Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi ikiwa ni Aprili 23, mwaka 2019 karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu mashambulizi ya kigaidi nchini Sri Lanka na umuhimu wa mataifa mengine kuwa katika hali ya tahadhari, kwa vile ugaidi unavamia nchi ambazo hazikuwa zikishuhudia hayo Ramani hii inazidi kusonga mbele, ramani hii inazidi kupanuka, na nafikiri itakuwa vizuri mataifa ya kisasa mataifa yetu sasa, katika ulimwengu wetu, yajua kwamba tishio la ugaidi ni tishio la ukweli, lipo, na taifa lolote kokote, wakati wowote, linaweza likavamiwa na wagaidi. Na katika ripoti nyingine, baraza la like kijeshi nchini Sudan lawaonya waandamanaji kuondoka mbele ya makao makuu ya jeshi haraka iwezekanavyo. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo Gongo. Watu nchini Sri Lanka wanaingia siku ya tatu bila ya kutumia mitandao maarufu ya kijamii baada ya serikali kuzima huduma hizo kufuatia shambulizi la kigaidi lililoua watu mia tatu na kujeruhi mamia katika siku ya Jumapili ya Pasaka. Mtandao wa Facebook na mitandao yake mwenza kama Instagram, WhatsApp na Messenger imefungwa kabisa. Upatikanaji wa mtandao wa Snapchat na ulifungwa pamoja na Viber, ambayo ni mitandao maarufu kwa ajili ya kuchati. Serikali imesema imefunga upatikanaji wa mitandao hiyo kwa sababu ya kutolewa kwa taarifa zisizo na ukweli kusambazwa kupitia mitandao ya kijamii. Kufungwa kwa mitandao hiyo kunaonyesha kukua kwa serikali mbalimbali duniani kutoamini mitandao ya Facebook, Google na mengine wakati wa kipindi cha maafa. Marekani inaondoa ruhusa ya kuto kuwepo kwa vikwazo kwa mataifa matano yanayonunua mafuta kutoka Iran ikiwa ni hatua ya kushinikiza zaidi Tehran kuachana na uchokozi wake wa kivita Mashariki ya Kati kwa kupunguza chanzo chake kikuu cha mapato. Uamuzi huo una nia ya kushusha mauzo ya mafuta ya Iran mpaka kufikia sifuri ikiwa ni kudhoofisha chanzo kikuu cha mapato yake. White House ilieleza hapo jana ukomo wa ruhusa hiyo utafikia Mei mbili mwaka huu na utagusa washirika watatu wa, wa Marekani ambao ni mataifa ya Japan, Korea Kusini na Uturuki pamoja na China na India. Kwa kuongeza nchi za Italia, Ugiriki na Taiwan tayari zimeshakubaliana na matakwa ya Marekani kumaliza manunuzi yake ya mafuta kutoka Iran. Kupitia ujumbe wa Twitter hapo jana, rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba Saudi Arabia na mataifa mengine ya Umoja wa Wazalishaji wa Mafuta OPEC yatawezesha kupatikana kwa mafuta kufi, kufidia yale yaliyowekwa vikwazo kutoka nchini Iran. Rais wa Mali Baubakar Keita amemteua waziri wa fedha Baubao Sise kuwa waziri mkuu siku moja baada ya serikali kujiuzulu kufuatia shinikizo la kujibu mauaji ya wafugaji mia moja sitini wa kabila la Fulani, jambo ambalo limeshtua taifa. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Waziri mkuu wa zamani wa Mali Sumeilu Bubeye Maiga na serikali yake lijiuzulu wiki iliyopita baada ya kupata shinikizo kali kwa kushindwa kuwanyang'anya silaha wanamgambo na, na kuwashughulikia wanamgambo wa, wa Kiislamu ambao wamekuwa wakifanya ghasia na kupelekea mauaji ya watu wa kabila la Fulani, rais wa jamhuri ameamua kumteua Dkt. Bubu Sise kushika wadhifa wa waziri mkuu. Ofisi ya Keita amesema katika taarifa yake ya jana Jumatatu wote Mali na nchi jirani ya Bukina Faso wamepigwa vibaya na kuongezeka kwa mashambulizi ambayo yamechochewa na wanamgambo wa Kiislamu ambao wanataka kuongeza ushawishi wao katika eneo la Sahel, mkoa wa jangwani. Wanamgambo wametumia uhasama wa muda mrefu sana kati ya jamii na kuwa upande wa wafugaji wa Fulani na kuboresha nguvu yao na kuchochea wimbi la mapambano ya ndani ya kikabila ambayo yamepelekea kuuawa kwa wanavijiji 157 wa Fulani mwezi Machi, shambulizi baya sana kutokea katika ghasia za karibuni. Mamlaka imewatia mbaroni watu watano wanaoshukiwa kushiriki katika mauaji hayo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wanasema wataendelea na maandamano mjini Khartoum na kupuuzia matakwa ya watawala wa kijeshi wa taifa hilo kuondoka barabarani na kuondoa vizuizi vyao. Chama cha wataalam cha Sudan ambacho kinaongoza maandamano kimesema hapo jana kwamba kundi hilo litaendelea kukaa hapo mpaka serikali ya kiraia itakapochukua madaraka. Kundi hilo limetangaza maandamano mengine leo hii na maandamano makubwa siku ya Alhamisi. Hapo jana waandamanaji walionekana wakiwa katika vituo kwenye barabara inayoelekea katika eneo maalum la maandamano mjini Khartoum katika makao makuu ya jeshi. Baraza la mpito la kijeshi limetaka kufunguliwa kwa haraka barabara ya na kuondolewa vizuizi katika eneo la maandamano. Watu kumi wameuawa na zaidi ya thelathini kujeruhiwa baada ya polisi kugonga kundi la watoto wakati wa sherehe za Pasaka kaskazini mashariki mwa Nigeria ambapo watu wenye hasira walimuua polisi huyo. Shirika la habari la AFP limewanukuu walioshuhudia wakisema kwamba tukio hilo lilitokea Jumapili, wakati polisi ambaye hakuwa kazini aligonga kundi la watu waliokuwa wakisherekea Pasaka mjini Gombe, ambapo msemaji wa polisi wa jimbo Mary Malum na yeye alithibitisha kutokea kwa tukio hilo. Katika idadi hiyo ya watu kumi waliofariki dunia, msemaji huyo wa polisi anasema inajumuisha polisi huyo na mwanajeshi ambaye alikuwa ndani ya gari hilo. Kwa mujibu wa shuhuda aliyeongea na shirika la habari la AFP, amesema dereva huyo aliendesha kwa makusudi gari lake katika kundi hilo la watu. <muchos> Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni jeshi la Sudan kuwaonya waandamanaji kuondoa vizuizi kufuatia kuvunjika kwa mazungumzo. Mivutano inazidi kuongezeka katika jeshi la Sudan na waandamanaji ambao kwa wiki nzima wameitisha mgomo mbele na kuzunguka makao makuu ya jeshi mjini Khatum. Mwandishi wa VOA, Naba Muhidin anaripoti kuwa waandamanaji nao wameapa kuwa watabakia hapo mpaka nchi irejeshwe kwa utawala wa kiraia. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Baraza la mpito la kijeshi nchini Sudan jana Jumatatu limeonya waandamanaji kuwa linapanga kusafisha mitaa kuzunguka eneo la Wizara ya Ulinzi Mbani. Wakati huo huo, waandamanaji wametaka kufanyike maandamano makubwa zaidi na hivyo kuongeza hatari ya mapambano baada ya mazungumzo ya mwishoni mwa wiki na viongozi wa maandamano kuvunjika. Baraza la kijeshi limetoa taarifa kwa vizuizi kuzunguka eneo hilo ambalo waandamanaji wameweka kambi tangu April 6 na hivyo wametaka vizuizi hivyo viondolewe haraka sana. Kundi ambalo linaongoza maandamano, chama cha wataalam cha Sudan SPA, imesimamisha mazungumzo na jeshi siku ya Jumapili kwa sababu baraza limeyakataa madai ya SPA ya kuwataka kukabidhi madaraka kwa baraza la kiraia. Mwanachama wa SPA Faisal Saleh anasema waandamanaji tayari wametoa orodha ya viongozi wa kiraia wanaowataka katika mkutano wa Jumamosi na baraza la mpito la kijeshi, tumeshindwa kufikia makubaliano kwa hiyo tumeamua kuahirisha kutangaza majina na kusitisha mazungumzo na baraza la mpito la kijeshi baraza la kijeshi ambalo lilichukua mamlaka baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Omar Al Bashir hapo Aprili 11 liko kwenye shinikizo kali la kurejesha utawala wa kiraia baada ya kutangaza kuwa litakuwa katika kipindi cha mpito kwa muda wa miaka miwili. Licha ya kuondolewa kwa Bashir, waandamanaji wanaelezea kuwa baraza la mpito linajumuisha washirika wa rais wa muda mrefu, wanahoji azma ya jeshi na kukataa kumaliza maandamano yao ya takriban miezi minne mpaka nchi irejeshwe kwa uongozi wa kiraia. Mwandamanaji yani Adam Yasin anasema kwa hakika alitarajia hatua hizi kutoka kwa baraza la kijeshi, kwa vile kwa muda mrefu limekuwa lina utii utawala uliopita wenye itikadi sawa. Mchambuzi wa masuala ya siasa Alfarih Mahmud anasema mvutano unatarajiwa baada ya miaka 30 ya utawala wa Bashir. Uh, tukua... anasema anatarajia kwa upeo mpya utafunguliwa na vijana wanaoandamana. Nguvu za kisiasa zitajaribu kujiweka sawa na kubuni njia za kuelezea nia ya watu wa Sudan. Maandamano nchini Sudan yalianza Disemba mwaka jana kwa sababu ya uhaba wa mafuta na chakula, lakini haraka aligeuka na kutoa madai ya kutaka Bashir aachie madaraka. Mapinduzi ya kijeshi hatimaye yalimwondoa madarakani siku kumi na moja zilizopita. Mamlaka ya jeshi la Sudani imesema Bashir alihamishiwa wiki iliyopita kwenye gereza kuu, na huenda wengi ya wale waliokuwa wakimtii nao wametiwa ndani au kuondolewa katika nyadhifa zao. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukukumbusha msikilizaji wetu wa Tanzania kwa pia matangazo haya yanasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea basi na habari muhimu za dunia. Marekani imetangaza tuzo ya mpaka dola milioni kumi kwa yeyote atakayetoa taarifa za kuzuia ufadhili wa kundi la wanamgambo la Lebanon la Hezbollah. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani ametangaza tuzo hiyo jana Jumatatu na kusema italipwa kwa wale wote watakaotoa taarifa kuhusu wafadhili wa, wa kundi hilo la Hezbollah pamoja na biashara zinazofadhili kifedha kundi hilo ikiwemo na benki zinazoratibu mihamala ya kifedha kwenda kwenye kundi hilo. Fedha hizo zitatolewa na Wizara ya Mambo ya Nje kupitia programu yake ya Reward for Justice ambayo mpaka sasa imelenga tuzo za fedha kwa taarifa zinazowezesha kukamatwa kwa magaidi wanaotafutwa. Hezbollah ilitangazwa kama taasisi ya kigaidi na wizara ya mambo ya nje ya Marekani hapo mwaka 1997. Vikosi vya Libya vya mashariki vimesema kwamba vitazidisha mashambulizi katika mji mkuu wa tripoli ambao uko magharibi mwa nchi na unashikiliwa na serikali inayotambulika kimataifa wakati idadi ya vifo katika maeneo ya mapambano yanayoingia wiki ya tatu ikifikia vifo vya watu 254 majeshi ya libyan national army lna ambayo yanamtii kamanda Khalifa Haftar yenye ushirika na serikali ya mashariki yameanzisha mapambano lakini yameshindwa kuvuka kusini mwa mji ambako kuna ulinzi mkali. Majeshi yanayotii serikali ya Tripoli yalirudisha nyuma majeshi ya LNA katika siku za karibuni katika kitongoji cha kusini cha Ain Zara ambapo ni sehemu kuu ya mapambano ambapo wanahabari wa shirika lahabari la habari la Reuters walitembelea na kusema licha ya kwamba LNA ilifanya mashambulizi ya ndege katika maeneo ya jeshi katika mji mkuu wa Tripoli. Na mwakilishi maalum wa Marekani katika maridhiano ya Afghanistan Zalmay Khalilzad amefanya ziara nyingine ya kikanda ambayo pia itampeleka mpaka nchini Qatar kwa mazungumzo mapya na Taliban yakiwa na lengo la kupata suluhisho la kisiasa na kumaliza vita vya Afghanistan. Kundi hilo la wanamgambo kwa haraka liliafiki taarifa hiyo kwa kusema lina nia njema katika mchakato wa amani ya Afghanistan na Marekani na kutarajia kuendelea zaidi pale pande hizo mbili zitakapokutana. Ziara hiyo imetokea wakati Washington ikiwa imesikitishwa na kuahirishwa kwa mazungumzo yaliyokuwa yakisubiriwa ya Afghanistan na Taliban ambayo yalipaswa kufanyika chini ya uwenyeji wa mji mkuu wa Qatar ambapo mkutano huo ungefanyika Aprili 20, mkutano wa siku mbili uliahirishwa katika dakika za mwisho baada ya maafisa wa wanamgambo hao kukataa uwepo wa ujumbe mkubwa wa Afghanistan wa wajumbe 250. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wakati dunia wiki hii inaadhimisha wiki ya chanjo duniani, leo tunalenga ugonjwa ambao unaweza kutokomezwa kabisa, kama ilivyokuwa kwa tetekuwanga, kama programu za kimataifa zilivyofanya katika ugonjwa wa kupooza. Lakini badala yake tunasikia kuwa ugonjwa wa surua umerejea na unasababisha athari kubwa. Mwandishi wa VOA Carol Person anaripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Surua ni ugonjwa ambao unapatikana kwa binadamu pekee, kwa hiyo unaweza kutokomezwa moja kwa moja kama ilivyokuwa kwa tetekuwanga. Lakini licha ya kuwepo na chanjo salama na inayofanya kazi vizuri, surua imerejea tena katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu, shirika la afya duniani WHO limeripoti kwa idadi ya kesi za surua zimeongezeka mara tatu zaidi kuliko ilivyokuwa mwaka jana. Barani Afrika hali ni mbaya zaidi, Afrika imeona ongezeko la asilimia saba ukilinganisha na mwaka jana. Dr Anthony Fauci, mkuu wa utafiti wa magonjwa ya kuambukiza katika taasisi ya taifa ya afya anasema nchini Madagaskar hali ni mbaya zaidi zaidimadagaskar you know, ina takribani ya vifo alfu moja na maelfu ya maambukizi. Taasisi ya Taifa ya Afya imeonya kwamba kushuka kwa chanjo ya surua kunasababisha lengo la ulimwengu la kuzuia ugonjwa kurejea tena, na mara hii kwa kasi ambayo inasababisha vifo, ikiwemo hapa nchini Marekani. Infected with measles will get an ear infection. Mtoto mmoja kati ya kumi ambaye ameambukizwa surua atapata matatizo ya sikio na huenda akawa kiziwi. Mmoja kati ya watoto ishirini wa atapata homa ya mapafu nyumonia. Mmoja katika watoto elfu huenda akapata tatizo la ubongo wake kuvimba kwa kile ambacho kitaaluma tunakiita ensefalitis, na mtoto mmoja mpaka watatu katika kila elfu moja huenda akafariki kusema kwamba surua ni ugonjwa mdogo, na hili si sahihi hata kidogo. Dr. Walter Orenstein katika kituo cha chanjo katika chuo kikuu cha Emory ametumia muda wake wote kufanya kazi kutokomeza ugonjwa wa surua, anasema hali ni mbaya zaidi katika nchi maskini. Unaanza na watoto ambao tayari wako katika hatari kubwa, huenda wana utapiamlo, huenda mifumo yao ya kinga nayo ina matatizo tayari, huenda wana uzito mdogo, na huenda hawana fursa ya kupata huduma za afya. Kwa hiyo surua ni ugonjwa unaoua sana una asilimia tisini ya nafasi ya kupata surua kama hujapatiwa chanjo na kama utakuwa na mawasiliano na mtu ambaye ana surua, anasema Dr. Rebecca Martin wa CDC katika idara ya afya ya ulimwengu, anafanya kazi kutokomeza surua barani Afrika. So so the, everybody... Martin anasema ni ugonjwa no unaoambukiza sana, unaweza kumpa mtu yoyote yule ambaye hajapatiwa chanjo dhidi ya surua. Suluhisho ni kupata dozi mbili za chanjo ya surua. Kuna haja ya kuwaelimisha wazazi kuhusu ugonjwa huo na chanjo zake. Ni muhimu sana kuifanya chanjo kuwa ni kipaumbele katika mifumo ya afya kote duniani. Dunia ina mambo. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante sana BMJ, lakini kabla msikilizaji kufika siku hiyo ya Jumamosi, labda ajiunge na sisi leo jioni kwenye matangazo yetu, ambapo katika kipindi cha wanawake tutazungumzia wanawake wa kisa Kimasai ambao wanaishi Longido huko Arusha kaskazini mwa Tanzania. Hawa kawaida ni wafugaji na wanazungumzia changamoto ambazo wanakabiliana nazo na pia wanazungumzia matatizo wanayowakabili katika kupata mikopo ili kuweza kuendeleza kilimo chao, ili kujikwamua kimaisha haya. Basi ni jioni katika matangazo yetu ya jioni, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Usikose kujiunga nami hapo jioni. Na tukiendelea na ripoti zetu kutoka kwa waandishi wetu, tunaelekea nchini Nigeria. Tunaelezewa kuwa hali ya usalama inazidi kudorora nchini humo, hali ni mbaya sana, licha ya ahadi zinazotolewa na kuhakikishiwa ulinzi na usalama wa raia na mali zao. Hivi sasa kila mtu anajilinda mwenyewe ili kuona kwamba ataweza kuepuka risasi za polisi, na vile vile washukiwa wa magaidi wanaendelea kushambulia na kuua raia kiholela. Mwandishi wetu wa Nigeria Collins Atohengbe anatupasha zaidi. Ukiondoka nyumbani kuenda kazi yako kawaida na umerudi tena salama, basi mpe Mungu mapongezi, kwa sababu moja ya hatari dhidi ya maisha ni matendo mabaya ya mapolisi waliopewa kazi ya kulinda usalama wa waraia. Wananchi wengi wanateswa vikali sana, wakati wale wasio na bahati nzuri wanakufa kufuata na polisi kuwapigia risasi, japokuwa hawana hatia yeyote wala kuwa wajinai. Lanre Adedi Ura ni mtengenezaji wa filamu, alikutana na mapolisi katika hali iliyomshtuka sana. I the noise. So right I turned back. Nilisikia kelele, nilipoangalia nyuma yangu niliona polisi mkike anampiga mjazito mmoja ndani ya gari sababu ya kukataa kumpa rushwa. Nilianza kurekodi anavyofanya yule polisi, na mara tu walirudi stesheni zao kuleta mapolisi zaidi, nikakubali kuwafuata kuenda stesheni, na hapo mambo yalibadilishwa na tulifungwa jela bila hatia. Mwenzake Gbenga Wosoro, ambaye walikwenda stesheni pamoja, alieleza maajabu waliofanyizwa. Tulipofika walibadilisha yaliyotokea na sema wongo, na walitutendea vibaya hapo stesheni. Walitupeleka koti, na tulipigwa nyororo na pelekwa gerezani ya Kirikiri kufungwa swala. So, hili lilikuwa wakati chache tu baada ya polisi kumuua kijana mmoja mjini Ifo, na watu kama kumi na mbili waliuliwa na wagaidi katika mkoa wa Benwe, katika mkoa wa Zamfara. mauaji tupu inaendelea kila siku, ijapokuwa serikali kutuma majeshi kuenda hapo. Na akiwahutubia maaskari, Vice Marshal Emmanuel Anebi, kamanda wa jeshi la anga, kawaambia kwamba We are still at the front line and..., bado tupo katika mstari wa mbele katika uwanja wa vita. Kwa hiyo ina lazima tuwe na wepesi, kwa sababu inawezekana kwa wagaidi kutushambulia. Hii ndiyo maana tusiwe kama hakuna utisho au hatari, na kuendelea kuwa tayari kupigana nao wakati wowote, combat readiness to guarantee security. Sasa katika mkoa wa Zamfara, wayatima wameongezwa idadi na elfu kumi mwaka huu tu, wakati watu wapatao Mia tisa walijeruhiwa wengine mia tano waliuliwa kufuata na uvamizi wa kwao na wagaidi. Inatarajiwa kuwa serikali ya shirikisho itajibu mwito wa watu kuzidisha ulinzi wa usalama wa raia. Kutoka Lagos, jina langu Collins Atohigbe, kwa idaya ya Kiswahili ya sauti ya Marekani. Naam. Na serikali ya Sri Lanka imesema kwamba mtandao wa kigaidi wa kimataifa ulihusika kwa njia moja ama nyingine kwenye utekelezaji wa mashambulizi yaliyotokea siku ya Jumapili kwenye makanisa na hoteli za kifahari nchini humo. Na kama mlivyosikia katika habari zetu, kwa kiasi cha watu mia tatu waliuawa na wengine mia tano kujeruhiwa. Ni mashambulizi makubwa zaidi kuwahi kutokea katika kisiwa hicho tangu mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kumalizika takriban mwongo mmoja uliopita. Mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mtaalamu wa masuala ya usalama Mwenda Mbijiwe akiwa Nairobi, Kenya na kumuuliza, je, kwa mtazamo wake anahisi kuwa vikosi vya usalama vilivyojishughulisha na ujasusi havikufanya kazi yake kikamilifu? Wenzetu hawa tangu, tangia enzi zile walipo, walipokuwa na vita, utakumbuka hata wakati mmoja katika taifa hilo hata rais wa taifa hilo amewahi dunguliwa na bomu la mshambulizi, alijitolea mwanga, akaja na baiskeli, akaruka pale mbele ya watu, akamua rais. Kwa hivyo eh, tangu vita hivyo viishe vile vita walivyokuwa navyo dhidi eh, ya Tamil Tigers na serikali Tangu vita hivyo viishe, ni kama taifa lenyewe lilienda katika ile tunaita sleep mode, waka- wakaweka e, gia ya kulala ikawa hawana hawana, hawana ile kumakinika katika usalama wao, na hasa e, wakati mashambulizi haya shambulizi yalipo, yalipo, e, hili lilipokuwa likipangwa na akapata ujasusi, ni kwamba hawakujukumika kuchukulia ujasusi ule kwa kwa maanani sana maanake. E, hawajapata mashambulizi kama hayo tangia tangia hizi zile ambapo walikuwa na vita hivi. Kwa hivyo pia tuseme historia imechangia e, e, namna ambavyo hawajakuwa na historia ya mashambulizi hayo, hata nchini India ama mataifa yaliyo karibu na nchi hiyo ya Sri Lanka, hapajakuwepo na matam, mashambulizi ya kigaidi sana kwa miaka iliyokaribia tangu bombe ile bombe ya ta au ami Mumbai ya ta ambayo ni bombi, hapajakuwa na mashambulizi katika eneo hilo. Kwa hivyo labda hawakuona kwamba likiwa tatizo kuu ama likiwa suala nyeti sana kutilia maanani uh, suala hili la ugaidi. Ikikumbukwa sio kitambo sana, kulikuwa na shambulizi, mashambulizi yaliotokea uh, kule New Zealand, uh, nchi ambazo na sasa Sri Lanka, nchi ambazo kihistoria hazijakuwa zikishuhudia ma, mashambulizi kama haya hii ina maana gani kuhusu mwelekeo ambao sasa ugaidi unachukua katika ulimwengu wetu sasa hivi ni kwamba ramani ya ugaidi inazidi kupanuka inapanuka kwa mataifa ha, ambayo zamani yalikuwa yakijulikana kwa ugaidi sema mataifa kama kule Palestina Israeli eh, maeneo kama Egypt lakini ramani hiyo sasa imesonga hadi kwa mataifa ambayo zamani hayakujulikana kwa ugaidi. Angalia mataifa kama Ubelgiji, angalia mataifa kama eh, New Zealand. Sasa hivi ndiyo Sri Lanka hiyo juzi umepata, wameenea mpaka mataifa kama Uingereza wamejipata katikati ya ya mashambulizi ya kigaidi. Kwa hivyo ramani hii inazidi kusonga mbele, ramani hii inazidi kupanuka na nafikiri itakuwa vizuri mataifa ya kisasa mataifa yetu sasa katika ulimwengu wetu yajua kwamba tishio la ugaidi ni tishio la ukweli, lipo, na taifa lolote kokote, wakati wowote linaweza likavamiwa na magaidi. Naam, huyo ni Mwenda Vijiwe, mtaalamu wa masuala ya usalama, akizungumza nasi kutoka Nairobi. Fuatao sasa ni muktasari wa habari. Watu nchini Sri Lanka wanaingia siku ya tatu bila ya kutumia mitandao maarufu ya kijamii baada ya serikali kuzima huduma hizo kufuatia mashambulizi ya kigaidi yaliyoua watu mia tatu na kujeruhi mamia katika siku ya Jumapili ya Pasaka. Marekani inaondoa ruhusa ya kutokuwepo kwa vikwazo kwa mataifa matano yanayonunua mafuta kutoka Iran ikiwa ni hatua ya kushinikiza zaidi Teheran kuachana na uchokozi wake wa kijeshi na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo CD, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwa heri na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.