Zimegonga saa nane kamili hapa Washington. Ujambo popote ulipo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi. Hizi ni habari za hivi punde. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kwamba serikali ya Marekani iko tayari kuingilia kati kijeshi kuzuia ghasia zinazoendelea sasa hivi nchini Venezuela. Kuingilia kijeshi inawezekana. Mwanadiplomasia huyo wa juu alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News kwamba katika hilo, ndilo linalotakiwa, basi ndivyo Marekani itakavyofanya. Hata hivyo, alisisitiza kwamba Marekani ingependelea kuona kubadilishana madaraka kwa amani huko Caracas kutoka kwa rais msosialisti Nicolas Maduro na rais wa muda aliyejitangazia madaraka Juan Guaido ambaye ni spika wa bunge anayetambuliwa na Marekani na nchi nyingine zipatazo hamsini kama kiongozi halali wa nchi hiyo ya Amerika ya Kusini. Na akizungumza hapo jana na shirika la habari la CNN, Pompeo alisema kwamba walikuwa na habari kwamba rais Maduro alikuwa kwenye uwanja wa ndege tayari kuondoka nchini humo kuelekea nchini Cuba, lakini akazuiliwa na maafisa kutoka Rusia. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba ikiwa ni miezi sita sasa tangu mkataba wa amani wa Sudani Kusini utiwe saini Septemba 12 mwaka uliopita, hakuna wafungwa wa kisiasa walioachiliwa. Wakosoaji wakuu wawili wa serikali ya Sudani Kusini, Agri Idri, mwanachama wa SPLMIO, Dong Samuel Luak, wakili wa haki za binadamu walipotea Januari 23 na 24 mwaka 2017, wakiwa mjini Nairobi nchini Kenya. Ripoti ya jopo la wataalam wa Umoja wa Mataifa juu ya Sudani Kusini inaeleza kwamba serikali ya Sudani Kusini imesema haikufahamu walipo Idris na Luak. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Polisi mjini Kampala, Uganda, wamewakamata waandamanaji watatu ambao walikuwa kati ya kundi la watu lililopinga maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani yaliyofanyika katika wilaya ya Agago iliyo kaskazini mwa nchi hiyo na kuongozwa na Rais Yoweri Museveni. Kwa mujibu wa gazeti la The Daily Monitor waandamanaji hao walikuwa wanaeleza kutoridhishwa kwao na gharama ya juu ya maisha ambayo walisema imepelekea baadhi ya wafanyabiashara kufunga maduka yao. Wengi wao walisema hawakuona haja ya maadhimisho hayo. Katika hotuba yake, Rais Museveni amesema kwamba utawala wake utaendelea kuwekeza kwenye sekta ya uchukuzi na ile ya uzalishaji wa umeme ili kuimarisha mazingira ya kufanya biashara na hatimaye kuwavutia wawekezaji. Na wapatanishi wa biashara wa Marekani na China wamekutana hivi leo Jumatano kwa duru mpya ya mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo wa ushuru kati ya nchi hizo mbili. Waziri wa fedha wa Marekani Stephen Mnuchin na mwakilishi wa biashara Robert Lighthizer wamekuwa na majadiliano na naibu waziri mkuu wa China Liu He, mshauri mkuu wa uchumi wa rais Shijinping katika mji wa Beijing huko China. Liu anatarajiwa kuja hapa Washington DC wiki ijayo kwa duru nyingine ya mazungumzo, ambapo rais Donald Trump wamekuwa wakilumbana na rais Shijinping kuhusiana na biashara kati ya mataifa hayo mawili. Ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa Washington. Namwona na mwenzangu tayari, Harrison Kamau ameingia hapa studio akiwa amejitayarisha kukuletea mpango wa kwa undani, na kuacha na kuambia kwa heri. Jina langu BMJ Mrithi Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harizon Kamao. Karibu sana kwa undani hivi leo, ikiwa siku ya kimataifa ya wafanyakazi inayojulikana pia kama Workers Day, Labor Day, au hata May Day, na ambao hufanyika kila mwaka tarehe ya kwanza ya mwezi wa tano. Kwanza kabisa, kutoka studio zetu za Mombasa, tunaungana na mwandishi wetu Salma Mohamed akiangazia kuhusu sikukuu hiyo nchini Kenya. Je, Wakenya wana sababu za kusherekea haswa, ikizingatiwa kuwa gharama ya maisha imepanda maradufu? Serikali ilitarajiwa kutoa nyongeza za mishahara siku ya leo lakini haikufanya hivyo. Vyama vinavyotetea wafanyakazi nchini vina mchango upi kwa swala hilo, kwa ujumla la mfanyakazi wa Kenya? Hebu tusikie wanavyosema. Shukran kwa mapokezi kutoka Washington. Jina langu ni Salma Muhammed nikikukaribisha kutoka studio zetu za Mombasa. Wakati nchi nyingi duniani zikisherekea siku kuu ya wafanyikazi maarufu kama May Day, hii leo hapa nchini Kenya, wafanyikazi na wananchi wengine kwa ujumla wanatafakari hali na usalama wa wafanyikazi pamoja na upatikanaji wa fursa za kazi. Wengi waliona kazi wana kilio cha nyongeza ya mishahara ili kuweza kupambana na ongezeko la gharama maisha ambayo yanapanda kila mwaka. Hivi sasa kwa mfano, kiwango cha chini cha mshahara Kenya ni shilingi elfu kumi na tano ikiwa ni sawia na dola mia moja na hamsini kwa mwezi. Wanaharakati wanataka kiwango hichi kiongezwe kufikia shilingi elfu kumi na saba sawia na dola mia moja na sabini hivi takriban kwa mwezi. Kwa upande mwingine Kenya, kama ilivyo katika nchi nyingi za Afrika, kuna kiwango kikubwa cha ukosefu wa kazi, hasa kwa vijana, hata wale ambao wanakuwa wamemaliza masomo ya chuo kikuu. Idadi kubwa ya watu wasio na kazi nchini Kenya ni vijana, hali ambayo wataalam na wanaharakati wanasema inaweza kuhatarisha usalama wa taifa katika maeneo kadhaa. Hata hivyo, sikukuu ya wafanyikazi leo hapa nchini haikuwa ya kuleta shangwe, kwani serikali haikutangaza ongezeko la mshahara mdogo au wa kawaida kama wengi walivyotarajia. Swala hili halikupokelewa vyema na chama cha muungano wa wafanyikazi ambacho ni Kotu. Kotu kwa miaka mingi kimekuwa mstari wa mbele katika kutetea masilahi ya wafanyikazi hapa nchini Kenya. Nilipata kuzungumza na katibu wa muungano wa chama hicho cha Kotu ambaye ni bwana Gideon Mutiso, ni katibu wa hapa mjini Mombasa. Unajua, Kotu ni muungano wa vyama vya wafanyikazi, na tunasema kila chama sasa kiende mashinani, king'ang'ane watu wao waongezwe pesa, kwa sababu serikali imeshindwa. Na ile nyongeza serikali ni ile ya kuanzia tu mm, ile ya ya chini kabisa, alafu sisi tuna negosieti juu kutoka hapa. Lakini mm, kwa sababu sasa serikali imekataa kuongeza, inasema gharama imeenda juu, inaonekana serikali kama inafunga njicho moja isiangalie mambo ya wafanyakazi kwa sababu wafanyakazi wameumia, wanataka kuongezewa pesa ili wajidumu na maisha. Kila kitu imepanda katika nchi hii ya Kenya. Kama KOTU, mnatizamia kufanya nini sasa, mikakati yenu ya hapo mbeleni? Sasa mpaka tukutane executive board memba na viongozi wa wafanyikazi, mpaka tukutane tupange mikakati. Kama tutapanga, pengine tunigosheti kila uchama, nigosheti kwa watu wao au kama kotu ikichukua nafasi, tuseme, kama hatutaongezwa. Unajua silaha ya mfanyikazi Kenya ni kuwita mgomo, we can call a strike throughout the country. Mambo kila kitu tutajaribu kabla hatujafikia mgomo, lakini ikiwa itashindikana, basi we shall just decide to call a strike na kuhusiana yes, na mpango ule wa serikali ya kuweza kumshurutisha mwananchi kuchangia katika mambo ya house levy, hivi sasa mtafanya vipi, kwa vile hakuna hiyo nyongeza hiyo? <coughs> Hatutaweza kukubali kwa sababu serikali ikitaka hivi, kwa mfano mimi yaende ikawa nina nyumba hiyo, pesa yangu nikichangia itanisaidia na nini? Kuna watu Kenya hii wame, wamenunua manyumba wengine wamenunua ploti, wamejenga manyumba. Kwa hivyo mambo ya serikali kusuluhisha kila mtu aja kwamba lazima atoe housing levy hiyo ni makosa. Naam, ndiyo kauli ya muungano wa vyama vya wafanyikazi hapa nchini, KOTU, kupitia katibu wake Gideon Mutiso akiwa uh, ni katibu katika eneo hili la Mombasa, vilevile vile kupitia katibu wa muungano wa walimu NAT hapa Mombasa, Danolo yeye kupitia chama hicho cha walimu NAT ni washiriki wakubwa, pamoja na chama cha wafanyikazi cha KOTU katika kukabiliana na mwajiri, na huzungumza kwa sauti moja, na nilifanya mahojiano nao kuhusiana na kauli yao kama chama hicho ndani ya muungano wa wafanyikazi. Leo tulikuwa katika uwanja wa wafanyakazi Uhuru Park, Nairobi, na mada kubwa ni kwamba tupunguze ufisadi, ile tuwaongeze ajira kwa vijana, na vilevile tulikuwa tutahimiza serikali iongeze asilimia kumi na tano kusaidia mfanyakazi kuikizi maisha. Nakumbuka kwamba Kenya leo ukiwa unafanya kazi asilimia thelathini na tano asilimia thelathini na tano inaenda pia yasiwan asilimia kumi na sita inaenda VAT, asilimia moja nukta tano inatakana iende kwa, kwa, kwa, kwa mambo ya nyumba ya kuangalia makazi nyumbani katika mazingira nzuri, na vile vile kuna pesa ambayo inaenda kwa matababu na kuna pesa ambayo inaenda kwa uh, kumba. Kwa hivyo tukaona kwamba baada ya kufanya tathmini kwa kina tutagundua maisha imepanda. Kwanza maji sasa ni mia moja kupata maji kwa sehemu zingine, sehemu kame. Uh, kupanda nauli ya gari sasa ni mia moja kwenda ni mia mbili. Alafu pia tukiangalia stima imepanda, tumeangalia gharama mingi, chakula imepanda na tumeangalia tukasema, serikali iwe mambo yaende sambamba na mfanyakazi aweke nguvu mm-hmm. Na kulingana three, na ya GDP ambayo imeenda, tukaona serikali isaidie mfanyakazi na asilimia kumi na tano. Unaweza kuzungumziaje kuhusiana na mikataba ya kazi hapa nchini Kenya haswa, uh, katika siku za hivi punde? Kuna mikataba ya kazi ambayo imekuja isiyoeleweka na nyinyi kama chama cha wafanyikazi mnashughulikia vipi swala kama hili? Kwanza, wakati serikali tulipopitisha katiba mpya ya mwaka elfu mbili na kumi aya arobaini na moja imeeleza jukumu la mwajiri, na, na, na vyama za kupigania haki za wafanyakazi, na tumesema kwamba nchi ambayo endelea wale lazima tuiweke motisha ili ili vijana wapate kazi, na pia zile kazi ambazo ziko tuilinde na zile ambao wamekuza ambao wame, wamejaribu kuileta pia tuilinde. Leo tunaangalia pia kwamba lazima tuangalie kwanza, kwa sababu ukienda kwa kampuni utaambia hakuna kazi na kazi inafanyika. Hizo ni itikadi ambayo lazima tuondoe. Lazima tuambie kuna kazi ndani lakini nafasi ndio na bado hakuna. Halafu pia tuiseme kwamba Kenya imesema tutakuwa na tutafanya uh, kazi masaa ishirini na nne lazima tuwetekeleze kwamba ma, zile makampuni wapewe motisha wafanye kazi masaa ishirini na nne na watuangalie sia, vijana wawe tayari kufanya kazi, na pia tulete msaada bungeni zile kazi ambazo zinapatikana nchi za nje, Saudi Arabia wakila mahali. Kuna nchi kama Philippines imeweka model nzuri ya kupunguza nchi ikiwa watu wa kufanya kazi, vijana wako wengi kuliko nafasi ya kazi. Ikiwa hatuwezi kufanya kazi 24 hours pia tuangalie jinsi tunaweka motiza katika zile nchi ambao wanataka kazi, tukiona, so watu wanaenda kutara naenda huko tupatia hawa support ya kupatia visa free garamia, na kuwapatia tiketi ya kwenda huko, alafu watakuwa wanagharamia, na tunawafuata huko, tunawalinda tuwajue, kama vile vile Philippines imefanya. Wanafuatilia wale watu wao, mtu akiingia kule anaingia kwa ile kampuni, akisaingia katika ile nchi anaenda kwa, kwa balozi anachukua daftari yao, anawafuata kila wakati, najua kwamba hali yao ina namna gani mm -hmm. Halafu pia tuilinde kazi tua, tutataka kuona watu kazi zingine tutafanya kazi inasemekana ni in China, lakini China ni mtu mmoja, wote wote na Waafrika, zile kazi Wakenya wazafanya, tuwapatie Wakenya wafanye, Wakenya walinde, vile jinsi vilienda Botswana Botswana huwezi kufanya kazi, kazi yote ni wale wa, wa Botswana di, na yule ambaye anafanya kazi ni akaona tatu ya juu hali ya juu zaidi, lakini sasa Kenya mtu anakuja anafungua duka duka hiyo yote ni watu wake na huku tunaweka wako kwa Kenya tumewekea vikwazo zaidi, lakini mtu ambaye anatoka nje tutawaachia nafasi kwa mm hivyo -hmm. Tunataka kulinda zile nafasi ambazo kwa na wale ambao wanafanya kazi kama pikipiki wale vijana tuwapatia motisha, haina haja kuwasumbua wale manamba wanakaa stage wale tuwajui kwamba ni kuna nani tuwalinde tuwafatia training, hiyo ni kazi yao ambao wako pale, zinatafuta wale wakusanya kusanya zao za NHIF na kadhalika. alafu mkiwa tunafanya kazi yao ni permanent kwa na kampuni wamezoea, leo ukifanya kesho uingie ipi zetu, watu wanakaa nje wasana, wanakaa nje, mbona wananyeshwa jua, inakuwa huko mm hizo -hmm. Ndio itikadi tunataka kufanya kwamba wewe kwa uko kazini na zile kampuni tunalinda pia tunawapatia motisha. Kuna wakati ninatakana tuwaseme kwamba 23% ile kampuni ambayo wameajiri watu nzuri asilimia wanape, ishirini na wana, tano wanapewa weva kwa sababu wameajiri watu permanent pension. Mm. So zile kazi tukilinda vizuri, dada yule ambao mama mboga ni kazi, tutambue hiyo ni kazi yake mm, tunamlinda, tunataka vifaa ifike, tuweka sokoni karibu, hakuna kusumbuliwa. Zile license zote ambao inawekwa elfu ishirini na tano yani ni watu hao mm, ni Wakenya weka license, duka vidogo vidogo shilingi elfu moja elfu mbili elfu tatu kila mtu afanye kazi yake mm, manamba afanye kazi yake mama mama wa mtangazi akifanye ya kazi yake maredio kutaka kufungua, wafungue walindwe, wale wa, watu wa mkoteni wafanye kazi, tutambue watu wa mkoteni, watu wangapi wa mkoteni, watu wangapi wangapi, tuwapatie mashirika, tuwalinde kikazi. Kumalizia labda kwa ujumla, Bwana Dana Low, tunataka kujua unatathmini vipi jinsi serikali ya Kenya inavyomtizama mfanyikazi wake. Serikali imeingia ni afanya biashara na mtu afanya biashara, lazima alinde mali yake. Kwa hivyo tunataka kuenda katika ile mtazamo ya Karl Marx 1760 kwamba mfanyakazi washikamane wote wawe kitu kimoja waongee lugha moja, wa ndio serikali itakuwa umoja, ndio serikali itakuwa na heshima kwa mfanyakazi. Lakini kama bado tunaongea kwa tofauti, ku, ku, ku, kwa lugha tofauti hatutaweza kuweza kujikomboa. Kwa hivyo lazima tushikamane pamoja, nguvu yetu ni moja, na tulenge tumlinge yule tulenge yule mwajiri, kwa sababu mwajiri anataka faida na nilisema leo katika katika ukumbi wa uh, Tononoka kwamba mwajiri angependekeza angependelea kwamba watu wafanye kazi bila kulipwa, wefanya tu wapate faida afanye. Lakini kama anaweza kupatia uji ulale pale, basi yeye hana budi kuongeza mshahara, because tumeona dunia mzima hakuna mwajiri akisikia mambo ya mshahara, hawataki lakini ya faida, ya lakini mambo mambo faida, kutoa pesa hiyo wanataka serikali inataka kuchukua kwa mwananchi kuliko kupeana mwananchi. Na hizo ndio vitu ambavyo lazima tubadilishe katika ulimwengu mzima, kwamba lazima pesa ziwe kwa lazim, wafanyakazi. Halafu serikali zile vitu tunanunua, zile vitu tunatengeneza, itakuwa inanuliwa. Lakini kama ya mfanyakazi unapunja, sasa wewe, yule atakuile unamtengenezea vitu, atakuwa atanunua namna gani? Zile service ambazo unafanya atanunua namna gani? Kwanza mpatie mwananchi pesa. Ukishampatia mwananchi pesa, basi <coughs> hicho itakuwa kona ik na, pole na, uh, na rasilimali ya kutosha mm -hmm. Lakini kama umekunja mfanyakazi, nguvu yake itakuwa imepungua, na pia nguvu yake kunua vitu itakuwa imepungua na maendeleo itakuwa haina maana. Kwa hivyo lazima tupatie mfanyakazi mm -hmm. wa chini shilingi elfu hamsini ili aweze kununua unga, anue sukari, apeleke watoto wake shuleni, atibie matibabu, pesa itakuwa flow. Lakini ukijaza pesa kwa watu wachache kwa nchi hiyo nchi hawezi kuendelea. Naam, kauli yake bwana Danolo akiwa ni katibu wa chama cha NAT hapa Mombasa, wakiwa washiriki wakuu ndani ya muungano huo wa vyama vya wafanyikazi, chama cha Koto wakizungumzia swala hilo la serikali kutotekeleza ahadi ya nyongeza mshahara kama inavyokuwa ada siku za sikukuu ya Mei kama hii ya leo. Sina budi kukomea hapo hadi wakati mwingine. Jina langu ni Salma Mohamed. Basi karibu sana uh, kwenye uh, awamu ya pili ya kwa undani, baada ya kusikiza uh, kwa undani kutoka Mombasa nchini Kenya. Sasa tutaangazia suala hilo hilo la ufanyikazi hasa miongoni mwa vijana, tukiangalia laini vipi vijana wamekosa ajira au kupata ajira ama wanaitazamaje. Ah, siku hii ya leo nimekuwa nikiwatafuta viongozi wa vijana kutoka maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, japokuwa wengi wako kwenye shughuli za sikukuu lakini hata hivyo nimefanikiwa kumpata mmoja kutoka kule Nairobi, anamzungumzia William Lusige, ambaye ni mwanaharakati na kiongozi wa vijana jijini Nairobi. Na karibu sana kwenye kipindi cha Kaindani siku hii maalum ya wafanyakazi kimataifa. Na kwanza, tueleze vijana wanasimamia wapi katika ulimwengu wa ajira. Kwa muda mrefu kumekuwa wengi wanasema kwamba ajira inafaa iwafaidi vijana ambao ni asilimia kubwa zaidi katika jamii lakini wale vijana bado ndo asilimia kubwa zaidi ambao hawana kazi kufikia sasa. Kwa hivyo changamoto kubwa inayowahusu vijana si ukosefu wa kazi, zile kazi zipo, lakini ni vipi zinawafikia vijana. Vijana wengi wamesoma, vijana wengi wana vyeti, lakini hawapati zile nafasi za kazi. Na pia kumekuwa na changamoto ya uzalishaji wa nafasi nyingi zaidi za kazi ikilinganishwa na wale vijana ambao wako katika jamii. Kwa hivyo hata kazi zinapopatikana zinakuwa ni chache na ukuaji wa nafasi hizi za kazi katika mataifa mbalimbali mbali na hasa hata katika taifa la Kenya umekuwa ni changamoto. Ndio amesoma lakini zile nafasi za kazi zakai. Na sasa swali ibuka ni je, ni serikali ndio imezembea katika kuzalisha ajira au ni mabadiliko ya hali ya maisha yalivyo ambapo vijana hawapati nafasi ama ni wale wazee hawaondoki kwenye nafasi za ajira ili vijana wapate nafasi? Ni mambo ambayo yanakata katika pande zote. Kwanza, serikali imeweza kuzembea katika kubuni nafasi za kazi, na wengi watauliza vipi? Labda kuweka yale mazingira ambayo yanaweza yakawaleta wawekezaji kuweza kufungua viwanda na shughuli mbalimbali ambazo zinaweza kuzalisha nafasi za kazi, ni mazingira ambayo hawajakuwepo. Kwa hivyo viwanda vingi havimefunga vile vilivyokuwepo na vingi pia vimekataa kuweza kuwekeza katika mataifa mbalimbali katika bara la Afrika, hasa Kenya. Na pia wazee ambao wapo, unakuta mtu wa miaka tisini ajiriwa katika serikali kwa hivyo, wale ni ambao wangekuwa mistaafu na kuwapatia vijana nafasi ya kuweza kujiajiriwa katika zile nafasi. Na kando na hilo, pia vijana pia wanaweza wakalaumiwa, maanake wengi wao wanataka zile nafasi za kazi ambazo ni za umma hawajaweza kufikiria na kupata njia mbadala za kuweza kubuni kazi za kujiajiri kibinafsi. Kwa hivyo ni mambo ambayo yanakata kote na kila mtu katika jamii niokulaumiwa kutokana na ukosefu wa ajira. Uh, ukulima katika siku za karibuni umejulikana kwamba pia ni chanzo cha ajira na kinaweza kikasaidia hata kijana kujikimu, lakini kuna mambo ambayo yanafanyika ya, ya kuwavutia vijana kuwa wakulima hii mengi ambayo yanafanyika. Maanake kuanza kulima si jambo gumu, lakini unahitaji labda e, ule mtaji wa kwanza na pia ule ufundi na pia na mafunzo. Kwa hivyo vijana wengi wako tayari kuingia katika kilimo, lakini kile ambacho wanakosa ni mtaji, na unakuta vyombo ambavyo vinahusika labda katika serikali ama katika jamii havijakuwa vimewekeza zaidi kuwasaidia watu ambao wana nia ya kuwekeza katika kilimo. Na pia wengi ambao wanawekeza katika kilimo hawapati faida, maanake zile sera ambazo zimewekwa zimekuwa zinaleta changamoto. Kwa mfano tu wakulima katika taifa la Kenya walivuna mahindi kwa wingi, lakini soko halikuwepo, kwa hivyo imewavunja moyo na imekuwa pia ni kizuizi kwa wengi wanaotaka kuwekeza katika kilimo, hasa vijana. Kuweza kuepuka jambo hilo, kuna hali asilia ambazo zilikuwa zikitumika kujipatia hela ama kujipatia riziki, lakini yanaonekana mambo yamebadilika na kuingia kwenye mitandao ya kijamii. Je, unaona kama vijana wamepata nafasi mpya kupitia mitandao ya kijamii kujikimu kimaisha bila kungoja ajira, kwamba wamepata kazi mahali fulani? Nafasi zipo kupitia maswala ya mitandao jamii, lakini la msingi limekuwa ni kwamba mataifa ya Afrika na pia mataifa mengi yanakumbwa na changamoto. Kwa hivyo vijana wengi hawajaweza kufahamu kwamba kuna njia wanaweza wakajiajiri kupitia hii mitandao jamii, lakini kuna wale wachache ambao wameweza kuwekeza na pia inahitaji pia huwe na vifaa fulani vya kimsingi, labda simu, labda tarakilishi, labda mtandao. Unakuta kwingi hakuna vile njia bora na misingi mizuri ya kuweza kuwa na hali ya mtandao ambao ni nzuri. Kwa hivyo nafasi zimekuwepo, wengi hawafahamu kwamba wanaweza wakajiajiri, na wale ambao wamefahamu wamekuwa na upungufu wa vifaa ambavyo wanahitaji kuweza kutumia teknolojia ya kisasa, hasa mitandao jamii, labda kuweza kupata posho la kila siku. Sasa leo, ikiwa siku ya Labour Day ambayo ilikuwa ina wakumbu, ni siku hususan ya wafanyakazi kote ulimwenguni, wewe kama kijana ambaye pia ni mhamasishaji na kiongozi wa vijana, nyinyi, matumaini yenu kama vijana yalikuwa ni yapi wakati kama wa siku ya leo? Bado hatujakata tamaa kama vijana, tuna matumaini kwamba siku za usoni labda zitaweza kufunguka zaidi na kubuni nafasi za kazi iwe zile, zile za kiserikali za kuajiriwa ama za kujiajiri, lakini bado kuna changamoto. Imekuwa ni siku ya wafanyakazi, lakini hafla nyingi ambazo zimefanyika hazijagusia njia za kuweza kuzalisha nafasi mpya za kazi kwa vijana. Imekuwa labda kwingine ni siasa kujipiga kifua na vitu kama vile, lakini bado vijana wana matumaini na kile ambacho wanafanya labda ni kuweza kuweka mikakati jinsi wanaweza za wenyewe moja kwa moja na kuweza kujadiliana na labda hata kupitia ile mitandao jamii mbalimbali kuweza kukaa pamoja na ku funzana njia ambazo tunaweza tukajiajiri, lakini kwa upande wa serikali hatujaona mabadiliko yoyote. Imekuwa ni ule wimbo wa kawaida, inapofika siku ya wafanyakazi kwamba hili na lile linafanyika, kubuni nafasi zaidi za kazi, lakini tunavyojua zile nafasi hatutaweza kuziona. Kwa hivyo sasa ni jukumu tu la mtu binafsi kuweza kujaribu kufikiria ni kipi atakachofanya kuweza kubuni nafasi yake ya kazi, na pia kuweza kumfaidi mwenzake. Na sijui kama vijana mnatazama, mtazamo upi kuhusiana na jumuiya ya Afrika Mashariki? Labda pengine kuna mikakati ambayo ingewekwa ya kufungua mipaka hivi kwamba vijana wanaweza wakatafuta ajira kwenye mataifa yote ya Afrika Mashariki na kati bila kuwa na vikwazo ama vizingiti kwenye mipaka. Hilo ni jambo ambalo linaweza kuwa na manufaa mengi zaidi, kwa sababu kuna vijana ambao wana njia nyingi za kuweza kujiajiri na ambao wanadhani wakivuka hii mipaka katika eneo hili la ukanda wa Afrika Mashariki wanaweza wakazalisha kazi zaidi, lakini inakuwa ni vigumu, manake zile sheria na sera ambazo zimewekwa zimekuwa zinatuzuia sisi kama vijana. Labda nikitaka kwenda Uganda, sijui inaitishwa cheti hiki, sijui naitishwa nini, ama vilevile nikitaka kwenda Tanzania hata Rwanda. Kwa hivyo tunadhani ule uhamasishaji na kuweza kukaa pamoja kwa mataifa haya na kutoa baadhi ya hivi vizingiti, itakuwa ni bora zaidi kuwapatia vijana nafasi ya kuzuru maeneo mbalimbali katika huu kanda wa Afrika Mashariki na kuweza kutekeleza yale majukumu ambayo wanadhani kwamba yanaweza kuwa ya kimsingi na ya kuweza kujiajiri. Kwa mfano leo nikiwa na vitu vyangu nataka kuviuza Tanzania inakuwa ni vigumu maanake zile sera ambazo zimewekwa kutoka taifa hili kuingia taifa jirani zinatuzuia sisi kama vijana, lakini kama jamii ya Afrika Mashariki na wito umekuwa ni kuweza kuweka ule uhuru wa watu kuweza kupita na kuweza kupunguza yalema vile vizuizi -vizu vya kufanya biashara, na itakuwa ni njia bora zaidi ya kuweza kubuni e, nafasi za kazi na kuwarahisishia vijana kuweza kujiajiri bila ya kuzingatia yale maswala ya kimpaka. Basi hatimaye, licha ya changamoto wanazopitia vijana, ukosefu wa ajira na changamoto mbalimbali, ungetoa wito gani ama labda pengine ushauri kwa vijana wenzako wakati huu mgumu ambapo maisha yanaonekana sio rahisi kabisa kwao kuweza kujikimu? Siku zinavyosonga maisha hayatakuwa rahisi, nafasi za kazi hazitakuwepo. Ni mtu kukaa chini binafsi na kujiuliza ni, ni kitu gani ambacho inaweza nikafanya, hasa kinachohusisha talanta kuliko maswala ya elimu zaidi, kwa sababu unapata kuna vijana wana shahada wanazuru ofisi mbalimbali hawapati kazi, lakini wana talanta labda za kiufundi, wana talanta labda za kilimo. Kwa hivyo ni watu binafsi waweze kujiuliza ni kitu gani ambacho wanaweza fanya na kuweza kuzalisha mapato, kuliko kutarajia zaidi zile nafasi za kazi. Baadhi, ambazo ni za umma ambazo zinaendelea kupungua, lakini wale ambao wamesoma wanaendelea kuongezeka. Kwa hivyo kuna wakati utafika ambapo kila mtu atakuwa amesoma. La msingi ni vijana kujipiga msasa kibinafsi na kuuliza ni kitu gani ambacho wanaweza wakafanya. Na ikiwa wana uwezo, wakae pamoja, waunde vikundi ambavyo wanaweza enda wakapata mikopo. Na ikiwa wana mpango wa kuanzisha kitu fulani kama biashara, waweze kuweka akili zao pamoja na kuweza kujisukuma kuliko kusubiri kwamba serikali itakuja kuwasaidia ama itaweza kubuni nafasi zaidi za kazi. Nakushukuru sana William uh, Lusige ukiwa Nairobi, na ninatumai kwamba vijana wengi wataupata na kufuata ushauri wako. Basi mambo ndio hayo. William Lusige anazungumza kwa niaba ya vijana katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Na ndivyo mambo yalivyo. Basi, kwa mujibu wa takwimu kutoka benki ya Dunia, vijana barani Afrika ni jumla ya asilimia 37, walioko kwenye umri wa kufanya kazi, ingawa asilimia 60, miongoni mwao hawana ajira kabisa. Vijana pia wanalazimika kufanya kazi kwa muda mrefu zaidi katika mazingira yasiyo salama, huku wakilipwa mishahara midogo sana. Wasichana wanakabiliwa na changamoto hata zaidi barani Afrika kutokana na ndoa za mapema na viwango vya elimu na vilevile, unyanyapaa ulioko katika jamii. Karibu nusu ya idadi ya watu barani Afrika wako chini ya miaka 25, takriban asilimia 75 wako chini ya miaka 35, na inakisiwa kuwa kufikia mwaka wa 2050 Afrika itakuwa na asilimia 29 ya watu kwenye umri wa kati ya miaka 15 na 24. Basi tukichukua mifano michache tu kutoka Mashariki ya Kati, vijana wanaendelea kukabiliwa na changamoto za ukosefu wa ajira, licha ya idadi yao kuwa kubwa, kama ilivyobainika huko nchini Rwanda. kwa mujibu wa mtandao wa Trading Economics, kwa upande wa vijana peke yao kuna asilimia 15.1 ya ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana. Uh, hapo ni kufikia takwimu za mwaka uliopita wa 2018. Viwango nchini Tanzania miongoni mwa vijana kulingana na mtandao huo huo huo ni asilimia 13.7 huku Kenya ikiwa na asilimia 12.17 kufikia mwaka uliopita. Basi hapo ndipo tunafikia mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Jina langu Harrison Kamau kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha: mwelekezi Meri Mgawe, produsa wetu Saida Hamdun, vilevile Salma Mohamed akiwa Mombasa na William Lusige akiwa Nairobi, na washukuru nyote na kuwatakia usiku mwanana pamoja na wasikilizaji wetu popote walipo. Kwa heri ya kuonana.