saa tatu kamili saa za afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kenneth bwire chama tawala afrika kusini kinaonekana kuelekea kwenye ushindi katika uchaguzi utakaofanyika mwezi ujao wakati rais cyril ramaphosa akiahidi marekebisho huku kura za maoni zilizokusanywa na taasisi tatu zikionyesha uungwaji mkono wa kati ya asilimia 51 na 61. Na na kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, takwimu hizo zilizokusanywa kwa kutumia mbinu tofauti kuhusu utabiri wa uchaguzi wa Mei 8 zinaonyesha chama chenye nguvu cha upinzani cha Democratic Alliance kikiwa na uungwaji mkono wa kati ya asilimia 19 na, na 24. Na chama cha ANC kimepata upinzani mkubwa kutoka kwa washindani wake kutoka, kutokana na ahadi za wakati wa Nelson Mandela na kuinua hali ya makazi ya watu weusi. Chama hicho pia kimepata ukosoaji mkubwa kutokana na kashfa za ufisadi zilizokuwa zikimkabili rais aliyeondoka madarakani Jacob Zuma. Mojawapo ya takwimu zilizochukuliwa zinaonyesha ukosefu wa ajira, uhalifu, umaskini, ufisadi na ukosefu wa makazi kuwa changamoto zinazowakabili wapiga kura nchini humo kwenye robo ya kwanza ya mwaka. Kiongozi wa upinzani na aliyejitangaza kuwa rais wa muda wa Venezuela Juan Guaido amewasihi watu wa taifa hilo kujitokeza barabarani na kuliunga mkono jeshi, zikiwa juhudi za kumwondoa madarakani rais Nicolas Maduro ili kujipatia tena uhuru wao. Guaido aliweka video kwenye ukurasa wake wa Twitter ikionyesha akitoa hotuba mbele ya kundi la wanajeshi na kiongozi wa upinzani Leopoldo Lopez ambaye yuko kwenye kizuizi cha nyumbani. Guaido amelisifu jeshi akisema limefanya uamuzi wa busara na kwamba limejiweka sawa kwenye kurasa za historia na taifa hilo. Muda mfupi baadaye, waziri wa habari Jog Rodriguezo amesema kuwa serikali ya Maduro inakabiliana na jaribio dogo la mapinduzi linaloongozwa na wasaliti kwenye jeshi, huku waziri wa ulinzi Vladimir Padrino akisema kuwa jeshi lipo imara kulinda Rais Maduro. Guaido ndiye spika wa bunge la Venezuela na alitumia kifungo cha katiba hapo Januari kujitangaza rais wa muda, akitaka uongozi wa Maduro kuwa usio halali. Rais wa Marekani Donald Trump anashinikiza mabadiliko kwenye mfumo wa kutoa hifadhi ikiwemo kulipisha ada kwa waomba hifadhi wakati utawala wake ukijaribu kusitisha wimbi la wahamiaji wanaojaribu kuvuka mpaka na kutoka Mexico na kuingia Marekani. Trump pia anataka wanaomba hifadhi pia walipie kibali cha kufanya kazi wakati wakisubiri matokeo na iwapo watanyimwa hifadhi basi hawana budi kupokonywa kibali hicho. Ameongeza kupendekeza kuwa kila aliyeingia Marekani au kujaribu hapo awali kwa njia isiyo halali kutokuwa na haki ya kuomba kibali cha kufanya kazi. Hata hivyo, mgombea wa kiti cha rais na ambaye alikuwa waziri wa nyuma na maendeleo ya miji wakati wa utawala rais Barack Obama, Juan Castro, ni miongoni mwa watu wa kwanza kulalamikia hatua za Trump kupitia ujumbe wa Twitter Castro amesema kuwa wakati wahamiaji wakikimbia ghasia na kuomba hifadhi kwenye mipaka yetu, Trump ananuia kuwatoza ada ambalo ni jambo la kukera. Baraza la kijeshi la mpito nchini Sudan TMC limesema kuwa limekubali kujiuzulu kwa maafisa wake watatu. Maafisa waliojiuzulu wiki iliyopita ni Luteni Jenerali Omar Zen Alabden aliyekuwa akiongoza baraza hilo pamoja na Luteni Jenerali Jalal Aldin al, Al Sheik na Luteni Jenerali Al Tai Bakar Al Fadel, kwa mjibu wa shirika la habari la Rotas. Chama cha wafanyakazi cha Sudan Professionals Association kiliomba kuondolewa kwa maafisa hao kwenye baraza la mpito. Nakomea hapo kwa sasa, nampisha Sande Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kennes Bwire. na msikilizaji, ikiwa tayari imekushafika saa nane na dakika tano saa za Washington DC, tatu na dakika tano Afrika Mashariki, mbili dakika tano Afrika ya kati, tayari hapa nimekusha ingia studio. Hii ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufunuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari nam. Katika kwa undani hii leo, tutaanza na kumulika habari za huko nchini Rwanda ambapo nchi hiyo inakiri kumshikilia msemaji wa kundi la waasi aitwaye Kalixte Sankara au Meja Sankara. Hali kadhalika katika upande wa pili, katika sehemu ya pili, tuelekea hadi hapa Marekani, huko Los Angeles California, kuangalia maisha ya mtengeneza filamu, mwandishi wa filamu wa kwanza mweusi aliyepata tuzo kubwa hapa Marekani, John Singleton ambaye alifariki dunia siku ya Jumatatu. Tuangalie basi kwa undani zaidi kujua kuhusu maisha yake, jinsi alivyoweza ya kufanikisha kupita na kuingia Hollywood akiwa mtu wa kwanza mweusi kufanya hivyo na yale aliyokwisha yafanya kwenye maisha yake. Lakini basi moja kwa moja tuanzie hapa huko nchini Rwanda. Kama nilivyoeleza hapo awali, serikali nchini humo imekiri kumshikilia Meja Kalixte Sankara yeye anasemekana ni msemaji wa kundi la waasi la National Liberation Force NLF. Kundi hili lilitangaza vita dhidi ya rais Paul Kagame, na kwa mujibu wa baadhi ya taarifa kutoka vyombo vya habari pamoja na Trumpet New Uganda, kundi hili la NLF ni tawi la Rwandan Movement for Democratic Change RMDC, ambalo linaongozwa pia na Paul Rusesabagina ambaye anasema nim, anamsaidia Meja Sankara lakini vivile msemaji wa serikali Richard Sezibwira ambaye ni waziri wa mbea nje amethibitisha taarifa hizo wiki mbili baada ya kuwepo uvumi kwa huenda mwasi huyo ametiwa mbaroni. Sasa basi, kujua hili kwa undani zaidi tungane na mwandishi wetu wa Rwanda Silvanus Karimera ambaye amekuwa akifuatilia taarifa hizi kujua zaidi hasa. Silvanus, tueleze, Meja Sankara ni nani hasa? Naam, asante Somali na asante msikilizaji wa kwa undani katika VOA. Ni kwamba huyu bwana historia yake wala sio ndefu kwa kweli, kwa sababu ni mtu ambaye amezaliwa Rwanda na wazazi wake waliwawa katika mauaji ya kimbali ya mwaka tisini na nne na historia hivi karibuni, mwaka elfu mbili na nane alikuwa mwaka wa nne chuo kikuu cha Rwanda na alikuwa anasomea sheria, lakini akawa ameanza kwa, kwa mujibu wa walimu wake na wanafunzi wenzia ambaye tumezungumza nao, akawa am amekuwa na hali fulani kwa kweli ambayo haijawapendeza akawa anahamasisha migomo hapa na pale, akawa anabadilika badilika badiliki, yani mpaka wadi yani wakashangaa kabisa, ikafikia hatua chuoni pale chuo kikuu wakamfukuza wakamtimua kabla hajafanya mtihani wake wa mwisho, yani zile pepa za mwisho wakatimuliwa. Na alivyotimuliwa, kwa sababu baba yake mdogo ambaye alimlea alikuwa wakati huo ndo ametoka bungeni, aliwahi kuwa mbunge basi akatumia ushawishi wake na kumtafutia na chuo kikuu huria ama chuo kikuu cha private hapa Kigali. Kwa hivyo akasoma, akamaliza na elfu mbili na kumi hivi. Taarifa zinasema kwamba kabla hajapata kazi, yani hajaajiriwa, ni mwanasheria ndiyo, lakini sasa ndo hivyo tena. Alikuwa amepata vibarua vibarua hivi, akawa na nani, ana chapachapa kazi kidogo, lakini baadaye sasa, mwaka elfu mbili na kumi wakati unamalizika ndio taarifa zinasema kwamba hata huyo baba yake mdogo ambaye alikuwa ni mbunge kama nilivyosema zamani, anathibitisha kwamba aliiba milioni tatu faranga za Rwanda ambazo ni takriban katika uwiano uh, wa kawaida ni kama tuseme milioni saba hivi nane za Kitanzania. Kwa hivyo akakimbilia nchini Kenya na baadaye akaenda zake Afrika Kusini. Sasa katika harakati za kukimbia huku na kule, ndo akawa amejiunga na makundi ya wapiganaji ama makundi ambayo yanapambana na serikali ya Rwanda. Kwa kweli hajaingia jeshi popote pale, sema tu kutokana na kwamba alikuwa na kauli nzito nzito na alikuwa ni msemaji, alikuwa anapenda kuikosoa serikali waziwazi, ndio akawa sasa amefanywa kuwa msemaji wa muungano wa vikundi vitano ambao vilijipa jina maarufu kama P5, yani ma, ni makundi matano ambayo yapo katika ubia maarufu kama P5. Kwa hivyo akawa ni msemaji wa kundi hilo, lakini pia Karimera, kwa kuongeza tu, ameonekana sana Huyu anajiita Meja Sankara kwenye vyombo vya habari, lakini hasa mitandao ya kijamii akiitumia na, kwa mujibu wa Trumpet Uganda uh, amekuwa akionekana akiwa na sare za kijeshi. Hili lilifanya wengine wafikirie kama amewahi kuwa kwenye jeshi au namna gani au nini hasa ambacho, eh, umedadisi zaidi kuhusiana hilo? Naam, hii sare ya kijeshi si sare ya kijeshi ya nchi yoyote kwa kweli na nakuthibitishia kwamba hajawahi kuingia katika jeshi lolote. Labda tu baada ya kukimbia kama labda amejiunga na alifanya labda mazoezi ya kijeshi katika makundi hayo. Lakini niseme tu kwamba uh, huyu bwana ni kwamba alivyo alivyokwisha kimbia kutoka Rwanda. Kauli zake zilikuwa nzito sana, zilikuwa ni nika, kauli kali sana kwa hivyo hao wengine walikuwa anamchukulia kama ni mtu ambaye ni, ni angesikika zaidi kwa sababu huyu anatoka kabila la Watusi na ni kabila ambalo uh, lilifanyiwa mauaji mwaka tisini na nne. Kwa hivyo Wahutu wengi waliokika nchi za kigeni wakawa nahisi kwamba kumtumia yeye itakuwa ni bora zaidi, kwa sababu hana damu mkononi, kwa sababu wengi wanashutumiwa kwamba walihusika katika mauaji ya mwaka tisini na nne. Kwa hivyo akapata uungwaji mkono kutoka makundi mbalimbali, wahutu pamoja na watusi walioko nje, kwa namna moja ama nyingine. Sasa, na kwa sababu alikuwa bado ni kijana mdogo na ni mzungumzaji mkuu, uh, critic uh, ama nisema kwamba ni mkosoaji mkuu wa serikali ya Rwanda, basi akapata ule umaarufu, na yumkini hizo sare labda akanunuliwa kwa sababu hawa wapiganaji wa maguguni wanakuwaga na, na, na, na sale vyao vya kuvaa pale, lakini niseme tu kwamba haya makundi yote ambayo alikuwa anashirikiana nayo ni makundi ambayo yako mashariki mwa DRC, si? Ni makundi ambayo yana sare za kijeshi, sare mbalimbali mbali. Nyingine unakuta ni sare ambazo hazioani kabisa, lakini bado tunasema ni sare. Sasa katika picha ambazo amekuwa zisambaza mitandaoni, ili kwamba labda uh, nani jina lake la meja hili ambalo ni cheo chake alichojipatia al, al, angalau angalau likioana na zile sare, basi ikaonekana amevaa hizo sare, lakini kimsingi ni kwamba taarifa zinasema kwamba hajaingia katika training yote ya jeshi uh, labda kama aliingia huko huko mistuni kwenye kule magu, kwe, kule, kwe, nani maguguni kule chini pengine labda ndo alipata nani hayo mafunzo, na pengine kwa kusu, kwa kufahamu tu. Sasa yuko mikononi mwa serikali na umesema kwamba serikali ya Rwanda imethibitisha hilo. Kitu ambacho anatuhumiwa nacho hasa ni kipi? naam, niseme tu kwamba mwishoni mwa mwaka jana elfu mbili na kumi na nane kulitokea mashambulizi ya kuvizia kule katika msitu wa Nyungwe. Ni msitu mzito kwa kweli, ni msitu ambao ni mkubwa sana, na ndio msitu wa kwanza uh, nchini Rwanda ambao unapakana una, una na, na, na Burundi, pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa kulikuwa na kuvizia kwa wapiganaji wa chini kwa chini, na kuvizia wananchi na kuiba mali za wananchi na kuweza kuwa hata baadhi na kukimbilia kule msituni sasa kilicho kuja kuwashangaza watu baada ya mashambulizi kama mawili matatu hivi, huyu bwana alikuja kutokea katika vyombo vya habari vya kimataifa, hata kwenye mitandao ya kijamii, kwa YouTube na kadhalika, akisema kwamba yeye na makundi yao ndio walifanya mauaji hayo. Na, na nakumbuka siku moja mapema mwaka huu walichoma gari fulani hivi la wasafiri na kuweza kuwaua baadhi ya watu na akasema kwamba hizo zilikuwa ni ishara za kuweza kuijulisha serikali ya Rwanda kwamba hawa watu wapo na ni wakereketwa na wako tayari kuweza kuingua madarakani. Kwa hivyo ni suala ambalo kila dakika, kila usiku kukicha, kila asubuhi ku ukimsikia akizungumza hapa na pale. Sasa katika tuhuma Uh, kabla sijafikia kwenye tuhuma, hivi majuzi, takriban wiki moja nusu mbili zilizopita, tukapata taarifa kwamba huyu bwana akamatwa katika visiwa vya Komoro na kukawepo me, na tetesi kwa kwamba amekamatwa na amerejeshwa Rwanda, lakini tulivyojaribu, vyombo vya habari vilivyojaribu kuwauliza, wakarikuta wenzake wakawa wanakamishwa kwamba ni propaganda, kwamba ni upotoshaji na kadhalika, na serikali hapa ikawa inaonekana kutopenda kulizungumzia swala hilo hadi leo ambapo waziri wa mambo ya nchi za nje alivyotoka waziwazi, kinagaubaga anakuweza kusema kwamba anashikiliwa sasa. Kila anachokituhumiwa ni, ni mambo mengi kwa kweli, lakini makubwa zaidi ni anashukiwa kuweza kuunda makundi yenye silaha na kuweza kuhatarisha usalama wa nchi. Hilo ni mosi, lakini pili, anashukiwa kuweza kutumia itikadi ya utengano na lugha chafu za kuweza kuwagawaa wananchi na kuweza kuwafanya wananchi wagaili miito ya serikali na kadhalika. Uh, lakini kubwa zaidi vile vile la tatu ni kuwabaka na kuweza kuwateka watu mateka na kuweza kuwachukua katika vita pasipokuwa na hiali zao. Kwa hivyo ni mambo ambayo hayo ni ya juujuu, na tunachokisubiria ni kwa sababu waziri akasema kwamba sasahivi wanajiandaa kuweza kumfikisha kizimbani. Basi pale kizimbani ndo sasa ndo wataanza kumsomea mashtaka hasa ambayo kimsingi anashutumiwa, lakini haya ambayo nimeyataja awali ndo angalau kwa juujuu tumeweza kujua kwamba anashutumiwa. Naam, kuna taarifa pia kwamba alikimbilia Afrika Kusini lakini amekamatiwa Komoro. Hii unafahamu ilitokea vipi kutoka kusini mwa Afrika mpaka mji wa Mayote katika visiwa vya Komoro? Nisema tu kwamba kwanza alikimbilia Kenya, na ndio alivyotoka Kenya ndio akimbilia Afrika Kusini, lakini kuna taarifa kwamba amekuwa akitembea kwamba anatoka Afrika Kusini an, anakwenda mpaka mashariki mwa DRC kuweza kuzungumza na wapiganaji wenzake na kadhalika. Kwa hivyo imkini katika hizo harakati, unajua wapiganaji wa chini kwa chini wanakuwa na, na, na kutembea hapa na pale wakijaribu waki, waki, waki kutafuta uungaji wa mkono basi inawezekana alikwenda katika visiwa vya Komoro na Mayote unakosema, kule maeneo ya Ngazija na kadhalika, kuweza labda kutafuta kwa sababu wametapakaa wa, wa, wa hapa na pale. Kwa hivyo imkina alikuwa amekwenda kwenye mkutano mbalimbali na labda ndio akawa amekamatwa katika maeneo hayo. Niseme tu kwamba hata waziri kuweza kufanua ni nchi gani zimesaidia kuweza kutoa mbaroni kwa mtu huyo, lakini amesema kwamba nchi hizo zipo na zinatoa ushirikiano mkubwa sana kwa, kwa, kwa serikali ya Rwanda na ameziasa zile nchi nyingine ambazo zinaonekana zine, kusuasua katika mchakato mzima kwamba fanya hivyo. Kwa hivyo niseme tu kwamba haijulikani kwa kweli kama alikuwa anaishi katika visiwa vya Komoro ama alikuwa katika akijulikana katika Afrika Kusini isipokuwa kitu ambacho naweza nikasema ni, ni kwamba nimeshuhudia picha yake mimi pamoja na wenzake kama wawili hivyo wakiwa nchini ya Afrika Kusini, wakivalia sare za jeshi wakisema kwamba wanajiandaa kuweza kufanya mashambulizi kate, ya, ya katika nchi hii. Kwa hivyo yumkini amekuwa na kama unavyotambua kutoka pale ma, mayote, aa, ama Komoro kwa ujumla ni kupitia bahari ya Hindi moja kwa moja mpaka kwenye kwenye pwani ya Afrika Kusini, ni maeneo ambayo si mbali kwa kweli. Kwa hivyo yumkini alikuwa anafanya safari za hapa na pale, hata kama alikuwa anaishi katika nchi ya Afrika Kusini, lakini mi niseme kwamba si mwendo mrefu kwa kweli kutoka pale Afrika Kusini kwenye, kwenye ufuko wa bahari kupitia bahari, pasipo kupitia nchi kavu hadi kwenye hizo visiwa vya bahari ya Hindi. Kwa hivyo swala mimi nachukua kama ni swala la kawaida katika safari zake za hapa na pale, lakini pia umezungumza Kalemera kuhusiana na swala zima la maelezo ya waziri wa mambo ya nje eh. Kuna mazungumzo ambayo pengine inasemekana waziri wa mambo ya nje ametoa maonyo ya serikali kuhusu hawa eh, watu wa, wa, waasi au wapinzani lokonje nci na niseme tu kwamba imekuwa ni vigumu kwa waziri kuweza kufafanua kinagaubaga ni nchi gani ambazo zinatuseme ma, zina makubaliano baina yake na Rwanda kuweza kuwarejesha hasa wapiganaji hawa katika nchi ya Rwanda. Lakini kabla la, sijaelezea swali hilo ni kwamba kulikuwa na hali fulani ya mshangao mwezi wa kumi, uh, kumi na moja hivi mwaka uliopita uh, katika mji wa Bunagana mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo walikamatwa watu wawili ambaye mmoja alikuwa ni msemaji wa kundi la FDLR na mwingine alikuwa ni Uh, mkuu wa kitengo cha upelelezi katika katika kundi la wapiganaji hao ambao kwa kweli ni wenye ushawishi mkubwa katika kundi hilo, lakini walikamatwa wakitokea katika nchi ya Uganda, na inasemekana kwamba walikuwa wametoka kwenye mipango ya kuweza kuhakikisha kwamba ni jinsi gani wanaweza wakashambulia Rwanda lakini walikamatwa na punde kidogo wakawa wamerejeshwa hapa mjini Kigali, na sasa hivi tunavyozungumza wanaendelea kufikisha kizimbani kila kukicha. Sasa inawezekana watu wanahisi kwamba inawezekana kuna hali fulani ya chini kwa chini ambapo serikali ya Rwanda imezidi uh, kuwasiliana na mataifa mengine katika mfumo mzima wa upelelezi wa kiwango cha juu kuweza kuwakamata watu hao pasipo hao kujua kwa, lakini tatizo limekuwepo ni kwamba uh, Rwanda haijawa wazi kuweza kutu, labda kusema kutu, kujitokeza wazi wazi, labda kusema kwamba ni mataifa gani ambayo wanashirikiana na imekuwa ikijuzuia. Tumeshuhudia tume mara kadhaa, mara zaidi ya moja uh, mtu anakamatwa, kuna kuwepo na hali fulani ya tashwishi kwamba labda hajakamatwa na nini. Serikali inakaa kimya, ukiuliza anasema kwamba kama vile hawajui uh, baada ya wiki moja mbili hivi, ndio sasa wanakuja kutangaza kwamba huyu mtu anamshikilia, na hawa ni watu ambao kweli walikuwa kwa namna moja ama nyingine ni tishio, na watu wanahisi kwamba uh, inawezekana kuna hali fulani ya utumiaji upelelezi wa hali ya juu kiasi kama mpaka watu hao wanakamatwa, au inawezekana kiwango cha diplomasia ya Rwanda kimefikia katika hali ya juu kiasi kama mataifa makubwa yanaisikiliza Rwanda kuliko kuwasikiliza a wapiganaji. Na Nam Kalimera, basi eh, kwa namna moja ama nyingine, tutaendelea kufuatilia kwa karibu zaidi. Tunatumaini kwamba utatupa eh, hali halisi itakavyokuwa ikiendelea huko Rwanda. Nakushukuru sana. Nam nikushukuru basi. Baada ya hiyo inakamilisha sehemu yetu ya kwanza ya Kwa Undani. Msikilizaji, kaa tayari kuelekea katika sehemu ya pili. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Na kama nilivyoambia hapo awali, katika sehemu ya pili tunamulika uh, maisha ya mtengeneza filamu na mwandishi John Singleton. John Singleton, uh, alifariki dunia siku ya Jumatatu, Aprili 29, 2019 katika hospitali ya Cedars Sinai Medical Center huko Los Angeles, California, baada ya kupata mshtuko wa moyo. John Singleton ni nani? Basi ni produsa mtengenezaji filamu hali kadhalika ni mtu ambaye anajulikana sana kwa filamu zinatengeneza hasa, mojawapo kubwa Boys in the Hood ya 1991 wakiwa ni wacheza filamu chipukizi kabisa kwa wakati huo, Cuba Gooding Jr, Laurence Fishburne na wengineo. Mwaka 1993 alitengeneza filamu ya Poetic Justice aliowatumia wasanii Janet Jackson na Tupac Shakur. Ni mtu ambaye amefanya filamu mbalimbali pia na show za televisheni zikiwa ni pamoja na Snowfall Marion Jones, pia na video maarufu kabisa ambayo inafahamika ya mfalme wa pop duniani Michael Jackson, Remember the Time. Sasa basi, huyu ni mtu ambaye amefanya kazi kubwa sana kule Hollywood, lakini tufahamu zaidi umuhimu wa huyu mzalisha au mtengenezaji wa filamu John Singleton. Umuhimu wake zaidi ni upi, pengine kwa jamii ya hapa Marekani? hali kadhalika na afrika kwa ujumla basi kuweza kufahamu haya tunaungana na mwenzangu ambaye ni wa televisheni sauti amerika omar kaseko omar kaseko wewe pia umekuwa ukifanya kazi ya kutengeneza filamu hii ni mambo ambayo umesomea wewe unayafahamu vizuri sana hebu tueleze umuhimu wa john singleton kwanza kabisa eh, kwa jamii ya watu hapa marekani asante sana um, kwa kweli naweza kusema John Singleton ni mtu muhimu sana na uh, pengine umuhimu wake uh, watu weusi wanauona zaidi kuliko ambavyo um, watu wa aina nyingine hapa Marekani wanauona. mm -hmm. uh, huyu ni mtu ambaye alitengeneza njia kwa watu weusi uh, pale Hollywood, um, kama unavyojua, wakati huu ambao yeye um, ametoka na Boys and the Hood mm -hmm. ilikuwa ni kipindi ambacho watu weusi wengi walikuwa hawana nafasi uh, Hollywood. Kwa hiyo yeye um, ni mmoja kati ya watu ambao walitengeneza njia mm -hmm. Boys in the Hood ilitoa namna amba, ilito ya watengeneza filamu wengine weusi kuona kwamba inawezekana uh, kutengeneza filamu ambazo zitakwenda Hollywood na zitafanya vizuri hapa Marekani mm -hmm. Kwa hiyo umuhimu wake unaonekana zaidi pengine kwa watu weusi yeah, uh, kutokana na namna ambavyo you know, alitutengenezea uh, ule uwezo na njia ya kwenda pale na sio tu watengeneza filamu yeah. um, alitengeneza njia kwa watu uh, uh, uh, ha, waigizaji, waigizaji, wenyewe. Sasa wa waigizaji wenyewe tukizungumzia watu kama um, Ice Cube uh -huh. mona uh, watu kama kina Tupac Shakur waliingia kwenye filamu uh -huh. yeye alikuwa amewapa nafasi siku za mwanzo kuingia katika hivyo. Kwa hiyo kuna kuna umuhimu wake mkubwa sana kwenye watu weusi hapa Marekani, na kama wanavyosema wengi walikuwa wamjui Morris Chestnut ni nani wengi wakati ule awamjui rapa Ice Cube. Yeye Ice Cube alikuwa anajulikana tu kwamba huyu ni rapa na inaishia kwenye rap music, lakini ukiangalia yeye akamchukua na kumbadilisha kutoka kwenye ule muziki wa rap, akaambia wewe una zaidi ya muziki wa rap, njoo huku kwenye filamu na kutengenezea mambo mengine makubwa zaidi mbele ya maisha yako, ambayo mpaka leo nafikiri rapa Ice Cube anayakumbuka hayo na akimshukuru pia. Ice Cube ampeleka haya mpaka kwa watoto wake ni kweli kwa sababu uh, wakati huo u, u, kitu kikubwa hapa cha kufahamu ni kwamba uh, huyu kama unavyojua, ni mtu mweusi alikuwa ana ana, ana, ana anafahamiana na watu weusi wengi, alikuwa anafahamu watu weusi ambao tunaweza kusema wako talented kidogo, ambao wana vile vipaji uh, kwa maeneo ambayo alikuwa anaishi. Kwa hiyo alikuwa na uwezo wa kuspot na kusema kwamba nitakwenda kumchukua huyu, nitamleta Hollywood, atafanya vizuri huyu. Ana kitu kingine ambacho pia kinaweza kikaonekana kikubwa kwa jamii. Kwa hiyo hawa ni watu ambao yeye mwenyewe alikuwa anawaangalia mm. kutokana na kwamba alikuwa anaishi karibu nao, alikuwa anafahamu, alikuwa ni mtu ambaye amechanganyika na jamii yake kwa kiasi kikubwa sana kwa hiyo uh, John Singleton alikuwa anafanya filamu ambazo, uh, uh, ni kitu ambacho anakijua. Filamu zake zililenga kwenye mambo ambayo anayafahamu, ameishi maisha yale kwao, hiyo ilikuwa inatengeneza tofauti kubwa, na alikuwa anafahamu kwamba hawa, uh, vijana wengi wakati ule kinatupa kuliko vijana vijana wengi weusi wana wana vipaji vikubwa, pengine wanafanya mziki tu uh, lakini anaweza akafanya vizuri kwenye filamu kwao. Alikuwa anaweza yeye kuwachukua na kuwaweka kuwapa kwenye nafasi, kitu ambacho kilionekana kwa kipindi kile ni ngumu kwa mtu mwingine kukupa nafasi ile. Naam, na pengine kuna hawa wachambuzi wa filamu Hollywood, nao wamekuwa wakizungumza kuhusu John Singleton na wengi wengi wamezungumza. Yapi ambayo yanazungumzwa huko? Wengi wanazungumza uh, namna ambavyo yeye aliacha njia Uh, yeye alifungua njia. Kuna watu wengine uh, wamekuja baadaye kama Spike Lee. Uh, mm -hmm. uh, lakini kitu kikubwa ambacho pia lazima tukumbuke, huyu ni mtu ambaye alikuwa uh, <coughs> alichaguliwa kwenda katika filamu zake zilichaguliwa kwenda katika Oscar kule mm -hmm. Ona, na ilikuwa ni kwa mara ya kwanza. Angalia umri uh, ambao alitoka nao kuja kutengeneza filamu alikuwa na miaka ishirini na nne nafikiri na alikuwa na kijana kabisa kama unavyosema miaka 24, kupata tuzo aliteuliwa, kuteuliwa kwa ajili ya tuzo kubwa pale, pale Hollywood mm. Nafikiri alikuwa mweusi mu, wa kwanza kufanya vile nam. kwa kilikuwa ni jambo kubwa sana. Kwa hiyo watu wanamzungumzia uh, wanasema namna ambavyo yeye alifungua njia na kuonyesha kwamba haya mambo yanawezekana wakati ule nafikiri, um, uh, sande kuingia katika tuzo kubwa kama zile kwa mtu mweusi uh, hasa kijana mdogo wa miaka 24 ilikuwa sio jambo rahisi. Kwa hiyo, alifungua njia kwa vijana wengine we kuona kwamba inawezekana haya mambo ya yakafanyika. Nakumbuka pia wakizungumzia wachambuzi filamu zake ambazo zimekuwa zinakumbukwa ikiwa e, ni pamoja na ile ya Baby Boy elfu mbili na moja, Higher Learning, ilikuwa elfu tisamia tisini na tano, Two Fast Two Furious, elfu mbili na tatu, Brothers, Four Brothers elfu mbili na tano, Shaft elfu mbili, Abduction elfu mbili na kumi na moja lakini hakuishi hapo. Kwenye televisheni pia kuna vitu alifanya kwenye televisheni, kuna vitu alifanya nafikiri, uh, tamthilia kama ya The People Against OJ Simpson kama mm -hmm. Nakumbuka vizuri moja kati ya tamthilia ambayo alifanya vizuri, uh, American Crime Stories na na na tamthilia kubwa ya Empire mm -hmm. ambayo nafikiri inaendelea mpaka sasa. Inendelea kwenye Fox, yeah, Fox. ya kwa hiyo ni moja kati ya uh, uh, tamthilia ambazo alijihusisha nazo alitengeneza mm -hmm. na ambazo zimefanya vizuri sana, sana Marekani sana sana, yes, sana wanasema pia nakumbuka kupinga ubaguzi hilo ni swala ambao nafikiri na msingi sana eh, huko Hollywood wamekuwa kuzungumzia hili pia kwamba kwa namna moja ama nyingine amejaribu kuweka ule mtazamo wa Wamarekani weusi kwenye filamu, akitaka kujua kwa nini watu weusi wafanyi zaidi, akitaka kuona kwamba yafanyike mengi zaidi kule, kuwapa nafasi. Tukumbuke kwamba mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili uh, kamati ndogo ya Senate mm -hmm. ilimwalika yeye eh, kuja kuzungumzia uh, jinsi ambavyo machafuko yanayotokea katika jamii za watu weusi Um, hapa Washington DC na alizungumzia kwa kina sana swala hilo, uh, jinsi ambavyo uh, watu weusi wanauana wenyewe kwa wenyewe, lakini hii ni kwa sababu ya umaskini. Alizungumzia alizungumzia sana pia kuhusu uh, ukosefu wa nafasi kwa watu weusi wengi, uh, watu ambao pia pamoja na kupata elimu lakini wanakosa nafasi mbalimbali za kujiendeleza. Kwa hiyo ni moja kati ya vitu vikubwa ambavyo unaona, yeye pia alikuwa ni mpambanaji uh, kutoka katika jamii yake, alitaka kuipeleka mbele jamii yake um, amezungumza katika sehemu nyingi sana lakini alipoitwa katika kamati ndogo, hapo alizungumza kwa, kwa kiasi kikubwa kwamba unakuta, uh, amekuwa akifanya vitu vingi si tu kwenye filamu lakini nje na nje ya filamu amekuwa akifanya mambo ndo, amekuwa akizungumzia kama hayo mambo yeah. Mengi. Yes, na ukumbuke kwamba hata ile um, uh, uh, filamu yake Boys and the Hood mm -hmm. Imekuwa wanasema imewekwa kama filamu maalumu na, na Library of Congress hapa. Kwa hiyo Congress uh, walichukua ile ile filamu uh, na wenyewe wakaiweka pale wakaipreserve wanasema. Kwa hiyo wakaiweka kama filamu maalumu ambayo wanataka iendelee kuwepo kwa miaka mingi zaidi. Mm -hmm. Siku za mbele kabisa si, ambazo uh, pengine itakuwa ni jinsi ya kuwafundisha watu. Kwa sababu ni moja kati ya filamu ambazo zilibadilisha mtazamo wa watu wengi sana ambao walikuwa hawafahamu kinachoendelea katika mm -hmm, jamii jamii ya Marekani ya weusi. Hicho ni kitu kikubwa kwa sababu yeah, kama umeona wameona wazi kwamba John Singleton alikuwa anaona mbele na kujaribu kuweka jamii yake pale ambapo haikuwapo na kuipelea kwenye ile nafasi, ni kitu ambacho kikubwa, kama Library of Congress wameweza kuhifadhi ili watu wengi zaidi waweze kujionea mengi kuhusu yeye, John Singleton yeah. Lakini pia Omari, kwa, kwa utaalamu tu wa filamu ambao wewe unaofahamu zaidi, unaweza kamwelezea vipi kazi zake huyu bwana, ukiangalia jinsi alivyofanya kazi Hollywood, na watu wanavyomfahamu? kazi zake um, hazina hazina mashaka kwa kweli um, kwa sababu uh, kitu kimoja ambacho kikubwa nimekiona kutoka kwake, filamu ambazo alikuwa anazifanya yeye zilikuwa ni filamu ambazo anazifahamu. Uh, hadithi za filamu zake ni kitu ambacho alikuwa nakijua kabisa, ameishi maisha yale. Kwa hiyo filamu zake zilikuwa zinalenga zaidi maisha ambayo anayafahamu, uh, uh, zaidi kwa zilikuwa hazina utata alafu vilevile vile, um, John Singleton alikuwa ni, ni uh, <clears throat> mtu aliyesoma katika uh, chuo cha Southern California uh -huh. Nakumbuka. Kwa hiyo wakati ule kilikuwa ni chuo ambacho kinatoa watu uh, wazuri sana katika filamu. Kwa hiyo alikuwa ni mmoja kati ya uh, wa, wa, watu weusi wa kwanza kwenda katika chuo kile na kupata elimu yake. Alipata elimu nzuri sana ambayo akaifanyia kazi, na filamu zake kwa kweli zina sana. Ni kushukuru sana sana kushiriki nasi mwenzangu hapa studio producer, executive producer TV Omar Kaseko, hali kadhalika mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Kalimera. Tunakamilisha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Msimamizi ni Hadia Riami, mwelekezi Saida Hamduni. Jina langu ni Sunday Shomari na wambieni wote alamsiki.