Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tunaangazia kimbunga kenneth kilichotabiriwa kupiga visiwa vya comoros msumbiji na tanzania sehemu ya pili tutaangazia siku ya maadhimisho ya ugonjwa wa malaria na juhudi za sasa zinazochukuliwa kukabiliana na ugonjwa huo mimi ni kenneth bwire Taarifa za kimbunga Kenneth kupiga visiwa vya Komoros, Msumbiji na Tanzania zimesababisha wasiwasi mkubwa katika nchi hizo, hasa baada ya kutokea kimbunga kingine Msumbiji, Malawi na Zimbabwe kwa jina Idai ambacho vifo, kilisababisha vifo na uharibifu mkubwa wa mali wakati kilitua nchi hizo tatu taarifa za awali zilieleza kwamba kimbunga Kenneth kilikuwa kikivuma kwa kasi ya kilomita zaidi ya mia mbili kwa saa, kikilenga pwani ya Tanzania usiku huu. Katika visio vya Komoros, uharibifu mkubwa tayari umeripotiwa, paa za nyumba zikiharibiwa na majengo ambayo hayakuwa imara yakibebwa na upepo. Nchini Tanzania tahadhari imechukuliwa na kuhamasisha wakazi wa, wa Mtwara, Lindi na Ruvumba sehemu zilizo karibu na pwani hadi maeneo yenye mwinuko wakipiga kambi katika uwanja wa ndege na kambi ya jeshi. Ilikuja hali ilivyo wakati huu sasa. Nimezungumza na mwandishi wa runinga ya Channel 10 Adam Michael Malima akiwa Mtwara, anayeanza kwa kueleza hali ilivyo katika sehemu hiyo. ni kwamba kwa hapa mkoani Mtwara, kuanzia majira ya alfajiri ya leo mvua ndogondogo zilianza kuonekana kama ambavyo watabiri wa hali ya hewa walijuza umma siku ya jana kwamba leo kungetokea kimbunga na upepo mkali ambao utaambatana na mvua kubwa pamoja na radi. Mvua hizi ndogondogo zilianza alfajili mpaka majira ya saa saba unaongea mvua zilikuwa zinaambatana, mvua ndogondogo zikiambatana na upepo Upepo ulianza majira ya asubuhi kwa kasi, ukivuma kwa kasi ya kilomita ishirini kwa saa, lakini baadaye ukaenda ukaongezeka kilomita arobaini kwa saa. Hadi majira ya saa saba mchana, kwa saa za huko Afrika Mashariki, ulikuwa umevuma kwa kasi ya kilomita sitini kwa saa, lakini mpaka tunapoongea hivi sasa, hali ya hewa imetulia, upepo au uvumi ni upepo wa kawaida tu, na mvua zimekatika kabisa. Hakuna madhara yoyote ambayo yameweza kutokea wakati mvua hizi zikinyesha, lakini kutokana na tahadhari iliyotolewa mapema jana, wakazi wa mkoa wa Mtwara walishauriwa kwamba waende katika maeneo yenye minu- miinuko na kusogea mbali kidogo na bahari. Wakazi walifanya hivyo na kusogea katika maeneo yenye miinuko. Wengi walienda katika uwanja wa ndege wa Mtwara, wengine katika maeneo mengine ndugu na jamaa na marafiki ambao wako katika sehemu za miinuko, wengine wameenda kwenye kambi za jeshi ili kujinusuru na kutazamia hali jinsi itakavyokuwa. Unaposema kwamba mvua za rasharasha zimeanza kunyesha mapema, je, huu unaambatana na utabiri kwamba walitarajia mvua za awali rasharasha -rasha, kidogo halafu usiku labda ndio kimbunga kitatua? Ama maafisa na watabiri wa hali ya hewa nasema ndio mwisho maafisa wa hali ya hewa tangu jana wanaripoti kwamba mvua okay, zitajua zi, zi, zi, zi, zi, zi, zi, zi, kuwa zinaanza sa, majira saa tatu asubuhi, lakini haikuwa hivyo, zilianza mapema kabla ya muda ambao ulitabiliwa, na kwamba walitabiri pia kimbunga chenyewe kingefika mkoani Mtwara majira saa sita mchana, lakini mpaka majira hayo kimbunga hakijafika mkoani Mtwara na badala yake mvua mpatu ndogondogo na upepo huu ambao ulikuwa unavuma kwa kasi ya kilomita sitini kwa saa. Taarifa ambazo zinatolewa sasa kutoka kwa maafisa wa mamlaka ya hali ya hewa wanadai kwamba tuendelee kusubiri kimbunga hiki kipo. Wanasema kwamba imeelekea kusini mwa Tanzania, yaani kuelekea mchi jirani ya Msumbiji wana toa taarifa zozote kwamba huenda maeneo yaliyotabiriwa awali labda yakaepuka ama bado yapo katika hatari. Tahadhari imeendelea kutolewa kwa wakazi wa maeneo haya ya kuchukua tahadhari na kusikiliza mamlaka ya hali ya hewa kwamba kutatokea nini baadaye, lakini kwamba wanazosema kwamba inaweza ikatokea baadaye kutokana na hali ya hewa, lakini jinsi ilivyo sasa, hali ya hewa imetulia, lakini wanyoa watabiri wa hali ya hewa kwamba hii hali inaweza ikatokea, lakini itarajiwa kwamba mpaka badala saa sita hiyo kutotokea, wakatarajia kwamba saa tisa pengine ingetokea, lakini mpaka sasa hivi hali ya hewa ni shwari, na taarifa zinazotolewa kwamba tuendelee kusubiri, kusubiri hali jinsi itakazokuwa. Vyombo vya habari ndani ya Tanzania vinaripoti vipi kuhusiana na kimbunga hiki? Vinaripoti kwamba hii hali inaendelea na inawapa tahadhari wananchi kuwa makini, kuendelea kuchukua tahadhari katika maeneo ambayo yameainishwa na mamlaka ya hali ya hewa kwamba yatakumbwa na kimbunga hiki, wakati kuna taarifa za kuonyesha ishara za afueni zinazoashiria kwamba huenda kimbunga Kenneth kikakosa kupiga pwani ya Tanzania wakazi wa sehemu hizo bado wana wasiwasi mkubwa. Sijawa Omar ni mmoja wao. wasiwasi huo, maana panapotokea matukio kama haya lazima madhara yatatokea, athari nyingi itatokea, hasa ukizingatia sisi kwenye matukio kama haya kina mama na watoto ndio ambao tunaathirika zaidi mm -hmm. kwa sababu tumeona baadhi ya wenzetu wanaumizao mwakimbia tangia ile jana, baada ya kupata hii taarifa, wanaalamikia mwanangu, simpati kwenye mwanangu, sijui hata yuko wapi. Kwa hiyo ukiangalia sehemu kubwa ambao tumekusanyika kwenye hizi kambi ni robo akinamama, yaani unaweza kukuta robo tatu ni uh, akinamama na watoto, wanababa ni wachache sana. Kwao madhara yapo, anapotokea lazima tutategemea majanga, ikiwemo labda vifo vitatokea, kupoteza mali. Kwa hiyo vitu kama ambavyo hatuwezi kutarajia vitokee. Na wakati mlikuwa mnatoka nyumbani, mkija katika maeneo ambayo mnaona ni salama, mlikuwa mnabeba vitu gani, mnaacha vitu gani nyumbani? kitu kwa, kwa sababu unapo tukio kama hili na kwa hujajiandaa kwa lolote, maana sio kama sherehe mtu kajiandaa tarehe fulani na jambo fulani. Yani, wengi wetu tumechomoka kama tulivyo, kwa sababu mpaka kukumbuka hii useme kula au kumbuke labda uweke uchipoti pembeni kwa ajili ya mtoto, hiyo inakuwa ngumu. Yani tumetoka, umemnyakuwa mtoto mgongoni, unasalimisha kwanza usalama, maswala ya kula baadaye. Kwao hatukutoka labda tumebeba, labda vitu gani, baadhi tu ichukua mchukua mikeka, unajua kabisa nnapoenda kwenye kambi itakavyotokea, nitalikabili kama kulala au vipi hii ndiyo hivyo, mtu ambeba tu mtoto wake mgongoni basi. Tena ka tumikakaa hatujakula, na mtu mwingine aa, bado kijuisi chake kimoja kijuisi, basi ndo hivyo, lakini sehemu kubwa hatujapata chakula. Na huko mlikokwenda wewe binafsi, huko sehemu gani? Na huko mlikokwenda mnapata msaada? Msaada tuliopata huu kwanza tu wakusema tutoke kwenye makazi yetu, kwa sababu asilimia kubwa walisema, wale wananchi ambao wanaishi wanaishi jirani na kunani, sehemu za bahari, yaani wapo kando kando kando kando ya bahari. Ndiyo, kwa sababu walivyotangaza ilisema hii ita- itachukua athari kubwa, labda kwa maeneo yale ambao wananchi waishio kando jirani na bahari na wale ambao wanaishi pembezoni, kwa sababu wanasema ili naweza ingekuwa mvua kubwa, radi na nini, kwa wale wa wanaishi ambao wanaishi mabondeni waondoke, na wapo jirani na bahari waondoke, kwa wananchi wengi ambao wanaishi kwenye maeneo hayo, ndiyo kujia kwenye ma ndo tulikuwa kuoea kwa maeneo hayo. Kwa hiyo kwamba kwanza kitendo cha kutuambia tu serikali muondoke sehemu hiyo, tumeona msaada mkubwa sana kwa sababu tulikuwa hatujui lolote, na ni elimu tosha kwetu. Tumejua kwamba kumbe sehemu hiyo iliyokaa ni salama, kwa sababu jinsi tunavyotokea hatujui kwamba kitakuwa kwenye maeneo gani au kitamfika nani, lakini tukajua kwenye mkusanyiko huu serikali, sababu wamekuwa na utaalamu zaidi, wamejua kwamba eneo hili kwa watu watakuwa watakuwa salama kwao. Msaada tuliopata ni mkubwa sana kwetu mlikuwa mnasafirishwa na mwingine labda serikali eh, kwamba labda waliandaa chakula? Hapana, kwa sababu ikijiandaa, eh, anda, tukio kama hicho, serikali ilikuwa haijajiandaa, ila tumepatiwa tu msaada wa kukaa sehemu ambayo ni salama. Mlikuwa mnasafirishwa au mlikuwa mnajisafirisha? usafiri gani mlikuwa mnatumia? Wengine walikuwa wajisafirisha, wengine ndio walikuwa kama wakinani wanasafiri, kwamba wakiona tu nani kama gari kiona wananchi vile inawachukua, lakini kumbe wenyewe walikuwa wajigharamia zile bodaboda na nini, wanakuja afu na wengine ambao labda msia, wako vizuri wana usafiri wao private walikuwa wanakuja na private usafiri lakini, hata kimkuta kwa, kwa mtindo huu, unapoangalia hali ya hewa hivi sasa mahala ulipo unapoangalia, labda mawingu, hali ya hewa, una bado ile hofu uliyokuwa nayo ama hofu inapungua? Hofu bado ipo, kwa sababu kumekuwa na vumbi, kwamba hii itadumu labda kwa takriban siku mbili. Kuna maneno yale ya kwenye mitandao na nini kwamba hii hali itadumu kwa ndani ya siku mbili, na wengine wakasema kwamba itaishia saa tisa za alfajiri ambao ni kesho mjawngie, ijapokuwa taarifa za serikali zilitoka itaishia saa tisa hii, lakini tunasema hapana, hii tunaisiweza endelevu, lakini bado kama ni binadamu, kati mazingira yale, wa hii hali kwa furaha kabisa kwamba hali imetoweka. Tuko tunasema sawa, mpaka dakika tunamshukuru, namshukuru Mwenyezi Mungu, nasema Asante, ameweza kutusimamia, lakini bado tunapatwa naufu, tunajua hatujui, mm. usiu ni ninakii, japokuwa tumesema kwetu, tunajua kabisa kwamba hii hali hatuwezi kuwa kabisa kwa asilimia mia moja kusema amani ipo, ila mpaka kwa hatua hii tuliopo sasa hivi tunashukuru Mwenyezi Mungu, ndo mweza wa yote. Nam nisijawa Omar, mkazi wa Mtwara. Lakini Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Gilasias Viakanwa, ambaye muda mfupi uliopita ameagiza watu waliokuwa wamepewa hifadhi katika uwanja wa ndege na katika kambi ya jeshi kurejea makwao, anasema mikakati ipo ya kutosha kukabiliana na athari zinazoweza kuletwa na kimbunga Kenneth iwapo kitapiga sehemu hizo usiku huu au kesho. Sisi kama mkoa, kupitia kamati ya usalama ya mkoa tulikaa na kutathimini kuona ni ni mambo gani ya msingi yanahitaji kuzingatiwa, pamoja na tahadhari tuliyokuwa tumeitoa kwa wananchi wetu. Tuliainisha maeneo ambayo yanaweza kufikika kwa urahisi kwa na, kwa vyombo vya serikali kuweza kutoa huduma za dharura kama zingehitajika, na tukazieleza kwa vyombo vyetu, kwa wananchi wetu. Ninamshukuru Mungu kwamba wananchi wetu walitusikia na wamekusanyika kwa wingi kwenye maeneo hayo, lakini tulizuia shughuli za umma, kwa maana watoto kwenda shule au kwenda makazini, ili watu waweze kuangalia usalama wao wenyewe na ma, na, na, na, na mali zao. Hicho kitu kimeeleweka, lakini tulikuwa tumejipanga pia kwa huduma za afya kama kingejitokeza na, na za uokozi kama zingejitokeza. Jeshi letu la zimamoto, jeshi la wananchi, polisi, lakini na watu wa Msalaba Mwekundu walikuwa muda wote wako standby, na tunaendelea kuwaweka standby kama hali itaendelea kubadilika kwamba tunaweza kukabiliana na janga hilo kama lingetokea. Kama mkuu wa mkoa, bila shaka unatekeleza kulingana na taarifa unazopokea kutoka kwa idara zingine za serikali. Na taarifa hizi za sasa, kwamba unazungumzia kama linaweza kutokezea, tulikuwa tumewatayarisha, taarifa ulizonazo hmm, ni taarifa za aina gani kwamba janga hili huenda likapiga ama halipo tena? Eh, labda taarifa zinazotuongoza kwenye hili la kwanza ni taarifa za mamlaka ya hali ya hewa. Taarifa tulizokuwa nazo jana zilikuwa zinatuonyesha leo kuanzia saa tano mpaka saa tisa ndipo janga hili lingeweza kutokea. Taarifa tulizozipokea za kutoka, za mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa alizozitoa kwenye majira ya saa saba saa nane zimeonyesha ha, hali hiyo pengine inaweza kutokea si leo tena, pengine kesho. Lakini sisi wenyewe pamoja na taarifa za za mamlaka ya hali ya hewa tumefanya tathmini ya kile kilichokuwa kinaonekana na kinachoendelea. Kwa mfano tuliambiwa saa tisa ya leo upepo ulikuwa unakadiriwa kuvuma kwa kilomita mia moja na arobaini kwa saa, lakini tulipoangalia upepo kwa muda ule ulikuwa ni uh, unakimbia kwa kilomita hamsini kwa saa. Tuliambiwa jana kungekuwa kuna radi, mvua kali na upepo na mvua nyingi kuanzia saa tano sita mpaka saba saa nane, lakini leo na kwamba bahari ingekuwa ina imejaa maji na mawimbi makali. Bahari leo ilikuwa imetulia na kuwa na mawimbi na hapakuwa na radi yoyote, hapakuwa na mvua. Sasa tumefanya tathmini yote hiyo, lakini pia sisi ni watu ambao tunamwamini Mwenyezi Mungu, tulimwomba Mwenyezi Mungu aepushe hili jambo lisitokee. Na kufanya tathmini hiyo, tukaona sasa uwezekano na wa kimbunga hicho kutokea umeenda kwa kupungua kwa asilimia kubwa sana, na based on the fact kwamba e, utabiri sio taarifa uh, ya asilimia mia kwamba hilo jambo litatokea, linaweza kutokea au lisitokee. Kwa hiyo sisi kama, kama kiongozi wa mkoa na taarifa ambayo nimeitoa kwa wananchi wangu, sasa uwezekano wa kutokea unaendelea kuwa mdogo sana na ndiyo tunaomba hilo liwe, liwe hivyo au lisitokee kabisa. Zipo taarifa kwamba tayari wale watu ambao ulikuwa umewaagiza awali wapige kambi katika uwanja wa ndege na katika sehemu zingine za mwinuko umewaeleza warudi nyumbani. Taarifa za kweli. Na kwa nini ni taarifa za kweli? Ni taarifa za kufanya tathmini ya ya, ya, ya hali halisi iliyoko field na kile kilichokuwa kinatarajiwa kwamba kingeweza kutokea, lakini pia ni ni taarifa ambazo kamati yangu imezifanyia tathmini ikajiridhisha nazo kwamba hakuna haja sasa ya kuendelea kuwakusanya watu pamoja, eh, kwa kuhofia kutokea madhara makubwa. Kama madhara yatatokea, mimi naamini zinaweza kuwepo mvua na naamini hazitakuwa mvua kubwa sana, lakini E, na taarifa za kimbunga chenyewe ni kwamba sasa kinaendelea kwenda kaskazini mwa Msumbiji na be, be, don those facts, tukaona hamna sababu tena ya kuendelea kuwashikilia kuwaweka kuwa, kuwa, kuwa, kuwa watu pamoja, tuwaruhusu watu waende kuwa, kuwa, kuwa, kuangalia makazi yao na mali zao. Ni mkuu wa mkoa wa Mtwara Glaius Viakana. Juhudi zetu za kuwafikia maafisa na wakazi wa Msumbiji na katika visiwa vya Comoros hazijafaulu kwani mawasiliano wamekatizwa kutokana na hali mbaya ya hewa katika nchi hizo. Katika visiwa vya Comoros, kimbunga Kenneth kilitangulia kupiga, uharibifu mkubwa umeshuhudiwa na utabiri unaonyesha sasa kwamba kimbunga hicho kinapiga Msumbiji kwa sasa hii ni kwa undani Dunia hii leo inaadhimisha siku ya malaria, ugonjwa unaoambukiza mamilioni ya watu na kuua maelfu kila mwaka, hasa katika bara la Afrika, watoto na mama wajawazito wakiwa waathiriwa wakuu. Juhudi zimekuwepo za kutoa vyandarua vilivyotibiwa ili kuzuia watu kuumwa na mbu uh, wasababishao wa malaria wakati wamelala. Kenya ni mojawapo ya nchi zenye maambukizi ya juu ya malaria Afrika Mashariki, na imeorodheshwa kuwa miongoni mwa nchi tatu zitakazofanyiwa majaribio ya chanjo ya malaria sawa na Malawi na Ghana. Mwandishi wetu wa Mombasa Mina Chumba amefuatilia maadhimisho ya malaria nchini Kenya, na nimezungumza naye nikianza kwa kumuuliza shughuli za leo katika maadhimisho hayo. Nam, shughuli ambazo zimefanyika katika kuadhimisha siku ya malaria, kwanza kabisa, shughuli ya kitaifa hapa nchini Kenya imefanyika katika maeneo ya Siaya ambayo ni Nyanza Uh, upande ule wa Kenya ambapo ni kati ya maeneo yale ambayo yameathirika zaidi na ugonjwa wa malaria uh, katika taifa la Kenya kunazo kaunti arobaini na saba na kati ya kaunti arobaini na saba kumi na tatu zimedhurika sana na ugonjwa huu wa malaria, ikiwa ni upande ule uh, wanyanza, wa Nyanza magharibi mwa Kenya na vilevile vile pwani ya Kenya na kati ya yale ambayo amefanyika leo ilikuwa pamoja na kuhimiza watu kupima na kufahamu kama wana viini vya malaria. Kwa hivyo kulikuwa na ile uh, kuna kifaa ambacho wanatumia kinajulikana kama MRDT, yaani malaria rapid uh, test ambayo inafanyika na baada ya dakika tano ilikuwa unapata majibu yako pale pale kwamba uko na viini vya malaria ama la, na dawa pia ilikuwa zinapatikana. Kwa hivyo ilikuwa ni maswala ambayo likuwa yanaendelea katika maadhimisho ya leo. Viongozi wanasema kwamba hatua zimepigwa katika uh, kukabiliana na malaria na pia kusifu kwamba uh, wanasayansi watafiti wamefanya juhudi za kutosha kwa sababu kwa sasa hivi katika bara la Afrika, Kenya, Uganda, Kenya, Ghana na Malawi ndio mataifa ya kwanza ambayo yatafanyiwa majaribio ya chanjo dhidi ya malaria kwa watoto wa chini ya miaka miwili. Kwa hivyo ni jambo ambalo wamelitia pondo, na katika taifa la Kenya pia katika kuzingatia hayo wameweka mikakati ya miaka mitano kuanzia elfu mbili kumi na tisa elfu mbili ishirini na tatu ambayo pia imezinduliwa leo kukisha kwa kwamba jambo hili linatuliwa mkazo ili kushukisha viwango vya malaria. Tayari Kenya kama taifa, watu kum, elfu kumi na saba hufariki kila mwaka kutokana na malaria. Wengi ambao wanaathirika ni wale wa chini ya miaka mitano, kinamama waja wazito, na watapata mama wajawazito pia wanaambiwa kwamba wanapoteza mimba uh, kwa sababu ya malaria uh, katika uja uzito. Tumeimbiwa wimbo mrefu sana, tukaambiwa, tukaelimisha, tuharibu mazao ya mbu, tutumie vyandoro vilivyotibiwa wakati tunaenda kupumzika ama kulala, tupime ugonjwa wa malaria na hata tutibiwe, lakini haya yote ni tisa tu, la kumi maambukizi yamekuwa yakiendelea. Sasa tumefika hatua ya chanjo, ndio Ujumbe sasa unaotolewa kwamba tuangazie chanjo, ama kuna njia nyingine mbadala ambao wanasisitiza wahusika kwamba raia watumie kuepuka maambukizi? Kati ya hayo umawazungumza bado, wametiliwa pondo na chanjo, kwa sababu kama tunavyozungumza ni kwamba ni jaribio na majaribio hayo <totipa> si kwamba yatafanyika Kenya nzima, ama taifa zima la Ghana ama kule Malawi, isipokuwa ni katika baadhi ya maeneo mfano kama hapa nchini Kenya, chanjo ile ya majaribio itafanyika upande ule niliotaja, kisumu na magharibi mwa Kenya, ambako kule iko zaidi kwa sababu ziwa Victoria. Sasa nafikiri liliyopo, kile ambacho shikadau wanazungumza ni sharti kuwe na ushirikiano mbali na shikadeu kuingia ndani, mbali na kutoa uh, vyandarua na kulala ndani ya neti, lakini pia kuna himizo la kuhakikisha kwamba mtu binafsi, kama vile kauli mbiu inavyosema, anasema kumaliza malaria inaanza na mimi. Kwa hivyo ni mtu binafsi afahamu kwamba ugonjwa huu unamwathiri kila mmoja hapa, uh, nchini, ama hapa ulimwenguni, kwa sababu kote ulimwenguni malaria inasumbua katika mataifa mia moja. Kwa hivyo wanasema kwamba ile tu kuzungumza haisaidii kwa sababu utapata kwamba masuala ya afya, mfano hapa nchini kwetu Kenya, yamegatuliwa. Kwa hivyo wanataka serikali za gatuzi ziwe zitakuwa na msukumo wa kuhamasisha. Mfano, nimezungumza na hawa wakazi katika kijiji ambacho kinaathirika zaidi na ugonjwa huu wa malaria, licha ya kupatiwa hivi, wanakuambia kwamba ndio nimepatia chandarua cha neti, lakini mimi watoto wangu wanacheza nje. Kwa hivyo kwa sababu mwezi unang'ara, watoto wako nje mpaka mida ya saa tatu usiku, na wakirudi ndani tayari washaumwa. Ama kulingana na setup ya vijiji, watu wanakula nje, nyumba ni ndogo, kwa hivyo watu hawali ndani, wanakaa nje kula. Wakimaliza kula chakula chao cha usiku, wakiingia ndani, mbu pia washa- washa. Wengine wanakuambia kuna joto. Kumbuka kwamba kuna maswala haya ya mabadiliko hali ya hewa, tuko katika mwezi wa nne, lakini joto liliopo sasa hivi katika pwani na hata Kenya nzima ni tofauti na miaka iliyopita. Kwa hivyo watu wanafikiri wakati wa joto mbu hawana malaria. Nafikiri nilioko hapa zaidi ni watie juhudi kuhamasisha na kuwaeleza kwamba wanalo jukumu la kuzuia wao wenyewe malaria. Wanazungumzia Malawi, Ghana na Kenya kupata chanjo ya malaria. Je, hapo Kenya wanazungumzia kiwango gani cha chanjo kitaweza kutolewa na katika maeneo gani ambayo tayari wamefanyia hesabu yao na kuangazia kwamba haya maeneo ndiyo yaliyo kwenye hatari kubwa zaidi, ama ni nchi nzima tu? Naam, si nchi nzima ni, kama nilivyotangulia, chanjo hii katika taifa hili la Kenya litakuwa katika eneo la Kisumu aa, na upande ule magharibi mwa Kenya, na sababu wamesema kwamba kule viwango bado viko juu. Kama sehemu ambayo leo imeadhimisha siku ya malaria ya kitaifa, sehemu ya Siaya ni kati ya maeneo ambayo bado yana zile tamaduni na uh, itikadi kwamba hawatoa atae kulala ndani ya neti. Wanahisi neti huenda zikaleta matatizo kiafya, kwa hivyo ni yale maeneo ambayo yanaathirika zaidi, na pia kumekuwa na vifo ambavyo vinatokana na malaria. Nam, ni Amina Chombo, mwandishi wetu wa Mombasa, kwa njia ya simu kutoka Mombasa. Katika awamu ya kwanza tumezungumzia kimbunga Kenneth ambacho hivi sasa kuna afueni kwamba hakitapiga Tanzania ila kimeelekea Msumbiji. Katika sehemu ya pili tumeangazia ugonjwa wa malaria. Shukrani za dhati kwake Adam Michael, mwandishi wa habari wa Channel Ten akiwa Mtwara, Sijawa Omar, mkazi wa Mtwara, Glesius Bakenwa ambaye ni mkuu wa mkoa wa Mtwara na Amina Chombo. Mwelekezi amekuwa Aida Isa. Mimi naitwa Kennes Bwire, wala sio Kenneth. Kenes Bwire ndio jina la kwangu, na kutakia usiku mtulivu. mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani, hivi sasa sikiliza burudani ya muziki. <tune>