Aprili 19 mwaka 2019, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Hii leo tunakuletea mjadala wa saa nzima, Live Talk, tukiangazia kiwango cha elimu inayotolewa katika vyuo vikuu afrika mashariki na kati. Karibu. Mimi ni Kennes Bwire na mimi, jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio na intaneti yetu wwwvoaswahilicom, redio zetu shirika ikiwa Citizen Radio kote nchini Kenya na Redio Free Africa kote katika nchi za maziwa makuu. Karibuni uh. katika mjadala wa Live Talk tunajadili elimu ya juu Afrika Mashariki baada ya maafisa wa Kenya kutangaza kuwepo hatua za kufutilia mbali kozi 107 zinazotolewa katika vyuo vikuu kwa msingi kwamba hazina umuhimu wowote au zimepitwa na wakati. Raia wanasemaje? Anasemaje? Unakuta mana anasomea historia, anasomea, anasoma jiografia, katika ile kuvitumia au kuviaplai kule anakoenda baada ya kutaaira haimsaidii. Na kabla ya mjadala wetu, katika habari za dunia ni kwamba viongozi wanaosimamia maandamano nchini Sudan wamesema watatangaza majina ya wajumbe wao watakaoshiriki kwenye serikali ya kiraia kutoka kwa utawala wa kijeshi. Basi na kusihi msikilizaji uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Mwenyekiti wa kamati ya maswala ya sheria kwenye baraza la wakilishi Gerald Nadler leo ametoa amri ya kisheria ya kumtaka mwendesha mashtaka Robert Muller kuwasili mbele ya kamati hiyo kuelezea zaidi matokeo ya uchunguzi wake juu ya Russia kuingilia kati kwenye uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016. Nadler amesema maelezo mafupi aliyotoa mwanasheria mkuu William Barr kuhusu ripoti ya mwendesha mashtaka maalum yamewachanganya wabunge wengi. Nadla na anasema wanamtaka Mula kufika mbele ya kamati ya sheria ya bunge kabla ya tarehe 23 za mwezi Mei. Katika mkutano na waandishi wa habari jana, mwanasheria mkuu Bar alisema kwa kifupi kwamba ripoti ya Mula imeonyesha kuwa hapakuwepo ushirikiano kati ya rais Trump na Russia kwenye uchaguzi wa 2016 na kwamba Trump hakutumia madaraka yake kuzuia uchunguzi juu ya mkono wa Russia kwenye ushindi wa Trump kufanyika. Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi na kiongozi wali wa walio wachache kwenye seneti Chuck Schumer wametoa taarifa ya pamoja wakisema mwanasheria mkuu Bar alifahamisha katika ripoti yake fupi kwamba rais hakuzuia sheria kufanya kazi yake, lakini ripoti ya Mula inatofautiana na maelezo hayo ya Bar. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo amekutana na ujumbe wa shirika la Umoja Mataifa la elimu na utamaduni UNESCO siku chache baada ya sehemu ya kanisa maarufu ya Notre Dame kuteketezwa na moto mapema wiki hii. Kanisa la Notre Dame de Paris limeorodheshwa na UNESCO kama urithi wa dunia mwaka wa 1991 mkurugenzi wa kitengo cha mirathi wa UNESCO Mechtild Rosler amesema baada ya kuzuru jengo hilo mapema wiki hii alikuta limeteketea kwa kiasi kikubwa. Awali Rais Macron amesema ukarabati wa kanisa hilo utakuwa umekamilika mwaka wa 2024 lakini wataalamu wa mambo ya ujenzi wamesema shughuli za kukarabati kanisa lililojengwa karne ya 12 zitachukua muda zaidi. Mashambulizi ya mizinga yameharibu makazi ya watu kusini magharibi mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli, pale mapigano kati ya wanajeshi wa serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na jeshi la kitaifa kutoka mashariki mwa Libya yakiendelea. Balozi wa ya Ujerumani katika Umoja wa Mataifa ambaye ni rais wa Baraza la Usalama kwa mwezi huu, Christopher Heksen, ameelezea wasiwasi wake kwamba mashambulizi ya roketi yametekelezwa katika makazi ya watu heusgen ametaja hali ya kibinadamu nchini libya kuwa mbaya watu mia mbili wakiwa wameuawa mamia kujeruhiwa na wengine wengi kuachwa bila makao kufuatia mapigano hayo yaliyoanza mapema april na kutishia kuanzisha mapigano ya wenyewe kwa wenyewe wakati huo waziri mkuu wa libya abdullah althani amesema kusitisha usafirishaji wa mafuta hadi mji mkuu wa tripoli itasababisha janga kubwa la kitaifa zaidi ya asilimia sabini ya mafuta yanatoka mashariki mwa nchi hiyo na wanajeshi wa mashariki wa lna wanaoongozwa na khalifa aftar ndio wanaosimamia machimbo ya mafuta hayo unaendelea kuisikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc Viongozi wa makundi yaliyoendesha maandamano nchini Sudan wameelezea mipango yao ya kutangaza baraza la kiraia ili kuweza kuchukua madaraka kutoka kwa utawala wa kijeshi. Wakati huo huo, maandamano yameendelea leo nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartum. Chama cha wafanyakazi wenye uwe, wenye uweledi cha Sudan SPA kimesema katika taarifa kwamba kitatangaza majina ya watu watakaoshiriki kwenye serikali ya kiraia hapo Jumapili jioni nje ya makao makuu ya jeshi, na mabalozi wa kigeni wamealikwa kuhudhuria kikao hicho. Hayo yakiarifiwa, Marekani imesema iko tayari kutuma mjumbe wake Sudan ambaye atasaidia kuhamasisha kipindi cha mpito. Ijumaa hii ni kumbukumbu ya miezi minne tangu yaanzishwe maandamano makubwa ya kumtaka Rais Omar Al Bashir kuondoka madarakani baada ya serikali yake kuchukua hatua ya kupandisha bei ya mkate. Jenerali mstaafu Prabowo Prabowo Subianto, mgombani ya kiti cha upinzani cha rais wa Indonesia, ameionya tume ya uchaguzi na wapinzani wake kutowanyima haki wananchi wa Indonesia alipohutubia mkutano wa wafuasi wake kutangaza ushindi wake licha ya kwamba matokeo ya awali yanaonyesha Rais Joko Widodo ndiye anayeongoza. Subianto jana aliyeambia mkutano wa waandishi wa habari akiwa nyumbani kwake kwamba alishinda kwa asilimia 62 za kura zilizohesabiwa, akidai kumekuwepo na wizi wa kura kote nchini. Lakini taasisi nyingi zinazofuatilia maswala ya uchaguzi zimesema rais aliye madarakani Jokowi ndiye anaongoza kwa asilimia zilizo kati ya 53 na 55, huku Subianto akipata kati ya asilimia 44 na 46. Matokeo rasmi ya uchaguzi wa Aprili 17 yatatangazwa na kamati ya uchaguzi ya Indonesia tarehe 22 za mwezi Mei. Wapiga kura milioni 193 ndio walishiriki kwenye uchaguzi huo. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita ameanza mazungumzo ya kuunda serikali mpya baada ya waziri mkuu Sumeilu Bubei Maiga na serikali yake yote kujiuzulu hapo jana. Taarifa kutoka ofisi ya rais inaeleza kwamba Rais Keita amekubali kujiuzulu kwa waziri mkuu na mawaziri wake na kwamba atamtangaza waziri mkuu mpya karibuni, pamoja na serikali mpya baada ya mashauriano na vyama vyote vya kisiasa nchini humo. Taarifa hiyo haikutoa sababu za kujiuzulu kwa waziri mkuu Maiga. Inaaminika uamuzi huo unatokana na kuongezeka ghasia katika eneo la kati ya nchi hiyo pamoja na mauaji ya halaiki ya mwezi uliopita pale wafugaji 160 wa kabila la Fulani walipouawa na wanaoshukiwa kuwa ni wawindaji wa kabila la Dogon. Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba mnamo mwaka mmoja uliopita, mapigano kati ya wa Wafulani na Wadogon yalisababisha vifo vya wanawake, watoto na wanaume wapatao 600. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya amani nchini Afghanistan ameeleza usikitifu wake baada ya kuvunjika kwa mkutano uliopangwa kati ya Wataliban na kundi la wanasiasa wa Afghanistani huko wa Qatar, ikiwa ni ishara ya kuwepo tofauti kubwa inayozuia juhudi za kumaliza vita nchini Afghanistani. Ujumbe wa watu 250 kutoka vyama vya kisiasa na asasi za kijamii walipangwa kukutana na maafisa wa Taliban mjini Doha mwishoni mwa wiki hii, lakini mkutano huo uliairishwa hafla jana, kukiwepo mabishano juu ya ukubwa na umuhimu wa ujumbe huo pamoja na kuwepo kwa baadhi ya maafisa wa serikali. Na msikilizaji, sote tumeambiwa au hata kuambia wengine kwamba elimu ni ufunguo wa maisha. Wakurekebisha lugha nao husema elimu ndio mwanga uongozayo kila shani. Viongozi katika nchi za Afrika Mashariki wamesikika hadharani wakikosoa masomo yanayotolewa hasa masomo ya shahada katika vyuo vikuu. Rais wa Uganda Yoweri Museveni, kwa mfano, amesikika mara kadhaa akisema shahada zinazotolewa katika vyuo vikuu vya Afrika Mashariki, ikiwemo somo alilosomea yeye mwenyewe la sayansi ya siasa, yani political science, hazina maana kwa sasa. Kenya imetangaza nia ya kutaka kufutilia mbali kozi mia moja na saba au zaidi baada ya maafisa wa elimu kusema hazina maana yoyote na zimepitwa na wakati. Kozi hizo hata hivyo, zina majina matamu kwelikweli kweli, inayovutia wanafunzi, lakini wataalamu wanasema majina hayo matamu hayana maana yoyote nje ya darasa. Kwenye live talk tumewatafuta wataalamu katika sekta ya elimu ili kuweza kulijadili hili. Kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya, tunaye Profesa Kinene wa Mutiso, mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi amefunza katika nchi za Ufaransa, Ujerumani, Rwanda, Japan, Korea Kusini, Uingereza na Uhispania, na kabla ya kujiunga na chuo kikuu cha Nairobi, amefunza katika chuo kikuu cha Kenyatta. Kutoka Dar es Salaam tunaye Levi Masereka. Huyu ni mwanafunzi wa shahada ya uzamili, yani PhD katika chuo kikuu cha Dar es Salaam. Masereka vilevile ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere na St Lawrence, Kampala, Uganda. Hivi punde tutamwita Dr Levi Masereka. Na kutoka Maryland hapa Marekani tunaye Profesa Fulbert Namwamba, ambaye shahada yake ameisomea katika chuo kikuu cha Nairobi kabla ya kutafuta masters na phd hapa Marekani. Ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Salisbury, Maryland, lakini ana mchango mkubwa katika vyuo vya Afrika Mashariki. Hapa studioni Nashirikiana na Patrick Ndwimana. Mimi ni Kenneth Bwire, karibu wangwana, tujadiliane kwa minajili ya kujenga jamii yetu. Naam, uh, tunawakaribisha uh, washiriki wetu kwenye mjadala wetu wa leo, nikianza naye Profesa Levi Masereka kutoka chuo kikuu cha Makerere. E, swali langu la kwanza Profesa, je, uh, ulipokeaje hatua hii ya uh, serikali ya Kenya kusema kwamba kuna baadhi ya vyuo vikuu vitafungwa sababu uh, kozi wanazozitoa uh, haziambatani na mfumo mzima wa elimu au haziuiani na masuala ya uchumi nchini Kenya? Asante sana. Kuhusiana na suala hilo nitaliangalia kwa pande mbili, kwanza, mfumo unaofuatwa kwa sababu, inalojua ni kwamba kuna shirika, kuna taasisi ambayo inahusiana na kuratibu masomo ambayo yanafundishwa kwenye vyuo vikuu. Kwa hivyo, kongamano, mimi nafikiri kwamba inakubaliana nao kwamba kuna kozi ambazo zimerudukiwa rin. Wakati mwingine kuna kauli ambazo zinatolewa na wanasiasa bila kulifanyia utafiti wa kina. Kwa mfano pale Uganda kama alivyotaja wa bwana Kenneth Bire kwamba Raisi Yoweri Museveni amekuwa akikuuza baadhi ya kozi, miongoni mwa kozi anazozungumzia kwamba hazifai ni kozi ya saikolojia, ambayo kwangu mimi ni kozi ya msingi kwa mtu yeyote ambaye anajifunza kama mwalimu kwa hivyo inapopuuzuliwa mbali hapo kwangu mimi si, i naye lakini pia kuhusiana na lile linalotokea Kenya na Uganda na nchi zingine kuhusiana na urudufu wa kozi hayo mashirika ambayo yanahusiana na swala la uratibu wa kozi kwangu mimi zinafaa zihusike sana na hilo swala lichukuliwe kwa uangalifu mno sana sababu sio kufuta tu lakini pia je wanapofuta kuna ni mikozi nyingine ambazo watarudisha au ni kufuta halafu mambo yaishie pale? Hiyo ni kwamba elimu tunayowapa wanafunzi kwa kiasi fulani ni elimu ya kidhahania tu, wala si ya kiutendaji. Hivyo serikali zetu wanafaa wachukue hatua, hilo swala lichukuliwa hatua, ili ikiwa kutakuwepo kufuta wale wafanyakazi kwanza wafikiriwe, wale wanafunzi ambao wamesoma hizo kozi, kuwe labda kozi ambazo zitasaidia. Ili ikiwa kozi zimefutwa, ikiwa kuna kazi ambazo zitatangazwa, basi hawa wanafunzi wao wameshasoma na wana uwezo wa kufanya hizo kazi na kozi ambazo zinahusiana, kwa mfano kozi za za mikono ambazo zinaitwa kama technical courses. Kwa hivyo kuna uhitaji kwamba serikali wanahitaji kushirikiana na wazazi, wanahitaji kushirikiana na wale waadhiri na vyuo ambavyo vimehusika, na wala sio kufunga tu vyuo lakini wafikirie, je, ni kozi zipi ambazo tungefundisha? Je, watakapofunga vyuo mm -hmm. a wengine wanaozaliwa watasomea wapi? Maoni yangu. Shukrani sana Profesa Levi Masereka Kenesi. Tumuulize Profesa Kinene wa Mtiso <laughs> ye yeah, yuko pale Nairobi kwenye mm -hmm, Chuo Kikuu cha Nairobi na, ye yeah, yuko karibu anafuatilia zaidi uh, swala hilo. Sijui unajua uh, Profesa Kinene amefunza vyuo vingi mpaka Uingereza, ambako sote tunajua ndio oroda inapotoka, inakuwa ndizo ndio vyuo vikuu vinavyotoa vi, elimu ya kiwango cha juu sana duniani. Profesa Kinene, umefunza katika hizi nchi zote, tajiriba yako imekutembeza nchi nyingi. Nini ambacho kinakuwa tofauti sana na tunavyofanya Afrika Mashariki? Kwamba anavosema Masereka, saikolojia muhimu kwa walimu, lakini inakuwa kozi kivingine, yani somo ambalo lipo katika mtaala wa walimu, lakini inakuwa ni kozi kivyake kisikolojia. Profesa, nini tunafanya tofauti? Asante sana, swali nzuri sana, nashukuru. Um, tajriba yangu katika kufundisha katika vyuo vikuu mbalimbali ulimwenguni ni kwamba kwa kweli katika nchi zinazoitwa ulimwengu wa tatu, tuna matatizo mengi sana, matatizo ambayo yata, yatokana na kule kutawaliwa na wakoloni, na kama mwenzangu kutoka Uganda alivyoelezea ni kwamba uh, uh, uh, mambo mengi ambayo wanapitishwa na viongozi uh, Uh, ingefaa kwanza wazungumze na washikadau ambao ndio wanajua zaidi kabla ya kutoa wa uamuzi wao. Nitatoa mfano wa Korea kwa mfano uh, nilivyokwenda kufundisha kule Korea Kusini, eh, walikuwa na idara ya Kiswahili na bado mimi nilikuwa na kasumba ya kikoloni, ingawa nilikuwa nimesomea Kiswahili na nilikuwa nime uh, nilikuwa kwa kweli nimeuliza maswali mengi sana na Wakenya, kwa nini nasomea Kiswahili, kila mtu aweza kuuliza. Kiswahili kwa kweli nilikuwa nakipenda, lakini nilishangaa, kwa sababu nilipokwenda kule Korea nilikuta wana idara ya Kiswahili, nikakuta wanafunzi wengi wa Kiswahili na wakati mmoja nikauliza wanafunzi, je, Um, mtu akisomea Kiswahili huku kwenu anafaidika vipi? Na wakaniambia uh, katika jamii zao uh, jambo muhimu kabisa, jambo ambalo alikuja kujua baadaye, kweli elimu ni muhimu sana katika jamii hiyo, maanake mtu ambaye hajafika katika chuo kikuu katika nchi um, hiyo ni mtu ambaye anadharauliwa sana katika jamii wakaniambia kwamba jambo la kwanza ni kupata ile digirii hata kama unasomea nini, kwa sababu aa, aa, wanaposoma wao watakuja kufanya jambo linalohusiana Kiswahili ya ulaa. Wanataka kupata maarifa kuhusu nchi zingine mingi, na zaidi ya hayo ni kwamba wanataka maarifa watakapoanzisha kazi zao waweze kujua katika ulimwengu mwingine mambo yao yanafanywa namna gani. Sasa ile tajriba yangu ni kwamba uh, ukilinganisha na Wakenya ambao, kwa mfano maoni yaliyotolewa na viongozi wetu yanarudi pale pale, pale tulivyotawaliwa na wakoloni, kwamba tunaambiwa masomo haya kwanza, tunajidharau wenyewe, mambo ya utamaduni, mambo ambayo yanahusiana na sisi hatuna haja nayo, tutataka kujifundisha mambo ya nje. Uh, na jambo hili utaliona bado liko hata katika vyuo vikuu, maanake maanake katika vyuo vikuu vyetu utakuta kwamba hata masomo ya Kiafrika hayafundishwi. Ukija kama Marekani utakuta hata Kikuyu kosa Kizulu Kikamba zinafundishwa lakini hazifundishi katika vyuo vyetu. Kwa nini? mm -hmm. kwa sababu ya ukoloni. Mambo leo mamboleo Profesa Kinene, uh, uh, uh, samahani kidogo yeah. Uh, kuna msikilizaji naye ambaye anataka kuchangia uh, tumsikilize kwanza, alafu tutaendelea baadaye. Halo tirasaka, na nashukuru kwa sababu mmenipokea nawapata kwa njia iliyo sahihi. Mimi naitwa Joseph Ayora kutoka Taribo, Kenya. Kweli tukiangalia mfano wa kiongozi kutoka anaposema Uganda anakosema science, politika faya muhimu tutapata majibu gani pale Utapata, huyu jamaa hataki mtu, ila atachua utamu ya ile political science, kwa sababu atakapochua atatakuwa atakuwa anachua yale mazuri yenye wako pale, na kesho kukukutwa atakuwa anasimama katika kile kiti ili aweze kumpinga vile vile katika viongozi e, wengi katika Afrika, unaona kiongozi ataweza kufika mahali, anafika anasema leo hii nataka kubadilisha hali ya elimu hii, na miweke ingine hapo nyuma yake. Unapata anataka historia, lakini hawezi kujua ni kitu gani yani ile ma- madhara ni gani yanaweza kuwa. Kwa mfano kama saizi wanapotoa zile kozi, ni maelfu ya watu wangapi wenye wamesomea zile kozi wenye walikuwa wanafundisha wakuambia ni mbaya. Awakuwa wanawapatia bahadhari ya kuwa pengine e, itakuwa makatuva mapostimu. Leo hii tunaposema hivyo, ni watu wangapi tutaumika? ke huo wanafikiria kweli huyu mwana nki ambaye huyu mwananki ndiye anampatia ule uwezo wa kusimama pale, na anapotaka pengine kuenda kufanya kazi, mimi watoto wangu wamefanya hizo kozi, na mimi nataka waniletee kitu hata kagari ama kanyumba, wanitengenezea mzuri kutokana na zile wanamukatikia. Kwa hivyo anapoonekana katika hiyo kozi, katika karatasi yake, akienda kutafuta kazi, huyu mtu tayari atakuwa ni mtu ovyo. ke huo wanakumbuka kweli huyu mwana nki numwehimu ama ni namna gani? Haya swali ambalo labda wachambuzi wetu watalijibu. Lakini Profesa Fulbert na Mwamba, kati ya zile kozi ambazo zimeorodheshwa kwa mfano na serikali ya Kenya ni somo la maendeleo, yani development studies, somo ambalo linaitwa botany, wanalosema linakaribiana sana na mtu ambaye mwingine ataanzisha na kusema shahada katika sayansi ya mimea. Uh, somo la chemical engineering ambalo mtu akisema engineering uhandisi, ni swala ambalo anaona hapa kuna pesa nzuri, na kuna masomo kama vile kwenda kwenye mwezi aerospace wanasema hivyo, na jiografia. Fulibad na mwamba, hizi ni course za kwetu ama ni course ambazo zinajulikana kimataifa? Lakini ikija katika uhalisia, katika mataifa ya Afrika Mashariki wenyewe hatuna uwezo wa kwenda kwa mwezi kuangalia, kwenda kwa kuhesabu nyota na mambo mengine ya ngani, lakini tunajifunza Ah, maoni yangu ni hivi. Swala hili kuna maneno mawili tuangalie nalo, kuna muktadha wa vile serikali imesema na pia tuangalie mantiki ambayo hizi kozi zilianzishwa. Basi wengine watasema huwa kwa hizi kosi hazitusaidii, lakini hilo silo swali. Hebu ni wape muktadha wenyewe. mm -hmm. Muktadha ni kuwa uchumi wa hizi nchi haukupanuka vya kutosha kutoa kazi kwa kosiyatengeneza. Uh, niliposomea chuo kikuu cha Nairobi kilikuwa ni chuo kikuu kimoja na kilikuwa na chuo kingine Eh, kidogo ambacho wakati huu ni chuo kikuu cha Kenyatta. Wakati huu sasa vyuo vya serikali vinaelekea karibu kuwa sitini aa, na vyuo vya kibinafsi vinafika pia aa, karibu ishirini. Kwa hivyo uchumi mwenyewe we, uchumi haujapanuka kuweza kuchukua wale watu wanapata shahada hizi, na sikubali kuwa Tutaamua shahada kufa, kufuatana na vile itasaidia nchi. Kwa mfano ni, ni wape mfano, hatuna wataalamu wa kutosha katika eh, sera, sera na, na nyanja za ukulima. Aa, mimi mwenyewe nikiwa Kenya nina kijishamba kidogo, na pale nikiwa kwa kijishamba changu sijawahi kumwona yule anaitwa extension officer hata mmoja. Kwa hivyo tuna wale wana shahada na hawana kazi. Kuna wale wanahitaji hizi e, watu ambao wana huo utaalam lakini hawapati. Wenyewe tunasema, je, tunahitaji walimu? Angalia, tunasema ndio, nchi ya Kenya, kwa mfano, haina walimu wa kutosha. Je, kuna watu na shahada za walimu? Ndio, kuna maelfu na shahada za walimu ambao hawana kazi. Sasa ule utendakazi wa kushikanisha waliopata shahada na kazi ambazo zinahitaji utaalamu huo, hiyo ndio kitu serikali zetu zimeshindwa. Kwa hivyo kusimama na kusema kuwa hizi ni shahada ambazo hazisaidii, hilo halijibu swali, sababu haliangalii mantiki ambapo tulianzisha vyuo vikuu vingi ambavyo uh, bila kufanya mpangilio kuwa watakaotoka na shahada hizi watafanya kazi wapi. Pia hatujafanya mpangilio kuwa tukiwa na kazi na tukiwa na wataalam, wataalam watafanya kazi wapi? Kwa hivyo sio tu kusema ati sababu mtu ana digri ana shahada kwa political science haisaidii nchi. Kuna wengi wana shahada hata za uhandisi, ambao hawana kazi. mm -hmm. Uh, mi mwenyewe nina binamu mmoja ana shahada ya communications engineering, kazi, uh -huh. na hajapewa kazi na utaalamu wake unahitajika. Nina mwingine amefanya utaalamu wake unahitajika, kwa hiyo mpangilio hauingii. Samahani kidogo Profesa Fulbert, uh, ni kukatiza kidogo. Kuna msikilizaji mwengine ambaye naye anataka achangie. Halo? Asante, halo. asante. karibu karibu, nafasi uh, kwa majina uh -huh. ni amiani kutoka Tharbo, Kakamega County na mi nafikiria kile kitu tunakosea kujua vile. Na mwamba nasema hakuna kosi ambayo ni mbaya, isipokuwa vyuo vikuu kwa mfano hapa Kenya vimekuwa vingi zaidi, kwa hivyo imekuwa ni kama biashara, na lazima kosi zaidi zifundishwe kule. Alafu jambo la pili, unapata kuwa uh, walimu ni wachache au ni lecturers, ni wachache sana, mpaka unapata hata yule mwenye ajahitimu vizuri anapatiwa nafasi ya kufundisha pale. Wacha nikupatie tu kwa mfano, haikuanza juzi. Kwa mfano hapo nyuma, wakati tulikuwa shuleni, tulikuwa nasikia hii faculty ya atomic science, na kuna watu walikuwa wanafanya hiyo, na labda nitauliza na Mwamba, kama kuna kuna kazi yoyote mtu anaweza kupata akishamaliza hiyo kosi ya atomic science. Alafu jambo lingine unapata kuwa vyuo uh, vya kibinafsi uh, ir, vyuo vya kibinafsi ni vingi sana kwa hivyo unapata wanafunzi wengi wanaenda pale. Alafu kuna hii kitengo cha parallel ambacho unapata wanafunzi ni wengi sana. Hiyo inamaanisha lazima korsi zingine zibuniwe, alafu wanafunzi wajifunze, lakini cha muhimu ni policies zetu hasa hapa Kenya, kwa mfano unapata mwanafunzi anafundishwa miaka minane lakini ikiwa kwa akiwa kwa mtihani ana, anakuwa tested tu kwa dakika arobaini kama saa moja na nusu. Sasa huwezi kupata huwezi kupata ile picture ya mtoto vizuri sana, alafu anapomaliza shule hajui atafanya kozi gani, anaangukia kitu chochote ambacho anapata pale mbele. Asanteni kunipatia nafasi. Asante, tunakushukuru sana Amiani eh, kutoka Kamega ko <laughs> <u> Kenya <laughs> Atomic science. Atomic science. Sijui itasaidia nini, na ameuliza yeye yeah. Anasema vyuo vikuu vimekuwa mm, vingi sana sijui kama ni vibaya au ni vizuri. <laughs> Nafikiri tutarejea uh, katika katika awamu ya pili ndiyo wachambuzi wetu wataweza kutwambia, yeah. Yeah. kuyajibu maswala haya na kuyachambua mengine zaidi, atomic science, chemical engineering, namwomba pia akasema kuna mwingine communication engineering aliye naye hajapata ajira na mengine kama haya, tutaweza kuwa tunataja zile kozi ambazo wengi wanahisi kwamba wanasoma lakini hawana imani yenye matamu, utamu wake ukisikia inavyotajwa unasikia utamu kweli iko si ni nzuri. Endapo mshirika wetu unayemsikiliza hataweza kuendelea katika awamu ya pili, tafadhali ingia kwenye www voa swahili com. Tunajadili ubora wa elimu ya juu ambayo inatolewa katika nchi za Afrika Mashariki. Tunarejea katika sehemu ya pili. Naitwa Kenes Bwire na mimi ni Patrick Ndwimana. Tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk ambapo leo kwenye mjadala wetu tunazungumzia mfumo mzima wa elimu katika vyuo vikuu vya Afrika Mashariki. Washiriki ambao tunao kwenye mjadala wetu leo, tunaye Profesa Levi Masekera kutoka chuo kikuu cha Makerere huko Uganda, Kampala. Tunaye Profesa Kinene Wamutiso ni Uh, mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Nairobi, vilevile tunaye profesa Fulbert Namwamba ambaye naye vile vile ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Salisbury University hapa Marekani. Haya, turudi kwako e, Levi Masereka. wakati kiongozi wako wa nchi ambaye anatenga kiwa, kiwango kikubwa cha pesa kuweza kufanikisha elimu anasikika hadharani na kusema haya masomo hayastahili na haya ndiyo yanayostahili Je, inapokuja kwenu kama wahadhiri katika vyuo vikuu vya umma na vya kibinafsi, ni mtindo gani mnaofuatilia katika kuhakikisha ule mtaala, zile kozi mnazotoa, zile mnazowapa vijana zinawafaa, mnaangalia maswala gani ndipo mwasilishe katika wasimamizi wa elimu ya juu kwamba hizi kozi tunazozitoa kweli zinafaa kwa maslahi ya nchi zetu? Na vile, na mwongozo na, uh, tunaofuata mara nyingi tukiwa tunaandaa kozi ambazo tutazifundisha kwa wanafunzi, tunashirikiana na shirika la uandaaji wa mitalaa National Curriculum Development Center, ili tujue kwamba, kwa sababu wale wanapoandaa mtalaa wao huwa wanaangalia ni malengo gani ambayo serikali nayo nayoyatazamia kwamba ikiwa wataendeleza nchi iki watagusia haya maswala. Pili ambalo nataka na niliweke wazi ni kwamba rais anaposema jambo, wakati mwingine si swala la kuchukulia kwamba amelitoa kama mtaalamu. Tunalotakiwa kujua ni kwamba mtu kuwa rais haimaanishi kwamba anaelewa kila kitu. Natoa mfano pale Uganda, tunafundisha kozi za agriculture, lakini watu ambao wanafanya vijijini, kuna mradi ambao unaitwa nadi ni mradi wa kuhakikisha kwamba watu kule vijijini wanajiendeleza katika masuala ya kilimo. Rais mwenyewe juu, ikatumia utaalamu gani? Ameondoa wale watu ambao wamesoma somo la kilimo, wana utaalam, akaleta askari jeshi ndio wa wanafanya hilo swala. Pili, ni nani asiyejua kati yetu hapa umuhimu wa Kiswahili katika jumuiya ya Afrika Mashariki yeye mwenyewe anakuzungumza kwenye kozi nyingine, lakini hilo swala ameshindwa kulitekeleza, mbali na kuwepo watu wengi zaidi ya elfu thelathini ambao wamehitimu katika Kiswahili, lakini hajatekeleza hilo swala kusema mba, wajirye, hili, la kusema kwamba awa waalimu waajiriwe wafundishe Kiswahili kwa sababu somo la Kiswahili ni somo la maana ambalo linahitajika katika jumuia ya Afrika Mashariki. Tatu, kuna watu ambao wana kozi kama wenzangu kutoka katika hizi nchi ambazo zimetajwa. Kwa mfano kuna mtu kwa mfano mimi na dadango ana kozi ya civil engineering yuko nyumbani. Kwa hivyo haya maswala tukiwa tunayazungumzia, ni kweli nakubaliana kwa kiasi fulani na hao watu kwamba kuna uhitaji wa kuangalia upya zile kozi zinazofundishwa, lakini pia kuna uhitaji wa viongozi kujiwekea mipaka, ni wapi wanapofaa. Sio kwamba kila kiongozi ni mtaalamu katika kila swala. Kwa hivyo kwangu, mimi shida ya tena, inayorudisha kwa wale sisi kama waajiri, tunalofanya tumeongozwa na ile mitalaa ambayo inaandaliwa, na wakati mwingine utakuta kwamba mambo mengine yanaamriwa na serikali MCBC. Kwa mfano kuna mtalaa ulioandaliwa mwaka elfu mbili kumi na tatu pale NCDC kwamba masomo yatafundishwa hivi na masomo yaliyokuwa yamewekwa mojawapo ni somo la Kiswahili, kwamba likuwa limewekwa somo la lazima. Rais akabadilisha, na sababu alizozitoa mm -hmm. akasema kwamba ataamua mpaka hatukuelewa -hatu, yani pamoja na juhudi zilizokuwa zimefanywa na wataalamu ili tupate mfumo mzuri wa kubadilisha mambo, Rais akatumia yani mamlaka yake kubadilisha. Kwa hivyo ni wito kwa viongozi kwamba ni sawa ukiwa kiongozi naam fanya, mm -hmm. naam fanya unapotoa mawazo yako kiongozinfanyaa tumia mm -hmm. wataalamu ambao wana ujuzi katika hayo masoana. kabisa kuna uhitaji wa kubadaao. Nashukuru sana Profesa Levi Masereka. Inavyoonekana wasikilizaji, kabisa hili swala la elimu linawagusa zaidi bado wanaendelea kuomba kushiriki. Tunaye msikilizaji mwengine kwenye laini ya simu, tunamwomba ajitambulishe na aulize uh, swali au atoe mchango wake. Asante sana mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Patrick Ndwimana. Ni uchim George kutoka Mombasa hapa Kenya. M, mimi nikizungumzia hizi korsi zinazotolewa na vyuo mbalimbali, kwa kweli nyingi za hizi korsi hazijakuwa faida kwa hata wanafunzi wenyewe, ila kile ambacho naweza sema ya kwamba imekuwa ni faida kwa wale wanazozifunza, maana wanapata mshahara minono. Ni sababu gani? Kwa mfano unakuta una mtu anasomea uinjinia ya kutengeza gari lakini anapata tu karatasi makaratasi. Sasa ukifika naye kwa gari kwa gari lako, sasa hajui chochote, hawezi inama chini, lakini makaratasi anazo kibao, ndugu yangu. kwa hivyo hizi ni baadhi za kozi na nyinginezo nyingi ambazo kwa kweli zikiweza kutolewa na na wakati zinapotolewa huko, basi wale watu ambao wanazielewa zaidi wafundishwe wa wapate elimu kwa, kwa kuzifanya yani practical yenyewe sio kuenda kwa chuo na mtu kusema kwamba nasomea nasomea wanasayansi kama ile ya rais wa wa Uganda. Hicho ni kitu ambacho kulingana nami ni kitu wawezaona tu, mtu wazungumzia kuhusu siasa alafu pia wafika pale jukwani wazungumzia. Sasa pale hapo hakuna usayansi kulingana na nini, lakini kile kilichotuharibu sisi kama waafrika nawezasema ni ya kwamba ni kuiga mfano ya ukoloni. Ukoloni kuwa ndani yetu, elimu ya sisi wenyewe hatutaki. Huwezi kuta mtu akijifundisha ya kwamba anataka kujua vile jamii yake inavyoishi, ila anakimbilia ana, ana, ana ughaibuni. Huku huko ughaibuni nao pia hawataki kujua, la kuwa wanataka ya, kwet, ya kwetu. Na ila kulingana nami hayana faida kwako, kwa sababu inakweje? unasoma ya kwamba mimi nataka kusomea lugha ya Kiswahili, na wewe sio Mswahili, wewe huelewi hata Kiswahili inamaanisha nini, wewe labda ni Mkorea. Yaani haikusaidii, yaani ni ujuaji tu ambayo imekuwa hapo. Mtu asema kwamba mimi niliusoma, lakini ukimuuliza ili kufaidia nini? <laughs> Ah, faida ni kwamba tu niliusoma <laughs> tu, naielewa lakini hakuna faida. Tukushkuru, asante sana mtangazaji, tukushukuru sana wenu wa, <laughs> wa muda mrefu kabisa, tunajua ni msikilizaji mkuu ananiwa. Na kwa hiyo hiyo, Ucheng George, nakuja kwako Fulbat. Namwamba, Ucheng George anaonekana ametushambulia sana sisi wanaokimbilia ugaibuni. Namwamba amezungumzia kwamba kuna ukoloni mamboleo ndani mwetu. Je, kuna uwezekano kwamba kozi hizi si nzuri? Yani ni nzuri ndio, lakini sio katika mazingira yetu ya Kiafrika. Mfano kwamba uh, msikilizaji wa kwanza alivyosema, tunasoma mambo ya atomic science lakini hujui utayapeleka wapi. Ni nzuri lakini mazingira yetu hapana. namwamba Tu, tuache kuingilia walio ughaibuni wala kuingilia wakoloni. Hii ni shida yetu wenyewe nchini mm -hmm. mwetu wenyewe, na nitaeleza. Mkoloni alipoondoka vile vyuo vi, vikuu viliyokuweko vilikuwa na ajira, vilikuwa na kazi, walikuwa wamepimia, waliotoka na kazi, zilikuwa zimepimiwa kuwa wanaotoka wote watapata kazi. Kwa hivyo hiyo siyo shida ya ukoloni mamboleo. Hii ni shida ya kujiletea sisi waafrika wenyewe. Lakini shida ya mtu, hata ukiwa na shida na mkwe, mahali ya kuangalia makosa yako, utatafuta wakwe, kama ni mke wako utasema ni ndugu zake. Kwa hivyo hiyo shida uh, ni sababu tumetengeneza kosi nyingi na wale viongozi, na wakakataa kufuata mfumo na wakakataa kufuata mpangilio na hawakusikia wale ya- yale wahadhiri ya walisema, walienda wakasema, ah, nataka chuo kikuu hapa. Basi tuko na chuo kikuu Turkana, tuko na chuo kikuu Kaimosi, tuko na chuo kikuu kwa Wateso, nao pia Mijikenda wanataka chuo kikuu chao. Aa, ukienda aa, Muranga kuna chuo kikuu, Kirinyaga kuna chuo kikuu, Nyeri ina vyuo vikuu viwili. Kila mtu atataka awe na chuo kikuu chake. Profesa uh, labda yeah, me, naona unaungana na huyu uh, aliyezungumza hapo mwanzo anaitwa uh, nani, Josephat uh, kutoka huko Kenya, ukizungumzia kwamba vyoo vikuu vimewekwa mahali popote, sehemu nyingi. Unakubaliana na, na, na, na maelezo ya huyu Josephat, akisema kwamba imekuwa kama vile biashara, ndivyo imekuwa ni siasa na biashara hapa na biashara. Biashara yenyewe ilitokea hivi, wacha nikupe historia yake, na haihusu wa koloni, ni shida yetu wenyewe. Walianza parallel program, ikawa okay, e wakisema parallel program ni kuwa sasa chuo kikuu ambacho kilikuwa kimetengenezwa kwa mfumo na mpangilio fulani, sasa kinaamriwa kiliamriwa kifungue watu wa kulipia, na malipo yenyewe ni nusu ya vyuo vikuu vya kibinafsi hata wale wasimamizi wa vyuo vikuu vya binafsi wakalia, kwa sasa vyuo vikuu vya binafsi vitaumia sababu kuna wengi wanaoenda kule. Ukienda wakati huu, uh, chuo kikuu cha Nairobi, wale wanaingia parallel, upande wa kusomea udaktari ni wengi zaidi ya wale wanaoingia kwa eh, mpangilio wa umma, halafu wanalipa fedha nyingi, nafikiri ni milioni moja kwa mwaka ya Kenya, halafu ukiangalia vile uh, walivyopita hawapiti kwa kiwango kimoja na wale waliochukuliwa upande wa umma. Kwa hivyo hizi zinapea kila mtu nafasi na, na na furahi kuwa zinapea watu nafasi, lakini hawakufuata mantiki yoyote wala mipangilio, na hiyo si makosa ya wakoloni wala si ukoloni mamboleo. Hebu nirudie hiyo atomic science iliyonenwa mm -hmm. Hakuna mahali popote kosi yati atomic science ku Aa, amiani ambaye ajiongea kuna nimemsikia mara nyingi. mm -hmm. Kuna atmospheric science na kuna nuclear science. Mm -hmm. Nuclear science science inahusu mambo yanayohusu hu, vitu kama X-ray na vitu kama vile mm -hmm. ikifanywa kwa mpangilio no. Okay? kwa mfano kuwekwa kunatoa kunatokea watu kwa wingi watu watano tu au kumi kwa mwaka na waende wasimamie X-ray kwa mahospitali kubwa kubwa na waangalie hiyo ni sawa. Lakini ukianzisha kosi ukakubalia wanafunzi mia moja na wanatumia vifaa ambavyo vilipangiwa wanafunzi kumi, unasema hata kemia au bio, uh, uh, biolojia na vitu vingine, vifaa vilipangiliwa watu watano au kumi, mnachukua wanafunzi mia mbili basi hiyo ndio sababu kuwa kila mtu hapati nafasi hata ukisema uhandisi, mm -hmm. Kama yule alisema ati engineering ya magari. Aa, mpangilio wa zamani ni kuwa kuna kitu kinaitwa attachment ambako mm -hmm. kila mtu anatumwa kufanya kazi mm -hmm. Lakini kama una watu wengi na hakuna kampuni zimekubali kuchukua hawa watu, wanapata shahada bila mafundisho yake kwa hivyo sure. Ubora wa elimu ndiyo shida. Elimu yenyewe ipo, lakini haina ubora. Asante sana. Uh, Kenneth. Hmm. Uh, sana k Profesa Kinene mda mrefu sana hajazungumza mm -hmm. lakini naomba kabla ya kwenda kwake mm. Tumsikilize msikilizaji naye anataka kutoa mchango wake, kwa majina anaita kumbo napatikana Shinyanga, Tanzania. Mchango wangu ni kwamba katika elimu hii ya vyuo vikuu hii inapokuwa inatolewa katika chuo chochote, wale wanaoandaa zile mitaala wanatakiwa wapaswe kupita katika jamii kuangalia jamii inahitaji nini, sio tu kuanzisha mitaala ambayo haina faida yoyote katika jamii. Mfano kama mlivyotoa hiyo hoja yenu, baadhi ya vyuo nchini Kenya vinatakiwa kufungiwa. Sijajua wale wasajili wa, wa kozi katika vyuo, je, hizo kozi walizipeleka mahali husika au hawakuzipeleka mahali husika? Maana mimi ninachojua, ili kusudi mtaala ukubalike, lazima upite katika idara ya ukaguzi, ambayo inaendana na matakwa ya jamii inavyohitaji, na sio tu mtu anatunga mtaala katika chuo alafu huo mtaala unakuwa hausaidii watu. Kwa hiyo ndiyo maana sasa ukiangalia hasa katika mfumo wetu huu wa eh, elimu imekuwa ni elimu tu, mtu anasoma, lakini haina manufaa yoyote katika jamii. Hivyo ukiangalia hata hapa nchini kwetu hapa Tanzania, ukiangalia elimu yetu, muundo na mfumo jinsi ulivyo, unakuta kitu kimeanzishwa, baada ya siku hicho kitu kinafutwa. Kwa hiyo unakuwa unajiuliza maswali, je, hiki kitu kilichoanzishwa hiki TAMISEMI walikaa na baraza walikaa kwa pamoja, au ilikuwa ni malengo tu ya chuo kozi hati mafute ili kusudi wajipatie pesa? Haya, swali gumu mm -hmm. Lakini Profesa Chinene umemsikiliza, uh, uh, Profesa Fulbert na Mwamba umewasikiliza, wasikilizaji ambao wamechangia na Mwamba anasema kuna zile nami shahada ambazo zinatolewa, yani paralel shahada za wewe mwenyewe kujilipia, kujilipia siyo serikali na gharamia Wakati mmoja tunahubiri Injili ya kila mtu apate elimu, wakati mwingine viongozi wanasema wameunda e, nafasi ya kuweka masomo ambayo unatoka jitegemee, ujitafutie ajira na wala serikali sikutafutia ajira. Msikilizaji anasema jamii inahitaji shahada ambazo zitatatua matatizo yetu. Je, hizi shahada ndizo jiografia, historia Ukalimani ni mfano ambao nimetoa kulingana na zile kozi ambazo zinasemekana kupigwa marufuku. Asante sana, swali nzuri. Kuna mambo mengi yamezungumziwa, lakini ningetaka ku, uh, kwanza kusema kwamba serikali zetu za uh, za Afrika hazina mpango maalum wa elimu. Uh, ukiangalia hata ile mitaala, angalia hata ile mifumo ya elimu inabadilishwa kila wakati na kwa kweli hakuna masomo tunaweza kusema kwamba serikali imetilia maanani, kwa sababu tukichukua masomo ya elimu ambao ni muhimu sana katika kile jamii, ni wanafunzi wangapi wanaomaliza, wanaosomea elimu na ambao hawapati kazi? Zamani zetu walikuwa wanapata, hakuna kazi kabisa. Wanaposema kwa mfano somo kama botani, yaani elimu miti, kwa mfano e, si muhimu? Je, na ambayo tunayatumia ambao Uh, uh, yataika kila mahali ulimwenguni yametoka wapi? Yametoka katika hii miti. Unapozungumzia miti shamba, bila shaka utazungumzia miti kama hii, na kama mtu hata ujua yaani hii miti, atawezaje kujua kwamba mti huu sehemu gani na gani ambayo ina- inatibu? Maanake hata yale madawa ya kisasa ya ambayo yako katika nchi za kimagharibi yalianza kwa miti Uh, kwa hivyo tatizo tulilonalo hapo, mimi naliona ni kwamba kwanza watu hawaelewi maana ya elimu ya chuo kikuu. Elimu ya chuo kikuu sio kupata kazi tu, lakini kwanza kabisa pamoja kwa na kupata kazi, lakini pia kunanuka akili, kama bure alivyoanza kwa kusema kwamba elimu ni ufunguo. Maanake sasa inakuwa kwamba mtu amepambanukiwa sana mambo mengi sana, na hata kama anasomea nini, mradi serikali iko na mipango yake ya nini ya ya ya, ya wa, watu wanaosomia vikuu hapata kazi. Maanake sasa, tuna watu kama ilivyo ambavyo yameelezwa hapo awali, kuna watu wamesomea mambo ambayo ni ya ukulima, wanakuwa kama a, wanafanya kazi katika maofisi Ha, hawana hawafanyi ile kazi waliosomea. Kwa hivyo hapa ni tatizo la serikali. Wanapokuja wanasema kwamba, uh, masomo haya ndiyo muhimu, masomo haya si muhimu. Ni, ni jambo la kicheko sana kusema kweli, maanake wao hawana mpango wote kabisa, na kwa hivyo hawezi kuja wakalaumu uh, uh, walimu au wakalaumu hata wanafunzi wanaochukua masomo fulani. Nakumbuka kwamba nilianza kwa kusema kwamba kuna masomo yanayodharauliwa lakini ukitoka hapa uende nje unakuta kwamba yana faida. Kwa hivyo tatizo letu sisi Waafrika ni kwamba tunalenga tu nchi zetu, mtu afikiri kwamba je, nikisoma hili siwezi kujiendeleza, nikena tukafanya kazi nje. Tunafikiria kwamba kazi zote zinapatikana pat, katika nchi zetu, jambo ambalo nafikiri si kweli kabisa. Mtu anayesomea masomo ambayo ni ya kisayansi ambayo kwa kweli watu watasema si muhimu hapa Kenya, yatakuwa muhimu mahali pengine na atatumika mahali pengine. Ukienda nje hakuna ubaguzi kwamba wewe ni Mwafrika hujasomea nje. Hata kama unataka kwenda mwezini utakwenda. Ah, kwa hivyo si sikubaliani na watu wanaosema kwamba masomo haya ni mabaya ama haya ni mazuri mm -hmm. Uh, nafikiri ni swala ambalo lazima liangaliwe vizuri sana kwa, kwa mfano nikichukua somo kama political science yaani, uh, zamani nakumbuka wakati wa kiongozi wetu Moi wakati wake ilikuwa ni kwamba uh, ilibadilishwa jina uh, ikaitwa government. Kwa nini? Kwa sababu mm -hmm. waliona kwamba hao watu wanasomea siasa. Kwa hivyo kuna ujinga mwingi sana thamani, kwa tumia neno hili katika viongozi wetu <laughs> ni watu hawasomi na hawaelewi kabisa. Kwa hivyo mtu anaamka asubuhi anatoa anatoa anatoa uh, amri, hili lisifanywe, lakini baadaye anagundua kwamba amekosea, kwa sababu hata wale walimu waliosoma waadhiri ambao wanaingia kwa siasa wana kwa sababu kila wanachotaka baadhi ya wengi, wengi wao ni pesa. Wanaimba ule wimbo wa viongozi kwamba hivi ndivyo ambavyo ilivyo, wakijua kwamba yale wanayozungumzia si kweli mm -hmm. na hata kuna waadhiri pia wamesoma na ambao hawajui kwamba masomo mengine ni muhimu, wanafikiria yale masomo yao ndio muhimu. Kwa hivyo hapa kuna matatizo mengi sana ambayo lazima kwanza tuyaangalie kabla kufikia uamuzi kwamba somo hili ni mbaya mm -hmm. na ni muhimu sana hasa mm -hmm. ndio Nam, asante sana Profesa Kinene wa Mutiso. Ni swali ambalo kabisa linahitaji watu walizungumze kwa kina, sababu elimu kama unavyosema Bwire ni haina mipaka. Yale ambayo umeyasomea ukupata ajira nchini mwako unaweza kupatikana sehemu nyingine. Kabla ya kuanza kusoma maoni ya msikilizaji wetu pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, tumsikilize msikilizaji mwingine anatoa mchango wake mini katika mchangano kuhusiana na swala uzima la elimu, nilikuwa nasema hivi, sioni kama kuna imu wowote kwa kitengo hicho au sehemu hiyo ya masomo kuondolewa, kwa sababu hata baada ya kuondolewa sioni kama kutaleta umuhimu mkubwa, kwa sababu spli hapa Kenya wengi watu wengi ambao wamepata kusoma lakini hawajapata kazi, hata baada ya kuondolewa katika sehemu hii ya masomo sioni kama afadhali masm itttofautibktu wasikilizaji wanaunganisha elimu na ajira Haya mambo yana mm, so wametuambia hivyo, wame kwamba tuambia. Ukisoma utapata ajira, wame na usiposoma wajira. Wa vijijini wanatutisha, usiposoma utashinda ukilima, ukivua samaki, ukifanya nini mm -hmm. Utapata ajira ukisoma utapata. Wasikilizaji wanasemaje? mm -hmm. Kwenye tusome machache yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu, nikianza naye huyu Isaac Petro Hango anasema yuko safarini safari, Zanzibar Tanzania. Nasema elimu ili siku zote inapotolewa iwe na tija kwa apataye elimu hiyo. Kwa hivyo ni vyema mitaala ya shule iwe yenye kulenga soko la ajira hasa kimataifa, kwani itatusaidia hata kupata wasomi wenye kiwango cha kimataifa kusimamia rasilimali zetu na viwanda. Uh, naye Sayenda Mabula Magesha kutoka huko Nyangokolo Tanzania anasema, mimi naona kufutwa kwa baadhi ya kozi ambazo hazina maana ni jambo zuri, maana inafikia sehemu baadhi ya wanafunzi ambao wamehitimu elimu ya vyuo wanabakia kuzurura zurura mitaani kwa kukosa ajira. Ni vyema vibaki zibaki kozi ambazo ajira zake ni rahisi kuzipata. Uh, Edward Kabambe anasema ni kutoka huko Morogoro Tanzania, asema tatizo la Afrika, hatuvipendi vyetu, tunapenda <laughs> vya wenzetu, ndo maana hata wanaotoa elimu hizi hmm. hata serikali haziwathamini kama, kama vile kuwaongezea mishahara kuwapatishia um, kuwapa huduma ya afya na mengineo. Nam wasikilizaji um, ambao wameandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, Levi Masereka, wakati ambapo mwanafunzi anasajiliwa kujiunga na chuo chochote kile, anaambiwa chagua masomo matatu, ama chagua kozi tatu, kozi ya kwanza, ya pili. Usipobahatika ya kwanza, utapewa ya pili, usipobahatika ya pili, usipobahatika utabahatika ya tatu. Vigezo gani ambavyo wamekuwa wameangalia ndio waseme wewe, hii ya kwanza tumekuweka nje, nje ya pili umewekwa nje, ya tatu umewekwa nje? Na endapo utanipa ya tatu ambayo sikutaka, kama kweli nitakuja kuisifia kwamba hii kozi ni nzuri o tunavyovifuata ni yale masomo aliyoyafanya katika kidato cha sita, na kila kozi ina masomo ambayo tunayaangalia, kwa kwamba hili, ili mwanafunzi ahitimu kupewa somo hili, kwanza awe amepata alama, mfano kiwango fulani, ili awe amesoma somo fulani. Kwa wakati mwingine, wanafunzi wanapojaza kuomba kozi kama hizo, utakuta kwamba hajatekeleza matakwa ya hiyo kozi. Jambo jingine, utakuta kwamba idadi, kwa mfano, mnaweza kusema kwamba, mfano, katika kozi ya uhandisi tunaweza kusema kwamba kutokana na vifaa vya kufundishia kwamba tutachukua wanafunzi kwa mfano arobaini. Kwa hivyo unakuta wanafunzi walioomba wakiwa zaidi ya arobaini, inabidi kwamba wale wengine watapewa kozi nyingine. Hilo ndilo suala kuu ambalo tunaangalia. Naam na, na unaponipa unaponipa kozi ya tatu mba kwenye ile orodha, na mimi nilitaka orodha ya kwanza, uhakika gani utakuwepo kwamba nitaisifia hii kozi ambayo umenipa ya tatu? Ama wakati mwingine kwa zile tatu nilizoomba hamna, unanirusha kwingine, nitasifia kweli? Hapo sasa inategemea. Kwa mfano, ni kana kwamba umeenda kwenye teji, alafu unatafuta chakula cha elfu ishirini lakini unapofika mfukoni, unapofika pale kwenye hoteli, unaambiwa kwamba chakula hiki unachokitaka unahitajika kuwa na elfu ishirini. Ikiwa una elfu kumi, hela yako inatosha kupewa chakula cha aina hii. Kwa hivyo unapompa mwanafunzi kozi kama hiyo, ni kwake yeye na wazazi wake sasa kuamua. Lakini wakati mwingine sisi ndio wataalam ambao tunaangalia kwamba hii kozi, kutokana na masomo ambayo mwanafunzi huyo aliyafanya, uwezo wake uko hapa kwa hivyo watu wengine wanafikiria kwamba na hiyo ndio shida, kwamba somo fulani ndilo linalonifaa. Na hiyo imekuwa imani potovu ambayo hata imefanywa na viongozi wetu, na kudhani kwamba mtu mwenye amesoma awe amesoma masomo ya sayansi. kwa so, hivyo sio kwamba mimi nataka kufanya kozi hii, je uwezo wako uko wapi? Na sisi tunaangalia uwezo wa mtu nam, Profesa Kinene. Una, uliporudi kutoka nchi za nje ulipotembea hizo nchi zote, na sifa ambayo upo nayo kwenye uwakfukazi wako unaporudi Kenya na tajiriba uliopata Uingereza na kwingineko, unapozungumza kwamba tufanye vitu namna hivi, unasikilizwa? Uh, asante sana, swali nzuri. Uh, si rahisi kusikilizwa uh, kwa sababu Uh, uh, viongozi wengi wawe ni wa vyuo vikuu, wawe ni wa serikali uh, wengi hata hawajui nini kinaendelea, na wana shughuli. Kwa kweli, mambo ya elimu sidhani kama nchi zetu zinatilia maanani. Wanaamka tu, kwa mfano kama sasa uh, ilivyo ni kwamba katika vyuo vikuu vyetu ni kutengeneza pesa uh, kwamba chuo hakina pesa, kwa hivyo tupate tu wanafunzi wengi sana, wale ambao Uh, ni wana, walimu wanaofundisha wanakuja kusoma baada ya shule kufungwa, ndio chuo, na hao ndio hasa wanatiliwa maanani, na hao ndio hasa utakuta ni wavivu kupita kiasi, maanake ni watu watu wazima, mtu ana matatizo ya kinyumbani vile vile, hata um, hii elimu tu uh, uh, uh, anajilazimisha. Unaona kwamba anajilazimisha, maanake mm -hmm. uh, amepita uh, amepita uh, katika ule umri wa kusoma kwa utulivu. Hakuna mtu wa kukusikiza ma, na zidani kama hata wana haja wanajofikiria ni pesa kubandisha mifumo si kwamba wana haja ni mifumo. Wangekuwa na haja. Nikushukuru sana, so, profesa yeah. hata... Kinene uh, kwa kumalizia tu labda tumalizie naye Profesa Fubet Namwamba, kipi kifanyike ili kuboresha mfumo mzima wa elimu na kurekebisha hizi kasoro zote ambazo zimezungumziwa. La kwanza ni kukubali kuwa uh, tulipoteza mwelekeo na tujaribu kufuatiza ule mwelekeo, lakini katika uh, kurekebisha, tusiweke adhabu kwa wale ambao hawakuleta shida hii. Shida hii ilianza na viongozi na pia wasimamizi ambao hawakuangalia mitala na wakafuata kile viongozi wa kisiasa walifuata. Uh, inafaa waangalie ni kupunguza wale wanaoenda kwenye mtala fulani, au si lazima tikufunga shahada yenyewe, sababu uh, utaalamu wenyewe unatakikana. Ni kupunguza na kuweka hesabu kwa vifaa vitoshane na wanafunzi, ili tupate yeyote atokae pale atoke na elimu bora. Pili, inafaa Nchi za Afrika ziwe zinawasiliana. Kwa hivyo kuna nchi nyingine Afrika hata hawana wataalam na nchi zetu zina wataalamu wengi. Naam, Profesa, yeah. muda umetukata tunawashukuru sana kwa mchango wenu Profesa Fulbert na Mwamba, asante sana Profesa Kinene wa Mtiso, shukran. Levi Masereka, hivi karibuni utakuliwa, tunakuita Dr. Levi Masereka na tunakushukuru, changamoto pia mnatupa sisi ili tukaweze kupata hayo majina ya kwanza profesa na dokta na mengineyo. Nitakuwa nikuita Dr. Patrick Ndwimana. Mm, nashukuru sana msikilizaji kwa muda wako. Matangazo haya yamesimamiwa na Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, nimeshirikiana na... Patrick Ndwimana. Na jina langu ni Kennes Bwire. Msikilizaji, huwe na utulivu m, usiku mtulivu na Pasaka njema.