Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nam, nam, nam, karibu popote ulipo kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington, DC, siku ikiwa ni Alhamisi tarehe ni mbili, mwezi ni wa tano, mwaka wa 2019. Jina langu naitwa Harrison Kamau, na mimi ni BMJ Mridhi, tumeshirikiana hapa na Harrison kuletea mpango huu wa VOA Express kutoka hapa Washington. Ndio zimegonga saa 9, kunradhi, saa tatu unusu hapa Washington na tunatumai kwamba utaendelea kuwa nasi takriban dakika 30, ambapo kama ilivyo ada tumekuandalia mengi katika uh, kipindi hiki cha leo ikiwa ni pamoja na habari za hivi punde kuhusu kifo cha uh, mwekezaji maarufu uh, tajiri na mta, uh, tajiri tajika huko nchini Tanzania na eneo nzima la Afrika Mashariki na Kati na vilevile tutakupeleka mpaka huko, huko wapi Mombasa upate kama huna kazi na tutakuwa na mengi mengine yapi kama hu tutaangalia vilevile baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya, ya kijamii huku tukijibu swali lako ambalo jibu lako la swali ambalo kwa hakika huwa tumeuliza na jana tuliuliza je unaridhika na mshahara unaopata tutatazama baadhi ya majibu lakini hebu tuangalie kama huna kazi baadhi ya mambo ambayo watu wanajipanga ili kujipatia ajira sisi hatuna kazi, sisi tumeolewa, hatuna tu kazi. Tuliamua hakuna mambo ya kuitwa mke nyumbani, hakuna mambo ya kukaa nyumbani, tuanzishe kazi zetu. Na kwa sahii, nakwambia ile hii kazi inatupa pesa sana. Namna kama nilivyokueleza, tuna mengi kumhusu Mengi. Hebu tusikie wanamjuaje. Kwa mnu wengi Mengi alikuwa ni kama mwalimu ushauri, lakini zaidi pengine kiongozi wa mfano. Na ndio maana si ajabu ukipepesa leo, baada ya yeye kufariki, unashindwa kumpata au kumwona mfanyabiashara mwingine mtanzania wa kariba au aina yake hapa nchini. Basi taarifa tulizonazo ni kwamba Reginald Mengi ni mmoja wa wafanyabiashara wakubwa nchini Tanzania na ukande wa Afrika Mashariki ameaga dunia na tumepata taarifa hizo usiku ama asubuhi kuamkia eh, hivi leo, na habari ambazo zimethibitishwa na vyombo mbalimbali vya habari eh, pamoja pia na Sauti Amerika ni kwamba eh, amefariki akiwa nchini eh, Dubai na chini ya umiliki wake kupitia makampuni ya IPP, Mengi alianzisha makampuni ya vyombo vya habari kama vile IPP media ambayo ni ina umiliki wa vituo vya habari kama vile ITV, East Africa TV, Capital TV, Radio 1, East Africa Radio na Capital FM. Vilevile vile chini ya IPP Media, Mengi amekuwa akimiliki makampuni ya uchapishaji wa magazeti kama vile The Guardian Limited na vilevile vile ambayo hiyo ndo huchapisha magazeti ya Nipashe Alasiri na vilevile vile The Guardian. Na hivi karibuni Mengi alitangaza kwamba atafanya uwekezaji katika kiwanda cha kuunganisha magari pamoja na simu za mkononi. Ni mengi sana, Kamau, kumuhusu Reginald Mengi. Ni kweli kabisa na najua tutaendelea kuongea zaidi, na kwenye kipindi hichi tutakuwa na watu ambao wameshawahi, ambao ni wenzetu na wameshawahi kufanya katika mojawapo ya vyombo vyake vya habari alivyomiliki. Lakini kidogo tu ni kukujulisha kwamba huyu Reginald Mengi marehemu alizaliwa mwaka wa 1944 huko Kilimanjaro na alikuwa mwenyekiti wa wamiliki wa, wa vyombo vya habari nchini Tanzania na uh, tu, manake tumezungumza na wengi, lakini yule ambaye tumezungumza naye muda mfupi uliopita ni Absalom Kibanda. Huyu alikuwa ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri e, kujaribu kumkumbuka uh, Reginald Mengi ambaye, kama nilivyoeleza, hata ukiangalia kwenye ukurasa wetu wa Facebook utaona kwamba wengi kweli kweli wanaendelea uh, kutoa rambirambi rambi zao kwa njia moja au nyingine, na tutazungumzia hayo zaidi, lakini tumsikie Absalom Kibanda ambaye nimeanza kwa kumuuliza ni vipi anamkumbuka Reginald Mengi. Yeah, Reginald Mengi, mimi namfahamu kama mwanahabari, mimi nikiwa mwanahabari na najua unajua na, kama eh, marehemu Reginald Mengi alikuwa ni mmoja wa wamiliki wakubwa wa vyombo vya habari, lakini zaidi alikuwa ni mwenyekiti wa wamiliki wa vyombo vya habari Tanzania ma kwa miaka mingi akiwa ni mwasisi lakini mimi nimefanya kazi zaidi na Mengi nikiwa mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri, na pengine pale ndipo nilipomfahamu sana Mengi kama ni mtu wa watu. Ni mtu ambaye alipenda sana waandishi wa habari, alipenda ustawi wa waandishi wa habari na wahariri, alijali sana maendeleo ya vyombo vya habari, lakini zaidi alikuwa ni mpiganiaji na mtetezi mkubwa wa uhuru wa habari na uhuru wa kujieleza. Na, na sasa yeah. kuna baadhi ya yale yameelezwa kumuhusu ni kwamba yeye alikulia katika hali ya umaskini kabisa, alafu kapanda taratibu mpaka alipofika. Je, uh, hili linachukuliwaje hasa na wale uh, ambao wamekuwa wakimtazama kama mfano eh? Kukweli, kwa kweli kwa wengi, wana wanahabari na watu wengine, ni role model. Hata mara kadhaa tulikuwa tunazungumza naye na ni mzee Mengi, alikuwa ni mtu ambaye alikuwa anasema aliamua kukataa na kuchukia umaskini akiwa mdogo ingawa yeye mwenyewe alizaliwa katika maisha ya kifukara, na siku zote alikuwa akiwaasa vijana kuhakikisha wanafanya kazi kwa juhudi na wanaweka akiba, wanakopa katika mabenki wanarudisha mikopo ili kupiga hatua ya maendeleo. Kwa hiyo hicho ndio kitu ambacho kwa Mengi, kwa wengi, Mengi alikuwa ni kama mwalimu mshauri, lakini zaidi pengine kiongozi wa mfano. Ndio maana hi ajabu ukipepesa leo baada ya yeye kufariki, unashindwa kumpata au kumwona mfanyabiashara mwingine mtanzania wa kariba au aina yake hapa nchini namna na mna. Labda kwa sababu tuna kupigia simu wakati ambapo habari hizi zinaendelea, eh, kuenea kwamba alifia kule Dubai. Sijui kama kuna taarifa zozote zingine ambazo zimetoka kwa sasa hivi. Hapana e, hata habari ambazo tunazipata toka msibani nyumbani kwake pale Kinondoni bado ni ndugu wengi wa karibu. Watoto wake kwa mfano wawili wale wakubwa, mkewe wote wako Dubai, na taarifa za awali ni kwamba tu tunasubiri kupata taarifa, lakini hakuna hadi sasa taarifa rasmi kama atafika lini, wakati gani, na pengine tutazipata muda mfupi ujao, lakini kwa sasa mimi binafsi sijasikia, ingawa nimekuwa nakifuatilia kwa karibu kujua maendeleo na pengine taratibu na lini sio watakuwa na lini mazishi yatafanyika na yatafanyika watu, labda tumalizie kwa kitabu chake hiki aliandika na kimekuwa kikipata umaarufu mkubwa katika siku za karibuni, I can, I must, I will. Nadhani kwamba umekiona kitabu hicho, ni nini muhimu ambacho unaweza kueleza eh, wasikilizaji kuhusu hichi kitabu? Kuhusu kile kitabu mwenyewe nimekisoma, na kwa kweli mimi mwenyewe ni miongoni mwa watu ambao amewataja wa katika kile kitabu, kwa sababu alishi katika eneo ambalo alikuwa alikuwa anaeleza namna anashiriki ana, ana na na watu mbalimbali. Alitoa ametoa mfano katika kile kitabu, namna alivyoshiriki kunisaidia kuchangia sehemu ya matibabu yangu wakati nilipopata nilipovamiwa na kujeruhiwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na kwenda kulazwa na kutibiwa kule Afrika Kusini na tumalizie kwa kuangazia kidogo mchango wake katika kuimarisha mazingira ya uh, wanahabari wanahabari, manake tunazungumza wakati ambapo kumekuwa na uh, na tetesi kwamba uh, serikali ya Tanzania imekuwa ikibana uh, baadhi ya kazi za wanahabari. Je, yeye tu uh, sio kwamba alikuwa ni mfanyabiashara mkubwa katika katika sekta hiyo ya habari lakini e, kuna mchango ambao ametoa moja kwa moja katika e, kuhamasisha kwamba e, hali ibadilike e, ili wasibanwe sana wanahabari wanapotekeleza kazi zao ni kweli kwanza yeye mwenyewe alikuwa ni mfano kwa maana kiongozi alikuwa naamini kama kuwa kiongozi ni kuonyesha njia alianza kwa kuanzisha kampuni kubwa ya magazeti ya redio na televisheni hiyo moja lakini pili Eh, katika tukio la karibuni kabisa kwa mfano, tunakumbuka miaka miwili iliyopita kutokea tukio la uvamizi katika eh, eh, Radio Cloud pale ambapo mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, wa mkoa alikwenda pale akavamia na akiwa mwenyekiti wa MOAT kama mnakumbuka, aliongozana na waziri wa haba, alikuwa waziri wa habari kama jukwaa la wahariri, baraza la habari Tanzania, eh, habari Tanzania, wahariri, baraza la habari Tanzania na vyombo vingine vya habari ambavyo vilikuwa vinapigania ustawi na maendeleo ya vyombo vya habari. Huo ni ushahidi tosha kama Mzee Mengi alikuwa mstari wa mbele kupigania maendeleo ya vyombo vya habari, tasnia ya habari, na pengine uhuru wanahabari. Ya ya ni Absalom Kibanda, huyu aliyekuwa mwenyekiti wa jukwaa la wahariri. Lakini Kamau, uh, wengi wamezungumzia kutoa rambirambi rambi, za kweli kabisa. Sifa zake regional ni mengi, sio tu Tanzania bali ni katika eneo lote la Afrika Mashariki na Kati na pia uli kwenye ulimwengu. Sasa ukiingia kule DRC pia wamemwenzi na kuna huyu aliyekuwa msemaji wa serikali wakati uh, wa Rais Kabila, Lubunga Biaombe, ambaye amezungumza na mwandishi wetu Aussel Malivika aliyeko DRC na kumzungumzia kuhusu maisha ya Reginald Mengi. Hebu tusikie. Mweshimiwa Lubunga Biaombe, tunasikia kwamba rais Joseph Kabila mstaafu anajiunga na familia yake dokta Mengi. Rais Joseph Kabila alisema kwamba kifo cha dokta Mengi ni pigo kubwa kwa nchi ya Tanzania kwa upekee, lakini pia kwa nchi zote za Afrika mashariki na ya kati, na bwana Kabila anatoa salamu za rambirambi kwa familia ya dokta Mengi na hali kadhalika kwa watumishi wote waliokuwa wakifanya kazi pamoja na Dokta mengi iwe katika vyombo vya habari na hadi pia kwenye makampuni yote ambayo alikuwa akimiliki marehemu. Uh, Mheshimiwa Lubunga Biaumbe, uh, Rais Kabila anasema ni, ni kitu gani kilimvutia kutoka kwake Dokta Mengi? Kwa mujibu wa Rais Kabila, Dokta Mengi ni mtu ambaye alikuwa na ubunifu na kwa vile aliunda makampuni mengi iliyoajiri watu wengi katika nchi yake ya Tanzania. Hii inaonyesha kwamba alikuwa mfano kwa watu wengi katika eneo letu hili, na anahisi kwamba vijana katika maeneo haya wanaweza wakaiga mfano wa Dokta Mengi ili kupata kuendeleza maeneo nzima ama ukanda huu wa Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. Ha, basi huyo ni mwenzetu Austel Malivika akizungumza na Lubunga Biaombe aliyekuwa msemaji wa serikali ya kabila huko DRC. Lakini sasa hebu tupate habari nyingine za ulimwengu. Kiongozi wa upinzani aliyejitangaza kama rais wa Venezuela, Juan Guaido, amesema mgomo mkubwa wa sekta ya viwanda huenda ukaanzishwa hapo kesho ili kumshinikiza rais aliyekumbwa na matata Nicolas Maduro aondoke madarakani. Maandamano ya siku mbili zilizopita mjini Caracas, mji mkuu wa nchi hiyo, yalisababisha ghasi ya kufuatia uh, makabiliano kati ya jeshi na polisi la polisi na wafuasi wa Guaido. Katika maandamano ya jana Jumatano, mwanamke mmoja aliuawa kwa kupigwa risasi kichwani. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May jana alimfuta kazi waziri wake wa ulinzi, akisema kwamba kuna ushahidi kuwa waziri huyo alihusika kuirahisishia kampuni ya mawasiliano ya China ya Huawei kufanya udukuzi kwenye teknolojia ya Uingereza ya mtandao wa mawasiliano wa G5. Kufutwa kazi kwa waziri Gavin Williamson kumechochewa hasa na ripoti iliyochapishwa mwezi uliopita na gazeti la Uingereza likisema kwamba waziri huyo aliruhusu kampuni ya Huawei kuingia kwenye mtandao huo wa G5 katika mkutano wa usalama wa kitaifa. Kamati inayohusika na maswala ya sheria hapa Marekani kwa baraza la wawakilishi imeelezea kutamaushwa kwake na hatua ya mwanasheria mkuu William Barr kukataa kufika mbele yake ili kujibu maswali kuhusu ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller juu ya madai ya rasia kuingilia kati katika uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa 2016. Kufikia sasa Barr amesema hatofika mbele ya wajumbe hao, na wajumbe hao wanaendelea kuzungumza na waandishi wa habari sasa hivi wakielezea kutoridhika kwao na hatua hiyo. Jana, Ba alieleza mbele ya kamati ya sheria katika baraza la Seneti kwa muda wa saa kadhaa kuhusu msimamo aliyotoa kwenye kwa muktasari kuhusu ripoti ya Robert Mueller. Na mji mkuu wa Libya Tripoli bado unaendelea kukumbwa na mapambano kati ya majeshi ya serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa na wapiganaji wa jeshi la Jenerali Khalifa Haftar wa Libya National Army ambalo lina makao makuu yake upande wa mashariki mwa nchi. Hali inazidi kudorora na maisha ya wakazi mjini humo yako hatarini. Wafanyakazi wa misaada wanahofia kuwa rasilimali zao zinapungua sana, na kuendelea kwa mashambulizi huenda kukapelekea mzozo ambao haukutarajiwa wakati kama huu. edele kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, matangazo ambayo pia unaweza kuyapokea kupitia tovuti yetu www voa swahili com. Na kama tulivyokuarifu hapo awali ni kwamba wenzetu watajiunga nasi sasa, wako hapa studio. Mmoja wao ni mhariri katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Mary Mgawe, na vilevile mwandishi vile wa habari wa siku nyingi eh, ambaye amejiunga nasi sasa hivi. Kwa kawaida m amejaa jaa kama pishi la mchele. Huyu ni Sandi Shomari. Kama wewe unataka watueleze nini? Maanake tulikuwa tujanongoneza kitu cha kwanza. Kama tulivyozungumza tangu mwanzo wa VOA Express hivi leo, ni kwamba tuna mwenzi, uh, mfanyabiashara huyu mwanahabari, ama mmiliki wa vyombo vya habari nchini Tanzania, Reginal Mengi, ambaye alimefariki usiku kucha akiwa kule Dubai. Na sasa kilichopo, nilikuwa nimewadokezea kwamba hapa studioni leo tutakuwa na wanahabari ambao waliwahi kutangamana naye kwa njia moja ama fulani katika kampuni zake. Na sijui tuanze na wewe Meri. Useme unamkumbuka vipi Reginald Mengi? Yani, binafsi mimi kwanza kwa ufupi tu ningependa kuungana na Tanzania wote kutoa pole na kutuma salamu zangu za rambirambi kufuatia kifo cha Dr. Reginald Mengi, na nitaruka moja kwa moja kwa jinsi ambavyo namkumbuka kwa kweli. Dr. Mengi mimi nilianza kazi pale katika makampuni ya IPP mwaka 1995 na nikiwa bado mtoto mdogo tu, sio kama hivi mnavyoniona, nisha kuwa mama na watoto watatu eh. Kwa kweli nilianza pale fresh from school, nikiwa natoka tu shule pale TSJ kozi fupi, na uh, ilikuwa ukifika pale unapewa ile inaitwa in-house training, sijui hata microphone, sijui hata uwa ya hii ndio hivi. Kwa hivyo sasa, ilikuwa unaanza kuonyeshwa hii ndio studio, hii ndio transmission, hii ndio hivi. Na Mengi alikuwa natutembelea pale majira ya jioni unaona na alikuwa anaangalia vipawa. Ni mtu ambaye kwa kweli alikuwa anajua kuangalia kipawa cha mtu na akiona kipawa cha mtu alikuwa no. na ushawishi wa kuambia wale watu ambao wako chini yake eh, wakurugenzi wa production wa news, kusema kwamba pengine huyu awe kwenye kipindi fulani. Kwa hivyo nikapata bahati ya kutolewa nje kwenda kutafuta habari Eh, kutafuta habari na kufanya kipindi. Nikapewa kipindi kinaitwa Jiji Letu nikiwa nafanya na John Lugendo, jamaa yule kutoka Tanga kule, naona sanda na smaili kidogo, kwa sababu ni ndugu yake. mm -hmm. Lakini baadae nikapewa kipindi kingine kinaitwa Kumekucha cha Afrika cha asubuhi, na baadae tukiwa tunaendelea, tulivyokuwa nikapata nafasi ya kukutana naye Uh, tulisafiri kwenda Moshi kukava taarifa ya skuvi. Ilikuwa ni kikundi ambacho yeye amekianzisha kinasaidia, walemavu, kinawasaidia wajasiriamali kwao. Tukiwa kule katika kukava na nini, akasema binti, naangalia sana kazi zako, I see a great future on you mm-hmm. Nakumbuka nikawa sielewelewe vizuri huyu anamaanisha nini. kampigia my dad simkumuliza, akasema anamaanisha kwamba wewe anaona kitu kikubwa mbeleni mm -hmm. Kaza mwendo, kaza uzi. Kwa hivyo ni mtu ambaye kwa kweli alikuwa anatambua kipawa cha mtu na anatoa nafasi mtu kujifunza zaidi, kufanya zaidi. Leo hii mimi nitasema IPP ITV Radio One imenikuza, imeninoa, imenifikisha hapa nilipo leo. Mimi ni mtangazaji maarufu mm -hmm. wa kimataifa, anafanya kazi kwenye serikali ya Marekani, lakini yote haya ni kwa sababu ya kile kipawa ambacho kiligundulika kule ITV ni wakaniamini. mm -hmm. Nikafika VOA nikakichomoa kidogo, kikaonekana na wakubwa wa VOA kina Mwamoyo Hamza na wengine mm -hmm. nao pia wakakiona. Leo kama anavyosema BMJ na mimi ni Uko superstar. Bada, nimu, nimu, hey, uh -huh. Katika kituo hiki uh -huh. Mary, labda tutarudi kwako, lakini Sandy Shomari, eh, wakati tukizungumza hapa muda mfupi uliopita tumekuwa na interview eh, na huyu Absalom Kibanda ambaye ni ni alikuwa mwenyekiti wa jukwaa la wahariri, ambayo kama ulikuwa unanieleza kwamba huyu bwana alikuwa ni kama muhasisi wa jukwaa hili eh, lakini izungumzia hili na pia utaje kidogo sio tu wanahabari amekuwa ah, pia ni mwekezaji wa ngazi za juu na pia anatajwa na Forbes kama mmoja wa watu ambao ni matajiri wakubwa katika bara la Afrika. Na, eh, BMJ si kama unavyosema, na mimi naungana na, na wenzangu kama alivyosema, Mary Tanzania kwa kwa papole kwa msiba huu mzito, lakini vivie namkumbuka Dr. Mengi kama unavyosema ni mfanyabiashara mkubwa. Hakuanzisha IPP Limited peke yake, amekuwa mm -hmm. na makampuni mengi mengi mengine mm -hmm. yakiwemo Mengi Associates ikiwemo Bonite Bottlers, hicho ni kiwanda cha soda. Hali kadhalika kama unakumbuka kwenye mashindano ya Sabasaba, mm, viwanda vya kutengeneza sabuni, amekuwa na viwanda vingi. Halafu mm, ndio ikaja radio 93 halafu 94 ikaja television ya ITV. Naam, 95 ndio media kaingia pale, mm -hmm, na baadaye mwaka huo 95 na mimi nikaingia, lakini kwa upande wa radio, na nilipoingia kwenye radio nikiwa natoka moja kwa moja high school form six. Nikapelekwa kwenye redio kufanya kazi ya redio, wengie wanasema DJ wa redio, lakini pale ni FM radio mm -hmm. kwao unaingia ujifunze utangazaji mm -hmm. na ujifunze pia mm -hmm. kucontrol bod ya kupiga mm -hmm. miziki mm -hmm. Sasa hapo ndio udj unapoingia mm -hmm. lakini kutokana na wao walivyoniona, wakawa na uwezo wa kufanya pia kwenye televisheni kwa hiyo wakaniingiza kwenye kipindi cha muziki kwenye televisheni, kuoji na kufanya mahojiano na wanamuziki mbalimbali mm. Nimepata nafasi ya kukutana na wengi ikiwa ni pamoja na Laki Dube kupitia ITV. Kwa hiyo nawashukuru kwa hilo, ni sehemu ambayo nimeanzia mm -hmm. nimenolewa kufanya kazi inayofanya sasa moja kwa moja, laki... mm -hmm. Lakini mengi alikuwa ni mtu mkubwa, mm -hmm. yeye ndo anamiliki vyombo vya habari, sio tu redio na TV bali magazeti na viwanda. Kama navyokwambia, kumwona mtu kama yeye unategemea utamwona vipi? huwezi kutegemea kumwona mtu mkubwa kama huyo, lakini kama anavyosema Mary mm -hmm. alikuwa anapita pale Redio One jioni mara kwa mara kutana na wafanyakazi, lakini sio kwamba ataongea na kila mtu no. Mm -hmm. la hasha ataongea, mm -hmm. na no. wachache atakutana nao mm -hmm. Lakini mimi nakumbuka nilipata nafasi ya kutana naye ana kwa ana, uso kwa macho, baada ya kufanya kipindi cha televisheni kwa muda mrefu, akaniita mimi na msichana mmoja anaitwa Monika Mfumia kwa sababu kile kipindi kiwa kinapendwa mno Tanzania kwa kina wafuasi wengi sana Akasema, jamani, nyinyi watoto, naona mmeweza kufanya vitu vikubwa sana. Sasa nataka kujua ni nini ambacho nataka mimi binafsi niwasaidie msonge mbele. Mimi nilichomwambia, nataka kuongeza masomo, kwa sababu nimefika hapa si mtangazaji wa kusoma mm -hmm. si mwandishi wa habari wa kusoma, nimetoka tu shuleni imeletwa mm -hmm. hapa mm. -hmm. kwao, nikipata nafasi ya kusoma zaidi mi nitapenda. Akasema, safi, shule zimejaza uandishi wa habari sasa nalipaji. Akasema zipate tabu tutalipa hiyo kitu vizuri sana. Kwa hiyo nashukuru kwamba akanipa mm. nafasi ya kwenda chuo cha uandishi wa habari Tanzania, kinajulikana mm. sana TSJ mm. kuweza kujifunza pale uandishi wa habari na, na, na, na wakati niko shuleni Mary, nikaambiwa sasa utafanya kazi mm -hmm, sio kwamba ukienda shule basi unaacha kazi hapana, unakwenda shuleni asubuhi kazi unakuja jioni. Kwa hiyo nikawa nafanya kazi asubuhi jioni, asubuhi nakwenda shuleni eotaunge <coughs> nikuenda kuongezea kwamba hapo jinsi tulivyoelezea kwamba jinsi tulivyokutana na mengi tulivyoanza pale tulivyofanikiwa ni kwamba sio sisi tu pekee tu, kwa kweli waandishi wa habari wengi wa Tanzania waliopita ITV asilimia tisini nitasema tuliondoka, ambao hatupo pale, kwa kweli tupo katika nafasi mm za juu. Watu sasa hivi ni wakurugenzi, watu wana own makampuni, watu wana own redio zao, kina Abdalla Majura wote hawa wametokea kwenye ITV na Radio One. Kwa hiyo, hiyo inakupa picha gani? Inakupa picha kwamba ni watu ambao walikuwa kwa kweli sio wachoyo, wanaacha mtu ujifunze kwa kutumia rasilimali zao walizonazo na kukuwezesha pia, ili baadaye na wewe pia katika siku za usoni uweze kuonekana katika hichi kitabu ambacho amekiandika labda kwa msemo wake, kutiz kidogo tu, alikuwa akija kwenye mikutano, anasema yeye alikuwa anapenda sana kujiambia hivyo Listen, kwa sauti yake, sikiliza kwa sauti yake. Alikuwa anapenda sana kwa sauti ya chini, akifika kwenye mikutano anasema hivyo, na akaandika kitabu, na anakuja anawambia vijana inabidi, inabidi mjifunze sana, mjitahidi msiangalie tu pesa, angalie wakati wa mbele N nini kilichako mbele yako. uh -huh. Utaoka tutakua <laughs> mtu mwingine umeona kwaapo uh -huh. ni mtu wa kushawishi sana, namtaka na mtu afike mbele, nimemtazama mm -hmm. juzi ya wakati akihojiwa na mwandishi wa habari maarufu kule nchini Kenya Jeff Koinange, wakati akieleza safari yake hiyo, na akataja kuhusu kitabu hiki. Lakini hivyo, Meri, unavyozungumza ndivyo hivyo hivyo alikuwa anazungumza <laughs> <Kabisa. laughs> <laughs> pia kuwa msanii mzuri, mimi nimesha mwambia siku nyingi. Mary ana uwezo wa kuiga mtu sauti bila kukosea, kukosea. Ana kipaji cha usanii, mimi nafikiri afikirie hivi pia piana, <laughs> anaweza kutengeneza filamu nzuri tu, tu, tuwa sana tuwashukuru sana kwa kuja kutoa tathmini yenu kuhusu uh, huyu uh, uh, huyu uh, Reginald Mengi ambaye kama tulivyoeleza ni kwamba mwaka wa 1981 Mengi alianzisha kampuni kubwa ya uwekezaji uh, iliyokwenda kwa jina la Mengi Associates Limited, ambayo mwaka wa 1988 ilibidi ikabadili jina na kuitwa Industrial Project Promotion Limited. Na ni mengi sana unaweza kuyapata kwa tovuti yetu na vile vile kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Na kwa kweli kifo hakina huruma. Wengine wana mimele, wengine wana ukurutu, wengine wamezaa watato wamekufa. Shauri yako wewe, kifo. Kifo, kwa nini natusumbua? Umezaliwa shauri ya kuishi. Ulimwengu bila watu si ulimwengu tena, kifo kine. Alikuwa yuko wandugu, walikuwa chungu tele, leo baba yuko tena, wengine wanatusimanga, wengine wanatufukuza. Shauri yako wewe, kifowe, kifo, kifo, kifo akina huruma Basi yote haya ni katika VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea vizuri. Lakini kabla ya kutamatisha, kuna swali tulilouliza kama vizuri, tutaje kwamba huyo anayeondoka hapo chini kwa chini Maanake sikutaja jina lake Remi, Remi Ongala ambaye anafahamika sana hasa katika maeneo alijiita Remi Ongala sura mbaya. Sura mbaya na unajua alipoimba wimbo huo mm -hmm. Hakukawia sana kulingana na historia niliyoisoma kwamba hakukaa sana kabla hajaondoka, lakini ni wimbo ambao kweli utadumu kwa muda mrefu na tukimkumbuka huyu original mengi kama tulivyoeleza haya kama huu. Sasa tuna swali tulilouliza kama ilivyo ada yetu, tukauliza je, wewe unaridhika na mshahara unaupata? na wamejibu kwa wingi. Kama huyu Faraja Kawote Anton anasema unatosha tu nikishapata sadaka na mlo wa wakutoa nzima, mengine ni ya nini tena. Gofrey Bush anasema kwa kweli hilo hata hamna ukweli kuhusu hilo hajui, kwa sababu labda pengine anamaanisha kwamba hata mshahara wenyewe haupo kwa, kwa hivyo yeye haelewi unayosema nini. Haya, Pita Patrick anasema tusiporidhika tufanyeje, na tumezoea kunyanyaswa labda na wale ambao wamewaajiri na huku mwalimu mwalimu akisema hapana, yaani mshahara hautoshi kabisa. Na hayo ni majibu tu, baadhi ya majibu mengi ambayo tumeyapata kutokana na swali, je, unaridhika na mshahara wako? Ama nimalizie malizie na huyu mkemia mkuu anasema, naamini hakuna anayeridhika na mshahara wake, labda tukamuulize Bill Gates ambaye ana pesa nyingi kama ameridhika na utajiri wake. Haya ni baadhi ya maoni, mama, ndivyo alivyo. Lakini kabla ya kumaliza BMJ, swala so, moja ambalo kweli naona limeendelea kuchapa vyombo vya habari huko nchini Kenya, mm -hmm, ni kuanzia jana ambapo chifu mmoja wa eneo la Tharakanithi mm -hmm, aliuawa na wananchi, ama ilidaiwa aliuawa na wananchi, ukikisemekana ama kukiwa na madai kwamba aliwagadhabisha kutokana na kuwakandamiza kutumia madaraka yake. Lakini sasa was maafisa wa kuwa polisi walioenda kufuatilia swala lile, mmoja wao mkuu wa polisi, yani OCS, aliwa wa pia na mshukiwa mkuu wa mauaji yale ya chifu. Haya ni hatari sana. Ni hayo tu kwa sasa, unaweza kupata mengi kwa tovuti yetu. Uh, tunafunga virago hapa studio 15, jina langu BMJ Murithi, nimeshirikiana na Harison Kamau. Tuonane tena panapo majaliwa. Ni hau.