Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha kwa undani, ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Nam msikilizaji, rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Felix Tshisekedi amefanya ziara Kivu Kaskazini, eneo linalokumbwa na machafuko kutoka kwa makundi ya wa wapiganaji wa FLR ya Rwanda Lords Resistance Army LRA na Allied Democratic Forces ADF ya Uganda, FNL ya Burundi, Maimai miongoni mwa mengine. Makundi hayo yamesababisha vifo, uharibifu wa mali na usumbufu mkubwa kwa wakazi wa maeneo hayo kwa muda mrefu. Kabla ya kuzuru Kivu Kaskazini, Chisekedi alizuru Uganda na kukutana na Rais Yoweri Museveni kabla ya kufululiza na kuelekea Rwanda ajenda ya ziara yake ikiwa ushirikiano, jinsi ya kuimarisha uhusiano baina ya DRC na majirani wake, swala kuu likiwa usalama. Kwa njia ya simu nimezungumza na mwandishi wetu wa Goma, Ouster Malivika, ambaye amekuwa akiandamana na Chisekedi wakati anazuru eneo hilo. Nimeanza kwa kumuuliza swala kuu aliloangazia Rais Chisekedi. Na mnaarifiwa kwamba sauti hiyo haijawa tayari kutokana na hitilafu ya kimitambo, lakini itakujia inapokuwa tayari. Tunaloangazia ni kwamba kando na makundi yale ambayo amekuwa kule, sasa anaarifiwa kwamba sauti yake Malivika ipo tayari. karibu Malivika. Wakati ya wa kampeni yake aliahidia usalama, na ni lazima wananchi wa Beni ambao wamelia kwa muda mrefu, lazima kwenye serikali yake, kitu cha kwanza anaweka nguvu za kijeshi, na vile ataweka ushirikiano, anazungumza na Uganda na Rwanda ili wasaidie kuhakikisha kwamba usalama unarudi, na amesema kwamba wamemwahidia kwamba watamsaidia. Lakini mwenyewe nilipokuwa Rwanda, nilizungumza na Paul Kagame akasema kwamba kwa kweli wanaweza kusaidia, lakini anasema kwamba hadhani kwamba yeye mwenyewe anaweza kuhakikisha usalama, kwa sababu Kongo ina majirani tisa. Kwa hiyo akasema Kongo ni lazima izungumze na wale majirani tisa wote, ili usalama upatikane. Walivika kama, mwandishi wa habari, umeweza kukutana na baadhi ya makundi ya waasi ambayo Shisekedi anapanga kupambana nayo na hivi juzi uliweza kukutana na mojawapo ya kundi hilo ambalo linajidai linasaidia serikali. Ulipokutana na viongozi hao waasi, walikuambia nini? Nilikutana kwanza na kiongozi wa kundi la NDC Renove anayeitwa Jido, mwenyewe akasema kwamba yeye ana silaha na vitu vyote vya kijeshi vya kutosha, na mwenyewe kuwa anapigana, anapigana na FDLR. Anasema apigani na serikali anasema. Kwa nini anapigana na FDLR? Kwa sababu FDLR inaonekana kwamba ndiyo imetatiza usalama wa mashariki mwa na Kongo, na ndiyo imekuwa chanzo cha kila mara Rwanda kuingia Kongo, kwa sababu huwa Rwanda inaingia Kongo kusema kwamba inafuatilia wapiganaji wa FDLR, kwa sababu walihusika uh, na mauaji ya mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne, alafu hili Hili swala hawa wanasema vile vile wako tayari kusalimisha silaha zao, wakizungumza na Rais Chisekedi ili wajumuishwe katika jeshi la serikali, lakini jaribu kuzungumza na viongozi ambao wako karibu na Chisekedi kuhusiana na swala hilo, wengine wanakubali kwamba pengine watawatokea, wengine wanasema kuna makundi amba ambayo ni makundi ya kihalifu watu watu wamebakaa, wanataka waingie kwenye serikali, wanasema kwamba hawatakubali, lakini inaonekana kuna mazungumzo ambayo yanaendelea kati ya machini chini, chini kati ya ma kundi la wapiganaji, na, na, na, na ya wapiganaji na serikali ya Kongo kuhakikisha kwamba haya makundi yanasalimisha silaha, kwa sababu hata Kisekedi mwenyewe hapo Beni jana jioni amesema kwamba haya makundi yaondoke yajiunge ya, ya, na serikali. Wale ambao wa watakaobaki ndio watashughulikiwa. Ametoa matamshi makali kwamba wote wanaoshirikiana na yale makundi ya waasi huenda wakajipata katika matatizo lakini huku tena ripoti zikiwepo kichini chini kwamba kuna mazungumzo kumalizana na haya makundi. Je, ipo minong'ono yoyote kwamba kuna watu labda wanasiasa huwa wanashirikiana na haya makundi kuleta matatizo ya usalama, ama ni matamshi ambayo ameyatoa tu akiwa kwenye jukwaa Bwire? Ah, unajua hili tatizo la makundi ya waasi tangu zamani watu wamekuwa wakisema kuna makundi ambayo, hata wewe mwenyewe ukija Kongo utayekuta imekuwa na silaha ama sare za kijeshi, ambayo ni mmoja na na na, na, na jeshi tiifu kwa serikali. Sasa unajiulizaje, huyu mwasi amepataje hii uniform mpya wakati ambapo askari tiifu kwa serikali ana uniform ambayo imechakaa na imeharibika. Alafu ikaonekana kwamba katika serikali Kinshasa kuna wanasiasa ambao ndio wanachochea vita mashariki mwa Kongo. Sasa wenyewe ndio wa kwanza kusema kwamba kupatikana suluhisho, na, na waasi wengine wanasema kwa nini sisi ni waasi wa ndani ya, ya ndani tunaomba mazungumzo na serikali. Kwa nini serikali ya kabila ilikuwa ikazungumza na watu wa CNDP watu wengine, lakini wale maimai ambao wanajiita wazalendo hawataki kuzungumza nao? Wao wanapiga haraka. Na sasa Chisekedi anasemaje kuhusu ushirikiano wa wanasiasa na haya makundi? Anavyodai Chisekedi anasema alipata taarifa kutoka kwa mashirika ya kiraia kwamba makundi mengi mashariki mwa Kongo yanahifadhiwa ama kufuatiliwa na wanasiasa ambao wako serikalini na hata mpaka kuna wengine ambao walisema ni serikali yenyewe ndio imekuwa ikichochea hayo makundi. Na amesema basi, amepata hizo taarifa atazifanyia kazi, na iwapo kweli kuna wanasiasa, anasema ataanzisha uchunguzi wa chini kwa chini. Iwapo kuna wanasiasa watakutika, basi mwenyewe uh, atawakamata, na hapo hana ha ha haja ama kuuliza iwapo huyu mtu ataachiliwa ama apewa mwisi anasuu sana, kwa sababu wananchi wa Kongo wameteseka kwa muda mrefu. Kwa hiyo muda ni muda ambao wanajua lazima wapate amani. Naam, ni mwandishi wetu wa Goma, Austeri Malivika. Na ili kuchambua zaidi swala kuu alilozungumzia Chisekedi alivyosimulia Malivika, nimezungumza na mchambuzi wa siasa za DRC, Bili Imani akiwa Bukavu. Bili anaanza kwa kueleza iwapo ziara hiyo italeta utulivu na amani Kivu Kaskazini. Nawaza kwamba inaweza kuleta solution kidogo lakini tunajiuliza hizo decision ambazo rais anaweza kukamata, nani atasaidia ili zikuwe aplike? Kwa sababu mpaka saa hizi rais hayatia government yake na wale waziri ambao wanatiaka wakisimamiwa na premier ministre, ndio wanamsaidiaka kwa kufera aplike decision za kwake. Tena inakuwa nguvu, kwa sababu wale wale watu ambao waliongoza nchi ya Congo zamani ndio watu ambao wanazunguluka rais na ni watu ambao walifanya miaka kumi na nane na bila kuleta solution kwa hizo problem ambazo watu wa Beni, watu wa, eh, wa Lubumbashi, huko Goma, walikuwa wakisubiri miaka hiyo yote. hasa wa rais anabaki bila solution na anazungukwa na wale watu hatuhii kwamba kweli tunaoga kidogo, hatujui kwamba atasaidia uh, e, e, kwa, kwa mambo hili yafanyike vizuri. Tunawazia ya kuwa rais hapa saa hizi hapa anaanza kuwa hana bunge hana seneti hana e, waliwali wa jimbo hana bunge za jimbo. Ni kusema hatujui atatumika je, na hapo tuna kuwaza kwamba rais anatumika kama vile mtu ambaye haemezi viungo, mlemavu, ambaye mtu ambaye anaishi na ulemavu kwa sababu haemezi wale watu ambao wanapaswa kum, kum, kum, kum, kum, kumsaidia kwa kufanya kazi. Swala la usalama lilizungumziwa sana na Kabila pamoja na Mseveni hasa katika maeneo ambayo yanakaliwa na wapiganaji wa FDLR, ADF, LRA na mengine kama hayo. Ndio, ilili swala ambalo ameanza kulizungumzia. Ametembelea Mseveni, wakazungumza Kampala, ameenda Kigali, wakazungumza na Kagame, amekuja katika eneo la Beni na maeneo ya Kivu Kaskazini. Swala ni hilo kulizungumzia, itakuwepo tofauti gani kati ya yaliyofanya Kabila na anayotaka kufanya Chisekedi katika kukabiliana na wapiganaji? Tunaona kwamba rais Felisi Chisekedi yeye aliwaza eti angeanza kwanza kuanzia kwenye nchi za ugeni, kisha arudi ndani ya nchi ili awasiliane na watu ambao wanahusiwa na hiyo mambo. Lakini sasa kuna shida kidogo, kwa sababu wakati rais kua anatembea, anafika kwenye mji, alifika Lubumbashi, anafika Goma, anatoka, anafika mpaka Beni huko, rais ikwa anawasiliana tu na wale watu ambao walikuwa kwenye pouvoir na wale watu ambao walikuwa wakiongoza nchi, bila kuenda kuona wale watu ambao wanasherehe hiyo, magrupu arme wale wa wenye, wa wenye es, FDLR NALU, wale ambao wanatia watu kwenye shida kabisa. Lakini himi inawaza kwamba tu binafsi, rais angipashwa tena kuita wale watu ili aikale nao, ama watumie watu waongee vizuri waangalie jinsi ya kuwatosha huko ngambo kwenye pori ambako wanasumbua watu na usalama mdogo. Kama sivyo, mimi nadhani kibinafsi kwamba rahisi kabisa hayo mambo hata yaweza ndio mbio sana, na hiyo kuenda kuongea na wa warais sawa vile wa Rwanda, Kagame, Museveni wa Uganda, na hayo nayo ni mambo ambayo hayana solution. Nawaza kwamba wangipashwa kuingilia kabisa majeshi ya Kongo wanaiforme vizuri, majeshi ya Kongo wanaipatia prime nzuri, majeshi ya Kongo wanaipatia eh, kondision nzuri kabisa, zenye zenye zinahitajika kwenye jeshi, na hao wajeshi hao huko tayari kwa kupigana na kila mwenye analeta usalama mdogo ndani ya nchi. Chisekedi anapozungumzia kwamba maafisa wote wa serikali, wawe wanasiasa, ambao watapatikana na makosa ya kushirikiana na hao wapiganaji hawa waasi, watachukuliwa hatua kali sana. Huenda labda jambo analopigana nalo ni gumu kumshinda, kwamba kuna watu viongozi ambao wanashirikiana na haya makundi katika kupigana. Ndio, ndio maana nilikuambia kwamba rais anaongoza, yeye ni kichwe, lakini wale wengine ambao wanamzunguka, wengine viungo ambayo inazunguka raisi, ni viungo ambayo iliongoza hii nchi. Na hao watu wakishajua kwamba raisi anasema ule ambaye atakuwa ndani ya hayo maovu anapaswa pata eh, anapaswa pata shida, anapaswa pata punishment, ni watu ambao wanawaza kwamba raisi akianza hayo mambo hawawezi kuhitajika, haiwezi kuhitajika yawe mazuri au wale watu ndio watamtupia rais juu majiwe kidogo ndani ya viatu ili rais asitembee vizuri, kwa sababu rais hakuacha hao hao watu. Rais akakamata hao hao watu ndio walitumika nao wakati wa, wananchi walipenda rais aache ha, hawa watu. Sasa hawa watu ni watu ambao hawataonyesha rais kwamba wanataka waachane na hayo mambo, kwa sababu wanaiwa kwamba wataenda kwenye jela. Hao watu wataendelea kuongea na hawo wengine ambao wanaleta usalama mdogo ndani ya nchi, na usalama mdogo itakuwa kabisa, hayatakuwa tena mazuri uh, ndani ya nchi. Kisha rais anapenda aende kuwapini akileta uh, kabisa kitu ambacho kinaweza kuwatia ndani ya jela, na waza ya kuwa rais hata hatatembea vizuri na wale watu uh, wataendelea kuleta tu usalama mdogo ili waangalie jinsi ya kuepusha wale watu ambao walifanya, walikuwa wakiwatumia silaha, wale watu ambao walikuwa wakija wanauza eh, eh, majiwe sawa vile oro, jamaa eh, wa, na mengine, ili waendelee, na wanafanya mabadiliko vilevile na bunduki Unafikiria nini ambacho kinastahili kuchukuliwa, hatua gani ambayo inastahili kuchukuliwa na Tshisekedi na viongozi wengine wa Congo ili kuhakikisha kwamba haya makundi ya wapiganaji yametokomezwa, yameondolewa, hakuna tena tishio la usalama katika maeneo ya DRC? Ni kuanza kupitia hayo mambo ambayo anaweza kuita negociation, ili tusitembee kwenye kupoteza maisha ya watu, watu wauawe. Uh, wale watu wasipohitika hiyo kwa kitu ambao wanawapatia kama tunaweza kuita mkate, kwanza waongee kwenye meza. Wasipoitika napitia mambo ya pili ya kusema tunapiganisha hivi vikundi vyote, yaani kumiliki silaha na tunawarudisha uh, wale ambao wanapenda kuingia ndani ya jeshi, vizuri tunawatia ndani ya jeshi kama raisi anaweza kupikia hayo, ndiyo inaweza kuwa maoni ya Wakongomani wa, wa Nam ni Bili Imani, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa Bukavu. Na kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili, Gula Msalehe anasema, Wakongomani amani yenu itengenezeni wenyewe, lindeni haki za raia wenu. Mnapambana wenyewe kwa wenyewe kwa maslahi ya nani? Hii ni sauti Amerika. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wizara ya elimu ya Kenya inapanga kufuta takriban kozi 107 kutoka kwenye mtaala wa elimu zinazotolewa na vyuo vikuu kwa kiwango cha digri kwa msingi kwamba kozi hizo hazikidhi mahitaji ya soko la ajira katika ulimwengu wa sasa. Mwenzetu Josephat Kioko na Salma Mohamed kutoka studio zetu za Mombasa wameangazia swala hili, na wameanza kwa kuangazia kozi ambazo zinalengwa kufutiliwa mbali. Baadhi ya tu ya programu ambazo ama units ambazo wanafunzi katika vyuo vikuu e, vinasemekana hazina maana kwa sasa, labda viondolewe ama visomeshwe katika vyuo vingine. Kuna Bachelor of Arts in Geography, kuna Community Development, elimu kuhusu maendeleo katika jamii kuna kusomea amani, peace education, public administration, botany, masuala ya mimea au miti, informatics, public health. Wanajiuliza kwa nini mtu asomee digrii ya hii na tayari kuna taaluma ya utabibu, human nutrition, natural resources. Na pia pale mwisho ni maana nyingine ambayo inalengwa labda kuondolewa ni counseling psychology, kwa sababu wanasema katika masomo ya sayansi kuna mengi sana, watu wanasoma psychology Si lazima kuweka digrii ya kando. Salma, mfumo wa sasa wa elimu wa 844 ulianzishwa mwaka 1985 na alikuwa rais wa Kenya wakati huo, Daniel Arap Moi na hii ni baada ya kutoka kwenye mfumo wa 7432 ambao Kenya ilikuwa imerithi kutoka kwa mkoloni Mwingereza baada ya uhuru. Mfumo huu wa 844, hata hivyo, umekuwa ukipokea lalama nyingi kuwa unazingatia zaidi wanafunzi kufaulu mtihani tu na kumaliza shule badala ya kuzingatia masomo yenye manufaa. Vilevile vile, wanafunzi na walimu wamekuwa wakilazimika kubeba masomo mengi ambayo baadhi ya masomo hayo hayasaidii, kizingatiwa wanafunzi wana malengo na vipaji tofauti. Wataalamu wengi wa mambo ya elimu nchini wamekuwa wakiteta kuwa serikali haikuwahusisha wadau mbalimbali kabla ya kutekeleza mfumo huo. Sasa ni miaka 34 tangu mfumo huo wa 844 kuzinduliwa. Mnamo mwaka 2017, serikali iliahidi kubadilisha ili kuleta mfumo mwingine mpya wa 26333. Mfumo huo mpya hata hivyo, umepata pingamizi nyingi hata kabla ya kuanzishwa. Wazazi pamoja na wachapishaji vitabu wanalalamika kuwa hatua ya kubadili mfumo wa 844 hadi ule wa 2633 umefanyiwa haraka bila mashauriano na itakuwa gharama kubwa kwao. Kwa sasa wizara ya elimu imeanzisha majaribio ya mfumo huo mpya katika madarasa ya chini kwenye baadhi ya shule, lakini uzinduzi rasmi unatarajiwa mwaka ujao elfu mbili na ishirini na, na sasa basi, ili kupata kwa undani zaidi athari za marufuku katika baadhi ya masomo na programu katika vyuo vikuu, Josephat Kioko amezungumza na mhadhiri wa chuo kikuu cha Technical University of Mombasa ambaye ni Bwana Miano Kiho nadhani... Uh, sababu kubwa ni kwamba university imepanuka si sana kwa kipindi ya miaka uh, kama saba au kumi iliyopita, na uh, unakuta vilevyo uh, vipya uh, uh, wanafunzi wengi ha, hawasichagui wakati wako katika kidato cha nne, na kwa hiyo imechagia sana uh, kufanya hizi uh, program kukosa wanafunzi wa kutosha na, na saa zingine kukosa kabisa. Lakini hata hivyo nafikiri hii ni jia moja eh, mameneja wa hivi vyuo kufungua macho na kuona kwamba programu zingine eh, ambazo wanatoa ha hasina eh, eh, market hakuna demand, na hiyo inaonyesha kuna kasoro ma manake, eh, zingine ukiangalia, uh, unakuta ni kama uh, hiyo programu eh, inadiri na eh, mada chache mno, kwa mfano unakuta kama mtu anasomea shahada kama ya amani au uh, utatuzi wa mizozo conflict resolution. Kwa nini tuwe na, na, na, na hizo program tofauti? e, kwa mtazamo wangu hizi program zinafaa kuangaliwa upya na, na, na kuzifanya kuwa integrated, ili hata yule mwanafunzi anakuja kusomea awe na uhakika a, atapata nafasi za kikazi siku za baadaye. Bwana e, kiu wewe, umefunza tuseme karibu miaka ishirini, umekuwa na wanafunzi katika vyuo vikuu. Hali ikitokea kama hii na tayari mwanafunzi anaendelea na lile somo, inakuwaje? Uh, si, sidhani kama ile tume ya elimu ya vyuo CUE ingetaka kutatiza wanafunzi ambao tayari wako kwe, kwenye masomo au program. Wale walioko pengine mwaka wa pili au watatu, e, lazima wataendelea na hayo masomo mpaka mwisho. Hakuna vile tunaweza sema kwamba kwa sababu tumeondoa program e, na nasio makosa yao e, tuwatume nyumbani e, sidhani kama itakuwa hivyo. Nafikiri kile kinavyotakiwa ni kwamba kuna hitajika elimu zaidi ya umma kuhusu implication ya hili agizo la wizara, maanake wanafunzi wengine kama akohuku anangojea kuingia university na alichagua program fulani, nameona imeshapishwa kwamba inafutiliwa, anaweza fikiria hiyo program imefutiliwa kabisa katika vyuo fiyo vyote, na sio e, hivyo, inafutiliwa kwenye university e, fulani ambapo imekosa kupata wanafunzi hata mmoja. Kwa hiyo haimaanishi hiyo programu imefutiliwa kote katika vyuo vya Kenya. Na pengine, huenda ni vitu gani maafisa wa elimu Kenya wanaweza kuwa wamechunguza zaidi, kando na idadi ya wa, wanafunzi kuwa chache? Nini kingine, labda wameona kitakuwa ni athari wasipoondoa haya? Nafikiri na lazima eh, na eh, kwanza tujue kwamba kila univasiti ambayo ah, imepewa chata hapa Kenya hiyo university senate organs, zingine za, hiyo university, na zile za university ziko na mamlaka kuamua ni programu gani wataandika na kupeleka kwenye e, CUE ndio iweze kuidhinishwa. Na hata hizi program zimetangazwa na, na waziri kwamba e, zitapigwa marufuku, haimaanishi kwamba hizi program haziko e, kwenye orodha e, katika CUE. Muhimu sasa ni universities enyewe zikitumia hayo mamlaka yao waangalie kwamba sile curriculum au syllabus, wanapeana kuna singine pengine simekuwa duni sinajadili mada ambayo uh, haina maana katika job market. Maanake mwanafunzi wanafunzi wengi wanataka kusomea taaluma ambao wanauhakika kwamba watapata kazi. Kwa hiyo ni jukumu la universities kuangalia upya na kufanya review ya hizo program ndio siweze kukubalika katika employment sector. Umenitajia kwamba vyuo vikuu hapo mbeleni zilikuwa ni chache lakini siku hizi zimeongezeka. Je, huu ushindani wa kupata wanafunzi elimu na hata kisomo cha chuo kikuu siku hizi kimekuwa ni jambo la kawaida tu? Mimi ningetaka kutazama upanuzi wa wafio Kenya kwa jia ya faida na manufaa. Kweli changamoto zimekuwa, maanake ni kama lego la wale washikadau na serikali ilikuwa tu ni kupanua university kupanua vio. Lakini katika ile upanuzi kuna masuala fulani yanapuuzwa ya quality na e, pia mameneja katika vio, maana wanajua kwamba serikali inataka kuweka nafasi nyingi za wanafunzi kuigia university, wa, wanapuuza masuala ya, ya quality. Nadhani sasa Kenya iko na population e, milioni hamsini, na iko na vyuo karibu hamsini. Kwa hiyo ukiangalia ni kama kila e, chuo kimoja kinahudumia umma milioni moja. Kwa hiyo, sio ni kama kuna shida na, na, na, inafaa kuwa tatizo. Lile la muhimu sana ni kwamba sasa tuanze awamu mpya ya mtazamo wa kuhakikisha tunapeana elimu bora sio bora elimu, katika vyo mazingira kwa njia ya kuendelea sikugojea. Inafika wakati wa kuita wanafunzi ndio kutangaza kwamba hii programu haiko, hii programu imetupwa. Inafaa utaratibu kabambe wa kuangalia masuala ya quality. Tunasema paradigm shift, kutoka kwa mambo ya kupanua university, sasa kuelekea kwa mpango wa kuhakikisha elimu inayotolewa katika hivyo vio ni bora zaidi na inavyofaa kwa nchi kama Kenya ambayo inastawi ina. Kwa sasa mhadhiri huyo ni mianokio. Kumbuka msikilizaji, programu 107 zimependekezwa kufutiliwa mbali, ni programu zilikuwa zimetengewa nafasi takriban elfu sita mia saba wanafunzi ambao hawakuweza kutuma maombi ya masomo haya hivyo basi, vyuo vikuu hamsini Kenya vimeweza kuathirika na swala hili lote. Kufikia hapo, hatuna budi kukoma hadi wakati mwingine. Mwenzangu ni Josphat Kioko, mimi ni Salma Muhamed. Shukran Salma Muhamed ukiwa na Josphat Kioko. Shukran za dhati kwako msikilizaji na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya Kwa Undani hii leo. Mwelekezi Aida Isa akiwa na Fiona wa Mai, mimi ni Kennes Bwire. Huwe na usiku mtulivu. Mimi mtangazaji wako Khadija Riami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikikwaga kutoka Washington DC. Hadi wiki ijayo, na kuacha, na ufurahike na burudani safi.