Aprili 29, mwaka 2019, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA e. Karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia kwenye redio pamoja na internet voa swahili.com, vilevile katika masafa 107.5, VOA FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen redio kote nchini Kenya na redio Free Africa kote katika eneo zima la maziwa makuu. Karibuni. Kati ya mengi utakayosikia kwenye matangazo haya ni pamoja na aliyekuwa mgombea wa urais nchini DRC Martin Fayulu arejea nchini humo baada ya ziara yake Ulaya na kutangaza maandamano ya amani kumwondoa rais Felix Tshisekedi madarakani na katika ripoti nyingine huko nchini Uganda, mbunge Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine anashikiliwa katika gereza la Luzira baada ya kufunguliwa mashtaka ya kosa analodaiwa kulifanya mwaka uliopita wa 2018. Kabla ya kusikiliza taarifa kutoka kwa waandishi wetu, Mkamiti Kibayasi anaanza kwa kusomea habari muhimu za dunia. Waziri wa mafuta wa Sudan Kusini alieleza leo Jumatatu kwamba nchi hiyo inayotegemea mafuta imefanikiwa kutatua tatizo la uagizaji madawa kwa ajili ya uchimbaji mafuta kutokana na mgomo kwenye bandari katika nchi jirani ya Sudan. Sudan Kusini ambayo haina bandari, ambayo haina bahari inategemea usafirishaji mafuta kupitia bandari ya Sudan madawa ya uchimbaji mafuta yaliyoagizwa na Sudani kusini kupitia bandari ya Sudan yalikwama mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya wafanyakazi wa mafuta kwenye bandari kufanya mgomo. Waziri wa mafuta Ezekiel Lol alieleza kwamba madawa haya yatasafirishwa kwenda Sudan kusini leo Jumatatu. Alieleza kwamba madawa yamekuwepo kwenye bandari hiyo kwa siku tatu. Benki kubwa ya pili kwa biashara nchini Kenya leo Jumatatu ilitia saini mkataba na ushirikiano wa kazi na Safaricom ili kupanua biashara zake za kifedha kwa njia ya kidijitali. Kampuni ya Safaricom inayomiliki huduma za simu ya mkononi za M-Pesa na Equity wamejaribu kushindana dhidi ya biashara hiyo kwa kuendeleza huduma zao ndogo za, za fedha kwa njia ya dijitali. Makampuni hayo makubwa mawili yalishaungana miaka tisa iliyopita kuanzisha app ya benki ya kwanza kwa njia ya simu ya mkononi ya M-Pesa, lakini huduma hii ilishindwa kusonga mbele pale makampuni hayo mawili yalipoanza kutofautiana kuhusu faida pamoja na masuala mengine. Shirika la kimataifa la fedha IMF linabashiri kushuka kwa uchumi wa Iran kwa asilimia sita mwaka huu, wakati nchi hiyo inakabiliwa na shinikizo la vikwazo na Marekani. Katika ripoti iliyotolewa leo Jumatatu, IMF ilieleza makadirio yake kwa Iran ambayo yanajumuisha uwezekano wa mfumuko wa bei kwenda juu kwa asilimia 4 ikitangulia uamuzi wa, wa Marekani wa kusitisha msamaha ambao umewaruhusu baadhi ya wa wanunuzi wa mafuta wa Iran kuendelea na ununuzi wao licha ya vikwazo vipya ambavyo vilianza mwaka jana. Utawala wa Trump unakaribia kusitisha rasmi msamaha siku ya Alhamis kwa baadhi ya wanunuzi wa juu wa jua mafuta ghafi ya Iran ikiwemo China, India, Japan, Uturuki na Korea Kusini. Marekani inasema inataka kuwanyima Iran dola bilioni hamsini za mapato ya mafuta ya kila mwaka ili kuishinikiza kusitisha programu zake za nyuklia. White House inasema inafanya kazi na wauzaji wa juu wa mafuta Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu ili kuhakikisha wanatosheleza usambazaji mafuta duniani. Sri Lanka hivi sasa imepiga marufuku kwa wanawake kuvaa nikabu ambayo inafunika nyuso zao. Hatua hii inatokana na mashambulizi ya Jumapili ya Pasaka yaliyosababisha vifo. Rais wa taifa hilo Maithripala Sirisena ametekeleza marufuku hiyo kwa mujibu wa sheria ya dharura. Marufuku hiyo imeanza rasmi leo Jumatatu. Mwenzangu Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Maafisa wamesema hatua hiyo itayasaidia majeshi ya usalama kufanya utaratibu wa utambuzi wa watu, wakati nchi inaendelea kuwasaka watu waliohusika na milipuko hiyo ambayo ililenga makanisa na hoteli. Katika maendeleo mengine, vyombo vya habari vya ndani nchini Sri Lanka vimeripoti kwamba mwanamke ambaye hajatambuliwa na mtoto wake wa kike wametolewa kwenye kifusi siku ya Jumamosi baada ya tukio la kutupiana risasi kati ya majeshi ya usalama na wanamgambo, mapambano ambayo yalisababisha vifo vya watu kumi na tano wakiwemo watoto sita. Maafisa wanaeleza kuwa mwanamke huyo na mtoto wake wa kike ni wanafamilia ya Zahran Hashim, ambaye anashukiwa kupanga mashambulizi ya Jumapili ya Pasaka kwenye makanisa na hoteli za kifahari, ambapo zaidi ya watu 250 waliuawa. Vyombo vya habari vya Sri Lanka vimetoa picha kutoka kamera za upelelezi zikionyesha mtuhumiwa mshambuliaji akiingia katika hoteli ya Kingsbury kwenye mji mkuu wa Colombo na harakati zake muda mfupi kabla ya bomu kulipuka. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Manusura wa mashambulizi katika sinagogi ya Chabad karibu na San Diego wanaendelea kusimulia yaliyotokea ambapo mtu aliyekuwa amejihami kwa bunduki alivamia sinagogi hiyo na kuua mwanamke mmoja na kujeruhi waumini wengine wawili wakati wa maombi. Rabi Yisrael Goldstein mmoja wa manusura amewaeleza waandishi wa habari jinsi alivyopoteza kidole kwa kupigwa risasi licha ya kujisalimisha na kuinua mikono hewani akimwomba mshambuliaji kunusuru maisha yake. Taarifa ya White House inasema kwamba rais Donald Trump amesisitiza upendo wake kwa Wayahudi na jamii nzima katika mazungumzo ya simu ya dakika kumi na tano na mmoja wa manusura. Msumbiji inaendelea kushuhudia kiwango kikubwa cha mvua baada ya kimbunga Kenneth ambacho kimesababisha mafuriko makubwa nchini humo. Maporomoko ya ardhi yanaendelea kushuhudiwa, huku mvua ikiendelea kusababisha masahibu zaidi, usafiri ukitatizika na kuzua wasiwasi wasi jinsi ya misaada ya chakula na dawa itakavyofikia waathirika wa waathiri kimbunga hicho takriban watu laki mbili wamo katika hali ya hatari katika mji wa kaskazini wa Pemba. Taasisi ya taifa ya idara ya majanga nchini Usumbiji ilieleza jana Jumapili kwamba zaidi ya watu elfu ishirini na watatu hawana makazi na takriban nyumba elfu thelathini na tano zimeharibiwa na kimbunga. Waziri Mkuu Carlos do Rosario alieleza kwamba idadi ya vifo kutokana na kimbunga Kenneth imefikia watu watano. Kabla ya kufika Msumbiji, kimbunga Kenneth kilipiga kwenye visiwa vya Komoro na kuua watu watatu. Jana Jumapili, Umoja wa Mataifa ulitoa dola milioni 13 za msaada wa chakula, makazi ya muda, maji na usafi kwa watu walioathiriwa na kimbunga Kenneth. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA Washington DC, Marekani. Tunasikika kupitia masafa yetu ya FM redio shirika afrika mashariki na kati na www voa swahilicom kote duniani. Aliyekuwa mgombea wa urais kwenye uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Martin Fayulu amemtaka Felix Tshisekedi ajiuzulu kwa kile anachosema kuwa yeye ndiye rais halali wa nchi hiyo. Akirejea mjini Kinshasa baada ya ziara ya siku 45 barani Ulaya na Marekani, Fayulu amewahutubia wafuasi wake na kuahidi mfululizo wa maandamano ya amani nchini humo. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo. Katika wimbo huo wa kampeni yake ya uchaguzi ndiyo Martin Fayulu na maelfu ya wafuasi wake waliomsindikiza kwa mguu toka uwanja wa ndege wa Njili hadi eneo la mkutano wa hadhara alioandaa. Akiwahutubia wafuasi wake kwa Lingala, lugha inayozungumzwa hapa mjini Kinshasa, Fayulu alimkosoa wa vikali rais Felix Tshisekedi ambaye alimtaka ajiuzulu sikoyo na zongi awa komandant du peuple hivi nimerejea, kamanda ha, ha. wa raia amerejea, bandeko tumekubaliana na, ha. Ha. na wenzangu wapinzani ili kumwomba Feliksi Chisekedi ajiuzulu aondoke madarakani ha, ha. eti raia wa Sudani walikuwa na silaha bandeko eti raia wa Aljeria walikuwa na silaha bazimi nduki Mpinzani huyo aliyeshindwa kwenye uchaguzi wa rais wa Desemba 30 amesema kwamba Congo haitapiga hatua ya mbele ikiwa hakuna uhalali wa madaraka. Fayulu amesema kwamba ikiwa nchi imepatikana mahala iliko hii leo ni kutokana na rais Feliksi Chisekedi, rais mustaafu Joseph Kabila na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Corney Nanga ambao amesema waligeuza matokeo ya uchaguzi. Fidel Babala, naibu katibu mkuu wa chama cha MLC na mratibu wa vuguvugu vugu Lalamuka mjini Kinshasa, amesema kwamba maandamano ya amani yamepangwa kuendeshwa sio tu hapa mjini Kinshasa bali kote nchini Kongo. Je, unaweza kujadiliana na ukweli? Je, unaweza kujenga kutokana na uongo? Ukweli umebaki kuwa ukweli. Tumeishasema mno, sasa imetosha. Wiki iliyopita viongozi sita wa vuguvugu la Lamuka, Moise Katumbi, Jean-Pierre Bemba, Mbusa Nyamwisi, Freddy Matungulu, Adolphe Muzitu na Martin Fayulu walikutana mjini Brussels, Ubelgiji ili kujadili mikakati ya pamoja ya vuguvugu vugu hilo. Kufuatia mkutano wao wa siku mbili kumeundwa mfumo wa uongozi wa mzunguko uko wa vuguvugu vugu hilo ambalo limetangazwa rasmi kuwa vuguvugu la kisiasa. Ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Sale Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Vurugu zimeshuhudiwa katika awamu ya nne ya uchaguzi katika mji wa Asansol, mashariki mwa India. Baada ya mapambano kutokea kati ya maafisa wa usalama na wafanyakazi wa vyama viwili vya, vya siasa. Waziri katika chama kinachotawala cha Bharatiya Janata Party BJP Babul Supriyo katika jimbo la Mashariki la West Bengal amewashutumu wanachama wa All India Trinamool kwa kuwatishia wapiga kura na kusababisha vurugu katika kila kituo cha kupiga kura alichotembelea. Zaidi ya watu milioni mia moja na ishirini na saba wanaruhusiwa kushiriki awamu ya nne ya uchaguzi wa India wenye awamu saba katika majimbo tisa. Muungano wa waziri mkuu Narendra Modi walishinda zaidi ya asilimia sabini na tano ya viti katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nne. Kura zitahesabiwa Mei ishirini na tatu na matokeo kutangazwa siku hiyo hiyo. Wanafunzi wapatao ishirini nchini India wamejiua baada ya kupatiwa alama za chini katika mitihani ya taifa. Msichana mmoja wa miaka kumi na saba inaripotiwa alijiua kwa kujichoma moto katika wilaya na ya Narayanpet baada ya kushindwa mtihani wa zoolojia, kwa mujibu wa gazeti la Herald Times. Mwanafunzi mwingine alijiua Jumamosi huko Telangana. Mauaji yamejitokeza baada ya bodi ya elimu kutangaza matokeo ya mtihani wiki iliyopita, yakionyesha kwamba zaidi ya theluthi moja ya takriban wanafunzi milioni moja walifeli. Wazazi, wanafunzi na wanasiasa wanapinga, gazeti lililoripoti ikieleza kwamba mtihani ulikuwa na kasoro na matokeo hayakuwa sahihi. Seneta wa zamani wa muda mrefu hapa Marekani Richard Lugar Mrepublican kutoka jimbo la Indiana amefariki akiwa na umri wa miaka themanini na saba. Kituo cha Lugar kilitoa taarifa ikieleza Lugar alifariki mapema jana jumaapili kwenye hospitali ya Inova Fairfax katika jimbo la Virginia. Kama msomi wa Rhodes Luga, alikuwa mtaalamu wa sera za mambo ya nje ambaye alisaidia kuchochea kuvunjwa na kulinda maelfu ya silaha za nyuklia katika mataifa yaliyokuwa katika Umoja wa Sovieti. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukielekea huko nchini Uganda, mbunge wa Uganda Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine anashikiliwa katika gereza la Luzira jijini Kampala baada ya kukamatwa na polisi leo asubuhi. Polisi walimkamata Bobi Wine akiwa safarini kuelekea makao makuu ya upelelezi jijini Kampala alikotakiwa kuhojiwa kuhusiana na madai ya polisi wanasema ni ya kuchochea ghasia wakati wa maadhimisho ya Pasaka. Mwenzangu Kenneth Bwire anaelezea ripoti zaidi. hivyo hali ilivyokuwa nje ya mahakama ya Buganda Road jijini Kampala baada ya Jaji Esther Nahiria kuamuru kwamba Bobi Wine azuiliwe katika gereza kuu la Luzira baada ya kusomewa mashtaka ya kufanya maandamano kupinga kodi ya serikali kwa mitandao ya kijamii maarufu Uganda kama OTT, makosa anayodaiwa kufanya akiwa na wenzake ambao hawakuwa mahakamani Julai tarehe 11 mwaka uliopita 2018. Akionekana mwenye tabasamu ndani ya basi la magereza lenye vizuizi vya chuma, Bobi Wine aliwapungia wafuasi wake mkono, walioimba wimbo aliyoutunga wiki iliyopita akiwa ndani ya kizuizi cha polisi nyumbani kwake, wimbo aliyoimbia polisi wenye ujumbe kwamba hapigani nao ila anawapigania kuboresha maisha yao na familia zao. Bobi Wine amesomewa mashtaka ya kutoheshimu majukumu ya serikali kinyume na ibara ya 116 ya sheria ya kanuni za adhabu alipoongoza maandamano ya katikati mwa jiji la Kampala kupinga ushuru wa shilingi 200 kila siku kwa anayetumia mitandao ya kijamii ya Facebook, WhatsApp, Twitter, miongoni mwa mengine. Mawakili wa Bobi Wine wakiongozwa na Katane Benjamin wanasema polisi waliwazuilia wadhamini wake Bobi Wine kuingia mahakamani, wengi wao wakiwa wabunge kumsimamia ili aweze kuachiliwa kwa dhamana uh, sure, kulikuwa na vizuizi vya polisi kwa njia zote za kuelekea mahakamani, na waliokuja kumtolea dhamana walikamatwa, na stakabadhi zote walizokuwa nazo kuchukuliwa na polisi, hivyo hatungeweza kuwasilisha kwa jaji wanaoweza kumtolea dhamana. Hii sio kutolewa haki, ila ni hila za kisiasa. Bobi Wine alikamatwa katika mtaa wa Kalerwe njiani kuelekea makao makuu ya upelelezi CID Chibuli asubuhi ya, ya leo. Wafuasi wake walipojitokeza kwa wingi kumsindikiza, polisi walimuzuiliwa kwa muda katika kituo cha polisi cha Nagalama, kilomita 50 mashariki mwa Kampala, lakini kufuatia maandamano ya vijana walioziba barabara wakitumia takataka na kuchoma tairi Polisi walimrejesha Kampala na kumfikisha katika mahakama ya Buganda Road. Alikuwa ametakiwa kufika CID kujibu madai ya kuitisha maandamano baada ya polisi kumzuia kutumbuiza wafuasi wake sikukuu ya Pasaka. Wafuasi wake kwenye mitandao wa ya kijamii wanaeleza kushtuka kwamba amefunguliwa mashtaka ya tendo la mwaka uliopita 2018. Wakili wake Bobi Wine, Robert Amsterdam, kwa mara nyingine amemwandikia barua rais wa Marekani Donald Trump akitaka Marekani kusitisha msaada wake kwa Uganda, akisema msaada wa silaha unaotolewa kwa nchi hiyo unatumika na utawala wa Rais Yoweri Museveni kuwahangaisha raia wake. Bobi Wine atarudishwa mahakamani Alhamisi saa 4 asubuhi. Kutoka Uganda tuelekee Sudan. Wakati mazungumzo kati ya wanajeshi na waandamanaji yakiwa yanaendelea taratibu juu ya swala la utawala wa kiraia, kundi moja linafanya uhamasishaji wa aina yake juu ya jambo hilo. Kundi la waandamanaji wasanii wanapaka rangi bango la urefu wa kilomita tatu ambalo linaeleza hadithi ya mapinduzi ya Sudan. Sande Shomari anasoma taarifa ya mwandishi wetu Rod Elmendop. Katika eneo kiasi cha mita mia moja kutoka mahali yalipo maandamano mjini Khartum, darezeni ya wasanii wamepiga magoti mbele ya turubai kubwa. Wanachora picha za silaha, wanajeshi na maelezo ya kisanii juu ya bendera ya taifa ya Sudan. Wengine wanachora kile tu wanachojisikia kwa wakati huo. Muhamed Ashraf mwenye umri wa miaka 40, akiwa amevaa shati la rangi ya manjano na bluu ni mmoja wa wasanii hao. Ashraf amekuwapo Khartum kati ya tangu mwezi Desemba akiandamana na maelfu ya Wasudan juu ya ukosefu wa chakula na mafuta ya petroli na hali ya siasa kwa ujumla. anguka tu chini, anguka tu chini. Waandamanaji walilazimisha jeshi kumwondoa rais Omar al-Bashir baada ya miongo mitatu madarakani na sasa wana nia na msukumo kupata utawala wa kiraia. Ashraf na wasanii wenzake wanapiga rangi bango lenye urefu wa kilometa tatu ili kusambaza ujumbe huo. Uh, uh, place, um, peaceful, like a, a so, itatupa uhakika kwamba sehemu hiyo ina amani kama mazungumzo mazuri ya amani ni sala kwetu sisi kuonyesha maono yetu na maamuzi yetu. Maelfu ya watu wamefanya kazi kwenye bango la urefu wa kilomita tatu ambalo linaeleza hadithi ya mapinduzi ya Sudani ya sasa na ukandamizaji uliopita. Wanapanga kumaliza ndani ya wiki kadhaa, na kama bado hakuna utawala wa kiraia, kuendelea kuandamana nje ya makao makuu ya jeshi. Sudan imeona mapinduzi maarufu ya kutafuta demokrasia katika siku za nyuma ambayo jeshi imezuia. Ashraf hata hivyo anaamini kwamba wakati huu kutakuwa na mabadiliko ya kweli baada ya miaka 30 years, change, change. <laughs> Thelathini, mabadiliko yote yoyote ni mabadiliko hapa Katum. Lakini kipindi hiki kilichopita kimekuwa kigumu sana kwetu, na uhuru huu kidogo tunaopata sasa unatupa nguvu kuendelea kuelekea uhuru wa kweli inshallah. Ikiwa kuna ingia giza Khartoum, wakati wa maandamano, makundi mapya ya waandamanaji bado yanaibuka na mabango na ngoma yakidai utawala wa kiraia. Mamia ya waandamanaji wanapepea tochi zao kwenye simu kama vile wanatumia kupata nuru baada ya miongo mitatu ya giza michezo. tatu nyingine ya michezo, msikilizaji. Na leo tunaanza na ile tunaita najua, unajua lakini haina budi kutambua uhodari wa Eliud Kipchoge wa Kenya, ambaye alishinda marathon ya London kwa mara ya nne, na mwenzake Brigit Kosgey pia ameibuka kidedea kwa upande wa wanawake. Kipchoge ambaye pia aliweka rekodi ya kushinda kule Berlin, Ujerumani mwaka jana, alichukua ushindi huo baada ya kukimbia kwa saa 2 dakika 2 na sekunde 37 na kuweka rekodi mpya ya huko London. Huu ni ushindi wake wa 11 katika michuano 12 aliyoshiriki, na kuweka rekodi ya kuwa mmoja wa wakimbiaji hodari sana duniani katika mbio za marathon. Tukiwa bado katika riadha, Denis Wanyonyi, hebu tuelezee matayarisho ya Kenya katika mashindano yajayo ya dunia ya IAAF. Kikosi cha riadha cha Kenya katarajia kushiriki mashindano ya riadha ya mseto wa mbio fupi ya IAAF, jijini Yokohama Japan, siku chache zijazo, kimeeleza matumaini ya kutamba na hata kuzoa medali zaidi kwenye mashindano hayo. Kwenye mahojiano ya kipekee na meza ya VOA michezo jijini Nairobi, katika uga wa Nyayo siku ya Jumamosi, ambapo kikosi hicho kimekita kambi mazoezi kwa ajili ya mashindano hayo, mkufunzi mkuu wa kikosi hicho Steven Moniki anasema kuwa kuwepo kwa mseto wa wanariadha wenye uzoefu bingwa katika mbio za mita 800 kinaweka kikosi chake katika hali nzuri ya kunawiri na hata kushamiri katika mashindano hayo ya dunia. Ni kwamba tuna nafasi ya kuweza kupata, tuna nafasi ya kupata nishani katika mbio za uh, mita uh, ambayo wanaita 2 by 2 by 4 ambapo hapo ni wanariadha wa mita uh, mia nane lakini wazungu wakatumia ujanja, sisi tufikirie ni watu wa mia nne lakini sisi pia nayo tumejitayarisha kwa sababu tumejua hiyo ni mbio za wanariadha wa mita mia nane lakini imegawa mara mbili. Kwa upande wake mwanariadha Ferguson Rotich, ambaye pia atakuwa katika kikosi hicho, anasema kuwa licha ya kushiriki mbio hizo katika siku za hivi karibuni, Kenya ina kikosi dhabiti na anaimani kuwa watasajili matokeo mema. Siwezi sema vile, eh, inaweza kuwa ngumu sana juu unaona watu kama US kama wako na watu wazuri wa mia nne lakini siwezi siwezi kwamba mtu hiyo kuhusu suala la utumizi wa dawa za kutitimua misuli nguvu ana doping. mkufunzi Steven Moniki alikuwa na haya kwa wanariadha chipukizi na wazoefu: jambo hilo limetukera sana, maana kila mmoja ako na nafasi yake kulingana na bidii yake, lakini kuanza kutumia ma, hai madawa ya kusisimua misuli ni jambo ambalo linatupatia dhiki, linatupatia aibu kama nchi yetu. Jumla ya wanariadha 26 wanaume na wake watawakilisha taifa la Kenya kwenye mashindano hayo takaono. Tarehe kumi na moja na kumi na mbili jijini Japan mwezi ujao. Kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo mwana kwetu, mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Nako nchini Tanzania, nchi ambayo inakumbukwa kutamba katika riadha enzi za Filbert Bay, ambayo haijafanya vizuri sana katika riadha miaka hivi karibuni, lakini mwishoni mwa wiki kulikuwa na habari nzuri. George Njogopa anaripoti kamili kutoka Dar es Salaam mwanariadha wa Tanzania Fayolana Abdi amekata tiketi ya kuchomboza katika michuano ya Olimpiki mwakani baada ya kushinda medali ya shaba katika michuano ya Haspa Hamburg Marathon iliyotimua vumbi huko Ujerumani, mkimbiza Michizo akitumia saa 2 dakika 27 na sekunde 57 akizidiwa kidogo tu na Dibabe wa Ethiopia aliyoshika nafasi ya kwanza. Katika soka mchakamchaka, michuano ya soko kwa vijana walio chini ya umri wa miaka 17 imefikia tamati baada ya kunguruma kwa majuma kadhaa nchini vijana wa Serengeti Boys waliondolewa na mapema katika michuano hiyo, ilibidi jana wageuke watazamaji tu, wakishuhudia vijana wenzao wa Cameroon wakiondoka na kombe hilo baada ya kuondoka na ushindi wa mabao matano kwa nne dhidi ya timu ya vijana Guinea. Ya timu hizo zililazimika kwenda hadi katika mikwaju ya penalti baada ya kumaliza dakika 90 zikiwa zimetosha na nguvu kwa korofungana katika klabu za soka ni mahesabu tu sasa yanayotawala kwa klabu za Simba, Yanga na Azam ambazo zinapigana kufa na kupona ili kutwaa ligi kuu soka Tanzania Bara, ingawa wengi wameanza kuipa ushindi klabu ya Simba yenye pointi 66 ikiwa na michezo mengi iliyosalia. Lakini hata hivyo mashabiki wa klabu ya Yanga bado wana matumaini yakimeujiza wakisema kwamba Yanga ina nafasi pia ya kutwaa ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara msimu huo, na hivyo kuwakilisha Tanzania katika michuano ya kimataifa msimu ujao. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Na tumalizie na ripoti kutoka kwa mwandishi wetu wa DRC Kahozi Kosha akiripoti kutoka jiji la Lubumbashi nam rais wa shirikisho la kandanda DRC akina bwana Costa Omari amemsimamisha kazi katibu mkuu wa shirikisho la kandanda la DRC kisha malipizi inayekumba timu ya taifa ya vijana wasiozidi miaka ishirini na tatu ya kuondolewa kwenye fainali ya kombe ya kimataifa Afrika kisha kudanganya umri wa mchezaji Arsen Zola anayechezea timu ya TP Mazembe. Kuhusu kombe la maklabu bingwa Afrika, raundi ya nusu fainali, mechi ya maingilio huko Tunisia Jumamosi, Mazembe alipigwa goli moja kwa sifuri na timu ya Esperance ya Tunisia. Wiki hii Jumamosi mechi ya marudilio kwenye uwanja wa mpira Kamalondo kutoka Lubumbashi. Ni kiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, jina langu Kaozi Kosha. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Zifuatazo sasa ni muktasar wa habari. Waziri wa mafuta wa Sudani Kusini alieleza leo Jumatatu kwamba nchi hiyo inayotegemea mafuta imefanikiwa kutatua tatizo la uagizaji madawa kwa ajili ya uchimbaji mafuta kutokana na mgomo kwenye bandari katika nchi jirani ya Sudan. Benki kubwa ya pili kwa biashara nchini Kenya leo Jumatatu ilitia saini mkataba wa ushirikiano wa kazi na Safaricom ili kupanua biashara zake za kifedha kwa njia ya kidijitali shirika la kimataifa la fedha imf linabashiri kushuka kwa uchumi wa iran kwa asilimia sita mwaka huu wakati nchi hiyo inakabiliwa na shinikizo la vikwazo vya marekani muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msimamizi wa matangazo amekuwa meri mgawe mwelekezi aida isa akishirikiana na fiona wamai nimeshirikiana na mkamiti kibayasi mimi naitwa kenneth bwire tunakutakia usiku mtulivu