Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika dakika 60 za matangazo haya leo siku ya Ijumaa anaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari ni kukaribisha leo Ijumaa Mei 3 mwaka 2019, ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Ikweta FM kule Kisumu Matafa, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 karibu popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu hivi sasa, ambapo leo ni siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani dakika 60 ambapo dakika 30 za mwanzo zitakuwa zinasikika kwa njia ya redio pekee, na dakika 30 zinazofuata zitakuwa zikisikika katika njia ya mtandao pekee. Ni katika Live Talk ambapo leo tutaangazia changamoto pamoja na mazingira ya waandishi wa habari eneo la Afrika Mashariki na kati katika siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari duniani. Hali iko vipi katika mazingira ya kazi kwa wanahabari eneo la Afrika Mashariki na kati? Binafsi nimeshatishwa na watu kadhaa ambao mara kwa mara nikitoa habari kuhusu uh, makundi za kijeshi, makundi za waasi, napata watu ambao wananipigia simu, wanatumia meseji ya kwamba watanipiga. Na katika ripoti nyingine, wanadiplomasia kutoka Marekani, umoja wa Ulaya na mataifa mengine wamelalamika kuhusu msako unaoendelea nchini Uganda dhidi ya wanahabari. Ni VOA pekee ndio mahala utakaposikia habari zenye uhakika, na pia tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia leo, zinasomwa kwako na Sande Shomari. Kimbunga Fani kimeingia katika pwani ya mashariki mwa India huku kukiwa na mvua kubwa na upepo mkali. Kimbunga hicho kilipiga kwenye pwani ya jimbo la Odisha mapema Ijumaa. Zaidi ya watu milioni mia moja wapo kwenye eneo ambalo kimbunga hicho kinapita. Maafisa wanasema zaidi ya watu milioni mia moja waliopo katika maeneo ya pwani ya nyanda za juu, nyanda za chini kumradhi, wamesikiliza maonyo ya serikali na kukimbia maeneo yao. Maafisa wanapanga kuhamisha maelfu zaidi. Wanaofuatilia kimbunga hicho wanasema fani kikiwa katika hatua ya nne, ni hatua chini kidogo ya kimbunga kibaya kabisa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov watakutana wiki ijayo huko Finland, huku mivutano ikiongezeka kati ya nchi hizo mbili juu ya mzozo wa Venezuela. Vyombo vya habari vya Rusia vilimnukuu naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergei Ryabkov, ambaye amesema hii leo kwamba mkutano umeandaliwa pembeni ya mkutano wa wiki ijayo wa mawaziri wa baraza la Arctic huko Rovaniemi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani pia ilithibitisha mazungumzo hayo. Afisa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliongeza kusema kwamba huenda Venezuela ikajadiliwa kwenye mkutano huo. Rais Nicolas Maduro ameendelea kubaki kama rais wa Venezuela baada ya kiongozi wa upinzani Juan Guaido kushindwa kuwashawishi wanajeshi kumgeuka kiongozi huyo mwanzoni mwa wiki. Kumekuwa na utulivu kwenye mji mkuu wa Karakas hii leo baada ya siku kadhaa za ghasia, licha ya wito wa Guaido hapo jana wa kuanzishwa kwa mgomo wa kitaifa. Maduro ameendelea kushikilia madaraka huku akiliomba jeshi kupinga kila jaribio la mapinduzi baada ya Guaido kushindwa kushawishi viongozi wa kijeshi kumuunga mkono. Kwenye hotuba ya taifa kupitia televisheni hapo jana, Maduro alionekana akiwa ameandamana na maafisa wa ngazi za juu katika jeshi na akiomba jeshi kudumisha maadili pamoja na kukomesha kila jaribio la mapinduzi. Guaido ambaye pia ni spika wa bunge alijitangaza kuwa rais wa muda mwezi Januari na ametambuliwa na takriban mataifa hamsini ikiwa hamo Marekani. Uhusiano kati ya habari na demokrasia ni kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya uhuru wa habari duniani, huku zaidi ya matukio elfu moja yakifanyika kote duniani. Sherehe kuu inafanyika kwa mara ya kwanza katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Bilen Seyum, msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambaye aliingia madarakani Aprili 2018 amesema serikali yake imewaacha huru darzeni ya wanahabari. Kwa mujibu wa kamati ya kulinda wanahabari, Ethiopia hivi sasa haina mwandishi aliyeko gerezani na machapisho mapya yanashamiri kwenye mitandao mbalimbali mbali. Tangu Abi yaingie madarakani nchi hiyo imefungua tovuti takriban ishirini na kuwaondolea marufuku ya kurejea nyumbani kwa wanahabari. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Wanadiplomasia kutoka Umoja wa Ulaya, Marekani pamoja na mataifa mengine kumi na nne mapema leo wamelalamikia msako unaoendelea nchini Uganda dhidi ya waandishi wa habari pamoja na waandamanaji baada ya kukamatwa mwanamuziki maarufu na ambaye pia ni mbunge Bobi Wine. Taarifa hiyo imekuja muda mfupi baada ya tume ya mawasiliano nchini humo kuamuru vituo kumi na tatu vya redio na televisheni kuwasimamisha kazi wahariri wa habari wa wazalishaji na wakuu wa matangazo kuhusiana na kuripoti kuhusu kukamatwa kwa Bobi Wine siku ya Jumatatu, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mbunge huyo ambaye jina yake kamili ni Robert Chagulanyi alikamatwa na kuzuiliwa kwa madai ya kupanga maandamano yasiyo halali mwaka uliopita, suala ambalo limekosolewa vikali na wabunge wa upinzani. Hata hivyo, aliachiliwa kwa dhamana jana Alhamisi. Bobi Wine ni kutoa kizazi kilicholelewa wakati wa utawala wa Rais Yoweri Museveni na ambacho kinataka kuona mabadiliko ya kiutawala. Waziri wa mambo ya nje ya Uingereza Jeremy Hunt na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wako kwenye ziara tofauti barani Afrika wiki hii, ikiwa ziara ya karibuni kabisa kutoka viongozi wa Ulaya barani humo, ikionekana kama hatua ya mataifa ya Magharibi kuimarisha uhusiano wa kibiashara, uhamiaji na usalama. Merkel, ambaye anazitembelea Burkina Faso, Mali na Niger, ameahidi zaidi ya dola milioni 68 zikilenga kuimarisha huduma za kiusalama. Zaidi ya wanajeshi elfu moja wa Ujerumani wako kwenye mataifa ya Afrika ya Magharibi, ikiwa sehemu ya tume za ulinzi wa amani za Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya dhidi ya ugaidi. Wakati huo huo, waziri Hunt yuko kwenye eneo hilo kuzindua hatua mpya za kidiplomasia wakati akitangaza mpango wa kufungua ofisi mpya za kibalozi nchini Ghana na Chad pamoja na kuwekeza dola milioni tano nukta mbili katika kufunza lugha ya Kiingereza. Na mwanamke mmoja kutoka Vietnam ambaye alihukumiwa kifungo kwa shutuma za mauaji ya Kim Jong Nam, ndugu wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, yuko njiani akielekea nyumbani. Doan Thi Huong alionekana mwenye furaha baada ya kuachiliwa huru mapema leo kutoka jela moja ya Malaysia ambapo wa wakili wake amesema kuwa atarejea Hanoi. Huang alikiri makosa ya kusababisha majeraha mwezi uliopita baada ya waongoza mashitaka kumwondolea mashitaka ya mauaji. Alihukumiwa kifungo cha miezi 40 jela kuanzia wakati alipokamatwa, lakini muda huo ukapunguzwa kutokana na kile kilichotajwa kuwa ameonyesha tabia njema. Mshtakiwa mwenza kutoka Indonesia, City Asia, aliachiliwa mwezi Machi baada ya uongoza mashitaka ghafula ya kumwondolea mashitaka ya mauaji yaliyokuwa yanamkabili. Wawili hao walikuwa wameshitakiwa kutokana na mauaji na ya nam kwenye uwanja wa ndege wa Kuala Lumpur Februari 2017, baada ya kumrushia kemikali kwenye uso wake. Nam. Msikilizaji, ninakukaribisha katika live talk. Leo ni siku ya uhuru wa vyombo vya habari, ambapo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitangaza siku hii ya leo ili kuonyesha mwamko wa umuhimu wa uhuru wa habari na kuzikumbusha serikali jukumu lao la kuheshimu na kutekeleza haki ya uhuru wa kujieleza iliyoko kwenye kipengele cha 19 cha mwaka 1948 cha sheria ya kimataifa ya haki za binadamu, na kauli mbiu ya mwaka huu ni uhusiano kati ya habari na demokrasia ambapo sherehe mbalimbali zimefanyika. Takriban matukio elfu moja yamefanyika siku hii ya leo kote duniani. Na nianze kwa kusema kwamba uh, waandishi wa habari wapatao tisini na watano waliwawa mwaka elfu mbili kumi na nane wakiwa kazini, kulingana na ripoti ya shirikisho la waandishi wa habari za kimataifa, IFJ. Na katika Live Talk basi hii leo hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Sande Shomari, na katika laini ya simu tutakuwa na baadhi ya waandishi wa habari. Hali kadhalika tutakuwa na wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali ambao watatoa mchango wao kuhusiana na siku hii ya leo ya uhuru wa vyombo vya habari. Na katika laini ya simu tayari naambiwa ninaye katibu wa jukwaa la wahariri Tanzania Neville Mena. Vilevile ninaye mwandishi mkongwe kutoka KBC huko nchini Kenya, yeye anaitwa Badi Mohsin. Hali kadhalika ninaye Paul Ruti Kanga, yeye ni mwandishi wa habari mkongwe pamoja na mchambuzi wa masuala ya habari kutoka kule nchini Rwanda. Kwa pamoja wasikilizaji na washiriki ninawakaribisha muwe nasi kwa takriban saa nzima ya Live Talk ambapo dakika thelathini za kwanza zitakuwa zikisikika kwa njia ya redio pamoja na Internet. Na dakika thelathini zijazo zitakuwa zikisikika kwa njia ya mtandao au internet pekee. Vilevile, wewe msikilizaji bado unayo fursa ya kuweza kutupigia simu hapa studio ukatoa maoni yako live. Nambari yetu hapa studio unaanza na plus moja 202 619 3151, narudia nambari yetu ya simu hapa studio ni 29. Naam, basi moja kwa moja nianze na Neville Mena huko nchini Tanzania. Ninafahamu kwamba waandishi wa habari leo mlikuwa na harakati nyingi, ambapo shughuli hizi mmezifanyia kitaifa kule mkoani Dodoma. Anza kutueleza tu kwamba ni, ni maazimio gani ambayo mmeyakusudia kuyafanya kusonga mbele kuanzia siku ya leo hadi mwaka ujao? Naam, tumekuwa na mjadala mzuri jana na leo hapa Dodoma, ambako waandishi wa habari takriban mia tatu tulikutana katika mji huu au makao makuu ya nchi kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, na leo hii katika hitimisho tumekuwa na eh, uongozi wa wizara ya habari, utamaduni, sanaa na michezo waziri akiwakilishwa na mkurugenzi wa habari maelezo, ambaye pia ni msemaji mkuu wa serikali Dokt hasani Abbasi. Uh, tofauti na miaka mingine uh, leo baada ya hotuba kusomwa, eh, Dokta Abbasi alitoa nafasi kwa hadhira ya waandishi wa habari, eh, kila mmoja kwa, kwa, kwa wingi kueleza yale ambayo wao wanadhani kwamba ni vikwazo katika utekelezaji wa shughuli za kihabari, na hapo ndipo eh, waandishi wa habari wakajimwaga. Lakini la msingi, mwishoni mwa siku tumekuwa na azimio, na azimio la kwanza imetoka serikalini kwenyewe ambako Dr. Basa amesema wanakubaliana na wazo ama na wito wa kuundwa kwa timu ya wanahabari pamoja na serikali kwa ajili ya kupitia ee, kasoro ama kilichoonekana kuwa ni kasoro katika utendaji habari, kwa uandishi wa habari kuanzia kwa sheria ambazo zinagusa sekta ya habari zikiongozwa na sheria ya huduma za habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita pamoja na sheria nyingine, na kwamba eh, timu hiyo ya wataalamu itapitia eh, mambo hayo, na mwishoni mwa siku tu watakuja na mapendekezo ambayo serikali pamoja na wadau wa bahari watayatekeleza ili kupunguza ili na malalamiko na kulalamikiana ambako kumekuwa kukijitokeza kila mwaka. Hilo ni la kwanza. Jambo la pili ambalo tumeliazimia katika mkutano ni linalogusa utendaji wa vyombo vya habari wakati wa uchaguzi. Tanzania tunaingia katika uchaguzi wa serikali za mitaa baadaye mwaka huu na mwakani tutakuwa na mchaguzi mkuu wa rais wa bunge pamoja na madiwani. Kwa hiyo tumeazimia kuwa na na na, na, na mwongozo wa jinsi ya kuripoti habari za uchaguzi ambao utapunguza uh, waandishi wa habari kulalamikiwa wanaporipoti eh, habari hizo. Lakini jambo la tatu tumeazimia kuhusiana na habari ya jinsia kwamba vyombo vya di habari viwe na sera za jinsia ndani ya vyombo vya habari eh, na vile ambavyo vinazo, uh, vile sera ziuishwe ili iweze kukizi matakwa ya kijinsia katika uendeshaji wa vyombo vyetu vya habari. Na la mwisho mm -hmm. katika ripoti ya uchaguzi zimekubaliana kwamba uh, basi tutoe fursa kwa jinsia kuzingatiwa katika ndani ya vyama wakati wa mchakato wa, wa uchaguzi ndani ya vyama na katika mchakato wa uchaguzi wa kitaifa unaosimamiwa na tume ya taifa ya uchaguzi. Asante sana Neville Mena, ni kushukuru sana, na endelee kubaki kwenye laini ya simu. E, kutoka kwako hapo Neville turudi kwake mchambuzi, mwandishi mkongwe nchini Rwanda, Paul Rutikanga. Bwana Ritikanga, taarifa nyingi ambazo zinapatikana kila wakati zinaeleza changamoto nyingi ambazo wanakutana nazo wana habari nchini Rwanda, pengine yale ambayo yanafanyika <coughs> katika siku hii na yale ambayo pengine waandishi nchini humo wanajaribu kuyazungumza na changamoto gani ambazo wanajaribu kuziondoa na kupambana nazo katika kazi zao za kila siku? Uh, nashukuru sana uh, hapa Rwanda kwa kweli uh, nikianza na na na na hali ilivyo ni kwamba kuna vyombo vya habari mbalimbali mbali, kama ilivyo kwa mataifa mengine, redio zaidi ya ishirini, TV karibia kumi na kitu, na hizi newspapers ambazo zinaandika hata kwenye mga, kwenye internet na na sehemu zingine. Kwa kweli, uh, waandishi wa habari wanakumbana na changamoto uh, mbalimbali. Uh, endapo ni sekta hii ya, ya, ya, ya utangazaji ni, ni, haina tofauti sana sekta zingine ambazo zipo. Uh, kwa kweli kulingana na m, demokrasia ya nchi inavyokuwa na na watu walivyo huru, ni hali kadhalika hata kwenye kwenye hii sekta ya, ya, ya utangazaji wa habari. Uh, ripoti mbali mbalimbali zimekuwa zikionyesha ni jinsi gani uh, baadhi ya waandishi wa habari hawapati uhuru wa ku kuzungumza ku, ku, kutaja masuala mbalimbali ambayo yanaendelea hasa kwenye siasa, lakini uh, haina haina haina haina nanii sana. Huwezi kusema kwamba ni sana, kwa sababu vyombo uh, vya habari of course vinakuwa na njia yake ya kutangaza hizo taarifa uh, ambayo wanafuata mkondo wa, wa sheria ambao walisaini na, na, na, na, na, na, na, na, na taaluma ambazo zinahusika na hayo mambo unakuta hawana tatizo nao, lakini unavyojaribu kwenda pembeni, ndipo basi unagongana na na hiyo sheria, na ndipo hapo sasa chanzo kinakuwa kwamba kuna baadhi ya vyombo vya habari haviko huru, dhana uh, ambayo kwa asilimia mia moja sikubaliani nayo. Lakini uh, leo hii vilevile vile, uh, waandishi wa habari wamekuwa wakijadili wamekuwa uh, na mijadala mbalimbali kuhusu hii siku yao ya, ya, ya uhuru uh, wa, wa wa utangazaji. Kwa kweli wa, wa, wa, wanafurahia walipo leo kulingana na walipokuwa jana, kwa sababu kuna mambo yanaenda yanabadilika, lakini sheria vilevile zinaenda zinabadilishwa zinarekebishwa, zinawapa zina wale waandishi habari kuwa uhuru na kutangaza kwa namna wanavyoona mambo. Shukrani sana na sasa basi turudi kwa mwandishi mwenzetu kule nchini Kenya. Umewasikia watangulizi walivyoeleza hali ya mazingira ya kazi katika nchi wanazo wanazowakilisha hivi sasa. Kwa upande wa Kenya, mazingira ya kazi kwa uandishi wa habari yako vipi? Nashukuru sana. Mazingira ya Kenya katika fani hii ya uandishi wa habari yamekuwa na changamoto kubwa sana hususan baada ya serikali ilipokuwa ya chama kimoja kulikuwa na pingamizi nyingi katika majukumu ya uandishi wa habari, lakini baada ya kupitishwa kwa sheria ya vyama vingi, sasa kuna uhuru mkubwa katika uandishi wa fani hii ya ya vyombo vya habari. Hata hivyo, bado waandishi wa habari wanakabiliwa na vitisho wakati wanaporipoti taarifa mbalimbali Licha kwamba uhuru uliopo sasa si kama ule wa zamani, hasa mambo ya fisadi. Kuna uhuru wa kuripoti taarifa za ufisadi, taarifa za maandamano, taarifa za wananchi wakijitakia haki zao. Tumepewa uhuru mkubwa kuliko ilivyokuwa hapo awali, na bila shaka tuna baraza la waandishi wa habari nchini Kenya ambalo nalo pia lina tathmini na linashauri serikali jinsi ya ku- jinsi ya kwenda mwendo mzuri na waandishi wa habari hivyo basi inaweza kusema kwamba haki za uandishi wa habari zinazingatiwa kiasi, sio kama ilivyokuwa hapo awali. Na wanasiasa ndio kidogo, baada ya kuungana au makubaliano ya rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga, kiongozi wa upinzani, kidogo upande wa upinzani kukashifu serikali, doa limeingia. Lakini sasa jukumu limewachia waandishi wa habari kutoa maelezo yao na kulalamika jinsi serikali inavyotekeleza majukumu yake. Hivyo basi mambo ya kuwatisha waandishi wa habari naweza kusema si kama ilivyokuwa. Sasa kidogo tuna demokrasia tangu hii serikali ibuni, ibuni ama itoe nafasi ya kuwa na vyama vingi vya kisiasa. Shukrani na washiriki endeleeni kuwepo katika laini ya simu, tumsikilize uh, mmoja wa wasikilizaji ambaye anatoa maoni yake kuhusiana na mada yetu hii ya leo ya uhuru wa vyombo vya habari duniani. Mimi kwa majina naitwa Kalele Lugembe wa Igunga, kwa sasa niko Dar es Salaam. Mimi naona mataifa yetu ya Afrika Mashariki kuhusiana na uhuru wa vyombo vya habari yana rekodi mbaya sana, kwa sababu angalia ya taifa kama vile uganda nenda burundi burundi ndo kabisa burundi inafukuza mpaka vyombo vya habari vya kimataifa ambavyo havina bbc wamefungiwa wamefundiwa majuzijuzi ukienda uganda nako hali ni ile ile vyombo vya habari waandishi wa habari ndo hivo hali ni mbaya sana waandishi wa habari kila siku yani wanafanya kazi kwa mazingira magumu sana na hapa nchini kwetu tanzania napo naweza nikazungumzia waandishi wa habari wengi wamepotea hawajulikani walipo mpaka sasa leo miaka miwili afadhali naweza ukasema afadhali kidogo kidogo tu. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo napo ni afadhali pale, alipoingia madarakani rais Felix Tshisekedi, hapo ndo imepata unafuu kidogo, lakini kwa mataifa mengine kama Uganda, Burundi, Tanzania, hali ni mbaya sana. Haya, nasikia mkamili changamoto hiyo, naelezwa kwa upande eh wa Tanzania na mmoja wa wasikilizaji wetu, lakini kabla ya kuendelea eh, naomba nirudi kwake mwandishi na mchambuzi kutoka Rwanda Bwana Pau Rutikanga, Bwana Pau Rutikanga, unanipata vizuri? A, umetueleza kuhusu hali ya Rwanda, ina vyombo vya habari vingi na hukubaliana na ripoti inazosema kwamba hakuna uhuru wa habari. Lakini hebu tueleze, unasemaje kuhusu hii ripoti ya Freedom House ya Rwanda ambayo inazungumza kwamba e, waandishi au vyombo vya habari binafsi na hasa venye mrengo wa mm upinzani -hmm havina nafasi Rwanda na vingi vinakuwa hata havina uhuru wa kufanya kazi, au hata mtu akitaka kutafuta ripoti kutoka kwao hawawezi kuzipata, au taarifa za baadhi ya waandishi kupotea. Kwa mfano huyu yeah. mwandishi wa sana Redio John Dabarasa ambaye alipotea katika mazingira yeah. yasiyofahamika. Hali kadhalika kuna mwingine mwandishi ambaye alikuwa ni kiongozi wa Rwanda Media Commission, anatajwa kwamba ilibidi akimbie nchi elfu mbili na kumi na tano kwa sababu ya vitisho dhidi yake Mi Mm. Ah, well, nahisi kwanza kabisa nianze kwa kushukuru kwamba mfano mi kama ulivyotaja mi mwenyewe ni mwandishi wa habari hapa nchini. Hivi tunavyoidhinisha hii siku hakuna mwandishi wa habari yote ambaye yupo gerezani. Jambo la la kufurahia, ukilinganisha na mataifa jirani au na kote duniani. t -t tunakojua. Mfano wa pili uh, juzi kuna kuna sheria ilipitishwa kwamba ilikuwa ukimtukana ukimkasha ukimkera, uh, kiongozi yeyote wa ngazi ya juu, wewe kama mwandishi wa habari au kama mtu yeyote, ilikuwaga ni kesi ya jinai. Kwa hiyo baadaye wakaja wakaijadili uh, na wakakubaliana kwamba isipokuwa tu rais wa nchi, wengine wote uh, ukimtukana, ukim, ukimkejeri itakuwa ni kesi ya madai. Baada ya kupitisha hiyo sheria, rais mwenyewe alitumia twitter yake, uh, kuomba kwamba walirudie waijadili tena, uh, rais asiwe mtu special. Kwa hiyo hii inaonyesha ni jinsi gani watu wanapewa uhuru, watu wanakuwa uhuru kufanya kazi zao. Nikirejea swali lako kwamba vyombo vya habari sana sana hivi vya uh, private, kwamba havina uhuru sana mimi nimefanya kazi kwenye vyombo vya habari mbalimbali hapa nchini Rwanda. Sitetei kwamba madai yao au ripoti hizo sio za kweli, lakini mimi kama mwandishi wa habari ambaye nimepitia hizo njia, nimefanya miaka zaidi ya sita, sikuwahi, sikuwahi hata siku moja kubuguziwa. Sikuwahi hata siku moja kunyimwa taarifa yoyote. Uh, mi nahisi huwa inatokea mfano mwenyewe umetoa, ni kesi kama mbili tatu, ina, inaweza kutokea ukawa, uh, jinsi ya kuomba mfano taarifa, kwa sababu ku-access, ku kupata zile taarifa kuna, kuna, kuna mbinu kuna njia kuna process kuna njia inatakiwa uifuate, uh, kwa hiyo kama uta, utatumia vibaya ile njia au utaitumia tofauti inakuwa ina ngumu kupata kile unachokihitaji lakini vile vile ukienda kinyume na sheria ya nchi, ukienda kinyume na uh, ukaonekana ni mtu ambaye una, una, una mambo mengine tofauti na yale ambayo wewe kabisa wewe tunakujua ni mwandishi wa habari, alafu unataka kutumia ule uandishi wa habari ku kufanya mambo mengine, sidhani kama ni, ni, ni Rwanda tu, ni nchi yoyote ambayo inaweza ikachukua Uh, sheria ambayo inaweza ikachukua mkondo wake. Kwa hiyo nahisi hao ambao walipotea, wali, wali hao ambao walitoroka, wali, wali nchi, wapo kwenye sekta mbalimbali, sio tu za uh, vyombo vya habari ambao walienda kinyume na sheria ya nchi. Kwa hiyo ukigonga uh, sheria ya nchi, nadhani sidhani kama watakuangalia kwa jicho legevu. Nam uh, shukran sana Sandey. Kama ulivyomsikia msikilizaji aliyekuwa akizungumza uh, sekunde chache zilizopita kuhusiana na hali ya waandishi wa habari na vyombo vya habari eneo la Afrika Mashariki na Kati, na akagusia kwamba yeye kwa upande uh, wake anaona kwamba afadhali afadhali Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Congo, DRC yeah. Lakini pia uh, kulingana na, na ripoti hii ya shirika la kutetea haki za uandishi wa habari JED nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo inasema kwamba matukio ya ukiukaji wa haki za uandishi wa habari huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, matukio haya yamepungua kwa asilimia thelathini ikilinganishwa na kipindi kama hiki uh, mwaka uliopita. Kwa hiyo hiyo ni taarifa njema na inaeleza kwamba tangu kuapishwa kwa, kwa rais uh, Felix uh, Chisekedi, kumeripotiwa visa kumi na vitano vya uh, ukiukaji au ukandamizaji wa, uh, wa wanahabari nchini humo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na sasa basi, hebu kuna msikilizaji mwingine yupo katika laini ya simu ambaye angependa kutoa mchango wake kabla ya kusonga mbele. Kwangu binafsi, anasema ya kwamba hiyo yaonyesha ya kwamba uhuru wa wapashaji habari une, unaendelea vizuri kwa upande mmoja, na kwa upande mwingine uh, utangalia wakati unatoa habari, huenda ni habari nahusu makundi ya kijeshi. Saa moja unaangalia, unapata simu, wanapigia simu ya kwamba tutakupiga risasi. Kwangu mimi binafsi binafsi, nimeshatishwa na watu kadhaa ambao mara kwa mara nikitoa habari kuhusu uh, makundi za kijeshi, makundi za waasi napata watu ambao wananipigia simu wananitumia message ya kwamba watanipiga risasi. Haya, unasikia mambo hayo, mkamiti. Hiyo ni mm -hmm. hali halisi ya mwandishi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haswa ni baada tu ya kusoma hii ripoti ya JED ambapo inasema kwamba visa vya ukandamizaji kwa uandishi wa habari vimepungua kwa takriban dakika thelathini lakini pia kuna visa ambavyo vimeripotiwa kumi na vitano tangu rais uh, Felix Chisekedi kuapishwa. Haya, tutaendelea kufuatilia visa hivyo, lakini una muda unakamilika kukamilisha hii sehemu ya kwanza. Mkamiti msikilizaji, usiondoke kwenye redio yako, kwa sababu matangazo haya hayaishii hapa, yanaendelea kwenye mitandao wetu wa www voa swahili com na wachambuzi wetu pia Wasiondoke tafadhali, msiondoke kwenye redio zenu, tuendelee na matangazo haya. Jina langu ni Sandey Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tukutane sekunde chache katika www.voaswahili.com. Unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni dakika 30 za Live Talk ambazo zinasikika kwa njia ya mtandao pekee. Ndani ya studio, mimi ni mkamiti Kibayasi naendelea kushirikiana na mwenzangu Sunday. Vile vile katika laini ya simu, basi tunao washiriki ambao ni Paul Rutikanga, mwandishi wa habari mkongo kutoka Rwanda tunaye Neville Mena, mwandishi wa habari na vilevile vile, ni katibu wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Tunaye Badi Mohsin, yeye ni mwandishi wa habari mkongwe kutoka kituo cha televisheni cha KBC kule nchini Kenya. Nawashukuru washiriki, endeleeni kuwa nasi na sasa basi, tunaangalia maelezo haya. Unajua, katika kusherekea harakati na matukio mbalimbali mbali katika siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari kule nchini Tanzania, sande no. kituo hiki cha sheria na haki za binadamu LHCR kimetoa taarifa ikivitaka vyombo vya dola na, na jamii kwa jumla huko Tanzania kutambua misingi ya uhuru wa habari, kulinda na kuzuia mashambulizi dhidi ya wanahabari. Neville, umekuwa katika sherehe hizi huko Dodoma. Je, uh, taarifa hii ya LHCR ina, inajumuisha matukio ya hivi karibuni au hata yale yaliyopita ya ambapo, tunafahamu mpaka wakati huu uh, wanahabari wamekuwa wakilalamika kuhusiana na utata ambao bado haujapatiwa majibu ya kupotea kwa mwandishi wa habari Azorigwanda. Uh, ni kweli kabisa kwamba uh, ripoti ya LHRC inataja baadhi ya matukio ya sasa na ya siku zilizopita kuhusiana na hali ya uhuru wa habari katika nchi, lakini pia katika mkutano wetu wa Dodoma yamejiri imejiri eh, taarifa za ripoti za, ya waandishi wasiokuwa na mipaka uh, reporters without borders, iliyotolewa Aprili ishirini na saba mwaka huu ikionyesha Tanzania kuporomoka kwa nafasi ishirini na tano kutoka nafasi ya tisini na tatu mwaka elfu mbili na kumi na nane hadi nafasi ya mia moja kumi na nane au tukisema ni nafasi thelathini na tano kutoka nafasi ya themanini na tatu elfu mbili na kumi na saba hadi nafasi ya mia moja kumi na nane mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa ikiwa ni kiashiria kibaya na sio hakina gari nzuri. Eh, sasa hiyo, pamoja na hayo mengine yaliyozungumzwa ndio yaliyosababisha po kwa maazimio kwamba tunapaswa kuchukua hatua za kuondoka katika mstari huo, na tukasema hili si jukumu la mtu mmoja, ni jukumu la tasnia ya habari kama wanahabari, lakini serikali ina nafasi kubwa kwa sababu yenyewe ndio inasimamia utekelezaji utungaji wa sera, utekelezaji wa sera pamoja na sheria za nchi, lakini pia yenyewe ina wajibu wa kulinda waandishi wa habari, kwanza katika nafasi mbili. Nafasi ya kwanza kama watanzania wengine, na nafasi ya pili kama whistleblowers, yani watu ambao wanawatangulia wengine katika kuibua mambo yanayotokea katika ya, ya kijamii, ama yawe mazuri ama yawe mabaya, na hivyo kuwaweka katika hatari ya kushambuliwa pengine na, na kuumizwa wanapo wanapokuwa kazini. Sasa mjadala umekuwa mpana ambacho, eh, eh, katika kiwango ambacho imefika mahali tukaona kwamba lazima tutoke katika hatua moja tuende katika hatua nyingine swala so, ya Kori za Gwanda imeibuka kwa sura tofauti kwa sababu uh, watetezi wa, wa, wa, tunayo taasisi inaitwa Kori. Kori ni muungano wa na taasisi za kihabari ambazo zinatetea zinapigania haki za habari. sasa kuwa na tamko jana kwanza kusaini petition, aa, kwa maana iendelee kusainiwa kila mtu kuhusiana na Azori Gwanda, lakini pili, tumeitaka serikali na taasisi zote za serikali zitamke kwamba Azori amepotea, sio kwamba anatafuta, amepotea, kwa sababu imepita siku mia tano zaidi ya siku mia tano hajapatikana, haijulikani chochote, wala hakuna taarifa zozote ziwe za serikali ama za vyombo vya dola unazoweza kutueleza kwamba pengine tunadhani kwamba huyu mtu yuko wapi. Tumekuwa tukiangia kwamba anaendelea kutafutwa, anaendelea kutafutwa, vyombo vya habari vinaendelea na upelelezi, lakini hakuna hata taarifa ya awali ambayo inaonyesha kwamba pengine kuna dalili za kuonekana kwamba huyu mtu yuko wapi. Sasa tunadhani kwamba tukiendelea hivi hatuwezi kufika, tutaendelea kuwa na Azori za kitu, serikali itamka kwamba Azori amepotea, hayupo na ikitokea kwamba amepatikana, basi utakuwa ni miujiza, ama hai ama mfu. Lakini kwamba Serikali inaendelea kutoka kwenye mtanziko kwamba huyu mtu anatafutwa, anatafutwa wakati hatuoni kitu chochote kinachotokea, tumedhani kwamba sio sio sio sawasawa sana sawa. Aa, Neviu... katika usalama wa waandishi wa habari no. Kuna jambo limezungumza kuhusiana na behavior, yaani mwenendo wa baadhi ya viongozi, kwa mfano wakuu wa wilaya na wakuu wa mikoa ambao wamekuwa wakichukua madaraka ya kuwanyanyasa waandishi wa habari wa na hili amelitolea tamko habari Maelezo amesema kwa mamlaka yake, kama kama msemaji mkuu wa serikali, yako mambo ambayo anaweza kuyashughulikia kwa nafasi yake, hasa pale ambapo baadhi ya viongozi ama baadhi ya watendaji serikalini wanakwenda kinyume na matakwa ya sheria ambayo inawaruhusu waandishi wa habari kufanya na kwa sababu matukio haya kila yanapotokea na taarifa zikitoka inakuwa ni mjadala. Mjadala ndio msingi wa kupata suluhu ya mambo hayo yanapotokea. na Neville subiri hapo hapo na swala jingine, lakini kabla ya kuendelea, tunaye kutoka Uganda Radio Network, uh, mwandishi Michael Wambi. Michael Wambi, karibu LiveTalk ya Sauti ya Amerika. Tueleze rekodi za Uganda hivi sasa na hali halisi inaendelea, baada ya kupata taarifa hizi za baadhi ya wahariri, waandishi wa habari, watangazaji kupewa amri na serikali kutofanya kazi ya kusimamishwa. Ripoti imetoka Uganda, tueleze hali ikoje huko ya usalama wa waandishi wa habari na vituo vya habari kwa ujumla. Uh, uh, vitu sio nzuri sana hapa Uganda, wakiwa natembea kuona hali yenyewe ambayo iko hapa anafikiria ati vitu ziko vizuri, kwani tuko na maredio mengi, tuko na matelevision mengi, tuko na makaratasi za habari ni nyingi. Lakini kama anafika saa ya kura, kama anabakisha mwaka mmoja kwenda kura kutupa kura, alafu wenye sheria anaanza kuzuia wenye wa habari kutoa sauti ambayo inaweza kupatia wananchi wa habari ambayo itapatia kutoa choice nzuri kuenda kwenye kutupa kura. Sasa hivi hiyo ni shida ambayo tuko naye hapa Uganda, kwani ti u wenye wenyewenye we, we, we, we, we, we, we, we, Uwa, waandishi wa habari wanapigwa kwenye streeti, wanapata saa zote communications commission inaleta saa zote warnings. Hizo zimezuia waandishi wa habari kufanya kazi yao na uh, ka, kwa vyema sawa kabisa na kupata vizuri hmm, na kupata vizuri na, na kutokana na hilo, kuna lolote ambalo waandishi wa habari na wewe mwenyewe mmeweza kufanya kudai kupata haki zenu katika kipindi hiki, kwa mambo hayo kufanyika. Kuna lolote ambalo mnaweza kulifanya Uganda au linafanyika kwa sasa kuwatetea waandishi waandishi wa <tosimulia> habari, lakini ni nyingi kwenda kotini, kwani watu ambao wenyewe wako kwa gavernmenti kukubalia wananchi waandishi wa habari kwenda kutoa a kompleti zao kwa wenye gavernmenti. Naona laini ya simu ya Maiko kutoka Uganda Radio Network kidogo ina hitilafu, hatuwezi kumsikia kwa uzuri, lakini haitufanyi kwamba tusisonge mbele na maswala mengine. Basi bila shaka, haswa na mna ripoti kamiti kuhusu uhuru wa habari duniani inaeleza kwamba zaidi, kuna matukio ya waandishi wa habari kutishiwa, kupigwa, imekuwa ni kitu cha kawaida nchini Uganda kama alivyosema yeye, pamoja na kwamba radio ziko nyingi maana kwamba uhuru ndio upo, unaona? Mm-hmm. Zipo lakini watu wanapigwa. Sasa nikirudi kwa Nevel, Mm. Naomba nirudi ni kwako Nevel kuuliza kitu kimoja, kwamba pengine hili jambo ambalo pengine hata wachambuzi wengi wanaweza wakachangia, kwamba sheria kwa mfano ya huduma za habari Tanzania na sheria nyingine ambazo zimejitokeza, ni sababu ya waandishi. Mambo mengine yamekuwa yakipelekwa kama lawama kwa waandishi kutozingatia maadili ya kazi ya uandishi wa habari. Sasa Nevel, hebu tueleze kwenye swala hili la maadili vipi kuna lawama nyingi na shutuma ambazo tumekuwa tukiziona kutokana na kazi za waandishi wenyewe ma, ma, sasa, sasa lazima tutengeleshi mambo mawili swala la maadili na maadili na swala la sheria na sheria kwanza sheria haiwezi kutumika kutunza maadili ya waandishi wa habari maadili ni, ni, ni jambo ambalo linapaswa lisimamiwe na waandishi wa habari wenyewe ni swala ambalo mwandishi wa habari anafunzwa anaambiwa hili ukilifanya ni kinyume cha maadili hio kulifanya litakupa sifa mbaya na litaipa sifa mbaya chombo cha chako cha habari ama tasimia kwa ujumla. Sasa huwezi kutunga, huwezi kutunga sheria mbaya kwa kisingizio cha kwamba watu wana wana wana wanachuka wana, wana, wana maadili. Sasa inawezekana kwamba eh, kuna matatizo ya hapa na pale kwa sababu si, sekta ya habari sio kwamba inaendeshwa like, sekta ya habari inaendeshwa na wanadamu, lakini mwanadamu ana upungufu wake. Yaani hatujawahi kusema kwamba ndani ya vyombo vya habari wako wanaendesha malaika ama watu ambao hawawezi kufanya makosa. Wanaweza kufanya makosa na makosa yapo, na makosa yakifanyika yanasaiishwa yana, yana, yana, yana, yana, yana na maisha yanaendelea, na sekta ya habari katika nchi sio peke yake ambao watu wanafanya makosa. Makosa yanafanywa na sekta mbalimbali. Sema tofautia tofauti ya sekta ya habari na sekta nyingine ni kwamba kazi ya uandishi wa habari ni kazi ya makosa. Unafanya makosa yapo leo watu wanayasoma kesho, ama unayafanya leo ukiwa hapo VOA watu wanayasikia moja kwa moja kwamba Sande Shomari ama Mkamiti kafanya makosa, kwa hiyo wanakukosoa hapo hapo, tofauti na pengine na kazi ya uhasibu ambayo mtu akifanya kazi akienda kukaguliwa baada ya mwaka mmoja anakuta fedha zilipotea, alafu baadaye ni wanakuja kundua kwamba mwaka jana huyu bwana kumbe pesa zilipotea, kwaio kazi ya makosa isitumike sit kusema kwamba makosa yanayofanyiwa na waandishi wa habari ama ukiukwaji wa kisheria na wa kiamaji unaofanywa na waandishi wa, wa habari wa usitumike kama fimbo ya kuichapia tasnia kama kuna kosa linafanyika ilishughulikiwe kwa utaratibu wake, lakini tusitunge sheria mbaya kwa sababu mwaka jana kuna mtu alifanya kosa hili na hili kwao, tukaamua kwamba waandishi wote wa habari basi wakubali na matatizo, hata wale ambao wana matatizo eti kwa sababu walifanya kosa fulani hili. Sisi ndio tunasema kwa, kwa kweli halifai na wala halikubaliki katika utekelezaji wa majukumu yetu, sana sana izatokwaza itasababisha ita, ita mvutano, na itasababisha malalamiko na manung'uniko, jambo ambalo sio zuri katika utekelezaji wa shughuli na maendeleo ya nchi. Naam, basi hebu, uh, kuna kuna, kuna msikilizaji mwingine ambaye anataka kuchangia maoni yake kuhusiana na, na mada yetu ya leo. Kwa jina mafu, naitwa Barakaraba Niwessrausi, tokea Mwaya Manyevu, Kigoma, Tanzania. Kiukweli, nashukuru siku ya leo ya kuadhimisha vyombo vya habari kiduniani, lakini ningeomba serikali vijaribu kuvitendea haki vyombo vya habari, kwa sababu tumeshuhudia waandishi wa habari wengi wakipotea, wakipigwa na mambo mengine. Kwa hiyo tungeomba wajaribu kupewa haki na sio kufanya kazi kwa woga, wajaribu kunani, kuwatendea haki, kwa sababu vyombo vya habari vina mchango mkubwa sana ndani ya taifa au ndani ya mataifa kiujumla. Shukran sana msikilizaji wetu kwa mchango wako huo. Uh, nielekee kwa, kwa bad uh, Mohsin ukiwa huko Kenya, kazi ya uandishi wa habari kama ulivyomsikia Nevil Mena ni kazi ambayo kosa lake huonekana papo hapo. Sasa basi, kufuatana na hili huko nchini Kenya, vitu kama hivi katika mambo ya uandishi wa habari vinatokea, pengine si mara moja, si mara mbili, ni vitu ambavyo vinatokea na kujirudia? Je, yeah. Ukiwa mwandishi wa habari mkongwe, vyama vya uandishi wa habari huko Kenya vinatoa mafunzo ya kutosha kwa mwandishi wa habari kujua maadili ya kazi na utendaji kazi katika eneo la kazi? Nashukuru sana. Kusema kweli, vyombo vyote ama vyama vya uandishi wa habari nchini Kenya vinatekeleza majukumu yake ipasavyo, kuhakikisha kwamba maadili yote yanatimizwa katika fani hii ya uandishi wa habari, na kusisitiza zaidi kwamba serikali isibane uhuru wa wanahabari, ile kuwe na haki ya kutowatisha tisha, kutowahangaisha, ama kuwatesa wanapotekeleza majukumu yao. Hivyo basi, waandishi wa habari mara kwa mara wanaitwa kwa vikao mbalimbali vya kuelezewa zaidi jinsi ya kufuata maadili ya kazi zao na kuhakikisha kwamba wanaitekeleza ipasavyo. Kumekuwa na visa kadhaa vya waandishi wa habari vimeripotiwa vya kutishwa wanapotekeleza majukumu yao, kwa mfano maeneo ya Turkana, Bungoma, ni mengi siwezi kuyataja. Lakini kwa upande wa Kenya ningependa kusisitiza hapa kwamba uhuru wa uandishi wa habari kwa sasa umeimarika zaidi kuliko ilivyokuwa miaka yetu hiyo, kama nilivyosema awali ya siasa ya chama kimoja. Kuna hata rais unaweza, kama rais amekosa unaweza kutoa malalamiko wazi wazi bila kutishwa na bila kuangaishwa. Hata mitandao ya kijamii tuna uhuru mzuri sana ambao, wa kukabiliana na hali yeyote ambayo tunaona kwamba wananchi hawapewi haki ha ha yao ipasavyo na licha ya kwamba umeona kumekuwepo na kumekue mabadiliko kiasi, ukilinganisha na miaka ya nyuma, katika tasnia hii ya uh, habari uh, kwa mtazamo wako na uzoefu wako wa kazi uliokuwa nayo, unadhani ni kwa nini serikali mara kwa mara inaminya uhuru wa vyombo vya habari? Je, ni sisi upande huu wa wanahabari tunakosea kufanya kazi zetu, au ni kitu ambacho serikali inaogopa kufukuliwa yale ambayo wanayafanya ili jamii isiweze uh, kufahamu kile kinachoendelea. Kama ufahamu maadili ya waandishi wa habari, lazima ufanye utafiti wa kina. Huwezi kuandika habari kiholela bila kufanya utafiti. Waandishi wote wa habari wanapofuata maadili ya kazi yao na kuingia kwa kina zaidi, mtazamo wao, mfano katika ufisadi, katika mambo mengine ambayo tunaona serikali imeenda kombo, bila shaka serikali haitapendelea kutolewa kwa habari kama hizo, na wakati mwingine inabanabana kwamba hapa jamani, mmezidi, natoa ripoti tofauti na zile ambazo waandishi wa habari wamepata. Lakini yote hayo kwa jumla, waandishi wa habari nchini Kenya, waandishi wa habari nchini Kenya wanafanya utafiti mzuri wanapoandika habari, ili panapotokea kukosolewa, wanaweza kutoa ushahidi wa kina kuhusiana na yalio waliyoandika, yawe ni ya kukashifu serikali yawe ni ya kusifu serikali. Hivyo basi ni juhudi zetu kuhakikisha kwamba huu uhuru wetu tumepewa wa kidemokrasia katika uandishi wa habari tunautekeleza kulingana na maadili ya kazi zetu katika fani hii ya uandishi wa habari. Asante sana kutoka kule, e, nchini Kenya, Bana Bahdi Muksin. Ni e, kirudi kwako mwandishi kutoka Rwanda, Paul Ritikanga. Kuna vitu ambavyo vimeeleza, kuna vyombo vya habari vingi vimefunguliwa nchini Rwanda. E, lakini vile vile kufunguliwa kwa vyombo vya habari vingi haina maana kwamba ndio uhuru wa habari unapatikana. Na unaweza tu kugusia kwa mfano kuna mitandao ya kijamii inayotajwa Nyenyeri News, Veritas Info, The Rwandan, Le Prophete. Hii yote haiwezi kupatikana nchini Rwanda. Ni kwa nini? Vile vile ugusie tu kwamba kuna swala la sheria kali zinazotajwa za vyombo vya habari nchini Rwanda. Je, sheria hizi zinatokana na maadili yameenda chini ya habari au nini hasa yamepelekea hilo? Uh, well, nikianza na na swala la kwanza tungetofautisha uh, tunge, tunge kwanza uh, maoni na taarifa ya habari na habari kabihiya uh, kwamba hiyo uh, mitandao ya kijamii uliyoitaja Facebook, akaunti ya mtu sidhani kama tutaita chombo cha habari. Uh, unakuta mwendeshaji wa, wa wa maoni yale ni, ni mtu binafsi ametoka ame hapa nchini amefanya makosa yake ambayo hatuwezi kujua, wana mtu anaweza akakimbia nchi kwa, kwa makosa mbalimbali. Kwa hiyo anapofika kule, anamwandama yule anaiandama ile nchi yake ambayo alipishana nayo wakati akiwepo, mi siwezi kuchukulia kwamba hapo Uh, inakuwa imenyimwa uh, nafasi au maoni yale yanakuwa amenyimwa nafasi kama chombo cha habari uh. Ninge ningekumbusha tu kwamba sasa hivi imepita miaka ishirini na tano tangu mauaji ya kimbari yafanyike hapa nchini Rwanda, na vyombo vya habari ni moja kati ya ya vyombo ambavyo vilichochea kwa hali ya juu mauaji kufanyika kwa kasi yaliokuwa nayo <tutu> watu watu zaidi ya, ya milioni walikufa. Ina maana kuna uhamasishaji wa hali ya juu ulifanyika. Uh, baada sasa ya genocide ya mauaji ya, ya, genocide, ya, ya, ya kimbari kwa kwa Watutsi uh, ilikuwa ni ngumu sana uandishi wa habari kuwa huru Uh, kwa asilimia inayotakiwa kwa sababu wenyewe walikuwa wanajiogopa, kwa sababu walijua miaka michache iliyopita tumefanya hivi tumepelekea, uh, sio sisi wenzetu kama sisi ambao walikuwa wanafanya kwa wakati huo kwenye hii sekta ya, ya, ya, ya utangazaji walipelekea nchi ikadondoka kwenye janga kama lile. Kwa hiyo serikali yenyewe ha ha hainge, haingeweza kuwaruhusu kuwapa uhuru asilimia mia moja kwa sababu walijua kuna tatizo fulani limetokea muda mfupi uliopita. Leo hii wanajaribu ku, ku, kuwaachia wa, wanajaribu kuwaacha wawe huru, lakini wao kwa wao bado wana wa, wa, wana ile nani moyoni kwamba tulifanya hivi, hatutakiwi kuvuka mipaka fulani. Nakupa mfano, kuna chombo cha habari juzi kilitangaza taarifa moja aa, ya, ya, ya ni mtu fulani alikuwa amefanya makosa. Wakati wanaandika ile taarifa, waliweka picha ya mtoto wa yule mtu wakasema fulani amefanya makosa haya haya na haya, anatafutwa. Badala ya kuweka picha yake aliwekwa mtoto, kwa sababu yule mtoto ndo alikuwa anajulikana sana, alikuwa ni maarufu. Lakini kile chombo cha habari au lile gazeti ambalo si nisingependa kutaja jina lake, vyombo vya habari vingine viliandamana, vika vi, kuonyesha makosa gani uh, gazeti lile lilifanya na likalazimishwa kuomba msamaha, kwa sababu lilienda kinyume na na sheria au na, na, na, na inavyotakiwa vyombo vya habari vifanye kazi. Kwa hiyo mi naona uh, kuna kuna kuna hatua nzuri imepigwa kwa kweli, lakini vilevile vile kuna huu uo uoga naweza kuita kwamba uh, vyombo vya habari vimesababisha hivi. Miaka ishirini na tano iliyopita leo hii kupata uhuru uh, ni, ni process au ni, ni, ni, ni njia ambayo uh, kwa kweli kila siku mtu anaweza akafurahia uh, Uh, mi, mi, mi mtazamo wangu ni huo kwenye, kwenye masuala yako haya. Sawa kabisa mm. E, lakini nilipokuuza swali hili nimepata taarifa hizi mm, kutoka Freedom House Rwanda. Sasa pengine unaposema kwamba akaunti ya mtu binafsi imefuatwa, labda unamaanisha nini hapa? Unaweza kutueleza kwamba katika moja hawa waliotajwa ni mtu binafsi ndiye alilengwa uh, mfano umetaja la profete. Sio gazeti, sio gazeti. Baadhi ya, ya, ya nimekuwa nikisikia, nimekuwa nikiona vile vile vitu vinarushwa kwenye mitandao ya kijamii uh, lakini sasa uh, chombo cha habari kama chombo cha habari, kuna kuna misingi inafuatwa, kuna process, kuna njia zinatakiwa kuwepo na kufuatwa. Kwa hiyo uh, bila hivyo sidhani kama ingekuwa ni chombo cha habari ambacho kimefanyia uh, kazi Rwanda kimesajiliwa kabisa na serikali ya yeah, Rwanda afu baadaye kikaja kikaenda kika nje kikakimbia kwenda kuongea sasa yale maovu ya serikali, tungekubaliana. Lakini kuniambia mtu kafungua account kule nje uh, na ameenda kwa sababu zake, anaingia uh, kwenye Facebook kwenye blog uh, si zani kama uhuru gani sasa atakuwa amenyimwa, kwa sababu kama njia yake ya kutangaza habari ni hiyo, ametangaza Uh, hajapenda labda. Kuna kitu tunaita kubalance so, ina maana unakuwa na taarifa fulani, inatakiwa umuulize fulani ili akanushe zile taarifa au atoe maoni yake. Lakini mtu kama anaendesha Facebook au anaendesha blog kama ilo la Prophet, unadhani itakuwa rahisi sasa huyu mtu kusema yuko huru? Lazima hawezi kusema yuko huru. Ye binafsi hajazungumza, ni ripoti ya Freedom House Koyo. Kwa hiyo kwa maana hiyo ni kwamba una kubaliana kwamba pengine si haki kwa mtu kama huyu binafsi akafungua blog alafu akaanza kutoa taarifa ambazo hazipendwi na serikali kufungiwa moja kwa moja nchini Rwanda. Ni kitu ambacho unaunga mkono au unasemaje? Ah, mi kwa kweli siwezi kuunga mkono kitu kama hicho. Mi ambacho siwezi kukubaliana nacho ni kuniambia kwamba mtu kafanya makosa yake, kwa sababu kwanza yupo yupo nje ya nchi kwa sababu zipi? Alafu <laughs> unaona kabisa taarifa hizo anazotoa sio za kweli mimi kama mtu ambaye nimenipo hapa na ninayesoma hizo taarifa za habari, na- nakuwa naona zinapishana na kabisa na ukweli ambao upo hapa nchini. Kwa hiyo kuja kuniambia kwamba uh, yule mtu ananyimwa ananyimwa haki au hayuko huru, uh, si, sijui anatakiwa awe huru kuongea kile chochote anachofikiria yeye kuongea au kuongea ukweli. Ingekuwa kwamba kitu kinachozungumzwa ni ukweli amefanya utafiti, ameongea na na, na, na na sekta husika, asilimia mia moja, mi ningeunga mkono hapo, amenyimwa haki yake ya kuwa huru, lakini kama ni kutangaza vitu ambavyo kabisa havipo na kwa nafikiri hapo ni swala la maadili, kama nilivyomuuliza Neville Mena kwamba pengine haya maadili waandishi wanayokiuka hivi sasa yanapelekea ya uh, serikali uh, yeah, kuchukua hatua kama hizi. Neville Mena alijibu kwa upande wake swala, pengine labda tumuulize huyu bwana eh, mchambuzi na mwandishi aliyoko nchini Kenya, kwa upande wake anasemaje kuhusu swala hili bwana. Uh, Badi Muhsin, upo kwenye laini ya simu? Endelea kaka. Kuhusiana na swala la maadili kwenye vyombo vya habari, ndio amepelekea huku tulikofika. ni muhimu sana katika uandishi wa habari, ndio maana haya mashirika yote yanayosimamia waandishi wa habari yana majukumu ya kuhakikisha hawa waandishi wa habari wanafuata maadili na kuwapa mafunzo kila wakati, kuhakikisha kwamba hakuna mapengo ama pengo lolote wakati wanapotekeleza majukumu yao. Hivyo basi, ni muhimu zaidi tuzingatie hivi vyombo vinavyosimamia waandishi wa habari kama walivyosema. Je, wanafuata maadili ama hawafuati? Tukiona hawafuati, tuwaelekeze. Tukiona wanafuata, basi pia tuangalie ni njia gani makhususi ambayo tutachukua kuhakikisha kwa kwamba waandishi wote wanatekeleza kanuni na sheria zinazotakiwa na pengine kwa kuongezea hapo hapo, Neville Meena, kuna mabadiliko yoyote kwa sasa kutokana na hali ya sheria mpya ambazo ziko nchini Tanzania kwa mujibu wa sheria za habari, hasa kwenye habari za mitandao, habari za kwenye blogu na habari za watu ambazo wanatazama kwenye televisheni? Kuna mabadiliko yoyote kwa, kwa ujumla, kwa wale wanaopokea habari na habari kwa ujumla, na kwa waandishi, kwa kazi zenu za kila siku? Mimi nikasema mabadiliko aliyopo ni woga ni, ni, ni, ni woga. Watu kuna uoga una mwingi unaoonekana, yani watu wanajihariri hata kabla ya kuandika ya, utaona eh, eh, yani watu wanaandika kwa uoga. Kuna baadhi ya taarifa za wazi kabisa pengine haziandikwi, na haya yote ni kutokana na sheria na kanuni ambazo ziko. Mtu anaogopa kwamba akifanya kitu leo akiandika kitu leo, kesho, kesho kutwa anaweza akajikuta yuko matatani au magazeti yanaweza akashutukia ameandikiwa barua ya kujieleza na mambo kama hayo. Kwa hiyo matokeo ya sheria ngumu ama ambazo zina kasoro zina changamoto ya sheria hizo, kwa kama alivyosema, kuna kanuni za mitandaoni wanaita online content regulations, na hizo zimesababisha zime, zime, zime kuweka kwa woga hata kwa watumiaji wa mitandao na magazeti tando na majukwaa ya e, sema online platforms nyingi watu hata kufanya zile personal fit unakuta mtu anajihariri mwenyewe. Kwao niseme kwamba implication ya sheria hizi na hatua ambazo serikali imekuwa ikichukua dhidi ya vyombo vya habari au fimbo ambayo serikali imekuwa ikitumia dhidi ya vyombo vya habari, kwa kweli imesababisha woga mkubwa sana, na baadhi ya taarifa ambazo tulizoea kuziona ama kuziona ni za kawaida sahizi, zimekuwa si za kawaida kuonekana, na badala yake utaona kwamba kuna aina fulani waandishi mpya unaokuja ambao unaweza nikasema umejaa uoga ndani yake. Eh, watu wanajisensa, eh, wenyewe sensa wenyewe kabla ya kuandika na kabla ya kutangaza hili. Haya ndio matokeo unaweza kusema kwamba yapo kutokana na hatua ambazo zimechukuliwa za kisheria na hatua ambazo serikali imekuwa zimechukua dhidi ya vyombo vya habari. Naona uh, muda nao, nao haswa, lakini pia ifahamike uh, kwamba katika siku hii ya uh, uhuru wa habari duniani ambayo uh, kauli mbiu yake ilikuwa ni uhusiano kati ya habari na demokrasia, tumeona kwamba huko Ethiopia kwa mara ya kwanza sherehe zimefanyika wakisherekea siku hii ya uh, uhuru wa habari duniani. Na msikilizaji no, basi. Mabadiliko mengi yametokea katika uh, taifa hilo na vilevile vile ikumbukwe kwamba uh, mwaka wa kesho wa elfu mbili na ishirini uh, tunatarajia Tanzania kufanyika uchaguzi mkuu wa uraisi. Hali kadhalika, hapa Marekani pia tulit, tulit, tulipo kutakuwa na uchaguzi. Uchaguzi wa uraisi uh, mwezi Novemba na kwa ku, sekunde mbili tatu tu basi tuongee na Neville Mena. Je, waandishi wa Tanzania mmejipanga vipi katika kuhakikisha kwamba mnafanya kazi iliyo sahihi na salama katika uchaguzi mwaka 2020? Miongoni no, mwa maazimio kama nilivyosema mwanzoni ni tumeazimia kwamba taasisi za kihabari kwa pamoja zitoe mwongozo wa kitaaluma kwa vyombo vya habari ambao utaonyesha nini cha kufanya kwa uandishi wa habari na kipi hawapaswi kufanya. Tunajua uandishi wa habari wa uchaguzi ni waandishi wa habari kama habari nyingine, lakini una unyeti wake. Unyeti huo maana yake ni kwamba ukifanya vibaya ameweza mkaitumbukiza nchi katika machafuko. Ukifanya vibaya ameweza mkaitumbukiza nchi, wananchi kukosa haki yao ya kupigia kura na mambo kama hayo. Shukrani kwenye sherehe zetu ilaotumia azimia. Mwongozo na kusimamia mwongozo huo kwa ajili ya watu kufanya kazi kwa weledi na maadili, shukrani Neville Mena, uh, katibu wa jukwaa la wahariri Tanzania. Hali kadhalika ninakushukuru uh, Bad Mosin, mwandishi mkongwe kutoka kituo cha televisheni cha KBC kule nchini Kenya. Vilevile vile shukrani ziende kwako kwa mwandishi mkongwe na mchambuzi katika tasnia ya habari nchini Rwanda, Paul Ruti Kanga, msimamizi wa matangazo Khadija Riami. Uh, mwongozi ni Aida Isa akishirikiana na Fiona anaitwa Mkamiti Kibayasi na, na mimi naitwa Sunday Shomari.