Saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia zinazoletwa kwenu, nami Patrick Ndwiman. Chama cha wanataaluma wa Sudan kinachoendelea kinachosimamia maandamano nchini humo leo kimeomba baraza la kijeshi livunjwe mara moja na nafasi yake ichukuliwe na utawala wa kiraia utakaokuwa na wawakilishi wa jeshi. Chama hicho kimeomba pia mwendesha mashtaka mkuu wa taifa hafutwe kazi. Waliopanga maandamano nchini Sudan leo walikuwa wamewaomba wafuasi wao kukusanyika nje ya makao makuu ya wizara ya ulinzi ya nchi hiyo katika mji mkuu Hartum, baada ya kupata taarifa kwamba kuna mpango wa jeshi kusitisha maandamano hayo yaliyopelekea Rais Omar Al Bashir kuondolewa madarakani. Taarifa ya vyama vya kiraia vilivyopanga maandamano hayo imesema Tumewataka watu wetu kuja mara moja kwenye eneo la maandamano ya kulinda mapinduzi yetu. Vyama hivyo vya kiraia vimeutaka pia uongozi wa kijeshi kukabidhi mamlaka kwa utawala wa kiraia. Jumapili baraza la kijeshi lilisema litateua waziri mkuu na baraza la mawaziri, lakini haliko tayari kuteua rais kutoka vyama vya kiraia. Msemaji wa baraza hilo la kijeshi alisema pia jeshi halitosimamisha maandamano yanayoendelea. Duru za kuaminika kutoka mjini Moroni zinaeleza kwamba idara ya usalama ya Komoro iliwakabidhi waasi wawili wa Rwanda kwa idara ya usalama ya Rwanda jana usiku. Kufuatana na duru hizo, maafisa wa usalama wa Komoro walimkamata Calixte Sankara, msemaji wa kundi jipya la waasi wa Rwanda FNL, baada ya kupata taarifa kutoka maafisa wa wa usalama wa Kigali kwamba wanamtafuta mwasi huyo wanaoamini yuko Moroni kwa vitendo vya mashambulizi dhidi ya raia wa Rwanda hivi karibuni. Baadhi ya wachambuzi waliozungumza na Sauti ya Amerika wamesema haifahamiki rasmi jinsi tukio hilo lilivyofanyika, kwani hakuna taarifa rasmi iliyotolewa hadi sasa, na wanaamini Sankara alieleza upinzani wake kurudishwa Rwanda, akihofia maisha yake. Maafisa wa Kigali hawajatoa pia taarifa zaidi juu ya tukio hilo. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani wa Washington DC. Wafuasi wa mwanzilishi wa mtandao wa udukuzi wa WikiLeaks Julian Assange wameandaa timu ya mawakili wenye wa ustadi watakaojaribu kuzuia mpango wa kumsafirisha Assange hadi Marekani ili kujibu mashtaka dhidi yake. Mtandao wa WikiLeaks ambao umekuwa ukichapisha nyaraka za siri za Marekani na mataifa mengine ya Magharibi unapania kuchangisha mamilioni ya dola ya kulipa mawakili watakaomtetea wa Assange. Wiki iliyopita Marekani iliomba serikali ya Uingereza kumkabidhi Assange baada ya raia huyo wa Australia mwenye umri wa miaka 47 kukamatwa na polisi ya Uingereza baada ya kufukuzwa kwenye ubalozi wa Ecuador mjini London ambako alikuwa amepewa hifadhi ya muda ya kisiasa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Rais Donald Trump leo amemshambulia kwa mara nyingine mbunge wa chama cha Demokrats wa jimbo la Minnesota, Ilan Omar kutokana na matamshi aliyotoa juu ya shambulizi la kigaidi la Septemba 11 mwaka wa elfu mbili na moja. Trump amemkosoa pia spika wa baraza la wakilishi Nancy si Pelosi kwa kumtetea mbunge Omar mwenye asili ya Kisomali. Trump ameandika kwenye Twitter kwamba spika Pelosi ameshindwa kudhibiti baraza la wawakilishi na kushindwa kutekeleza wajibu wake, lakini ameamua kumtetea kiongozi wake mbunge Omar aliyetoa matamshi ya chuki dhidi ya Wayahudi, dhidi ya Israel na Marekani. Omar Jumapili alisema vitisho vya kutaka kumuua imeongezeka maradufu baada ya rais Donald Trump kuweka kwenye ukurasa wake wa Twitter video inayomkosoa vikali mbunge huyo. Spika wa baraza la wakilishi Nancy Pelosi ameomba polisi ya Marekani kuongeza ulinzi wa usalama wa mbunge Omar kufuatia vitisho hivyo dhidi yake. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu. Moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Hii ni Kwa Undani, kipindi ambacho huangazia baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari na hata zingine ambazo labda hazikugonga vichwa vya habari, lakini tunaangalia kwa kina zaidi habari hizo kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Muridhi nam. Katika kwa undani hivi leo, tutaangazia masuala mawili. Kwanza kabisa, tutasafiri mpaka kule DRC, ambako kiongozi wa nchi hiyo ameanza ziara rasmi katika eneo la mashariki mwa taifa hilo katika juhudi zake za kuunganisha wananchi na kuangalia pia masuala ya usalama. Vilevile katika vile, sehemu ya pili tutakuwa tu barani Afrika ambako mwanaye Raisi Donald Trump, Ivanka Trump anafanya ziara e, katika taifa la Ethiopia na vilevile -vile, e, Ivory Coast hapo baadaye e, tutaangalia kuona ni nini ambacho hasa anafanya katika ziara hiyo ya bara yake ya kwanza katika bara la Afrika, lakini tuanze kwanza kabisa kama ivyokuharifu na DRC raisi e, Felix Tshisekedi e, baada ya kufanya ziara hapa Marekani na kurejea nyumbani DRC, ameanza safari sasa ya ndani ya nchi. Ni safari yake ya kwanza kabisa tangu alipochaguliwa kama kiongozi wa taifa hilo, na ziara hiyo imempeleka mpaka kule mashariki mwa DRC, ambako safari katika sehemu ya kwanza, safari hiyo, mkondo wake wa kwanza umempeleka mpaka Lubumbashi na vilevile mji wa Beni na kadhalika katika mji wa Goma. Lakini ili kupata kujua mengi zaidi, ninayo zinazo taarifa kadhaa hapa studio, lakini maanake tuko na moja kwa moja mwandishi wetu ambaye yuko standby kule Goma, Ostel Malivika. Kwanza kabisa atueleze hali ikoje baada ya rais huyo kutembea miji kadhaa, tueleze ni wapi ni nini anafanya. Malivika, karibu, tueleze ni nini hasa kinaendelea huko katika mashariki mwa DRC. Asante sana. Kile kinachoendelea hapa katika mji wa Goma ni mikutano ambayo rais Felix Tshisekedi anaendesha hapa katika mji wa Goma baada ya kukutana na makamanda wa jeshi. Sasa amekutana na wabunge kutoka maeneo ya Beni ambako kuna machafuko na rais mwenyewe wa amewahakikishia kwamba sasa hivi Uh, watahakikisha usalama unapatikana katika maeneo ya Beni, na kitu moja amesisitiza kwamba atajikuta yeye ni rais iwapo wananchi wa mashariki mwa Kongo watapata amani. Hataweza kujikuta kwamba ni rais wa Kongo iwapo wananchi wa mashariki mwa Kongo hawajapata amani. Na vilevile ameongeza kwamba sasa hivi kuna mazungumzo ambayo wanaendesha na serikali ya Uganda ili kuangalia, uh, namna jeshi la Uganda linaweza kushirikiana na lile la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha kwamba wanatokomeza waasi wa ADF wa siku kwa siku zinazokuja. Na ameongeza kwamba uh, yale makundi yote yanayoshikilia silaha hata kubali yaingie kwa mara nyingine katika serikali, kwa sababu wanasema kuna watu ambao wanaua watu, wanahusika na uhalifu, baadaye wanataka wapewe ranga katika jeshi. Anasema hiyo haitawezekana. Na, umetaja kuhusu uh, hali ya kiusalama hapo. Inajulikana kwamba eh, wasikilizaji wetu watakumbuka kwamba tumekuwa tukiripoti mara kwa mara, hasa wewe malivika mwenyewe kuripoti kutoka maeneo uh, ambayo yamekumbwa na hali ya taharuki na vita na mapigano na uh, utovu wa usalama kwa jumla uh, je, ni, ni kwa nini ameamua uh, kwamba katika safari yake ya kwanza kutembelea uh, wananchi ataanza na mashariki mwa Kongo? Ni kwamba kama unavyofahamu BMG, wakati wa kambeni wagombea wote walikuwa wakikuja mashariki mwa Kongo kusema kwamba wapewe kura ili waweze kusaidia wananchi. Kwa hiyo kulikuwa na presha kubwa kutoka kwa wananchi, wanasema Felix alifika katika maeneo ya Beni, akasema kwamba atahamisha kambi kubwa ya kijeshi kutoka Kinshasa kupeleka Beni. Kwa hiyo amekuja maeneo ya mashariki mwa Kongo kwaweza kuhakikisha kwamba anashirikiana na wale wananchi, kwa sababu kuna ahadi nyingi aliwapa na wananchi wenyewe walimwambia kwamba hakuna maendeleo ambayo yanaweza kufanyika iwapo hata mtu mmoja ataendelea kudhulumiwa, hasa wakikazia sana masuala ya usalama. Na Tshisekedi mwenyewe alisema kwamba atakaa Goma kwa siku chache kuhakikisha kwamba makamanda wote wa jeshi wanaanzisha operesheni kabambi katika maeneo ya Kivu kaskazini na Kusini ili makundi yote yapokonywe silaha na hasa kundi lile la FDLR ambao ni kutoka Rwanda lishughulikiwa na hasa ADF ambayo imekuwa ikileta kilio kila mara uh, katika maeneo ya Beni kwa zaidi ya miaka mitano. Hapo wamesema kwamba wana, wanaangalia ushirikiano kwamba kuna mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na serikali ya Uganda kutazama iwapo kunaweza kuwa ushirikiano wa kijeshi katika maeneo ya Beni kwa sababu inaonekana kama Umoja wa Mataifa umekuwa na tatizo kidogo ya kuweza kuingia kwenye misitu kusaidia jeshi la Kongo, kwa hiyo wataangalia iwapo jeshi la Uganda itaweza kushirikiana na lile la Kongo kuhakikisha ADF ama wale wasi ambao wanauwa watu Beni washughulikiwe kwa haraka, kwa sababu Kivu Kaskazini limekuwa katika machafuko kwa muda mrefu na kwa zaidi ya miaka ishirini, na anasema kwamba mwenyewe hataweza kujikuta kama rais iwapo hao wananchi safari hii hawapate amani. Naam, ziara yake hii imempeleka mpaka kule Lubumbashi, alikuweko huko na tena sasa uh, Beni na Goma, na, na kuna wakosoaji ambao wanasema kwamba hafai kufanya uh, shughuli kama hii, matembezi kama hayo, kama bado hajaunda serikali. Zungumzia hilo, wanasemaje hao ambao wanamkosoa kuhusu uh, kuunda serikali kamili kabla hajaanza ziara kama hizo? Kwanza ukosoaji ulianza wakati alianza Rwanda, Uganda, akaenda Marekani. Watu wengi wakaanza kujiuliza kwa nini rais akaanza nje ya nchi, japokuwa katika nchi ya Kongo kuna matatizo, lakini mwenyewe akasema kwamba, uh, ni lazima kwanza aweke ushirikiano. Na hata ukiangalia siku zilizopita, rais Kagame mwenyewe alisema kwamba Kongo ni lazima uweke ushirikiano na majirani wake tisa ili usalama upatikane. Alafu vile vile watu wanajiuliza ni lini serikali itawekwa Sababu ni tangu Desemba sasa hivi, wale serikali ya zamani ndio ipo, isipokuwa ye ni rais, lakini wale mawaziri wote ni wale wa ile serikali yake rais Joseph Kabila. Alafu tatizo lililopo ni kwamba ni maelewano madogo ambayo yanaendelea kati ya chama chake cha IDPS kama kati pamoja na FCC, kwa sababu kile chama ambacho kinamuunga mkono rais Kabila ndio kina wabunge wengi, maseneta wengi, na kwa mujibu wa katiba ni kwamba ni wao wapasha kupata spika wa bunge na vile hata waziri mkuu alafu upande uh, wa chisekedi wao, wamekuwa wakisema wamekuwa wakipewa wa, wa, majina ya watu ambao hawastahili kuwa waziri wakuu, sababu hii serikali imeweza, uh, kukawa, alafu wanajaribu kuangalia iwapo katika hizi siku za usoni haunde serikali, lakini watu wanamkosoa kwamba kwa nini miezi karibu nne inji baki bila serikali. mm -hmm. baada ya rais kutangazwa kwamba yeye anaonekana yeye ndio anaongoza kila kitu. Kwa hiyo hii imekuwa in, tatizo kubwa, hata wananchi wamemwomba aweke serikali mpya, na hiyo serikali asiweke wale waliokuwa katika serikali za mbele, kwa sababu wao ndio wanashutumiwa kwamba walikuwa wakinyanyasa raia na kutojali maslahi ya wananchi, suala ambalo litakuwa tatizo kwa sababu kuna mikataba kati ya chama ya, ya, ya, ya tawala yake Rais Kabila na na kati yake Felix Tshisekedi, kwa hiyo hapo ndio kuna changamoto kubwa, na ndio imepelekea hata serikali kushindwa. Sasa nam na nikuulize, Malivika, tukimalizia na, ni nani wameandamana na rais katika ziara hii yake, ni nani hasa katika serikali yake ambao wako na yeye tangu aanze tangu awe Lubumbashi na, na, na leo kule ambako wanakwenda mpaka kesho? Aa, wale wale ambao wanaandamana naye ni hasa wabunge na mawaziri na mawaziri, hata wale ambao ushauri wa zamani wa rais Kabila ambao wote ni wa mashariki mwa Kongo. Yaani utakuta kwamba wale viongozi wale wabunge wa taifa, mikoa, hata wale waliokuwa katika serikali nyingine ambao ni wazaliwa wa mashariki mwa Kongo ndio wameandamana naye. Hata leo nao wamekuwa na mkutano pamoja naye kumwelezea kitu gani anaweza kufanya ili kupatikane usalama na maendeleo na mambo mengine. Kwa hiyo ni huu ni, ni upande wale wanasiasa kutoka upande wa mashariki ndio wanaandamana naye kwa sasa, kwa sababu vile vile alikuwa kule magharibi hako vile vile aliandamana vile na wale wanasiasa wa ule upande. Kwa sababu hao wanasiasa kutoka mashariki makongo, wengi wanasema hao ndio wanafahamu yale matatizo na ni lazima wamwelezea. Alafu baadaye amekutana vile na mashirika ya kiraia uh, wabunge wa mikoa na wale hati ambao wamechaguliwa ambao hadi sasa hawajashimikwa hawaja kama wabunge, vilevile amekutana vile nao, amekutana na wanajeshi, amekutana na, na polisi na kesho yuko katika mji wa Beni ambako atakutana sasa na wale wananchi wa chini mwisho kabisa. Kwa ujumla kabisa, najua hakuna mtu ambaye kila kitu anafanya, hasa wanasiasa, kinaungwa mkono na kila mtu, lakini kwa ujumla unadhani kwamba ziara hii yake katika mashariki mwa Kongo kwa ujumla inakubalika na raia wote wa DRC? Hili swala nzuri, kwa sababu alipopokelewa jana kwenye uwanja wa ndege, amepokelewa na watu wengi sana. Yani sasa na, anakuja anajivutia wafuasi wa, wa wengi kwa sababu wananchi, wakati wa kambeni hakukuwa na wafuasi wengi, lakini sasa hivi sasa wananchi wamejitokeza wengi, na hasa matamshi yake ambayo aliyasema wiki iliyopita kwamba atatafuta funguo ya kufungua, yaani kutoa serikali ambayo ilianja wakati wa wa Afdel wakati wa Laurent Desire Kabila, anasema kwamba hiyo iliongoza vibaya kwa hiyo ataweka serikali ambayo itajali maslahi ya wananchi na kuacha wao wawe katika udemokrasia. Hili swala lilipelekea wananchi wana wengi kusema kwamba Felix Chisekedi anaweza kubadilisha inji, ili iwe katika udemokrasia ule ambao wanaotaka kwa sababu yeye ali, alitoa matamshi makali kwa, mm -hmm. kwa wale viongozi waliokuwepo mm -hmm. akasema kwamba waliharibu nji na ni lazima awabadilishe, na hii ndio inaendelea inamuletea sasa ufuasi mkubwa sana, na wananchi wana- wanaanja kumpenda na hata kukuja karibu naye. Nikushukuru sana Ostel Malivika eh, ukiwa hapo Goma kwa kuzungumza nasi, asante sana. Haya basi, amekuwa ni mwenzetu mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Austel Malivika akitueleza mawili matatu kuhusu ziara ya rais Felix Tshisekedi katika eneo hilo, ambapo kama ambavyo mmesikia, anajaribu kuwaunganisha watu na hasa kulijaribu kutatua tatizo la ukosefu wa usalama ambao umekuwa umeathiri maeneo hayo kwa muda mrefu na hata kupelekea kukosa kufanywa kwa uchaguzi katika baadhi ya miji katika sehemu hiyo ya nchi hiyo. Tukirejea katika sehemu ya pili, tutaingia kuona ni nini kimejiri huko Ethiopia na vile vile nchi zingine za bara la Afrika. barabara kabisa ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi kikiwa ni kwa undani na kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba katika sehemu ya pili tutaangazia bintiye raisi donald trump wa marekani ambapo ivanka trump ambaye ndiye msichana wake wa kwanza raisi donald trump wa marekani yuko barani afrika kwa ziara yake ambayo pia ni ya kwanza kabisa ambapo hivi sasa yuko nchini Ethiopia na baadaye atasafiri na kuelekea kule Ivory Coast kuendeleza ziara hii. Kauli mbiu ya ziara yake ni kuhamasisha wanawake wapate nafasi sawa katika sehemu za kazini kama vile wanaume na bila ubaguzi wa kijinsia. Wakati akiwa mjini Addis Ababa mapema leo, alitembelea kiwanda cha kutengeneza nguo ambacho kinamilikiwa na wanawake, na vilevile wafanyakazi wake ni wanawake. Na tumepata taarifa ambazo zinaeleza, kulingana na mtandao ambao unamilikiwa na White House, ni kwamba mradi huu ambao ameanza, ameuanza sasa hivi hasa unaolenga nchi zinazoendelea. Uh, unanuia unapania kuwa faidi zaidi ya wanawake milioni hamsini uh, katika nchi zinazoendelea kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano na sasa, utaona kwamba ikiwa ni ziara hii ambayo anaifanya sasa, inakuwa ni ya pili kufanywa na mtu ambaye ni wa ngazi za juu hasa kutokea hapa serikali ya Marekani, kwa sababu huyu Ivanka Trump ni pia ni mshauri mkuu wa rais Trump. Kwa hiyo yale anayoyafanya hafanyi tu kama bintie, lakini pia ni kama mmoja um, wa wafanyakazi wa, wa ngazi za juu ama waandamizi wa utawala wa Trump. Nataka usikie mapema leo jinsi ambavyo uh, Ivanka Trump alieleza E, wale aliokutana nao wengi wao wakiwa ni wanawake, na ambapo pia alifanya e, mkutano na rais wa nchi hiyo ya, uh, ya Ethiopia. Lakini tumsikia hapa alivyoeleza, hasa akilenga uh, swala hili nililolitaja la kuhamazisha uh, wanawake has, nafasi za wanawake ziwepo kama vile za wanaume, ikikumbukwa pia kwamba Ethiopia iko mstari wa mbele katika uh, kuhakikisha uh, wanawake wanapewa nafasi hasa katika utawala na vilevile katika nyanja zingine mbalimbali mbali. E, tumsikie Ivanka Trump mapema leo Women wanawake wanabakia kuwa rasilimali ambayo haijatumiwa vilivyo ulimwenguni. Kama serikali ni lazima kutambua kwamba wanawake wanakabiliwa na vizingiti vya kisheria na kitamaduni vinavyoathiri uwezo wao wa kushiriki kikamilifu katika kuimarisha kiuchumi duniani kote zaidi ya wanawake bilioni 2.7 katika nchi mia moja na nne wanazuiliwa kisheria kufanya kazi katika nyanja mbalimbali mbali, ambako wanaume wanafanya kazi. Naam, ndiye huyo Ivanka Trump wakati akizungumza katika hafla iliyoandaliwa kwa heshima yake mapema leo mjini Addis Ababa, ambayo ilihudhuriwa na viongozi wa ngazi za juu hasa wanawake kutoka eh, nchi hiyo ya Ethiopia. Nilikuwa naeleza hapo mwanzo kwamba yeye siyo mwanamke wa ngazi za juu wa kwanza kusafiri kwenda barani Afrika. Itakumbukwa, uh, Melania Trump, huyu mke wa Rais Donald Trump, alisafiri barani Afrika mwaka uliopita. Lakini jambo moja ambalo linaonekana linawiana katika maudhui ya mambo ambayo wanakwenda kufanya kule ni kwamba wanaunga mkono kabisa uhamasishaji uh, wa uh, nafasi za wanawake kwa njia moja au nyingine. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Jacklin Adhiambo. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya usawa wa kijinsia ambaye amekuwa akifuatilia kwa karibu ziara hii ya mbintie e rais wa Marekani, Ivanka Trump, na kwanza nikamuuliza uh, kwanza nieleze anaionaje kufikia sasa ambapo uh, yuko uh, Ethiopia na baadaye atasafiri uh, kuelekea Cote d'Ivoire. Mi naona kwamba ni jambo zuri sana Ivanka ni, ni, ni mjasiriamali ha, Ivanka hafa, hat, hatambuliki tu kwamba ni mtoto wa au binti wa rais wa, wa Marekani, lakini kwa, kwa, kwa yeye kama yeye mwenyewe anatambulika kama ni, ni mjasiriamali na mjasiriamali ambaye ame ame- amefanikisha kuwa mjasiriamali ambaye madhubuti amefanikisha kuwa mjasiriamali mkubwa na ni mfano wa kuigwa kwa wanawake hasa sisi kwetu huku Afrika na kwa mabinti pia. Mimi nasema ni jambo jema, akija hapa Ethiopia akienda kwa Ivory Coast na baada ya nchi nyingine, kuongelea fursa kwa wanawake, wapate fursa kuingia kazini, kama kazi ya kuajiriwa au kupata fursa kuweza kupata mikopo kufanya biashara, na zaidi ya hapo kupata masoko, sio tu tuanze kufanya biashara, lakini masoko pia. Yeye, yeye Ivanka kama atakuja huku ataleta, ataleta mbinu alizotumia jinsi gani mpaka akafanikisha aka, aka, aka kuwa mjasiriamali mkubwa kiasi hicho. Mi nadhani ni nzuri sana nam na wakati akiwa Ethiopia, amezungumzia mawili matatu. Uh, kama ambavyo uh, wasikilizaji wamesikia hapo awali I ikiwa ni pamoja na kama ulivyotaja hapo uh, kwamba wanawake wapewe nafasi kama zile za wanaume eh, kwa sababu katika maeneo ya kazini duniani kote kuna nchi kadhaa, nchi mia moja na nne amesema kwamba eh, hakuna ule usawa ambao unaweza kutajika kwamba wanawake wanafanya kazi zile zinazofanywa na wanaume na wanapewa nafasi sawa ili kutekeleza majukumu yao. Sasa hili si jipya, maanayake wajua kwamba hata katika bunge la Kenya kwa mfano, limekuwa likijaribu kufanya ile wanaita two thirds gender rule, kuhakikisha kwamba wanawake hawapati chini ya asilimia thelathini ya nafasi zilizopo. Je, hili unaona kama ni ni, ni jambo ambalo litaigwa katika maeneo mbalimbali huko Afrika hasa uh, ikizingatiwa kwamba huyu ni mtu ambaye ana wadhifa mkubwa katika serikali ya Marekani? Inawezekana, inawezekana kwa sababu uh, muhimu, yule msemaji na yule ambaye anatoa kauli mbiu kwa wakati huu tunamzungumzia, Ivanka, binti wa wa wa rais wa, wa, wa Marekani. mm -hmm. Ivanka sio tu kwa sa, ni kwamba ni binti wa rais wa Marekani. Ivanka mwenyewe ni, ni mjasiriamali mbobezi na ni mjasiriamali madhubuti na ameweza kuvunja ile il, il, il, taswira ya mwanamke kwamba hawezi yeye, kama yeye mwenyewe ameweza kuvunja ule mfumo ambayo ulikuwa unamfunga mwanamke, na ame, ame, amefanikisha kama yeye mwenyewe, sio kwa sababu ni binti wa rais, lakini bali kama yeye mwenyewe Ivanka, na kama yeye mwenyewe akiweza kupeleka kauli mbiu hiyo na wakaelewana na wa, wasikilizaji wake, yani kwenye hizi nchi zetu za Kiafrika, mm -hmm. kwamba mwanamke anaweza, lakini hizo fursa zipatikane. Na sisi sote hapa Afrika tumepitisha sheria na katiba zetu zinasema masuala ya uwiano wa jinsia, haki jinsia na kadhalika, na tunajitahidi. Kwa mfano, ukiangalia Rwanda unaona kwamba asilimia sitini na nane ya wabunge ni wanawake, ambayo imepita wanaume wa bungeni. So, tunapiga hatua sisi Tanzania tunapiga Kenya tunapiga wanapiga hatua sasa nasema kwamba sio mbaya kabisa naam. Na ni jambo jema, lakini pia huko huko Ethiopia Ethiopia alikokwenda pia wako katika mstari wa mbele wajua, wanawake ni wengi kweli katika hasa uh, bunge na vile vile nafasi zingine za uh, za serikali, nimeona serikalini wapo, jeshini wapo, kwenye masuala ya teknolojia wapo na Labda sasa tukiangalia kwenye masuala ya haki, jinsia, ajira, fursa, masoko, lakini tuangalie pia mambo mengine ambayo yanaendana na, na u, kujengewa uwezo. Mmojawapo kujengewa uwezo ni elimu. Watoto wa kike wa, wa, wa, wa, wasirudishwa, wasi nyuma kwenye kupata elimu. Ndoa za utotoni zipigwe marufuku, ili watoto wa kike waweze kusoma, waweze kuendelea. ukeketaji wa mabinti pia unarudisha watoto nyuma. Ni masuala kama hayo ambayo yanaingiliana yana, yana kwenye, kwenye kwenye kwenye maendeleo au kupinga maendeleo ya wanawake, lakini mimi nasema ni jambo jema. Asante sana. Na anasema na, pia kwamba anatarajia katika baada ya labda wakati wa utawala wa babake atakuwa ameweza kuwasaidia zaidi ya wanawake milioni hamsini kufikia amesema kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Sasa labda tukiangalia tu, tu kwa, kwa kifupi kuhusu uh, hali ya kisiasa sasa inakuwa mm, yeye anakuja Afrika mwaka huu. Itakumbuka kwamba mwaka jana uh, huyu mkewe rais Trump alikuwa kule, huyu Melania Trump ndiyo. Je, je, hii itatoa labda ita, unadhani kwamba itaweza kutoa shinikizo kwa rais Trump mwenyewe kutembelea bara hilo katika siku zisizo mbali kutoka sasa? Inawezekana, inawezekana kabisa, kwa sababu kumbuke, hapa Afrika sisi kama sisi wa Afrika ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni muhimu kiungo muhimu ulimwenguni, na na, na sasa hivi kuna ushindani kati ya Marekani na China kwenye masuala ya biashara na kujenga urafiki. Inawezekana atakuja kwa sababu zamani tulikuwa tunawekwa huko kabisa mwisho tunadharaulika, lakini sasa Afrika tumekuwa tumej, na sisi tumejiinua na hadhi yetu na utu wetu na umuhimu wetu kwenye ramani ya dunia. Anaweza akaja. Unajua, sasa nikuambie, huko ushindani wanaona, China imeingia Afrika na imejijengea imejijengea jimbo kubwa Afrika na urafiki. Sasa na wao pia Marekani wanaona kwamba eh, hapa labda us, lazima kuna, kuna faida hapa, anaweza akaja. Shukran sana Jacqueline Adhiambo, huyu mchambuzi wa maswala ya usawa wa jinsia akizungumza na Kwa Undani kutoka Mombasa, Kenya. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunatamatisha makala haya ya Kwa Undani kwa leo. Yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud. Wengine ambao wamefanikisha matangazo haya ni pamoja na mwelekezi hapa studio Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Muridhi, nikushukuru kwa mara nyingine tena kwa kujiunga nasi takriban na dakika thelathini kuchambua mawili matatu ya yale ambayo yamekuwa yakigonga vichwa vya habari kutoka hapa Washington. Nikutakie usiku mwema, tuonane tena panapo majaliwa.