Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riyami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo asubuhi, Ijumaa Aprili 18 mwaka 2019. Karibu Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mjadala waendelea baada ya kutolewa kwa umma ripoti ya uchunguzi wa kampeni za Rais Donald Trump kwa kushirikiana na Russia. Upande wa upinzani, chama cha Demokrat wamepokea vipi ripoti hiyo? Baadhi ya viongozi wakuu wa upande wa chama cha upinzani wamekuwa kama hawakubaliani na yale yaliyosemwa na mwanasheria mkuu wa hapa Marekani, William Barr na katika VOA ya mitaani tunaangalia hatua ya serikali ya Tanzania kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki. Wakazi wa jiji la Dar es Salaam wanasemaje? Waliofanya utafiti wakagundua mifuko ya rambo ina madhara ikiendelea kutumika, nadhani pia wanajua kabisa itumike njia gani mbadala, ambayo itasaidia hii mifuko ya rambo iweze kutokomezwa, kuondolewa, na isiti madhara yoyote. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller amechunguza mambo kumi na moja ambayo alishuku kwamba Rais Donald Trump aliingilia kati sheria kwa kujaribu kuvuruga uchunguzi kuhusiana na rasia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka 2016 ambao Trump alishinda, lakini hatimaye alishindwa kuthibitisha kuwa rais alikuwa na azma ya kuvunja sheria. Ripoti ya kurasa 448 iliyotolewa jana Alhamisi imehitimisha kuwa hakuna ushahidi kwamba Trump au kampeni yake walifanya uratibu na warasha kuingilia kati kwa niaba ya kampeni ya Trump ya mwaka 2016 katika uchaguzi wa rais dhidi ya mdemokrat Hillary Clinton. Wakati uchunguzi umehusisha kuwa kuna watu walikuwa na uhusiano na serikali ya Rasia na watu binafsi walihusika katika kampeni ya Trump, ushahidi hautoshi kuunga mkono mashtaka ya uhalifu, Mula ameandika. Hata hivyo, ripoti imeelezea juhudi kadhaa zilizofanywa na Trump kuvuruga au kudumaza uchunguzi wa serikali ambao Russia wanashukiwa waliingilia kati katika kampeni. Makombora na mizinga ilirushwa kwenye eneo la makazi ya raia katika mji mkuu wa Libya Tripoli jana Alhamisi, ikiwa ni mwendelezo wa wiki mbili za mapambano kati ya majeshi ya serikali yanaoungwa mkono na Umoja Mataifa na jeshi la kitaifa la mashariki mwa nchi LNA. Mashambulizi katika wilaya al -Suman, ya al suan yalitokea siku moja baada ya watu saba kuuawa wakati roketi zilipopigwa eneo lenye idadi kubwa ya watu, ambapo jeshi la LNA linaloongozwa na kamanda Khalifa Haftar limekuwa likijaribu kulikamata eneo hilo. Baadhi ya wakazi wa eneo wanayelaumu majeshi ya Haftar kwa mashambulizi LNA imekanusha. Serikali ya Libya inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa imelaumu mashambulizi ya Jumatano kuwa yamefanywa na LNA na kutoa hati ya kumkamata Haftar na maafisa wa juu wa mashariki. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephani Dujarric amewaambia wanahabari kwa timu yake nchini Libya inafanya kila juhudi kusaidia kuwaondoa raia katika maeneo yenye mizozo na Korea Kaskazini inamtaka waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kutoshiriki katika mazungumzo yoyote kuhusu programu za mipango ya nyuklia. Shirika la habari la Korea Kaskazini KCNA limemnukuu Kwang Jonggan ambaye ni afisa mwandamizi katika wizara ya mambo ya nje ya Kaskazini akisema kwamba Pyongyang inataka mtu ambaye yupo makini aliyebobea kuzungumzia swala hilo. Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Kauli hiyo ya afisa mwandamizi ilitolewa saa kadhaa baada ya utawala huo kusema kwamba kiongozi wa taifa hilo alisimamia na kuongoza majaribio mapya ya silaha za kiufundi. Ripoti hiyo haikueleza aina ya silaha, lakini neno silaha za kiufundi inaeleza kuwa si makombora ya masafa ya mbali ambayo yana uwezo wa kufika Marekani. Korea Kaskazini haijafanya jaribio lolote la uchokozi kama la majaribio ya nyuklia ama makombora ya masafa ya mbali kwa zaidi ya mwaka mmoja toka Kim alipoanza kufanya mazungumzo na Marekani na Korea Kusini. Mazungumzo ya nyuklia baina ya Marekani na Korea Kaskazini yamesuasua toka mkutano wa mwezi Februari uliofanyika Hanoi ambao Rais wa Marekani Donald Trump aliondoka bila kufikia makubaliano kuhusu harakati za nyuklia za Kaskazini. Rais Trump anamtaka kiongozi wa Korea Kaskazini kuachana kabisa na silaha zake za nyuklia ili aondolewe baadhi ya vikwazo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Raya, rais wa Sudan aliyeondolewa mamlakani Omar Al Bashir na serikali yake waliweka masharti kwa matumizi ya mitandao maarufu ya kijamii wakati wa maandamano dhidi ya serikali yake, lakini mamilioni ya Wasudan walibuni njia za kukwepa masharti hayo na kuwashawishi wengine kuandamana kwa, kwa amani. Katika usiku wa April 8, siku tatu tu kabla ya Bashir kuondolewa madarakani, Sara El Hassan, raia wa Sudan, macho yake alikuwa kwenye Facebook na Twitter. Kanda ya video kutoka Khatum ilikuwa ikionyesha kinachoendelea kupitia kompyuta yake nyumbani kwake huko Phoenix, Arizona na habari zilikuwa zinatiririka kupitia kwenye akaunti yake ya Twitter. Mitandao ya kijamii ilikuwa njia mwafaka kwa yeye kufahamu kuhusu yanayotokea nyumbani kwao Sudan. El Hassan amesema imewafanya wa Sudan ndani na nje ya nchi kuungana pamoja, lakini pia imewaweka salama na kufanyika kila kitu kinachoendelea kufahamika. Waziri wa fedha wa Pakistan Asad Umar amejiuzulu siku chache tu baada ya kurejea nyumbani kutoka kwenye mazungumzo muhimu na shirika la kimataifa la fedha duniani IMF kuhusu kupatiwa msaada wa kifedha ili kuepuka tatizo la kulipa madeni ya taifa. Wakati akitangaza rasmi uamuzi wake wa kuondoka katika wadhifa huo jana Alhamisi, katika mkutano wa haraka haraka na waandishi wa habari mjini Islamabad, Umar ameelezea kwamba aliombwa kushika wadhifa wa waziri wa nishati badala ya fedha kama sehemu ya mabadiliko ya baraza la mawaziri. Umar amekiri kwa mrithi wake tamlazimu kufanya maamuzi magumu sana kukabiliana na changamoto za kiuchumi inazokabiliana nazo Pakistan. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu kufuatia kutolewa kwa ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusu iwapo Rusia iliingilia kati uchaguzi wa urais wa mwaka wa 2016 hapa Marekani. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Patrick Ngula na kwanza akamuuliza hisia zake kuhusu ripoti hiyo. Uh, hisia zangu tu ni kwamba kwa uh, upa upande wa wanademokrat hususan uh, wale viongozi wa kwenye baraza la wawakilishi na senate hawakutegemea kwamba hii ripoti uh, kutoka kwa mwanasheria mkuu wa Marekani uh, kama kuwa Uh, wakili katika uh, mhimili wa serikali kuu hapa Marekani kwa kumtetea kiongozi aliyekuwepo uh, madarakani pamoja na wale waliokuwa katika kampeni ya uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo imeleta kidogo tatanishi na tumeona kwamba baadhi ya viongozi wakuu wa upande wa chama cha upinzani wamekuwa kama hawakubaliani na yale yaliyosemwa na mwanasheria mkuu wa hapa Marekani, William Barr. Ni wazi kwamba wameeleza baadhi ya yaliyomo kwenye ripoti hiyo yamefichwa kwa sababu moja au nyingine. Kwa kusema tu kama ulivyogusia, ni kwamba wengi wa wao wameona kama kuna mambo yamefichwa kwa wale waliosoma ripoti hiyo mbele ya waandishi wa habari na msimamo wa huyu mwanasheria mkuu William Barr kwamba rais wa Marekani hawezi kushtakiwa akiwa mamlakani. Je, unadhani kwamba hili limechangia kukosa kutoa mapendekezo ya kinifu kuhusu uwezekano wa uhalifu kwamba ulitekelezwa na rais? Mimi tunikubaliane na na kama swali lako ulivyouliza ni sahihi kabisa, kwa sababu ukiangalia kikatiba na sheria ni kwamba rais aliyekuweko madarakani hawezi kushtakiwa, na ukienda kwa kina zaidi, unaweza ukaona tu kwamba hata uh, mwanasheria uh, mkuu William Barr alivyokuwa akisoma hiyo ripoti yake, alisema kwamba kazi aliyopewa uh, Robert Mueller ilikuwa ni kama inaweka hali ya rais huyu katika hali ya chini. Kwa hivyo mimi naona tu kwamba hiyo tu ni moja ya sababu ambayo kwangu binafsi naweza nikasema imesababisha kutolewa kwa ripoti kama hii. Hii ni ripoti ndefu kweli, na kurasa zaidi ya mia nne hivi, na moja ya masuala ambayo yameibuka pale kwamba uh, yeye mula hakumwita hakumwalika rais Trump ili kumuhoji. Kwa kweli suala hilo lilijadiliwa kwa kirefu sana wakati uchunguzi huu ukiendelea zaidi ya miaka miwili iliyopita na ukifuatilia kwa karibu vyombo vya habari mbalimbali hapa Marekani vilizungumzia kwamba uh, wanasheria ambao walikuwa wakimsaidia rais aliyekuwepo madarakani sasa hivi ni kwamba wali, waliomba maswali na kuyajibu katika kimaandishi, na moja uh, kama ya uh, wanasheria ambaye hayupo sasa hivi katika ikulu ya Marekani, uh, uh, Bob Mgain, uh, huyu ndiye aliyetoa uh, maandishi mengi na kumshauri rais uh, kufuata katiba na sheria mbalimbali naye labda tumsubiri atazungumza nini baada ya kutolewa kwa ripoti. Ni Dr. Patrick Ngula akizungumza nasi kutoka hapa Marekani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Huku mivutano baina ya Uturuki na Marekani ikisambaa kuhusu makombora ya Rusia, Ankara inaiangalia NATO ambayo inataka kuchukua msimamo thabiti kuhusu ununuzi wa silaha wenye utatanishi. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amewaonya mwezi huu kwamba hali ya baadaye ya Uturuki katika NATO huenda ikawa katika hatari kama Ankara itachukua makombora ya Rasia S mia nne, na kusababisha majibu ya kukasirika kutoka kwa Ibrahim Kalin, msemaji wa ofisi ya rais ya Uturuki. Sisi ni moja wa wanachama, sisi ni nchi ambayo ina haki ya kufanya maamuzi yake binafsi Kalin amesema na kuongeza, kwa hiyo hatutaruhusu kuhoji msimamo wa Uturuki katika NATO. Washington inadai kwa makombora s 400 ambayo yanatarajiwa kupelekwa mwezi Julai huko nchini Uturuki ni tishio kwa mifumo ya kijeshi ya NATO nchini Uturuki, hasa ndege ya kivita ya karibuni ya Marekani F35. Rusia inatengeneza mfumo wa S400 kukabiliana na teknolojia ya F35. Baba Mtakatifu Francis jana Alhamisi alifanya moja ibada muhimu za Pasaka kwa kuwaosha miguu wafungwa kumi na mbili kama alivyofanya Yesu kuosha miguu ya wanafunzi kumi na mbili kabla ya kula nao chakula cha jioni. Francis amefanya ibada hiyo kama njia ya kuimarisha ujumbe kwamba hata watu wakubwa ni lazima watumikie watu wa kawaida. Alisafiri kwenda kwenye gereza lililopo Velletri, nje ya Rome, ambako aliwasihi wafungwa kuachana na muundo wa kuwagawa wafungwa na badala yake kusaidiana kila mmoja, wakubwa wawahudumie wadogo. ambaye anahisi yeye ni mkubwa sana, lazima awe mtumishi, amesema Papa Francis, na kuongezea kwamba hili ninalolifanya hapa linatusaidia kuwa na moyo wa utumishi zaidi, kwa kila mmoja wetu kuwa na urafiki ukaka na katika kutoa huduma. Baadaye aliwaosha miguu, kuwafuta maji na kubusu miguu yao. Wataliani tisa, wengine mmoja mmoja ni kutoka Brazil, Ivory Coast na Moroko, ambao wako katika gereza hilo wamefungwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hivi sasa tunaendelea na ripoti zetu, ambapo Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangaza leo Ijumaa hii ni siku ya maombolezo ya kitaifa nchini humo kwa maombolezo zaidi ya watu mia waliofariki katika ajali ya boti iliyozama mwanzoni mwa juma ikitokea Goma kuelekea Kalehe, mashariki mwa nchi hiyo. Wakazi wa Kalehe, wa Kalehe wamesha, wanaelekeza lawama e, kutokana na ukosefu wa barabara kuwa chanzo kikubwa cha ajali kama hizo ambazo zinatokea mara kwa mara kwenye ziwa Kivu. Mwandishi wetu Mitima De La Chance ametuletea taarifa na hapa anaeleza zaidi. Kutokana na kiongozi wa wilaya ya Kalehe, Dede Mwamba, ajali ya hivi karibuni imeathiri jamaa 142. Miili ya watu 13 pekee ndiyo imeonekana na wengine 114 bado wapo majini pamoja na ile boti ambayo pia haijapatikana hadi sasa. Shughuli za uokozi zimefanikiwa kuwapata watu 37 pekee walionusurika. Umati mkubwa wa wakazi walimpokea rais Felix Chisekedi hapa Mukwija, baadhi yao wakiwa wamepoteza ndugu wa jamaa au wa kanisa, majirani au pia marafiki. Walimwomba Chisekedi ujenzi wa barabara, sababu kama walivyosema, ukosefu wa barabara unawalazimisha raia kusafiri kwa mitumbwi na boti zisizokuwa na uwezo na vifaa vya kutosha ili kusafirisha abiria kwa usalama. Unaona, barabara ni mbovu sana, serikali ambayo imetoka pande huu miaka nenda, tangu enzi za Mobutu Sese Seko barabara hii haikutengenezwa kamwe. Kwa hivyo watu kutafuta maisha, maisha mengi vitu vya kuishi vinatokea maisha, mji wa Goma. Na hivyo watu wanatumia njia za maji kwa kutumia njia za boti, hakuna mashua, na hiyo ndiyo inakuwa kisa na mkasi inasababisha watu kupoteza maisha yao. Mbunge wa Kimkoa hapa Kivu Kusini Jacques Kamanda ameyataka mahakama kuanzisha uchunguzi haraka iwezekanavyo ili kutoa adhabu kwa watakao kutwa na hatia. Ni sherti waendeshe kweli uchunguzi, sababu mambo ambayo ilifika haikufurahisha na mtu wa Kongo nzima, na ni sherti kweli wale ambao walifanya hiyo makosa waazibiwe vikali, kama vile Rais Felis Chisekedi Chilombo alisema. Pamoja na kutangaza siku ya maombolezo, Rais Felis Chisekedi ametangaza hatua za dharura mkiwemo kugawa nguo za uokozi elfu moja kwa wakazi au life jacket, na pia kuwazibu wahusika s jinsist uprs des torits lokales. Na ninasisitiza kwa viongozi wa kimahali, hakuna uchukuzi wowote utakaofanyika kwenye ziwa hili bila abiria kuwa na jaketi za uokozi. Na baadaye tutaanzisha uchunguzi ili kufuatilia viongozi wa hii boti iliyosababisha kifo, sababu si vyema kujaza watu hivyo ajili ya kujipatia faida huku maisha ya wakazi yakiwa hatarini. Lazima mwenyeji atajibu. Felix Tshisekedi ameahidi pia ujenzi wa bandari nne nzuri zitakazowarahisishia wakazi uchukuzi ndani ya meli na amehakikisha pia kusudi lake la ukarabati wa barabara inayotoka Goma hadi Bukavu, huku pia akialika makundi yote yanayomiliki silaha kuziweka chini na kuchangia katika ujenzi wa amani na maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unakula sebene asubuhi ya, ya leo. Naamini hapo ulipo, e, utakuwa unatetemeka kidogo. Tukiendelea na ripoti zetu, ni kwamba baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu wa Sudan, Omar Al Bashir, taifa hilo hivi sasa linakabiliwa na, na changamoto nyingi za kiutawala na kijamii waandamanaji wanataka utawala wa mpito wa kiraia baada ya miongo kadhaa kuwa chini ya utawala wa kijeshi. Ombi hilo pekee linazusha swali jinsi ya wale wanaounda mustakabali mpya wa sudan watakaoepuka kurudia makosa ya zamani. Robert Faele wa VOA alitazama swala hili kwenye ripoti hiyo inayosomwa hapa na Harrison Kamau. Waandamanaji kwenye barabara za Sudan wamekuwa wakisherehekea, lakini serikali ya kiraia wanayoitaka huenda isipatikane katika siku za karibuni. Kiongozi aliyeondolewa madarakani Omar Al Bashir anakabiliwa na mashtaka mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai, yaani ICC, kutokana na kuamuru mauaji dhidi ya raia wake kwenye jimbo la Darfur, magharibi mwa taifa hilo. Naye mkuu wa baraza la mpito la kijeshi Luteni Jenerali Abdel Fatah Buhan ameahidi kuundwa utawala kamili wa kiraia. Hata hivyo, mchambuzi wa masuala ya kigeni Kisli Laili amesema kuwa mpito wowote kuelekea utawala wa kiraia unahitaji msaada wa kidiplomasia wa hali ya juu kutoka Marekani na mataifa mengineyo. Wasudani um, this... wa wanataka vikwazo vilivyowekwa kutokana na madai ya serikali kufadhili ugaidi viondolewe, siyo tu kwa kuwa ni swala la kiusalama itamaanisha kuwa serikali haifadhili tena shughuli hizo. Hatua hiyo pia itaondoa mzigo wa madeni na kwa hivyo kutoa nafasi ya kuzungumzia masuala kwenye meza pale serikali mpya itakapoundwa, huku ikitarajiwa kuwa Marekani itaendelea kujihusisha. Jambo jingine muhimu ni kwamba wengi kati ya waliokuwa na jukumu muhimu katika maandamano ya Sudan walikuwa ni wanawake. Mmoja aliyeibuka kuwa mtu maarufu zaidi ni Alasala, mwenye umri wa miaka ishirini na miwili, ambaye ni mwanafunzi wa uhandisi na uchoraji wa mijengo katika chuo kikuu. Alijipatia umaarufu mkubwa baada ya picha yake kuenezwa kwenye mitandao ya kijamii, akiwa amesimama juu ya gari akihutubia waandamanaji. Kutokana na hilo, Sara alianza kupokea vitisho dhidi ya maisha yake na barua za chuki kutokana na jukumu lake katika uwasi, akiendelea kuwa shupavu. Nafasi ya wanawake kwenye maandamano hayo ni dalili ya kutia moyo kama anavyosema Daktari Sara Abdelgali, anayeongoza shirika la madaktari wa Sudan walioko Uingereza na waliohusika pakubwa kuandaa maandamano hayo, nafikiri wanawake waliibukwa kuwa wenye nguvu kutokana na kukabiliwa na ukandamizaji mkubwa kwa muda mrefu, na kwa njia fulani waliificha kwa makusudi. Inatia moyo sana kuona miaka thelathini ya ukandamizaji haijawavunja moyo wala kuwafanya dhaifu kwenye mapambano. Mapema wiki hii jeshi la Sudan lilimhamishia Bashir kwenye mmojawapo ya jela mjini Khartum ambako inasemekana amezuiliwa kwenye chumba akiwa peke yake. Mitaani leo, katika VOA Mitaani, serikali ya Tanzania imepiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali amezungumza na wakazi wa jijini humo. Kuanzia Mei 31 mwaka huu serikali ya Tanzania imetangaza kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki kwa madai kwamba mifuko hiyo ndiyo inachangia sana katika kuharibu mazingira. Vioei mitaani leo ilipita katika mitaa mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam ambapo ilitaka kujua maoni ya wakazi wa jiji hili la Dar es Salaam juu ya katazo hilo la mifuko ya plastiki ambalo lilitolewa na waziri wa nchi, ofisi ya makamu wa rais, muungano na mazingira, Bwana Januari. Kwa jina naitwa Filemoni Ulanga. Kwa kweli, kwanza ni pongeze serikali kuchukua hatua za kupiga marufuku hii mifuko ya rambo hapa nchini na swala kwamba sasa baada ya, ya, ya, ya ilo katazo na kwamba mifuko ambayo imezagaa mitaani pia ikichomwa inaleta athari bado ni athari. Sasa kwamba tufanyeje? E, mimi nadhani waliofanya walio utafiti wakagundua mifuko ya rambo ina madhara ida kutumika, nadhani pia wanajua kabisa itumike njia gani mbadala ambayo itasaidia hii mifuko ya rambo iweze kutokomezwa kuondolewa na nati madhara yoyote, kweli inatusumbua sana kwa sababu huko chini kuna mifuko, kuna mirasta, kuna kila kitu. Kwa hiyo ukweli, mimi nisisemi mengi, nasema nimeunga mkono moja kwa moja kupigwa marufuku mifuko ya plastiki. Basi hapo mimi nimepata usumbufu sana, kila ninapochimba nafukua mifuko. Kwa hiyo hata shimo letu yani lizikuwa na uimara zaidi, ndo sumbufu unaoona mimi. Ya, ni kweli maswali mengi, na serikali imekuwa imeanza ime huu mchakato toka muda mrefu. Tumekuwa tukiitwa wadau ambao tunazalisha mifuko mbadala na Africa Craft imekuwa mojawapo ya wadau ambao tumekuwa tukihudhuria sana hiyo mikutano. Uh, inaonekana bado kuna, kuna nguvu kubwa kwenye mifuko ya plastiki, lakini uh, kwa uh, tamko ambayo serikali imetoa kwa sasa hivi kwamba kufikia mpaka Mei ani Mei ya kwamba uh, mifuko itakuwa imekatazwa, na sisi kama wadau wa mifuko mbadala tumejipanga zaidi tuna mifuko mingi ya kutosha, hata kama serikali ikizuia hata leo hii, tuna uwezo wa kulisha soko la wat, watumiaji wa mifuko ya, ya, ya kuendea masokoni, madukani na kila sehemu. Kuna waliopinga katazo hilo wakidai kwamba litaathiri kibiashara na kiuchumi. Kwa sasahivi tuna taratibu walivyosema marufuku, kwa hiyo tuna taratibu ambayo tuna mipango mingine, lakini kwa sasahivi tunadaramika mfano isani, hii. Lazima ufunike kwa ajili ya vumbi ya yeah. Ukibeba hivi lazima upite hapa barabarani kwa kutumia, kwa kustiri chakula vumbi, bila vumbi, sawa so. Sasa kwa maana hiyo tunaomba tu serikali ikiwezekana, sisi kwenye waoda wa wafanyakazi wa, wa chipsi watuone huruma. Mifuko hii tunaiamini sana asilimia kubwa sawa, so, inaletwa lakini hatujaiona kama inalepwa basi, watabidi wawaishe ili tutumie kwa mapema, tiangalie hii mfuko ni sahihi kwa kumhudumia mteja au sio sahihi sawa. Hili gatazo la mifuko ya plastiki nimefurahi kwelikweli. Kwa nini nimefurahi? Hata jiji letu naliona jinsi ilivyokuwa, lakini tukirudisha ile enzi yetu ya mifuko ya karatasi, mifuko ya karatasi, mvua ikija ikinyesha, tayari imeoza, mji unausafisha, unakuwa safi. Lakini sasa hivi mfuko wa karatasi unakaa chini zaidi hata ya miaka ya ishirini, kama umri wangu. Ukitoka fuko la karatasi liko pale pale linakuangalia. Nimefurahi sana kurudisha zile vikapo, na kikapo chako bimdashi umeshika mkononi, umejaza mazagazaga kwenye kikapo, sharti kina meremeta. Jirani wako kitupa hivi anaona eh, tutamkabeba na karoti, uone kidogo inapendeza, hasa fuko la kaki. Ukifika nyumbani, hoho isha tepeta kwa jote, lile fuko la karata, plastiki. Yote mifuko karoti imelegea, nyanya imelegea zaidi ya pale, lakini mifuko yetu hii ya karatasi ni big sana, nimeipenda. Eh, nimefurahi, vikapu virudi. Ile miaya si milala ifanye kazi. Hata wale wenzetu walikuwa wanafanya kazi ya kwa mikono kusuka vikapu. Ah, tutarudi, tutasuka vikapu. Nikiripotia vioi mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale unapotusikiliza, kama kupitia redio wa shirika ama mtandao wetu wa www.voaswahili.com, tunapenda kukusihi kuwa na kuendelea kusikiliza matangazo yetu mbalimbali ya jioni VOA Express kwa Undani, alikadhalika kupitia kipindi chetu cha televisheni cha Dunia Ni Leo. Kabla ya kukamilisha matangazo haya asubuhi ya leo, ni mwalike tena Khadija Rihami kwa ajili ya kukusomea mukhtasari wa habari. Mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller amechunguza mambo 11 ambayo alishuku kwamba rais Donald Trump aliingilia kati sheria kwa kujaribu kuvuruga uchunguzi kuhusiana na Rasia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka 2016 ambao Trump alishinda, lakini hatimaye alishindwa kuthibitisha kuwa rais alikuwa na azma ya kuvunja sheria. Makombora na mizinga ilirushwa kwenye eneo la makazi ya raia katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, jana Alhamisi, ikiwa ni mwendelezo wa wiki mbili za mapambano kati ya majeshi ya serikali yanayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na jeshi la kitaifa la mashariki mwa nchi lna Rais wa Sudan aliyeondolewa mamlakani Omar Al Bashir na serikali yake waliweka masharti kwa matumizi ya mitandao maarufu ya kijamii wakati wa maandamano dhidi ya serikali yake, lakini mamilioni ya Wasudan walibuni njia za kukwepa masharti hayo na kuwashawishi wengine kuandamana kwa, kwa amani. Katika usiku wa Aprili 8, siku tatu tu kabla ya Bashir kuondolewa madarakani, Sara El Hassan, raia wa Sudan, macho yake yalikuwa kwenye Facebook na Twitter. Kanda ya video kutoka Khatum ilikuwa ikionyesha kinachoendelea kupitia kompyuta yake nyumbani kwake huko Phoenix Arizona. Waziri wa fedha wa Pakistan Asad Umar amejiuzulu siku chache baada ya kurejea nyumbani kutoka kwenye mazungumzo muhimu na shirika like la kimataifa la fedha duniani IMF kuhusu kupatiwa msaada wa kifedha ili kuepuka tatizo la kulipa madeni ya taifa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliokuletea matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami. Mwenzetu upande wa pili ni Diodon Chubahiro. Shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.