Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji, popote pale ulipo. Ni saa 11 alfajiri, saa za Afrika Kati, saa 12 za asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, anayekukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika ni mimi Abdishakur Abud na mimi ni Idi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa ikiwa leo ni Jumatano, tarehe mosi mwezi Mei mwaka 2019, ikiwa ni siku ya wafanyakazi duniani. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Hivi leo tunaripoti juu ya malalamiko ya walimu wa Congo, hasa mjini Butembo ambako wanahisi hawapewi heshima wanayostahiki. Lakini hali yetu ambayo tunatumika ndani ya tuifurahili, mzazi analipa na ile inaletea mwalimu kutokuheshimika kwa nchi yetu. Mzazi akisha kulipa anaonyesha kama yeye ndio anakufanya kwamba uishi, sasa unajikuta unatumika katika mazingira magumu kidogo. Harakati na ghasia za zuka Venezuela, pale rais wa muda Juan Guaido kuonekana na baadhi ya maafisa wa jeshi. Je, ye, Maduro yuko karibu ya kuondoka madarakani? Kwanza kesho kuna maandamano kwa kuambia rais aanzi, kuzipata namna gani atakrei makazi ama ataunda ata kazi kusudi vijana uh, shomaji punguke kuko vitu kadhalika hapa nchini kwetu Kongo, uh, kwa upekee hapa mjini Goma aliendeke, kuna ukosefu wa usalama na katika makala yetu ya vijana hivi leo tunatupia jicho malengo ya viongozi wapya wa kundi la vijana wa mashariki ya Kongo la Lucha. Basi, ripoti hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia katika Kumekucha Afrika hii leo. Sauti ya Amerika utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa, lakini kwanza, hapa Idi anasomea taarifa ya habari. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kuiwekea Cuba vikwazo kamili na vyenye kiwango cha juu endapo serikali yake ya kikomunisti haitositisha msaada wake wa kijeshi na mengine kwa Venezuela. Ujumbe wa Twitter kuhusu madai hayo umetoka wakati White House ikiangalia kwa kina kile ilichokieleza kuwa muda mwafaka wa Venezuela, ambapo wananchi wa Venezuela pamoja na jeshi watamuunga mkono Juan Guaido kwa haraka kuchukua madaraka kutoka kwa Nicolas Maduro. Dakika kadhaa baada ya ujumbe huo wa Twitter, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alielezea kwamba Bwana Maduro alikuwa tayari kuondoka Venezuela hapo jana, lakini akashawishiwa na Uh, rasia uh, vilevile kubaki eh, nchini humo ambapo waziri Pompeo alisema kwamba alikuwa akielekea Havana na kuongeza kwamba haikubaliki kuwa na wanamlinda mhalifu. Umoja wa Mataifa umetoa mwito kwa pande zote za kisiasa nchini Venezuela kujiepusha na ghasia. Hii ni baada ya kiongozi wa upinzani aliyejitangaza mwenyewe kuwa rais wa muda Juan Guaido kudai anaungwa mkono na jeshi ili kumwondoa madarakani rais Nicolas Maduro. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric aliwaambia wanahabari kwamba katibu mkuu wa Antonio Guterres anatoa mwito kwa upande zote kuwa makini zaidi na kutaka wadau wote kujiepusha na ghasia na kuwajibika haraka kuleta utulivu. Msemaji huyo aliongeza kusema kwamba Guterres alikuwa akiwasiliana na pande zote. Serikali ya Marekani, ambayo imekuwa ikimuunga mkono Guaido, ni moja ya nchi nyingi zinazotoa msukumo kwa rais wa muda mrefu Nicolas Maduro kuachia madaraka na kuwaunga mkono moja kwa moja watu wa Venezuela. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kwa mara ya kwanza, Rwanda imekiri kumshikilia msemaji wa waasi wa makundi yanayoendesha harakati zake nje ya nchi kuhujumu utawala wa Kigali. Msemaji wa serikali ya Rwanda Dr Richard Sezibera amethibitisha taarifa hiyo wiki mbili baada ya kuwepo uvumi kuwa huenda mwasi huyo alitiwa mbaroni mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karimera, ana anaripoti zaidi. Taarifa za awali zilisema kuwa Sabimana Ali maarufu Meja Sankara zilisema kuwa alikamatwa kwenye visiwa vya Komoro wiki mbili zilizopita. Wakati huo, wanachama wenzake walikanusha habari hizo wakisema zilikuwa ni upotoshaji. Hata hivyo, kuanzia wakati huo, Sankara ambaye kila mara alisikika kwenye vyombo vya habari vya kimataifa akijigamba mashambulizi ya eneo la magharibi mwa Rwanda hakusikika tena hali liyopelekea wengi kujiuliza kulikoni. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kigali, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda akiwapia msemaji wa serikali ya nchi hiyo Dr Richard Sezibera amevunja ukimya huo na kuutangaza ulimwengu kuwa mshuka huyo yuko mikononi mwa vyombo vya sheria vya rwanda. Sankara Major. huyu anayejiita Meja Karise Sankara ambaye mmekuwa mkimsikia akijitapa kufanya mashambulizi mbalimbali yaliyotokea eneo la magharibi mwa nchi ambayo yaligharimu maisha ya raia wetu eneo la Chitabi, amekuwa akisikika hapa na pale. Hatutavumilia unyama huu, na hiyo ndiyo sababu nasema kwa ushirikiano na wadau wengine, Meja Sankara amerejeshwa hapa Rwanda na anasubiriwa mbele ya vyombo vya sheria ili kujibu tuhuma hizo. Kabla ya kuzungumza na waandishi wa habari, waziri wa mashauri ya kigeni alikuwa amekutana kwa faragha na wanadiplomasia wanaoziwakilisha nchi zao nchini Rwanda na kwa fanulia ya kero ya serikali ya Rwanda kuhusu wale wote ambao Rwanda inawatuhumu kuhujumu usalama wake. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Maoni yanazidi kuongezeka kupinga hatua za Sudan Kusini kuzuia kuundwa kwa mahakama maalum yenye lengo la kuchunguza, kuwafungulia mashtaka na kuwahukumu waliotenda uhalifu wa kivita. Imetangazwa kwamba hivi karibuni serikali iliipa kazi kampuni yenye kufanya ushawishi wa Kimarekani kuzuia kuanzishwa kile kinachoitwa mahakama ya Sudan Kusini chini ya Umoja wa Afrika. Mkataba unaitaka Sudan Kusini kuilipa kampuni ya Gainful Solutions dola milioni 3.7 kuchelewesha na ikiwezekana kuzuia kundwa kwa mahakama hiyo. Makubaliano yalifichuliwa mapema mwezi Aprili na wizara ya sheria ya Marekani Chini ya sheria ya uandikishwaji wa makampuni nje ya nchi, makubaliano hayo yanaeleza huduma zitakazotolewa zikitajumuisha kuongezeka, uh, kuongeza uhusiano mzuri baina ya Sudan Kusini na utawala wa rais Donald Trump. Pia inataka msukumo wa kisiasa kushawishi utawala kuondoa vikwazo vya sasa na kuzuia vingine. Rais Donald Trump wa Marekani anafikiria kuliweka kundi la Muslim Brotherhood la Misri katika orodha ya makundi ya kigeni ya kigaidi kwa mujibu wa White House. Msemaji wa White House Sarah Sanders amewaambia wanahabari kupitia barua pepe akieleza kwamba rais ameshauriana na viongozi na timu za usalama wa taifa katika ukanda huo ambao wana wasiwasi kama wake, na hivyo hatua hiyo hivi sasa inakaguliwa katika mchakato wake wa ndani. Kulitaja kundi hilo ambalo ni vuguvugu la Kiislamu la muda mrefu kuwa ni kundi la ugaidi utaiwezesha Washington kuweka vikwazo kwa watu na makundi yenye kushirikiana na Muslim Brotherhood. Kundi hilo limejibu hatua hiyo na kusema lipo madhubuti kuliko uamuzi wowote ule wa kisiasa. Kundi la Muslim Brotherhood la Misri liliundwa zaidi ya miaka tisini iliyopita. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. ili baada ya taarifa habari, bila shaka jana Patashika ilikuwa kule Venezuela, ndo habari tunaipatia umuhimu a, unasemaje? Naam, nam, na habari ambayo tulioipatia uzito kama alivyogusia mwenzangu Abdu Shakur Abudi ni hali ya kisiasa nchini Venezuela, ambako kulikuwepo na harakati za patashika ndani na nje ya taifa hilo. Mchana wa jana serikali ya Nicolas Maduro ilitangaza kwamba kulikwepo na jaribio la mapinduzi, pale kiongozi wa upinzani anayetambuliwa na baadhi ya nchi za Magharibi, Juan Guaido, kuonekana akiungwa mkono katika kambi ya kijeshi mjini Caracas. Na katika jiji letu la Washington, kwenye ubalozi wa Venezuela kulikwepo na mvutano kati ya wafuasi wa Maduro wanaokalia ubalozi na wale wa Guaido. Sasa Abdu Shukuru, unaweza kutueleza harakati hizo za jana zimetokana na nini na matokeo yake ni yapi hasa? Kama ulivyosema kwenye taarifa ya habari Idi, ni shinikizo aliowekewa Rais Nicolas Maduro na wananchi na upinzani wa nchi yake pamoja na nchi zinazomuunga mkono kiongozi wa upinzani aliyejitangazia kuwa ni rais wa muda Juan Guaido, na utawala wa Trump kutishia hii leo kwamba itaiwekea Cuba vikwazo kamili ikiwa serikali ya kikomunisti haitosita mara moja kutoa msaada wa kijeshi na msaada mwingine kwa Venezuela. Halafu dakika chache tu baada ya ujumbe wa twitter wa rais Trump, waziri wa mambo nje wa marekani Mike Pompeo akizungumza na kituo cha televisheni cha CNN alisitiza kwamba Maduro alikuwa tayari kuchukua ndege asubuhi na kuondoka nchini kuelekea Cuba, lakini alishawishiwa na Russia kubaki. Pompeo hakueleza vipi Marekani ilipata taarifa hizo. Huko Caracas kwenye mji mkuu wa Venezuela, waandamanaji walipambana na polisi waliotumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya nje ya kambi moja ya kijeshi mjini Caracas na maeneo mengine. Kwa siku nzima waandamanaji walikuwa wakiimba iachilie huru Venezuela, na hii baada ya video kuonekana kwenye mtandao wa kijamii ambapo Guaido alikuwa pamoja na maafisa wa jeshi wanaosema wanamuunga mkono Guaido. Ghasia ziliendelea Karaka siku nzima. Huku kwenye mpaka wa Venezuela na Colombia, baadhi ya wanajeshi walioanza kuasi waliandamana na kuwataka wenzao kujiunga na vita vya ukombozi. Jean Carlos Merchena, mwanajeshi aliyeasi, anawataka wanajeshi wenzake waungane nao: nawaomba wanajeshi wa vikosi vyote vya jeshi kuungana na operesheni Uhuru. Hakuna kurudi nyuma, na wananchi wa Venezuela kushuka mabarabarani kulinda uhuru wetu. Naye kiongozi mashuhuri wa upinzani wa Venezuela, Leopoldo Lopez, aliyekuwa katika kifungo cha nyumbani kwa miaka mingi, aliweza kukimbia hiyo jara na kuchukua hifadhi katika ubalozi wa Chile mjini Caracas. Kwa upande wa kidiplomasia, balozi wa Venezuela kwenye Umoja wa Mataifa, Samuel Mokada, alitoa wito wa kuheshimiwa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia ya Maduro. Matukio yaliyotokea asubuhi ya leo ni jaribio la kuchukua madaraka kwa nguvu, jaribio la mapinduzi lililoshindwa. Serikali yetu inatoa wito kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutumia mamlaka aliyonayo kuitisha amani na kuheshimiwa katiba ya nchi yetu nalo kundi la mataifa ya Amerika kusini na Kanada linalofahamika kama kundi la Lima lilitoa taarifa jana kuunga mkono kikamilifu utawala wa kikatiba na utaratibu ulioanzishwa na wananchi wa Venezuela na kuitisha mkutano wa kundi hilo hapo Mei tatu mjini Lima, Peru na tukirudi hapa Washington, kwenye ubalozi wa Venezuela, wafuasi wa Maduro waliokalia ubalozi huo baada ya balozi na maafisa wa ubalozi huo kuondoka miezi kadhaa iliyopita, walikusanyika kutetea serikali ya Caracas. Upande wa pili kulikuwepo na wafuasi wa Guaido. Gonzalo Pakaninis, mjasiri mali wa Venezuela hapa Marekani, anasema wamekuja kupaza sauti yao. Tupo do... hapa ili sauti yetu iweze kusikika juu ya kile kinachoendelea Venezuela. Watu wako barabarani, Guaido wa rais wetu pia yuko barabarani kulinda demokrasia yetu. Guaido ameitisha maandamano makubwa zaidi hii leo kote nchini, wakati wachambuzi wanasema inaonekana siku za utawala wa Maduro zikikaribia ukingoni. kumekuucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc wapenda wasikilizaji msikose kusikiliza voa express hapo saa kumi na nusu na saa moja na nusu matangazo yetu ya jioni na duniani leo kwenye televisheni idi anatoendelea na habari za dunia rais wa marekani donald trump amezungumza na mwenzake wa uturuki recep tayyip erdogan ikiwa ni juhudi za kutatua wasiwasi unaoongezeka baada ya Ankara kuelezea ina nia ya kununua mfumo wa ulinzi wa S-400 wa makombora ya kutoka ardhini kwenda angani kutoka Rusia. Viongozi wote wawili wamekiri kuzungumzia mfumo huo wa makombora wenye kuzusha utata. Taarifa hiyo haikugusia kauli za upinzani ambazo zimesababisha mjadala kuhusiana na manunuzi ya silaha kutoka Rusia. Katika mazungumzo na rais Trump, Rais Erdogan amependekeza kuundwa tume ya pamoja ya kushughulikia utatuzi wa mgogoro taifa. Taarifa imeeleza kwamba Rais wa Uturuki amependekeza kuunda chombo kitakachoshughulikia manunuzi ya mfumo wa ulinzi ya s 400 kutoka Russia. Hakukuwa na taarifa zaidi kuhusiana na namna Rais Trump alivyopokea mapendekezo ya Rais wa Uturuki. Miji mikubwa kote duniani imeongeza usalama na idadi ya maafisa wa polisi pamoja na matumizi ya ndege zisizo na rubani kuchunguza mikusanyiko mikusa ya watu katika maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani hii leo. Siku ya kimataifa ya wafanyakazi maarufu kama May Day huadhimishwa kimataifa kuangazia maslahi ya wafanyakazi kila tarehe moja ya mwezi Mei ya kila mwaka. Ni siku ya kitaifa kwa zaidi ya mataifa 80 duniani kote. Ufaransa, ambayo siku za karibuni imekuwa na maandamano yenye ghasia kuipinga serikali, yanayofanywa na wanaofahamika kama Geloves inapanga kutumia polisi elfu saba na mia nne. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, na hivi sasa, tukirudi katika ripoti yetu, tunaelekea huko Msumbiji na Malawi, ambapo mamia ya watu walionusurika kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua na kimbunga cha Idaya huko Malawi mapema mwezi Machi, wanasema hawako tayari kurejea nyumbani kama hawatapelekwa katika maeneo ya nyanja za juu. Wanasema kurejea katika sehemu zile zile zilizokumbwa na mafuriko zitaweka katika hali hatari kama mafuriko mengine natokea. Wakati huo huo, wametoa wito kwa serikali ya Malawi kuangalia tena uamuzi wa wake wa kutaka kufunga kambi wanaohifadhi manusura mwezi Mei. Mary Mgawe anasomea taarifa kamili. Rute Joseph na watoto wake wanne walitoroka kimbunga Aidai ambacho kiliharibu nyumba yake na kuchota kabisa bidhaa zake katika jimbo la Zembezia mchini Msumbiji. Akiwa katika kambi ya Bangula kwa takriban miezi miwili, Joseph mama anayeishi bila mwenzi wake akitokea kijiji cha Murombola anasema kurejea nyumbani sio chaguo lake. Inde ya kuma, ya kilisabe, tiku, tina jini ya ingawa, tumepokea ripoti kwamba maji hivi sasa yamepungua katika kijiji chetu, lakini tatizo lingali palepale. Hilo ni eneo ambalo linapata mafuriko takriban kila mwaka, kwa hivyo siko tayari kurudi nyumbani. Waathiriwa wengine miongoni mwa elfu moja walioko katika kambi kama hiyo Joseph Mateu wanasema watarejea nyumbani kama serikali itawapatia huduma za kiwango cha juu maisha katika kambi ni ya matatizo na ngumu kwelikweli wanaishi kwa mchango mdogo wa chakula kutoka mashirika mbalimbali mbali. lakini bado hawana mpango wa kurudi kwao kwa sababu hawana chochote cha kuanzia kujenga upya maisha yao Michael Chimbalanga ni kamishna wa wilaya ya Nsanje kusini mwa Malawi you know Uh, we look at the profession that we have. Unajua kama serikali wakati tunapanga tunaangalia kile tulichonacho katika wilaya, na kuja kwa hawa wa raia wa Msumbiji inamaanisha wanatumia bajeti yetu ambayo ilikuwa ndogo tayari, na kuja kwa watu hawa inaongeza matumizi ya rasilimali zetu, zinakwenda katika idadi kubwa ya watu waliopo hapa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi sasa linasambaza mahema, magodoro, mablangeti na vifaa vingine vya kuanzia maisha upya kwa watu walioathiriwa na kimbunga Idai, wakiwemo raia wa Msumbiji. Valentino Tapsoba ni mkurugenzi mkuu wa UNHCR kusini mwa Afrika. Uh, refugee agency, protection agency, international protection agency, we can... kama shirika la kulinda wakimbizi hatuwezi kuwaacha nyuma. Sio tu tunasaidia raia wa Msumbiji, lakini pia kutoka Malawi. Nataka niwe wazi kwamba hatubagui mtu yoyote. Mwezi Machi, kimbunga Idai kiliua watu elfu moja na kuharibu nyumba kadhaa kote Msumbiji, Zimbabwe na Malawi. Kimbunga cha pili huko Msumbiji kijulikanacho kama Kenneth kimeongeza hofu kwa Joseph na Mateu kurejea nyumbani. Na huko DRC, kama nchi nyingine za dunia, hapo jana Aprili 30 walimu walisherekea siku ya kitaifa ya walimu. Katika hali hiyo, wamechukua fursa wakiitaka serikali kuimarisha maisha yao hali ya maisha yao kwa kuwapa mishahara inayostahiki na kupambana na shahada ya diploma bandia zinazomilikiwa na watu wanaodanganya kuwa ni walimu. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de la Chance, ametutumia ripoti ifuatayo tangu zaidi ya miaka walimu nchini humo wanaishi katika hali duni. Mara nyingi wamefanya kazi yao bila kupata malipo toka kwa serikali au kupata mishahara mibovu ambayo haiwezi kabisa kutimiza haja zao za kimsingi. Hali hii imesababisha kuwa walimu waanze kulazimisha marupurupu ya kazi yao toka kwa wazazi wanaolazimishwa kulipa pesa ili watoto wao wasome, na hii ni tangu zaidi ya miaka 25 sasa ila walimu wengi wanashuhudia siku hizi kuwa wahanga wa dharau toka kwa wazazi na wanafunzi sababu ya marupurupu wanayopewa, kama anavyoeleza Rejine Muzaliwa, mwalimu katika shule la Tenedi Banda mjini Bukavu. Tunatumika, lakini hali yetu ambayo tunatumika ndani ya hatuifurahii. Mzazi analipa na ile inaletea mwalimu kutokuheshimika kwa nchi yetu. Mzazi akishakulipa anaonyesha kama yeye ndio anakufanya kwamba uishi. Sasa unajikuta unatumika katika mazingira magumu kidogo. Furaha yetu tulipiwe, na sisi tulipiwe na letaa na Rais wetu na itatupatie heshima kidogo. Mara alipoingia madarakani Rais Felix Chisekedi aliahidi kwamba tabia ya wazazi kulipa marupurupu ya walimu itakomeshwa kuanzia mwezi Septemba ijayo, maregeko zihalirwa ni mwalimu kwenye shule la EPD Kaduto anasema anasubiri kutekelezwa haraka kwa ahadi hiyo ya Rais Felix Tshisekedi. Ombi letu kwa viongozi, hasa rais wa mpya ambaye tunakuwa nayo atusaidie, amalize prime, apangie walimu wote nchini Kongo mshahara. Kwa fursa hii, viongozi husika na elimu hapa Kivu Kusini wameunda kamisheni husika na kupambana na vyeti bandia vya shule pamoja na shahada zisizokuwa halali. Naibu kiongozi husika na kamisheni hiyo mjini Bukavu, Olivier Itongwa ameambia Sauti ya Amerika kwamba kuna watu wengi wanaofanya siku hizi kazi za walimu bila diploma zinazotakika au shahada feki. Ndio kuna walimu wanatumia vyeti vya uongo shie mkadre ya ufundi tutaipiganisha, tutashikaza, tutaachilia, tutaendelesha kugonga fasi yote mwenye tutakuta tu mwele hali sawa na hii. Anaenda waziri wa elimu hapa Kivu Kusini Jumapili Ruhe Kenya amehakikisha kwamba walimu wote waliodanganya kwa kutumia vyeti vya uongo wataadhibiwa kulingana na sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama mwalimu hana akili, hastahili ile cheti yenye iko na msema alisoma na hakusoma. Unaelewa, inaharibisha masomo anaharibisha vichwa vya wanafunzi, na tunasema tutapiganisha. Ile tunafanya kwa namna kuko, kwa watu wamoja watafungwa kwa kufatana na fraud ya vyeti vya masomo. Siku hii ya walimu ilisherehekewa kwa kauli mbiu inayosema kuboresha hali ya elimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Jukwaa la Vijana. Namna katika jukwaa la vijana, tunabaki huko huko mashariki ya Kongo ambako kundi la vuguvugu vugu lililo maarufu kama Lucha hatimaye wamepata rais mpya na wanazungumzia kuhusu matarajio yao. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na moja ya vijana hao John Paul Mulaziji, Mulajizi, na kwanza kutaka kujua yale wanaotarajia katika uongozi mpya. Sisi matarajio yetu ni kuchunga huyo raisi atumike vizuri kwa sababu tuna, tuna mchungi wako vitu nyingi sana unaona. Kwanza kama hivyo, kesho tuna siku uh, kuu ya, ya, ya dunia nzima ya makazi ya kazi hiyo. Kwa maana kwanza, kesho tuna maandamano kwa kuambia raisi aanzi kutafuta namna gani atakree makazi ama ata, ataunda kazi kusudi vijana uh, shomaji punguke uko vitu kadhalika hapa nchini kwetu Kongo uh, kwa upekee hapa mjini Goma haviendeki. Kuna ukosefu wa usalama, kuna uh, shida mbalimbali mbali, hakuna maji, hakuna umeme e, na vitu kadhalika, biashara haikamate. Ona kwamba vile, eh, watu wanateseka sana, na ndio kwa maana tunamchungia hako rahisi vitu nyingi sana. Kwanza tunasema usalama ndio kwanza, kwa sababu usalama ndio unakua chanzo ya maendeleo ndani ya mji, na kwa maana hiyo, pengine vijana ambao mko maeneo ya Goma, usalama ndio jambo lenu la kwanza mnaotaka kuliona nini ambacho pengine vijana mnakifanya hivi sasa kusaidia usalama urejee katika eneo zima la Goma na Afri, na Congo kwa ujumla? Ndio bwana sande. Huku mjini Goma tunagombanisha tunakuwa tukikutanisha wa vijana kusema kwamba inaomba tusitegemee, kwa sababu tukachungia kwenye rais mupya vyote yeye ndiye apate suluhisho hatutaendelea mbele. Ndio kwa maana kama vile kikundi ya vijana vuguvugu wa Lucha tunasema kwamba vijana tunawahitajika tunawahitaji kila siku ndani ya mabarabara, ndani ya vikundi eh, tunawaambia tuinaomba tujitegemee na tusaidie wale wa wa wa, wa, wa, agen wa de lorde kwa lugha ya kimombo ama wa, walinzi wa usalama, kama vile poli, kama vile eh, majeshi na ma kuambia, kama kuna tunaona adui tunamubilanse, ama tunaambia wakuu ambao wanapasha waka, wakafunge ule jangili ama huye mtu ambaye anasuma ukosefu wa usalama inakuwa ikikua uh, hapa mjini Goma kwa ujumla, ndani ya timbo letu la Anoki na kwa ujumla vijana wa Lucha, kuna mambo mengi ambayo mmekuwa mkifanya kabla ya uchaguzi kuhamasisha wenzenu. Sasa uchaguzi umekwisha, pengine vijana wa Lucha baada ya hayo unaweza ukasema yeah, vijana wa Lucha hivi sasa wanafanya nini, e, kuhamasisha wengine ambao pengine hawaungi mkono e, maswala yote ya kuleta amani na kusaidia Kongo kwenda mbele kimaendeleo katika kipindi hiki? Ndio. Kuhusu hiyo uh, tunaambia tunaimiza vijana kweli kweli eh, kuhusu hiyo shida ya, ya kuona vijana wanakuwa kama vile wakisinzia, hiyo namna ya kusinzia vijana ndio ilituma bwana Kabila alikuwa akikawa kwenye kiti eh, miaka uh, kumi tuna na nane sio kwa maana, tunawahimiza na tunapatia ujumbe wa kusema kwamba mtu aendelee bila vijana kuungana, bila vijana kugombanisha, bila vijana kusimama na kuonesha msimamo wao ya kwamba inaomba pamoja twende mbele, ndio kwa maana wamoja wamoja wanaanza kukuja ndani ya kikundi ya, ya, ya Lucha na tunaona ya kwamba eh, namba inaanza tu ikiongezeka, kwa sababu siku kama hizi uko tayari sana kugombanisha, kwa sababu a, Aisha ambaye ameingia aoneshe ile kukuwa kama navifunga tena ama kurutia ndani ya jela. Ndio kwa maana vijana wanaanza kuonesha afikara zao ama uh, eh, um, uh, uh, uh, wanaanza kuonesha nani wanakuwa kama vile wakiwa tayari kugombania pamoja kusudi eh, tupate usalama kusudi nchi yetu endelee, kusudi pamoja tupate maendeleo na nchi yetu ya Kongo kama zile zengine nchi kadhalika za maziwa kuu ya ndani ya Afrika. Na kutokana na uchaguzi uliopita, je, vijana mmepata wawakilishi wengi kwenye bunge na maeneo mengine ya serikali? Na kama hamjapata, ni kwa nini? Ndugu mpasha habari, unaona ya kwamba vijana wa Kongo wamekuwa kama vile walilala wamoja wamoja, lakini wameonesha kwamba eh, siku ambazo zitakuja watakuwa wakienda nao pia pia kwenye kuha wakipostile kwa lugha ki, ya, ya kimombo, wanakuwa wakionesha nao wa pia ile hatua ya kuonesha kama watatumikia nchi, lakini kwa ujumla vijana walionekana eh, watu ambao wa, wa, walipopita hapa ndani ya jimbo letu, wengi walionekana kuwa walikuwa vijana na walikuwa chini ya miaka miaka miaka makumi ma ma, ma, chini ya makumi nne na miaka ma, ma, ma makumi tatu na tano kushuka hiyo. Kwa maana vijana ndio ile, sio uongo, vijana walionyesha kwamba walikuwa wanapenda watumikie nchi na pia walichaguliwa wamoja ndani hi, ya hii uchaguzi ambayo imepita ya tarehe makumi mbili na tatu Desemba mwaka elfu mbili na kumi na nane Nam John Paul Mulajizi wa Lucha akizungumza na Sauti ya america katika ukurasa wa vijana. Hadi sasa anatusomea muhtasari wa habari. Kunyongwa kwa dazeni ya raia wa Saudi Arabia kumezua ukosolewaji mkubwa kutoka kwa makundi ya haki za binadamu na serikali duniani kote, ambapo ametoa mwito kwa serikali ya Saudi Arabia kuacha kufanya mauaji ya watu wengi. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kuiwekea vikwazo Cuba endapo uh, taifa hilo halitaendelea uh, lita kuisaidia taifa la Venezuela. Maoni yanazidi kuongezeka kupinga hatua za Sudan Kusini kuzuia kuundwa kwa mahakama maalum yenye lengo la kuchunguza na kuwafungulia mashtaka wale ambao wametenda uhalifu wa kivita katika taifa hilo. Rais wa Marekani Donald Trump anafikiria kuliweka kundi la Brotherhood katika orodha ya makundi ya kigaidi. Mwisho wa muhtasari wa habari unakamilisha kumekucha Afrika hii leo, siku ya wafanyakazi kote duniani, tukiwatakia kila la heri kwa hapa. Wenzangu waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, mchana mwema, kwa aherini.