Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi ikiwa ni Aprili 22 mwaka 2019. Karibuni katika matangazo yetu leo, wa ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu wanawake wa jasiria mali huko Mbeya, Tanzania wanaelezea wanavyokabiliana na changamoto nyingi katika shughuli zao za kila siku, jinsi ya kuwa na hela zako na kuzifanyia kazi hizo hela. Lakini pia unakuta wanawake wengi, kwa sababu yupo nyumbani muda wote, hawezi kupata ile elimu ya ku, ku, ku, kuishi maisha haya yetu ya kawaida. Habari nyingine tutakayokuwa nayo ni ujumbe kutoka Sudan unatarajiwa kuja Marekani kufanya mazungumzo ili kuondolewa katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Idi Ligongo. maafisa nchini Sri Lanka wanasema zaidi ya watu mia mbili wameuawa na zaidi ya mia nne wamejeruhiwa katika mfululizo wa milipuko katika siku ya Jumapili ya Pasaka iliyotokea katika makanisa ya na hoteli. Maafisa hao pia wanasema kumi na watatu wanashikiliwa wakihusishwa na milipuko hiyo. Sri Lanka imetoa amri ya watu kutotoka majumbani mara tu baada ya kutokea tukio hilo na imezuia upatikanaji wa mitandao maarufu ya kijamii pamoja na app za kutumiana ujumbe kuzuia kusambaa kwa taarifa zisizo sahihi na uzushi. Maafisa wanasema takribani raia wa nje 30 ni miongoni mwa waathirika kutoka mataifa ya Marekani, Uingereza, China na Ureno. Milipuko sita iliripotiwa mapema jana Jumapili katika makanisa matatu na hoteli tatu. Milipuko miwili ya mwanzo iliripotiwa saa kadhaa baada ya milipuko sita ya mwanzo, mmoja katika mji wa Dehiwala na mwingine Dematogoda, karibu na makao makuu ya nchi. Watu kumi na saba wamefariki dunia na wengine watano wamejeruhiwa katika mamonyoko wa udongo katika jimbo la kusini magharibi mwa Kolombia kauka Idara ya maafa ya taifa hilo imeliambia shirika la habari la Reuters kwamba mamonyeko huo wa udongo umetokana na mvua kali iliyoonyesha jana mapema katika maeneo ya vijijini ya manispaa ya Rosas. Jana jioni, msemaji wa idara ya maafa amesema idadi ya vifo iliongezeka kutoka watu kumi na wanne vifo vya awali. Majeruhi watano wamelazwa hospitali ambapo nyumba nane ziliteketezwa kabisa ambapo sehemu ya barabara kuu ya Pan American ilizibwa na mamonyeko huo wa udongo. Rais wa Colombia Ivan Duque alitembelea eneo la tukio jana jioni akiwa na mawaziri wa makazi na usafirishaji na kukutana na maafisa wa uokozi. Watu waliokuwa na silaha wameshambulia kambi ya e jeshi la Mali jana alfajiri na kuwa wanajeshi kumi na mmoja na kuchoma kambi hiyo e jeshi, na mbunge wa eneo wamesema. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Hakuna kundi ambalo limedai kuhusika na shambulizi lililotokea katikati ya Mali, eneo ambalo katika miaka michache iliyopita limeshuhudia kuwepo kwa wanajihadi wenye uhusiano na Alqaida. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, washambuliaji waliokuwa na silaha waliishambulia kambi iliyoko katika wilaya ya Gwire nyakati za alfajiri hapo jana, baada ya kufika na msafara wa magari 11. Mbunge wa eneo ni amekeita amesema walichoma kambi hiyo na kuchukua vifaa, ameongezea. Katika taarifa yake, wizara ya ulinzi ya Mali imethibitisha shambulizi na kusema kuwa wanajeshi 11 wameuawa na wengine wengi wamejeruhiwa. Keita awali alisema wanajeshi kumi na mbili wameripotiwa kuuawa. Mwezi Machi, kundi lenye uhusiano na Al Qaida lilisema kuwa lilihusika na shambulizi kama hilo kwenye kambi ya jeshi katika mkoa wa kati wa Mopti ambapo wanajeshi kumi na sita waliuawa. Kusambaa kwa ghasia kumepelekea kujiuzulu wiki iliyopita kwa serikali nzima ya Mali. Mamlaka zimeshutumiwa kwa kushindwa kuwaadhibu wanamgambo na kuwanyang'anya silaha baada ya mauaji ya wanavijiji 157 mwezi Machi na kulishtua taifa hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Watu wanne wameuawa katika shambulizi lililofanyika katika kambi ya wanausalama wa Saudi Arabia, kaskazini mwa mji mkuu Riadh, kwa mujibu wa taarifa rasmi za vyombo vya habari ambapo kundi la kigaidi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi hilo. Shirika la habari la AFP limenukuu shirika la habari la Saudi Arabia ambalo liliongea na msemaji wa idara ya usalama wa taifa ya Saudi Arabia, ambapo alisema polisi watatu waliuawa katika shambulizi la asubuhi katika jimbo la Zulfi, kaskazini mwa Riyadh. Inaelezwa kwamba kundi la magaidi walivamia jengo na vikosi vya usalama vilikabiliana nao na kuwaua wanne. Uchunguzi umeanza kuwatambua waliohusika pamoja na aina ya vilipuzi vilivyotumika kufanya shambulizi hilo. Watekaji wamemuua mwanamke mmoja raia wa Uingereza na mwanaume mmoja raia wa Nigeria na kuwateka watu wengine katika mji wa kaskazini wa Kaduna, kwa mujibu wa polisi wa nchini humo na ubalozi wa Uingereza. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba utekaji umekithiri nchini Nigeria, ambapo wakazi wa huko na wageni wanalengwa, wengi wao kwa ajili ya fedha. Mwanamke huyo alikuwa akisafiri kutokea Lagos kama mtalii na alikuwa akihudhuria sherehe kabla ya kutokea kwa shambulizi hilo, kwa mujibu wa polisi. Ubalozi wa Uingereza umemtaja mwanamke huyo kuwa ni Faye Moni na kusema alikuwa ana alikuwa anafahamika na ilitambulika kuhusiana na tukio hilo, lakini hawawezi kuzungumzia nia ya waliofanya mauaji hayo kwa kubashiri. Hakuna kikundi kilichotangaza kuhusika na shambulizi hilo na watekaji hao bado hawajatambuliwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na kama mnavyofahamu, hivi leo bado Wakristo kote ulimwenguni wanasherekea Jumatatu ya Pasaka, na kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis jana aliongoza ibada ya Pasaka iliyohudhuriwa na maelfu ya waumini na watalii kwenye kanisa la St Peter's Basilica huko Vatican, na kutuma salamu za rambirambi rambi kwa jamaa na marafiki wa waathirika wa mashambulizi yaliyotokewa nchini Sri Lanka ambako zaidi ya watu mia mbili waliuawa na mamia wengine kujeruhiwa. Mwandishi wa VOA mjini Rome Sabina Castel Franco ametayarisha ripoti inayosomwa hapa na BMJ Muridhi. Papa Francis alielezea masikitiko yake kufuatia mashambulizi hayo na kuiombea jamii ya Wakristo waliolengwa kwenye makanisa na wageni waliokuwa kwenye mahoteli. Papa Francis aidha aliombea amani nchini Siria, Yemen, Libya na Sudani Kusini, akizungumza kwenye ukumbi wa St Peter Square uliojaa maua ya kurembesha ya Papa Francis akiwa na mavazi meupe alitoa ujumbe wake wa baraka kwa mji wa Vatican na ulimwengu mzima. Na kabla ya maneno yake ya mwisho ya kuwatakia watu wote Pasaka njema, alisema alipokea habari kuhusu mashambulizi ya Sri Lanka kwa huzuni mkubwa. Awali kiongozi huyo wa kanisa Katoliki alisema kufufuka kwa Yesu Kristo ndio nguzo kuu ya maisha mapya kwa kila mwanamke na mwanamume na kuongeza kuwa ufufuo wa mpya huanzia ndani ya moyo na nafsi ya mtu. Alisema kuwa Pasaka ni mwanzo wa dunia mpya iliyofunguliwa minyororo ya utumwa wa dhambi na kifo. Papa alianza kwa kuwakumbuka raia wa Siria na kusema kwamba kuna uwezekano wa dunia nzima kuyachukulia mapigano yanayoendelea kama ni jambo la kawaida na kutolijali. Alitoa wito wa kujitolea upya na kutafuta suluhisho la kisiasa ambalo litaleta matumaini ya amani na kukabiliana na mzozo mbaya wa kibinadamu unaoendelea huko. No, Papa anasema, twaomba mapigano na umwagikaji wa damu kusitishwa Libya, ambako watu wasioweza kujilinda kwa mara nyingine tena katika wiki za karibuni wamekuwa wakiuawa na familia nyingi zimelazimika kutoroka makwao. Natoa wito kwa pande zinazozozana kufanya mazungumzo na kujiepusha na visa ambavyo vinaweza kufufua vidonda vya mwongo mzima vya mapigano na mzozo wa kisiasa. Papa Francis pia aliombea amani katika maeneo mbali mbali barani ya Afrika ambako alisema hali ya taharuki inaendelea kutanda kufuatia mapigano, ugaidi, utovu wa usalama, uharibifu wa mali na vifo. Alitaja Burkina Faso, Mali, Niger, Nigeria na Cameroon lakini pia akazungumzia hali inayoendelea nchini in Sudan ambako alisema kuna msukosuko mkubwa wa kisiasa. Papa Francis hapa anasema kuhusu mkutano tuliofanya wa kiimani na viongozi wa Sudani Kusini, kusini mjini Vatican, nina matumaini ya kufunguliwa kwa ukurasa mpya katika historia ya nchi hiyo ambapo wahusika wote watajitolea kisiasa, kijamii na kidini katika juhudi zenye nia njema za kuleta maridhiano. Aidha, kiongozi huyo kanisa Katoliki aliziombea nchi za Venezuela na Nicaragua na kuelezea matumaini yake kwamba mizozo inayoendelea huko itatatuliwa kwa njia ya amani. Papa Francis pia aliwataka waumini kujiepusha na mazoea ya kutafuta maana ya maisha kwenye vitu ambavyo alisema umuhimu wake unakwisha kwa haraka na kuwahimiza kutofuata utajiri, majivuno na raha za dunia, na badala yake kumtafuta Yesu Kristo. Maadhimisho ya sikukuu ya Pasaka hufanyika kama mwisho wa wiki takatifu ya Wakristo, ambapo kati ya mengine Yesu alishiriki katika chakula cha jioni cha mwisho na wanafunzi wake siku ya Alhamisi kabla ya kusulubiwa siku ya Ijumaa ijulikanayo kama Ijumaa Kuu. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukukumbusha msikilizaji wetu wa Tanzania kuwa pia matangazo haya yanasikika kupitia Storm FM Gaita na 88.9. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Dunia bado inaendelea kupigwa na mshangao baada ya mchekeshaji wa vipindi vya televisheni Volodimir Zelenski mwenye umri wa miaka 41 kushinda uchaguzi wa urais wa Ukraine, ambapo inaelezwa alipata asilimia 73 ya kura katika duru ya mwisho, sawa na zaidi ya mara tatu ya kura alizozipata mpinzani wake, rais aliyekuwepo madarakani Petro Poroshenko. Baada ya ushindi wake, alisema jambo hilo limefanikishwa pamoja na rais wa taifa hilo na ameshukuru kila mtu aliyempigia kura. Akihutubia wafuasi wake waliokuwa wakishangilia, Zelenski amewaambia kwamba sasa hakutakuwa na hotuba za kuchekesha, bali ni kufanya kazi. Katika hotuba ya kukubali matokeo, Bwana Poroshenko alimpongeza Zelenski na kusema kwamba ataondoka madarakani lakini hatoachana na siasa. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan ameanza ziara yake ya kwanza ya kikazi kutembelea nchi ya jirani ya Iran kwa mazungumzo yanayoangazia kuimarisha ushirikiano wa pamoja, kupambana na ugaidi na kulinda mipaka. Ziara hiyo ya siku mbili itajumuisha mji mtakatifu wa Mashhad, ambapo Khan alitarajiwa kutembelea kaburi la Imam Riza, ambaye ni kiongozi anayeheshimiwa sana na Waislamu wa madhehebu ya Shiha. Ziara hiyo inafuatia siku moja baada ya Pakistan kuisihi Iran kuchukua hatua dhidi ya kundi la kigaidi linaloaminika kuhusika na mauaji ya wanajeshi wa Pakistan kumi na wanne mapema mwezi huu. Waziri mkuu huyo wa Pakistan alitarajia kusafiri kwenda mji mkuu wa Iran, Tehran, kufanya mazungumzo na Rais Hassan Rouhani na maafisa wengine wa ngazi ya juu, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran, IRNA. Na wakati kanisa mashuhuri la Notre Dame nchini Ufaransa likiwa limekumbwa na mkasa wa moto na kutotumika wakati wa ibada ya Pasaka, askofu wa jiji la Paris alitoa heshima kwa zimamoto waliofanya kazi kuokoa kanisa hilo lisiteketee kabisa. Askofu wa Paris Michael Aupetit aliongoza sala ya Jumapili ya Pasaka katika kanisa dogo la Saint Osce pembezoni mwa mto Sein. Zaidi ya maafisa wa zimamoto 400 walikabiliana na moto kwa saa 9 kuokoa kanisa lenye umri wa karne kadhaa na vitu vyake vilivyomo ndani. Moto ulizuka Jumatatu iliyopita, uliharibu paa la kanisa na kufanya uharibifu mkubwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ujumbe kutoka Sudan unatarajiwa kuja nchini Marekani kujadili kuondolewa kwa nchi hiyo katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Mkuu wa jeshi la Sudan, Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, amesema ujumbe huo huenda ukaja hapa nchini mapema wiki hii au wiki ijayo kwa majadiliano zaidi. Mwandishi wa VOA Elin Barros anaripoti na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Jenerali Abdel Fatah Al Burhan, katika mahojiano yake ya kwanza kwenye televisheni ya taifa tangu achukue madaraka, amesema ujumbe huo huenda ukaja hapa Washington DC mapema wiki hii au wiki ijayo kufanya majadiliano zaidi. Serikali ya Marekani imeiongeza Sudan mwaka 1993 katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi kwa shutuma kwamba serikali ya rais wa wakati huo Omar al Bashir imekuwa ikiunga mkono ugaidi. Bashir aliondolewa mamlakani mapema mwezi huu na jeshi baada ya kuwepo madarakani kwa takriban miongo mitatu. Mwaka 2017 Marekani iliifutia Sudan marufuku ya biashara iliyodumu kwa takriban miaka 20 lakini imeendelea kuiacha nchi hiyo katika orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi pamoja na Iran, Siria na Korea Kaskazini. Tangu Bashir kuondolewa madarakani, maafisa wa Marekani wamempongeza kiongozi mpya wa kijeshi wa taifa hilo kwa kuwaachia wafungwa wa kisiasa. Alhamisi wiki iliyopita, maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani walitangaza kuwa watapeleka ujumbe huko Khartoum kuwashawishi kipindi cha mpito kuelekea kwenye demokrasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Morgan Ogatus amesema Marekani itakuwa huko kuelezea sera zetu kulingana na tathmini yetu ya matukio, lakini ameongezea kwamba Sudan kutajwa kuwa ni taifa linalofadhili ugaidi, hilo bado litaendelea kuwepo na awamu ya pili ya majadiliano yamesimamishwa kwa muda. Nia ya watu wa Sudan ni dhahiri, wakati umefika wa kusonga mbele kuelekea kwenye serikali ya mpito ambayo itajumuisha wote na kuheshimu haki za binadamu na utawala wa sheria, amesema Ogatos. Borhan alichukua uongozi wa nchi baada ya kiongozi aliyemtangulia Jenerali Awadi Ibni Auf kujiuzulu chini ya saa 24 baada ya kuwa mkuu wa baraza la kijeshi. Ufaransa inatilia mkazo mpango wa mpango mpya wa elimu ya juu kufanya Wavutie zaidi wanafunzi wa kigeni lakini pia ni mpango wa gharama kubwa. Hatua hiyo imefanya kupanda kwa ada za vyuo vikuu na kuchochea upinzani mkali hasa inapokuja kwa wanafunzi wa Kiafrika ambao ni karibu nusu ya idadi ya wanafunzi wa kigeni nchini humo. Kutoka Paris, katika kiunga cha Creteil, mwandishi wa VOA Lisa Bryant anaripoti kwamba baadhi ya vyuo vikuu pia vinapinga dhidi ya hatua hiyo ya kupandisha ada za elimu. Hadi Jeriami anaisoma ripoti kamili. Kwa njia nyingi, chuo kikuu cha Paris et Creteil au UPEC ni uso wa Ufaransa hivi leo na hadhi ya Ufaransa nje ya nchi. Karibu asilimia kumi ya idadi ya wanafunzi wake ni wa kimataifa. kwa hiyo si jambo la kushangaza kwa utawala wake umekuwa ukifuatiliwa kwa karibu sana mpango mpya wa serikali wa elimu ya juu ambao unaitwa karibu ufaransa mkakati ambao unalenga kuboresha idadi ya wanafunzi wa kigeni nchini humo kutoka kiasi cha laki tatu mpaka kufikia nusu milioni ifikapo mwaka 2027 upeki naunga mkono baadhi ya mambo mengi ambayo yamo katika mpango huo isipokuwa jambo moja nalo ni kupandisha kwa kiwango kikubwa ada ya mwaka ujao wa masomo zone... Laurent Evenet no, ni makamu rais wa UPEC kwa uhusiano wa kimataifa, anasema kwa kiasi kikubwa, uh, sehemu kubwa ya wanafunzi wake wa kigeni wanatokea Afrika kaskazini na barani Afrika chini ya jangwa la Sahara hawana uwezo wa kumudu ongezeko la ada no, no, no. Licha ya ongezeko hilo, bado ada za masomo nchini Ufaransa ni ndogo ukilinganisha na kwingineko katika dunia ya Magharibi. Lakini kama vilivyofanywa vyuo vikuu kadhaa vingine nchini Ufaransa, Upeki imeamua kuchukua hatua ya kutoongeza gharama kwa wanafunzi wa kigeni ingawaje, baadhi yao kama Nanto Ralibera, mwanafunzi wa chuo kikuu kutoka Madagaska, ana wasiwasi mkubwa. Rali bera anasema amestushwa sana kusikia kuhusu kupandishwa kwa ada ya masomo ambayo itakuwa ni mara kumi na tano zaidi na kile ambacho analipa hivi sasa, si sehemu ya bajeti ya wanafunzi kama yeye. Wakati walipoondoka nchini kwao, Ufaransa ni taifa la juu ambalo halitumii lugha ya Kiingereza, lakini ni kituo cha wanafunzi wengi wa kigeni na la nne kwa ukubwa kupokea wanafunzi wa nje. Ufaransa ina chuo kikuu maarufu Sorbonne na shule za biashara zenye hadhi. Ni kivutio kikubwa kimekuwa ni ada ambazo ni za gharama nafuu. Ufaransa bado imegubikwa na matatizo katika miaka ya karibuni. Sisi ni washindani, ni washindani wakubwa sana. Tatizo ni kwamba tunapokea wanafunzi wengi lakini pengine hawapokelewi vizuri sana. Olivier Rolot ni mwandishi wa habari wa Kifaransa ambaye anafuatilia zaidi masuala ya elimu expect... mnapofika hapa kutoka like kote duniani unatarajia uishi kama Marekani katika vyuo vikuu vyenye eneo kubwa la kimasomo. Ufaransa haiko hivyo, pengine wanafunzi, ndicho kinachowasikitisha. Serikali inapanga kukabiliana na baadhi ya vikwazo kwa kurahisisha upatikanaji wa visa za wanafunzi, kuwapatia makazi mazuri na madarasa mengi zaidi ya lugha ya Kifaransa. Pia inapanga kupanua mpango wa elimu ya Ufaransa huko barani Afrika. Upek pia inataka kupanua uwepo wake barani Afrika, ikiwa ni pamoja na kuanzisha ushirikiano wa vyuo vikuu vya Afrika. Thevenet wa UPEC anasema lengo lake ni kuchangia maendeleo ya Afrika na kuwa na uhusiano wenye uwiano zaidi na Ufaransa. Leo katika jamii na maendeleo, tunaelekea Mbeya nchini Tanzania, ambako mwandishi wetu Lucy Patrick anatuletea makala kuhusu changamoto ambazo wanapitia wanawake wa jasiriamali na jinsi ambavyo wanaweza kupambana nazo. Tufuatane naye kutupasha zaidi kuhusu yanayowasibu wanawake wajasiriamali. Kwa kweli, changamoto ni nyingi ambazo zinawapata wanawake, kwa sababu sisi tupo Mbeya, alafu Mbeya sio mjini sana kwa hivyo wanawake wengi bado kuna ule mfumo dume wa kwamba hauwezi kufanya kazi kama wewe ni mwanamke, ama kuna kazi ambazo zimepangwa za wanaume. Lakini pia changamoto zingine ni katika uzazi ku, ku, ku, kuwa wewe ni mzazi hauwezi kufanya kazi tofauti tofauti, zinakwamisha ndoto pia. Lakini pia kuna changamoto za, za ukosefu wa elimu. Kwa wanawake wengi mbea, elimu imekuwa ni adimu sio elimu tu ya shule, kwa sababu elimu ya shule ipo, kuna shule za msingi, shule za sekondari nzuri tu. Elimu ya maisha, elimu ya jinsi ya ku, ku, ku, kuwa na hela zako na kuzifanyia kazi hizo hela. Lakini pia kuna una, una, unakuta wanawake wengi, kwa sababu yupo nyumbani muda wote hawezi ku pata ile elimu ya ku, ku, ku, kuishi maisha haya yetu ya kawaida. Kwa hivyo changamoto zipo nyingi tu hapa Mbeya, lakini Mungu anasaidia, tunaendelea kupambana nayo na ndio maana mimi nikaja na wiki ya mama duniani ili kuendelea kutoa elimu kwa wanawake wenzangu kwamba sisi tunaweza, tulazima tupiganie kazi zetu, ndoto zetu, ili tuweze kufika mbali zaidi. Kwa upande wako Hindu, ni changamoto zipi unazokutana nazo katika biashara hii ya maziwa na vipi unakabiliana nazo? Kwenye biashara kuna changamoto nyingi sana, ni hakuna mafanikio yasiyokuwa na changamoto. Kwa hiyo ni lazima tupitie changamoto ili tuweze kufika malengo ambayo tunahitaji. Changamoto ambazo tunakutana nazo, mfano wakati mwingine umeme unakatika Labda umeme unakatika pasipokuwa labda na taarifa. Maziwa fresh yanahitaji labda umeme mwingi, labda ukikatika maziwa yanaharibika. Huwa unakuta wakati mwingine unapata hasara, hata lita mia mbili, lita mia tatu umeweka tu kwenye friji, umeme unakatika. Imagine ninachukua maziwa nje ya Dar es Salaam, kwa hiyo anakuja akiwa na barafu kwao, nikiafikisha naweka kwenye friza ili aendelee kupata ubaridi kwa ajili ya kuendelea kuyauza na yasiendelee kuharibika. Kwa, kwa hivyo yakishakosa baridi kwa maana ya kwamba umeo umekatika, yale maziwa ya kiganda ni hasara na ni hasara kubwa sana, na ni changamoto kubwa sana hasa katika biashara yangu hii ya maziwa. Lakini pia unaweza kumpelekea mteja maziwa, ukifika mteja maziwa unampelekea vizuri, mwingine akakujibu anavyojisikia yeye. Hivyo changamoto zinakuwepo kwenye maziwa, tunaangalia ni namna gani ya kujikwamua katika zile changamoto ili tuweze kuendelea kufanya biashara zetu na tuzikuze biashara zetu. Ukiangalia changamoto ya maziwa ya kuganda, hapo unatafuta nini? Generator ambayo hata umeme ukikatika, bado maziwa yataendelea kusurvive lakini vile vile uh, changamoto kama hizo za wateja na nini, unapokuwa unafanya biashara ni lazima siku zote tu uwe chini ya mteja wako. Kwa hivyo changamoto yoyote ambayo inatokea ni lazima tu ukabiliane nayo na, na kujishusha. Kwa hiyo tunatakiwa pia tuangalie namna gani ya kuzisovu ya kuzi changamoto zetu ili tuweze kufikia kwenye malengo yetu kwa sababu biashara ni tofauti na mtu anayefanya kazi ofisini. Biashara unapokuja kwenye changamoto, ni lazima uwe mpole sana, ili uweze kuzikwamua changamoto, hasa changamoto inapokuja baina ya mfanyabiashara na mteja, au mkulima na mteja. Hivyo, yani kwa hiyo kuna namna ambavyo tunatakiwa tuweze kuwa ili tuweze kwenye changamoto zetu tuweze kufikia malengo yetu. Kwa hiyo tusikate tamaa kutafuta mitaji mikubwa, ili hali tuna uwezo wa mitaji midogo na hiyo hiyo tuanze nayo. Unamshauri nini mwanamke ambaye anapitia katika changamoto? Kitu nachowaambia kwamba kwenye magumu yote unayopitia una ni kwa muda tu na kutoka inawezekana. Kwa hiyo wasife moyo, wajaribu kutoka, kushea na watu lakini kitu ambacho nawahakikishia kwamba inawezekana. Mimi nilishakata tamaa hata ya maisha, nikajaribu nika, nika kuendelea ku I don't know, nitumie Kiswahili gani kizuri, kupersist au Kiswahili cha cha rahisi kuelewa, kwamba kukomaa, yani simama, kukabiliana na changamoto yoyote inayokutana nayo na mwisho wa siku, utafanyaje? Itapita, hakuna changamoto ambayo ni itaka ni itakaa milele, ni kwa muda tu. Kwa hiyo wasife moyo Waendelee kusimama, waendelee kuface hiyo changamoto, na itafika mahali watapata mpenyo, au watapata break. Mpaka hapa makala yetu ya Jamii na Maendeleo inakuwa inatia nanga namna hiyo. Kutoka Tanzania, mimi ni Lucy Patrick. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Maafisa wa nchini Sri Lanka wanasema zaidi ya watu mia mbili wameuawa na zaidi ya mia nne wamejeruhiwa katika mfululizo wa milipuko katika Jumapili ya Pasaka iliyotokea katika makanisa na mahoteli. Watu kumi na saba wamefariki dunia na wengine watano kujeruhiwa katika mamonyeko wa udongo katika jimbo la kusini magharibi mwa Kolombia kauka Watu waliokuwa na silaha wameshambulia kambi ya jeshi la Mali jana alfajiri, na kuwa wanajeshi kumi na mmoja na kuchoma kambi hiyo. Jeshi na mbunge wa eneo hilo wamethibitisha tukio hilo. Watu wanne wameuawa katika shambulizi lililofikia katika kambi lililofanyika katika kambi ya wanausalama wa Saudi Arabia, kaskazini mwa mji mkuu Riadh, kwa mujibu wa taarifa rasmi ya vyombo vya habari ambapo kundi la kigaidi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi hilo. Watekaji wamemuua mwanamke mmoja, raia wa Uingereza, na mwanaume mmoja, raia wa Nigeria na kuwateka watu wengine katika mji wa kaskazini wa Kaduna, kwa mujibu wa polisi wa nchini humo na ubalozi wa Uingereza. Na hapa basi, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington D. C.