Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Benki kubwa ya pili kwa biashara nchini Kenya leo Jumatatu ilitia saini mkataba wa ushirikiano wa kazi na Safaricom ili kupanua biashara zake za kifedha kwa njia ya kidijitali. Kampuni ya Safaricom inayomiliki huduma za simu ya mkononi za M-Pesa na Equity wamejaribu kushindana dhidi ya biashara hiyo kwa kuendeleza huduma zao ndogo za fedha kwa njia ya dijitali. Makampuni hayo makubwa mawili yalishaungana miaka tisa iliyopita kuanzisha app ya benki ya kwanza kwa njia ya simu ya mkononi ya M-Kesho, lakini huduma hii ilishindwa kusonga mbele pale makampuni hayo mawili yalipoanza kutofautiana kuhusu faida pamoja na masuala mengine. Waziri wa mafuta wa Sudan kusini alieleza leo Jumatatu kwamba nchi hiyo inayotegemea mafuta imefanikiwa kutatua tatizo la uagizaji madawa kwa ajili ya uchimbaji mafuta kutokana na mgomo kwenye bandari katika nchi jirani ya Sudan. Sudan Kusini, ambayo haina bahari, inategemea usafirishaji mafuta kupitia bandari ya Sudan. Madawa ya uchimbaji mafuta yaliyoagizwa na Sudani kusini kupitia bandari ya Sudan yalikwama mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya wafanyakazi wa mafuta kwenye bandari kufanya mgomo. Waziri wa mafuta Ezekiel Lol alieleza kwamba madawa haya yatasafirishwa kwenda Sudani kusini leo Jumatatu. Alieleza kwamba madawa yamekuwepo kwenye bandari hiyo kwa siku tatu. Msumbiji inaendelea kushuhudia kiwango kikubwa cha mvua baada ya kimbunga Kenneth ambacho kimesababisha mafuriko makubwa nchini humo. Maporomoko ya ardhi yanaendelea kushuhudiwa huku mvua ikiendelea kusababisha masaibu zaidi, usafiri ukitatizika na kuzua wasiwasi wasi jinsi ya misaada ya chakula pamoja na dawa vitakavyowafikia waathirika wa kimbunga hicho. Takriban watu laki mbili wamo katika hali ya hatari katika mji wa kaskazini wa Pemba. Taasisi ya taifa, idara ya majanga nchini Msumbiji ilitangaza jana kwamba zaidi ya watu elfu ishirini na watatu hawana makazi na takriban nyumba thelathini na tano zimeharibiwa na kimbunga. Waziri Mkuu Carlos Dos Rosario alieleza kwamba idadi ya vifo kutokana na kimbunga Kenneth imefikia watu watano. Kabla ya kufika Msumbiji, kimbunga Kenneth kilipiga kwenye visiwa vya Komoro na kuua watu watatu. Jana Umoja wa Mataifa ulitoa dola milioni kumi na tatu za msaada wa chakula, makazi ya muda, maji na usafi kwa watu walioathiriwa na kimbunga Kenneth. Kimbunga Kenneth ni cha pili kupiga kusini mwa Afrika ndani ya wiki sita. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sri Lanka hivi sasa imepiga marufuku kwa wanawake kuvaa ni kabu ambayo inafunika nyuso zao. Hatua hii inatokana na mashambulizi ya Jumapili ya Pasaka yaliyosababisha vifo. Rais wa taifa hilo Maithripala Sirisena ametekeleza marufuku hiyo kwa mujibu wa sheria ya dharura. Marufuku hiyo imeanza rasmi leo Jumatatu. Maafisa wamesema hatua hiyo itasaidia majeshi ya usalama kufanya utaratibu wa utambulizi wa watu, wakati nchi inaendelea kuwasaka watu waliohusika na milipuko hiyo ambayo ililenga makanisa na hoteli. Katika maendeleo mengine, vyombo vya habari vya ndani nchini Sri Lanka vimeripoti kwamba mwanamke ambaye hajatambuliwa na mtoto wake wa kike wametolewa kwenye kifusi siku kwe ya Jumamosi baada ya tukio la kutupiana risasi kati ya majeshi ya usalama na wanamgambo, mapambano ambayo yalisababisha vifo vya watu kumi na watano wakiwemo watoto sita. Mwisho wa habari za dunia. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, huu ni wakati wa kipindi cha Kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza, Kwa Undani leo, tunaangazia hali ya siasa nchini DRC, ambapo rais alichaguliwa Disemba mwaka jana, Felix Tshisekedi hajaweza kuunda baraza la mawaziri, na kwenye sehemu ya pili tutazungumzia juu ya ongezeko la mashambulizi ya kigaidi kwenye maeneo ya ibada. Jina langu ni Patrick Ndwima. nam. Tukianza na sehemu ya kwanza, ni zaidi ya miezi mitatu sasa tangu rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo achaguliwe, lakini hadi sasa kiongozi huyo hajafaulu kumteua waziri mkuu na baadaye kuunda baraza la mawaziri. Hali hiyo imezua maswali mengi, japokuwa katiba ya nchi haielezi wazi sitisho la muda maalum wa kumteua waziri mkuu na kuunda baraza la mawaziri. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Delfin Kapaya, mchambuzi wa maswala ya siasa nchini DRC, na kutaka kujua kipi hasa kinatatiza uteuzi wa waziri mkuu na uundwaji wa baraza la mawaziri. Rais Tshisekedi e, ametimiza uh, miezi uh, mitatu hiyo. Uh, siku mia moja ilikuwa tarehe ishirini na nne. Uh, alafu inaonekana kama uh, serikali haijapangwa. Kunakuwa kama vikwazo viwili. Kikwazo cha kwanza ilikuwa ni kikwazo, kikwa, kikwazo kilimo ndani ya katiba, sababu ukichambua katiba yetu inazungumzia kusema kama kuna chama ambacho kinapata zaidi ya kura katana na nusu ya bunge, maana yake hapa ya kwetu ni, ni mia mbili hamsini na moja itakuwa ni kile chama ambacho kitatoa waziri wa kwanza ndio katiba inazungumzia hivo. Sasa watu wanavyotaka kufafanua uh, kuna kubadilisha uh, maneno ambayo katiba saa zingine alikuwa haijasema uh, hivyo wanasema tunaungana katika vyama vya ft vinafanya eh, uwingi wa, wa mabunge mia tatu thelathini karibu na nne hijina ili na, sasa wanasema sisi FCC tunakuwa na watu mia tatu na zaidi, sisi ndio ambao tutatoa rais wa kwanza, uh, rais mkuu Dei, waziri mkuu zamani. Sasa kwa kufatana na sheria inakuwa sio hivyo, sababu katika FCC kuna vyama vingi na vile vyama ukivichanga, uh, kweli vinakuwa na mabunge wengi, lakini katiba ilikuwa anazungumzia kifaransa tofauti na kile kikwazo kimevunjika, sababu FCC na kash kash ni, ni mkusanyiko wa vyama vikubwa viwili uh, UDPS mwana chisekedi na UNC ya mwana kamere na hiyo imeisha changana daima na FCC. Kwa hiyo tunaweza kuzungumzia kama hakuna tatizo tena ngambo hiyo. E, lingine lilikuwa limesemekana ni kusema ilikuwa inasubiriwa spika wa bunge hiyo e, ofisi ya bunge, kwa sababu ya kusubiri kupokea serikali na kuleta programu yake, sera yake ni gani katika hii miaka tano ambayo uh, itachukuliwa kwenye uh, uongozi wao. Na sasa ni majuzi hivi, tuseme weekend iliyopita, ndio imetuliwa giro uh, ya ya bunge, ameisha patikana spika na, na wasaidizi wake. Kwa hiyo ilikuwa hii weekend ndio watu walikuwa wanasubiri kusema kutakuwa ko na waziri mkuu. Uh, lakini mazungumzo mengi yanafanyika kufuatana nani atachukua nini FCC kuna makundi ya vyama mizingi hii vikubwa wanasubiri karibu kumi na nane wanataka wajue nani atapata nini, uwaziri gani utaenda wapi. Uh, na nini kasha atachukua kash, maana yake ile pesa, na UNC watachukua nini, nini atachukua Peter B, nini atachukua r, nini atachukua na kadhalika. Kwa hiyo inakuwa tunafikiri, kama mimi binafsi nafikiri kama wiki hii uh, atajulikana waziri mkuu, na kwa haraka serikali. Hebu nifasirie katiba ya DRC uh, kama ulivyosema ilikuwa natafsiriwa vibaya sababu, walikuwa wanasema kwamba muungano wa FCC kwa vile ulipata wabunge wengi, ndio uh, una haki ya kuwa na waziri mkuu kwenye serikali sijui, hapo unaweza kufafanua vipi? Ilikuwa uh, ndio, nawenye masomi wanasheria wanakuwa wanasoma eh, kila mtu namna anavyosoma, lakini hiyo, eh, French iko waziwazi, FCC si hana bunge hata mmoja. FCC hana mbunge hata mmoja, sababu FCC alikuwa uh, hajampeleka mbunge na mbunge akachaguliwa kwa jina la FCC. Wapo mabunge wa PPRD, wapo mabunge ya AFDC, wa ADRP, wa AAA. Wale ni mabunge wa vile, wa wa ile makundi, ni ile makundi ndio ambayo inawapeleka na, na wao wa, nakuwa bunge wa vile vyama E, chama kama PPRB anakuwa na mabunge sabini mia moja e, na tatu au na nne e, na kwa hiyo anakuwa ni chama cha kwanza kupata mabunge wengi, lakini mia moja na, na kadhaa. Lakini sasa FCC yeye ana, ana, ana bunge anakuwa ana, ni kiwango cha ni e, magundi fulani ambayo anakuwa na mabunge na ndio palikuwa ubishi sababu katiba inasema chama ambacho kinapata watu wengi kuzidi nusu ya wingi wa bunge kinatoa waziri mkuu. Sasa f siyo chama tashi siyo chama, chama ni kama PPRD na PPRD alikuwa hajaeneza bunge mia mbili hamsini na moja. Kwa hiyo hiyo tofauti sasa imemalizika, mambo ya kuwazi hivi sasa imemalizika. hey, kwa sababu uh, wale ambao wanakubali kutumika pamoja katika serikali ilikuwa hapo. Ni kash mbele, kash alikuwa kama ni mpinzani, lakini wamepata rahis. Lakini sasa kash isazikia kwenye mustafa cash, penyum, e, cash anakuwa na SS pamoja, wanaungana pamoja. Unaona kama majuzi aliyetoka makamo wa spika ni katibu mkuu wa lakini ile pesa na mabunge hamsini sijui thelathini na sita na mabunge kumi na nne ni UMC wa bwana Kamer. Sasa yeye ana mabunge e, wakichanga wawili wanafanya hamsini, lakini amechaguliwa na watu sauti mia tatu na hamsini sasa hiyo mia tatu natoka wapi? Ni FCC na wamewahi kusema kwenye kwenye hutuba wao kusema tumesaidiwa na FCC, ametupa e, sauti mia tatu, kwa hiyo tuko kitu kimoja. Sasa hivi wanakuwa kitu kimoja, hakuna tena mabishano. Wanaweza tu kutaja jazini anani anapita rais, na wameisha kusain katiba arrangement moja kati ya ICC na kash ya kusema ni eh, rais wa zamani Kabila eh, ndio atatoa mtu na rais wa sasa Bwana Chisekedi atasain kwa kumchukua ule mtu na kumtia kwenye madaraka kama waziri mkuu. Lakini hiyo barua tayari imeshaandikiwa, ndio maana tunafikiri kama walikuwa wamesubiri uh, itiliwe uh, kamati ya, ya bunge na hivi imetiliwa weekend. Maanake wiki hii tutakuwa tunajua nani hatatiliwa waziri mkuu kufatana na na, kufatana na na Lamuka uh, Lamuka wameunga kamati nyipya uh, Tunaona kama wamepanga miezi mitatu mitatu mitatu, kwa hiyo itakuwa president ya mzunguko. Alafu eh, kwa kawaida inaonekana kama watabakia wa katika upinzani, kwa hiyo wakibaki katika upinzani wao ndio watakuwa wanafanya sasa, eh, taji la upinzani, sababu independents na bwana Kamere kash wao wameisha ingia katika gundi la, eh, la kutawala na kuendesha serikali Nam, ni kweli eh, muungano wa Lamuka inaonekana unajipanga kwenda kwenye upinzani na kufanya uh, shughuli au siasa upande wa upinzani eh, lakini wakati huo huo Fayulu yuko upande wa Lamuka na tunamwona ameitisha maandamano siku zijazo na amemtaka Rais Chisekedi ajiuzulu. Hii unaitafsiri vipi? Eh, sasa kufatana eh, na kawaida uh, Lamuka Fayulo mwana Katumbi Bemba mzito mafungulu wote si walikuwa gundi moja wameachana tu. La, sasa wao wapinzani wa, kama wakinyamaza bila kufanya maandamano au kupiga kelele itaonekana na wao kama wamesha ingia katikati ya katika matawala. Kwa hiyo kufatana na sheria ya wapinzani ni kusema wao wanapaswa kupinga hiyo serikali na wanampinga rais, kwa kusema ametimiza fu mia moja na hajafanya chochote kufatana na aidi yake. La, la, lakini sasa ndio tena kazi ya upinzani bwana pati mwenyewe, unajua kama mm -hmm. huko mpinzani lazima uchambue chokochoko, ujue nini inaenda na nini haiendi, na wanataka kumwonyesha bwana Tshisekedi ya e, kusema wewe vaa suruali, wewe mwanaume, wewe umechaguliwa, wewe ni rais sasa, eh, fanya mambo ende kwa haraka, nchi iwe na serikali, ili kila mtu ajue kama kuna serikali atashughulikia mambo yake. Sasa hivi kunakuwa hamna serikali, kunakuwa na matatizo, kunakuwa na mambo ambayo yanalala sababu hakuna mtu ambaye atashughulikia. Naam, huyo ni Delfin Kapaya, mchambuzi wa masuala ya siasa huko DRC, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Kinshasa. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Kama nilivyodokeza hapo mwanzo, kunaonekana ongezeko la mashambulizi ya kigaidi dhidi ya majengo ya ibada, ikiwa ni misikiti, makanisa na sinagogi. Baada ya shambulizi la kigaidi la mwezi Machi nchini New Zealand kwenye misikiti miwili na kusababisha vifo vya vi watu hamsini, mashambulizi mengine yalifanyika mjini Colombo nchini Sri Lanka wakati wa siku kuu ya Pasaka. Zaidi ya watu 250 waliuawa katika mashambulizi hayo ya kigaidi ambapo kundi la Islamic State lilidai kuhusika. Na jana Jumapili, kuna kanisa moja la Kiprotestanti kaskazini mwa Burkina Faso ambalo limeshambuliwa na watu wenye silaha wasiojulikana. Watu sita akiwemo pasta wa kanisa hilo waliuawa katika shambulizi hilo. Na hapa Marekani, siku ya Jumamosi, sinagogi moja ya mji wa Poway katika jimbo la California ilishambuliwa na mtu mwenye silaha. Mwanamke mmoja aliuawa na watu wengine watatu wakajeruhiwa katika shambulizi hilo. Mshukiwa wa shambulizi hilo John Ennest, mwenye umri wa miaka 19 alikamatwa muda mfupi baada ya kufanya kitendo hicho, kulingana na ripoti ya polisi katika jimbo la California. Baada ya mashambulizi dhidi ya misikiti miwili nchini New Zealand, mshukiwa huyo John Ennest aliandika kwenye mtandao wa kijamii nia yake ya kushambulia Wayahudi. Kutaka kufahamu kinachochochea mashambulizi hayo ya kigaidi dhidi ya maeneo ya ibada, niliongea na Mbijiwe Mwenda, ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya. Bila shaka, mojawapo wa mambo ama jambo ambalo huwa na ujua hisia kali katika nyoyo za watu ni maneno yanayohusu imani zao, na bila shaka wakati ambapo magaidi wanavamia watu kwa msingi wa dini yao ama maeneo yao ya ibada ama wanayoabudia, basi jambo hilo ukera sana na huwa na uchungu sana katika hisia, mawazo na maisha watu wale, manake dini, dini ni kigezo kikuu dunia nzima, iwe ni kwa Waislamu, iwe ni kwa Wakristu, iwe ni kwa Wahindu, iwe ni kwa Wayahudi, kama hilo lililotendeka huko California, basi wale magaidi wanajua kwamba wakivamia maeneo ya ibada ama wakivamia maeneo ambayo watu huenda wakakusanyika ili waweze kupitia vitendo fulani vya dini zao, basi wanajua kwamba wakifanya hivyo, hiyo inatia, ina uchungu na kukera watu wengi sana mioni. Kwa hivyo katika tactic za ugaidi, kuvamia maeneo ya ibada ni tactic ambayo huwa na instant response, ama pain ambayo inaingia katika Society ambaye ama watu wale ambao wamezaniwa uh, lakini inavyoonekana ni kama vile utafikiri kuna ushindani au kama vile ulipizaji kisasi, sababu mfano imeanza uh, mwezi Machi huko New Zealand kwenye msikiti baadaye, uh, wakati wa Pasaka ikafanyika Sri Lanka. Hadi leo Sri Lanka bado kuna hali ya wasiwasi na walikuwa wanasubiri mashambulizi mengine siku ya Jumapili, uh, hapa Marekani uh, mara mbili mfululizo. Uh, hawa watu wa mrengo wa kulia sababu wanakiri kwamba wao ndio, hata huyu kijana anasema huyu alifanya shambulizi la California, anasema kwamba yeye amepewa motisha na yule mshambulizi wa wa miskiti huko New Zealand. Uh, hali hii mpaka magaidi kuwa hmm na fikra kama hizo, kipi kinachochea? Ni, ni, ni kutaka kueneza harakati zao au kuna kitu kingine ambacho kinasababisha hii haya? Kwanza licha kuwa wengi hasa wale magaidi walio Fanya uvamizi kule Sri Lanka wametumia kigezo cha uvamizi wa New Zealand, na licha kuwa hata wale wengine ambao kama huyo wa California ambaye ametumia kigezo hicho hicho, licha kuwa wanatumia vigezo hivyo, nayo pia ikumbuke kwamba yule aliyevamia msikiti kule New Zealand e, na hata wale ambao wamevamia eneo e, la la Wayahudi wa kuabudu, wengi wao ama karibu wote wame chanzo cha chuki yao ni kwamba kuna watu wa dini ya Kiislamu ambao wa wamekuwa wakiengeza vitendo vya ugaidi dunia nzima. Sasa wakachukua chuki hiyo, na ndio yule akaamua awa waislamu wanaabudu katika msikiti hapa New Zealand, wacha nilipize kisasi ama uchungu uliopo moyoni, kwamba magaidi wa Kiislamu wamevamia. Kama yule hata alitumia, akasema waislamu wa wamekuja nchi yetu, atukutaka wakuje. Hata hapo California, imesemekana hiyo ni ilikuwa katika kama hate crime ambayo inaanzishwa ina na chuki kwa kuchukia Myahudi ila wanaita antisemitism. Kwa hivyo vigezo hivyo vya kusema ilianzia New Zealand ama ni uchungu wa New Zealand nafikiri ni kigezo ambazo hakina uzito sana. Uzito mwenyewe ni kwamba dunia nzima pamekuwepo na mashambulizi ya kigaidi mengi, yayo mashambulizi yameenezwa na watu wenye dini ya Kiislamu, na hawa wengine sasa wanajaribu ku kurespond, ama kujibu mashambulizi hayo ili wawaumize ama wafanya wenzao wale wa dini ya Kiislamu na wao wasio uchungu fulani. Kwa hivyo nilivyotangulia kusema e, e, kutumia dini kama chanzo e, cha chuki ama vita, wanajua kwamba itakuwa na maumivu katika mioyo ya watu, na hivyo ndivyo tunaona kwa sasa. Unafikiri hiye ametokea uh, jana huko kaskazini mwa Burkina Faso hii kanisa ya Protestanti ambayo imeshambuliwa na hawajasema ni akina nani wameshambulia, unafikiri inaweza kuwa na uhusiano na haya mashambulizi ya hivi karibuni Sri Lanka na New Zealand? Bila shaka tango, bado tutangoja habari zenyewe zitoke na wale walioshambulia waweze kusema ni, ni kina nani, lakini bila shaka hata tukiangalia tukitumia historia ya hapo awali, hasa eneo lile Bukina Faso, Mali, Mauritania, eneo lile nzima lile limekuwa na magaidi hawa wa wa, wa wenye itikadi kali hata ISIS sasa imeanza kuwa katika eneo lile. In fact, kuna kuna kitengo kile wanaita ISIS in, in, in, in West Africa. Pia hiyo sasa ni jina mpya la Boko Haram, na pia eneo lile kuna ile inaitwa akim Al-Qaida in Islamic Maghreb. Kwa hivyo ni eneo ambalo lina magaidi, na utajua vile ambavyo eh, magaidi hawa wakati mwingine watu wamejitolea mwanga kushambulia mahoteli pale pale Mali Bamako Mali. Kwa hivyo. Sio ajabu ukisikia habari kesho kesho kutwa ikivuja kwamba ama habari ikitangazwa fulani akisema ni yeye, na hasa kwa kawaida itaweza kuwa ni akili hiyo Al-Qaida Islamic Maghreb, ama inaweza ikawa ni ISIS ya eneo lile. Unafikiria ni kipi cha kufanya ili kudhibiti hali hii ya chuki yenye misingi ya, ya itikadi kali za kidini au chuki dhidi ya Wayahudi, dhidi ya Wakristu, dhidi ya Waislamu. Bila shaka ndugu yangu, na ndio utakuta kwamba hata ugaidi wenyewe ule wa Alqaida uwe wa Wataliban na magaidi yao wote, ambao wanatumia kigezo cha dini ya Kiislamu, imekuwa vigumu sana kuweza kukabiliana na ugaidi huo, maanake ugaidi ambao msingi wake, msingi wake mkuu ni, ni, ni imani na wakati ambapo mtu kwa mfano anajua kwamba mimi naenda kujitungua na bomu hili nimejifungia, ndio niende nipate wale mabikra eh, sabini kule katika ahera. Bwana, mambo haya ni ya kidini, si? Hakuna njia ya kisayansi kuweza kumwambia kulingana eh, na sayansi. Hakuna mabikra hamsini utakao wapata, amini sabini utakao wapata kule unakokwenda ni, ni mambo ya dini, yaani unakuta ni vigumu hata serikali za mataifa kuingilia mambo hayo kwa sababu ni mambo yanayohusu dini na katiba za nchi nyingi zimetenganisha dini, dini na taifa ama na nchi, na, na, na kwa hiyo itaendelea uh, vipi? Wanasema labda wanadini wakae pamoja watoe ujumbe wa amani, maridhiano kati ya waumini wa dini tofauti. Hata wanasiasa vilevile vile, labda wa, wanasema waachane na hizi eh, hisia au sera za chuki dhidi ya raia wa kigeni au Waislamu au sijui nini mambo kama hayo. Mimi e, e, naona kwamba wanasiasa sana huenda wasitusaidie, maanake mataifa mengi ya Afrika ama hata Uropa na nchi zingine, wanasiasa wakati wote ule uvuta upande wao, na kila mwamba ngoma wanavyosema waenga uvuta kwake. Wale wanaweza kututoa kwenye e, changamoto hii ni viongozi wa kidini e, kama ni kule Sri Lanka ukute Waislamu na Wakristu ambao ni wachache sana pale. Wakristu Sri Lanka ni asilimia saba peke yake. Kwa hivyo wale wenye sehemu kubwa kama wahindu na wale wengine mm, wanaitwa Sikh wale makarasinga, viongozi wa dini hizo, na wakatholiki na wengine, wa wakutane waseme, sisi tunatoa ujumbe wa ujumbe wa amani kwa taifa la Sri Lanka. Hivi ndivyo tumeweza kumudu alio nchini Kenya, lakini kile ambacho sisi tumefanya nchini Kenya licha kuwa wakristo nchini Kenya ni asilimia karibu tisini na asilimia ya Uislamu nchini Kenya ni kama kumi. Tukaketi sote pamoja, tukahamua kwamba hatutakubali magaidi watenganishe wa Kenya kwa misingi ya dini. Na Mwenda Mbijiwe ni mtaalamu wa masuala ya usalama, akizungumza nasi kutoka mjini Nairobi kuhusu lile shambulizi ambalo lilifanyika huko kaskazini mwa Burkina Faso. Hadi sasa hakuna taarifa rasmi kujua ni akina nani waliendesha shambulizi hilo dhidi ya kanisa moja la kiprotestanti kaskazini mwa Burkina Faso. Nimefahamisha kwamba katika shambulizi hilo, uh, kasisi au pasta mchungaji wa kanisa hilo na waumini watano waliuawa, uh, na viongozi wanasema kwamba ni shambulizi la aina hiyo kushambulia kanisa kutokea katika nchi hiyo, tangu vitendo vya mashambulizi ya makundi ya kiislamu kuonekana mwaka jana katika nchi hiyo. Msemaji wa serikali uh, anaitwa Remy Fil anasema uh, shambulizi la Jumapili ni la kwanza kabisa kulenga kanisa katika nchi ambayo ina waumini wengi wa dini ya kiislamu ambapo Waislamu na Wakristu walikuwa wanaishi kwa usalama na uelewano. Kutokana na hali hiyo, au kutokana na ongezeko la mashambulizi ya kigaidi hasa inayoendeshwa na makundi ya Kiislamu yenye itikadi kali za Kiislamu, Burkina Faso ilichukua uh, amri ya kukataza wananchi kutembea uh, mida ya usiku katika uh, mikoa na wilaya zinazopakana na nchi ya Mali. Nchi ya Mali na yenyewe ambayo inakumbwa mara nyingi sana na mashambulizi ya aina hiyo. Uh, na hapa Marekani kuna kituo ambacho kinafanya utafiti kuhusu mashambulizi yanahusikana na, na chuki uh, kituo hicho kinasema kwamba mwaka elfu mbili kumi na nane mashambulizi hayo yaliongezeka maradufu, na mara nyingi sana wahusika ilikuwa ni wafuasi wa siasa za mrengo wa kulia. Ripoti hiyo inasema kwamba mauaji yaliyofanyika kutokana na hisia za chuki hasa dhidi ya Wayahudi yaliuawa yaliuawa watu hamsini hapa Marekani, ikiwa ni ongezeko dhidi ya mashambulizi yaliyofanyika hapo mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo watu thelathini na saba waliuawa kutokana na misingi hayo ya chuki dhidi ya Wayahudi. Lakini hapo mwaka elfu mbili kumi na tano mashambulizi hayo yaliongezeka zaidi, watu sabini waliuawa, na hapo mwaka elfu mbili kumi na sita watu sabini na mbili waliuawa pia. Na huko Sri Lanka, baada ya mashambulizi ya siku ya Pasaka, ambapo kama nilivyosema, kundi la Islamic States lilidai kuhusika na mashambulizi hayo na washukiwa kadhaa tayari wamekusha kamatwa, Sri Lanka sasa imepiga marufuku kwa wanawake kuvaa niqab ambayo inafunika nyuso zao. Hatua hii ni kutokana na mashambulizi ya Jumapili ya Pasaka iliyosababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili na hamsini. Rais wa taifa hilo Maitrapala Sirisena ametekeleza maarufu hiyo kwa mujibu wa sheria ya dharura mwisho kabisa wa kwa undani. Na washukuru nyote ameweza kufuata kipindi hiki. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema.