Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki na saa nane saa za Washington DC ambapo tunakusomea habari za dunia. Jina langu Harizon Kamau. Mwanamke mmoja kutoka Vietnam ambaye alihukumiwa kifungo kwa shutuma za mauaji ya Kim Jong Nam, ndugu wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, yuko njiani akielekea nyumbani. Hong alionekana kwenye furaha baada ya kuachiliwa mapema leo kutoka jela moja ya Malaysia, ambapo wakili wake amesema kuwa tarejea Hanoi. Hong alikiri makosa ya kusababisha majeraha mwezi uliopita baada ya waongoza mashtaka kumwondolea mashtaka ya mauaji. Alihukumiwa kifungo cha miezi 40 jela kuanzia wakati alipokamatwa, lakini muda huo ukapunguzwa kutokana na kile kilichotajwa kuwa ameonyesha tabia njema. Mshtakiwa mwenza kutoka Indonesia city Aisha aliachiliwa mwezi Machi baada ya waongoza mashtaka ghafla kumwondolea mashtaka ya mauaji yaliyokuwa yanamkabili. Wawili hao walikuwa wameshtakiwa kutokana na mauaji ya Nam kwenye uwanja wa ndege wa Kuala Lumpur Februari mwaka wa 2017 baada ya kumrushia kemikali kwenye uso wake. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Jeremy Hunt na chansela wa Ujerumani Angela Merkel wako kwenye ziara tofauti barani Afrika wiki hii, ikiwa ziara ya karibuni kabisa kutoka viongozi wa Ulaya barani humo, ikionekana kama hatua ya mataifa ya magharibi kuimarisha uhusiano wa kibiashara, uhamiaji na usalama. Mako ambaye anazitembelea Burkina Faso, Mali na Niger ameahidi zaidi ya dola milioni 68 na zikilenga kuimarisha huduma za kiusalama. Zaidi ya wanajeshi elfu moja wa Ujerumani wako kwenye mataifa ya Afrika Magharibi ikiwa sehemu ya tume ya ulinzi wa amani ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya dhidi ya ugaidi. Wakati huo huo, waziri Hunt yuko kwenye eneo hilo kuzindua hatua mpya za kidiplomasia wakati akitangaza mpango wa kufungua ofisi za mpya za kibalozi nchini Niger na Chad pamoja na kuwekeza dola milioni 5.2 katika kufunza lugha ya Kiingereza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wanadiplomasia kutoka EU, Marekani pamoja na mataifa mengine kumi na nne mapema leo yamelalamikia msako unaoendelea nchini Uganda dhidi ya wanahabari pamoja na waandamanaji baada ya kukamatwa kwa mwanamuziki maarufu na ambaye pia ni mbunge Bobi Wine. Taarifa hiyo imekuja muda mfupi tu baada ya tume ya mawasiliano ya Uganda kuamuru vituo kumi na vitatu vya redio na televisheni kuwasimamisha kazi wahariri wa habari, wazalishaji na wakuu wa matangazo kuhusiana na ripoti kuhusu kukamatwa kwa Bobi Wine siku ya Jumatatu, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mbunge huyu ambaye jina lake kamili ni Robert Kyagulanyi, alikamatwa na kuzuiliwa kwa madai ya kupanga maandamano yasiyo halali mwaka uliopita, suala ambalo limekosolewa vikali na wabunge wa upinzani. Hata hivyo, aliachiliwa kwa dhamana jana Alhamisi. Bobi Wine ni kutoka kizazi kilicholelewa wakati wa utawala wa Rais Yoweri Museveni na ambacho kinataka kuona mabadiliko ya kiutawala nchini humo. Na wateja wakubwa wa mafuta ya Iran waliobaki yaani China, Uturuki na India hawajasema lolote kufikia sasa, baada ya Marekani kupiga marufuku ya kutonunuliwa kwa mafuta ya Iran. Utawala wa Trump vilevile haujasema lolote kuhusiana na hatua zitakazochukuliwa iwapo mataifa hayo yataendelea kununua mafuta ya Iran kuanzia jana Alhamisi. Muda wa miezi sita uliotolewa na Marekani kwa mataifa hayo kuendelea kununua mafuta kutoka Iran kwa viwango vidogo ulimalizika Jumatano. Hatua hizo ni katika kushinikiza Iran kusitisha programu yake ya nyuklia, ingawa inasema kuwa inazingatia amani katika utoaji wake wa nyuklia. Imeongeza kusema kuwa nia ya yake ni kuendelea kuuza mafuta kama njia pekee ya kujipatia fedha kwa taifa hilo na wanadiplomasia kutoka EU, Marekani pamoja na mataifa mengine 14 mapema leo yamelalamikia msako unaendelea nchini Uganda dhidi ya wanahabari pamoja na waandamanaji. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na kupisha kwake Kennes Bwire, tayari kabisa kwa kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri ya kuonana. Katika awamu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani tunaangazia uhuru wa vyombo vya habari nchini Uganda. Katika sehemu ya pili, tunaangazia uchaguzi mkuu wa Afrika Kusini. Mimi ni Kenneth Bwire. Wakati dunia inaadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, waandishi wa habari na wamiliki wa vyombo vya habari nchini Uganda wanapitia mazingira wanayotaja kuwa magumu huku joto la kisiasa likiendelea kuongezeka nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2021. Rais Yoweri Museveni, baada ya kuifanyia katiba marekebisho na kuondoa kizuizi cha umri, pamoja na kuidhinishwa na chama chake kwa nia ya urais bila upinzani wowote chamani, anakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa upinzani unaoonekana kuendelea kupata nguvu, ukiungwa na vijana. Wiki hii vyombo vya habari vikuu 13 hasa redio na televisheni vimeamrishwa na mamlaka ya mawasiliano nchini humo UCC kuwasimamisha kazi waandishi wa habari, wahariri na waandalizi wa vipindi katika vituo hivyo vyote. Sababu kubwa ni kwamba walipeperusha habari wakati mbunge Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, alikuwa anakamatwa. Kwenye laini ya simu kutoka Kampala, Uganda. Nimezungumza na Sam Paul na Haima, mwandishi wa runinga ya NBS TV, na kwanza nikataka kujua mazingira yanayofanya kazi nchini humo. Nchini uh, Uganda kuna kuna matatizo mengi sana sana na wanahabari. Unajua kuna, kuna kusema na kutenda. Kusema tuseme uh, wanasheria tuseme watu wenye wako katika serikali wenye wana wenye tunaangalia poni wakitoka huko nje wakiwa wanajaribu kutuambia namna tunavaa tuendeshe kazi yetu, wanatuambia kuna uhuru wa sisi wa, wanahabari, kuna uhuru katika, kuna uhuru wa kuuliza maswali yoyote, tuna uhuru wa kuuliza kile tunachotaka kuuliza. Lakini wakati ukikuja wa kutenda, ule wakati wa kutenda, hapo ndio unaona ya kwamba hakuna uhuru nasi, kuna yani yale habari wanataka uonyeshe, na kama mimi habari mwanahabari wa TV na ile habari wanataka uonyeshe kuna ile habari ambayo hawataki uonyeshe, na mtu hata kuambia direct akwambie sitaki ufanye hiyo. Mtu ata utaona atakuingia wakati umefanya hayo, mtu atapitia katika mkubwa wako. Mimi kama mwanahabari inasikia ya ina, kwamba ina, ina, ina, nina uwezo wa kufanya kile miwezavyo kufanya kama mwanahabari kulingana na sheria, lakini inataka simu pengine uko, uko katika uh, hali za kwenda kutafuta stori ama unasikia ku, um, um, kuna mahali fulani kumetokezea kitu fulani kama hivi, unapigiwa simu ya kwamba penye unaenda, jua ya kwamba una familia, jua ya kwamba huyu ni mtu mzima, jua ya kwamba kuna watu ambao wanakutegemea. Yale yani mambo ya kutisha, tisha yani, mtu akwambia direct ya kwamba ukufanya haya, lakini anakuambia tu, jua ya kwamba una familia. Unaona, so ni kuna vitisho vya kutosha kama si hivyo, utapata ya kwamba umerudi, lakini mkubwa wako tuseme kama mhariri amekwambia hiyo umefanya, aa, tafadhali tutaona baadaye, ama utafanya wewe ufanye kazi yako, uache hapo, ufikiria umefanya kila kitu, at the end of the unapata hakuna kitu, yote inaonyeshwa, unapata ya kwamba kuna ile tunasema, kwanza mwenye kituo anajaribu ku kuprotect biashara yake kama proprietor wa kituo cha habari kufanya hivyo atawapatia yale masharti, yale maagizo ya kwamba hapa na Sampol na yeah. na unapokuwa kazini, maafisa wa polisi nao wametajwa kwa upande mwingine kuwalenga waandishi wa habari wa moja kwa moja. Wanalenga kwa njia gani? Hawatajificha, atakwambia tu una, una- unafanya kazi yako, watakuwa wamekuchunguza polepole lakini ile Ani, wana target ile wakati, watakupata hawatakutai, hawata pengine unarudi nyumbani, pengine unaingia kazini, ile wakati uko fl utajipata ume uko kando, unafanya kile unachotaka kufanya, umejitambua kama ni mwanahabari, lakini mke ataenda mbele aone ya kwamba anakunyanyasa. Hiyo kunyanyasa ya kunyanyasa imeanzia hapo, ni mtu yani umekuwa ukilengwa, wanakupiga chua, wana wanakupiga wanakuashia nini. Na, ni Sam Paul na haima mwandishi wa NBS TV Kampala Uganda. Lakini msemaji wa serikali ya Uganda, Kanali Shaban Bantariza, anasema tatizo sio serikali, lakini ni waandishi wa habari wenyewe. Tatizo la wanahabari sasa wakwetu hapa nyumbani ni kwamba wapo kama hakuna duniani kote, watu ambao wanakubali kutoa ushuru, ukisema kwamba hebu, hebu tufanye tufanye kazi zetu kitaratibu, tufanye kazi zetu kisheria, wao wanasema kwamba hapo wanakuwa wanawatoa on, on, on, uhuru wao wa kufanya kazi wanavyotaka. Na kwa hivyo ndio sababu wanaona kwamba hapo wanao sema kwamba tumewatoa uhuru au kuna mkono mkali, ni kwa sababu tunasisitiza kwamba lazima katika ufanya utendaji kazi wetu tufuatilie sheria. Kwa mfano, huwezi ukaenda ukaleta content kwa television au radio station ambayo ina mobilize watu kufanya vitendo ambavyo haviambatani na amani. Lakini wana- wanahabari wetu hapa nyumbani, wao wanasema kwamba chochote kinachotokea, namna kinavyotokea, hata ukikuta watu barabarani au kwa mtaa pale wanafanya mambo ambayo hairuhusiwi, waache kwa sababu hiyo ndio habari. Sasa serikali ikisema kwamba hakuna sheria ambayo imewekwa imetungwa ili it, ituongoze it sisi sote, wanasema kwamba umetoa oh, uhuru wetu, lakini nao Mwira, unajua kwamba hapa nchini tuna radio station ambao ni zaidi ya mia moja, tuna television ambayo ni zaidi ya mia ishirini, na ukiona wanahabari ambao wanafanyia hizo radio station na television station na, na, na, na, na magazeti ni wengi sana na maelfu. Bantariza, tunajua sote kwamba habari ni ile ambayo wengi hawataki kuisikia na katika maswala mm, ya kujifunza uandishi wa habari ni kwamba mtu akimuuma mbwa hiyo ndio habari, mbwa akimuuma mtu si habari. Sasa si kwamba waandishi wa habari wataandika yale ambayo serikali inaona hili linafaa na hili halifai. Katika maadili yao wenyewe wanasema tumejifunza nini cha kuandika, inakuwaje ifike muda serikali iwambie tuandike hili na tusiandike lile? Kwa mfano hebu nikuuliza, kuna wanahabari habari kama wawili watatu hapa nchini kwetu wanafanyia vituo vya television fulani sitataja majina yao. Juzi juzi hivi walikuwa wanaja wanajishughulisha katika maandamano ya kisiasa na sasa. Wewe ukijishughulisha na maandamano ya kisiasa utakujaje kesho kwa television station au radio station? Unasema kwamba wewe ni ya yako ni ya, ni, ni, ni ya, ni ya inchi sio yako binafsi kama mtu, na kwa hivyo hata ingawa kuna kuleta habari au kupata habari namna zilizo ndio sababu katika radio station au how, how, how these papers kuna kuna kitu kinachoitwa editorial. Editorial maana yake nini? hao ndio tunawaita gatekeeper. Gatekeeper kazi yake nini? ni kuona kwamba katika habari ambazo zimeletwa lazima hakutakuwepo vitu ambavyo, kwa mfano, haviambatani na mila zetu haviambatani na, na, na sheria havi amba, ambavyo vitaleta vitaleta ukosefu au au uvunjaji wa sheria, sio sio kwamba kila chochote utakachopata utakachoona ndiyo habari, ndiyo sawa na habari, lakini umuhimu wa habari hiyo ni nini? Kwa sababu mkawa mnafundishwa mnafundishwa kwamba lazima mwelimishe watu, mwapatie mwa, mwa, mwa habari alafu na entertainment. Sasa katika ha hayo matatu ukileta uk uk uk chochote ambacho hakizingatii na hizo hizo, hizo nia tatu, lazima uruhusiwe kwa sababu. Mbwa ameuma mtu, hiyo sio habari. Mtu ameuma ameuma mbwa, hiyo ndio habari, hiyo ni muhimu, lakini inatakiwa la, lazima uchambue chambu one katika huyo mtu ambao ameuma ameuma umbwa. Sasa habari hiyo tutaitowaje? Kuna kuna wanahabari binafsi ambao wao hawatekelezi kazi yao kulingana na sheria, kulingana na taratibu, hao peke yao ndio wanafanya nini, ndio wanapata matatizo na serikali, kwa sababu wanavunja sheria. Juzi UCC imeshauri radio station fulani watoe watu fulani ambao wamevunja sheria hizo au wanasihiwa kuwa wamevunja sheria hizo, ili wafanye utafiti, waone ni wa, ukweli wamevunja sheria au la. Lakini sio kusema kwamba ni wanahabari dhidi ya serikali, dhidi ya wanahabari hakuna. Ni kushukuru sana, Kanali Shaban Bantari za naibu wa msemaji wa serikali ya Uganda. Asante kwa muda wako, asante sana ndugu yangu, nakutakia heri na fanaka. Karibu kwenye laini ya simu kutoka Kampala, Uganda. Naungana sasa na Kapteni Francis Babu kutoka muungano wa wamiliki wa vyombo vya habari nchini humo, na ameshikilia nafasi ya mwenyekiti wa muungano huo wa wamiliki wa vyombo vya habari. Habari kwa muda, Kapteni Francis Babu. Wakati ambapo kama wamiliki wa vyombo vya habari mnapata eh, amri kutoka kwa wasimamizi UCC vyombo vya habari kumi na tano kwamba mmepeperusha taarifa inayofanana lakini haijafurahisha serikali na hivyo mnastahili kuwafuta waandishi wa habari na wale wahariri ambao walisimamia matangazo siku hiyo. Nini ambacho mnahisi kinakwenda kinyume na matarajio na jinsi mnastahili kufanya kazi yenu? Ama ni sawa tu mkipata idhini kama hiyo? Sio sawa, kwa sababu hivi National Association of Broadcasters ya Uganda imesema inakwenda koti majournalist wa Uganda nao wamesema wanakwenda koti. Yaani wale waandishi wa, wa wa habari na hawa jamaa wa UCC na serikali, nataka uweke tofauti kidogo. Kuna serikali kwamba kuna vitu wenye hawataki lakini watu wa UCC wanataka kuonyesha a, a serikali kwamba wanafanya kazi fulani, na hiyo kazi wakifanya wanakuwa wanakosea. Unajua, na sisi tuna nini, tuna nguvu zetu unajua media ina nguvu nyingi, inaweza kupindua vitu vingi sana. Sikali na serikali inajua hiyo, tutakuja kuwambia, hatukubali. Kama kuna vitu vyenye vitembei vizuri, tutafuta njia ya kuvitengeleza, lakini sio kutuingilia kutu, kutu sana hivyo. Kuna wakati mliambiwa mwezi peperusha habari moja kwa moja na ilibidi mkasitisha, mko mnapeperusha habari hizo moja kwa moja. Ah, lakini tumetoa vibaya, tumetoa na tumwambia hivi vitu mnazunguza sio kweli lakini watu wetu wa UCC ni wabaya zaidi, kwa sababu wamekataa kuiambia serikali kuna vitu tunaweza kufanya, vitu vingine hatuwezi kufanya. Wameshindwa kuambia, sasa sisi tutakuja kuambia wenyewe. Na hivi mbele yangu kuna barua imetoka UCC, nimekwambia, wanasema frequency zetu wanataka kuzangalia. Lakini na sisi tumwambia, na nyinyi tutakuja kuangalia. Mliambiwa lazima muwe mnatenga muda maalum ambao wengine wataita Kiingereza prime time, yaani muda ambao watu wengi wanatazama runinga, wanasikiliza redio kwa vipindi vya maafisa wa serikali. Mkalazimishwa kufanya hivyo, hamkuitikia. Ha, tume walikwenda kusema hivyo. Sisi wenyewe mara nyingi tunawaita sisi sisi wenyewe, sio kuambiwa na UCC, sisi wenyewe tukiwa tunafanya programu zetu. Na nyinyi wenyewe Voice of America mlikuwa nafanya program mnawaita watu kutoka inauko serikali kutoka serikali za Kiafrika, na sisi tunawaita watu hapa kutoka serikali, kutoka NGOs, kutoka private sector, tunawaita kwenye redio. Sio lazima tuambiwe na UCC mtu ukiwa unatembeza redio, lazima ujue programu zako zinatembea namna gani. Kwa vile kwa kawaida ni vitu vya kishenzi, lakini sasa imefika wakati hata wakuu wa wilaya RDC, wana uwezo wa kuingia kwenye stesheni zenu hizi, wakati kuna wanasiasa wa upinzani, mkitengeneza hivyo pindi mnaoita mahojiano ya moja kwa moja, yani talk shows, na kuzima hiyo mitambo. Pamoja na juzi, wakasema wale kuwakamata, tuliwaambia, wakadinai, wakasema wale, sisi hatukuambia kufanya hivyo. Sasa ma RDC wamewachwa kwenye nini? wengine wamechukuliwa mpaka koti kotini, wamebaki peke yao, kwa sababu serikali imesema haikuambia kufanya hiyo kitu. Sasa unaona wanafanya michezo ya kijinga yani, upumbavu tu eh. Hawana, hawana heshima tena, si mara moja, si mara moja. Hata sisi tunapotengeneza matangazo yetu hapa, tunapata wale ambao tunashirikiana nao kama affiliate, yani stesheni za huku ambazo tunashirikiana nazo, wakati mmoja au mwingine tunazimwa, matangazo hayawezi kafanyika. Eh, lakini hizo stesheni wakubwa wao nao hawana nguvu za kutosha, kwa sababu wangekuwa wanatuambia tupigalie kwenye NAB. Tuna, tuna association yetu National Association of Broadcasters hapa Uganda na ina nguvu. Mara nyingi ikiwa nafanya tungekuwa tunaambia watu wa serikali kwamba hivi tunasema sio sawasawa, wakikataa UTV au NBS au UBC kuweka hizo tangazo, ukiweka jioni unaangalia e, e, e, e, Al Jazeera wanayo, BBC wanayo CNN wanayo. Sasa nyinyi mnatufanya mna sisi tuonekane kama wajinga, hatuwezi kufanya kazi yoyote na, na na media za nchi zote wanatuweka kwa, walikataa tuweke nani Bob Wine na na Besiji kwenye television jana. yeah, nimeweka BBC nikaona Bob Wine, nimeweka NBC CNN nikaona Bob Wine, nimeweka Al Jazeera nikaona Bob Wine. na nyinyi Voice of America mna Bob Wine, sasa it's a waste of time isn't it? lakini sasa mnapokataa kuwasikiliza watawanyima matangazo, aa, matangazo kwa sababu vyombo vya habari huko kwetu vinategemea matangazo kuwalipa wafanyakazi. Ni Uganda wao ni serikali, kuna Uganda kuna na serikali. Wakifanya hivyo tutatumia njia zingine, tunazo njia zii. Ni mwenyekiti wa wamiliki wa vyombo vya habari nchini Uganda, Kapteni Francis Babu, katika mahojiano ya simu kutoka Kampala, Uganda. Hii ni kwa undani tuelekea Afrika Kusini, ambapo inajiandaa kwa uchaguzi mkuu Mei 8 mwaka 2019, na vyama vikuu ni ANC na FF, EFF. Cyril Ramaphosa kimenyana na Julius Malema, aliyekuwa kiongozi wa vijana katika chama cha ANC. Naungana na Hamidu Rubawa, mkazi wa Johannesburg, namuuliza mazingira ni yapi ya uchaguzi bwa sera yao kubwa ni ardhi. Wagombea wote wamei kwenye suala la ardhi kwamba watachukua mashamba kwa watu watuhue. Eh, vyama vyote vimekuwepo katika sera hiyo kuna hitilafu kidogo katika mitambo yetu ambayo fundi wa mitambo anaendelea kuangalia nini ambacho huenda kimetokezea, lakini nilivyokuwa na kuarifu kwamba nchi hiyo inajiandaa kwa uchaguzi mkuu. Turudi kwake. Uh, Hamidu Rubawa, swala kubwa, sera yao kubwa ni ardhi. Wagombea wote wameji kwenye swala la ardhi kwamba watachukua mashamba kwa watu. Vyama vyote vimekuwepo katika sera hiyo, yani vyama vyote sera hiyo na Maposa amebezi kwenye majadiliano kwamba atafanya majadiliano na watu weupe, watoe mashamba kwa maana serikali inunue na wao wagawe kwa watu weupe. Naona Julius Malema anasema yeye atatumia nguvu kugawa mashamba hayo. Swala la ardhi hapa ni tatizo kubwa, kwa sababu mashamba yote wanamiliki watu weupe. Swala la ardhi ni suala kubwa sana. Kwa hiyo sasa wamefika kwenda mbali, wanaona kama Mandela vilevile anaasaliti kwenye swala la ardhi, kwa sababu Mandela katika utawala wake hakugusia katika swala la ardhi kwa watu weupe kando na masuala ya ardhi, hiki chama cha Julius Malema kimekuwa na mvuto ndani ya bunge na kimetajwa kuwa chama ambacho kina vijana wakakamavu, vijana wenye msukumo wa hali ya juu. Je, uwezo wake katika kubadilisha siasa za Afrika Kusini mara hii? uwezo mkubwa, lakini naona pia watu wazima wanawachallenge, lakini uwezo mkubwa nafikiri. Baada ya uchaguzi unaokuja, Malema anaweza akachukua nchi, nafikiri baada ya uchaguzi unaokuja, japokuwa uchaguzi huu pia na wasiwasi kwa machafuko kutokea, manake vijana nao wana morali mkubwa wa kuchukua nchi, na tatizo hilo litakuwepo, na wasiwasi ya machafuko kutokea. Unaposema kwamba vijana wana msukumo na wale ambao umri umekwenda kidogo, wanaonekana wanapinga sera zake, Malema kwa sababu gani? Wanaona ni mtu ambaye kama atawarudisha kwenye matatizo waliopitia, wanaona mtu ambaye hana busara atumie busara katika siasa zake. Na vijana pia wanaona anachokifanya bwana Malema ni sawa, kwa sababu uvumilivu umekuwa muda mrefu juu ya hizo ardhi na wao wamechoka kusubiri. Huo ndio mtihani wake ulipokuwepo hapo, Malema mtazamo wake Kwi demokrasia imefika muda mrefu, kwa sababu ukitazama naye Mzee Zuma muda mrefu alikuwa anawabembeleza watu weupe wa kwenye suala la ardhi, lakini mazungumzo yameshindikanika kwa sababu na wao wana dimandi hapa kwao vilevile, sio wageni na wana tatizo lililopo. Watu waupe nao wana dimandi kwamba sisi hapa ni kwetu vilevile, sio wageni, kwa sababu watu waupe nao kuna baadhi ambao mi nawafahamu, ana makaburi mpaka matano mpaka sita na babu zake. Kwa hiyo huwezi kusema sio mwafrika si kusini, mtu huyo. Rais Cyril Ramaphosa alipoingia madarakani alikuja na ahadi hiyo hiyo ya suala la ardhi, amefikia wapi? Ramaphosa yupo kwenye majadiliano, anawabembeleza wazungu wasikie hatua ya kuuza mashamba yao, na kama ninavyokwambia wao wazungu pia wanakataa, kwa sababu wanakwambia sisi hapa ni kwetu, hatuwezi kufosiwa kuuza, kwa sababu hapa ni kwetu, kama ninavyokwambia na navyokwambia na wafahamu mimi. Ramaphosa anakubalika, ndio maana na wasiwasi katika uchaguzi huu wataingia kwenye machafuko. Ramaphosa anakubalika Sa maposa anakubalika sababu wengi wao ni wa vijana, japokuwa sio wapigaji kula ni vijana, lakini wengi wanaomsapoti bwana ni vijana. Utawala wa Jacob Zuma ulikuwa ni utawala uliokumbwa na maswala ya ufisadi na hata kuchafua picha chama cha ANC. Je, wakati ambapo wanakwenda kwenye uchaguzi swala la ufisadi na matumizi mabaya ya pesa na usimamizi wa ANC si hoja tena? ni hoja japo haina nguvu wa kwa sababu watu wamesha sahau ya Jacob Zuma. Sasa na mafosa alivyoingia, amejaribu kulizima hilo kwa nguvu zote. Watu wamesahau kidogo kuhusu Jacob Zuma, hata katika kampeni zao. Mbali na chama mzee Zuma shiriki kabisa kiasi kikubwa kwenye kampeni hapa ndio, lakini alikuwa akiongoza kwa niaba ya chama cha ANC. Hili halijaweza kupaka matope chama cha ANC kwamba kiliwahi toa uongozi ambao ulikuwa si mzuri kwa taifa na hakistahili labda kuendelea kuongoza. Wamelikili lo na wameomba radhi na wanasema ndio sababu ya kumtoa kwenye uwenyekiti pamoja na urahisi wa nchi, na ndio maana anasema baada ya kumtoa Jakub nani bana la makosa nijitaidi kuziba pengo hilo yapo pia masuala ya uchumi, maswala ya nguvu za umeme na masuala ya ukuaji wa kiviwanda. Hili nalo ilo lina nafasi, lina nafasi, lakini kama ninavyorudia, sababu ni tatizo kubwa la Saudhi Afrika ni ardhi. Kwa hiyo unapozungumzia viwanda, unapozungumzia uchumi, tunarudi pale pale, ni ardhi hiyo ambayo imeshikwa na watu weupe, na ndo vijana wengi wamechoka juu ya swala hilo mbinu wanazotumia katika kuwarai wapiga kura ni mbinu za moja kwa moja kwenye mabango ni mbinu za aina gani na je watu wanajitokeza katika mikutano yao kwa kadiri ama ni wachache tu watu wanajitokeza watu wanajitokeza kwa wingi watu wanajitokeza kwa wingi sana so sana sana nilikuwepo wiki mbili zilizopita kwenye kampeni za julius marema kitauni hapa wamemwitikia kwa mwitikio mkubwa sana Ramaphosa, Ramaphosa, ndio hivyo, kama ninavyokwambia, anaungwa mkono sana na watu wazima, kwa sababu wanaona huyu bwana Julius Malema za kuletea matatizo hata kurudisha kule tulipotoka. hamna wagombea wengine ama ni hawa wili ambao wanaangaziwa sana? hao ndio wanaangaziwa sana. Chama cha DA kipo, kina nguvu, lakini ndio kwenye nini, miji ya wazungu wazungu, lakini kwa sehemu kubwa ya South Africa, vyama vikubwa vyenye nguvu ni hivyo hu bwana Ramaphosa na bwana Julius Malema uandalizi wa uchaguzi nao wanasemaje? Kikubwa hicho na kwa mali ya uchaguzi utakuwa uhuru na, lakini, na ona, wa haki, lakini navyoona morali wa vijana mitaani na wasiwasi mkubwa wa kuingia kwenye machafuko. Unaona nini ambacho kinakutia wasiwasi? Vijana wana morali mkubwa sana sana sana sana na bwana nani, bwana Julius Malema, wana morali, wana imani naye kubwa kubwa sana, sera zake zimewakosha ndio hiyo kubwa, wanasema watavamia wenyewe kwenye mashamba ya watu weupe, wa kujichukulia sheria mkononi. Hebu maeneo ya vijijini nako, nani ambaye ana ufuasi huko? kama ninavyokwambia, -kama nchi nyingine za Kiafrika vijijini, AMC ina nguvu sana vijijini, wengi wamebaki watu wazima. Kwa hiyo kwa swala la vijijini, AMC wako mbele. Je, hofu yako ya kutokea machafuko ni jinsi wanasiasa wanavyowasilisha ujumbe wao kwa wale wanaowasikiliza? ndio kidogo unachangia hili ama ni jambo lenyewe limewakera watu muda mrefu? Jambo lenyewe limewakera watu muda mrefu, jambo lenyewe limewakera watu muda mrefu, kwa hiyo wamelipokea kwa hamasa kubwa. Ndo maana nakwambia nina wasiwasi ya kuingia kwenye machafuko, ni swala zima la ardhi. Ujumbe wao kwa kwa kusema hiyo hiyo, wanajiona kama kama wamenyonywa, bado hawako huru, swala la ardhi. Kura za maoni zinasemaje? Kula za maoni naona ANC wanaongoza. Tatizo la vijana nalo sio wapiga kura wengi. Naiona ANC wanaongoza kwa tofauti ndogo. Unaposema tofauti ndogo, kuna hesabu kamili ambayo imetolewa kwa mla, labda huyo ana asilimia fulani huyo ana asilimia fulani. Nimeona jana alikuwa wanaongozwa kwa 63% nani ANC, halafu upande mwingine, upande mwingine walikuwa na 40 na kitu hawa kina, kina, kina. Marema, nashukuru sana kwa muda wako, pongezi sana, asante kujinyima ha kuzungumza nami, asante asante. Nam ni Hamidu Rubawa, mkazi wa Johannesburg. Msimamizi wa matangazo amekuwa Mery Mgawe, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai. Jina langu ni Kenneth Bwire. Uwe na usiku mwema na wikendi tulivu.