Kumekucha Afrika, assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc ni saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki anayekukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha afrika hapa studio leo mimi ni abdu shakur abud na mimi ni idi ligongo tukikukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa ikiwa leo ni alhamisi tarehe 2 wa mwezi Mei kwa mwaka wa 2019. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo tuna ripoti juu ya uchaguzi mkuu wa Afrika Kusini ambapo uchunguzi wa maoni unaonyesha chama tawala cha ANC kitapoteza viti vichache, lakini kitabaki madarakani. Nini sababu ya hali hiyo? Ile inavutia uh, support ni kwamba chama cha ANC kimekosa kupanua biashara na, na uchumi na kutengeneza ajira, na hapo ndio kuna vijana wengi nchini uh, South Africa ambao hawana kazi. Mvutano unaongezeka kati ya baraza la kijeshi lina utawala wa Sudan na wanaharakati wanataka utawala wa kiraia mara moja na mshauri wa zamani wa Eten Chisekedi, baba yake rais wa DRC hivi sasa, anasema inabidi kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa na kuitishwa uchaguzi mpya. Sisi hatukufaa uchaguzi, hapana. Sasa inafaa mazungumzo, sababu tukutane, tukae chini, muda wa miaka tatu, tukae pamoja, tunatia mainstitusi yingine ya mpya kwa kisi tutayarishe uchaguzi wa kweli, ambayo itapatia wananchi namna ya kuchagua watu wa kweli. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia alfajiri ya hii leo. Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matumaini utakuwa pamoja nasi kwa dakika 30 zijazo, lakini kwanza Idi Ligongo anatusomea taarifa habari. Shambulizi ambalo limeua watu sita kaskazini mashariki mwa Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, linaelezwa kufanywa na kundi lenye silaha ambalo lipo karibu na mpaka wa Uganda, na hili ni shambulizi lake la kwanza lililofahamika katika eneo hilo kwa mujibu wa vyanzo vya jeshi. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba shambulizi hilo limesababisha kifo cha mwanajeshi mmoja na wanamgambo watano ambapo pia madaktari wawili walishikiliwa, kwa mujibu wa vyanzo katika eneo hilo. Kundi la Allied Democratic Forces, ADF, lilifukuzwa nchini Uganda mwaka 1990 na, na mara kwa mara limekuwa likishutumiwa kwa kushambulia kambi za jeshi katika jimbo la Kivu la na Kivu Kaskazini. Mashambulizi ya Ituri yamekuwa yakitajwa kufanywa na kundi la Lords Resistance Army, lakini mashambulizi ya sasa ya ADF inaelezwa ni kwa ajili ya kujipatia ushawishi. Mgogoro wa kisiasa wa Venezuela unageuka kuwa uwanja wa mapambano ya maneno baina ya Marekani na Rusia. Baada ya mazungumzo ya simu baina ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, na waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergei Lavrov hapo jana, waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameonya kwamba madhara makubwa yanaweza kutokea kama Marekani itaendelea na hatua zake za uvamizi dhidi ya Venezuela. Wizara ya mambo ya nje haikueleza zaidi ila imesema kwamba ushiriki wa Rusia na Cuba unafanya Venezuela kutokuwa na uthabiti. Lakini mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa Marekani John Bolton amesema kwamba hili ni, ni ukanda, amesema hii ni ukanda wetu. Ameongeza kusema kwamba hawa ni sababu ya Rusia kuingilia na haya ni makosa kwa upande wake na kutoiboresha uhusiano uliopo. Waziri Pompeo kwa mara nyingine tena amesema Marekani inajiandaa kutumia hatua za kijeshi nchini Venezuela ikiwa hilo ndilo jambo linalohitajika. Mvutano kati ya baraza tawala la kijeshi la Sudan na viongozi wa uandamanaji umeongezeka baada ya jeshi kuonya kwamba litaondoa vizuizi karibu na mahala waandamanaji wameweka kambi kwa mwezi mmoja sasa, mbele ya wizara ya ulinzi na ikulu. Waandamanaji wamejibu kwa kuimarisha vizuizi na kutoa wito wa kufanyika mkutano mkuu kulihimiza jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Naba Muhidin kutoka Khatum. Kundi kuu la waandamanaji huko Sudan la wafanyakazi wenye uledi SPA limeitisha maandamano makubwa hii leo saa saba mchana kwa lengo la kufikia matakwa yao ya kuwepo na utawala wa kiraia kutoka kwa wanajeshi. Wito huo ulitolewa siku moja tu baada ya baraza la kijeshi la mpito kueleza kwamba linataka kuwaondoa vizuizi kutoka madaraja na barabara na halitaruhusu tena ghasia huko Sudan. Mvutano huo ukiendelea, kati ya wanajeshi na waandamanaji, viongozi wao wameshindwa kukubaliana juu ya aina ya utawala baada ya kukubaliana kimsingi wiki iliyopita kwamba wataunda baraza la mpito la pamoja, lakini viongozi wa kiraia wamekataa, wakitaka wapate viti zaidi kwenye baraza hilo. Na hapo jana pia, Umoja wa Afrika AU, umepunguza muda ambao baraza la kijeshi linalazimu kukabidhi madaraka kwa raia kutoka miezi mitatu hadi miezi miwili Wili. Awali AU ilipatia baraza hilo la kijeshi siku 15 kufanya hivyo, la sivyo Sudan itasitishwa wanachama wake, lakini baadaye iliongeza muda hadi miezi mitatu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wajumbe wa Marekani na Taliban wakianza duru mpya ya juhudi za makubaliano ya kupatikana kwa amani ya Afghanistan. Kamanda mwandamizi wa Marekani anasema hakuna uamuzi ambao umefikiwa kuhusu uwepo wa vikosi vya NATO vinavyoongozwa na Marekani nchini Afghanistan. Jenerali wa jeshi Kenneth Mackenzie anayeongoza komandi ya Marekani ameiambia televisheni ya inayofadhiliwa na Marekani mashariki ya kati ya Al Hura kwamba hakuna uamuzi uliofikiwa wa kuwepo kwa Marekani marika na vikosi vya ushirika nchini Afghanistan. Amesema kwamba Marekani inataka amani ya kudumu ya Afghanistan, ambapo nchi haitokuwa na hofu ya vitisho vya magaidi kwa usalama wa Marekani na washirika wake. Afisa wa Taliban aliyezungumza na Sauti ya Amerika asiyetaka jina lake kufahamika anasema duru mpya ya mazungumzo itafanyika kwenye maendeleo itajikita zaidi kwenye maendeleo ya makubaliano ya pande zote zilizofikiwa mwezi Machi. Na mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr alijieleza mbele ya kamati ya sheria ya baraza la seneti la bunge la Marekani hapo jana kutetea namna alivyoshughulikia ripoti ya uchunguzi maalum wa Robert Mueller ya Machi mbili kwa kama Russia iliyoingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita na kusema uamuzi wa kutoa mapema muktasari wa ripoti ulikuwa wa kwake na kupinga kwamba alibadilisha hitimisho la ripoti ya Mula katika kikao kilichochukua saa tano ambapo ulikuwa na maswali makali kutoka upande wote wa vyama. Wa Demokrat walimkosoa mwanasheria mkuu wa muktasari wake wa kurasa nne kwenda kwa Congress na malalamiko ya mula kuhusiana na muktasari wake. wa Demokrat wameshutumu mwanasheria mkuu Barr kwa kupuuzia, kutoshughulikia vyema uthibitisho wa namna rais Trump alivyowajibika katika kutaka kuzuia uchunguzi kufanyika. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikiwajia kutoka hapa washington dc habari yenye uzito wa alfajiri wa hii leo inatupeleka huko afrika kusini ambako imebaki wiki moja kabla ya uchaguzi mkuu wa rais na bunge Kampeni zimepamba moto ambapo chama tawala cha ANC kikabiliwa na ushindani mkubwa kutoka vyama viwili vya kisiasa vya Democratic Alliance, DA, na EFF. Hata hivyo, uchunguzi wa maoni unaonyesha chama kitashinda, lakini kupunguza wingi wake wa viti katika bunge kutokana na ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana na uchumi kudorora. Mary Mgawe amezungumza na mwandishi wa habari wa shirika la Reuters mjini Johannesburg, James Macharia, na kumuuliza hali ilivyo. Kura za maoni zaonyesha ya kwamba chama cha African National Congress ambayo uh, iko usukani wakati huu itaweza kupata ushindi kwa urahisi kwa kura hii inayokuja wiki ijayo, sababu maoni ya wadadisi ni kwamba itakuwa karibu 55% to 60% kwa kura inayokuja next week. Na, ni miezi kumi na nne tangu Ramaphosa alivyochukua madaraka baada ya Jacob Zuma kujiuzulu, na inaonekana kwamba ana changamoto kubwa ya kurekebisha uchumi uliodorora nchini humo na na na vile vile kupambana na rushwa vile vile, uh, kuvutia watalii na swala la ajira. Yote haya katika kampeni zake anaonyesha uh, pengine labda anatoa uh, ushawishi mkubwa anatoa ushawishi mkubwa, lakini lazima ujue historia ya nchi hii kwamba Uh, chama cha ANC ndiyo chama ambayo iliweza kusaidia nchi hii kutoka katika ukoloni wa apartheid. Kwa hivyo tangu siku hizo support ya ANC ni ya hali ya juu kulingana na pinzani DA na EFF. Kama kweli ataweza kukabiliana na shida hizo za ukosefu wa kazi na nyinginezo hiyo kawaida ni campaign. Huwa wanatoa maoni ama promises ambazo tutajua kama zitawezekana kufa, kufanyikiwa uh, miaka zijazo lakini, kwa ukweli eh, chama hiki kimeshikilia usukani kwa miaka nyingi na sioni kama kutakuwa na uh, mapinduliko hapo na kwa upande wake Malema yeye ameonekana kuvutia zaidi vijana uh, wa Afrika Kusini. Kuna lipi ambalo pengine analizungumza ambalo linavutia zaidi katika kampeni za sasa kwake? Ile inavutia uh, support ni kwamba chama cha ANC kimekosa kupanua biashara na, na uchumi na kutengeneza ajira, na hapo ndio kuna vijana wengi nchini huku Uh, South Africa ambao hawana kazi ndio wanafuatilia uh, maoni ya uh, EFF ambayo ime- ina polisi za kupindua uchumi, kupanua kazi na mambo mengine kama watu waweze kumiliki shamba na vitu kama hizo. Na hivi karibuni tulishuhudia ghasia hizi ambazo zilikuwa zinalenga zaidi wageni kwamba wako Afrika Kusini kuchukua kazi za wazawa. Sijui hali ya usalama sasa hivi tukiwa tunaelekea kwenye uchaguzi, ikoja imepinduka imebadilika, hakuna tashwishi kwa hali ya usalama sababu hiyo ilikuwa ni siku moja mbili na security forces waliweza ku kumaliza hayo maneno Uh, lakini hakuna shida lolote, uh, mambo hapa ni shwari, watu wanangojea tu uh, wiki ijao kupiga kura mm -hmm. Na kuna tofauti yoyote unaiona katika uchaguzi wa sasa labda na uchaguzi uliopita? Sioni utofauti kusema ukweli, naona labda chama cha ANC kitapunguza support kidogo na chama cha DA kitapunguza support kidogo lakini ile uh, EFF wadadisi wanasema kitaongeza support, sababu vijana wengi wa, wa, wanafurahia chama hiyo, sababu uh, wanaona ni kama itawasaidia ku- kuleta challenge kwa, uh, kwa ANC kujaribu kuimarisha uchumi. K Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika kutoka hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa kumi na nusu, Vo Express, ambapo tunazungumzia masuala mbalimbali ya vijana vilevile vile. na sasa Idi anatoendelea kusomea muktasar wa ataendelea kusomea habari zaidi za dunia. Kamati ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa imemweka kiongozi wa kundi la wanamgambo la Pakistan Jeish El Muhammad gem kwenye orodha ya ugaidi baada ya China kuondoa pingamizi lake la muda mrefu kuzuia hatua hiyo. Beijing, mshirika mkuu wa Islamabad, kwa mara kadhaa toka mwaka 2009 imezuia kamati ya vikwazo kumweka katika orodha Masud Azran, mwanzilishi wa kundi la JEM ambalo tayari liliorodheshwa kama kundi la kigaidi. Marekani, Ufaransa na Uingereza kwa pamoja zilipeleka uamuzi huo mapema wiki hii na kutaka kamati ya vikwazo kumtaja Azhar kutofanya safari za nje, kuzuia mali zake na kuwekewa vikwazo vya silaha kwa hatua yake ya kukuza ugaidi kwa niaba ya Al Qaida na Taliban. Wanausalama nchini Iran wamewakamata wanaharakati wa haki za wafanyakazi 35 ambao waliandamana katika jiji la Teheran mbele ya bunge wakitaka maslahi bora kwa wafanyakazi. Hatua wa hiyo imezusha ukosolewaji mkubwa kutoka makundi mbalimbali mbali ya haki za binadamu na mataifa mengine ulimwenguni yakisema kwamba Iran ilipaswa kusikiliza kile ambacho wanaharakati hao walikuwa wakikieleza. Taarifa ambazo zimepatikana ni kwamba wanaharakati hao thelathini na watano walishikiliwa na kuwekwa kizuizini katika moja ya sehemu za idara ya usalama katika jiji la Teheran nchini Iran. Na baada ya habari za dunia tukirudi katika ripoti za waandishi wetu. Aliyekuwa mshauri wa marehemu Aten Chisekedi, baba wa rais wa sasa wa DRC, Mubake anapendekeza kuwepo mjadala wa kitaifa ili kuunda serikali ya mpito itakaoandaa uchaguzi mwingine. Valentin Mubake anahisi kuwa uchaguzi wa Disemba 30 haukuwa wa haki. Taarifa kamili nasomwa na mwandishi na wetu kutoka Kinshasa, Salehe Mwanamilongo. Kwenye mkutano na waandishi habari hii leo hapa mjini Kinshasa, Valentin Mubake amesema kwamba pasina na mazungumzo ya wakongomani wote hakuto kuweko na maendeleo ya kudumu. sababu ni kwamba hakuna uhalali wa madaraka alisema. Sisi tunaomba communauté international tunapata ile, ile mafikiri tunatia kumeza communauté international, ambayo pia ana responsabilite kambambi na mambo inapita katika Kongo. Communauté international na sisi tusikilizane kwa gisi watupokee sisi wa kongomani kwa gisi tukutana. Msimamo huo wa Mobake ambaye alikuwa mtu wa karibu sana wa Etienne Tshisekedi, baba wa rais wa hivi sasa, umekuja baada ya mpinzani Martin Fayulu kuomba kujiuzulu kwa Rais Felix Tshisekedi. Mubake ambaye hivi sasa ameongoza tawi mojawapo ya chama cha UDPS ameomba kuwekwa na kipindi cha mpito cha miaka mitatu kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi huru na wa kidemokrasia. Sisi hatukufaa uchaguzi hapato, sasa inafaa mazungumzo, sababu tukutane, tukae chini, muda wa miaka tatu, tukae pamoja, tunatia mainstitution ingine ya mpya kwa kisi tutayarishe uchaguzi wa kweli ambayo itapatia wananchi namna ya kuchagua watu wa kweli wenye itakuwa watu wa kuonome, watu wa fujofujo, sawa vile tuko tunaona hapa. Sasa, Valentin Mubake amewakosoa vikali Rais Felix Tshisekedi na Rais Mustaafu Joseph Kabila kwa kile anaelezea kuwa ni makubaliano ya kisiri waliotia saini katika ungawanyaji madaraka. Mvutano ulijitokeza ndani ya chama cha UDPS kufuatia kifo cha kiongozi wake Echen Chisekedi Februari mwaka elfu mbili na kumi na saba. Wakati huo, Valentin Mubake alidai kwamba ni yeye aliyeteuliwa na Chisekedi kwa ajili ya kuongoza serikali ya mseto kama waziri mkuu wa Rais Kabila, huku Feliksi Chisekedi ambaye sasa ni rais alishikilia kwamba ni yeye aliyeteuliwa kushika wadhifa huo. Mvutano huo ulisababisha mpasuko wa chama hicho cha UDPS. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na tukielekea huko Afrika Magharibi, kansela wa Ujerumani Angela Merkel ameahidi kuipatia Burkina Faso na mataifa mengine manne ya kanda hiyo msaada wa milioni ya euro ili kusaidia kupambana na ugaidi na kuimarisha mipango ya maendeleo ya kiuchumi. Abdu Shakur, inaonekana tatizo la ugaidi huko Afrika Magharibi inazusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa nchi za Magharibi, kwani ni ziara ya pili muhimu kwa kiongozi wa Ulaya katika kanda hiyo. Kwa nini hivi sasa hili linatokea? Kuna mambo mawili muhimu, wachambuzi wanasema, yanayosababisha nchi za Ulaya kujihusisha zaidi hivi sasa na vita dhidi ya ugaidi huko Afrika Magharibi. idi kwanza, mwezi Desemba, Rais Donald Trump alitangaza kupunguza wanajeshi wa Marekani huko Siria, Iraq na Afghanistan, lakini pia kutangaza kuondolewa kwa vikosi maalum vya Marekani huko Afrika Magharibi. Wachache walikuwa wanajua kwamba kuna vikosi maalum wengi huko Afrika Magharibi wakisaidia kupambana na ugaidi, na wachambuzi wa mambo wanasema wanajeshi wa Marekani wakiondoka, inaonekana wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali hupata nguvu. Na mwezi uliopita tu watu 65 waliuliwa katika mapigano wa ya kabila yaliyochochewa na wanamgambo hao wa itikadi kali katika kujaribu kuotesha mizizi yao katika eneo hilo. Na jumapili iliyopita, waumini wane na kasisi moja waliuliwa katika kanisa katika kijiji cha Silgaji kaskazini mwa Burkina Faso. Nchi hiyo imeshuhudia zaidi ya mashambulio 230 mnamo miaka mitatu iliyopita. Kwa hivyo Merkel ameweka kipaumbele chake cha ushirikiano na Afrika hivi sasa ni kupambana na ugaidi, akianza ziara ya siku tatu ya Burkina Faso, Mali na Niger. Hapo jana aliahidi msaada mpya wenye thamani ya euro milioni 20 na kueleza kwamba Ujerumani itapeleka dola nyingine milioni 60 kwa kundi la mataifa matano ya Sahel G5 linalopambana na ugaidi. We werden, uh, anasema na mnukuu, na tutaimarisha zaidi msaada huo kwa kutoa vifaa na mchango zaidi wa euro milioni 10 na kutoa ushauri kupitia jeshi la Ujerumani kugharimu kati ya euro milioni saba hadi milioni kumi. Duru ya kwanza ya mazungumzo yameshafanyika na watu wa kusaidia upande wa kijeshi wa jeshi la Ujerumani wameshachaguliwa. Ninadhani ushirikiano katika nyanja hiyo, jeshi na polisi, utaanza haraka, na hii ni muhimu kabisa. mwisho wa kumnukuu. Merkel ana mipango pia ya kuipatia Niger euro milioni 35 kwa lengo la kuhamasisha uwekezaji wa kibinafsi katika kanda kwa msaada wa serikali ya Ujerumani. <coughs> Anasema na namnukuu, kwa upande wa ushirikiano na maendeleo tayari tumetoa msaada, na ninadhani msaada huu umeanza kufanya kazi vyema Mbali na mazungumzo ya leo katika kiwango cha wakuu wa serikali, kutakuwepo pia na mkutano wa kilele katikati kati ya mwezi huu juu ya kazi za wanajeshi, ambapo mawaziri wa mambo za nje na wa ulinzi wa umoja wa Ulaya watakutana na wenzao wa G5. Ujerumani itasaidia katika mafunzo na uchukuzi. Mwisho wa kumnukuu. Lengo la kiongozi huyo Ujerumani ni kubuni ajira bora zaidi kwa ajili ya Waafrika ili kupunguza hali ya umaskini pamoja na no kukabiliana na ukosefu wa utulivu wa kisiasa na ghasia, mambo ambayo yanawalazimisha no Waafrika wengi kukimbilia Ulaya. Burkina Faso, mojawapo ya mataifa maskini kabisa ya Afrika, ni mwenyekiti wa zamu wa kundi la G5. Waziri wake wa mambo ya nchi za nje Alpha Barry alisema kabla ya kuwasili Merkel kwamba ingawa kumekuwepo na mazoezi mengi ya kijeshi na mamilioni ya fedha kuahidiwa, lakini hadi hivi sasa hawajazipata na hivyo kukwaza juhudi za kupambana na ugaidi. Nam wapendwa wasikilizaji, ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden anaongoza miongoni mwa wagombea ishirini wa chama cha Democratic wanaoshindana kuweza kukiwakilisha chama katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini, kulingana na uchunguzi mpya wa maoni. Tangu kutangaza rasmi Biden anashuka uwanjani wiki iliyopita, Biden aliyekuwa makamu rais wa Barack Obama ameshambulia moja kwa moja rais Donald Trump akianza kampeni yake, kama anavyotusumilia Harrison Kamao, kutokana na ripoti ya Jim Malone. Joe Biden, the next president of the United States alipata mapokezi mazuri Jumatatu katika kampeni yake ya kwanza mjini Pittsburgh jimboni Pennsylvania, na kuacha mashaka yoyote aliposema kuwa atalenga kile alichosema ni mgawanyiko katika urais wa Donald Trump. Sisi wa Demokrat na sisi tusio upande wowote wa, wa chama ambao tuna maoni sawa. Tumechagua matumaini kuliko hofu, umoja kuliko mgawanyiko, na pengine muhimu zaidi, ukweli kuliko uongo. Wafuasi wa Biden walifika mapema kwenye kampeni hiyo, akiwemo Marsha Williams. Nafikiri Joe Biden ni mtu mwenye uzoefu na nadhani ni mtu mkweli mwenye moyo mzuri, na hilo lina maana sana kwangu. Rais Trump pia amekuwa akifanya kampeni sehemu mbalimbali. Katika mkutano wa kampeni huko Wisconsin, Trump alishambulia chama cha Democratic. So kwa hivyo hivi sasa Wademokrat ni chama chenye kupendelea kodi za hali ya juu, uhalifu wa hali ya juu, mipaka iliyo wazi, utoaji mimba wa kuchelewa na uongo mtupu. Chama cha Republican ni chama cha Wamarekani wote, na hiyo ndio hali ilivyo huo ni ukweli na inaingia akilini. Rais Trump ameshambulia Joe Biden katika Twitter akisema Biden ni mzee, ingawa wote wako kwenye umri wa miaka zaidi ya sabini. I am a young, vibrant man. Mimi ni mwanaume kijana mwenye machachari. Mwangalie Jo, sidhani, sijui juu hali yake, sidhani anaweza kushindana na mimi. Biden kwa sasa anaongoza katika wagombea ishirini wa Democratic akifuatiwa na senata wa jimbo la Vermont, Bernie Sanders. Sanders ni mmoja wa Wademokrat ambao wanasema nchi inahitaji mabadiliko. kazi yetu siyo kushinda kuingia Ikulu, ni kubadilisha uchumi na serikali ya nchi hii. Hadi sasa wapinzani wa Biden ndani ya chama cha Democratic hawaonekani kutishwa na yeye kuwa mbele katika kinyang'anyiro, kama anavyosema Matt Dalek, profesa katika chuo kikuu cha George Washington. Uwanja uh, you know, um, really ni mpana na uko wazi kwa Biden. Ni mapema mno kwa kura za maoni kumaanisha kitu chochote zaidi ya kwamba jina la Biden linatambulika na watu wanampenda. Wademokrat wanaweza kuchagua kati ya wagombea wa chama hicho wanaowania uteuzi wa kugombea urais wa mwaka wa 2020 ambao wanajumuisha wanawake na walio wachache, lakini pia wanatafuta mgombea imara ambaye anaweza kushindana na rais Trump, kama anavyosema mtaalam wa siasa Bill Sweeney, tuna watu tofauti wa aina mbalimbali katika historia ya nchi yetu na wapiga kura wa Demokrats wanaweza kuchagua watu tofauti. Swali ambalo wademokrati watakuwa wanajiuliza katika wagombea hao, je, nani anaweza kumshinda Trump mwaka 2020? Kwa sasa wapiga kura wengi wa democratic wanauliza swali hilo, wanaonekana kumpendelea Biden na wachambuzi wanasema hiyo ndio sababu kubwa ya kuongezeka kwa kura zake za maoni. Naam, asante sana Kamau kwa ripoti hiyo. Na hivi sasa naona kumekucha, inafika tamati, lakini kabla ya hapo, hebu tusome muhtasari wa habari na Idi Ligongo. Shambulizi ambalo limeua watu sita kaskazini mashariki mwa Ituri, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaelezwa kufanywa na kundi lenye silaha ambalo lipo karibu na mpaka na Uganda na hili ni shambulizi lake la kwanza lililofahamika katika eneo hilo kwa mujibu wa vyanzo vya jeshi. Mgogoro wa kisiasa wa Venezuela unageuka kuwa uwanja wa mapambano ya maneno baina ya Marekani na Russia baada ya mazungumzo ya simu baina ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov hapo jana. Waziri wa mambo ya nje wa Russia ameonya kwamba madhara makubwa yanaweza kutokea kama Marekani itaendelea na hatua zake za uvamizi dhidi ya Venezuela. Mvutano kati ya baraza tawala la kijeshi la Sudan na viongozi wa waandamanaji umeongezeka baada ya jeshi kuonya kwamba litaondoa vizuizi karibu na mahala waandamanaji wameweka kambi kwa mwezi mmoja sasa mbele ya wizara ya ulinzi na ikulu. Waandamanaji wamejibu kwa kuimarisha vizuizi na kutoa wito kwa kufanyika mkutano mkuu kulihimiza baraza hilo kutii matakwa ya wananchi. Nam, asante sana Idi, kwa muktasari wa habari mpendo. Wa wasikilizaji, ndo tunafikia mwisho wa Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema nakutakia mchana mwema na kila la heri. Tukutane tena saa kumi nusu kwa VOA Express na matangazo ya jioni. Hadi hapo, mchana mwema, kwa herini.