Sana ni mchana katika studio ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa mbili usiku Afrika ya Kati. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji nimi Patrick Duiman. Rais Azali ya ya Sumani wa Komoro leo amesema kwamba upepo mkali wa mwendo wa kilomita 140 kwa saa uliosababishwa na kimbunga Kenneth umeua watu watatu. Kimbunga hicho kilisababisha pia kukatika kwa umeme katika kisiwa cha Ngazija ikiwa ni pamoja na mji mkuu Moroni na katika kisiwa cha pili kwa ukubwa cha Nzwani. Alasiri ya leo, kimbunga Kenneth kilikuwa kinatarajiwa kuwasili kaskazini mwa Msumbiji mwezi mmoja tu baada ya kimbunga Idai kusababisha vifo vya karibu watu mia sita na hasara kubwa ya mali. Kimbunga Kenneth kinatarajiwa pia kuathiri, kuathiri sehemu za kusini mwa Tanzania ambako watu waliondoka kutoka maeneo ya pwani na kujielekeza kwenye maeneo ambayo ni salama. Shirika linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch leo limewaomba viongozi wa Msumbiji kuwafungulia mashtaka maafisa wa serikali wanaoshukiwa kuwanyanyasa kingono maelfu ya wanawake walioathiriwa na kimbunga Idai, kulingana na Human Rights Watch, viongozi wengi wa mitaa katika wilaya ya Namatanda walilazimisha wanawake kutenda nao ngono ili waweze kupata mfuko wa mchele au waorodheshwe kupokea misaada ya chakula. Umoja wa Mataifa uliomba wafadhili kutoa dola milioni 282 za kugharimu misaada ya dharura nchini Msumbiji katika miezi mitatu ijayo. Hiyo, unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ubalozi wa Marekani mjini Colombo, Sri Lanka umeshauri raia wa Marekani kutojielekeza kwenye maeneo ya ibada nchini humo katika siku zijazo, baada ya taarifa kutoka kwa maafisa wa usalama wa Sri Lanka kwamba mashambulizi mengine ya kigaidi yanaweza kutokea. Tahadhari hiyo imetolewa siku chache baada ya magaidi wa kujitoa mhanga kushambulia kanisa za Wakatoliki na hoteli za kifahari Jumapili ya Pasaka na kuua watu 359. Hayo yakiarifiwa, waziri wa ulinzi wa Sri Lanka Hemasiri Fernando leo amejiuzulu kufuatia ombi la rais wa nchi hiyo Maithripila Sirisena ambaye alimtaka ajiuzulu kwa kushindwa kuchukua hatua za kuzuia mashambulizi ya Jumapili kutokea. Rais Sirisena alimwomba pia mkuu wa polisi Pujith Jayasundara kujiuzulu. Taarifa zinasema kwamba idara za upelelezi za nchi jirani ya India zilitoa tahadhari mara kadhaa kwa maafisa wa usalama wa Sri Lanka, zikieleza kuwa zina habari za uhakika kwamba kundi lenye itikadi kali za Kiislamu la Sri Lanka National Thowfik Jamaat lilikuwa linapanga mashambulizi ya kigaidi. Kundi la kigaidi la Islamic State limedai kuhusika katika mashambulizi ya kigaidi ya hapo Jumapili. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye mgogoro kati ya Afghanistan na kundi la Taliban leo ameelezea masikitiko yake baada ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kuonyesha kuwa majeshi ya ushirika yanayoungwa mkono na Marekani yaliua raia wengi kuliko wapiganaji wa kundi la Taliban. Ripoti hiyo iliyotolewa Jumatano imesema vikosi vya kimataifa na vile vya serikali ya Afghanistan viliua zaidi ya raia mia tatu mnamo miezi mitatu ya mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa. Mjumbe maalum wa Marekani Zalmai Khalilizad amesema, tunasikitishwa sana na mauaji ya raia katika operesheni za kijeshi. Hatujawahi hata siku moja kulenga raia wasiokuwa na hatia. Khalilizad amesema suluhu ni mkataba wa amani. Ametoa wito kwa kundi la Taliban na serikali ya Afghanistan kushirikiana ili mwaka huu uwe mwaka wa amani na polisi wa Pakistani leo wamesema watu wasiojulikana wenye kubebelea silaha wamempiga risasi na kumuua mwanamke mmoja aliyekuwa anatoa chanjo dhidi ya polio kwa watoto. Kitendo hicho kilitokea katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Kenneth Bwire, Patrick Duimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaangazia kimbunga Kenneth kilichotabiriwa kupiga visiwa vya Comoros, Msumbiji na Tanzania. Sehemu ya pili, tutaangazia siku ya maadhimisho ya ugonjwa wa malaria na juhudi za sasa zinazochukuliwa kukabiliana na ugonjwa huo. Mimi ni Kenneth Bwire. Taarifa za kimbunga Kenneth kupiga visiwa vya Komoros, Msumbiji na Tanzania zimesababisha wasiwasi mkubwa katika nchi hizo, hasa baada ya kutokea kimbunga kingine Msumbiji, Malawi na Zimbabwe kwa jina Idai, ambacho vifo kilisababisha vifo na uharibifu mkubwa wa mali wakati kilitua nchi hizo tatu. Taarifa za awali zilieleza kwamba kimbunga Kenneth zil, il, kilikuwa kikivuma kwa kasi ya kilomita zaidi ya mia mbili kwa saa, kikilenga pwani ya Tanzania usiku huu. Katika visio vya Komoros, uharibifu mkubwa tayari umeripotiwa, paa za nyumba zikiharibiwa na majengo ambayo hayakuwa imara yakibebwa na upepo. Nchini Tanzania, tahadhari imechukuliwa na kuhamasisha wakazi wa, wa Mtwara, Lindi na Ruvumba, sehemu zilizo karibu na pwani hadi maeneo yenye mwinuko wakipiga kambi katika uwanja wa ndege na kambi ya jeshi ilikuja hali ilivyo wakati huu. Sasa nimezungumza na mwandishi wa runinga ya Channel 10 Adam Michael Malima akiwa Mtwara, anayeanza kwa kueleza hali ilivyo katika sehemu hiyo A, ni kwamba kwa hapa mkoani Mtwara, kuanzia majira alfajiri ya leo mvua ndogo ndogo zilianza kuonekana kama ambavyo watabiri wa hali ya hewa walijuza umma siku ya jana, kwamba leo kingetokea kimbunga na upepo mkali ambao utaambatana na mvua kubwa pamoja na radi. Mvua hizi ndogo ndogo zilianza alfajiri mpaka majira ya saa saba anaongea, mvua zilikuwa zinaambatana, mvua ndogo ndogo zikiambatana na upepo upepo ulianza majira ya asubuhi kwa kasi, ukivuma kwa kasi ya kilomita ishirini kwa saa, lakini baadaye ukaenda ukaongezeka kilomita arobaini kwa saa. Hadi majira ya saa saba mchana, kwa saa za huko Afrika Mashariki, ulikuwa unavuma kwa kasi ya kilomita sitini kwa saa, lakini mpaka tunapoongea hivi sasa, hali ya hewa imetulia, upepo au vumi, ni upepo wa kawaida tu, na mvua zimekatika kabisa. Hakuna madhara yoyote ambayo yameweza kutokea wakati mvua hizi zikinyesha, lakini kutokana na tahadhari iliyotolewa mapema jana, wakazi wa mkoa wa Mtwara walishauriwa kwamba waende katika maeneo yenye miinuko minu na kusogea mbali kidogo na bahari. Wakazi walifanya hivyo na kusogea katika maeneo yenye miinuko. Wengi walienda katika uwanja wa ndege wa Mtwara, wengine katika maeneo mengine, ndugu na jamaa na marafiki ambao wako katika sehemu za miinuko. Wengine wameenda kwenye kambi za jeshi ili kujinusuru na kutazamia hali jinsi itakavyokuwa. Unaposema kwamba mvua za rasharasha zimeanza kunyesha mapema, je, huu unaambatana na utabiri kwamba walitarajia mvua za awali rasharasha kidogo, halafu usiku labda ndio kimbunga kitatua, ama maafisa na watabiri wa hali ya hewa wanasema ndio mwisho? Maafifa wa hali ya hewa tangu wa jana wanaripoti kwamba mvua go zitajua kuwa zinaanza sa, majira saa tatu asubuhi, lakini haikuwa hivyo, zilianza mapema kabla ya muda ambao amba ulitabiliwa na kwa kwamba ulikabili pia kimbunga chenyewe kingesika mkoani Mtwara majira saa sita mchana, lakini mpaka majira hayo kimbunga akijaasili mkoani Mtwara na badala yake mvua ndogo ndogo na upepo huo ambao ulikuwa unavuma kwa kasi ya kilomita sitini uh kwa saa. Taarifa ambazo zinatolewa sasa kutoka kwa maafisa wa mamlaka ya hali ya hewa wanadai kwamba tuendelee kusubiri kimbunga hiki kipo wanasema kwamba kimeelekea kusini mwa Tanzania, yaani kuelekea mchi jirani ya Msumbiji wana toa taarifa zozote kwamba huenda maeneo yaliyotabiriwa awali labda yakaepuka ama bado yapo katika hatari. Tahadhari imeendelea kutolewa kwa wakazi wa maeneo hayo ya kuchukua tahadhari na kusikiliza mamlaka ya hali ya hewa kwamba kutatokea nini baadaye, lakini kwamba wanavyosema kwamba inaweza ikatokea baadaye kutokana na hali ya hewa. Lakini jinsi ilivyo sasa, hali ya hewa imetulia, lakini wenyewe watabiri wa hali ya hewa kwamba hii hali inaweza ikatokea lakini kitarajiwa kwamba mpaka badala saa saa sita hiyo o, kutotokea akatarajiwa kwamba saa tisa pengine ingetokea, lakini mpaka sasa hivi hali ya hewa ni shwari na taarifa zinazotolewa kwamba tuendelee kusubiri kusubiri hali jinsi itakazokuwa. Vyombo vya habari ndani ya Tanzania vinaripoti vipi kuhusiana na kimbunga hiki? vinaripoti kwamba hii hali Yeah, inaendelea na inawapa tahadhari wananchi kuwa makini, kuendelea kuchukua tahadhari katika maeneo ambayo yameainishwa na mamlaka ya hali ya hewa kwamba yatakumbwa na kimbunga hiki. Wakati kuna taarifa za kuonyesha ishara za afueni zinazoashiria kwamba huenda kimbunga Kenneth kikakosa kupiga pwani ya Tanzania, wakazi wa sehemu hizo bado wana wasiwasi mkubwa. Sijawa Omar ni mmoja wao. Wasiwasi hupo manake siu ni na nadhaa, maana napotokea matukio kama haya, lazima ka madhara yatatokea, athari nyingi itatokea, hasa ukizingatia sisi kwenye matukio kama haya kina mama na watoto ndio ambao tunaathirika zaidi. Mm -hmm. kwa sababu tumeona baadhi ya wenzetu wanaumiza, wamekimbia tangia ile jana, baada ya kupata hii taarifa, wanaalamikia mwanangu. Um, simpati wangu sijui hata yuko wapi. Kwa hiyo ukiangalia sehemu kubwa ambao tumekusanyika kwenye hizi kambi ni akina mama, yaani uweza kukuta robo tatu ni uh, akina mama na watoto, wana baba ni wachache sana. Kwao madhara yapo, anapotokea lazima tutategemea majanga, ikiwemo labda vifo vitatokea, kupoteza mali. Kwa hiyo vitu kama ambavyo hatuwezi hatuwezi kutarajia vitokee. Na wakati mlikuwa mnatoka nyumbani, mkija katika maeneo ambayo mnaona ni salama, mlikuwa mnabeba vitu gani? Mnaacha vitu gani nyumbani? mtu kwa sababu unavyotokea matukio kama hili, nakuwa hujajiandaa kwa lolote, maana sio kama sherehe mtu utajiandaa tarehe fulani na jambo fulani. Yaani, wengi wetu tumechomoka kama tulivyo, kwa sababu mpaka kumbuka hili useme kula au kumbuke labda uweke, uchukue pembeni kwa ajili ya mtoto, hiyo inakuwa ngumu. Yaani tumetoka, umemnya kuwa mtoto mgongoni, unasalimisha kwanza usalama, sio la kula baadaye. Kwao hatukutoka labda tumebeba labda vitu gani, baadhi tu alichukua mchukua mikeka. Unajua kabisa mnapoenda kwenye kambi, itakavyotokea nitalikabili kama kulala au vipi hii ndo hivyo, mtu ambeba tu mtoto wake mgongoni, basi tena ka tumekakaa hatuja kula na mtu mwingine aa, mjaekua kijuisi chake kimoja kijuisi, basi ndo hivyo, lakini sehemu kubwa hatubeba hata chakula. Na huko mlikokwenda wewe binafsi huko sehemu gani? Na huko mlikokwenda mnapata msaada? Msaada tuliopata huu kwanza tu wakusema tutoke kwenye makazi yetu, kwa sababu asilimia kubwa walisema, wale wananchi ambao wanaishi wanaishi jirani na kuna nini sehemu za bahari, yaani wapo kando kando kando kando ya bahari. Ndiyo, kwa sababu ilivyotangaza lisema hii ita- itachukua athari kubwa, labda kwa maeneo yale ambao wananchi waishio kando jirani na bahari na wale ambao wanaishi pembezoni, kwa sababu wanasema ili inaweza ingekuwa mvua kubwa, radi na nini, kwa wale wananchi ambao wanaishi mabondeni waondoke na wale wapo jirani na bahari waondoke, kwa wananchi wengi ambao wanaishi kwenye maeneo hayo, ndiyo kiigia kwenye ma ndo tulikuwa kuzungumza kwa maeneo hayo. Kwa hiyo kwamba kwanza, kitendo cha kutuambia tu serikali muondoke sehemu hiyo, tumeona msaada mkubwa sana kwa sababu tulikuwa hatujui lolote, na ni elimu tosha kwetu. Tumejua kwamba kumbe sehemu hii iliyokaa ni salama, kwa sababu kitu kinavyotokea hatujui kwamba kitakuwa kwenye maeneo gani au kitamfika nani, lakini tukajua kwenye mkusanyiko huu serikali, sababu wamekuwa na utaalamu zaidi, wamejua kwamba eneo hili kwa watu watakuwa watakuwa salama kwao. Msaada tunaopata ni mkubwa sana kwetu. Mlikuwa mnasafirishwa na mwingine labda serikali eh, kwamba labda waliandaa chakula? Hapana, kwa sababu ikijiandaa, e, tukio kama hilo serikali ilikuwa haijajiandaa, ila tumepatiwa tu msaada kwa kuwa sehemu ambayo ni salama. Mlikuwa mnasafirishwa au mlikuwa mnajisafirishwa? Usafiri gani mlikuwa mnatumia? Wengine walikuwa wanajisafirisha, wengine ndio walikuwa kama kunani wanasafiri. Ni kwamba wakiona tu usafiri. Na ni kama gari ziona wananchi vile inawachukua, lakini wenyewe walikuwa wanajihamia wali zile bodaboda na nini wanakuja afu na wengine ambao labda wamsikia, wako vizuri, wana usafiri wao private, walikuwa wanakuja na private usafiri. Lakini hata kwa, kwa, kwa mtindo huu, unapoangalia hali ya hewa hivi sasa, mahala ulipo, unapoangalia labda mawingu, hali ya hewa, una bado ile hofu uliyokuwa nayo, ama hofu inapungua? Hofu bado ipo, kwa sababu kumekuwa na kwamba hii itadumu labda kwa takriban siku mbili, kuna maneno yale ya lea kwenye mitandao na nini kwamba hii hali itadumu kwa ndani ya siku mbili, na wengine wakasema kwamba itaishia saa tisa za alfajiri, ambayo ni kesho. Ijapokuwa taarifa za serikali zilitoka, itaishia saa tisa asili hii, lakini tunasema hapana, hii endelevu. Lakini bado kama ni binadamu, kati mazingira yale, wa hii hali kwa furaha kabisa kwamba hali imetoweka. Tuko tunasema sawa, mpaka dakika yetu, namshukuru Mwenyezi Mungu, tunasema Asante, ameweza kutusimamia, lakini bado tunapatwa maufu, tunajua hatujui, mm, siu kitatokea, ninakija pokuwa tumemakwetu, tunajua kabisa kwamba hii hali hatuwezi kuwa kabisa kwa asilimia mia moja kusema amani ipo, ila mpaka kwa hatua hii tuliopo sasa hivi tunashukuru Mwenyezi Mungu, ndo mweza wa yote. Nam nisijawa Omar, mkazi wa Mtwara. Lakini mkuu wa mkoa wa Mtwara, Gilasius Viakanwa, ambaye muda mfupi uliopita ameagiza watu waliokuwa wamepewa hifadhi katika uwanja wa ndege na katika kambi ya jeshi kurejea makwao, anasema mikakati ipo ya kutosha kukabiliana na athari zinazoweza kuletwa na kimbunga Kenneth iwapo kitapiga sehemu hizo usiku huu au kesho. Sisi kama mkoa, kupitia kamati ya usalama ya mkoa tulikaa na kutathmini kuona ni ni mambo gani ya msingi yanahitaji kuzingatiwa, pamoja na tahadhari tuliyokuwa tumeitoa kwa wananchi wetu. Tuliainisha maeneo ambayo yanaweza kufikika kwa urahisi kwa na, kwa vyombo vya serikali kuweza kutoa huduma za dharura kama zingehitajika, na tukazieleza kwa vyombo vyetu, kwa wananchi wetu. Ninamshukuru Mungu kwamba wananchi wetu walitusikia na wamekusanyika kwa wingi kwenye maeneo hayo, lakini tulizuia shughuli za umma, kwa maana watoto kwenda shule au kwenda makazini, ili watu waweze kuangalia usalama wao wenyewe na ma, na, na, na, na, na, mali zao. Hicho kitu kimeeleweka, lakini tulikuwa tumejipanga pia kwa huduma za afya, kama kungejitokeza na na za uokozi, kama zingejitokeza. Jeshi letu la zimamoto, jeshi la wananchi, polisi, lakini na watu wa Msalaba Mwekundu walikuwa muda wote wako standby, na tunaendelea kuwaweka standby, kama hali itaendelea kubadilika, kwamba tunaweza kukabiliana na janga hilo kama lingetokea. Kama mkuu wa mkoa bila shaka unatekeleza kulingana na taarifa unazopokea kutoka kwa idara zingine za serikali. Na taarifa hizi za sasa kwamba unazungumzia kama linaweza kutokezea, tulikuwa tumewatayarisha, taarifa ulizonazo, mm-hmm, ni taarifa za aina gani? Kwamba janga hili huenda likapiga ama halipo tena? Eh, labda taarifa zinazotuongoza kwenye hili la kwanza ni taarifa za mamlaka ya hali ya hewa taarifa tulizokuwa nazo jana zilikuwa zinatuonyesha leo kuanzia saa tano mpaka saa tisa ndipo janga hili lingeweza kutokea. Taarifa tulizozipokea za kutok, za mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa alizozitoa kwenye majira ya saa saba saa nane zimeonyesha hali hiyo pengine inaweza kutokea si leo tena, pengine kesho. Lakini sisi wenyewe pamoja na taarifa za za mamlaka ya hali ya hewa tumefanya tathmini ya kile kilichokuwa kinaonekana na kinachoendelea. Kwa mfano tuliambiwa saa tisa ya leo upepo ulikuwa unakadiriwa kuvuma kwa kilometa mia moja na arobaini kwa saa lakini tulipoangalia upepo kwa muda ule ulikuwa ni uh, unakimbia kwa kilomita hamsini kwa saa. Tuliambiwa jana kungekuwa kuna radi, mvua kali na upepo na mvua nyingi, kuanzia saa tano sita mpaka saba saa nane lakini leo, na kwamba bahari ingekuwa ina imejaa maji na mawimbi makali, bahari leo ilikuwa imetulia na kukuwa na mawimbi na hapakuwa na radi yoyote, hapakuwa na mvua. Sasa tumefanya tathmini yote hiyo, lakini pia sisi ni watu ambao tunamwamini Mwenyezi Mungu, tulimwomba Mwenyezi Mungu aepushe hili jambo lisitokee. Na kufanya tathmini hiyo, tukaona sasa uwezekano na wa kimbunga hicho kutokea umeenda kwa kupungua kwa asilimia kubwa sana, na based on the fact kwamba eh, utabiri sio taarifa uh, ya asilimia mia kwamba hilo jambo litatokea, linaweza kutokea au lisitokee. Kwa hiyo sisi kama, kama kiongozi wa mkoa, na taarifa ambayo nimeitoa kwa wananchi wangu, sasa uwezekano wa kutokea unaendelea kuwa mdogo sana, na ndio tunaomba hilo liye, liwe hivyo au lisitokee kabisa. Zipo taarifa kwamba tayari wale watu ambao ulikuwa umewaagiza awali wapige kambi katika uwanja wa ndege na katika sehemu zingine za mwinuko, umewaeleza warudi nyumbani. Taarifa za kweli. Na kwa nini ni taarifa za kweli? Ni taarifa za kufanya tathmini ya ya, ya ya hali halisi iliyoko field na kile kilichokuwa kinatarajiwa kwamba kingeweza kutokea, lakini pia ni ni taarifa ambazo kamati yangu imezifanyia tathmini ikajiridhisha nazo kwamba hakuna haja sasa ya kuendelea kuwakusanya kuwa watu pamoja kwa eh, kuhofia kutokea madhara makubwa. Kama madhara yatatokea, mimi naamini zinaweza kuwepo mvua na naamini hazitakuwa mvua kubwa sana, lakini eh, na taarifa za kimbunga chenyewe ni kwamba sasa kinaendelea kwenda kaskazini mwa Msumbiji na Facts, tukaona hamna sababu tena ya kuendelea kuwashikilia kuwaweka ku, ku, ku, ku, ku, watu pamoja tuwaruhusu watu waende ku, ku, ku, kuangalia makazi yao na mali zao. ni mkuu wa mkoa wa Mtwara, Glasius Viakana. Juhudi zetu za kuwafikia maafisa na wakazi wa Msumbiji na katika visiwa vya Komoros hazijafaulu, kwani mawasiliano wamekatizwa kutokana na hali mbaya ya hewa katika nchi hizo. Katika visiwa vya Comoros, kimbunga Kenneth kilitangulia kupiga. Uharibifu mkubwa umeshuhudiwa na utabiri unaonyesha sasa kwamba kimbunga hicho kinapiga Msumbiji kwa sasa. Hii ni kwa undani Dunia hii leo inaadhimisha siku ya malaria, ugonjwa unaoambukiza mamilioni ya watu na kuua maelfu kila mwaka, hasa katika bara la Afrika, watoto na mama waja wazito wakiwa waathiriwa wakuu. Juhudi zimekuwepo za kutoa vyandarua vilivyotibiwa ili kuzuia watu kuumwa na mbu uh, wasababishao wa malaria wakati wamelala. Kenya ni mojawapo ya nchi zenye maambukizi ya juu ya malaria Afrika Mashariki na imeorodesha kuwa miongoni mwa nchi tatu zitakazofanyiwa majaribio ya chanjo ya malaria sawa na Malawi na Ghana. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chumba, amefuatilia maadhimisho ya malaria nchini Kenya na nimezungumza naye, nikianza kwa kumuuliza shughuli za leo katika maadhimisho hayo. Na shughuli ambazo zimefanyika katika kuadhimisha siku ya malaria, kwanza kabisa shughuli ya kitaifa hapa nchini Kenya imefanyika katika maeneo ya Siaya, ambayo ni Nyanza, uh, upande ule wa Kenya ambapo ni kati ya maeneo yale ambayo yameathirika zaidi na ugonjwa wa malaria uh, katika taifa la Kenya kunazo kaunti arobaini na saba na kati ya kaunti arobaini na saba kumi na tatu zimedhirika sana na ugonjwa huu wa malaria, ikiwa ni upande ule wa Nyanza, magharibi mwa Kenya na vilevile pwani ya Kenya. Na kati ya yale ambayo amefanyika leo ilikuwa pamoja na kuhimiza watu ku kupima eh, na kufahamu kama wana viini vya malaria kwa hivyo kulikuwa na ile uh, kuna kifaa ambacho wanatumia kinajulikana kama MRDT, yani malaria rapid uh, test, ambayo inafanyika, na baada ya dakika tano ilikuwa unapata majibu yako pale pale kwamba uko na viini vya malaria ama la, na dawa pia ilikuwa zinapatikana. Kwa hivyo ilikuwa ni masuala ambayo ilikuwa yanaendelea katika maadhimisho ya leo. Viongozi wanasema kwamba hatua zimepigwa katika uh, kukabiliana na malaria na pia kusifu kwamba uh, wanasayansi watafiti wamefanya juhudi za kutosha kwa sababu kwa sasa hivi katika bara la Afrika, Kenya, Uganda, Kenya, Ghana na Malawi ndio mataifa ya kwanza ambayo yatafanyiwa majaribio ya chanjo dhidi ya malaria kwa watoto wa chini ya miaka miwili. Kwa hivyo ni jambo ambalo wamelitia pondo, na katika taifa la Kenya pia, katika kuzingatia hayo, wameweka mikakati ya miaka mitano kuanzia elfu mbili kumi na tisa elfu mbili ishirini na tatu ambayo pia imezunduliwa leo kuhakikisha kwamba jambo hili linatiliwa mkazo ili kushukisha viwango vya malaria. Tayari Kenya kama taifa watu elfu kumi na saba hufariki kila mwaka kutokana na malaria. Wengi ambao wanaathirika ni wale wa chini ya miaka mitano, kinamama waja wazito. Na utapata kina mama waja wazito pia wanaambiwa kwamba wanapoteza mimba uh, kwa sababu ya malaria uh, katika uja uzito. Tumeimbiwa wimbo mrefu sana, tukaambiwa tukaelimisha, tuharibu mazao ya mbu, tutumie vyandoroo vilivyotibiwa wakati tunaenda kupumzika ama kulala tupime ugonjwa wa malaria na hata tutibiwe, lakini haya yote ni tisa tu la kumi. Maambukizi yamekuwa yakiendelea, sasa tumefika hatua ya chanjo. Ndio ujumbe sasa unaotolewa kwamba tuangazie chanjo ama kuna njia nyingine mbadala ambao wanasisitiza wahusika kwamba raia watumie kuepuka maambukizi. Kati ya hayo umewazungumza baada ya wametuliwa pondo na chanjo, kwa sababu kama tunavyozungumza ni kwamba ni jaribio na majaribio haya si kwamba yatafanyika Kenya nzima, ama taifa zima la Ghana ama kule Malawi, isipokuwa ni katika baadhi ya maeneo. Mfano kama hapa nchini Kenya, chanjo ile ya majaribio itafanyika upande ule iliotaja Kisumu na magharibi mwa Kenya, ambako kule iko zaidi kwa sababu ya ziwa Victoria. Sasa nafikiri liliopo kile ambacho shikadau wanazungumza ni sharti kuwe na ushirikiano mbali na shikadau kuingia ndani, mbali na kutoa vyandarua uh, na kulala ndani ya neti, lakini pia kuna himizo la kuhakikisha kwamba mtu binafsi, kama vile kauli mbiu inavyosema, anasema kumaliza malaria inaanza na mimi. Kwa hivyo ni mtu binafsi afahamu kwamba ugonjwa huu unamwathiri kila mmoja hapa uh, nchini, ama hapa ulimwenguni, kwa sababu kote ulimwenguni malaria inasumbua katika mataifa mia moja. Kwa hivyo wanasema kwamba letu kuzungumza haisaidii kwa sababu tutapata kwamba masuala ya afya, mfano hapa nchini kwetu Kenya yamegatuliwa. Kwa hivyo wanataka serikali za gatuzi ziwe zitakuwa na msukumo wa kuhamasisha. Mfano, nimezungumza na hawa wakazi katika kijiji ambacho kinaathirika zaidi na ugonjwa huu wa malaria, licha ya kupatiwa hivi, wanakuambia kwamba ndio nimepatia chandarua cha neti lakini mimi watoto wangu wanacheza nje. Kwa hivyo kwa sababu mwezi unang'ara, watoto wako nje mpaka mida ya saa tatu usiku, na wakirudi ndani tayari washaumwa. Ama kulingana na setup ya vijiji, watu wanakula nje, nyumba ni ndogo, kwa hivyo watu hawali ndani, wanakaa nje kula. By the time wakimaliza kula chakula chao cha usiku, wakiingia ndani mbu pia washa-, washa. Wengine wanakuambia kuna joto. Kumbuka kwamba kuna maswala haya ya mabadiliko hali ya hewa, tuko katika mwezi wa nne, lakini joto liliopo sasa hivi katika pwani na hata Kenya nzima ni tofauti na miaka iliyopita. Kwa hivyo watu wanafikiri wakati wa joto mbu hawana malaria. Nafikiri iliyoko hapa zaidi ni watie juhudi kuhamasisha na kuwaeleza kwamba wanalo jukumu la kuzuia wao wenyewe malaria. Wanazungumzia Malawi, Ghana na Kenya kupata chanjo ya malaria. Je, hapo Kenya wanazungumzia kiwango gani cha chanjo kitaweza kutolewa na katika maeneo gani ambayo tayari wamefanyia hesabu yao na kuangazia kwamba haya maeneo ndiyo yaliyo kwenye hatari kubwa zaidi, ama ni nchi nzima tu? Naam, si nchi nzima. Ni, kama nilivyotangulia, chanjo hii katika taifa hili la Kenya litakuwa katika eneo la Kisumu aa, na upande ule magharibi mwa Kenya, na sababu wamesema kwamba kule viwango bado viko juu, kama sehemu ambayo leo imeadhimisha siku ya malaria ya kitaifa. Sehemu ya Siaya ni kati ya maeneo ambayo bado yana zile tamaduni na uh, itikadi kwamba hawatoa tae kulala ndani ya neti. Wanahisi neti huenda zikaleta matatizo kiafya. Kwa hivyo ni yale maeneo ambayo yanaathirika zaidi, na pia kumekuwa na vifo ambavyo vinatokana na malaria. Naam, ni Amina Chombo, mwandishi wetu wa Mombasa, kwa njia ya simu kutoka Mombasa. Katika awamu ya kwanza tumezungumzia kimbunga Kenneth ambacho hivi sasa kuna afueni kwamba hakitapiga Tanzania ila kimeelekea Msumbiji. Katika sehemu ya pili tumeangazia ugonjwa wa malaria. Shukrani za dhati kwake Adam Michael, mwandishi wa habari wa Channel Ten akiwa Mtwara, Sijawa Omar, mkazi wa Mtwara, Glasius Bakenwa ambaye ni mkuu wa mkoa wa Mtwara, na Amina Chumbo mwelekezi. Amekuwa Aida Isa. Mimi naitwa Kennes Bwire, wala sio Kenneth. Kenneth Bwire ndio jina la kwangu, na kutakia usiku mtulivu.