Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Mataifa umeonya hii leo kwamba inatarajia uharibifu mkubwa katika jimbo la kaskazini la Msumbiji lenye wakazi wenye mapato ya chini baada ya kukumbwa na kimbunga Kenneth kinachosemekana ndicho chenye nguvu kuwahi kuwasili katika nchi hiyo. Kimbunga Kenneth kiliwasili Alhamisi usiku, kimesababisha kifo cha mtu mmoja na kuacha uharibifu mkubwa, wa wiki sita baada ya kimbunga Idai kusababisha maafa makubwa. Nyumba zimebomolewa, miti kuanguka, na nguvu za umeme kukatika katika vijiji karibu na mji wa Pemba kutokana na kimbunga hicho kilichosababisha dhoruba yenye upepo mkali uliovuma kwa kasi kilomita 280 kwa saa. Kimbunga Kenneth kimeua watu watatu visiwani Komoro kabla ya kuelekea Msumbiji. Asilimia 90 ya nyumba katika kisiwa cha Ibo nchini Msumbiji zimeharibiwa na kimbunga hicho. Jumla ya watu elfu 15 wanapewa hifadhi za muda. Zaidi ya waandamanaji sabini wamejeruhiwa baada ya polisi katika mji mkuu wa Moroko Rabat kutumia mabomba ya maji kutawanya mkusanyiko wa maelfu ya waalimu waliokuwa wakiandamana kulalamikia dhidi ya kanuni katika mikataba yao ya kuajiriwa. Walimu waliopaza sauti zenye ujumbe wa kutaka haki kijamii na kupinga uongozi mbovu katika shule za umma walijaribu kupiga kambi nje ya bunge la taifa katikati ya mji wa Rabat wakitaka matakwa yao kushughulikiwa, lakini polisi walitumia nguvu kuvunja maandamano hayo. Zaidi ya walimu elfu hamsini na tano walioajiriwa kwa kandarasi za muda wa mwaka elfu mbili kumi na sita walianzisha mgomo mwezi Machi mwaka huu na kufanya maandamano makubwa ili kuhimiza kuajiriwa kwa, kwa mikataba ya kudumu ili kuboresha hali zao za maisha hasa watakapo staafu. Waalimu wanaofanya kazi kwa mkataba wa muda mfupi nchini Moroko wanalipwa dola mia tano na ishirini sawa na wenzao walioajiriwa wa kwa mkataba wa kudumu, lakini hawapokei marupurupu yeyote ikiwemo malipo ya pensheni. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti ya Amerika, mjini Washington DC. Serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa imetenga dola bilioni 1.43 katika bajeti yake ili kugharimia wiki tatu za vita vya kudhibiti mji mkuu wa Tripoli bila ya kutafuta mikopo mipya. Waziri wa uchumi Ali Abdul Aziz akizungumza na shirika la habari la Reuters hii leo anasema fedha hizo zitatumiwa kwa mambo kama vile kutoa matibabu kwa waliojeruhiwa na kulinda mji huo kutokana na uvamizi unaofanywa na wapiganaji kutoka mashariki wanaoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar. Amesema serikali ya Waziri Mkuu Fayez al-Sarraj itahitaji karibu dola hizo bilioni 1.4 kwa ajili ya huduma za afya, kuwasaidia watu waliokoseshwa makazi na gharama za dharura kutokana na vita. Rais wa Marekani Donald Trump amependekeza msako mkali dhidi ya watu wanaoingia Marekani kwa kutumia visa halafu, wanakataa kuondoka muda wao unapoisha na hivyo kuendelea kuishi nchini hapa kinyume cha sheria. Pamoja na mapendekezo hayo ni kuwazuia watu kutoka nchi zenye idadi kubwa ya wanaoingia Marekani wanakosa kuondoka, kupewa viza, idadi kubwa ikiwa ni nchi za Afrika. Mwaka elfu mbili kumi na nane Marekani ilitoa viza milioni tisa kwa wageni watalii, wanafunzi na wafanyakazi wa muda mfupi kutoka kote sehemu mbalimbali za dunia. Takriban asilimia mbili ya watu hao milioni tisa wamekataa kuondoka na kurudi nchi zao baada ya muda wao wa kukaa kumalizika. Idadi kubwa ya watu wanaokosa kuondoka baada ya muda wao kumalizika ni kutoka nchi ya Chad, Jibuti, Eritrea, Liberia na Somalia. White House imetoa muda wa miezi mitatu kwa mawaziri na maafisa wa usalama wa ndani kutafuta mbinu za kupunguza idadi ya watu wanaoingia Marekani na kukosa kuondoka kwa wakati. Rais wa China Xi Jinping ameapa kufutilia mbali ruzuku inayotolewa na kampuni za China zinazozuia ushindani wa haki. Mwisho wa habari. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa radio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa ufanuzi wa kina na maelezo zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Katika kwa undani hii leo tunaanza na mkutano wa pili wa Belt and Road unaofanyika mjini Beijing na kuhudhuriwa na viongozi wapatao 47 na wajumbe 150 kutoka nchi mbalimbali barani Afrika. Mkutano huu je ni yapi ambayo yanajadiliwa? na rais wa China ameahidi kufanya nini? na kwa upande wa Afrika, je, yapi ambayo wanafaidika? Rais Uhuru Kenyatta amesaini mradi wa kiasi cha shilingi bilioni 226 katika moja ya mikataba hiyo. Na katika sehemu ya kwanza tutaangalia swala hilo, wakati sehemu ya pili tamulika siasa za upinzani nchini Uganda. Je, nchi hiyo inaelekea wapi? Basi kuweza kuzungumza hayo moja kwa moja kuhusu mkutano huo ambao unaendelea hivi sasa, rais wa China alitoa ahadi ya kupunguza ushuru kuongeza ununuzi wa bidhaa kutoka nje ya China, kufanya msako dhidi ya wizi wa haki miliki na kufungua sekta kadhaa za uchumi wa China kwa wawekezaji. Basi kuweza kuzungumza haya naungana naye mchumi kutoka nchini Kenya, Samuel Nyandemo, ambaye yeye kwanza anajaribu kuangalia e, mkataba huu ambao umesainiwa kwa baadhi ya nchi nyingi za Afrika lakini hasa Kenya kwa upande wao ambao wamesaini mkataba wa shilingi bilioni mia mbili ishirini na sita kwa mpango wa Konza data center, hali kadhalika smart city, mkataba ambao utasaidia katika kutengeneza mswada wa barabara ya juu na chini nchini Kenya, hali kadhalika kutengeneza mji ambao utakuwa na teknolojia ya hali ya juu. Sasa basi sawa Ndemo, hebu tueleze e, mkataba wa Konza peke yake ni do, shilingi bilioni mia moja sabini na tano na wa barabara shilingi bilioni hamsini na moja. Pengine muhimu kwa nchi ya Kenya, hii maprojekti ambayo rais wa Kenya amesaini na Uchina. Uchina uh, ile projekti medi tafaa wa Kenya ni ile expressway, kwa maana itasaidia kupunguza jam katika mji mkuu wa Nairobi. Na hii projekti vile nayeelewa, chaina yenyewe ndio itakuja chenga itakusanya ed hiyo pesa yake kupitia yale mapato ya wale magari ya yale magari ambayo itakuwa inatumia hiyo expressway mpaka hiyo hmm, deni ikamilishwe. Lakini mambo ya kwanza sisi, mimi mwenyewe zitikilii kama hiyo ni priority kwa Kenya. Kwani unafikiri sio hivyo? yu... hataki yu... miradi kama hiyo ile yu... miradi mkenya anataka ni kuboresha uchumi kupitia ukulima, kupata mipango mzuri ya kusambaza maji kwa michi na kwa masamba, ndio mkenya mwenyewe awe anajitegemea mwenyewe kwa samba lake. Mambo ya kwanza sisi itakuja baadaye, si saa hii. Kwa hivyo kusema ukweli kwangu, serikali ya Kenya ikutia maanani kwa priorities. Na pengine kuna swala ambalo pia linazungumziwa, e, ni mambo ya yes, teknolojia ya juu ya viwanda Pengine hilo sio swala ambalo lina muhimu kwa wakenya kwa sasa. Yani, kama China iko na teknolojia kushinda nchi kama Amerika ama Ujerumani ama Uingereza, kwa hivyo itakuwa teknolojia ya juu kutoka wapi? Kutoka China ndio inavyosema. Kazi tumeahidiwa mara nyingi, akichukulia ripoti ya serikali ka, ikasema itakuwa na create one million jobs per year. Sa hii umeona waziri wa fedha ametoa ripoti ya uchumi wa Kenya ile mwaka uliopita, na tangu Jubilee imekuja serikalini, unaona, hata ni informal sector ina- generate kazi kwa Wakenya, serikali yenyewe generate kazi yoyote? Kwa hivyo hiyo kwanza kwanza, sisi kazi ikatoka wapi? Kama miaka sita wamekuwa mamlakani hawajatoa kazi yoyote kwa Wakenya. Sisi hatukatai teknolojia ya kisasa, teknolojia ya kisasa inatakiwa kulingana na masilahi ya Wakenya. Kwa mkenya kawaida saa hii hiyo teknolojia si kitu muhimu sana ya kuongea mkenya saa hii. Ile mkenya raia nao ni wengi, kile wanatarajia ni kuona chakula kwa magara yao maji kwa nyumba zao na huduma bora kwa afya. Hii mambo ya kuongea teknolojia ya kisasa hiyo, yeah, ni kumaanisha we must do first things first. Sawa kabisa na pengine pia kuna swala ambalo limezungumzwa la kujaribu kuweka uwiano wa kibiashara na nchi nyingine kama China, na imesemekana kwamba yeah, Kenya watapeleka maparachichi na kufanikiwa kufanya nao biashara. Pengine unaona kwamba pengine kuna u uwiano mzuri wa biashara kati ya biashara zinazotoka Kenya sasa kuelekea China kwa kwa mpango huu wewe, well, ndugu ukiongea mambo ya parachichi na na China, itakuwa inatuuzia nini China? Itakuwa inauza ile vitu kalikali, so in terms of, terms of payment itakuwa na hasara kubwa sana. Hata maparachichi, hakuna haja ya kuchukua maparachichi China. Hatuja exploit market for Africa kulingana na maparachichi ndio tuanze kuingilia China ineenigesi maparachichi ngapi iko kwa mazamba ya Wakenya kulingana na kofi, uh, na, na chai. Wacha tuseme saa hii kama Kenya ingefunguliwa soko ya China, wako na hiyo maparachichi hiyo? Ndio swala la kuangalia kwa undani. Je, wako tayari? ni kuulize wewe, unavyofahamu hawana hawana hiyo kitu unasema? Acha tuseme soko imefunguliwa sahi, utaona ile volume ya flow ya maparachichi kwenda china itakuwa chini kidogo sana na hiyo itakuwa hasara tupu. Kila kitu ya wa mwanzo walitarajia kufanya hizi, wangefanya projections through market analysis and survey, waone Wakenya wangapi wanaweza kusaidiwa, waanze kupanda mabarakisi viosoke, ikitangazwa wakifanya, wapatikane wa, wa, wa, wa, wa wako tayari. Ila ningetarajia kwa hayo mazungumzo ingeanzia na ile vitu Wakenya wana o, o, O, o, wana ukulima ya juu ya ujuzi kama chai, kahawa, kwa hiyo pengine... E, hiyo pengine eh, hiyo ndio vitu hiyo ndio vitu Mkenya uh, mkulima uh, Mkenya sahi angetarajia kufikia karajiki. Unajua wa mkulima awe empowered kwanza aende kupanda eh, ndio akipanda hiwe tayari ndio ichukuliwe kwa soko na mkenya Mkenya, raia wa Kenya wengi hawana uwezo ya kukusa hiyo barakiki ya kutosa, ndio watoseleze hiyo soko. Unaona, umesikia saa hii tuko na ukosefu wa mahindi, na wakora wengi wataanza kutumia hiyo nafasi, waanze kununua mahindi kutoka Mexico ndio eh, waache kuchaza kwa soko kwa expense ya mkulima wa Mkenya. Ni ukora mtupu hiyo. Chaina wanapambasa wa Kenya, hapo ni kutupambasa. Kwa nini kupikia uko, ukoroni maomboleo hii nakwambia, ngojea miezi tatu hadi nne, utaona wakenya wanaitosereza hiyo soko kwa maana hakuna breki saa hii. Wakenya wanataka kuona mpangilio ya kusambaza maji kwa masamba, ndio waanze ukulima na bei nafuu ya mborea. Asante ah, sana mchumi kutoka nchini Kenya, bwana Samuel Nyandemo. Lakini basi kutaka kujua swala hili eh, kwa undani zaidi kuhusu mikataba hii ambapo viongozi wengi barani Afrika wamehusishwa si tu nchi ya Kenya, lakini kila mmoja kwa nafasi yake tofauti na pengine. E, tuangalie hilo kwa upana wake. Naungana naye Dr Bravias Kahioza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Naomba tueleze, e, Dr Kahioza, swala kama hili ambapo China imekusanya viongozi wengi barani Afrika kukutana nao na kusema kwamba mkataba huu wa Belt and Road Project unafanyika kusaidia kuweza kupambana na rushwa kupata mikopo zaidi na kusaidia zaidi Afrika, pengine kwa upande wa mkataba jinsi, eh, jinsi nchi ya China inavyofanya labda tueleze tu yale ambayo unayafahamu. D Kayoza, asante sana eh, kama ulivyosema. Uh, China wanasema kwamba wanataka kusaidia bara la Afrika katika masuala hayo ya maendeleo, hasa katika sekta ya miundombinu na kwa upande mmoja utasema ni kweli, kwa sababu ile nakisi ya kimiundo mbinu kwa bara la Afrika ni takriban dola bilioni mia moja sabini na tisa kwa mwaka, na ni vigumu zaidi kuiziba bila kupata nguvu ya kutoka sehemu nyingine. Kwa Uchina wamejaribu kutumia nafasi na e, e, si hiyo na kusema kwamba wataweza kufanya mambo haya. Mambo makubwa yanayofanyika, la kwanza, Uchina yenyewe inatoa pesa kuja barani Afrika ili kuweza kuimarisha hiyo miundombinu ya kuendeleza kwamba kaba tutaka kukuza uchumi. Na kwa mfano utajua mwaka elfu mbili na kumi na nane walitoa ahadi ya dola bilioni sitini eh, na kabla walikuwa wametoa ahadi ya dola bilioni sitini mwaka elfu mbili na kumi na tano kabla ya mwaka jana. Sasa hiyo ni hatua moja. Sehemu ya pili ni kwamba eh, inapokuwa wamekubaliwa kutoa pesa hizo, ni kwamba kuna makubaliano ambayo China yenyewe itaweza eh, kunufaika kutokea eneo hilo. Kwa mfano ukiangalia dola bilioni sitini ambazo waliziahidi mwaka wa jana, dola bilioni ishirini zilikuwa ni mikopo ya kawaida, lakini dola bilioni kumi walisema ni kwa ajili ya kukuza sekta ya fedha ili kuweza kukuza mzunguko wa pesa ili kuweza kufanya biashara, na dola bilioni tano wakasema ni kuweza kusaidia shughuli za kuagiza bidhaa kutoka nchini China kuja katika bara la Afrika. Lakini sehemu ya tatu ni kwamba watu wengi ndani ya bara ya Afrika wataweza kujihusisha na hili. Sasa tatizo hapa limekuwa ni kwamba siyo yanayotokea katika bara la Afrika katika sehemu kubwa e. Mfano mdogo utaona kwa mfano wakati wanajenga ile sita highway pale Nairobi e, sehemu kubwa sana ya watu walioshiriki katika e, suala hili walikuwa ni wa China, wamekuja kwenye siao. Lakini wamekuwa wakifanya hivyo katika maeneo mengine mengi, na hili limekuwa ni changamoto kubwa kwa kweli. Na shimtia. Shimtia. Ukiangalia, labda umezungumza kitu cha muhimu hapa, haya yanaonekana kote, kwamba wanapelekwa watenda kazi kutoka nchini China, lakini wao katika mambo mengi ambao wanazungumza wakiahidi kwamba hii miradi itatengeneza ajira kwa zile nchi ambazo miradi hiyo inapelekwa, pengine hilo mm -hmm, halifanyiki nadhani na, na ni kidogo sana, na ukitaka eh, nte hoja inayojengwa na kiuchumi itakuwa ni, ni, ni hoja inayopendeza, lakini katika uhalisia si eh, kwa ni kwamba ukiangalia roba za kiuchumi kati ya mataifa haya ya Afrika na nahusiano wake na mataifa mengine hasa nchini China si kweli. Utaona kwa mfano asilimia themanini na tano ya bidhaa zinazosafirishwa kutoka Afrika kwenda China, asilimia themanini na tano ni mali ghafi. Maanake ni kwamba miundo mbinu inayojengwa barani Afrika inahamisha kazi nyingi kuzipeleka nchini eh, eh, China, kuliko inavyozitengeneza Afrika. Lakini sehemu ya pili ni kwamba wanapokuja, kwa mfano, wakati wa kutengeneza hii miradi yao wenyewe, wanasema kwamba eh, watu wengi wataweza, kama unavyosema wasema, kwamba na nawataajiriwa, lakini ukweli ni kwamba wakati miradi hii inaanza kufanyika, wamekuwepo na mazingira ambayo wao wanatengeneza makampuni ndani ya bara la Afrika. Uh, makampuni hayo ambayo sehemu kubwa sana yanamilikiwa na Wachina, lakini wakiwa na nembo tu ya Mwafrika anayeweza kuwa anaongoza sehemu sehemu hiyo. na kwa hiyo pesa nyingi inarudi kwao, lakini pia hata kwenye biashara wanapokuwa makubaliano haya yameingia kwamba tutaruhusu kufanya masuala fulani, ni kwamba tunaona siku za karibuni kwa mfano wafanya biashara kutoka nchini Kenya wakilalamika kwamba wanapokwenda kununua kwa bidhaa kule wanafuatwa na hawa wachina na wanakuja huku Afrika wanapogundua zile bei za bidhaa mu, wao weza kuzikupunguza kwa sababu ndio wazalishaji ko, utakuta kwamba kwa upande huo ajira kukula tei sana, lakini lipo jambo la kiuchumi la ndani la kuhusu, kwa mfano fedha inayotumika wameweza kujaribu, kwa sababu sarafu fedha ya China imekuwa ni sehemu ya matumizi ya ulimwengu. Ukiangalia katika katika maabadishano ya fedha, suala la hela ya China ina kaunti a asilimia mbili nukta tano peke yake lakini unapokuja kwenye mataifa ambayo yamekuwa akiwekeza kwa mfano kama Kenya, Ghana, Ethiopia, Tanzania, utaona kwamba sehemu kubwa sana e, inatumika kama kufanya uchumi wa nchi hizo kuwa wa R&B, yani thamani ya shilingi yao na thamani ya fedha yao. Na hili limesababisha kupora e, kazi nyingi ambazo zinatoka e, katika bara la Afrika. Eneo jingine muhimu kidogo kwa ufupi ni hili ambalo ni jinsi gani kwa mfano usafirishaji wa bidhaa zinazokuja Afrika na zinazokwenda maeneo ya kule. Nchi ambazo zina rasilimali nyingi barani Afrika zimeonekana kwamba zinapata hasara badala ya kuwa zinapata faida, na ndiko huko Chaina ambako inaelekea. Kwa mfano kuzungumza, vile mwaka elfu mbili na kumi na sita China walikuja Afrika, barani Afrika walisafirisha bidhaa ambazo zilikuja barani afrika, wali, wali no. Afrika eh, za takriban eh, dola bilioni tisini na tano lakini tukapeleka dola thamani za dola bilioni hamsini na saba, lakini kuangalia katika hivi nchi ya Afrika Kusini na Angola peke yake ndiyo zilikuwa zimehusika zaidi ya nusu ya bidhaa zilizopelekwa kule. Ni bidhaa gani hizo ambazo zimekuwa zikipelekwa? Kwa hiyo hoja ya ajira kwa kweli inakuwa ni ndogo, ukiangalia kampani yake. Lakini napenda kukubaliana na wale wanaosema kwamba eh, si sehemu kubwa ya kusema eh, Afrika inanufaika na, na makubaliano haya labda mpaka pale jitihada za msingi zitakapotumika katika kutengeneza sheria na mikataba na mbunge mmoja wa Kenya anapeleka mswada bunge, nadhani bil tiand ameshaiandaa ya kusema kwamba badala ya kusema asilimia hamsini au asilimia arobaini na tisa tuwe na asilimia mia moja kusema kwamba wata- watamileke jinsi ambavyo kazi zile zimetengenezwa iwepo nenzo, lakini asilimia tatu ni mradi unapelekwa sehemu ambayo kweli unahitajika, kama ambavyo mkurugenzi wa shirika la fedha duniani Christine Lagarde kabla ya mkutano huo alisema kwamba itakuwa na maana kama tu miundombinu hii inapelekwa pale ambapo yako saa hii mahitaji, sio kwa sababu ki, ki, sio kwa sababu China wanataka njia no. hiyo lakini kwa sababu watu wa eneo hilo wanapaswa kuwa wanafaidika na wa miradi hiyo. Asante sana, ni kushukuru Dkt bravia kahiozia kutoka nchini Tanzania. E, na hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, tukimulika biashara mkutano mkubwa wa Belt and Road ambao umekamilika baada ya siku mbili huko Beijing, China, katayari kuingia katika sehemu ya pili. Nam msikilizaji wa kipindi cha kwa Undani, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki tukiangazia siasa za upinzani huko nchini Uganda. Hivi karibuni inafahamika kiongozi wa upinzani ambaye pia ni mbunge Robert Kyagulanyi au Bobi Wine, ambaye ni mbunge aliwekwa kizuizini na kukamatwa na polisi, hatimaye kwa kizuizini nyumbani kwake. Si hivyo tu, bali kiongozi mwingine wa upinzani Dr Kiza Besigye ambaye amekuwa akipambana kugombea urais mara kadhaa nchini humo amejikuta mara nyingi akiishia kukaa mikononi mwa polisi au hali kadhalika kupata kifungo cha nyumbani. Basi kuweza kuzungumza hayo inaendelea kule nchini Uganda, nimezungumza na Ben, na Bende wa Moto ambaye ni mchambuzi wa siasa kutaka kujua hali inavyoendelea kwa sasa um... Habari ya bwana Bobi Wine unaelewa kwamba uh, siku chache zilizopita alikuwa kizuizini kwa huko kwake nyumbani na uh, wakazingira nyumba yake na askari polisi wakiwa wengi, na sababu ni kwamba alikuwa anataka kufanya um, shoo yake ya ya uimbaji wakati wa Pasaka, lakini akanyimwa ruhusa, na kwa hivyo wakafikiri kwamba uh, labda wamzuilie nyumbani kwake na wananchi wakawa na hasira zaidi. Hiyo inajulikana kwamba watu hawakufurahi kwa sababu polisi, askari polisi walisema kwamba hakufata mielekeo yote ambayo yalipewa na hilo likafanya umma hapa Uganda wananchi wengi wakawa na hasira, na nafikiri walikuwa na hasira ya ya kweli kwa sababu askari wengi waliowekwa nyumbani kwa Bobby Wine walikuwa wanatosheleza kuweza kulinda uh, uimbaji wake huko sehemu ya Busabala, na jana ali onekana kwa mazishi ya mwanasiasa mmoja marehemu uh, wa huko pande za Uganda Mashariki, sehemu za Bugiri, na ikasemekana kwamba alipenya kutoka nyumbani kwake akawashinda askari polisi, akili ama miundombinu, akajitoa nyumbani na akaenda kwa mazishi na la, la, Bobi Wine nimeongea labda kwa... kama hujaendelea kama hujaendelea eh, kabla hujaendelea yeah. Bwana la bendi wa moto, naomba niulize tu kwamba hii alichokifanya Bobi Wine jana ndio yeah. yeah. hiki kitu pia kimewahi kufanyika na kiongozi mwingine wa upinzani Dr Kizza Besigye, mimi nikiwa yeah. Uganda nimeona akizuiliwa yeah. nyumbani kwake, baadaye tukasikia kwamba pamoja na kwamba nyumba kwa yake ilikuwa imezingirwa, lakini ameonekana ametoka nyumbani huko mjini sasa <laughs> hii ina maana gani? Kwamba hawa viongozi wa kisiasa wana uwezo gani hawa upinzani, mm, kuzuiwa nyumbani alafu kutoka, kwamba je, wamejenga mahandaki nyumbani kwao, au polisi wanawaachia au nini hasa, jinsi mnavyofahamu kinafanyika, mpaka yeye Bobi Wine ameweza kutoka hapo nyumbani. Tunajiuliza unafa, unajua, nimefanya na nimefanya kazi na serikali na kwa uh, kwa bwana Besigye, tunamuona kama mtu ambaye ana mbinu za kijeshi kwa sababu yeye ni kanali mstaafu wa jeshi uh. Alipokuwa akitoroka kutoka kwake nyumbani, akaonekana uh, kayone, uh, kwenye sehemu zingine mjini, watu wengi hawakushangaa kwa sababu hizo ni mbinu za msituni, na alikuwa msituni wakati mrefu na rafiki yake uh, rais Yoweri Museveni. Lakini kwa Bobi Wine kutoroka kwake kutoka nyumbani kwake ina mambo mawili. Kwangu binafsi, nafikiri askari polisi wa uh, chini chini, vyeo vya chini, inawezekana kwamba wamechoka na amri zinazopewa kwao. Inawezaonekana kwamba pia ni mashabiki wake wako ndani humo kwenye um, jeshi la polisi. Hilo ni langu Binafsi lakini watu wengi hapa Uganda pia, wengi wanafikiri kama mimi. La pili uh, una umesema vyema kwamba bwana uh, Besigye Kanali Besigye mstaafu ametoroka kila mara, amewashinda karibu kila mara akitoka nyumbani kwake penya, akienda sehemu zingine uh, aliyeshindwa kufanya hivyo nafikiri ni bwana kwa sababu bwana mtu hajapewa sana shida na askari polisi na jeshi la polisi na pia, um, um, Bwana Mbabazi uh, aliyekuwa, uh, uh, waziri mkuu pa zamani, yeye hakupendelea sana siasa za siasa hizi za kufanya maandamano, alikuwa anapendelea sana siasa za za kuongea siasa za kushirikiana na nafikiri ndipo alishindwa ku, ku- kuweza kuweka nguvu za kisiasa nyingi aliposhindana na la, rais Yoweri Museveni. Sasa lazima pengine, kutokana na hilo, kwa ulimwengu lazima ieleweke na lazima ieleweke na ulimwengu yote kwamba watu wa Uganda sasa nafikiri wanapendelea sana mtu ambaye iko na siasa ya amani na zaidi siasa ile ya kufanya kidogo maandamano, watu wanapendelea sana hiyo. Asante sana bwana Nabende wa Moto, mchambuzi wa siasa kutoka kule nchini Uganda, kushiriki kwenye kipindi chetu. Halikadhalika sehemu ya kwanza ni kuwashukuru mchumi Samuel Nyandemo na Charles Karisa, halikadhalika Dkt. Bravia Sekahiozia kutoka nchini in Tanzania. Tunakamilisha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Sunday Shomari, na natakieni wote usiku mwema kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Kwaherini kwa sasa, alamsik.