Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mwenyekiti wa kamati ya masuala ya sheria kwenye baraza la wawakilishi Gerard Nadler leo ametoa amri ya kisheria ya kumtaka mwendesha mashtaka Robert Mueller kuwasili mbele ya kamati hiyo kueleza zaidi matokeo ya uchunguzi wake juu ya Rusia kuingilia kati kwenye uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016. Nadla anasema maelezo mafupi aliyetoa mwanasheria mkuu William Bar kuhusu ripoti ya mwendesha mashtaka maalum yamewachanganya wabunge wengi. Nadla anasema wanamtaka Mula kufika mbele ya kamati ya sheria ya bunge kabla ya tarehe 23 Mei. Katika mkutano na waandishi wa habari jana, siku ya Alhamis, mwanasheria mkuu Bar alisema kwa kifupi kwamba ripoti ya Mueller imeonyesha kwamba hapa kuwepo ushirikiano kati ya rais Trump na Russia kwenye uchaguzi wa mwaka 2016 na kwamba Trump hakutumia madaraka yake kuzuia uchunguzi juu ya Russia kwenye ushindi uliopelekea rais Trump kupata ushindi. Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi na kiongozi wa walio wachache kwenye Senate Chuck Schumer wametoa taarifa ya pamoja wakisema mwanasheria mkuu William Barr alifahamisha katika ripoti yake fupi kwamba rais hakuzuia sheria kufanya kazi yake, lakini ripoti ya Mueller inatofautiana na maelezo hayo ya Barr. Viongozi wa makundi yaliyoendesha maandamano nchini Sudan wameelezea mipango yao ya kutangaza baraza la kiraia ili kuweza kuchukua madaraka kutoka utawala wa kijeshi. Wakati wa maandamano yameendelea leo nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartum. Chama cha wafanyakazi wenye uweledi cha Sudan, SPA, kimesema katika taarifa kwamba kitatangaza majina ya watu watakaoshiriki kwenye serikali ya kiraia siku ya Jumapili jioni nje ya makao makuu ya jeshi, na mabalozi wa kigeni wamealikwa kuhudhuria kikao hicho. Hayo yakiarifiwa, Marekani imesema ipo tayari kutuma mjumbe wake huko Sudan ambaye atasaidia kuhamasisha kipindi cha mpito. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo amekutana na ujumbe wa shirika la Umoja wa Mataifa la elimu na utamaduni, UNESCO, siku chache baada ya sehemu ya kanisa maarufu la Notre Dame kuteketezwa na moto mapema wiki hii. Kanisa la Notre Dame de Paris imeorodheshwa na UNESCO kama urithi wa dunia mwaka 1991 mkurugenzi wa kitengo cha mirathi wa UNESCO amesema baada ya kuzuru jengo hilo mapema wiki hii, aliku, alikuta limeteketea kwa kiasi kikubwa. Awali rais Macron amesema ukarabati wa kanisa hilo utakuwa umekamilika mwaka elfu mbili na ishirini na nne, lakini wataalam wa mambo ya ujenzi wamesema shughuli za kukarabati kanisa hilo lililojengwa karne ya kumi na mbili zitachukua muda zaidi mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc rais wa mali ibrahim bubakar keita ameanza mazungumzo ya kuunda serikali mpya baada ya waziri mkuu sumeilu bebuye maiga na serikali yake yote kujiuzulu hapo jana taarifa kutoka ofisi ya rais inaeleza kwamba rais keita, amekubali kujiuzulu kwa waziri mkuu na mawaziri wake na kwamba amemtangaza waziri mkuu mpya pamoja na serikali mpya baada ya mashauriano na vyama vyote vya kisiasa nchini humo. Taarifa hiyo haikutoa sababu za kujiuzulu kwa waziri mkuu Maiga. Inaaminika uamuzi huo unatokana na kuongezeka ghasia katika eneo la kati ya nchi hiyo, pamoja na mauaji ya halaiki mwezi uliopita pale wafugaji mia moja na sitini wa kabila la fulani walipauliwa na wanaoshukiwa kuwa ni wawindaji wa kabila la Dogon. Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba mnamo mwaka mmoja uliopita mapigano kati ya wafulani na wa Dogon yamesababisha vifo vya wanawake, watoto na wanaume wapatao mia sita. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Kaa tayari kusikiliza kipindi cha Kwa Undani na Harrison Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Karibu sana kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na leo tunaanzia nchini Kenya ambapo kiongozi wa mashtaka ya umma kutoka Uingereza Max Hill yuko kwenye ziara nchini humo ikiwa juhudi ya ushirikiano wa taifa lake na Kenya katika kupambana na ufisadi. Max Hill alianza uwakili mwaka wa 1987 baada ya kusomea kwenye chuo cha Royal Grammar huko Newcastle na kisha baadaye kuteuliwa kama Queens Council maarufu QC mwaka wa 2018. Julai mwaka wa 2018 Hill alitangazwa kuwa kiongozi wa mashtaka ya umma Uingereza, akichukua nafasi ya Alison Saunders mwezi Novemba. Wakati akiandamana na balozi wa Uingereza nchini Kenya Nick Haley hapo jana, Hill vilevile vile alikutana na jaji mkuu wa Kenya David Maraga pamoja na kiongozi wa mashtaka ya umma wa Kenya Nordin Haji na kwa mujibu wa mtandao wa allafrica.com watu hao walishauriana kuhusu vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya pamoja na uwezekano wa kurejesha fedha zilizofichwa Uingereza kutokana na shughuli za ufisadi. Haji na Hill, baada ya kufanya mashauriano, wameahidi kuwa kwa ushirika na ubalozi wa Uingereza, mali zilizoibiwa zitarudishwa nchini Kenya. Hata hivyo, baada ya matamshi hao, viongozi hao wamelazimika kujibu maswali mengi kupitia mitandao ya kijamii mojawapo ikiwa ni hatua zipi walizopiga kama taifa tangu ziara ya Waziri Mkuu Teresa May mwaka uliopita. Kwa hilo swali, Balozi Hailey amejibu na kusema kuwa ni lazima wasubiri uamuzi wa mahakama za Kenya kabla ya kutoa au kurejesha mali zilizofichwa nchini Uingereza. Habari zilizochapishwa kwenye gazeti la Uingereza la Business Daily zimemnukuu balozi Hill akisema kuwa serikali ya Uingereza wa imeleta wachanganuzi wa masuala ya kiuchumi pamoja na wachunguzi jijini Nairobi, ambako wanashirikiana na wenzao kuchunguza visa vya ufisadi ili kufahamu zaidi yaliyojiri. kuhusu ziara hiyo yake, Max Hill, tunaungana naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Karibu sana kwa undani, Kennedy, hebu tueleze kabisa, mwanzo kabisa, ziara hii imekamilika ama Max Hill bado yuko nchini Kenya? Na kwa mujibu wa taarifa tulizo nazo ni kwamba uh, Maxil alitarajiwa kufanya mazungumzo ya ndani na asasi muhimu ambazo zinaendelea kuendeleza juhudi za kupambana na ufisadi. Na yale ambayo pia tunayafahamu ni kwamba Maxil atafanikiwa kuzitali nchi za Afrika Mashariki ambazo zina balozi za Uingereza kuhakikisha kwamba uh, kuna uwezo wa kuweza ku, uh, uh, Uh, kupambana na na ufisadi na vilevile na, na, na, uhalifu uh, wa aina nyingine ambao uh, serikali ya Uingereza imeeleza kwamba itashirikiana kwa, itashiriki kwa karibu mno na serikali za Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba watu wanaoiba fedha na kuziweka kude katika benki za Uingereza, basi uh, fedha hizo zitazuiliwa na kurejeshwa kwa wananchi wa mataifa ya Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba zinatumiwa katika maeneo ya nchi. Uh, Wandera, sijui kama kuna wakati wowote ule, wakati wa ziara ama baada ya mashauriano ya viongozi hao, tumeona kwamba alikutana na jaji mkuu, amekutana pia na kiongozi wa mashtaka nchini Kenya. Kuna wakati wowote alihutubia moja kwa moja wanahabari na kutoa taarifa kutokana na mashauriano yao? naam, wali baada ya mashauriano ya jana walifanya kikao na vyombo vya habari na kueleza kwa mapana. Wote walikuwa wamesimama wawili, ya huyu mkurugenzi wa mashtaka ya umma wa Kenya Nurdin Haji, na mkurugenzi wa mashtaka ya umma wa Uingereza Max Hill, wote walisimama kwenye uh, eneo moja na kuzungumza na vyombo vya habari na kama kauli ya kusimama na kushirikiana Uh, huyu, uh, Max Hill alieleza kwamba yapo mengi ambayo yanaipora yana, yana, yana nchi na mojawapo wa swala hili ambalo linalipora nchi ufanisi mkubwa ni ni ufisadi ni na akaeleza bayana kwamba Kenya na Uingereza, jinsi zilivyodumisha mahusiano, basi zitaendelea tu kushirikiana kuhakikisha kwamba kwa watu ambao wanaiba nchini in Kenya na kuhifadhi fedha hizo katika mabenki ya Uingereza hawatanufaika na fedha hizo. Serikali ya Uingereza itashirikiana kwa ukaribu mno na serikali ya Kenya kuhakikisha kwamba fedha hizo zinarejeshwa na zinatumika kwa maendeleo ya nchi. Na vilevile pia alitajia kwamba si si ufisadi pekee, kuna uhalifu mwingine unaoendelezwa na watu wa mataifa haya mawili na e, iwapo Uingereza basi itapata taarifa kama hizo, bila shaka itashauriana na serikali ya Kenya na kuhakikisha kwamba watu hao wanakamatwa, na e, iwapo basi watatajwa katika ma, ma, ya, watatajwa katika zile mahakama za Uingereza, watu hao watatakiwa kuenda kujuu mashtaka, na wale ambao pia watahusika katika maeneo ya Kenya na wanahitajika kule basi pia na, watahitajika kujuu mashtaka hayo lakini kile cha msingi alichosistiza uh, kwa ni kwamba ni sharti mtu yeyote anayejihusisha na ufisadi ajue kwamba hamna faida yoyote atakayofaidika nayo kutokana na na na na, na na na na wizi kama huo, au kadhia zozote za ufisadi, kwa sababu ushirikiano upo na, na kile alichokitajia ambacho kina uzito zaidi ni alieleza kwamba Max Hill amewasili Nairobi, na sasa wale wote ambao wamekuwa wakijihusisha na visa vya ufisadi wa lazima wafahamu hilo kwamba Max Hill ameingia Nairobi. Mara nyingi kunapokuwa na hatua kama hizi hasa za kupigana na ufisadi, kunatolewa matamshi kupitia kutoka upande wa pili kutoka kwa wanasiasa. Kuna uh, tamshi lolote kutoka kwa wanasiasa kufuatia juhudi hizo? Hamna yeyote aliyezungumzia hili kwa sasa, lakini hapo awali pamekuwa hapo na mitazamo tofauti tofauti, kwa mfano Uh, imekuwa hapo ku, imekuwa kauli ya Naibu Rais William Ruto akieleza kwamba uh, kuna watu anawaita wakora ambao wameteka idara ya upelelezi inayoongozwa na, na, na, na mkurugenzi uh, huyu wa asasi hiyo anaitwa uh, George Kinoti, na wengi wamekuwa wakieleza iwapo naibu rais anatoa matamshi kama haya, basi huenda kuna kitu anachokifahamu ama huenda, basi huenda juhudi hizo mwananchi asiweze kuwa uh, na imani katika asasi kama hii lakini wamejitokeza Kinoti mwenyewe, wamejitokeza na kueleza kwamba hamna mwanasiasa yeyote atakayesazwa iwapo patakuwapo na ushahidi kwamba amejihusisha na ufisadi. Kwa hivyo yeyote anayedhani kwamba swala so hili ni la kisiasa au la, la, la jamii basi huenda ameelekezwa kusiko na yeye atishika katika utekelezaji wa mm -hmm. sheria katika mm -hmm. kukambini jenga kama hivyo. Sasa uh, kuna ripoti ambazo tumesoma hasa kwenye gazeti la Nation likiripoti kwamba kuna maafisa maalum kutoka Uingereza ambao wametumwa nchini Kenya katika kusaidia uchunguzi na kushirikiana na maafisa wa kijasusi wa Kenya. Hili limefikia wapi? Na kuna ripoti zaidi kuhusu uh, tangazo hilo? Naam, ni kweli kwamba ujumbe uliofika Nairobi na Max Hill na kwa mujibu wa ubalozi wa Uingereza hapa nchini Kenya, na huyu balozi Nic Hailey Alisisitiza kwamba ujumbe umefika Nairobi kutoka Uingereza, na miongoni mwa wale ambao wamefika Nairobi ni wakuu katika, katika taasisi za kuchunguza uh, fedha wale no. wanaoitwa kwa Kiingereza financial, financial experts ambao watasaidia sana kuweza ku, ku, kusaidia na kufo, kueleza iwapo kuna fedha ambazo zimeporwa ama kuna fedha zozote ambazo zimeporwa hapa Kenya na kuingizwa katika benki za Uingereza. Naam. Kwa hivyo ni ujumbe mwingi sana na wanaeleza kwamba hizi ni harakati tu za kuonyesha kwamba Kenya E, itaendelea kushirikiana na Uingereza kuhakikisha, uh -huh. kwamba ufisadi uh, na uhalifu mwingine unaofanywa wa kiuchumi unaotekelezwa hapa nchini Kenya haumridhishi yeyote. Sasa, kwa sekunde kama kumi hivi, Wandera, hebu tueleze wananchi, wanasema nini? Imani yao imeongezeka kwamba vita dhidi ya ufisadi vitafanyika sasa au vipi? kwa kifupi kuna Wakenya wengi ambao wamekuwa wakiunga sana mkono uh, Nurbin Haji na George Kinoti na huyu uh, mkuu mpya sasa wa wa taasisi uh, ya kupambana na ufisadi Twalibu uh, na wanaeleza kwamba huu ni mwamko mpya, maanake hawa sasa wanatajwa kama watu ambao wamekuwa wakifahamu maswala ya ya kijasusi hapa nchini Kenya nam. na hivyo wanahisi kwamba hii nafasi muhimu sana ya Kenya kupambana uh-huh. na ufisadi na mwisho mwisho pia kuweza kutokomeza zaidi katika jamii. na kushukuru sana Kennedy Wandera kwa wakati wako na kwa mchango wako, nikikutakia Pasaka njema wewe na wenzako mkiwa jijini Nairobi. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kipindi ni kwa undani tukiingia sehemu ya pili. Basi shirika la fedha duniani IMF hivi karibuni limetoa ripoti kuhusiana na ukuaji na matarajio ya kiuchumi kwa mataifa wanachama. Kwa mujibu wa kifungu cha nne, cha makubaliano ya IMF na mataifa wanachama shirika hilo limepewa uwezo uh, wa kutathmini hali ya kiuchumi kwa kila nchi kila mwaka kama mwangalizi wa uchumi wa kimataifa. Basi Machi 18 bodi ya IMF ilitoa ripoti yake kwa mataifa wanachama ambayo kisheria yanatakiwa kuchapisha ripoti hizo kwa umma. Hata hivyo, kupitia barua pepe iliyotolewa Jumatano wiki hii, IMF imehoji ni kwa nini Tanzania imezembea kutoa ripoti hiyo kwa umma. Sasa tunaungana naye mwenzangu BMJ Muredhi ili atueleze kuhusu swala hilo pamoja na ripoti ya IMF kuhusu mataifa ya kieneo ikizingatiwa, uh, ni maswala ya kiuchumi na ukuaji. Karibu, Bwaim Jaimure. Asante sana Harrison Kamau, ni kweli kabisa ulivyotanguliza hapo, ni Tanzania imeta, imetajwa kama moja ya nchi ambazo zimesema kwamba hazitaki kulingana, kwa mujibu wa taarifa tunazopata hapa kutoka gazeti la Bloomberg na vile vile magazeti kadhaa hapa Marekani, hususan kwamba imekataa sasa hiyo taarifa ambayo ilikuwa ichapishwe na IMF ikieleza kwamba yale yaliyomo kwenye taarifa hiyo ai uh, nayo na mara kwa mara, sana sana, kila mwaka IMF kama unavyosema, hutembelea wana, nchi wanachama na kufanya tathmin ya kina kuhusu mfumo wake wa fedha na uchumi eh, kwa jumla. Lakini eh, kwa kifupi tu ni kwamba Tanzania yenyewe imesema kwamba ukuaji wa uchumi kwa, kwa nchi yake utakuwa kwa asilimia tatu mwaka hua, elfu, eh, elfu mia, elfu mbili na eh, lakini kama mai nilivyoeleza hapo Kamau ni kwamba IMF inakadiria kwamba utakuwa kwa asilimia chini ya nukta, chini ya asilimia nne e, tofauti kabisa na ilivyokuwa mwaka uliopita asilimia sita nukta sita, tukiangazia sana sana Tanzania e, nimezungumza na nimekuwa nikimtafuta huyu e, um, msemaji uh, au um, afisa wa mawasiliano wa IMF hapa Washington Lucy Mboto Fauda, bado hatujafanikiwa lakini tutaendelea kumtafuta, lakini nimem Bravias Kahozia akiwa kule Dar es Salaam na nikamuuliza kabisa, kwanza kabisa hisia zake wakati taarifa hizi zimetoka kwamba Tanzania haikubali yale ambayo yanasemwa na IMF, atoe hisia zake. Bravias Kahozia: binafsi uh, nilipata kwa mshangao kidogo, ingawaje sikushtuka kwa sababu kumekuwa na eh, mwendelezo wa masuala ya aina hii kwenye E, takwimu kuhusu uchumi wetu ndani ya nchi. Kwa hiyo livoia hilo likajua kwamba ni e, masuala ambayo inaweza ikawa nahusiana na vilevile lakini vile. Jambo la pili ambalo sikushangaa e, sana ni juu ya muda wenyewe, muda ambao e, suala hili limejitokeza, e, kwa sababu katika taarifa za kiuchumi kuna vitu viwili, moja kuna suala la muda, alafu kuna i ya sehemu ya pili ni la mahusiano ya muda na pua au masuala yanayokuwa yanatokea kwenye uchumi, yani correlation. Hiyo nilijaribu kuhisi kwamba kuna masuala ya aina eh, hiyo. Lakini la mwisho eh, ni kwamba niliona ni, kama ni wakati mwingine utaratibu wa kawaida Waku, E, taka kujirudisha katika pande zote mbili. Na sasa hii bodi ya IMF kwa kawaida huwa e, inakwenda kwa nchi zote wanachama a, ambapo Tanzania ni moja yake. Hebu e, tueleze kulingana na unavyofahamu katika taaluma hii e, je, wakikataa kuchapishwa kwa ripoti kama hii maanake nini? Ushirikiano wake e, na IMF utakuwaje kwenda mbele? kwa tafiti nyingi juu ya masuala ya aina hii, kwa sababu ni swala ambalo linahusu ukuaji wa uchumi na kabla ya kufikiria maendeleo ya, ya kiuchumi. Kwa hiyo mambo yafuatayo yanaweza yakajitokeza. La kwanza ni suala la mawasiliano eh, au jinsi ambavyo tunafanya mawasiliano katika masuala yetu ya kiuchumi, na hili kama linaweza kuendelea kuwa hivi, maana yake ni kwamba vipimo mahususi ambavyo huwa vinatumiwa kupima ukuaji wa uchumi ndani ya nchi vinaweza kuwa mashakani katika siku za huko huko huko huko mbele. Kwa mfano, ukiangalia vitu ambavyo vinaangaliwa kwa muda au vinavyotumiwa katika maeneo haya, ni kwa mfano mfumko wa bei, ni kwa mfano viwango vya riba, kwa mfano imani ya walaji, yani noasmaaumaji huo uzalishaji viwandani sasa vitu hivi vinahitaji mwangaza uh, wa ndani ya nchi, lakini vinahitaji kupata nguvu kutokea nje, na hasa kwa watu ambao ni yani kama wanatoa au wana aina ya jinsi gani mashirikiano kati ya taifa moja na mataifa mengine katika uchumi wa dunia, na kwa hiyo unaweza mkawa na walakini. Kumekuwepo na mataifa ambayo utaona hata takwimu zikitolewa, au katika nchi zao wanasema hakuna uhalisia wa uh, uh, uh, uh, uh, wa takwimu hizo, lakini jambo ambalo linaweza kuwa sio nzuri sana kwa nchi ni uwezo wa nchi yenyewe kuendelea kuwa na uwezo, e, wa kuwa sehemu ya uchumi mpana wa dunia, kwa maana ya uwekezaji wenyewe. Na hii ni kwa sababu nchi yetu inategemea uwekezaji kutoka mataifa mengine, na kabla ya kuyapata kupata uwekezaji huo kuna vitu fulani ambavyo kama sasa kwa mwananchi wa kawaida anayeangalia ripoti kama hii na mvutano uliopo kati ya IMF na serikali, uh, utajiuliza, je, ni kumaanisha kwamba IMF yenyewe haiwezi kufanya makosa katika utabiri wake? Iwe kwamba serikali labda iko na inachoeleza hapa, ambapo labda haisikisikilizwi, vitu vyote vinasikilizwa. Na kwa mfano jambo hili muridhi, linaturudisha miaka mingi nyuma, mwaka elfu moja mia nane arobaini na tisa pale mwandishi uh, Thomas Care wa Scotland aliposema kwamba uchumi ni, ni dismal science. Sio sayansi science ambayo ni kamili, na katika kufanya utabiri ni kwamba kuna vitu vinaweza mkawa mmeviweka ama mmevipunguza ama vi, kuna kitu kinaweza kikatokea katika kuendesha uchumi wenu wanavita kama sh shocks. Na hivyo vikitokea basi mambo yanaweza yakabadilika. Kwa hiyo hakuna jambo ambalo haliwezi kubadilika hasa katika taaluma Eh, hii ya, ya uchumi lakini la pili eh, kwa mwananchi wa kawaida ni muhimu kwamba akapata maelezo mazuri na akafahamu eh, barabara kwa sababu kwa mfano ukiangalia deni la nje la Tanzania ambalo kila Tanzania eh, analipa utajua kwamba asilimia hamsini na mbili hivi iko katika zile tunazoziita SDR, Special Drawing Rights ambazo ziko kwenye dola na hii ni kutoka kwa IMF. Yaani hapa unaondoa dola eh, zile za taifa kama Marekani moja kwa moja na kama kuna kuwepo na mgogoro wa aina hii maanake unapunguza E, uwezo wa uhalisia wa, wazi wa moja kwa moja jinsi e, matumizi ya serikali yanavyokuwa, na kumbuka kwamba wanaopaswa kulipa kama ni hawa basi kile kwenye uchumi ambacho tunakiita tobo la kifedha, yani fiscal hole, ambao inapaswa kuzibwa na wananchi hawa, linaweza likawa katika hali ngumu huko tunakokwenda, kwa sababu e, watu watakuwa katika e, mgogoro mkubwa e, wa kwa mfano kama serikali kuweza kuongeza zaidi masuala kama ya kodi e, na vitu vya aina hiyo ili kuweza E, kurahisisha malipo ambayo labda kama taarifa hizi zingekuwa wazi zaidi ingeweza kufanya kazi kwa urahisi. La mwisho nadhani kwa mwananchi ni kwamba uchumi wa Tanzania hivi sasa unakabiliwa na changamoto kubwa tatu e, ambazo katika makala yangu ya hivi karibuni imeziita uh, pembe tatu ya CPG, yaani mitaji, uzalishaji na ukuaji. Hivi ni vitu kwa kweli ambavyo vinategemea ni kweli uchumi wa ndani lakini kwa sehemu kubwa sana bado uchumi wetu unategemea jinsi uchumi wa dunia unavyokwenda, n yaani, tunasema ni externally integrated na kama eh, mgogoro wa aina hii au kama unakuwa mgogoro tuseme, uh, ni dhahiri kwamba uaminifu uh, ile tuliyosema consumer confidence inaweza ikawa ni, e, ni ni shida na kwa hiyo uchumi unaweza ukaendelea kuwa katika masuala haya. Kumbuka kwamba wachumi wengi wamekuwa wakisema kwamba sera ambazo zinatumiwa sasa hivi nchini Tanzania lazima ziwe na vidhibiti vya kumlinda mwananchi wa kawaida. Yesu sema eh, zile buffer, policy buffers ambazo katika ripoti nyingi zimekuwa zikisema. Bila shaka Tanzania inaweza ikawa ina hofu kwamba kama masuala haya yatawekwa kama yalivyo, inaweza ikaathiri ile misingi mitatu niliyosema, lakini muhimu kuyaweka kwa sababu kadiri ambavyo yanakuwa kwenye giza ndivyo ambavyo eh, uhalisia wa ukuaji wenyewe eh, wa kiuchumi kwa kweli unakuwa katika na sasa ripoti hii uh, tofauti na ripoti za miaka mingine ambayo imepita, uh, tofauti na hii na yale ambayo anafanywa ni nini, si jambo ambalo eh, ni la ajabu. Nadhani kwa Tanzania, utakumbuka kwamba mwezi wa kwanza kwa mfano, eh, benki kuu no IMF, mwezi wa nne kimsingi, eh, IMF ilionyesha kwamba uchumi wa Afrika Kusini utashuka katika ukuaji wake kufikia asilimia moja nukta mbili na utakumbuka kama miaka miwili nyuma ilikuwa imeweka kwenye level ya kwamba junk state lakini bado waliweza ku- eh, kuzitumia ku, ku, vizuri taarifa hizo na kuzifanyia kazi eh. ni mapema pia mwaka huu Benki ya Dunia ilijaribu kuonyesha kwamba kuna giza hivi katika mwelekeo wa uchumi wa dunia, na ripoti yao nakumbuka waliipa kitu cha darkening prospects, kwamba kuna hali ya ugizagiza hivi katika matarajio, kwa sio suala ambalo uliko tu Tanzania. Nafikiri ingekuwa ni jambo jema eh, zaidi kuweza kushirikiana na tatua haraka kuliko kuweka giza kubwa, na hasa ukizingatia kwamba Tanzania mm -hmm. Eh, kuna kaa mgogoro kati ya CAG na Bunge kuhusu ripoti eh, za masuala ya fedha na, nadhani na adum... na haya ni mambo muhimu. na, na kwa kumalizia Mridhi, mm -hmm. jambo ambalo linapaswa kuangalia katika ukuaji na maendeleo ya uchumi wetu ni kuwa na intellectual freedom, uhuru wa kitaaluma, kwa sababu hivi sasa hakuna taarifa na tafiti za kichenganuzi zinazotokana na wasomi wetu ili kuweza kuleta eh, ulinganifu huo tuwategemea tu taasisi za serikali peke yake, lakini suala la uchambuzi kwa mfano na maoni, kama tunakubali ripoti kwa mfano ya benki ya Afrika AFDB, nakumbuka imetoka hivi karibuni, na ikaonesha na tukaikubali, tukasema iende kama inavyokwenda. Kuna tatizo gani kuiacha ya IMF na tukuweza kufanya ulinganifu? Lakini yote kwa yote, labda hapo maswala ambayo tunafikiria kwamba kwa siku za hivi karibuni taasisi zetu zitaweka vizuri ili kuweza kuondoka hapa tulipo. E, tumalizia kwa kurejelea tu swali nilokuuliza, kuhusu e, wale wataalamu kutoka benki hizi benki kuu katika hasa mataifa haya ya Afrika Mashariki, manake hapa tuangazie, e, kwa jumla tu eneo hilo, sio Tanzania peke yake, kwani gavana wa benki kuu ya Kenya hata naye ametoa wasi, wameelezea wasiwasi wake baada ya kusemekana IMF ilisema kwamba shilingi ya Kenya imeongezewa dhamana yake kwa kiasi cha asilimia 17 nukta tano kuliko ambavyo hmm. ilifaa. Sasa swali langu hmm. tena ni eh, hawa ambao wanatoa taarifa hizi, je, wana utaalamu wa kutosha eh, kwamba wanaweza kutoa utaalamu wao ukawa unaupita ule wa IMF au inaangaliwa vepe? Swala nadhani haliwezi kuwa al, swala la utaalamu hasa, nadhani utaalamu unaweza si swala suwa, lenye shida, swala linaweza likawa kwa mfano muda muda ambao taarifa hiyo ili utafiti huo au uchanganuzi huo ulifanyika, mm -hmm. E, kama ulifanyika uchanganuzi katika kipindi ambacho e, kwa mfano kwa kesi ya Kenya, kipindi ambacho e, mazingira ya shilingi ya Kenya dhidi ya dola ilikuwa tofauti, kwa sababu kumbuka, wakati shilingi kwa mfano imetetereka Tanzania kwa miaka mitatu iliyopita, kila shilingi inapotetereka Tanzania shilingi ya Kenya inaimarika e, dhidi ya. Aya. Ndiyo, ni Daktari Brevias Kahoza akizungumza nasi hapo mapema kidogo. Ni kweli kabisa na BMJ, kama unavyotazama mambo ya uchumi uh, IMF ni shirika ambalo limepewa jukumu la kusawazisha uchumi wa mataifa wa kimataifa kwa hivyo sasa wanapoangalia wanaangalia uchumi wa taifa ukilinganishwa na uchumi wa mataifa mengine. Bila shaka. Na mara nyingine haupelekani na takwimu za nchini yani, za kitaifa. Kwa hivyo uh, wakati mwingine kuna tofauti hesabu za IMF mm -hmm. na za kitaifa kuna, kuwa bale, kuna tofauti kidogo. Na ukumbuke kama kwamba wamekuwa mikutano ya ngazi za juu imekuwa ikifanyika hapa Washington kwa takriban na karibu wiki moja imepita sasa, lakini walikuwa hapa kuangazia yote hayo na ndio sababu. Hizo. Na kushukuru sana mwenzangu BMJ Muridhi. Hapo awali tulikuwa na mwenzetu akiwa Nairobi, Kennedy Wandera. Kutoka hapa studio, jina langu Harrison Kamau, upande wa pili akiwa Aida Issa, na tunakutakia wikendi njema ya Pasaka kutoka hapa Washington DC.