Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express popote pale unapoendelea kutusikiliza alasiri ya leo, ambapo ni ijumaa ya April 19 mwaka huu wa 2019. Ndani ya studio, naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji barabara kabisa, ikiwa ni siku ya Ijumaa kule Afrika ya Mashariki saa kumi na nusu, Afrika ya Kati tisa na nusu, hapa studio saa tatu na nusu. Mkamiti hasa, bila shaka basi, ikiwa ni siku ya Ijumaa, wanakuambia furahi dei, lakini leo ni siku ya Ijumaa Kuu ambapo Wakristo duniani kote wanaadhimisha kifo cha Bwana Yesu Kristo, wakiwa katika makanisa mbalimbali wakiadhimisha ibada hiyo na njia ya msalaba. Basi moja kwa moja ndani ya studio nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari. Basi msikilizaji, mengi tumekuandalia, na mengi Sande Shomari tayari ameshaanza kuyatiririsha hapa studio. Tutakuletea habari za dunia leo, siku ya Ijumaa. Tutakuwa na maswala ya burudani, nini ambacho kinaendelea ah, kuelekea wikendi hii ya Pasaka. Vilevile tutakusomea swali ambalo huwa tunalibandika kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook. Hali kadhalika tutakuwa na makala ile ya jicho letu, ambapo leo wasichana kina dada wanaelezea fursa za kujiajiri zipo vipi kwa wasichana. Kwa wasichana wengi wamekuwa wakijiajiri, lakini ajira ambazo wanajiajiri hazina ubunifu. Wengi wanajiajiri kutokana na kuangalia mtu anafanya nini. Wengi hawazingatii kujiajiri kutokana na yeye ubunifu alionao yeye ee. Basi msikilizaji, vilevile vile tutakwenda kule mjini Nairobi nchini Kenya, ambapo uh, serikali ya Kenya imetangaza ushirikiano na Uingereza katika kufanikisha zile juhudi za kukabiliana na ufisadi, ambapo ufisadi haupo Kenya peke yake kama unavyofahamu, Sande Shomari, bara la Afrika na duniani kwa ujumla kote, ufisadi unapiga kila aina uh -huh, au kila mahali kwa stahili yake, lakini vilevile so, Mkamiti, leo siku ya Ijumaa hapa Marekani habari kubwa ni mjadala mzito baada ya ripoti ya mwendesha mashtaka mkuu maalum Robert Mula kukabidhiwa na kutolewa na mwendesha na mwanasheria mkuu wa serikali akiisoma kwamba hii ndio ripoti nzima peji 448, lakini yale maswala machache muhimu ambayo wanasema aidi ya usalama yamezuiwa kuonyeshwa, lakini ripoti kubwa imetoka. Kwa hiyo kila mtu anazungumza kweli kweli hapa mjini, kitu ambacho kimezua utata. Kila mmoja anazungumza kile ambacho anakifahamu. Televisheni zote hapa Marekani, redio zote zinazungumzia ripoti hii iliyotoka jana Alhamis, ambayo ilikuwa ikisubili, ikisubiliwa kwa muda mrefu takriban uh, miezi ishirini na miwili. Lakini kwanza hebu tuanzie huko Nairobi, Kenya, kuhusiana na swala hili la kukabiliana na ufisadi Kennedy Wandera nafahamu tayari upo katika laini ya simu. Hebu basi, uh, tueleze na kutufahamisha huo ushirikiano unaofanyika hivi sasa kati ya Kenya na Uingereza ili kuweza kukabiliana na visa vya ufisadi. Kweli Mkamiti, jinsi unavyoeleza ni kweli sana kwamba, uh, vita dhidi ya ufisadi vimekuwa vikiendelea Kenya, lakini serikali hiyo hiyo imekuwa ikisisitiza kwamba lazima pawepo hukumu uh, yani zile convictions, ndipo pawepo na uh, wakenya kuweza kufahamu kwamba kuna watu fulani ambao wanajibu yale mashtaka ambayo yanawakabili. Lakini Kenya imepata msukumo mpya, kwani mkurugenzi wa mashtaka ya umma wa Uingereza Mark, Yuko Nairobi na amefanya vikao na mkurugenzi wa mashtaka wa Kenya Nurudin Haji, na taasisi zote zinazohusika katika upambanaji uh, uh, kudhibiti ufisadi. Hebu tumsikilize uh, huyu Max Hill anavyoeleza. na kusisitiza kwamba sasa kushirikiana kwake na, kwa, kwa na kushirikiana kubadilishana mawazo kati yake na mwenzake huyu Nurdin Haji kutofaulisha vita dhidi ya ufisadi. Lakini Nurdin Haji anaeleza kwamba lazima pawepo na mkakati tofauti tofauti wa kufuatilia kesi hizi, maanake wakenya wanasubiri kuona iwapo kuna watu ambao wanahukumiwa. Hebu tumsikiliza anavyoeleza Nurdin Haji. we, we are changing our approach from the traditional, just, uh, generic charges. We're going for the money swala hili la ufisadi, nguvu mpya. Rais Kenyatta amepata nguvu mpya kwa upande wa kinara upinzani Raila Odinga, ambaye amekuwa akimsaidia sana wakizungumzia swala hili. Lakini vilevile uh, katika serikali yake rais Kenyatta pamekuwa na mnong'ono kwamba wengine wanaeleza kwamba huenda uh, kuna watu binafsi wanaolengwa wana katika vita vya ufisadi. Kwa hivyo uh, yapo mazungumzo kadhaa katika serikali yake, lakini Nurdin Haji anaeleza kwamba vita dhidi ya ufisadi havimlengi mtu yote wala havilengi jamii yote, na na hivyo basi wataendelea na kupambana na, na visa hivyo hadi mwisho patakapokuwa hapo na hukumu. Kennedy Wandera. Lakini vita hivi vya ufisadi havijaanza leo, vimekuwepo kwa muda mrefu. Nchi zingine za Afrika Mashariki zinaangalia nini ambacho kinafanyika hapa nchini Kenya kwa mujibu wa sheria na katiba ya nchi hiyo vitu kama hivi. Je, kuna uwezekano kwamba pengine kuna baadhi wanakosoa kwa upande wa jinsi hatua hii inavyofanyika? Nam, kuna wale wanaokosoa kwamba mfumo wa ufuatiliaji kesi hizi hauridhishi, kwa sababu uh, unapoangalizia idara kama ile ya National Youth Service, wengi wanasema kwamba ni viongozi, ni watu wachache wanaosimamia tu idara hizi ndogo ndogo, lakini wakubwa waliohusika katika ubadhirifu wa fedha huenda walisazwa hivyo basi, wapo wanaeleza kwamba ni lazima mkurugenzi wa mashtaka ya umma aanzie juu akiteremka chini, kwa sababu iwapo utaanza kuwafuatilia hawa wadogo wa wadogo, basi huenda vita hivyo vikachafuliwa vika. Lakini pia kumekuwa na hili suala kwamba mtu mmoja akilengwa, sasa mtu huyu awe ni mwanasiasa, anakimbilia jamii yake, anasema jamii yetu inalengwa. Kwa hivyo hilo limekuwa ni tatizo sana, maanake sasa iwapo vita hivyo vinaendelezwa kupambana na, na, na, na, na jinamizi hili, wapo wanaeleza kwamba jamii fulani zinalengwa. Shukrani sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo ya maswala ya ufisadi uh, kutoka huko nchini Kenya. Na wakati huohuo basi, uh, huko nchini Tanzania, huku wakati watu wanapigana na ufisadi kule nchini Tanzania, serikali ya Tanzania imezuia ripoti ya IMF kutolewa wakati ambapo ukuaji wa kiuchumi unakuwa taratibu sana, swala ambalo uh, mwenzetu hapa BMJ Mridhi amekuwa akilifuatilia. Uh, BMJ, ni yapi ambayo umeweza kutuandalia katika VOA Express hivi sasa? Asante sana wenzangu Mkamiti na Sandi Shomari. Ni kweli kabisa ulivyoeleza hapo, ni ripoti imetolewa juzi tu na IMF, ambapo muda mfupi uliopita nimekuwa nikijaribu sana kumpata huyu msemaji au uh, afisa wa mawasiliano wa IMF hapa Washington, na Lucy Mboto Foda, lakini ikawa kwamba hatukuweza kumpata kwa simu uh, uh. Lakini umeeleza kwa kifupi, ni kwamba IMF ilipotoa ripoti yake kuhusu hali ilivyo Tanzania na utabiri wa jinsi mambo atakavyokuwa mwaka mzima huu kiuchumi, uh, serikali ya Tanzania imesema hapana, hii ripoti hatuwezi kuikubali, na kwa hivyo hatutaichapisha. Na ni jambo ambalo tayari limetoa uh, limezua mtafaru na nimezungumza na Dr Brevius Kahioza, huyu ni mchambuzi wa maswala ya uchumi. Nimezungumza naye moja kwa moja taka chache zilizopita akiwa Dar es Salaam, na kwanza nikamuuliza katika hali kama hii, vigezo kwanza, aanze kwa vigezo ambavyo wanatumia kutoa ripoti kama hii na tofauti ilivyo na ile ambayo inatolewa na serikali yenyewe. Tusikie alivyosema. Vitu ambavyo vinaangaliwa kwa muda au vinavyotumiwa katika maeneo haya ni kwa mfano mfumuko wa bei, ni kwa mfano viwango vya riba kwa mfano eh, imani ya walaji, yaani kwa kwa kwa usimaji huo, uzalishaji wa ndani. Sasa vitu hivi vinahitaji mwangaza wa ndani ya nchi, lakini vinahitaji kupata nguvu kutokea nje, na hasa kwa watu ambao ni kama wanatoa au wanatif aina ya jinsi gani mashirikiano kati ya taifa moja na mataifa mengine katika uchumi wa dunia. Sasa kwa mwananchi wa kawaida anayeangalia ripoti kama hii na mvutano uliopo kati ya IMF na serikali, uh, utajiuliza, je, ni kumaanisha kwamba IMF yenyewe haiwezi kufanya makosa katika utabiri wake, iwe kwamba serikali labda iko na kitu ambacho ni cha muhimu inachoeleza hapa, ambapo labda haikisikilizwi. Vitu vyote vinasikilizwa. Na kwa mfano jambo hili muridhi, linaturudisha miaka mingi nyuma, mwaka elfu moja mia nane arobaini na tisa pale mwandishi uh, Thomas Care wa Scotland aliposema kwamba uchumi ni, ni dismal science. Sio sayansi ambayo ni kamili na katika kufanya utabiri ni kwamba kuna vitu vinaweza mkawa mmeviweka ama mmevipunguza ama vi, kuna kitu kinaweza kikatokea katika kuendesha uchumi wenu, wanavita kama sh shokas. Na hivyo vikitokea, basi mambo yanaweza yakabadilika. Kwa hiyo hakuna jambo ambalo haliwezi kubadilika hasa katika taaluma e, hii ya, ya uchumi. Lakini la pili e, kwa mwananchi wa kawaida ni muhimu kwamba aka, aka, aka, akapata maelezo mazuri e, tumalizia kwa kurejelea tu swali nilokuuliza kuhusu e, wale wataalam wa kutoka benki hizi benki kuu katika hasa mataifa hayo ya Afrika Mashariki, maanake hapa tuangazie e, kwa jumla tu eneo hilo, sio Tanzania peke yake, kwani gavana wa benki kuu ya Kenya hata naye Uh, ameelezea wasiwasi wake baada ya kusemekana IMF ilisema kwamba uh, shilingi ya Kenya imeongezewa mm -hmm. dhamana yake kwa kiwasi cha uh, asilimia 17.5 kuliko ambavyo ilifaa. Sasa swali langu mm -hmm. tena ni uh, hawa ambao wanatoa taarifa hizi, je, wana utaalamu wa kutosha uh, kwamba wanaweza kutoa utaalamu wao ukawa una upita ule wa IMF au inaangaliwa vepe kama ulifanyika uchanganuzi katika kipindi ambacho eh, kwa mfano kwa kesi ya Kenya, kipindi ambacho eh, mazingira ya shilingi ya Kenya dhidi ya dola yalikuwa tofauti, kwa sababu kumbuka, wakati shilingi kwa mfano imetetereka Tanzania kwa miaka mitatu iliyopita, kila shilingi inapotetereka Tanzania, shilingi ya Kenya inaimarika dhidi ya ya, ya dola kwa nazao kwa, kwa na swala la muda ambao ulitumika, lakini la pili ambalo naeza likawa ni, ni, ni sababu kubwa ni vipimo ambavyo viliwekwa wakati huo. Kwa mfano, kama unasema eh, unaangalia kwa mfano mfumuko wa bei, unaangalia viwango vya riba, unaangalia uzalishaji viwandani, unaangalia imani ya wananchi au walaji, unaangalia uzalishaji wa mtu mmoja mmoja, unaangalia zile shughuli za kila siku, mauzo ya kila siku ya retail sales. Hivi ni vitu ambavyo wakati fulani E, vinaweza serikali ikawa na sera au inatarajia kuwa na sera fulani ambayo inaweza ikabadilisha mwelekeo kwa wakati ripoti hiyo inatoka, ukawa kuna e, kuto kuyana nam. Huyo alikuwa ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi kutoka Tanzania Dr. Bravius Kahioza akizungumza na Sauti ya Amerika. Na katika habari za dunia, mjadala umejitokeza hapa Marekani kufuatia kutolewa kwa ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller kuhusiana na uchunguzi wa miezi 22 juu ya ikiwa Rusia iliingilia kati uchaguzi wa rais wa mwaka 2016 na kushirikiana na maafisa wa kampeni ya rais Donald Trump. Baada ya kutolewa kwa ripoti hiyo Alhamisi, rais Trump alionekana akiwa na furaha na akisema kwamba hakuna ushirikiano, hakuna swala ya kuingilia kati utekelezaji wa sheria, lakini wapinzani wake, chama cha Demokrat na wataalamu wa sheria na wananchi wengi wanasema ripoti hiyo inaonyesha rais alijaribu kuingilia kati mkondo wa sheria mara kadhaa na hata kujaribu kumfukuza kazi Robert Mueller. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita ameanza mazungumzo ya kuunda serikali mpya baada ya waziri mkuu Sumailu Bubeye Maiga na serikali yake yote kujiuzulu hapo jana Alhamis. Taarifa kutoka ofisi ya rais inaeleza kwamba rais Keita amekubali kujiuzulu kwa waziri mkuu na mawaziri wake na kwamba atamtangaza waziri mkuu mpya karibuni, pamoja na serikali mpya baada ya mashauriano na vyama vyote vya kisiasa nchini Mali. Maandamano makubwa kuwahi kutokea tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa muda mrefu nchini Sudan Omar al Bashir wiki moja iliyopita yalifanyika jana jioni, mjini Khartum, pale maelfu ya watu walipoandamana na kulitaka baraza la kijeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Waandamanaji walikuwa wakiimba uhuru na mapinduzi ndiyo chaguo la wananchi na kukabidhi utawala kwa raia. Maandamano hayo mjini Khartum yalielekea hadi makao makuu ya jeshi ambako wanaharakati wameweka kambi kwa wiki ya pili sasa wakiongeza shinikizo kwa wanajeshi kuachia madaraka. Mashambulizi ya mizinga yameharibu makazi ya watu kusini magharibi mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli, pale mapigano kati ya wanajeshi wa serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na jeshi la kitaifa kutoka mashariki mwa Libya yakiendelea. Balozi wa Ujerumani katika Umoja wa Mataifa ambaye ni rais wa Baraza la Usalama kwa mwezi huu, Christopher Hesgin, ameelezea wasiwasi wake kwamba mashambulizi ya roketi yametekelezwa katika makazi ya watu. Ametaja hali ya kibinadamu nchini Libya kuwa mbaya, watu mia mbili wameuawa, mamia kujeruhiwa, na wengine wengi kuachwa bila makazi kufuatia mapigano hayo yaliyoanza mapema April na kutishia kuanzisha mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. ya kusafiri na VOA Express moja kwa moja, ikitangaza kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, mambo ni moto moto siku ya Ijumaa. Leo tunaendelea na VOA Express. Mkamiti anaambia, huwezi kujua, Ijumaa kuna vitu vingi vinatokea. Sasa basi, leo tutaangalia nini? Mkamiti inawaambia tu wale ambao hawajajiunga nasi waingia kwenye www watapata kule, hali kadhalika wale ambao wana mtandao wa Facebook waingie kwenye Facebook watuangalie pale kwenye www facebook swahili voa swahili upate mambo moto motomoto, alafu share na mwenzako. Sasa ni wakati wa kusikiliza, mm -hmm, Jicho Letu lililoandaliwa huko Dar es Salamu, Tanzania. Haya, kama ilivyoada ni Ijumaa, kwa hivyo tunakualika kwenye Jicho Letu. Mimi ni Rahabu Fredi. Suala linalojadiliwa hapa ni fursa za kujiajiri. Kwa sasa kazi haichagui ni jinsia ya kiume ama ya kike, hakuna wa kubweteka. Fursa za kujiajiri ziko vipi kwa upande huu wa jinsia ya kike? Kwa kweli swala la kujiajiri kwa msichana, fursa ni kubwa sana, hasa ukiwa na nia ya kujiajiri. Sawa. So, kwa sababu yani, jinsi ninavyoona kwamba ukijiajili, yani faida ni kubwa sana kuliko kuajiliwa. Pia unakuwa huru katika kufanya shughuli zako. Mimi ninaweza nikaamua kujiajili, labda kwa kuamua nitengeneze kampuni yangu ya kuzoa taka, ambayo hiyo kampuni haitohitaji mtaji mkubwa, kwamba labda milioni kumi au ngapi. Naamua kwamba napitia nyumba labda kumi, kwamba jamani, nitakuwa nakuja kuzoa taka, tunapatana bei, yani itaniletea kipato kikubwa na hatimaye itakuja kukua, kwa sababu ya nini? Ya nimeamua kwamba nitakuwa najiajili. Vile vile ninaweza nikaamua pia kutengeneza kitu kingine, mfano labda, kwa mimi ninaweza nikaamua kwamba ok kwamba naamua kubuni sasa, ntaanzisha labda kitu cha utamaduni. Ntakuwa labda nachukua vitu mbalimbali ambavyo vya kitamaduni, ntakuwa naenda kufanya maonyesho, naenda kuonyesha baadaye, na ni kile kitu ambacho nakifanya kitakuja kukukua, alafu kikisha kuwa kitaweza kunipatia wafadhili mbalimbali, kwa sababu watu wengi wanakuwa wananiona ile tu. Ni kwa sababu ya nini? Ya kuwa creative. Tukiamua kujiajiri, sio lazima tuwe na mitaji mikubwa, wala sio lazima mtu atoke kwenye familia ambayo ya kitajiri. Hata mtu ambaye ametoka katika familia ya kimaskini unaweza kuamua kujiajiri. Kwa wasichana wengi hasa wa nchi yetu hii ya Tanzania, wamekuwa wakijiajiri, lakini ajira ambazo wanajiajiri hazina ubunifu, ndio maana wanashindwa kufanikiwa katika maisha yao. Wengi wanajiajiri kutokana na kuangalia mtu anafanya nini. Wengi hawazingatii kujiajiri kutokana na ee, ubunifu alionao yeye ee, ambao utamsaidia yeye kufanikiwa. Kwa hiyo kama wasichana wa Tanzania, ningependa kusema kwamba wajitahidi kutumia ubunifu wao kujiajiri. Kwa mfano, kuangalia mazingira yale ambayo anafanyia iko kitu au kazi, kwamba yanaweza kumpa masilahi gani? So anaenda tu mazingira, tuseme kwa mfano watu wengi wanafanya biashara moja, labda kuuza maduka, na yeye anaenda kuuza duka hilo hilo la nguo kama wenzake wanavyouza. Kwa hiyo, kila mtu sio kwamba atakuja kununua nguo kwako, kwa sababu watu wako wengi. Yani obviously atanunua sehemu nyingine atakayependa yeye, kwa hiyo hautafaidika sana. Kwa hiyo, anatakiwa kuzingatia wapi yani kuna skasi, yani kuna upungufu wa hivyo vitu. Ni hayo kwa leo kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredy, VOA Express. <sharp inhale> Bila muziki haikwendi, Mkamiti. Vitu gani tunasikia hapa leo? Tunasikiliza ushirikiano wa wasanii Bushoke akiwa na Jaklin Tuyabalili Kailin katika kibao na lia kwa furaha. Asante sana, mambo hayo <mimu> Unaposogea karibu, unaponishika mikono, unaponitazama machoni, nashindwa vumilia mapenzi unayonipa sijawahi kupata. Najiuliza ni kwa nini hatukujuwana mapema. Nimeishi na wasojua mapenzi, wasojua hata kunyenyekea. Nimeishi na wanaojua kufosi, wasojua hata kubembeleza. Ninapokuwa na wewe, najiona ndio mwenyewe. Hata kama sina pesa, najiona tajiri. Hata kama sijala, najiona nimeshiba. Nabado, sijafika mwisho nabado, nabado, sija nabado, nabado sijamaliza kitabu vumilia, maisha yangu utakula vya kwangu yananipa raha kalini. Ah, huyo bwana alikuwa akiimba kwelikweli nzi zake, ingawa sahivi mm -hmm. Haimbi tena lakini tunakumbuka nyimbo zake kama hii. Ama kwa hakika mkamiti ukiisikiliza mm -hmm. Unasikia kabisa roho yako inasuuzika ya na kuburudika. Lakini kwenye laini ya simu tayari, George Njogopa anasema naye anaisikilizia ii nyimbo vilevile <laughs> John <laughs> Njogopa, unasikilizia nyimbo na wewe, ni mtu wa michezo leo, vitu vya Friday vitu vya Ijumaa hivi. Njogopa, alikumbusha mambo mengi vitu vingi. Njogopa wewe <laughs> acha <laughs> kabisa <laughs> Tuambie <laughs> <ye> bana Njogopa <laughs> mambo mengi Dar hey, es yanaendea Dar es Salaam, AFCON ni huko tayari haya. soka ila <laughs> pi <pibwa. laughs> Njogopa, tunajua mnaelekea. Hebu tuambie Afcon inaendeleaje huko mpaka sasa hivi, mbaba? Na kuna michuano ya Afrika, unasema michuano ya Afrika Uh, michuano ya kombe la Afrika kwa vijana ambayo miaka kumi na saba ambayo wale watu wazima itafanyika Misri mwezi ujao uh -huh, na Tanzania tukicheza na mchezo wetu wa kwanza tutacheza na Senegal kina Mane. Sande na nikimtaja Mane namjua le kwa sababu yeye ni Liverpool mwenzangu lakini tuache <laughs> hayo <Sada. laughs> uh -huh. Tanzania sana tumefanya vi, tume, bahati mbaya, tumefanya ubaya sana katika michezo ya hapa Uh, lakini kesho ndo inashuka dimbani Serengeti Boys timu ambayo miaka kumi na saba sasa hapo kuna mahesabu ambayo yanachezwa. Labda timu ya Tanzania ikishinda mechi, mechi kesho bao kumi na saba wanacheza na Angola kesho. Na Algeria tayari washafuzu kwenda katika fainali. Lakini pia kuna katika kundi hili kuna timu ya Algeria, kuna Tanzania, kuna Angola, na vile vile Nigeria inasemekana tayari tayari, uh, imeshinda mechi zake, mechi ya kwanza na Tanzania, na kesho nafikiri Nigeria anacheza na Uganda. Kipi ambacho kinatarajiwa kwa upande eh, Tanzania, wa wenyeji Tanzania, wao wanasemaje kuhusu mechi yao ya mwisho na Angola? Sante, kama nilivyokudokeza mwanzo kwamba ndio hapa kila mtu kipita mtaani, kwa sababu hao ni vijana miaka kumi na saba na hata nimetizama vyombo vya habari vinajaribu kujaribu kuwapa nafasi, kwa sababu wanajua ni timu ya baadaye. Tunacheza na Angola, hatuchezi. Mi sicheza, lakini Tanzania inacheza na Angola. No, kwa sababu hiyo, kwa sababu Nigeria moja kwa moja ishafuzu. Umetaja timu ya Uganda, Angola, Nigeria na Tanzania, hizi timu taa nne, lakini timu moja tayari ina nafasi moja kwa moja. Sawa kabisa, lakini Tutasubiri basi matokeo hapo kesho. Eh, George Jogopa, muda wetu nakimbia hapa studio, hauko nasi na tukimbia kwelikweli. Kweli nikushukuru sana George Jogopa, eh, kutoka Dar es Salaam akiangalia hiyo michuano ya vijana chini ya miaka 17 ya Afcon inayoendelea nchini humo. Ha, so ana, tukum, tukumbuke pia hapa Marekani no, lile tamasha kubwa kabisa la muziki maarufu kama Coachella mm -hmm, elfu mbili kumi na tisa linakamilika siku ya Jumapili tamasha ambalo lilikuwa likienda kwa muda wa wiki mbili pekee. Tamasha linafanyika kila mwaka katika mwezi huu wa April ambapo uh, Pusha T uh, Childish Gambino wamekuwa ndio mazungumzo makubwa katika tamasha hili, kama unavyofahamu, basi Childish Gambino mbali ya kwamba ali katika kile kibao chake alichokitumia katika kutengeneza filamu ile ya Guava Island aliyoshirikiana na Riri au Rihanna, ambayo imekuwa ikizungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo Instagram, kwa kwamba wawili hawa katika uandaji wa filamu hiyo wamefanya vyema sana, na hatimaye wimbo wake umetoka kupitia Amazon Prime video. Sawa kabisa na kwa upande mwingine, basi Mkamiti, nikiangalia yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii upande mwingine ni kwamba imebaki e, siku chache tu ishirini, wananchi wa Afrika Kusini kwenda kupiga kura. Mitandao inasambaa habari kwamba wakazi wa vitongoji maisha duni wanasema wanagoma kushiriki kwenye uchaguzi mkuu nchini humo, wakidai kwamba hawana imani tena na vyama vya siasa nchini humo. Sasa nini kitajiri? Tutaendelea kusikiliza. Uchaguzi ni Mei 8, 2019 huko Afrika Kusini na suala jingine ambalo linazungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusiana na ripoti ya Robert Mueller ambayo ilitoka jana siku ya Alhamis, ikielezea uchunguzi aliofanya kwa takriban miezi ishirini na miwili. Sawa kabisa, Mkamiti, basi mambo ni mengi lakini muda ni mchache. Msikilizaji, tunakamilisha express kutoka hapa Washington DC. Langu jina ni Sunday Shomari. Naitwa Mkamiti Kibayasi.