho kilichotokea katika jimbo la Host hakijatambulika. Eneo hilo ambalo linapakana na Pakistan ni ngome ya kundi la Taliban na makundi mengine ya Kiislamu. Hata hivyo ni nadra kusikia kwamba vikundi hivyo vimefanya mashambulizi kwenye sherehe za harusi. Katika tukio lingine la Jumapili watoto saba waliuawa na wengine kumi kujeruhiwa baada ya mzinga wa zamani ulioachwa uwanjani kulipuka katika jimbo la Mashariki la Lagman. unaendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unaungana nasi au unafungua redio yako, haya ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja. Ingia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com, hali kadhalika kwenye Facebook, ambako tayari naona tayari wengine wamekusha ingia huku. Lata Lubaga anasema yuko kule Nzega, Tabora, anasema nawapata vizuri kupitia kwenye simu yangu mwenyewe ya mkononi. Basi Lata Lubaga, share na wenzako, mpatie na mwingine aweze kujionea. Hali kadhalika huyu anajiita Kim Yang Yun anasema Sudan, msikubali kushindwa, wasiingie katika machafuko, anaitwa Kim Yang Yun, majina hata sijui labda ya Korea huko lakini ndio hivyo <laughs> wasikilizaji waendelea kutoa maoni yao kwenye Facebook, ingia humo ndani tuma maoni yako eh, na karibu kusikiliza VOA Express. Unajua kumekuwa na matukio ya watu kutumia vifaa visivyo, mtu anatumia shoka la kukata kuni kwenda kupasua kichwa cha mtu mwingine hmm. Anatumia kisu ambayo inatumika kukata nyama kumdunga mwenzake, kisa na maana ni mapenzi na mizozano ya nyumbani hmm. Yameripotiwa sana na watu wameuawa Kenya hasa, lakini matukio ambayo yanatokea kote Afrika Mashariki hmm. Sasa katika ushauri, mshauri anatuambia je, hili linastahili kukabiliwa kivipi? Endapo wewe kuna mtu unachumbiana naye na unahisi ndivyo sivyo? Haya, tumsikilize ndugu zetu. Kukatana mashoka, kuchinjana, kutiliana sumu, ni kwamba mtu anachukua hatua wakati uh, amekuwa na hasira sana, na hasira na uchungu wa kwamba mbona mimi nimemchukua hivi, nimempatia pesa na namfanya hivi. Kinachotakikana ni kwamba unapofika katika hali kama ile ya kwamba una uchungu mwingi basi utafute usaidizi wa kuweza kurejesha uh, moyo wako uwe hauna hasira. Na vitu ambavyo vinapendekezwa ni kwamba unapokuwa na hasira kama unatembea, basi ukae mahali chini, upumzishe uh, akili yako, na kama ulikuwa umekaa, basi unaweza lala chini angalau upate kimsingizi ama upate kiburudisho cha moyo. Na endapo ulikuwa unafanya shughuli yoyote, basi uisimamishe ili uanze kuvuta taswira na endapo itakuwa ni jambo ambalo kwamba umefanya zoezi hili na halija kutoka, basi una unapendekezwa ufanye mazoezi, kama ni kucheza boli, kama ni kucheza spoti yoyote, ama kama ni kupiga densi, ucheze kiasi cha kwamba ili ujipatie ule akili yako ipatie nafasi ya kupoa. Na kama umefanya mambo hayo na haija ukafanikiwa sera zako kurudi chini, basi unashauriwa sana uweze kupata mshauri ambaye kwamba unaweza kumweleza matatizo yako na aweze kukushauri njia mwafaka ya kuweza kutatua matatizo yako. Maanake tunapochukua hatua, kwa mfano kama kumkata mtu soka, uh, ama kumtilia mtu sumu ama kumnyonga, hatua ile haimsaidii mwenye umemfanyia, wala haikusaidii wewe. Unapompiga mtu soka, na wewe unaenda kulala korokorona, ama unafungwa kunyongwa, inamaanisha haujajisaidia. Unapomtia mtu sumu, hali kadhalika hata usiposhikwa na vyombo uh, vya kisheria maisha yako atakuwa kila siku kuna kizunguzungu kinakuambia mimi niliua mtu kwa hivyo, atakuwa hauishi na amani. Kwa hivyo, cha msingi mara nyingi ni kuhakikisha unapokuwa katika jazba, usichukue hatua ukiwa katika jazba, upumzike kwanza na utafute marafiki wenye unaweza kuzungumza, rafiki unayemwamini uweze kuzungumza naye, ama utafute mshauri ambaye kwamba atakuwa anaweza kushauri namna ya kuhimili uh, himili uh, jazba kama ile na endapo ni hizi stress ndogo ndogo, um, a disappointment ndogo ndogo, basi unapendekezwa sana kwamba uwe ni mtu aaa, haukai peke yako. Ni Mohamed Mwachausa mshauri. Lakini sande, nilikuambia no, jana kwamba uh, mwanaume kama umekataliwa na mwanamke usitafute shoka uh -huh. ukafikiri kichwa chake ni kuni za kupasua hamna. Keti chini, hebu fikiria huyu mwanamke. Wakati ambapo umekuwa naye, ni vitu gani alikuwa anapenda kufanya? Ndoto yake ilikuwa nini? Ni wapi alikuwa anataka kwenda kuishi? Ni wapi alikuwa anataka kwenda kutalii? Keti chini, fanya kazi kwa bidii, pata hela, pata pesa za kutosha kumshinda yule ambaye aliyekunyang'anya. Nenda kafanye vile vitu, na hakikisha kwa muda huo wote anafuatilia mambo unafanya. Ukishapata kufanya vile vitu Nenda kachumbiane na rafiki yake wa karibu sana Di, ama dada kare yake ama yule mtu wa jamii yake, nenda no, kapeleke mahari ambayo kila mtu atafurahi, mpe vitu ambavyo atafurahi, aseme nimepoteza. Hakuna maana ya kukatana visu na kudungana kwa kweli, hakuna maana hata kidogo. Basi moja kwa moja Kenes Bire, ushauri wako mzito kwelikweli huo, ingawa tumeshapata ushauri. Ushauri, tusikilize vitu vya Wasafi ni anaitwa Mboso akija na kitu chake Nasikia yani mambo sio ya, yeah. Hapo inaonekana inavuta sana bwira, hebu nioleze umesiamikeni hii misemo yake mm. Misemo mizuri sana humo ndani yani, unapomzoea mtu jameni, mm. Kuachana naye inakuwa vigumu. Ndio wengine unasikia ah, tunaishi tu tunalea watoto tu, tunalea watoto tutawacha tu, watoto wakwenda wapi? Na wengine ndiyo hao wanakwenda kutafuta mashoka kwa sababu wameshindwa kabisa, nasema ah, mi bila huyu siwezi kuishi. Saa unamshangaa uwezi kuishi vipi? Mbona lakini si yupo ndani sasa, yeah, yeah. Atafuta shoka lakini habari ambayo inajitokeza unazungumzia ule iv ule mama ule, mm -hmm. ule msichana ambaye alikuwa anasomea udaktari. Kuna, shri, kuna runinga moja ya Kenya inaitwa K24 imefanya taarifa ambazo ni za upekuzi kidogo, kwamba uh, msichana alipokea elfu kumi na nne siku inayofuata elfu kumi siku inayofuata elfu kumi Sasa inamaanisha huyu jamaa alikuwa na hela tu. Sasa nini kilimfikisha? Ukikataliwa kubali hata kama umetoa hela zimekuja, kubali. We nenda kafanya zingine. hizi thelathini na nne ni si kitu, nenda tafuta zingine zaidi, alafu umwonyeshe kwamba unazo. Mm. si mtu mwingine, tafuta dadake ama jamii yake. Tuangalie kwenye kero leo hii, toke huko moja kwenye kero, kwenye kero, au sio bana? Eh. Eh, Mm. katiaelo langu leo nasema, tunamsikiliza Elizabeth Akinyi. Elizabeth Akinyi kutoka Kenya anasema kinachomkera zaidi ni kuwaona vijana mabarubaru, maana mm. yake nini? Anasema mm, wanaozembea kujitafutia riziki na kukaa tu nyumbani na wazazi wao <laughs> ushakuwa mtu mzima. Na kutorosha <laughs> umekaa tu <laughs> <laughs> unapumzika kwa baba yako na mama yako, vipi bradha? Tusikilize, unakuta kuna watu ambaye, yani, wameweka watoto, unajua kama ni vijana Kumbuka, kuna ule umri ambaye mtoto akifika, ukisamsomesha sasa, unaanza kumfundisha ili awe mtoto ambaye anaweza kujimudu kimaisha kivyake. Amepita, ndiyo, tena ni mtu mzima sasa ambaye anastahili. Mwaka thelathini arobaini, bado unakuta kijana yuko katika nyumba ya mzazi, ataoa kona familia yake pale, na bado unakuta ametegemea wale wazazi mzazi ame, amefika umri ambaye sasa hajiwezi ama Mungu akamchukua mzazi kutoka hapo, huyu kijana atakuwa mali gani? Na ila ye ni mtu sasa anategemewa na, na familia yake, ako na bibi na watoto, ila yeye sasa amekuwa ni mtu mzima ambaye anastahili kuheshimika mtaani. Hii e mambo inatokana na kulingana vile mzazi amelea mtoto kwa sababu atamweka bado tu an, kama mayai kila wakati na ali, ni mtu mzima, amekuwa mtu mzima huyo. Hebu kumbuka huo umri wa mwaka thalathini, mwaka arobaini, ni mtu ni mtu mzima, hata akili yake iwezi ikafikiria mambo za mbele. Hii ni kero sana, kwa sababu tutafuga watoto wetu bibaya. Labda utakuta kuna jamii ambaye ni watu ambaye wasiojiweza na kuna yule anajiweza na iwapo hata kama haujiwezi lazima uangalie kumtunza huyu mtoto, kwa sababu kufikia ile umri wako ambaye sasa umekuwa ni mzee, hata kama ilikuwa tu ni kibarua, umemtoa ukamwambia nenda ukafanye kibarua. Kumbuka, hata akikuja ataweza kujua kwamba e, nastahili kumsaidia mzazi. Kuna mali atashika amekatalia kwa sababu vile umemfuga, vile umemfundisha amejua tu kwamba ah, mimi bado ni mdogo. Ni mkubwa na yeye anajichukua kama ni mdogo, hiyo tayari uvivu imemwingia, kwa sababu anajua atalishwa, atapewa, mke wake atalishwa na ule mke wake, kumbuka, ametoka kwao akitegemea huyu bwana. Sasa inafika anashindwa, nimtegemee nani katika hii nyumba? Naye pia anakuwa tu sasa anategemea wazazi wa yule kijana. Hiyo ni kero, naona kama inaumiza sana Sandy. Um, mwaka jana kuna, kuna baba na mama walipeleka kijana mahakamani hapa Marekani sio mm -hmm. Kisanamana ilikuwa nini? Jamaa amegoma kuondoka nyumbani mpaka <laughs> <laughs> apelekwa mahakamani mpaka. He, hey, apelekwa mahakamani, bwana wewe, umeshakuwa mtu mzima, nenda zako nyumbani, hata mm. akikutoka nasami niko sasa, mambo gani? Lakini wewe Sande, ukatalie mm. kwa babako mamako, uende kwa mtu mwingine, familia nyingine, ukaleta binti ya wenyewe, ukuje ukalete kwa boma, kwa nyumba ya baba na mama. Jamani ah, auondoki pale, nataka kuzalia wajukuu mle ndani Wanakulishia, wanakufanyia nini? Ah, jamani, una maana gani? Naye inabidi vijana wachangamke sasa. Afika umri miaka kumi na nane, unakwenda zako chuoni, unakwenda maisha yako. Ule kijana wa Marekani aliondoshwa, ilibidi aondoshwe eh, na mahakama. Unafanya mchezo. <laughs> <laughs> <laughs> nini anatamba? ah, yeah. Tuangalie kwenye mitandao yapi anatamba, muda unakimbia sana, Kenesibuile, moja kwa moja basi kwenye mitandao ya kijamii hapa. Nikiangalia magazeti na majarida mbalimbali, yanayotamba na, na kuzungumzwa ni mwimbaji maarufu wa nyimbo za injili nchini Tanzania, Rosi Muhando, kwamba hatimaye ametoka hospitali, ambaye alikuwa akiugua kwa muda mrefu huko nchini Kenya. Wanasema ameagwa katika hospitali hiyo aliokuwa amelazwa, na wafanyakazi kwa sababu amekaa muda mrefu pale, manesi na madaktari wamepiga naye picha, wakimwaga wa kwamba sasa anatoka hospitali katika miezi minne iliyopita aonekana akiugua kule jijini Nairobi, Kenya. Jingine, Kennes Bwire, mm -hmm. Unafahamu mashindano ya mpira mm, mani. Kocha wa Simba amezungumza mm. na kuzungumzia kuhusu yale yaliwakumba kule Lubumbashi baada ya kupigwa na TP Mazembe, hali kadhalika hapa. Magoli ngapi? magoli manne kwa moja. Usisahau pia kuhusu anayozungumzwa Man United mm. baada ya kupiga goli moja na kuizungumza, wakisubiri kwamba kesho mechi ya kesho itakuaje? Basi mambo yatakuwa hapo kesho, lazima zitakua ngapi? Haida, naona kama zitafika arba hamsa <laughs> <laughs> au thalatha, ki hatujajua, tunafuatilia. Patrick anaangalia kwa makini sana hii mechi hapo kesho. Kim Kodashera umetangaza, nitakwenda kusomea kwa <laughs> Lawyer. Basi tutasikia mambo mengi zaidi yakiendelea. Tushukuru labda Nondie, akiwa Eldoret, Kenya na Emmanuel Alex Soka naye pilepile anasema shukran Patrick shukuru, usivunjike moyo kesho. Mambo kesho mazuri tu, leo ni Arsenali tuko sawa tu. Patrick asivunjike moyo, lakini kuna kichapo