Kutoka studio 15 hii ni voa express, hii ni voa express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa tarehe ni 25, na mwezi naon wa 4, mwaka wa 2019. Na, na jina langu Harrison uh, Kamau na mimi hapa ni BMJ Murithi, na kukaribisha kwa mikono miwili kwa VOA Express. Zimegonga saa tatu nusu hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, e, tunatumai kwamba utaendelea kuwa nasi kwa, kwa takriban dakika 30, e, wakati ambapo kama ilivyo ada tumekuandalia mengi kutoka e, maeneo mbalimbali mbali duniani, ikiwa ni pamoja na kimbunga Kenneth ambacho e, Kamau tunaarifiwa kwamba tayari kime shatua kimegonga maeneo mbalimbali mbali, kule Msumbiji. Kabla ya hapo kilikuwa kule Komoro. Tutakuletea mengi zaidi na vilevile katika vile, e, taarifa zetu tutakuletea makala kidogo kuhusu siku ya malaria duniani. Kweli kabisa, vilevile tutaangalia baadhi ya masuala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na baadhi ya mambo yanayokera katika maisha, katika kutangamana kwa uh, hapa na pale, kila siku katika maisha yote. Ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwanza kabisa, tuanze na mwenzetu hapa studio amejiunga nasi uh. Huyu ni mtangazaji mwandamizi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Abdu Shakur Abude. Umekuwa ukifuatilia yale ambayo yanaendelea kuhusu kimbunga Kenneth, tueleze. Ni nini kipya hasa kwa upande wa Komoro? Kwa hakika Komoro imekumbwa na hasara kubwa na maafa makubwa sana. Watu watatu wamefariki kulingana na Rais Asmani Azali aliyezungumza hii leo punde, na inaonekana kwamba hasara ni kubwa sana. Kisiwa kilichoathiriwa kabisa ni kisiwa cha Ngazija. Maanake tunafahamu kwamba Komoro kuna visiwa vine: Mayotte, Nzwani na Mwali, lakini Ngazija kimeathiriwa zaidi na Nzwani kidogo. M, ukiangalia picha na video tunazozipata ni kwamba miti imeanguka zaidi, mashamba yameharibika. Hasa ni kisiwa ambacho kinategemea sana ndizi na vyakula ambavyo vinaota kwenye miti. Wanasema kwamba nyingi vimeharibika kutoka kaskazini mpaka kusini. Unavyojua Shakuru, ni kwamba uh, kumekuwa kimbunga kingine, sio siku nyingi zimepita katikati ya mwezi uliopita, uh, nafikiri tarehe kumi na nne kumi na tano hapo kiligonga uh, hasa katika nchi ya Msumbiji. Ni nini ambacho tunajua sasa kuu kuhusu hiki kimbunga kilipotoka visiwa hivyo vya Komoro, kinaelekea wapi kwa hivi sasa? Kulingana na watabiri wa hali ya hewa ni kwamba baada ya kupiga kugonga Komoro jana usiku, hivi sasa kama tunavyoelewa inaanza kufika katika pwani ya kaskazini, kaskazini ya Mzumbiji ambapo tunajua ni jimbo la Cabo Delgado na kule kusini mwa Tanzania, watu wameanza kuchukua tahadhari na wataalamu wanasema kwamba kimbunga kinazidi kupata nguvu kikiwa baharini katika bahari ya Hindi hivi saa chache ilizopita kilikuwa kimepimwa katika kiwango cha tatu, yani kiwango cha tatu na wanahofia kinaweza kufika kiwango cha nne ambapo jo, ni, wimbi, ni mawimbi ma, uh, ni, ma, ni upepo mkali sana mm -hmm, mm -hmm. unaokwenda kwa kasi za karibu kilomita 140 na inaweza kusababisha hasara kubwa. Umezungumzia idaya idaya, imesababisha vifo vya watu elfu moja na hasara za dola bilioni mbili kulingana na benki kuu. Hii ilikuwa inafikiriwa itakuwa ni ndogo kidogo kuliko ile, lakini inavyoonekana hasara inayopatikana hasa kule Komoro inaweza kuwa na nguvu zaidi. Na Shakuri, hebu tueleweshe kidogo. Sasa tunapozungumza kwamba kinaendelea kupata kasi kikiwa katika kitengo ama kategori ya tatu, kama unavyosema imeondoka kwamba kwa. Sasa mahali ambapo tunangoja labda kitagonga na kuleta hasara zaidi ni, ni kwenye nchi kavu ya Msumbiji na sehemu fulani ya Tanzania. Sasa yeah, hatari imeondoka Komoro. Komoro imeshaondoka, hatari imeondoka kabisa. Kuna miji fulani ambapo kuna mafuriko mm -hmm. Lakini visiwa hivyo vinajulikana kwamba na mchanga wa volkeno, kwa hivyo maji yanaweza kukauka haraka zaidi lakini hatari kule Komoro imeshaondoka. uh -huh. Hivi sasa watu wanaanza kusafisha, wanaanza kutoa miti njiani bara zimeharibika na kadhalika. Lakini hivi sasa wasiwasi ni maeneo ya Lindi, Mtwara, Cabo Delgado, Pemba, ambapo watu sasa wana wasiwasi, wameshashuhudia upepo mkali unaoingia na mvua, na hapo kunaweza kuwa na mafuriko mengine. Na muda mfupi ujao tutajiunga na mwandishi wetu kule Tanzania kutupa mambo yalivyo katika, kama ulivyotaja kule Lindi na Mtwara na maeneo mengine ambayo uh, ni kusini mwa nchi ya Tanzania. Lakini uh, kabla hujaondoka Shakuru, tumekuwa pia tukijaribu kuz, kupata watu wa kuzungumza nao kule Moroni lakini inakuwa kwamba mawasiliano pia ni ngumu sana. Mawasiliano ni ngumu kwa sababu hakuna umeme mm-hmm. hakuna umeme. Hata wale wenye mawasiliano ambao wanatumia nguvu za nishati za jua wamepata tabu kwa sababu wanasema toka jana jua halijakuwepo, kwa hivyo zile betri za jua hazifanyi kazi. Kwa hivyo ni watu wachache kabisa ambao wana betri kubwa kubwa tunaweza kuwasiliana nao, lakini umeme hakuna na hivyo kuna tatizo. Tukushukuru sana Abdu Shakur Abud. Najua kwamba ukitoka hapa studio, naenda kufuatilia uh, hata zaidi. Tutawaletea mengi zaidi kuhusu ni nini ambacho uh, kimbunga hiki kimefanya, hasa hasara ambayo imesababishwa na kimbunga hiki, na ni nini ambacho mashirika ya kimataifa ya misaada na nini yanafanya, uh, maanake kukitokea kimbunga kama hiki ama athari kama hizi. mm -hmm. Bila shaka jumuiya ya kimataifa pia uingilia kati kama. Tuende kwa, tuende wapi, tuelekee Tanzania sasa. Asante sana, Abdi Shakur umeshasema kwamba kimbunga kimeondoka katika visiwa vya Comoros na sasa kinaelekea katika nchi kavu ya Tanzania na sehemu fulani ya Msumbiji. Tunaungana naye Dina Chahali akiwa Dar es Salaam. Dina, hebu tueleze, kuna tahadhari ama matangazo ambayo amefanywa kuhusiana na kwamba kimbunga Kenneth kinatarajiwa kufika kwenye nchi kavu wakati wowote? Dina, una tupata vizuri ukiwa Dar es Salaam? Inaonekana tutamfuta, tutamtafuta tena. Dina alikuwa kwenye laini lakini amepotea, si natumai kibunga yeah. Naam, tutajaribu kumpata tena lakini, Kamau, ni kama umesikia akieleza aki Abdu Shakur Abud kuhusiana yeah. na, na. Na, na kimbunga hiki, na ni hatari kubwa kwa sababu ya uh, nchi kama Msumbiji ambayo, kama nilivyotaja, inakuwa inagongwa ni kama wanasema double tragedy kwa Kiingereza, inagongwa kwa mara ya pili katika kipindi cha muda mfupi sana na sasa unajua kasi ndio kitu cha kushangaza. Wakati mwenyewe unasafiri ukiwa uh, ndani ya gari, unajua kasi ya kuanzia 140 km kwa saa hadi 200. Mm-hmm. Ile ni kasi kubwa sana. Na sasa upepo ukiwa unasafiri katika kasi hiyo, mwendo Yeah. huo pamoja na upepo na mvua, inakuwa kuna hatari kubwa pale. Sasa nilikuwa nikifikiria kama kwenye visiwa. Labda pengine unaweza ukakuta labda nyumba Ah. na magari yanaweza aka tupo hata kwenye bahari tupo kwa bahari kama ulivyosema, kwa kasi hiyo mm -hmm. Uh, ukifikiria tu kama tuseme gari kilori kikubwa kinatembea kwa mwendo huo kinaweza kusababisha hasara kubwa sana. Alafu kitu kingine, sijui kwa nini vimbunga vinaingia usiku. Unajua majira ya usiku kweli, labda hauoni, hauwezi ukajipanga vizuri. Naona Komoro kiliingia saa tatu za usiku, sijui uh, tukitakapompata Dina atatueleza wataalam, wanasema labda kinatarajiwa saa ngapi katika uh, kusini mwa Tanzania na kaskazini mwa Msumbiji. Labda tukimsubiri Dina, tusikilize eh, baadhi ya watu walivyoeleza wa hasa huyu mkazi wa Mtwara, eh, ameelezaje kuhusu eh, kimbunga hicho, maanake haya yasharipotiwa kwamba wamepewa wamepewa. Tunafahamishwa kwamba Dina yuko tayari. Dina Chahali, eh, hmm. Karibu tueleze moja kwa moja, hali ikoje? Hali huku kama mlivyosikia bado kuna tahadhari inatolewa. Wakazi wa Mtwara na Lindi wako katika tahadhari, wamejikusanya katika maeneo mbalimbali ambayo serikali imewaomba wakae kwa ajili ya tahadhari, lakini kwa mujibu wa mamlaka ya hali ya hewa bado tishio la kimbunga lipo na kwamba inatarajia kufika kesho nyakati za asubuhi, kitakuwa katika nchi kavu maeneo ya Msumbiji, umbali wa kilomita 237 kutoka eneo la pwani ya Mtwara. Nimekuwa nikiangalia hapa kwenye vyombo vya habari, Reuters ina ripoti kwamba kumekuwa na mvua nyingi katika kaskazini mwa mwa nini mwa nchi ya Msumbiji, na hapo kusini mwa Tanzania. Mvua hii tayari ina athari zozote, au watu tu wanajitayarisha? Aa, kwa mujibu wa watu kutoka Mtwara, athari bado za mvua sio kubwa, mvua ni za kiasi tu, inanyesha toka asubuhi, lakini katika majira ya mchana zilipoteaa. Kuna upepo mkali wa kiasi za kilomita 60 kwa saa, lakini bado wakazi wapale, wa pale bado wana tahadhari. Wavuvi nao ingawa bado wengine bado wanataka kwenda kwenye, kwenye, kwenye shughuli zao za uvuvi. Wakazi wengine bado wako katika maeneo ya tahadhari, lakini wamesema kwamba kwa mujibu wa hali ya hewa, kesho ndio inawezekana kwamba kimesogea zaidi katika pwani ya Mtwara kama anavyozungumza huyu mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa Agnes Kijazi kwamba kunaweza ukafikiri kwamba hakuna mvua kwa sasa, lakini bado athari za kimbunga zipo. Sasa unaona kwamba ni athari katika mifumo ya hali ya hewa, maeneo ambayo mvua ilitakiwa iwe imesha kuisha na pia ilisha katika katika maeneo hayo, watu wataanza kuona mvua. Kwa hiyo wanapoziona hizi mvua katika maeneo hayo sio mvua tena za msimu lakini ni mvua ambazo zimesababishwa na hiki kimbunga Kenneth ambacho kiko katika bahari ya Hindi. Dina, sijui kama kuna mipango yote ambayo mm, imesitishwa iliyokuwa imepangwa labda kulikuwa na mipangilio ya sherehe, shughuli ama chochote kile, mm, na serikali imetangaza kubadili, kubadilisha mipango Leo mkoani Lindi kulikuwa kuna sherehe za siku ya malaria duniani kitaifa ilikuwa zinafanyika mkoani Lindi, lakini mkuu wa mkoa wa Lindi Godfrey Zambi leo asubuhi amesitisha maadhimisho ya siku ya malaria kitaifa mkoani humo na atasimamisha shughuli zote za serikali katika mkoa wa Lindi na Ruvuma hadi Jumatatu wiki ijayo. Lakini pia tunasikiliza baadhi ya wakazi wa Mtwara ambao nao walikuwa wanafuatilia hizi tahadhari za hali ya hewa wakizungumzia jinsi ambapo wavuvi wanavyoendelea kufanya kazi zao pamoja na watu wengine ambao sasa hivi wanasemekana wanaikimbia maeneo ya Mtwara pale mjini karibu na bahari wanakimbilia maeneo ya nje kabisa ya mji ambayo wanaitwa Naliendele ambapo wanaona kama wao hata maasaaakuwa makubwa. Na hizo taarifa si tushazipata, lakini sasa tutafanya na sisi ndio maisha yetu ndio hapo huko, ila tunatoa tu tahadhari tukishashughulika shughulika asubuhi, tukipanda juu, basi twende sehemu zile ambazo wametuambia tukapumzike, ili tuangalie mazingira yatakuwaje. Basi uh, shukran sana Dina Chahali, najua pia yeah. Uli, kuna wengine ambao ulizungumza nao, labda tuwasikie tu kwa haraka haraka, maanake naona muda umekimbia yeah, yani kiukweli Mtwala leo tuna, tunapata shida yani, kwamba hatuna jibu kamili, kwa sababu hata mlorongo wa huduma madukani ni shida, kutokana na hii kauli tuliyopata jana kwamba leo kutakuwa na upepo mkali na pamoja na mafuriko. Kiukweli watu wengi sana sasa hivi ninavyokuambia, asilimia kubwa wako na riendele, yani ina maana gari ana riendele leo, stendi haikai abiria wengi, yani wanakimbilia na riendele, kwamba wanakimbia wengine Dar es Salaam, wanakimbia mnielewa, na kama unavyoona stendi Maduka kupata huduma ni shida, ni hali ilivyo kusini Jis. mwa Tanzania. Dina chahali, tukushukuru sana na kwa wasikilizaji ambao wanaendelea kufuatilia. Uh, tunafuatilia kwa karibu sana kimbunga hichi Kenneth na Dina, tunatumai kwamba katika matangazo yetu yajayo saa moja unusu utatuletea Jis. mengi zaidi, uh, hasa matayarisho na nini ambacho kitakuwa kimejiri. Shukran sana. Shukuru sana. Shukuru sana. Basi tupate habari nyingine za dunia. Rais wa Russia Vladimir Putin na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wamekutana ana kwa ana kwa mara ya kwanza mapema leo na kuwa hapa kuimarisha ushirikiano kati ya mataifa yao katika kukabiliana pia vilevile vile na ushawishi wa Marekani. Mkutano huo uliofanyika katika mji wa bandari wa Vladivostok unajiri wakati ambapo Kim na rais wa Marekani Donald Trump wamekuwa na mvutano kuhusu uzalishaji wa zana za nyuklia. Rais Putin naye amejitokeza kama mdau muhimu katika maswala mengine ya kimataifa. Viongozi hao wawili wamepatiana mikono huku wakitabasamu kabla ya kuanza mkutano huo ambao umechukua um, saa mbili. Makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden ametangaza kwamba atawania uraisi katika nchi hii ya Marekani katika uchaguzi wa mwaka ujao. Mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 76 alitangaza azma yake kupitia mtandao wa Twitter na vilevile vile kupitia video fupi ya dakika 3 na nusu na kusema kwamba hawezi kukaa kimya na kumtazama rais Trump akibadilisha mwelekeo wa Marekani. Hata kabla hajatangaza kwamba angegombea, Biden mwenye uzoefu mkubwa wa kisiasa amekuwa akiongoza katika uchunguzi wa maoni kati ya wagombea wengi ambao wamejitokeza kutafuta tikiti ya chama cha Democratic. Maafisa wa usalama wa Sri Lanka huu wametoa taarifa zaidi kuhusu washukiwa wa mashambulizi ya mabomu ya Jumapili ya Pasaka, wakisema ni kundi la watu wenye masomo ya juu. Msemaji wa polisi amesema jumla ya watu watatu wamekamatwa hivi leo. Idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya Jumapili sasa imefikia watu 359. Takriban washukiwa 76 wanazuiliwa na maafisa wa usalama wakiendelea kuwahoji. Serikali imeongeza kwamba washukiwa wa mashambulizi hayo mabaya ya bomu wanaonekana kutoka familia zilizojimudu kifedha na polisi wa Pakistan leo wamesema kwamba watu wasiojulikana waliokuwa wamebeba silaha wamempiga risasi na kumuua mwanamke mmoja aliyekuwa akitoa chanjo dhidi ya polio ya kwa watoto. Kitendo hicho kilitokea katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan, ambapo watu wenye silaha walikuwa kwenye pikipiki walifiatua risasi. Uh, timu ya watoa chanjo. Mwanamke mwingine aliyekuwa anatoa chanjo kwa watoto alijeruhiwa vikali vibaya katika shambulizi hilo. Polisi wanasema, tangu kampeni za kutoa chanjo dhidi ya polio kwa watoto kuanzishwa mapema wiki hii, watumishi wa afya watatu wameuawa. unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, tukisafiri polepole, ikiwa ni mwendo wa saa nne kasorobo saa za hapa Marekani upande wa mashariki, na kule Afrika mashariki bila shaka ni Afrika saa kumi na moja imebaki dakika kumi na tano Afrika Mashariki, hasa katika eneo la uh, uh, Tanzania na Kenya. Sasa, na vile vile Uganda, bila shaka sasa, kama kumekuwa na habari za aina mbalimbali mpaka kufikia sasa, hatujataja kwamba ni, ni siku, siku ya malaria duniani, siku muhimu sana. Ikiwa siku ya malaria duniani ni kwamba Kenya bado inakabiliana na vifo vinavyotokana na ugonjwa huo wa malaria mm -hmm. licha ya serikali kuna pamoja na washikadau uh, wa afya kusambaza viandarua vya kuzuia mbu na kila mama mwa, mwa, kwa kila mama mja mzito na pia mtoto wa umri wa miaka mitano, basi kwa nini idadi ya maambukizi bado inaendelea miongoni mwao? Amina Chombo amehudhuria hafla ya siku ya malaria. Uh, karibu sana kwenye VOA Express, hebu tueleze siku hii imeadhimishwa vipi? Nam shukran sana, siku hii ya malaria ulimwenguni ambapo E, mataifa mengi tu ulimwenguni zaidi ya mataifa mia moja huwa yanakabiliwa na ugonjwa huu wa malaria. Kenya, uh, ugonjwa wa malaria ni kati ya magonjwa mawili makuu ambayo yanasababisha Uh, vifo hapa nchini Kenya ikiwa kote ulimwenguni yeah. Uh, idadi ya watu mia nne thelathini na tano alfu hufariki kutokana na malaria uh -huh. Hapa nchini Kenya tuko na takriban watu elfu kumi na saba hufariki kila mwaka, na ukiangalia katika masuala haya malaria yanatofautiana kutokana na sababu, kutoka eneo moja hadi jingine katika no, upande huu wa pwani sawia na ule upande wa ziwa Victoria, wao sababu ya majimaji na nimepata fursa ya kuweza kuhudhuria moja ya hafla ya siku hii ya malaria ambayo imefanyika kusini mwa pwani ya Kenya, eneo ambalo limeathirika zaidi eh, na malaria katika pwani ya Kenya kutokana na majimaji ule unyevu eh, na pia kuwepo kwa misitu katika eneo hili uh -huh. Na shughuli kubwa ambayo imefanyika leo, kila mmoja aliyefika pale, hata mimi imepata fursa ya kupimwa uh, viini za malaria, ilikuwa hiyo ni moja ya jukumu la kuadhimisha siku hii uh -huh. Na wengi wa wale ambao wamepimwa wamepatikana kuwepo na, uh, ini za malaria hasa wale watoto wa chini ya umri wa miaka mitano. Ana juhudi nyingi zimefanywa, lakini bado kuna tatizo, mojawapo ikiwa ni kujikinga na pia watu kutumia zile dawa zinazohitajika, kama anavyoeleza Bi Kristi Mvuri ambaye ni shujaa katika vita dhidi ya malaria. Hebu tumsikilize Bi Kristi. Unapopewa ile dozi ya malaria ni lazima sana na ni muhimu kuzingatia kutumia dawa kulingana na maagizo ya daktari. Wengine wetu huwa wanaachia katikati, anaposikia kwamba amepona, basi anaachana nazo zile dawa. Na la muhimu sana ni kukinga malaria, hilo ni jukumu la mtu binafsi. Daktari hataweza kuja nyumbani kwako kuona kwamba mazingira yako yako vipi. Anakupatia ile elimu ama kuhamasisha, lakini lazima uchukue, uchukue ile hatua kama mtu binafsi kuona kwamba umeweza kuweka mazingira yako safi pale nyumbani. Nam Amina, na na nani mwingine umezungumza naye? Nam, pia nimezungumza na wananchi, hasa akina mama wale ambao walikuwa wamekuja pale na watoto wadogo mmoja alikuwa na mtoto wake wa miaka mitatu, mwingine watoto wake wamekuwa, lakini wananieleza kwamba ndani ya nyumba yao kila mara wao hufika katika kituo cha afya kutibiwa malaria. Nikauliza ni kwa nini, kwa sababu serikali na wasikadau wanatuambia wamepeana meti nyingi sana za bure na wameneleza sababu zao. Mmoja ameneleza ame kwamba mm -hmm. Mbali na kwamba kuna ule lifestyle ya mashambani ma, ikifika usiku watoto wanacheza nje mm hiyo -hmm. ni moja ya sababu ambayo inaambukiza. Jingine ni kutokana na joto. Hata hivyo kunao wale ambao wamepimwa na wakawa hawana malaria na wamethibitisha hili nilipokuwa nikizungumza nao. Bila shaka hatutapata na... bila shaka, bila shaka, fursa ya kuzungumza ya kuweka sauti yake, lakini Amina natumai kwamba uh, unaangalia kwa undani zaidi na utuletee habari hiyo katika matangazo yetu ya baadaye. Kamau, kweli kabisa. Na tunapoendelea na Vue Express, kabla ya kuingia kwenye muziki, pia ni washukuru baadhi ya wale ambao wanaendelea kutusikiliza kupitia mtandao wetu wa Facebook na kuona Kariukindesh ukiwa kule Kenya, Baga Karim, Moses uh, Kiyungu, uh, Agosti Masawe, Moses Kiungu, Jumal Kibala, miongoni mwa wengine pia, Emmanuel na Batala. Nasema asanti sana kwenu nyinyi, mnaendelea ku tegea, tegea kupitia VOA Express mtandao wetu wa Facebook. Na kwa sababu hiyo basi, kwa sababu wao wametutumia uh, risala nzuri hapa, mimi naona tuwachezee kibao, na ikikumbuka kwamba ni Thursday basi ni muhimu tufanye TBT. Alafu leo pia nataka kumwambia mwanangu yule <laughs> kijana wangu anaitwa Banner. <laughs> zaidi ya miaka 25. <laughs> Happy birthday kwako, Natumaya, Banner. Natumai Banner. Anasikiliza VOA Express gani kama <laughs> Unaenda kule jamaa wako Saifo Mabuse, hot sticks, anasema tiza tuende south Africa, twende kasi. Bia mambo moto sana hapa studio nambari 15 tuna kuporomoshia mziki hapa lakini, umesema ni TBT, manake tumesafiri moja kwa moja mpaka South Africa. South Africa Africa, na tunarudi katika siku za nyuma, muziki iliyovuma wakati ule. Aha, na kumbukumbu kumbu, kweli ni nyingi. Nakumbuka nyimbo kama hizi za kina mabosi zinakumusha, uh, zile tape zile kaseti eh? Aha. Kwa kweli mtu alikuwa akipima wimbo wenyewe na kalamu, unakumbuka, ukizungusha hivi, na unajua kabisa wimbo namba tatu unakujia wapi eh? Vizuri sana kabao. <laughs> Natumai sana kijana huyu ambaye anasherekea birthday anaitwa Bana, special dedication ni kwake. Najua kwamba nyimbo kama hizi labda hatafurahia lakini lakini, ukweli, uh, wa mambo ni kwamba hizi ni nyimbo zilikuwa zinapangwa zikapangika, ndipo alikuwa nazali kwa nazaliwa kule. Kwa hivyo sasa wajibu, zina maana fulani <laughs> <laughs> ajue kwamba babake alifurahia hizo nyimbo. Ndivyo hivyo, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mpango huu leo ukiendeshwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Harrison Kamau, na tukitoka kwa masala ya muziki, naona moja kwa moja twende kwa Kero ambako wanasiasa fulani wamekuwa kwa muda mrefu wakijihusisha na imani za ushirikina uh, kutafuta nafasi za uongozi huko, ni katika nchi ya Kenya, au pia kutumia pesa ili kuwashawishi uh, wananchi. Tutamsikia huyu Sifa Athman ambaye amezungumza na mwenzetu Josephat Kioko akisema ni vipi kasumba hiyo inamkera sana. Unaamini kwamba kupita kwako kura, lazima uwe umechanjwa, lazima uwe umeenda kwa mganga lazima ukuwe we ni Illuminati, lazima ukuwe na dhana fulani ile ya kimapepo. Kiongozi wa watu huwa ni mwito ule kwa sababu ile ni mwito na interest yake atafanyia watu mazuri. Dhana zao ni kwamba kiongozi anayepita, anayefaulu lazima aende kwa uchawi, lazima aende kwa uganga, lazima akuwe na nguvu za kimapepo ndio apite. Ao si viongozi hao, na kusema kweli si kiongozi wa kuweza kukusaidia wewe kama mwananchi wa kawaida, kwa sababu nguvu zake na dhana yake, kwanza imani yake ilikuwa kwa yale mapepo. Kiongozi ni yule ambaye kwamba mimi ninaweza saidia watu na ni mwito kwa hivyo hizi pesa za kuwa mtu anaenda kwa mganga ndio atengenezewe pesa aletee wewe mwananchi, ndio sasa akuchanganye kidogo na kukutishia, ndio uweze kukuwa na ile imani ya kumpatia kura kwa kumwogopa. Wewe kula hizo hela, alafu unamwacha tu hivo, unafuata yule kiongozi mwenye umechagua wewe mwenyewe, mwenye uko na imani naye kwamba atakufanyia haki yako kama mwananchi wa kawaida. Sasa stori kama hizo tunasikia, na ziko komoni kwanza, haswa wakati huo wa siasa. Siasa unasikia mtu lazima aende kwa mganga. Hizo ni dhana tu, lakini watu lazima wa, waamini Mwenyezi Mungu na ujiamini kama kiongozi. Kama kweli wewe ni kiongozi na unataka kufanyia watu makubwa, kama hujiamini kwamba unaweza pita sasa wewe hufai basi kuwa kiongozi, kwa sababu imani yako tayari wewe iko chini. Kwa nini sasa una lazima uongoze watu? Sasa hao viongozi kama hao ndio unapata wanakuja kujingeji katika corruption, kwa sababu huyo kiongozi hakuwa na interest ya kusaidia watu, hakuwa na interest ya hiyo uongozi, bali ni mapepo na watu kumshawishi ndio sasa aingie kwa ile uongozi. Ni kero kabisa hii, kwa sababu viongozi wengi sasa utapata wanakuja kukuwa viongozi ambao hawakuwa wanafaa kuwa kiongozi, ndio utapata wanapora mali za umma. Hakuna kitu yoyote wanafanyia wananchi. Dhana zao zile wanazoamini za kimapepo za kiuganga zinawasukuma, kwa sababu ya nafsi zao kibinafsi za kujifaidisha wenyewe. Haya ndio mambo ya kero langu. Najua kama mambo wa, kuna mambo ambayo watu wawapendi, hata we, najua kuna mambo ambayo upendi tu jumla, kwamba upendi tu, kweli kabisa. mm -hmm. kama yanakera katika maisha ya kila siku, na kinachokukera labda mwingine akimkeri kwa hivyo ina, inakuwa ni ni mambo tofauti, ni mambo, ni kulingana na jinsi ambavyo unapendelea haya. mm -hmm. Tuangalie swali ambalo tumeuliza. Tuliuliza swali la semanini ilikuwa linaendana na siku ya malaria, kuuliza: je, wewe unajikinga malaria vipi? Ehe, haya, wamejibu wame, kwa kiasi wamesema Uh, na mimi natumia mosquito net. Huyu ni Tumsifu Biangamu anasema: natumia mosquito net, napuliza dawa, naangamiza na zalia za mbu na, na, na, na kujipulizia dawa ya kufukuza mbu ili wasiniume kwenye mwili <laughs> Lakini inaonekana wengi wanakubaliana kwamba neti ndio itumike zaidi katika kujikinga dhidi ya mbu wanaosababisha malaria. Na kabla ya kutamatisha uh, leo nchini Kenya gumzo kubwa ambalo linakuchekesha pia ni lile la nyumba. Wanasema kwamba kila yote anayetaka nyumba itakuwa ni mambo ya bahati nasibu, baada ya kuchangisha pesa kutoka kwa mishahara yao, baada ya kukatwa mishahara ya kujenga nyumba e, wanasemekana kwamba watakaopata nyumba watafanya bahati nasibu ba. Haya, ndio hayo tuliyonayo kwa leo, tuna yale ambayo yanatanda kwenye mitandao ya kijamii. Unaweza kuangalia mengi zaidi kwa kuingia kwenye ukurasa wetu zaidi kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook tovuti yetu www VOA Swahili.com. Kutoka hapa Washington ni mshukuru msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud na waelekezi hapa studio, pamoja na mwenzangu Harrison kama jina langu BMJ Muridhi. Siku njema.